
Kemikali zinavyoathiri katika vyanzo vya maji 

Na Albano Midelo 

 

Dawa za kuua wadudu waharibifu wa mimea ambazo zinapulizwa karibu 

na vyanzo vya maji katika maeneo mbalimbali nchini zinaweza kuleta athari 

kubwa za kiafya na kimazingira kwa watu na viumbehai. 

 
Kwa mfano watu  wanaoishi katika wilaya za Songea,Tunduru 
Mbinga,Namtumbo na Nyasa Mkoa wa Ruvuma wapo katika hatari ya 
kukumbwa na magonjwa mbalimbali kutokana na  kutumia maji ya mito  ya 
Luhira,Luegu na Ruvuma ambayo inaanzia katika milima ya Matogoro mjini 
Songea.  
 
Uchunguzi umebaini  vyanzo vya mito hiyo pamoja na maeneo ambayo 
inapita imechafuliwa kwa madawa ya kuua wadudu yanayotokana na kilimo 
cha bustani pamoja na kupuliza madawa ya  kahawa katika vijiji vya kando 



ya milima ya Matogoro na shamba la mwekezaji katika eneo la Lipokela 
jirani na mto Ruvuma. 
 
Kwa mujibu wa sensa ya watu na makazi ya mwaka 2012 mkoa wa 
Ruvuma una watu  1,376,891 ambapo watu zaidi ya  600,000 wanaweza 
kuathirika kutokana na kutumia maji ambayo chanzo chake ni mito  ya 
Luhira,Luegu na Ruvuma. 
 
Sensa ya watu na makazi ya mwaka 2012 inaonesha kuwa  manispaa ya 
Songea ina watu 203,309,Halmashauri ya Wilaya ya Songea vijijini watu 
173,821 ,Namtumbo watu 201,639, Nyasa 146,160 na Mbinga ina watu 
353,683. 
 
Luhira ni chanzo cha mto Ruhuhu ambao unamwaga maji yake ziwa 

Nyasa, mto Luhira unaanzia kwenye milima ya Matogoro iliyopo nje kidogo 

ya mji wa Songea,milima hiyo pia ni chanzo cha mito Ruvuma na Luegu 

ambayo inamwaga maji yake bahari ya Hindi. 

Mto Luhira ambao umechafuliwa na kemikali za kuua wadudu  katika 

mimea ni miongoni mwa vyanzo  vya maji  vinavyotegemewa na Mamlaka 

ya Maji Safi na Maji Taka Songea (SOUWASA) kwa ajili ya kusambaza 

maji kwa wakazi zaidi ya  203,309 wa mji wa Songea. 

Katika chanzo hicho kwa miaka mingi wakulima wamekuwa wakilima 

nyanya, karoti, chainizi,spinachi,mboga za maboga na mboga nyingine na 

kupulizia madawa ambayo ni hatari kwa afya na baadhi yake yamepigwa 

marufuku kimataifa yakiwemo bluecopper, redcopper, DDT, kimatila na 

madawa mengine kwa lengo la kuua wadudu waharibifu.  

Wakulima wadogo kutoka katika vijiji vinavyozunguka milima ya Matogoro 

vikiwemo vijiji vya Mahiro, Matogoro, Ndilima, Chemchem,Mletele na 

Kikunja ndiyo wamekuwa wanaendesha kilimo cha bustani na kupulizia 

dawa ambazo ni hatari  zikitumika jirani na  vyanzo vya maji.  



 

Christopher Michael ni Daktari wa  Mimea,Binadamu na Wanyama ambaye 

amesomea nchini Marekani, amefanya utafiti wake wa miaka mitatu Mkoa 

wa Ruvuma anasema kupulizia kemikali jirani na vyanzo vya maji  

zinasababisha magonjwa zaidi ya 30 kwa binadamu na kwamba tiba ya 

magonjwa hayo ni gharama kubwa. 

