
HALMASHAURI YA MAN ISPAA YA SONGEA 
[Barua zote ziandikwe kwa Mkurugenzi wa Manispaa] 

 

MKOA WA RUVUMA:      
         

SIMU OFISI Na.2602970        
FAX: 025 – 2602474   
Unapojibu tafadhali taja: 

 
Kumb Na.SO/MC/J. 10/18/87           

TANGAZO KWA WANANCHI. 
 

YAH: NIA YA KUTUNGA SHERIA NDOGO ZIFUATAZO:- 

 
1. SHERIA NDOGO ZA ADA NA USHURU ( MAREKEBISHO) ZA MANISPAA 

YA SONGEA ZA MWAKA 2018. 
 

2. SHERIA NDOGO ZA USHURU WA MASOKO NA KODI YA VIBANDA VYA 
BIASHARA (MAREKEBISHO) ZA MANISPAA YA SONGEA ZA MWAKA 
2018. 
 

3. SHERIA NDOGO ZA USHURU WA MAEGESHO YA MAGARI 
(MAREKEBISHO) ZA MANISPAA YA SONGEA ZA MWAKA 2018. 
 

4. SHERIA NDOGO ZA (USHURU WA MADINI YA UJENZI) ZA MANISPAA YA 
SONGEA ZA MWAKA 2018. 

 
5. SHERIA NDOGO ZA KILIMO CHA ZAO LA KAHAWA ZA MANISPAA YA 

SONGEA ZA MWAKA 2018. 
 

6. SHERIA NDOGO ZA (UANZISHAJI WA BODIYA MFUKO WA ELIMU) za 
HALMASHAURI YA MANISPAA YA SONGEA ZA MWAKA 2018 

 

HALMASHAURI YA MANISPAA YA SONGEA INAWATANGAZIA WANANCHI 
KUWA CHINI YA KIFUNGU CHA 89 CHA SHERIA, SURA YA 288 YA 

SHERIA YA SERIKALI YA MITAA (MAMLAKA ZA MIJI) NA VIFUNGU VYA 6 
NA 13 VYA SHERIA, SURA YA 290 YA SHERIA YA FEDHA YA SERIKALI 

ZA MITAA, INAKUSUDUIA KUTUNGA SHERIA NDOGO ZILIZOTAJWA 
HAPO JUU. MTU YEYOTE MWENYE MAONI NA  PINGAMIZI NA SHERIA 
NDOGO TAJWA HAPO JUU NA ENEO LOLOTE LA SHERIA NDOGO HIZO 

ANATAKIWA KUWASILISHA KWA MAANDISHI PINGAMIZI KWA 
MKURUGENZI WA MANISPAA NDANI YA SIKU 14 KUTOKA TAREHE YA 
TANGAZO HILI. 

BARUA ZA MAONI ZIPELEKWE CHUMBA NAMBA 26 JENGO LA 
MANISPAA YA SONGEA. 

Ukumbi wa Manispaa 

S.L.P 14 

Songea. 

 
 
07/07/2018   



 
NAKALA ZA RASIMU ZA SHERIA NDOGO HIZI ZINAPATIKANA KWENYE 

OFISI YA MKURUGENZI WA MANISPAA AU OFISI ZOTE ZA MAAFISA 
WATENDAJI WA KATA. 

…………………………………… 
TINA SEKAMBO 

MKURUGENZI WA MANISPAA 

SONGEA  
 

SHERIA YA FEDHA YA SERIKALI ZA MITAA  

SURA YA 290. 

SHERIA NDOGO. 

Zimetungwa chini ya kifungu cha 6 (1) na 16 (1). 

SHERIA NDOGO ZA ADA NA USHURU (MAREKEBISHO) ZA HALMASHAURI  YA 

MANISPAAYA SONGEA ZA MWAKA, 2018. 

Jina la tarehe 

ya kuanza 

kutumika  

1.  

 

Sheria Ndogo hizi zitaitwa Sheria Ndogo za (Ada na Ushuru                    

(Marekebisho) za halmashauri ya Manispaa ya Songea za 

mwaka 2018 na zitasomwa pamoja na sheria ndogo za Ada 

na UShuru za Halmashauri ya Manispaa ya Songea za 

mwaka 2010, GN.432 la tarehe 19 Novemba, 2010 na 

zitaanza kutumika mara baada ya kuchapishwa katika 

Gazeti la Serikali. 

Marekebisho 

GN. 432 19 

Novemba, 

2010  

2.  Marekebisho yanafanyika katika kifungu cha 10 (2) “Jedwali 

la A” kwa kurekebisha viwango vya ada ya ukaguzi wa 

nyama na ushuru wa machinjio na badala yake ‘Jedwali A’ 

linalosomeka ushuru wa Ada ya ukaguzi wa nyama la 

marekebisho haya litatumika. 

 3.  Marekebisho yanafanyika katika kifungu cha 12 kwa 

kuongeza SEHEMU YA NNE inayohusu ADA KATIKA 

HUDUMA ZA ARDHI NA MIPANGO MIJI chini ya kifungu 

kipya cha 12A ambacho   kinasomeka “ Halmashauri itatoza 

na kukusanya ada kutokana na huduma mbalimbali 

zinazotolewa katika sekta za ardhi na mipango miji kwa 



kuzingatia viwango vilivyoainishwa kwenye JEDWALI B la 

marekebisho haya. Pia kwa kuongeza SEHEMU YA TANO 

inayohusu USHURU WA MAZAO chini ya kifungu cha 12B 

ambacho kinasomeka “Halmashauri itatoza na kukusanya 

ushuru kutokana na mazao ya kilimo yanayopatikana katika 

eneo la mamlaka ya Halmashauri kwa mujibu wa jedwali C 

la marekebisho haya ambalo limeongezewa kipengele cha 

8 hadi 29 likisomwa pamoja na jedwali C la sheria GN 432 

la tarehe 19 Novemba, 2010’. 

 4.  Marekebisho yanafanyika katika kifungu cha 12 kwa 

kuongeza  SEHEMU YA TANO  chini ya kifungu kipya cha 

12B kinachosomeka ‘Halmashauri inaanzisha viwango 

maalum vya kutoza kodi ya huduma kwa biashara zote  

zenye leseni ya biashara lakini hazijasajiliwa katika kodi ya 

ongezeko la thamani ( VAT)  kama zilivyoorodheshwa  

katika jedwali D  la sheria ndogo hizi, biashara nyingine 

zote ambazo zimesajiliwa katika kodi ya ongezeko la 

thamani  (VAT) zitatozwa kodi ya huduma kulingana na 

kifungu cha 6 (1) (u) cha sheria   za fedha za Serikali za 

Mitaa, sura ya 290’ 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

5  Marekebisho yanafanyika katika kifungu cha 13 (2) kwa 

kufuta maneno yote na badala yake kuweka maneno 

yanayosomeka “Mtu yeyote atakayevunja au kwenda 

kinyume na kifungu chochote cha Sheria ndogo hizi 

atatozwa faini isiyopungua shilingi laki mbili (Tshs. 

200,000/=) na isiyozidi shilingi milioni moja 

(Tshs.1,000,000/=) au kifungo kisichopungua mwaka 

mmoja na  kisichozidi miaka miwili au adhabu zote mbili 

kwa kwa pamoja. 

 



JEDWALI A 

Ushuru wa Ada ya Ukaguzi wa Nyama 

Na Aina ya Mnyama Kiasi cha Ada na Ushuru 

1 Ng’ombe 4000/= kwa kila Ng’ombe 

3 Mbuzi 2000/= kwa kila mbuzi 

4 Kondoo 2000/= kwa kila kondoo 

5 Nguruwe 3000/= kwa kila Nguruwe 

 

JEDWALI B 

                                          Ada katika huduma za Ardhi na Mipango Miji 

Na Aina ya shughuli Kiasi cha Ada 

1 Kurudia kuonyesha kiwanja mara ya pili 50,000/= 

2 Ombi la kugawanya kiwanja ili vitoke 2 au Zaidi 100,000/= 

3 Ombi la kubadili matumizi ya Ardhi 100,000/= 

4 Ada ya kuweka pingamizi katika Ardhi (caveat) 30,000/= 

5 Ada ya uthibitisho wa nyaraka ( Certification) 20,000/= 

6 Ada ya uthamini ya uhamisho wa miliki 1% ya thamani 

ya mali 

7 Ada ya uthamini wa talaka 40,000/= 

8 Tozo ya uthamini kwa taasisi mbalimbali 3% ya gharama 

ya kazi 

9 Gharama ya kupitisha ramani za vituo vya mafuta 50,000/= 

10 Kibali cha kukarabati jengo la ghorofa katikati ya mji 150,000/= 

11 Kibali cha kuweka kibao cha NO PARKING katika eneo la 

hifadhi ya barabara 

30,000/= 

12 Ada ya ramani ya kuonyesha kiwanja 5,000/=kwa 

ramani 

13 Ada ya kutafuta nyaraka unazohitaji katika faili (Search fee) 40,000/= 



14 Ada ya fomu ya maombi ya kumiliki Ardhi 20,000/= 

 

JEDWALI  C 

Ushuru wa  Mazao. 

Na Aina ya Mazao  Kiasi cha Ushuru 

8 Soya 3% ya bei ya mauzo ya soko 

9 Mbaazi 3% ya bei ya mauzo ya soko 

10 Viazi vitamu 3% ya bei ya mauzo ya soko 

11 Matikiti maji 3% ya bei ya mauzo ya soko 

12 Viazi mviringo 3% ya bei ya mauzo ya soko 

13 Vitunguu maji 3% ya bei ya mauzo ya soko 

14 Nyanya  3% ya bei ya mauzo ya soko 

15 Ndizi 3% ya bei ya mauzo ya soko 

16 Kabichi 3% ya bei ya mauzo ya soko 

17 Vitunguu swaumu 3% ya bei ya mauzo ya soko 

18 Embe 3% ya bei ya mauzo ya soko 

19 Mahindi mabichi 3% ya bei ya mauzo ya soko 

20 Mchele 3% ya bei ya mauzo ya soko 

21 Ngano 3% ya bei ya mauzo ya soko 

22 Choroko 3% ya bei ya mauzo ya soko 

23 Mtama 3% ya bei ya mauzo ya soko 

24 Ulezi 3% ya bei ya mauzo ya soko 

25 Pumba 3% ya bei ya mauzo ya soko 

26 Mashudu 3% ya bei ya mauzo ya soko 

27 Matunda mengine 3% ya bei ya mauzo ya soko 

28 Karanga 3% ya bei ya mauzo ya soko 

29 Unga wa sembe 3% ya bei ya mauzo ya soko 

 



JEDWALI  D 

Ushuru wa  Kodi ya huduma. 

