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1.0 UTANGULIZI  
Mamlaka za Serikali za Mitaa ndizo zilizopewa Majukumu na Mamlaka ya kukusanya 
mapato ya  ada na ushuru mbalimbali kwa kutumia sheria mama yaani zilizotungwa na 
Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na sheria ndogo zinazotungwa na  
Halmashauri. 
 
Hivyo  Halmashauri  ina jukumu la  kuweka  mazingira wezeshi ya kufanya shughuli za 
biashara  na mikakakati mbalimbali  kwa ajili ya  kukusanya Mapato kutoka  vyanzo 
vilivyoidhinishwa na serikali na  vilivyobuniwa  na Halmashauri vinakusanywa na  
kuhakikisha kila chanzo kilichobuniwa  kinafikia malengo/makisio yanayopangwa kila 
mwaka.  
 
Lengo la Serikali kuzipa Mamlaka serikali za Mitaa ni Kuboresha na kuongeza  wigo 
wa Mapato ya ndani ya Halmashauri kwa ajili ya kuimarisha utoaji wa huduma bora za 
Msingi kwa wananchi na kuwa na uwezo wa kiuchumi na kumudu uendeshaji wa 
shughuli za halmashauri za kila siku. 
 
Halmashauri ya Manispaa ya Songea ina jumla ya wafanyabiashara 10,486 ikiwa 
wafanyabiashara 3034  ni wafanyabiashara walio rasimishwa kwa kupewa Leseni za 
Biashara. Kati ya hao  wafanyabiashara 2,748  ni wa aina mbalimbali za Biashara   286 
ni wafanyabiashara wa Bar na Grocery, 203 ni  nyumba za kulala wageni, 1,820 ni 
wafanyabiashara wadogo walioko kwenye masoko ya manispaa na kwa upande wa  
pikipiki za magurudumu mawili na Matatu inakadiriwa  kuwa kuna jumla ya pikipiki 
4,000 zinazosafirisha abiria katika Manispaa ya songea 
 
Aidha Manispaa ya Songea  inawafanyabiashara wasio rasmi wapatao 2,080 ambao 
wanaendesha shughuli zao katika maeneo yasiyo rasmi ambayo  hayajatengwa na 
halmashauri  kwa ajili ya shughuli za  biashara. 
 
2.0 SHERIA ZINAZOSIMAMIA SHUGHULI ZA BIASHARA 
Katika kuhakikisha shughuli za Biashara na Viwanda zinaendeshwa kwa kufuata 
taratibu na sheria, Serikali imeweka sheria mbalimbali kwa ajili ya kusimamia 
uendeshaji ya shughuli za biashara. Sheria hizo ni kama ifuatavyo: 

1. Sheria ya Leseni za Biashara Na. 25 ya Mwaka 1972 ambayo imekuwa 
ikifanyiwa marekebisho ya mara kwa mara na Bunge la Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania.(marekebisho yamefanyika mwaka 1980, 2004, 2013) ili kuendana 
na wakati. 

2. Leseni ya vileo Na. 28 ya Mwaka 1968 sheria hii inasimamia vileo vya 
Viwandani  na vileo vya asili(Vilabu vya Pombe za Kienyeji)  sheria hii ipo chini 
ya Ofisi ya Waziri Mkuu. Haijawahi kufanyiwa marekebisho toka kutungwa 
kwake. 

3. Sheria ya Ushuru wa nyumba za kulala wageni(Guest house Levy ya Mwaka 
1972)  na marekebisho yake ya mwaka 2015 

4. Sheria ya  usafirishaji abiria kwa  kutumia pikipiki za magurudumu mawili na  
matatu zinazojulikana kama “the transport licensing (motor cycle and tricycles) 
regulation, 2010”. 



5. Pamoja na Sheria mbalimbali za Mamlaka za Uthibiti(regulatory Authority) kama 
EWURA, SUMATRA, CRB, TFDA n.k 
 
 

3.0 SHUGHULI ZINAZOTEKELEZWA NA KITENGO CHA BIASHARA 
Katika kila Halmashauri kuna Kitengo cha Biashara ambacho kinasimamia shughuli za 
biashara. Kitengo cha Biashara  kinafanya shughuli zifuatazo:-  

1. Kupokea na kupitisha fomu za maombi ya leseni za Biashara, Leseni za Vileo 
na usajili wa  usafirishaji abiria kwa pikipiki za magurudumu mawili na matatu. 

 
2. Kutoa leseni za Biashara, leseni za Vileo na stika za usajili wa  usafirishaji abiria 

kwa pikipiki za magurudumu mawili na matatu kwa mujibu wa sheria zake. 
3. Ku – issue Leseni za biashara,  kwenye Mfumo wa Kieletronik wa ukusanyaji 

Mapato. 
 