Hata hivyo anasema mtu ambaye ameathirika na kemikali za kuuwa 

wadudu kama blue copper(shaba ya bluu)  anaweza kutambuliwa kwa kati 

ya miezi sita hadi miaka kumi kutegemea na aina ya ugonjwa aliougua. 

Ameyataja baadhi ya magonjwa ambayo mtu anaweza kuugua kwa 

kunywa au kula kemikali zenye sumu kuwa ni ugonjwa wa ini,saratani ya 

damu,saratani ya koo, figo, ngozi,kuoza sehemu za siri, kupata 

mzio,kiharusi, kuoza mapafu, macho, magonjwa ya kuhara, amiba, 

kichocho,kuvimba tumbo, ugonjwa wa moyo ambao humpata mwanamke 

wakati wa kujifungua. 

Kwa mujibu wa Dk.Michael dalili za mtu ambaye ameathirika na sumu za  

madawa ya wadudu ni magonjwa sugu, kung’oka kwa kucha,kupungukiwa 

nguvu za uzazi kwa wanaume,kope kuwasha, kupoteza uwezo wa kuona, 

chembechembe hai za damu kuungua,kuoza mapafu, kuharibika figo, 

kukosa hewa kwenye ubongo, kupoteza fahamu na matatizo ya akiri. 

“Kemikali kama bluecopper(shaba ya bluu) ikiingia mwilini hakuna dawa za 

kuweza kuiondoa sumu hiyo ,kinachofanyika hospitalini ni mtu ambaye 



anakuwa na dalili kwa mfano za kupoteza fahamu anapewa dripu la maji 

,tatizo la kuathirika na kemikali zenye sumu lipo kila mahali kwenye vyanzo 

vya maji  vilivyochafuliwa kutokana na shughuli za kibinadamu, 

kinachotakiwa ni kutoa elimu ya kutochafua vyanzo vya maji ’’,anasisitiza 

Dk.Michael. 

Dk.Michael anafafanua kuwa dawa ambazo zinatumika kusafisha maji 

kama chroline hayana uwezo wa kuiondoa sumu ya blue copper kwenye 

maji na endapo yatazidishwa yanaongeza sumu nyingine ambayo ni hatari 

kwa afya ya binadamu. 

Katika utafiti wake ambao ameufanya katika Wilaya ya Songea na Mbinga 

amebaini kuwa kila  watu 100,watu 60 wameathirika na matumizi ya 

kemikali zenye sumu  hasa katika  maeneo ya vijijini ambako bado 

wanaendelea kutumia maji ambayo yamechafuliwa kwa kemikali ambazo 

bado zinaendelea kutumika kupulizia  kwenye mimea  jirani na vyanzo vya 

maji. 

Ameishauri serikali na wadau wa mazingira  kuwazuia wakulima kulima 

kwenye vyanzo vya maji,kuacha kutumia maji na vyakula vyenye kemikali 

za sumu pamoja na kuwafundisha wakulima kutumia dawa mbadala za 

kupulizia mimea  ili kuepuka athari za kemikali zenye sumu ambazo ni 

hatari kwa maisha ya viumbehai wote.  

 Abel Mapunda ni  Mratibu wa  Mazingira katika Hospitali ya Misheni 

Peramiho Mkoa wa Ruvuma anabainisha kuwa matumizi ya heavy metals 

kama vile zebaki na bluecopper  kwenye vyanzo vya maji yanatakiwa 

yaepukwe kabisa kwa kuwa kemikali hizo zinaingia moja kwa moja kwenye 

maji na zina madhara makubwa kwa binadamu na viumbehai wengine. 

Hii ni changamoto kwa wananchi wanaolima mbogamboga kwenye vyanzo 

vya maji na kupuliza viuatilifu vya kuua wadudu kuacha tabia hiyo ambayo 

ina madhara makubwa katika mazingira na afya. 