NA AINA YA BIASHARA KIASI CHA USHURU 

1 Contractor – Civil Works 15,000     Kwa mwezi 

2 Hardware and building materials 20,000     Kwa mwezi 

3 Maduka ya kuuza spea za magari na pikpiki 15,000     Kwa mwezi 

4 Viwanda vya kutengeneza mvinyo 15,000     Kwa mwezi 

5 Biashara ya Bar na maduka ya kununua  na kuuza 

vinywaji (uuzaji wa jumla – vileo) 

10,000     Kwa mwezi 

6 Viwanda vya ukamuaji wa mafuta 5,000       Kwa mwezi 

7 Wholesale and sub wholesale 15,000     Kwa mwezi 

8 Biashara ya kuuza mbao 15,000     Kwa mwezi 

9 Biashara ya kuuza furniture and furniture workshop 15,000     Kwa mwezi 

10 Biashara ya kuuza vifaa vya umeme 10,000     Kwa mwezi  

11 Security guard 15,000     Kwa mwezi 

12 Biashara ya kuuza vioo 10,000     Kwa mwezi 

13 Advocate consultancy 10,000     Kwa mwezi  

14 Garage 10,000     Kwa mwezi  

15 Medical store part  1 and 11 poison 10,000     Kwa mwezi 

16 Clinic/Dispensary/Laboratory/Healthcentre 10,000     Kwa mwezi 

17 Biashara ya kuuza, kusaga, kukoboa mpunga, 

nafaka n.k 

10,000     Kwa mwezi 

18 Biashara ya kununua na kuuza vyuma 10,000    Kwa mwezi  

19 Maduka ya rejareja 10,000    Kwa mwezi 

20 Stationary and Secretarial Service 5,000      Kwa mwezi 

21 Bakery 15,000    Kwa mwezi 

22 Mashine za kusaga 5,000      Kwa mwezi 

23 Biashara ya kuuza nyama na ngozi 5,000      Kwa mwezi  



24 Biashara ya kuuza  madawa  ya mifugo na 

pembejeo 

5,000      Kwa mwezi 

25 Biashara ya kupiga  picha za  kutembea na mnato 5,000      Kwa mwezi 

26 Biashara ya kuuza/kikodisha  kanda, CD za video 5,000      Kwa mwezi    

27 Kazi za kutengeneza vifaa vya umeme 5,000      Kwa mwezi 

28 Refrigerator repair 5,000      Kwa mwezi    

29 Electirical Good and 5,000      Kwa mwezi    

30 Sonara 5,000      Kwa mwezi 

31 Auctioneer 5,000      Kwa mwezi 

32 Computer training 5,000      Kwa mwezi  

33 Fire  Extungyisher and fumigation 5,000      Kwa mwezi  

34 Internet Café 5,000      Kwa mwezi 

35 Grocery 5,000      Kwa mwezi 

36 Saloon 5,000      Kwa mwezi 

37 Contractor Civil Works 15,000    Kwa mwezi  

38 Hardware and Building Materials 20,000   Kwa mwezi  

39 Kuuza  Spare za Magari na Pikipiki 10,000   Kwa mwezi 

40 Kutengeneza  mvinyo/kuuza/kununua 10,000   Kwa mwezi   

41 Ukamuaji mafuta 10,000   Kwa mwezi  

42 Uuzaji  wa jumla (kileo) 20,000   Kwa mwezi 

43 Wholesale and sub  wholesale 10,000    Kwa mwezi     

44 Kuuza  mbao/furniture workshop 15,000    Kwa mwezi 

45 Usafiri wa maofisa 15,000     Kwa mwezi 

46 Security guard 10,000     Kwa mwezi   

47 Advocare consultacy 20,000     Kwa mwezi  

48 Garage Welding 10,000     Kwa mwezi 

49 Medical store part 1 and 11 poison  10,000     Kwa mwezi 

50 Clinic/Dispensary/Laboratory/Helthcentre  10,000    Kwa mwezi   

51 Kuuza vipande vya vyuma kutokea viwandani 10,000    Kwa mwezi   

52 Kusafirisha na kuuza mifugo 10,000    Kwa mwezi   

53 Maduka ya rejareja 5,000      Kwa mwezi 



54 Stationery and secretarial service 5,000      Kwa mwezi  

55 Bakery 5,000      Kwa mwezi   

56 Mashine za kusaga 5,000      Kwa mwezi    

57 Butcher/Hides and Skin 5,000      Kwa mwezi  

58 Kuuza madawa ya mifugo na pembejeo 5,000      Kwa mwezi 

59 Photo studio/repair/kuuza kanda za video 5,000       Kwa mwezi 

60 Refrigerator repair 5,000       Kwa mwezi 

61 Electrical good  and repair contractor 5,000       Kwa mwezi 

62 Electrical  good and repair contractor 5,000       Kwa mwezi 

63 Sonara 5,000       Kwa mwezi 

64 Auctioneer 5,000       Kwa mwezi 

65 Trainging in computers 5,000       Kwa mwezi 

66 Fire  Extinguisher and Fumigation 5,000       Kwa mwezi   

67 Wakala  wa kukusanya ushuru 5,000       Kwa mwezi   

68 Internet Café 5,000       Kwa mwezi 

69 Kuuza mitumba  5,000       Kwa mwezi 

70 Bar 10,000      Kwa mwezi 

71 Club 30,000      Kwa mwezi 

72 Grocery 5,000         Kwa mwezi 

73 Ushonaji  nguo 5,000         Kwa mwezi 

74 Hotel/Mgahawa 5,000         Kwa mwezi    

75 Kuuza mafuta, nafaka na dagaa 5,000         Kwa mwezi 

76 Hair Saloon/Kinyozi 5,000        Kwa mwezi    

77 Barbarber shop 10,000      Kwa mwezi 

78 Telephone Attendant/Sales 5,000        Kwa mwezi    

79 Kiosk/Grocery 5,000        Kwa mwezi 

80 Huduma ya vyoo/majitaka 5,000         Kwa mwezi   

81 Pombe za kienyeji 2,000         Kwa mwezi   

82 Michezo ya kubahatisha 100,000     Kwa mwezi  

83 Kukopesha fedha taasisi ndogo 50,000       Kwa mwezi 

84 Kukopesha fedha taasisi  za kati 120,000      Kwa mwezi 



Lakiri ya Halmashauri ya Manispaa ya Songea iligongwa katika Sheria Ndogo hizi 

kufuatia Azimio la Mkutano wa Baraza la Madiwani wa Halmashauri   

ya Manispaa ya Songea uliofanyika katika ukumbi wa Halmashauri tarehe 

_______________mwezi___________ 2018. Mhuri huo umegongwa mbele ya :- 

___________________ 

                                                                                                         TINA  

SEKAMBO. 

MKURUGENZI 

MTENDAJI 

 Halmashauri ya Manispaa ya  

                                                                                                                              

Songea. 

 

__________________ 

ABDUL HASSAN MSHAWEJI  

                                                                                                          Mstahiki 

Meya, 

Halmashauri ya Manispaa ya  

                                                                                                                              

Songea. 

 

NAKUBALI; 

_____________________ 

SELEMANI . S . JAFO (Mb), 

                                                                                                         WN OR -  

TAMISEMI.  

                                                                                           

DODOMA, 

Tarehe: ___________________ 

 



SHERIA YA FEDHA YA  SERIKALI ZA MITAA  

                                                              (SURA YA 290) 

                                                              SHERIA NDOGO. 

                                            Zimetungwa chini ya kifungu cha 7(2) 

SHERIA  NDOGO ZA (USHURU WA  MADINI  YA UJENZI)  ZA HALMASHAURI  

  YA MANISPAA YA SONGEA ZA MWAKA, 2018, 

Jina na 

mwano wa 

kutumia 

1.  

 

Sheria  Ndogo  hizi zitajulikana kama Sheria  Ndogo za 

(Ushuru wa Madini  ya Ujenzi) za Halmashauri ya  

Manispaa ya Songea za mwaka 2018 na zitaanza 

kutumika baada ya kutangazwa  kwenye Gaazeti la Serikali 

    
Eneo la 

matumizi 
2.  Sheria Ndogo hizi zitatumika katika eneo lote lililo chini ya  

Mamlaka  ya Halmashauri  ya Manispaa ya Songea 

    

Tafsiri 3.  Katika Sheria Ndogo hizi isipokuwa itakapoelekezwa 

vinginevyo:- 

   “Afisa Muidhiniwa” Maana yake Afisa yeyote wa 

Halmashauri aliyeteuliwa kusimamia utekelezaji wa Sheria 

Ndogo hizi. 
 

“Halmashauri” Maana yake Halmashauri ya Manispaa ya 

Songea. 

“Kibali” Maana yake ni hati rasmi inayotolewa na 

Halmashauri kwa mtu binafsi, kikundi cha watu, Kampuni, 

Shirika au Taasisi  kwa ajili ya uendeshaji wa shughuli za 

uchimbaji wa madini ya ujenzi. 

‘’Madini ya Ujenzi’’ Maana yake  ni mchanga, mawe, 

kokoto, chokaa pamoja na madini yoyote ambayo siyo vito  

vya madini 



‘’Mkurugenzi’’ Maana yake ni Mkurugenzi wa Halmashauri 

ya Manispaa ya Songea pamoja na Afisa yeyote 

atakayeteuliwa kutekeleza majukumu ya Mkurugenzi. 

‘’Ushuru’’ Maana yake ni malipo ya fedha yanayolipwa kwa 

Halmashauri kama tozo kwa ajili ya madini ya ujenzi ndani 

ya Mamlaka ya Halmashauri. 

‘’Leseni’’ Maana yake ni leseni ya uchimbaji wa madini ya 

ujenzi iliyotolewa na Wizara ya Madini. 

    

Ushuru wa 

Madini 
4. (1) Halmashauri inaanzisha na kutoza ushuru wa madini ya 

ujenzi kutoka kwa kila mnunuzi wa madini hayo katika eneo 

la Halmashauri kwa viwango vilivyoainishwa katika jedwali 

la kwanza la Sheria Ndogo hizi. 

  (2) Ushuru wa madini utalipwa kwa Halmashauri au Wakala 

ambaye atatoa stakabadhi ya EFD kama kielelezo 

kuthibitishakupokea malipo hayo. 

    

Tathmini ya 

athari ya 

Mazingira 

5.  Itakuwa ni wajibu  wa kila mchimbaji wa Madini ya Ujenzi  

kufanya tahmini ya athari  ya Mazingira kwa mujibu wa 

Sheria na Kanuni za Mazingira zilizopo hapa nchini kabla 

ya kuchimba madini hayo 

    

Halmashauri 

kutenga 

maeeneo ya 

Uchimbaji 

6. (1) Kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi Halmashauri  itakuwa na 

jukumu la kutambua  maeneo mbalimbali ya uchimbaji wa 

Madini  ya Ujenzi ndani ya Halmashauri 

    

  (2) Itakuwa ni  marufuku  kwa mtu  yeyote  kuchimba Madini 

ya Ujenzi katika maeneo  ambayo hayajaruhusiwa na 

Halmashauri 

    



Halmashauri 

kumiliki 

Leseni 

7. (1) Halmashauri  itakuwa na uwezo wa kisheria wa kumiliki  

leseni za uchimbaji wa Madini ya Ujenzi  na kuuza Madini  

yanayochimbwa katika maeneo husika 

  (2) Bila   kuathiri  kifungu  kidogo cha 7.(1) hapo juu,  

Halmashauri itaendelea kukusanya ushuru wa Madini ya 

Ujenzi yaliyochimbwa katika maeneo yenye leseni 

zinazomilikiwa na Halmshauri 

  (3) Kwa idhini  ya Mkutano wa Baraza la Madiwani,  

Halmashauri itakuwa na uwezo wa kufunga  mikataba ya 

Kisheria na mtu,  Kampuni,  Kikundi cha Watu, Taasisi au  

Mwekezaji yeyote ambaye ataonyesha  nia ya kuchimba  

Madini ya Ujenzi na kuuza katika maeneo yanayomilikiwa 

na Halmashauri  kwa leseni halali. 