4. Kukusanya na kusimamia mapato ya Ada za Leseni za Biashara, leseni za 

Vileo, usajili wa pikipiki za magurudumu mawili na matatu na ushuru wa nyumba 
za kulala wageni 

 
5. kufanya ukaguzi wa leseni za biashara na  kutoa elimu ya Biashara ikiwa ni 

pamoja na sheria Na. 25 ya Mwaka 1972 na maelekezo mbalimbali yanayohusu 
shughuli za biashara 

 
6. Kutoa ushauri wa Kitaalam na mafunzo kwa wafanyabiashara na wajasiriamali 

wanaondesha shughuli mbalimbali za Viwanda na Biashara.   
7. Kutafsiri na Kusambaza nyaraka, sera na sheria mbalimbali zinazuhusu 

shughuli za Viwanda. biashara,  na uwekezaji kwa wafanyabiashara. 
 
8. Kumshauri kitaalam Mkurugenzi wa Manispaa   Masuala mbalimbali 

yanayohusu shughuli za  Biashara, Viwanda na uwekezaji  katika Halmashauri 
ya  Manispaa 

 
4.0 VYANZO VINAVYOSIMAMIWA NA KITENGO CHA BIASHARA 
Kitengo cha Biashara kinasimamia vyanzo vinne vya Mapato ya halmashauri ambavyo 
ni ada ya Leseni za Biashara,Leseni za Vileo, Ushuru wa Nyumba za Kulala wageni, 
Usajili wa taxi na Pikipiki na kodi ya pango la vibanda vilivyojengwa katika maeneo ya 
masoko na stendi . Pamoja  na kusimamia  vyanzo hivyo, kitengo hiki kinasimamia 
shughuli zote za Biashara zinazoendeshwa katika Halmashauri. 
 
4.1  LESENI ZA BIASHARA.  
Mtu yeyote raia wa Tanzania anayo haki ya kupatiwa leseni ya biashara ili mradi awe 
ametimiza umri wa miaka kumi na nane (18) mwenye akili  timamu ambaye hajawahi 
kupatikana na kosa la jinai na awe na eneo la kufanyia biashara linalokubalika kisheria. 
Kwa mtu ambaye sio raia wa Tanzania anapaswa kuwa na kibali  kinachomruhusu 
kufanya biashara nchini kutoka Idara ya Uhamiaji. 
 
4.1.1 UTARATIBU WA KUPATA LESENI YA BIASHARA 



Mwombaji anapaswa kujaza fomu ya maombi 9TFN 211 kikamilifu na kuambatanisha 
kivuli cha:- 

1. Cheti cha Jina la Biashara kama sio mtu binafsi (Certificate of Incorporation or 
Registration). 

2. Memorandum and Article of Allocation” kama ni Kampuni 
3. Kitambulisho cha mpiga kura, Cheti cha kuzaliwa au Hati ya 
4. kiapo kuonyesha kuwa ni Mtanzania na Mgeni Hati ya kuishi nchini daraja la “A” 

(Residnece Permit Class “A”). 
5. Hati ya kiuwakili (prowess of a Honey) kama wenye hisa wote wa Kampuni 

wapo nje ya nchi. 
6. Ushahidi wa maandishi kuwa ana mahali pa, kufanyia biashara (Kwa mfano hati 

za nyumba, mkataba wa upangishaji, risiti za malipo ya kodi za majengo au 
ardhi. 

7. Hati ya kujiandikisha kama mlipa kodi TRA (TIN) na Tax clearance . Kwa leseni 
zinazodhibitiwa na Mamlaka mbalimbali , Kwa mfano (TFDA, EWURA, TAURA, 
CRB, TILLI) n.k  
 

4.1.2 MASHARTI YA UTUMIAJI WA LESENI 
1. Mwenye leseni hataweka masharti yeyote kwa mnunuzi. 
2. Mwenye leseni atatoa risiti kwa mauzo yote. 
3. Mwenye leseni atafuata sheria ya leseni ya Biashara No. 25 ya 1972 
4. Mwenye leseni hatatoa huduma/bidhaa ambazo hazizingatii viwango vya       

ubora,uliowekwa na vyombo vinavyotumika kisheria. 
5. Mwenye leseni anaweza kunyaganywa wakati wowote ikiwa itaonekana aliipata 

kwa njia ya udanganyifu au amekiuka msharti ya leseni. 
 
4.1.3 MAKOSA 

1. Kuendesha biashara bila leseni. 
2. Kuendesha biashara eneo tofauti na linaloonyeshwa kwenye leseni. 
3. Kutumia leseni moja kufanyia biashara zaidi ya moja au maeneo mawili au zaidi. 
4. Kushindwa kuonyesha leseni ya biashara inapotakiwa kufanya hivyo na Afisa 

aliyeidhinishwa na Serikali. 
5. Kutokuweka leseni ya biashara mahali ambapo inaonekana kwa urahisi. 
6. Kutoa maelezo ya uongo ili kupata leseni au kukwepa kulipa ada/kodi 

inayostahili. 
7. Kumzuia Afisa wa Serikali aliyepewa mamlaka ya kukagua kufanya kazi yake. 