 

Viuatilifu kwenye mimea  



 

Uchunguzi unaonesha kuwa kandokando mwa mito Luhira,Luegu na 

Ruvuma inayoanzia milima ya Matogoro Wilayani Songea wakulima bado  

wanaendelea kulima nyanya, kabichi, nyanyachungu, mboga za maboga, 

mchicha na karoti huku wakipulizia madawa hatari ya kuuwa wadudu. 

Wakulima hao  wanatumia mbolea za chumvichumvi aina ya SA,CAN na 

NPK jirani na vyanzo vya maji  ambazo wataalam wa mazingira wanaeleza 

kuwa mbolea za viwandani ni hatari katika kiafya na kilimo endelevu. 

Wakulima licha ya kutumia mbolea za viwandani katika vyanzo vya maji pia 

wanatumia  madawa ya kuuwa wadudu aina ya bluecopper kimatila, DDT, 

theonix, sumithion,karate na selecrone ambayo yanatajwa kuwa ni hatari 

kimazingira na kiafya. 

Dawa nyingine ambazo wakulima hao wanatumia kupulizia kwenye nyanya 

kwa lengo la kuzuia ugonjwa wa ukungu ambao unakausha nyanya ni 

nidithane, milthane, Bravo, rido, ridomil, victory, farmazeb, helicozeb, 

mancozeb na lincomil. 

Msimamizi wa Chanzo cha Maji cha mto Luhira Swalehe Kinana anasema 

wakulima katika chanzo cha mto Luhira licha ya kwamba wengi wameanza 

kuogopa kulima baada ya kuanza kuchukuliwa hatua za kisheria, hata 



hivyo utafiti umebaini bado wanalima  kando kando ya chanzo hicho cha 

maji. 

“Wakulima hawa bado wanaendelea kutumia kemikali hatari kwenye 

vyanzo vya maji na huwa wanapulizia kemikali hizo kuanzia  mwezi 

Desemba hadi Agosti kila mwaka miezi ambayo kuna wadudu wengi 

waharibifu wa mimea,miezi ambayo huwa hawatumii dawa hizo ni kuanzia  

Septemba hadi Novemba tu’’,anasisitiza. 

Josephat Maliselo ni Mdhibiti wa Ubora wa Maji na Viwango  kutoka 

Mamlaka ya Maji Safi na Maji Taka Songea (SOUWASA) anasema 

kemikali aina ya bluecopper na redcopper zinapoingia kwenye chanzo cha 

maji cha mto Luhira ,zinaingia na kupenya moja kwa moja kwa kuwa  

hawana vifaa vya kuzuia kemikali hizo  kuingia kwenye maji ambayo 

yanatumiwa na wakazi wa mji wa Songea jambo ambalo linaweza kuathiri 

afya za watumiaji. 

Maliselo ambaye ni Daktari wa Maji anabainisha kuwa  maabara ya maji 

iliyopo Songea haina mashine ya  kupima  na kutambua kemikali za 

bluecoper au red copper ambazo zimeingia kwenye maji na kwamba hapa 

nchini mashine ambazo zinaweza kupima zipo maabara ya Wizara ya Maji 

,Mkemia Mkuu, na Chuo Kikuu cha Dare s salaam. 

Hata hivyo Mwenyekiti wa Bodi ya SOUWASA Mhandisi Wilson Mandia 
anakiri SOUWASA inatumia gharama  kubwa katika kuyahifadhi na 
kuyatibu maji ili kumfikishia mlaji maji yenye ubora kwa gharama nafuu. 
 
“SOUWASA imepewa cheti cha kuwa na maji yenye ubora kuliko mamlaka 
zingine  za maji Tanzania kutokana na namna maji yetu tunavyoyahifadhi, 
kuyatibu na kuyasambaza kwa watumiaji” anasema Mandia. 
 