  (4) Halmashauri inaweza kuingia ubia na Serikali za Mitaa  

katika maeneo yanayomilikiwa na Mitaa kwa kufunga 

mikataba kwa ajili ya Uchimbaji wa madini ya ujenzi katika 

maeneo ya Mitaa na kugawana mapato yanayotokana na 

madini ya ujenzi katika maeneo hayo kulingana na 

mkataba wa ubia. 

    

Wajibu wa 

kulipa ushuru 
8.  Itakuwa ni wajibu wa kila mtu, kikundi cha watu, kampuni 

au shirika linalojishughulisha na ununuzi wa Madini ya 

Ujenzi kulipa ushuru kama ilivyoelekezwa na Halmashauri. 

 

 
   

Uwezo wa 

Afisa 

Muidhiniwa 

9. (1) Afisa Muidhiniwa anaweza kuingia katika eneo lolote  

zinapofanyika shughuli za uchimbaji  wa Madini  ya Ujenzi  

wakati wa saa za kazi   kwa lengo la kufanya ukaguzi na 

kukusanya takwimu sahihi za Madini yanayochimbwa na 

kusafirishwa 

    



Leseni ya 

Madini 
10.  Itakuwa ni marufuku kwa mtu yeyote, kikundi cha watu, 

Kampuni au Shirika kununua, kuuza, kufafiti, kuchimba au 

kusafirisha Madini ya Ujenzi bila kuwa na leseni halali ya 

uchimbaji wa madini. 

    

Makosa na 

adhabu 
11. (1) Mtu  yeyote ambaye 

i. Atakataa kulipa ushuru wa madini aliyonunua. 

ii. Ataficha takwimu au kutoa taarifa za uongo kuhusu 

madini yaliyochimbwa na kusafirishwa. 

iii. Atamzuia Afisa muidhiniwa kutekeleza majukumu yake. 

iv. Atamshawishi mtu mwingine asilipe ushuru 

v. Atakimbia na madini kwa lengo la kukwepa  ushuru 

vi. Atakataa kusimama katika  kituo cha kulipia ushuru 

vii. Atatoa lugha  ya kashfa kwa Afisa Muidhiniwa 

Mtu huyo atakuwa ametenda kosa na akipatikana na hatia 

atatozwa faini isiyopungua shilingi laki mbili (Tshs. 

200,000/=) na isiyozidi shilingi Milioni moja (Tshs. 

1,000,000/=) au kifungo kisichopungua mwaka mmoja na 

kisichozidi miaka miwili au adhabu zote  mbili. 

Kufifilisha 

kosa 
12.  Mkurugenzi  anaweza kumtoza faini mtu yeyote yule 

endapo Mkosaji atakiri kosa kwa maandishi kwa kujaza 

fomu maalum iliyoamabatanishwa kwenye  jedwali la pili la 

Sheria Ndogo hizi na kukubali kulipa faini anayodaiwa. 

 

JEDWALI LA KWANZA 

SHERIA  NDOGO  ZA (USHURU WA MADINI YA UJENZI)  ZA  HALMASHAURI 

YA MANISPAA YA SONGEA  ZA MWAKA, 2018 

MALIPO YA  USHURU  WA  MADINI  YA  UJENZI 

(Chini ya kifungu cha 4(i)) 

VIWANGO VYA USHURU VINAVYOTOZWA. 



 

 

NA. 

 

AINA YA MADINI 

 

KIASI 

(Tshs) 

 

KIPIMO 

 

1. 

 

Mawe 

 

1,500/= 

 

Kwa tani 1 (cm4) 

 

2. 

 

Kokoto 

 

2,000/= 

 

Kwa tani 1 ( cm 4) 

 

3. 

 

Udongo(kifusi) 

 

1,000/= 

 

Kwa tani 1 (cm4 ) 

 

4. 

 

Mchanga 

 

1,500/= 

 

Kwa tani 1 (cm 4) 

 

5. 

 

Moramu 

 

2,000/= 

 

Kwa tani 1 (cm 4) 

 

6. 

 

Madini mengine 

 

2,000/= 

 

Kwa tani 1 ( cm 4) 

 

 

JEDWALI LA PILI. 

SHERIA NDOGO ZA (USHURU WA MADINI YA UJENZI) ZA HALAMASHAURI 

YA MANISPAA YA SONGEA, 2018. 

 

HATI YA KUKIRI KUTENDA KOSA 

(Chini ya Kifungu 12) 

Mimi …………………………………………………….…………………. Nakiri mbele 
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SHERIA YA SERIKALI ZA MITAA (MAMLAKA ZA MIJI) 

 (SURA YA 288)  

 SHERIA NDOGO   

 

Zimetungwa chini ya kifungu cha. 89(1) 



RASIMU YA SHERIA  NDOGO  ZA (UANZISHAJI  WA  BODI YA MFUKO WA 

ELIMU)  ZA HALMASHAURI YA MANISPAA YA SONGEA ZA MWAKA, 2018. 

Jina  na tarehe ya 

kuanza  kutumika 

1.  

 

Sheria Ndogo hizi zitajulikana kama Sheria Ndogo  za  

(Uanzishaji  wa Bodi  ya Mfuko wa Elimu ), Za 

Halmashauri  ya  Manispaa ya Songea za Mwaka 2018 

na zitaanza kutumika mara baada ya kutangazwa 

kwwenye Gazeti la Serikali. 

    

Matumizi  2.  Sheria Ndogo hizi zitatumika katika eneo lote lililo chini 

ya Mamlaka ya Halmashauri ya Manispaa ya Songea. 

    

Tafsiri  

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Sura ya 287 

 

 

 

Sheria Na. 8 ya 

2001 

 

 

Sheria  Na. 19 ya 

Mwaka 1997 

 

 

 

 

 

3.  Katika Sheria Ndogo hizi isipokuwa kama itatamkwa 

vinginevyo:-  

‘’Afisa Elimu wa Halmashauri’’ maana yake ni Mtumishi 

wa Umma ambaye ndiye Msimamizi Mkuu wa utoaji wa 

huduma za elimu katika Halmashauri, itajumuisha Afisa 

elimu wa shule za msingi na shule za  Sekondari. 

‘’Bodi’’ Maana yake ni Bodi  ya Elimu  iliyoanzishwa  chini 

ya sheria Ndogo ya 4 ya Sheria  Ndogo hizi 

‘’Halmashauri’’ maana yake  ni Halmashauri  ya 

Manispaa ya Songea  iliyoanzishwa  chini ya Sheria ya 

Serikali za Mitaa (Mamlaka za Miji) 

‘’kamati ya Huduma za Jamii ya Halmashauri’’ maana 

yake  ni Kamati  ambayo imeanzishwa na Halmashauri 

kwa mujibu wa sheria ya Serikali za Mitaa (Mamlaka  za 

Miji) 

‘’Kamati ya Utendaji  ya Mfuko wa Elimu’’ maana yake ni 

Kamati  iliyoteuliwa kwa mujibu wa sheria ndogo ya 30 

ya Sheria Ndogo hizi. 



 

 

Sheria Na. 8 ya 

2001. 

 

 

Sheria Na. 19 ya 

Mwaka 1997 

 

Namba 8/2002 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Na.5/1992 

‘’Katibu Mtendaji’’ maana yake ni Mtendaji Mkuu wa 

Mfuko wa Elimu,  kwa mujibu  wa Sheria  Ndogo ya 22 

ya Sheria Ndogo hizi. 

 

‘’Mfuko wa Elimu’’ maana  yake  ni Mfuko  wa Elimu  

ulioanzishwa kwenye  Halmashauri  kwa mujibu  wa 

Sheria  Ndogo hizi. 

 

‘’Mkuu wa Wilaya’’ maana  yake ni Mkuu wa Wilaya  

aliyeteuliwa kwa mujibu  wa Sheria ya Tawala za Mikoa  

ya mwaka 1997 

‘’Mkurugenzi  ’’ maana yake  ni Mkurugenzi   wa 

Halmashauri  ya Manispaa ya Songea aliyeajiriwa kwa 

mujibu wa Sheria  ya Utumishi wa Umma. 

‘’Timu  ya uendeshaji  wa Mfuko’’  maana yake ni Timu  

ya Wataalamu   inayoshughulikia shughuli za kila siku  

za Mfuko. 

‘’Viwango vya Elimu’’ maana yake ni  viwango vya Elimu 

ya awali  na Msingi , Elimu  ya Sekondari  na Ufundi  

vilivyowekwa kwa mujibu  wa Sera ya Taifa ya Elimu. 

‘’Wadhifa kwenye  Chama cha Siasa’’  maana yake ni 

kuwa na madaraka ya kuteuliwa au kuchaguliwa kwenye 

Chama  chochote cha Siasa kilichoandikishwa  chini ya 

Sheria ya Vyama vya Siasa ya mwaka  1992 

Bodi  ya Mfuko 

wa Elimu  wa 

Halmashauri  

4. 1 Kutakuwa na Bodi itakayojulikana kama Bodi ya Mfuko 

wa  Elimu  wa Halmashauri  ambayo itaundwa  kwa 

mujibu  wa Sheria  Ndogo  hizi. 

  2 Bodi  itaundwa na Wajumbe wafuatao:- 

i. Mwenyekiti  ambaye  atachaguliwa na Mkutano 

Mkuu wa Mwaka  wa Mfuko kutoka miongoni mwa 

watu wenye  uzoefu na masuala ya elimu 



ii. Katibu Tawala wa Wilaya. 

iii. Wawakilishi wawili watakaochaguliwa na 

Mkutano Mkuu ambapo mmoja  kati  yao  sharti 

awe  mwanamke. 

iv. Mwakilishi mmoja  kutoka miongoni mwa wakuu 

wa shule za sekondari za Halmashauri . 

v. Mwakilishi mmoja kutoka wamiliki wa Shule za 

binafsi 

vi. Mwenyekiti  wa Kamati  ya Huduma za Jamii wa 

Baraza la Halmashauri 

vii. Wawakilishi wawili kutoka walimu wakuu wa 

Shule za Msingi 

viii. Katibu  Mtendaji wa Bodi ambaye  atakuwa Katibu  

wa Bodi 

  3 Bila  kuathiri  masharti ya Sheria  Ndogo  ya (2)  ya 

Sheria  Ndogo  hii , Bodi  pia  itakuwa na Wataalamu 

wafuatao. 

i. Mkurugenzi  wa Halmashauri 

ii. Afisa elimu wa shule za Msingi wa Halmashauri. 

iii. Afisa elimu wa shule za Sekondari wa 

Halmashauri. 

iv. Mweka  Hazina wa Bodi 

Ofisi za Bodi 5.  Ofisi za Bodi  zitakuwa katika  eneo litakalochaguliwa na 

Bodi. 

Bodi  kualika 

watu wengine 

6.  Bodi inaweza kualika watu wengine kwenye vikao vyake 

Kama kutakuwa na haja ya kufanya hivyo, lakini 

hawatakuwa na haki ya kupiga kura. 

    

Uchaguzi  wa 

Mwenyekiti wa 

Bodi 

7.  Mwenyekiti wa Bodi atachaguiwa na Mkutano Mkuu wa 

mwaka  wa Mfuko  baada ya nafasi hiyo kutangazwa 



katika magazeti  yanayosomwa sana katika eneo la 

Halmashauri. 

    

Kipindi  cha 

kushika 

madaraka 

8. (1) Wajumbe wa Bodi watashika madaraka kwa kipindi cha 

miaka mitatu, lakini mjumbe anaweza kuchaguliwa tena 

na kuendelea kuwa madarakani kwa kipindi kingine cha 

miaka mitatu. 