 
4.1.4 ADHABU 
Mtu yeyote anayetenda majawapo ya makosa hapo juu adhabu yake ni faini 
isiyopungua Tshs. 50,000/= au kifungo kisichozidi miaka miwili (2) au faini na kifungo 
kwa pamoja. 
 
5.0 LESENI ZA VILEO 
Leseni za vileo  hutolewa kwa mujibu wa sheria ya Leseni za vileo Na.28 ya Mwaka 
1968  Leseni hizo hutolewa  misimu miwili kwa mwaka yaani miezi sita sita( mfano  
msimu wa kwanza unaanza tarehe 1/10/2015 hadi tarehe 30/3/2016 na msimu wa pili 
unaanza tarehe 1/4/2016 hadi 30/9/2016. Hivyo leseni hutolewa  kuanzia tarehe1-21 



/4/2014  anayechelewa kukata leseni ndani ya kipindi cha siku 21 anatakiwa kutozwa 
adhabu ya 25% ya kiasi cha ada anacholipia 
 
Kwa mujibu wa sheria ya Leseni za Vileo Na.28 ya Mwaka 1968 halmashauri ndiyo  
yenye Mamlaka ya kukusanya mapato kwa  kutoza ada ya leseni za Vileo kwenye Baa, 
grocery, store, maduka na vilabu vya Pombe za asili n.k.  
 
6.0  USHURU WA NYUMBA ZA KULALA WAGENI(HOTEL LEVY) 
Kwa mujibu wa sheria,  nyumba za kulaza wageni (Guest house,  The Hotel levy Act 

1972)  kila Mmiliki wa nyumba  ya  kulala wageni  anatakiwa  kukata leseni ya biashara 

anatakiwa  kulipia ushuru wa nyumba ya kulala wageni kila mwezi. Mmiliki anatakiwa 

kuwasilisha halmashauri  kitabu cha wageni kwa ajili ya ukaguzi. Baada ya ukaguzi wa 

kitabu hicho, mmiliki hutakiwa kulipa asilimia 10% ya  mapato yaliyopatikana katika 

mwezi huo. Kwa mujibu wa sheria ushuru huo hulipwa kuanzia tarehe 1-7 ya kila 

mwezi. Mmiliki anapochelewa kulipia katika tarehe hizo hutozwa  adhabu ya asilimia 

25%  

Mwaka 2015 sheria hii imefanyiwa marekebisho ambapo Mmiliki wa nyumba za kulala 

wageni  atapaswa kulipia 10% ya mapato yake ya mwezi. 

 
7.0   USAJILI WA PIKIPIKI ZA MAGURUDUMU MAWILI NA MATATU 
Mnamo mwezi Machi 2009, Bunge la Jamuhuri ya muungano wa Tanzania lilifanya 
marekebisho katika sheria ya usafirishaji  kuwa pikipiki za magurudumu mawili na 
matatu  ni  moja ya vyombo vya usafiri vilivyoruhusiwa kutoa huduma kubeba abiria 
kwa malipo au kwa kukodishwa. Baada ya marekebisho ya sheria hiyo SUMATRA 
imetengeneza kanuni mpya kwa ajili ya kutekeleza uanzishwaji na uendeshaji wa 
huduma hii mpya ya usafiri wa umma kwa kutumia pikipiki na pikipiki za magurudumu 
matatu. Kanuni za leseni za usafirishaji wa pikipiki na pikipiki za magurudumu 
matatu zinazojulikana kama “the transportlicensing (motor cycle and tricycles) 
regulation, 2010” 

 
Katika kutekeleza kanuni hizi, SUMATRA imekasimu madaraka ya kutoa leseni ya 
waendesha vyombo hivi vya usafiri kwa mamlaka za serikali za mitaa ambazo ni 
pamoja na halmashauri za majiji, manispaa, miji na wilaya ambao pia watakua na 
jukumu la kubaini maeneo yatakayokuwa vituo vya watoa huduma za usafiri wa pikipiki 
na pikipiki za magurudumu matatu. 
 
7.1 Utaratibu wa kuwasilisha maombi 
 Muombaji leseni ya usafirishaji abiria kwa pikipiki  anatakiwa awasilishe vitu vifuatavyo 
katika maombi ya leseni 

1. Nakala ya kadi ya uanachama na barua ya utambulisho kutoka katika 
umoja/chama. 

2. Cheti halisi cha usajili wa pikipiki ya magurudumu mawili au matatu. 
3. Bima ya pikipiki husika. 
4. Taarifa ya ukaguzi kutika kwa mkaguzi wa vyombo vya moto. 
5. Cheti cha usajiri wa umoja au chama au kampuni. 



6. Kuonyesha eneo ambalo litatumika na muombaji leseni kufanya biashara ya 
kubeba abiria kwa pikipiki husika. 

7. Nakala ya leseni ya kuendesha pikipiki pamoja na picha za dereva za hivi 
karibuni. 

8.  Nakala ya mkataba wa ajira kati ya dereva na mmiliki wa pikipiki husika. 
 

 
Imeandaliwa na  

 
Furaha Mwangakala 
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