Naye Mkurugenzi wa Souwasa Mhandisi Francis Kapongo anasema  licha 
ya SOUWASA kufanikiwa kusambaza Maji safi na Salama kwa asilimia 75 
mjini Songea,wanakabiliwa na changamoto mbalimbali katika kuendesha 
mamlaka hiyo ukiwemo uchafuzi na uharibifu wa mazingira kwenye vyanzo 
vya maji vinavyotegemewa na SOUWASA. 



 
 
Kilimo kwenye vyanzo vya maji 

Sheria ipo wazi hairuhusu kabisa shughuli za kibinadamu kama vile kilimo 

kufanyika jirani na vyanzo vya maji.Hata hivyo kuna changamoto kubwa 

kukabiliana na suala na wananchi kulima kwenye vyanzo vya maji. 

Baadhi ya wakazi wanaozunguka milima ya Matogoro wakiwemo wa  kijiji 

cha Mahiro Charles Haule,Oliver Mbilinyi na Alois Haule wanakiri kulima 

katika vyanzo vya maji pamoja na kutumia kemikali za sumu na kueleza 

kuwa wanatumia kemikali hizo kwa uzoefu tu kwa kuwa hawana elimu ya 

athari za mazingira zinazotokana na kemikali hizo ambazo wanazitumia 

kila mwaka.  

“Serikali inazuia kuendelea kulima nyanya na mboga nyingine kwenye 

vyanzo vya maji vya mto Luhira,hata hivyo  wakulima wanaozunguka 

milima ya Matogoro wanalima kahawa ambayo wanapulizia dawa aina ya 

bluecopper ambayo wakati wa masika inachuruzika na kuingia kwenye 

vyanzo vya maji vilivyopo Matogoro hatujui serikali imedhibiti kitu 

gani’’,alihoji Mkulima na Mtaalam wa Mazingira John Nchimbi wa Kijiji cha 

Mahiro. 



Moses Ndunguru  ni Mtaalam wa madawa ya mimea anasema matumizi ya 

dawa ya kahawa aina ya bluecopper  karibu na vyanzo vya maji ni hatari 

kwa kuwa wakati wa masika dawa hizo zinaingia moja kwa moja kwenye 

vyanzo vya maji na kusababisha athari endelevu.  

“Serikali imempa mwekezaji wa shamba la kahawa ekari 5000 kilimo cha 

umwagiliaji kwa kutumia mto Ruvuma katika Kijiji cha Lipokela Wilaya ya 

Songea ambaye anapulizia dawa za kuua wadudu wa kahawa ambazo ni 

hatari katika mazingira kwa kuwa zinachuruzika na kuingia mto Ruvuma 

uliopo jirani na shamba hilo,wananchi wanaoishi kando kando mwa mto 

huo wanaweza kuathirika’’,anasema Ndunguru.  

Madhara ya blue copper (shaba la bluu) kwenye maji na chakula kwa 

mujibu wa utafiti ambao umefanywa na Shirika la Afya Duniani WHO  

katika nchi mbalimbali  na kuleta magonjwa mbalimbali  ambayo anaweza 

kupata binadamu kupitia maji au chakula . 

Kemikali kwenye vyanzo vya maji 

Utafiti wa WHO uliofanyika mwaka 2004 ulibaini kuwa madini ya shaba ya 

bluu kwenye maji na vyakula yanachangia asilia 40 ya magonjwa  katika 

nchi zinazoendelea na kwamba athari za shaba ya bluu kuingia katika maji 

na vyakula ni chanzo kikuu cha magonjwa mengi kama vile ngozi,saratani 

ya koo, matumbo, ubongo, figo, mapafu, moyo na ini. 

Hata hivyo kwa mujibu wa WHO dalili za magonjwa yanayotokana na 

kuathirika na shaba ya bluu yanachukua muda mrefu na kwamba  

kuchelewa kwa dalili  huathiri zaidi mfumo wa fahamu, ubongo na macho. 

Makala imeandikwa na Albano Midelo,simu 0784765917 

 