  (2) Ufikapo wakati wa uchaguzi wa wajumbe wapya au 

baada ya Kipindi cha muda wa Bodi kuisha, Mkurugenzi 

Mtendaji atatangaza nafasi wazi na watu wenye sifa hizo 

watajaza fomu maalum za maombi na kuzirudisha 

kwenye Halmashauri ndani ya kipindi kilichowekwa. 

 

 

   

Utaratibu wa 

kujaza nafasi 

wazi 

9. (1) Pale  ambapo  nafasi katika Bodi  itakuwa wazi aidha 

kwa kifo , kujiuzulu, ugonjwa , ulemavu  utakaomzuia 

mtu huyo  kushiriki kikamilifu  au kwa sababu  nyingine  

yoyote ile, mjumbe  mwingine atachaguliwa kujaza  

nafasi hiyo kwa kipindi kilichobaki. 

  (2) Hakuna uchaguzi utakaofanywa  endapo kipindi 

kilichobaki ni chini ya miezi sita, 

  (3) Mjumbe  atakayechaguliwa kutokana na kifungu  kidogo 

cha (1) hapo juu ataweza kuchaguliwa tena kwa kipindi  

kingine cha miaka mitatu 

Uteuzi  wa 

mwisho wa Bodi  

kuthibitishwa na 

Baraza la 

Madiwani 

10. (1) Uteuzi  wa wajumbe utathibitishwa  na Baraza la 

Madiwani  baada ya kupendekezwa na Kamati ya 

Utendaji ya Mfuko wa Elimu  

  (2) Bodi itazinduliwa na Mkuu wa Wilaya  baada  ya 

kuidhinishwa na Baraza la Madiwani 



Bodi  yaweza 

kuvunjwa kwa 

kuzembea kazi 

11. (1) Endapo Bodi  itazembea  kazi  au itashindwa kutekeleza 

kazi  zake Halmashauri itaionya Bodi  mara mbili kwa 

maandishi au kuivunja Bodi  na kuandaa uchaguzi mpya 

ndani ya miezi  miwili. 

  (2) Endapo Bodi itavunjwa, wajumbe wote wa kuchaguliwa 

watapoteza nafasi  zao na hawatachaguliwa tena  kuwa 

Wajumbe wa Bodi  ya Mfuko  wa Elimu. 

  (3) Wakati Bodi imevunjwa   Timu ya Uendeshaji ya Mfuko 

wa Elimu  itatekeleza majukumu  ya Bodi  hadi hapo  

Bodi  mpya itakapochaguliwa. 

    

Vikao vya Bodi 12. (1) Bodi  itafanya Vikao  vyake vya Kawaida kila baada ya 

miezi  mitatu , na  Vikao  vyote vya Bodi  vitaendeshwa 

na Mwenyekiti, endapo  Mwenyekiti  hatakuwepo 

Mjumbe  mmoja  atachaguliwa kutoka miongoni mwa 

wajumbe kuwa Mwenyekiti wa Kikao. 

    

  (2) Vikao vya dharura vitafanywa  pale tu Mwenyekiti 

atakapoomba  au kuombwa kufanya hivyo  kwa 

maandishi na kupata idhini ya Wajumbe wasiopungua 

theluthi moja  ya wajumbe wote wanaopiga kura. 

  (3) Mjumbe  yeyote ambaye, bila taarifa  au sababu  ya 

kimsingi, atashindwa kuhudhuria vikao vitatu  mfululizo 

vya Bodi,  basi atakuwa amepoteza   sifa za kuendelea 

kuwa Mjumbe wa Bodi na nafsi yake itatangazwa. 

Kumbukumbu 

za Mikutano 

ya Bodi 

13  Bodi  itahakikisha kumbukumbu za Mikutano yake yote 

zinaandikwa na kuhifadhiwa, pia  kumbukumbu  za kila 

Mkutano  zitathibitishwa  na Bodi  kwenye  mkutano 

unaofuata na zitatiwa saini na Mwenyekiti pamoja na 

Katibu. 



Akidi ya Kikao 

na uwezo wa 

kuamua 

14 (1) Nusu ya Wajumbe wote ndiyo itakuwa akidi kamili katika 

Vikao vyote vya Bodi. 

  (2) Uamuzi  wa Bodi utakuwa ni ule unaoungwa mkono na 

Wajumbe Zaidi ya nusu  ya wajumbe kamili wa Bodi. 

  (3) Wajumbe  wa kuchaguliwa wa Bodi  ndio watakaokuwa  

na uwezo  wa kupinga na kupitisHa  uamuzi wa Bodi 

  (4) Wataalamu na waalikwa hawatakuwa na haki ya kupiga 

kura 

  (5) Kila Mjumbe  wa Bodi atakuwa na kura moja na iwapo 

itatokea kura kufungana, basi Mwenyekiti wa Bodi 

atakuwa na kura ya ziada mbali na kura yake ya 

kawaida. 

  (6) Bodi itaendesha kazi zake licha ya kuwepo  kwa nafasi 

yoyote wazi kwenye  idadi ya Wajumbe wake. 

Sifa za kuwa 

mjumbe wa 

Bodi 

15 (1) Mtu  anaweza kushika nafasi  ya ujumbe wa Bodi  kama 

atakuwa na sifa zifuatazo:- 

a) Awe raia wa Tanzania 

b) Awe na umri usiopungua  miaka ishirini na mitano na 

asizidi miaka sabini 

c) Awe na akili timamu 

d) Awe na elimu  ya Sekondari , yaani  kidato  cha nne 

na kuendelea isipokuwa endapo  hakuna mtu 

mwenye elimu  ya Sekondari  basi Halmashauri itatoa 

idhini kuajiri bila kujali elimu  yake na 

e) Asiwe na madaraka yoyote kwenye chama cha Siasa 

  (2) Mfanyakazi  wa Halmashauri  hataruhusiwa kuwa 

Mjumbe wa Bodi  

Majukumu na 

Kaiz za Bodi 

16  Majukumu na kazi za Bodi  zitakuwa kama ifuatavyo:- 

i. Kubuni  Mipango  na Mikakati  kwa ajili ya 

maendeleo ya elimu katika Halmashauri 



ii. Kusimamia  mgawanyo wa misaada ya fedha kwa 

shule kufuatana na Bajeti iliyoidhinishwa na 

Mkutano Mkuu wa mwaka wa Bodi 

iii. Kusimamia utekelezaji na kutathmini Mipango ya 

Elimu katika  Halmashauri 

iv. Kujadili na kurekebisha Mipango na Bajeti  ya Elimu  

na  kuiwasilisha  kwenye  Mkutano  Mkuu wa Mwaka  

wa Utendaji kwa ajili ya kuidhinishwa. 

v. Kupokea, kuchambua na kuidhinisha taarifa za 

utekelezaji    za Mfuko  wa Elimu wa Halmashauri 

vi. Kubuni vyanzo  mbalimbali  vya  mapato  na 

rasilimali za kutosha kuendesha  Mfuko wa Elimu wa 

Halmashauri. 

vii. Kushirikiana na   Kamati ya Huduma za Jamii ya 

Halmashauri. 

viii. Kuratibu na kusimamia shughuli za maendeleo  ya 

Elimu  katika Halmashauri  kulingana na programu  

za Kitaifa. 

ix. Kupitisha Kanuni za Utengaji na Utumiaji wa Fedha 

kutoka kwenye  Mfuko kwa ajili ya kuendeleza  

madhumuni ya Mfuko. 

x. Kusimamia ujenzi wa Shule za Sekondari na 

uboreshaji wa shule za Msingi  katika Halmashauri 

xi. Kufanya jambo lolote litakalofanikisha maendeleo 

ya  Elimu katika Halmashauri 

    

Mamlaka ya 

Bodi 

17  Bodi  itakuwa na mamlaka yafuatayo:- 

i. Kusimamia mgawanyo wa fedha zinazoingizwa 

kwenye Mfuko wa Elimu wa Halmashauri. 

ii. Kuajiri na kuachisha  kazi  watumishi wa Bodi. 

    



Maagizo  na 

maelekezo 

18  Maagizo,  maelekezo, taarifa au hati nyingine 

zilizotengenezwa au kutolewa kwa niaba ya Bodi zitatiwa 

saini na 

a) Mwenyekiti wa Bodi au 

b) Katibu  Mtendaji  au Afisa mwingine yeyote 

aliyeidhinishwa kwa maandishi na katibu Mtendaji 

kwa  ajili hiyo. 

    

Uhusiano wa 

Bodi na wadau 

na mamlaka 

nyingine 

19 (1) Uhusiano  wa Bodi  na Jamii, wadau na mamlaka 

nyingine utakuwa kama ifuatavyo; 

a) Bodi itahakikisha kuwa jamii inashirikishwa kikamilifu 

katika kutambua matatizo, kuweka kipaumbele, 

kupanga, kuchangia, kufuatilia na kutathmini utoaji 

wa huduma za elimu. 

b) Bodi  itawajibika mbele ya Halmashauri  ambapo  

mipango ya elimu  ya robo  mwaka na mwaka pamoja 

na taarifa za kiutaalam za fedha zinapitiwa na Kamati 

ya Huduma za Jamii na Kamati ya Fedha, Uongozi 

na Mipango na baadaye kuthibitishwa ba Baraza la 

Halmashauri; 

c) Bodi itaendesha shughuli zake  kwa utaratibu wa  

uwazi na ambao utakuwa wa ufanisi  kwa  

Halmashauri na vyombo  vyake vingine vya utendaji 

bila ya Halmashauri kuingilia uhuru wa Bodi. 

  (2) Bila  ya  kuathiri maelezo  yaliyomo  katika Sheria  Ndogo 

ya (1)  ya Sheria  Ndogo  hii Bodi  inaweza kukasimu  

baadhi ya madaraka yake pale  inapoona inafaa. 

Kamati ya 

Huduma za 

Jamii ya 

Halmashauri 

20  Kamati  ya Huduma  za Jamii ya Halmashauri itafanya 

kazi zifuatazo; 

a) Itapokea Mipango yote ya Maelendeleo ya Mfuko wa 

e;limu 



b) Itapokea taarifa  za Ukaguzi wa Hesaba za Mfuko  na 

kupitia hoja za Ukaguzi na baadaye kuziwasilisha 

kwenye Halmashauri ambayo itazijadili na 

kuziwasilisha  kwa Mkuu wa Wilaya. 

Jukumu la  

Wizara na 

Mamlaka ya 

Elimu 

21  Jukumu la Wizara  zinazoshughulikia Tawala za Mikoa 

na Serikali za Mitaa, Elimu pamoja na Mamlaka ya Elimu 

litakuwa kuandaa Sera, kupanga viwango, kufuatilia na 

kusimamia shughuli za   Bodi kwa mujibu  wa Sheria 

zilizopo. 

Katibu 

Mtendaji 

22  Bodi  kwa idhini ya Mkutano Mkuu wa mwaka, itamteua 

Katibu  Mtendaji wa Mfuko wa Elimu wa Halmashauri. 

Uteuzi wa 

Katibu 

Mtendaji  

23 (1) Nafasi  ya Katibu wa Bodi  itatangazwa katika magazeti  

yanayosomwa Zaidi nchini na Bodi itamteua mtu 

ambaye atakidhi vigezo vya uteuzi na ambaye atakuwa  

na sifa zinazofaa. 

  (2) Bodi itaamua sifa za watu ambao wataomba nafasi ya 

Katibu Mtendaji. 

  (3) Katibu Mtendaji   atakuwa na muda maalum wa  kushika 

madaraka kama itakavyopangwa na Bodi : isipokuwa  tu 

kwamba kipindi kimoja cha madaraka  kisizidi miaka 

mitatu na mtu aliyeko madarakani  anaweza kuteuliwa 

tena kwa kipindi kingine cha miaka mitatu 

Kazi za Katibu 

Mtendaji 

 24  Kazi  za Katibu Mtendaji  wa Bodi  zitakuwa. 

a)  Kuwa  Mtendaji  Mkuu wa shughuli zote  za Mfuko na 

Katibu  wa vikao vyote vya bodi. 

b) Kuongoza,  kupanga  na kuratibu utendaji wa shughuli 

za Mfuko 

c) Kubuni, kuandaa na kusimamia utekelezaji  wa 

Mipango  ya Maendeleo ya Mfuko, 

d) Kubuni  na kushauri vyanzo mbalimbali vya mapato 

vya Mfuko wa Elimu wa Halmashauri. 



e) Kuandaa na kusimamia utekelezaji wa Bajeti ya 

Mfuko wa Elimu wa Halmashauri. 

f) Kubuni na kushauri mbinu mbalimbali za kukuza na  

kuendeleza  Mfuko wa Elimu wa Halmashauri. 

    

Vyanzo vya 

mapato 

25  Vyanzo  vya mapato vya Mfuko wa Elimu  vitakuwa kama 

ifuatavyo:- 

a) Mchango  wa asilimia sio chini  ya moja (1%)  kutoka 

mapato ya Mwaka ya Halmashauri 

b) Michango ya kila mwaka ya kila mwananchi mwenye  

uwezo wa kufanya kazi  anayeishi katika eneo la 

Halmashauri  isiyopungua shilingi  elfu kumi (Tsh. 

10,000/=) 

c) Ruzuku mbalimbali  

d) Misaada mbalimbali kutoka Nchi  mbalimbali, Taasisi   

za kimataifa na kitaifa, mashirika ya watu binafsi na 

kiserikali, Makampuni binafsi na madhehebu ya Dini 

e) Halmashauri itatoza ushuru mwingine kwa 

mfanyabiashara yeyote kulingana na  jedwali A  

katika Sheria hizi. 

    

Fedha za 

mifuko kulipwa 

kwenye 

akaunti 

26  Fedha zote zitakazokusanywa  kama fedha za Mfuko wa 

Elimu  zitalipwa kwenye akaunti  za Benki kama Bodi 

itakavyoona inafaa au kuagiza. 

    

Akaunti 

maalumu ya 

mfuko wa 

Elimu  wa 

Halmashauri 

27 (1) Kutakuwa na akaunti  Maalum ya Mfuko wa Elimu wa 

Halmashauri  ambapo fedha zote zitawekwa na 

kutunzwa. 



na  usimamizi 

wa mapato 

  (2) Wawekaji saini wa Mfuko wa Elimu pamoja  na taratibu 

nyingine za mfuko huo  zitakuwa kama ilivyoainishwa  

katika Sheria ya Mfuko wa Elimu Namba 8 ya mwaka 

2001 

  (3) Bodi itaajiri Mweka Hazina atakayesimamia akaunti za 

Mfuko wa Elimu  na kutunza mahesabu yote ya mapato 

na matumizi. 

    

Matumizi ya 

fedha 

28  Fedha  zitakazowekwa kwenye Mfuko wa Elimu 

zitatumika  kwa madhumuni  ya kuendeleza, kukuza na 

kuboresha Elimu  kama  itakavyokuwa katika Mpango 

wa Maendeleo ya Elimu wa Halmashauri. 

    

Bodi 

kuidhinisha 

malipo 

29  Bodi  yaweza kuidhinisha  malipo ya fedha kutoka 

kwenye mfuko kwa madhumuni ya kulipa gharama za; 

a) Ujenzi wa Shule  za Sekondari  katika Halmashauri. 

b) Kukarabati shule za msingi na sekondari zenye hali 

mbaya ya miundombinu. 

c) Uendeshaji  wa Bodi na Kamati ya Utendaji. 

d) Miradi na program zinazogharamiwa na Mfuko. 

e) Udhamini wa masomo kwa wanafunzi yatima na wale 

wasio na uwezo wa kulipia  masomo yao. 

f) Kugharamia  gharama  nyingine ambazo kwa maoni 

ya Bodi zina manufaa  kulingana  na malengo  na 

madhumuni ya Mfuko. 

Kamati 

Tendaji 

30 (1) Kutakuwa na Kamati  ya Utendaji ya Mfuko wa Elimu wa 

Bodi. 

  (2) Kamati   Tendaji  itakuwa na Wajumbe wafuatao:- 



a) Mkurugenzi   wa Halmashauri ambaye atakuwa 

Mwenyekiti. 

b) Katibu Mtendaji wa Bodi ambaye atakuwa Katibu. 

c) Afisa   Elimu wa Shule za Msingi  wa Halmashauri 

ambaye atakuwa mjumbe. 

d) Afisa   Elimu wa shule za Sekondari  wa Halmashauri 

ambaye atakuwa mjumbe 

e) Mweka Hazina wa Bodi ambaye atakuwa Mjumbe 

f) Mchumi wa Halmashauri ambaye atakuwa Mjumbe. 

Kazi za 

Kamati 

31  Kazi  za Kamati Tendaji  zitakuwa  kama ifuatavyo:- 

a) Kuandaa mipango kabambe ya elimu  ya 

Halmashauri  ambayo itatilia mkazo mahitaji yote ya 

Elimu ya Halmashauri kwa kuzingatia Mwongozo wa 

Kitaifa wa Mpango wa Elimu. 

b) Kuwezesha na kuratibu  Vikao vya Bodi ya Mfuko wa 

Elimu pamoja na Mkutano wa mwaka. 

c) Kuchambua na kubainisha maeneo ya kipaumbele 

kwa masuala ya Elimu katika Halmashauri. 

d) Kuweka  taratibu  na vigezo  vya ufadhili wa 

wanafunzi  na utoaji ruzuku kwa miradi ya  Elimu  

katika Halmashauri. 

    

Mkutano Mkuu 

wa Mwaka 

32 (1) Kutakuwa na Mkutano Mkuu wa Mwaka  wa Mfuko wa 

Elimu utakaokuwa na wajumbe wafuatao:- 

a) Wajumbe wote wa Bodi  ya Mfuko wa Elimu 

b) Kamati  Tendaji ya Mfuko wa Elimu 

c) Wawakilishi toka  madhehebu ya Dini 

d) Wajumbe wa Kamati ya Huduma za Jamii 

    

Majukumu ya 

Mkutano Mkuu 

33  Bila  kuathiri  uwezo wa Bodi,  Mkutano Mkuu wa Mwaka  

kitakuwa chombo cha; 



a) Kupokea taarifa za Ukaguzi wa mahesabu na Utendaji  

wa Mfuko za mwaka. 

b) Kumteua Mwenyekiti  wa Bodi na Wakaguzi wa 

Hesabu  za Mfuko. 

c) Kuchagua wawakilishi wawili  wa Bodi  kutoka 

miongoni mwa Wadau wa Elimu. 

    

Taarifa za 

Mapato na 

Matumizi 

34 (1) Katibu  Mtendaji  atatayarisha  na kuwasilisha  kwenye 

Bodi  kila miezi  mitatu taarifa  iliyo na 

a) Viashiria  na taarifa nyingine zinazohusiana na 

shughuli za Bodi 

b) Kazi zilizofanyika na mafanikio yaliyopatikana 

c) Taarifa  nyingine kwa  kadri  Bodi  itakavyoona inafaa 

    

Taarifa za 

Ukaguzi wa 

Hesabu za 

mwaka 

35 (1) Katibu  Mtendaji  atatunza  kumbukumbu za shughuli 

zake,  na atahakikisha kuwa fedha zote zilizopokelewa 

zinaingizwa kwenye akaunti, na  kwamba malipo yote  

kutoka  kwenye  Mfuko yanafanywa kwa usahihi baada 

ya kuidhinishwa na ataweka udhibiti wa kutosha wa mali 

zake pamoja na madeni. 

    

Sheria Na. 33 

ya mwaka 

1972 

 (2) Hesabu za mwaka za Mfuko wa elimu wa Halmashauri  

zitakaguliwa  na Mkaguzi na Mtaalamu  mwenye sifa ya 

ukaguzi aliyesajiliwa chini ya Sheria  ya Usajili wa 

Wahasibu na Wakaguzi na ambaye ameteuliwa na  

Mkutano Mkuu. 

  (3) Ndani  ya kipindi  cha miezi sita baada ya mwisho wa kila 

mwaka  wa fedha, Bodi  itatayarisha na kuwasilisha kwa 

Halmashauri taarifa ya fedha ya mwaka huo ambayo 

itajumuisha:- 

a) Taarifa za Fedha. 



b) Viashiria vya utendaji  na taarifa nyingine  

zinazohusiana nazo. 

c) Taarifa  ya utekelezaji ya Mfuko wa Elimu  wa 

Halmashauri. 

    

Mkuu wa 

Wilaya 

kuwasilisha 

Taarifa ya 

Mwaka 

36  Mkuu wa Wilaya atawasilishiwa  nakala  ya Taarifa ya 

kila mwaka  ya Mkutano Mkuu wa mwaka wa Mfuko. 

    

Bodi  kuwa na 

uwezo wa 

kukagua 

37  Bodi  itakuwa na madaraka ya kufanya  ukaguzi wa mara 

kwa mara wa hesabu za Mfuko wa Elimu. 

    

Adhabu 38  Mtu  yeyote ambaye 

a) Atakwenda kinyume na masharti ya Sheria Ndogo 

hizi, au 

b) Atakwepa kulipa mchango anayotakiwa kulipa na 

sheria hii au  

c) Atamshawishi mtu mwingine asilipe michango ya 

Mfuko wa Elimu  

d) Atakayefanya kitendo chochote ambacho kitazuia 

Bodi, afisa wa Bodi au Kamati  Tendaji kufanya kazi 

zake kwa ufanisi au 

e) Atatumia vibaya mali na rasilimali za Mfuko wa Elimu 

na kusababisha kutofikiwa kwa malengo 

yaliyowekwa, au 

f) Kwa uzembe atashindwa kutekeleza wajibu wake kwa 

mujibu wa Sheria Ndogo hizi. 

  



Atakuwa ametenda kosa la jinai na akipatikana na hatia atalipa faini isiyozidi 

shilingi mia tatu elfu ( 300,000/=)  au kifungo kisichozidi miezi kumi na mbili au 

vyote faini na kifungo kwa pamoja. 

 

JEDWALI A 

WAHUSIKA NA VIWANGO VYA MCHANGO 

NA WAHUSIKA KIASI CHA MCHANGO 

1 Halmashauri ya Manispaa Sio chini ya 1% ya mapato ya 

Halamashauri kwa mwaka 

2 Mtaa 150,000/= kwa mwaka kwa kila mtaa 

3 Vituo vya Mafuta 100,000/= kwa mwaka 

4 Hotel za Kitalii 200,000/= kwa mwaka 

5 Kempu za Kitalii 100,000/= kwa mwaka 

6 Makandarasi wa Halmashauri 1% ya gharama ya Mkataba wa kazi 

husika 

7 Wakandarasi wengine wenye ofisi songea 200,000/= kwa mwaka 

8 Mawakala wa kuuza Bia 100,000/= kwa mwaka 

9 Mawakala wa kuuza Soda 100,000/= kwa mwaka 

10 Mawakala wa kuuza Maji 50,000/= kwa mwaka 

11 Nyumba  za Kulala wageni   

Vitanda 1 – 20 30,000/= kwa mwaka 

Vitanda 21 – 50 45,000/= kwa mwaka 

Vitanda 51 na kuendelea 60,000/= kwa mwaka 

12 Maduka makubwa ya jumla na rejareja 60,000/= kwa mwaka 

13 Wafanya biashara wenye lesseni za biashara 10,000/= kwa mwaka 

14 Baa 40,000/= kwa mwaka 

15 Grossari 20,000/= kwa mwaka 

16 Mabucha ya Nyama 20,000/= kwa mwaka 

17 Mashine za kusaga  na kukoboa  bidhaa nafaka 50,000/= kwa mwaka 

18 Benki 1,000,000/= kwa mwaka 



19 Taasisi za Dini 400,000/= kwa mwaka 

20 Taasisi nyingine za kifedha 100,000/= kwa mwaka 

21 Mawakala wa bima 35,000/= kwa mwaka 

22 Taasisi za serikali zilizokibiashara ( Tanesco, TTCL) 1,000,000 kwa mwaka 

23 Viwanda 500,000 kwa mwaka 

24 Mwananchi mmoja mmoja 10,000 kwa mwaka 

25 Kumbi za Muziki/Starehe 35,000/= kwa mwaka 

26 Biashara za mbao 35,000/= kwa mwaka 

27 Wamiliki wa Mashine za kulanda mbao 35,000/= kwa mwaka 

28 Ofisi na  Vituo vya taaluma 30,000/= kwa mwaka 

29 Hoteli na Migahawa 10,000/= kwa mwaka 

30 Wamiliki wa Gereji 40,000/= kwa mwaka 

31 Wamiliki wa Maghara ya mazao ya chakula na 

biashara 

100,000/= kwa mwaka 

32 Hospitali za binafsi 50,000/= kwa mwaka 

33 Vituo vya Afya binafsi 25,000/= kwa mwaka 

34 Maduka  ya vitabu (stationary) 50,000/= kwa mwaka 

35 Zahanati binafsi 25,000/= kwa mwaka 

36 Viwanda vya kusindika na kutengeneza bidhaa za  

aina mbalimbali 

150,000/= kwa mwaka 

37 Vyama vya Ushirika 200,000/= kwa mwaka 

38 Maduka ya kubadilisha fedha 200,000/= kwa mwaka 

39 Cable network 150,000/= kwa mwaka 

40 Maduka ya dawa muhimu 30,000/= kwa mwaka 

41 Makampuni ya simu zenye ofisi au mnara Songea 500,000/= kwa mwaka 

42 Mashamba ya Wawekezaji 350,000/= kwa mwaka 

43 Mawakala wa Utoaji Huduma za Halmashauri 150,000/= kwa mwaka 

44 Famasi 100,000/= kwa mwaka 

45 Mashirika ya Hifadhi za jamii ( NSSF,LAPF, PSPF nk) 1,000,000/= kwa mwaka 

46 Maduka ya vifaa vya ujenzi 100,000 kwa mwaka 

47 Mashirika yasiyo ya kiserikali ( NGO’s) 200,000/= kwa mwaka 



48 Wamiliki wa mabasi ya abiria 200,000/= kwa mwaka 

49 Ofisi za mawakili wa kujitegemea 200,000/= kwa mwaka 

50 Maduka ya Vinyago 100,000/= kwa mwaka 

 

 

Lakiri ya Halmashauri ya Manispaa  imebandikwa kwenye Sheria Ndogo hizi  

kufuatia Azimio  lililopitishwa kwenye  Mkutano wa Halmashauri uliofanyika 

tarehe ______________________ na kubandikwa mbele ya;  

 

 

 

…………………………………. 

                                                                                                         TINA 

SEKAMBO 

MKURUGENZI  

                                                                                                   HALMASHAURI 

YA  

MANISPAA YA SONGEA 

 

……………………………………… 

                                                                                        ABDUL HASSAN 

MSHAWEJI 

                                                                                            MSTAHIKI MEYA, 

                                                                                 HALMASHAURI YA  

MANISPAA YA SONGEA 

 

NAKUBALI 

…………………………………. 

SELEMANI S. JAFO (MB) 

WN – OR TAMISEMI 

DODOMA 



 

TAREHE …..../………./……. 

 

 

SHERIA YA SERIKALI ZA MITAA (MAMLAKA ZA MIJI) 

SURA YA 288 

(Zimetungwa chini ya Kifungu cha 89 (1) 

 SHERIA NDOGO ZA( KILIMO CHA  KAHAWA) ZA HALMASHAURI YA 

MANISPAA YA SONGEA ZA MWAKA, 2018 

SEHEMU YA KWANZA 

Jina  1.  

 

Sheria Ndogo hizi zitaitwa Sheria Ndogo za Kilimo cha 

Kahawa  za Halmashauri ya Manispaa ya Songea za 

mwaka 2018 na  zitaanza kutumika baada ya kutanazwa 

kwenye Gazeti la Serikali 

    
Matumizi  2.  Sheria  Ndogo  zitatumika katika eneo lote la Halmashauri  

ya Manispaa ya Songea. 

    

Tafsiri  3.  Katika Sheria Ndogo hizi isipokuwa kama  itahitajika 

vinginevyo:- 

‘’Afisa Muidhiniwa’’ maana yake ni Afisa Mtendaji wa Kata 

au Kijiji, pamoja na Mtumishi yeyote atakayeteuliwa 

kusimamia  utekelezaji wa Sheria  Ndogo hizi. 

‘’Afisa Ugani’’ Maana yake  ni mtaalamu  wa kilimo, mifugo, 

uvuvi au Nyuki katika  ngazi za vijiji, mitaa na kata. 

‘’Halmashauri ‘’ Maana yake ni Halmashauri  ya Manispaa 

ya Songea. 

‘’Ghala’’ Ni chombo, chumba au kifaa chochote  cha asili 

au sehemu maalum iliyoandaliwa kwa ajili   ya kuhifadhi  

chakula ili kisiharibike  wala kushambuliwa na wadudu. 



‘’Kilimo’’ Maana  yake ni  shughuli  yoyote ya uzalishaji mali  

inayofanywa na binadamu na itajumuisha  kilimo cha 

mazao, ufugaji wa wanyama, samaki na nyuki. 

‘’Mazao’’ Maana yake ni mazao yote ya chakula, biashara, 

maua, matunda na mbogamboga  ndani  ya Halmashauri. 

‘’Mazao yanayostahimili ukame’’  Maana yake  ni mazao 

yanayolimwa  na kustawi vizuri katika sehemu zenye  mvua 

haba au  kame. 

‘’Mifugo’’ Maana yake  ni  wanyama, ndege na wadudu 

wote wafugwao na binadamu na itajumuisha nyuki, 

samaki, bata na kuku. 

‘’Mfugaji’’ Maana yake ni mtu yeyote anayejishughulisha na 

ufugaji wa mifugo katika eneo la Halmashauri. 

‘’Mkazi’’  Maana yake ni raia wa Tanzania  ambaye kwa 

kawaida anaishi kwenye eneo la Halmashauri  na ambaye 

ana kaya au anaishi katika kaya au taasisi iliyopo katika 

eneo la Halmashauri, isipokua mtu 

a) Mwenye  umri chini ya miaka 18. 

b) Mwanafunzi aliyeko masomoni muda wote. 

‘’Mkulima’’ Maana yake  ni mtu  yeyote anayejishughulisha  

na kilimo. 

‘’Mkurugenzi’’ Maana yake  ni  Mjurugenzi wa Halmashauri 

pamoja  na Afisa  yeyote wa umma atakayeteuliwa 

kutekeleza majukumu ya Mkurugenzi. 

‘’Skimu za Umwagiliaji’’ Maana yake  ni miundombinu  ya 

miradi  ya maji ambayo imeanzishwa  na Serikali  au 

Halmashauri  au Kijiji, Taasisi binafsi  au za Umma na 

kuwapa  wananchi ili kuendeleza kilimo cha umwagiliaji. 

‘’Vyanzo vya Maji’’ Maana yake ni mito, vijito, maji 

yanayotiririka, visima, mabwawa, mifereji, maziwa, 

chemichemi au ardhi pevu. 



‘’Wagani kazi’’ maana yake ni wananchi  ambao wamepata 

mafunzo ya ugani nje ya vyuo ili kufanya kazi za maafisa 

ugani pale ambapo hawapo. 

‘’Miti ya kivuli’’ Maana ya ke ni miti inayooteshwa katikati  

ya shamba la kahawa kwa ajili ya kivuli kama vile 

msederela, mringaringa 

 

Wajibu wa  

Halmashauri 
4.  Katika kuhamasisha  na kutekeleza azma ya uendelezaji 

wa zao la Kahawa Halmashauri  itakuwa na wajibu wa; 

i. Kuhakikisha kila mkulima  wa Kahawa  katika 

Halmashauri  ya Manispaa ya Songea analima kwa 

kufuata kanuni  bora za kilimo  na kuendeleza zao 

hili kila mwaka. 

ii. Kusimamia na kuhakikisha  inazuia walanguzi wa 

kahawa mbichi (magoma) 

iii. Kuhakikisha viongozi wa Serikali, vyama vya siasa 

na wadau wengine wanashiriki ipasavyo katika 

kuendeleza sekta ya kilimo cha Kahawa katika 

Halmashauri. 

iv. Kuweka  mabango kwenye kila mtaa yanayoeleza 

kanuni bora za kilimo cha kahawa zinazopaswa 

kuzingatiwa. 

v. Kusimamia  uanzishaji  wa mashamba darasa ya 

mafunzo ya kilimo bora cha kahawa katika kila 

Mtaa. 

vi. Kuhakikisha  upatikanaji  rahisi na kwa wakati wa 

pembejeo za kilimo cha kahawa. 

vii. Kutekeleza mipango  ya msimu wa kilimo unaofuata 

mara baada ya mwisho wa msimu. 

viii. Kuhakikisha   upatikanaji  wa maafisa ugani katika 

kila Kata inayolima  kahawa. 



ix. Kuhamasisha  uanzishwaji  wa vyama  vya 

wakulima vya kuweka na kukopa kwa lengo la  

kujipatia mikopo ya benki. 

x. Kuainisha  maeneo yanayofaa  kwa kilimo cha zao 

la kahawa. 

xi. Kusimamia upatikanaji na ubora wa pembejeo 

zinazotumika katika  zao la kahawa. 

xii. Kuhakikisha  kuwa vitalu vya kuzalisha miche bora 

ya kisasa inaanzishwa na kuendelezwa ili 

kurahisisha  upatikanaji wa miche kwa uhakika 

Zaidi. 

Wajibu wa 

Afisa 

Muidhiniwa 

5. (1) Afisa muidhiniwa akishirikiana na Afisa Ugani atakuwa na 

wajibu wa kuhakikisha kwamba kila mkulima wa kahawa. 

a) Ahakikishe kwamba  shamba la kahawa linakuwa 

safi  wakati wote kwa kupalilia kwa wakati palizi mbili 

au zaidi 

b) Lazima asajiliwe  na kupewa namba itakayokuwa  

utambulisho kwake. 

c) Anaweka  matangazo  shambani  kama  

atakavyoshauriwa na Afisa Ugani. 

d) Anapogolea kahawa kwa wakati. 

e) Anapulizia viatilifu vya kuua wadudu shambani na 

dawa ya kuzuia magonjwa ya majani na matunda 

pamoja nay a kuzuia ukungu  wa majani. 

f) Ahakikishe kwamba  kahawa inavunwa kwa wakati 

na inabanguliwa kwa wakati sambamba  na 

kusindikwa kwenye maji  safi  na vyombo visafi. 

g) Ahakikishe Kahawa inaoshwa namaji safi 

h) Ahakikishe  kuwa kahawa inaanikwa kwenye 

chekeche mita moja na nusu kutoka ardhini 

i) Anatumia miche bora na anapanda kwa mstari. 



j) Anazingatia  nafasi kati ya mmea  na mmea 

inayotakiwa kitaalam 

k) Anaweka mbolea  kwa viwango na kwa wakati. 

l) Anatoa taarifa ya mlipuko wa magonjwa  na wadudu 

sambamba  na uthibiti wake. 

m) Afisa Muidhiniwa  akishirikiana na Afisa Ugani 

atakua na uwezo wa kuingia na kukagua shamba 

lolote  wakati wa  saa za kazi ili kujionea kama 

mkulima amezingatia maelezoya kitaalam kama 

yalivyotolewa na wataalam wa kilimo 

  (2) Afisa  Muidhinishaji  akishirikiana na Afisa Uhani  atakua 

na uwezo wa kuingia na kukagua shamba  lolote wakati  wa 

saa za kazi  ili kujionea  kama mkulima  amezingatia 

maelezo ya kitaalam kama yalivyotolewa na wataalam  wa 

Kilimo 

  (3) Kila  Afisa  Mtendaji  wa Kata na wa Mtaa atawajibika 

kutunza kumbu kumbu za mashamba yote ya kahawa 

yaliyomo katika kata au mtaa wake na utasimamia moja 

kwa moja utekelezaji wa Sheria Ndogo hizi. 

Hifandi ya 

Kahawa. 
6.  i. Kila  mkuliwa  atakayelima kahawa katika eneo la 

Halmashauri atatakiwa kuvuna matunda pindi 

yatakavyoiva na kuipukucha siku  hiyohiyo na 

kuiloweka kwenye maji kwa muda wa siku 4 kisha 

kuiosha kwa maji safi ili kutunza ubora wake. 

ii. Ni wajibu kwa kila mkulima kuinika kahawa iliyo  oshwa  

kwenye chekeche safi iliyowekwa kwenye  kichanja 

mita moja na nusu kutoka ardhini 

iii. Mkulima  atalazimika  kuikausha kahawa hiyo mpaka 

ikauke vizuri. 



iv. Ni wajivu kwa kila  mkulima kuwa na ghala na kuhifadhi  

kahawa iliyokauka kwenye magunia safi na kuiweka 

kwenye chaga ili zisinuke vumbi. 

    

Wajibu wa 

Mkulima 
7. (1) Kila mkazi  anayemiliki au anayemilikishwa shamba la 

kahawa atawajibika kulilima, kulituna na kuendeleza 

shamba lake  kwa mujibu  wa maelezo  ya kitaalamu 

atakayopewa na Afisa Ugavi. 

  (2) Bila  kuathiri  kifungu chochote  cha Sheria  Ngogo  hizi  

itakuwa  ni wajibu  wa kila Mkulima 

a) Kupalilia shamba kabla   ya wakati wa mavuno 

isipokuwa kama  itaelezwa vinginevyo. 

b) Anawajibika kuweka matandazo makavu kama 

atakavyo shauriwa kwenye  shamba la kahawa. 

c) kutumia  aina na viwango vya mbolea  

vinavyopendekezwa  kitaalamu  kwa kila mti  wa 

kahawa kwa msimu husika  kulingana na eneo au 

ukanda wa uzalishaji zao. 

d) Kutoa taarifa  kwa mamlaka za kijiji/mitaa, kata au 

Halmashauri  au Afisa Ugani  yoyote kwa njia ya 

maandishi  kuhusu  kuwepo  kwa ugonjwa  au  kuwepo  

kwa wadudu  waharibifu wanaoshambulia zao la  

kahawa. 

e) Ni lazima apande miti ya kivuli  na  kinga ya upepo  

kwenye  shamba la kahawa. 

f) Analazimika kudhibiti visumbufu vya mimea katika 

shamba la kahawa  kama inavyoelekezwa na maafisa 

Ugani husika. 

g) Kutotumia Viuatilifu  vya   kudhibiti  visumbufu vya aina  

yote shambani wakati  wa jua  kali  au wakati mvua 

inanyesha au mvua kuonyesha dalili ya kunyesha. 



h) Kuuza  kahawa yote kupitia  masoko  rasmi 

yanayotambuliwa na Halmashauri/ bodi, kwa  kutumia  

vipimo vinavyotambulika kisheria. 

i) Kuandaa shamba la kahawa mapema  kuanzia mwezi 

Novemba – Oktoba kwa kuanza kuchimba mashimo. 

j) Kuchukua hatua za kuangamiza wadudu waharibifu au 

kutibu magonjwa kama  atakavyokuwa  ameelekezwa 

na Afisa Ugani. 

k) Kupanda miche bora ya kahawa ya Arabica (Clonal 

Arabica Coffee) katika shamba linaloanzishwa. 

l) Kuzuia moto unaoweza kuharibu shamba la kahawa 

kwa kuondoa nyasi  zinazozunguka shamba. 

 

    

Ukaguzi 8.  Afisa  muidhiniwa akishirikiana na Afisa Ugani.  

a) Atatakiwa kuwa na daftari la nguvu kazi la kitongoji 

linaloonyesha idadi ya wakulima wa kahawa na idadi 

ya ekari  zinazolimwa na zinazofaa kulimwa. 

b)  Ataweza wakati wowote wa saa za kazi  kuingia 

kwenye eneo la kilimo  au katika shamba kwa 

madhumuni  ya kusimamia utekelezaji wa Sheria 

Ndogo  hizi. 

c) Ataweza kuingiza katika kaya yoyote  ili kukagua ghala 

la kuhifadhi kahawa ili kuona taratibu za kuhifadhi 

kahawa zinazingatiwa. 

d) Atapanga ratiba   yake kutembelea mashamba ya 

wakulima ili kujionea kama wanatekeleza wajibu  wa 

kulima na kutunza mashamba kwa mujibu wa Sheria 

Ndogo  hiz  i. 

e) Ataweza kumchukulia hatua za Kisheria mtu yeyote 

atakayevunja Sheria Ndogo hizi. 



 

 
   

Makosa 9. (1) Itakuwa ni kosa mujibu wa  Sheria Ndogo hizi kwa mtu 

yeyote:- 

a) Kutotunza shamba vizuri kwa kuacha kwa makusudi 

kupalilia, kutopogolea matawi, kuweka matandao, 

kutoweka mbolea na kutonyunyuzia dawa ya ukungu 

na ya kuua wadudu. 

b) Kutovuna  kwa wakati kahawa iliyoiva amabyo 

imefikia wakati wa kuvunwa. 

c) Kutelekeza shamba la kahawa, kung’oa mikahawa 

iliyokwisha pandwa bila  idhini  ya mkaguzi wa 

kahawa, hivyo ni wajibu wa mkulima kutunza na 

kuendelaza shamba la kahawa. 

d) Kutopanda miti ya kivuli katikati ya kahawa kama  

ilivyoshauriwa na Afisa Ugani. 

e) Kuchungia  mifugo ndani ya shamba la kahawa 

f) Kutokuwa na ghala la kuhifadhia kahawa na kulitumia. 

g) Kuuza  wala kununua kahawa ikiwa haijakomaa wala 

kuwa tayari kwa kuuzwa (magoma) 

h) Kununua kahawa ya wakulima bila kibali maalum 

kutoka kwa mkaguzi  wa kahawa wa Manispaa. 

i) Anayenunua kahawa kupima kwa kutumia vipimo 

visivyo halali kama vile dumla au ndoo. 

j) Kutohudhuria  shamba darasa la kitongoji. 

k) Kusafirisha kahawa nje ya Halmashauri  ya Manispaa 

bila kibali maalumu kilichosaimiwa na mkaguzi wa 

kahawa wa Manispaa. 

l) Kumzuia Afisa muidhiniwa kutekeleza wajibu wake 

chini ya Sheria Ndogo hizi 

m) Kufanya ununuzi wa kahwa bila kuwa na leseni ya 

biashara, 



n) Kuuza kahawa mbichi shambani, 

o) Kufanya ulanguzi wowote katika biashara ya zao la 

kahawa 
 

   

Adhabu.  10. (1) Mtu yeyote atakayetekenda kosa  lolote chini  ya Sheria 

Ndogo hizi  na kupatikana na hatia atatozwa faini  

isiyopungua shilingi Elfu Hamsini (50,000/=)  wala  kuzidi 

shilingi  laki tatu (300,000/=)  au kifungo kisichozidi miezi  

kumi na mbili  au adhabu zote kwa pamoja yaani faini na 

kifungo.  

  (2) Bila  kuatiri kifungu cha 10(1) cha sheria ndogo hizi, mtu 

yeyote  atakayepatikana na  hatia ya   kusababisha  hasara 

au uharibifu  wa mali  yoyote,  ataamriwa kulipa  fidia ya 

hasara hiyo. 

    

Uwezo  wa 

Mkurugenzi 
11. (1) Mkurugenzi  atakuwa na mamlaka ya  kumteua Afisa 

yeyote wa Halmashauri kusimamia utekelezaji  wa Sheria  

Ndogo hizi 

  (2) Bila  kuathiri  Sheria  Ndogo  11(1) ya Sheria  Ndogo hizi, 

Afisa  yeyote  wa Halmashauri  atakuwa ni  msimamizi wa  

Sheria Ndogo hizi. 

  (3) Mkurugenzi   au Afisa Muidniniwa anaweza kumtoza faini 

mtu yeyote aliyetenda kosa na kukiri kwa maandishi kwa 

kujaza fomu maalum Na. 2 kama ilivyoainishwa kwenye 

Sheria Ndogo hizi. 

    

Uwezo wa 

kuteua 

wakala 

12.  Halmashauri itakuwa na uwezo wa kuteua wakala 

kusimamia utekelezaji wa Sheria ndogo hizi kwa niaba 

yake. 

  

FOMU NAMBA 2 



SHERIA NDOGO YA KILIMO CHA KAHAWA 

HALMASHAURI YA MANISPAA YA SONGEA, 2016 

KIFUNGU CHA 9 

HATI YA KUKUTWA NA MACHUKIZO 

Ndugu 

…………………………………………………………………….……………………… 

……………………………………………………………………..……………………………

…………………………………………………………………………………………………

…….. 

Ukaguzi  umefanywa kwa mhusika hapo juu katika  

Kijiji/ mtaa wa …………………………………………….. 

Kata ya ……………………………………………… 

Machukizo yaliyokutwa  

1. …………………………………………………………………………………………

…… 

2. …………………………………………………………………………………………

…… 

3. …………………………………………………………………………………………

….. 

4. …………………………………………………………………………………………

…… 

5. …………………………………………………………………………………………

…... 

6. …………………………………………………………………………………………

…… 

Mimi   …………………………………………………………………..  nakiri kuwepo 

katika  ukaguzi uliofanywa tarehe  ……./……../…….. na kwamba machukizo  

yaliyoainishwa hapo juu  ni kweli  yamekutwa katika  eneo linaohusika na ninakubali 

kuwajibishwa kw amujibu wa sheria na kulipa faini. 
 

Sahihi ya mkosaji ………………………………… Tarehe ……………………………. 

Afisa  Mkaguzi: 



 

Sahihi ……………………………………………… Tarehe ……………………………. 

Juna ……………………………………………….   

Cheo …………………………………………….. 
 

Mwanasheria:  

Mkosaji hapo juu anawajibika kulipa faini ya pesa za Kitanzania Tshs. 

………………… au  kufunguliwa mashtaka mahakamani. 

Sahihi …………………………………………….. 

Jina ………………………………………………… Tarehe …………………………… 

 

 

Lakiri ya Halmashauri ya Manispaa imebandikwa kwenye Sheria Ndogo hizi 

kufuatia azimio lililopitishwa kwenye Mkutano wa Halmashauri uliofanyika tarehe 

______________________ na kubandikwa mbele ya;  

 

 

 

…………………………………. 

                                                                                                         TINA 

SEKAMBO 

MKURUGENZI  

                                                                                                   HALMASHAURI 

YA  

MANISPAA YA SONGEA 

 

……………………………………… 

                                                                                        ABDUL HASSAN 

MSHAWEJI 

                                                                                            MSTAHIKI MEYA, 

                                                                                 HALMASHAURI YA  

MANISPAA YA SONGEA 

 



NAKUBALI 

…………………………………. 

SELEMANI S. JAFO (MB) 

WN – OR TAMISEMI 

DODOMA 

 

TAREHE …..../………./……. 

 

 

 

SHERIA YA FEDHA YA SERIKALI ZA MITAA 

(SURA YA 290) 

SHERIA NDOGO. 

Zimetungwa chini ya kifungu cha 6(1) na 16 (1). 

SHERIA NDOGO ZA USHURU WA KUEGESHA MAGARI (MAREKEBISHO)  ZA 

HALMASHAURI YA MANISPAA YA SONGEA ZA MWAKA, 2018. 

Jina la tarehe ya kuanza 

kutumika  
1.  

 

Sheria hizi zitaitwa Sheria Ndogo za Ushuru wa kuegesha magari 

(Marekebisho) za Halmashauri ya Manispaa ya Songea za mwaka, 

2018 na zitasomwa pamoja na sheria Ndogo za Ushuru wa 

kuegesha Magari za Halmashauri ya Manispaa ya Songea za 

Mwaka 2010 GN. 433 la tarehe 19 Novemba, 2010 na zitaanza 

kutumika mara baada ya kutangazwa katika Gazeti la Serikali. 

    
Marekebisho GN. 433 

19 Novemba, 2010 

2.  Marekebisho yanafanyika katika kifungu cha 5(2) “Jedwali la 

kwanza” kwa kufuta jedwali la kwanza na badala yake jedwali la 

kwanza la marekebisho haya litatumika. 

    

 3.  Marekebisho yanafanyika katika kifungu cha 7 (a) jedwali la pili kwa 

kufuta ‘JEDWALI LA PILI’ lote na badala yake ‘Jedwali la pili’ la 

marekebisho haya litatumika.  



 4.  Marekebisho yanafanyika katika kifungu cha 13 kwa kufuta maneno 

yote katika aya ya mwisho na badala yake kuweka maneno 

yanayosomeka “Mtu yeyote atakayevunja au kwenda kinyume na 

kifungu chochote cha Sheria ndogo hizi atatozwa faini isiyopungua 

shilingi laki mbili (Tshs. 200,000/=) na isiyozidi shilingi milioni moja 

(Tshs.1,000,000/=) au kifungo kisichopungua mwaka mmoja na 

kisichozidi miaka miwili au adhabu zote mbili kwa pamoja. 

 

 

JEDWALI LA KWANZA 

Ushuru wa Maegesho 

SAFU YA KWANZA                                 SAFU YA PILI 

 Aina ya Gari Kwa saa Kwa siku Kulaza gari Egesho lilotengwa 

Gari ya mizigo Zaidi ya tani 5  2,000 3,000  

Gari ya mizigo chini ya tani 5  1,500 2,000  

Gari ndogo (Luxury or 

otherwise) 

 1,000   

Pick uo / Station wagon  1,000   

 

JEDWALI LA PILI 

Ushuru wa kituo cha Basi 

Na                                      Aina ya Gari Kiwango cha 

Ushuru kwa siku 

1. Gari au basi yenye uwezo wa kubeba abiria 41 hadi 65 2,000/= 

2. Gasi au basi ( Minii-bus) yenye uwezo wa kubeba abiria 18 hadi 40 1,500/= 

3. Gari au Hiace yenye uwezo wa kubeba abiria 8 hadi 17 1,000/= 

4. Teksi (Cab taxes) 1,000/= 



5. Malori yanayotoa huduma ya kubeba mawe, mchanga, matofali au 

udongo kwa ajili ya biashara ya kusafirisha vifaa vya ujenzi ambayo 

yameegeshwa mahali popote palipotengwa na kuteuliwa na 

Halmashauri kama egesho. 

2,000/= 

6. Pick – up 1,000/= 

7. Magari mengine yote yasiyo ya Serikali, Mashirika ya Umma, 

mabalozi au Taasisi za Ulinzi na Usalama  

1,000/= 

 

  

 

Lakiri ya Halmashauri ya Manispaa ya Songea iligongwa katika Sheria Ndogo hizi 

kufuatia Azimio la Mkutano wa Baraza la Madiwani wa Halmashauri ya Manispaa 

ya Songea uliofanyika katika ukumbi wa Halmashauri tarehe 

_______________mwezi___________ 2018. Mhuri huo umegongwa mbele ya :- 

___________________ 

                                                                                                         TINA   

SEKAMBO. 

MKURUGENZI 

MTENDAJI 

 Halmashauri ya Manispaa ya  

                                                                                                                              

Songea. 

 

__________________ 

ABDUL HASSAN MSHAWEJI  

                                                                                                          Mstahiki 

Meya, 

Halmashauri ya Manispaa ya  

                                                                                                                              

Songea. 



 

NAKUBALI; 

_____________________ 

SELEMANI. S. JAFO (Mb), 

                                                                                                         WN OR -  

TAMISEMI.  

                                                                                           

DODOMA, 

Tarehe: ___________________ 

 

 

SHERIA YA  FEDHA YA SERIKALI ZA MITAA  

SURA YA 290/2002. 

SHERIA NDOGO. 

Zimetungwa chini ya kifungu cha 6 (1) na 16(1). 

SHERIA NDOGO ZA USHURU WA MASOKO NA KODI YA VIBANDA VYA 

BIASHARA( MAREKEBISHO)  ZA HALMASHAURI YA MANISPAA YA SONGEA 

ZA MWAKA, 2018. 

Jina la tarehe ya kuanza 

kutumika  
1.  

 

Sheria hizi zitaitwa Sheria Ndogo za Ushuru wa Masoko na kodi ya 

vibanda vya Biashara (Marekebisho) za Halmashauri ya Manispaa ya 

Songea za mwaka, 2018 na zitasomwa pamoja na Sheria Ndogo za 

(ushuru wa Masoko na Kodi ya Vibanda Vya Biashara) za Halmashauri 

ya Manispaa ya Songea za mwaka, 2010 GN.453 la tarehe 26 

Novemba, 2010 na zitaanza kutumika mara baada ya kutangazwa 

kwenye Gazeti la Serikali. 

    

Marekebisho GN. 

453 26 Novemba, 

2010 

2.  Marekebisho yanafanyika katika kifungu cha 5(1) jedwali la III kwa 

kurekebisha viwango vya tozo katika mauzo ya jumla na kusomeka 

kwa mujibu wa jedwali la sheria ndogo hizi. 

    



Marekebisho GN. 

453 26 Novemba, 

2010  

3.  Marekebisho yanafanyika katika kifungu cha 12 kwa kufuta maneno 

yote katika aya ya mwisho yanayohusu adhabu na badala yake 

kuweka maneno yanayosomeka “Mtu yeyote atakayevunja au kwenda 

kinyume na kifungu chochote cha Sheria ndogo hizi atatozwa faini 

isiyopungua shilingi laki mbili (Tshs. 200,000/=) na isiyozidi shilingi 

milioni moja (Tshs.1,000,000/=) au kifungo kisichopungua mwaka 

mmoja na kisichozidi miaka miwili au adhabu zote mbili kwa pamoja. 

 

 

 

JEDWALI 

MAUZO YA JUMLA 

Na AINA YA BIDHAA USHURU 

1. Maharage mabichi/makavu 3% ya bei ya kununulia 

2. Mahindi mabichi/makavu 3% ya bei ya kununulia 

3. Tenga la samaki/ dagaa wakavu Tshs.1000/= kwa tenga/boksi/ 

kiroba/ chombo  cha kg10 - 50. 

4 Tenga la samaki/dagaa wakavu Tshs 2500/= kwa tenga/boksi/ 

kiroba/ chombo cha kg 51-100 . 

5 Tenga la samaki/dagaa wakavu Tshs .4000/= kwa tenga /boksii/ 

kiroba/ chombo cha kg 101-200 

6 Tenga la samaki/dagaa wakavu Tshs. 6000/= kwa tenga /boksi/ 

kiroba/chombo   cha kg 201-300. 

7 Tenga la samaki/ dagaa wakavu  Tshs 10000/= kwa tenga/ 

boksi/kiroba/ chombo cha kg 301 

na kuendelea 

8 Tenga la samaki wabichi Tshs; 2000/= kwa tenga / kiroba/ 

chombo/ chombo  cha kg 10- 50 



9 Tenga la samaki wabichi Tshs. 3000/= kwa tenga/ kiroba/ 

chombo  cha kg 51- 100 

10 Tenga la samaki wabichi Tshs. 5000/= kwa tenga /kiroba/ 

chombo cha kg 101-200 

11 Tenga la samaki wabichi Tshs. 12000/= kwa tenga /kiroba/ 

chombo  cha kg 201- 300 

12 Tenga la samaki wabichi Tshs.30,000/= kwa tenga /kiroba 

/chombo cha kg 301-500 

13 Tenga la samaki wabishi Tshs.50,000/= kwa tenga/kiroba/ 

chombo cha kg501-1000 

14. Gunia la nazi 3% ya bei ya kununulia 

15. Bidhaa nyingine zote zitokanazo na mazao 3% ya bei ya kununulia 

 

Lakiri ya Halmashauri ya Manispaa ya Songea iligongwa katika Sheria Ndogo hizi 

kufuatia Azimio la Mkutano wa Baraza la Madiwani wa Halmashauri ya Manispaa 

ya Songea uliofanyika katika ukumbi wa Halmashauri tarehe 

_______________mwezi___________ 2018. Mhuri huo umegongwa mbele ya :- 

___________________ 

                                                                                                         TINA   

SEKAMBO. 

                       

Mkurugenzi 

 Halmashauri ya Manispaa ya  

                                                                                                                              

Songea. 

 

__________________ 

ABDUL HASSAN MSHAWEJI  



                                                                                                          Mstahiki 

Meya, 

Halmashauri ya Manispaa ya  

                                                                                                                              

Songea. 

 

NAKUBALI; 

_____________________ 

SELEMANI  . S . JAFO (Mb), 

                                                                                                         WN OR -  

TAMISEMI.  

                                                                                           

DODOMA, 

Tarehe: ___________________ 

 

 

 

 

 

 

 

 




