
Teknolojia ya kibao cha kufulia nguo za aina zote 
mkombozi wa mama na mtoto wilayani Songea 
-Kinafua nguo moja kwa sekunde 30  
Na Albano Midelo 

Ryuta. 

Anasema amefika Songea kutokea nchini Japan tangu Mei 

2018 ambapo anajishughulisha na miradi mbalimbali ukiwemo 

mradi wa kutengeneza jiko sanifu la kupikia ambalo hutumia 

kuni chache na muda mfupi wa kupika. 

Katika mradi wa  teknolojia ya kibao kufulia,Ryuta ana-

shirikiana na kitengo cha useremala katika Chuo cha VETA 

Songea ambapo wanatengeneza vibao hivyo na kuviuza kwa 

Teknolojia ya kibao cha kufulia nguo iliyoletwa Tanzania na Raia wa Japan  Okamoto 

Ryuta  ambaye ni Afisa Maendeleo wa kujitolea kutoka Shirika la JICA 

“.AKINAMAMA wa Tanzania kwa miaka mingi 

wamekuwa wanatumia muda mrefu na nguvu 

nyingi kufua nguo kwa kutumia mikono. 

Teknolojia ya kibao cha kufulia nguo za aina 

zote ambayo imeletwa Tanzania na Raia mmoja 

wa nchini Japan Okamoto Ryuta inaweza ku-

wakomboa akinamama na watoto katika kazi  

ya kufua kwa kutumia mkono. 

Ryuta ni Afisa Maendeleo katika Wilaya ya Son-

gea mkoani Ruvuma ambaye anafanyakazi kwa 

kujitolea kupitia Shirika la JICA la nchini Ja-

pan ambaye anasema teknolojia ya kufua nguo 

kwa kutumia kibao ilianzia katika Bara  la 

Ulaya kisha ilikwenda nchini Japan katika 

Bara la Asia. 

Hata hivyo anasema yeye alijifunza ku-

tumia teknolojia ya kibao kutoka kwa 

bibi yake nchini Japan ambaye bado 

anatumia teknlojia hiyo na kwamba 

kutokana na maendeleo watu wengi  

katika nchi ya Japan na nchi nyingine 

zilizoendelea wanatumia zaidi mashine 

ya kufulia kwa umeme. 

“Wanawake na watoto wengi katika 

Tanzania bado wanafua nguo kwa ku-

tumia mkono,naamini wakitumia kibao 

hiki kitawarahisishia sana kazi ya 

kufua nguo kwa muda mfupi bila ku-

tumia nguvu na kuchoka’’,anasisitiza 



wa Kitengo cha useremala 

VETA Songea  ambao wana-

shirikiana na Raia huyo wa 

Japan kutengeneza kibao 

hicho,anasema moja na 

shughuli ambazo zi-

nafanywa na VETA Songea 

hivi sasa ni kutengeneza ki-

bao cha kufulia nguo za 

aina zote. 

 

wananchi kwa gharama na-

fuu hali ambayo imesa-

babisha wanawake na wa-

toto wengi kununua vibao 

hivyo. 

“Teknolojia ya kibao hiki 

inakuwezesha kufua nguo 

moja kwa nusu dakika,kwa 

Tanzania hii ni teknlojia 

mpya bado haifahamiki, 

Songea ndiyo sehemu ya 

kwanza kutumika,kwa 

kweli kibao hiki ni ukom-

bozi katika fa-

milia’’,anasema Ryuta. 

Anasisitiza kuwa kila mahali 

ambako wamepeleka vibao 

hivyo wamevifurahia na 

kununua na kwamba yeyote 

ambaye ametumia kibao 

hicho kufulia hawezi kuacha 

kutumia kwa kuwa vinara-

hisisha kazi ya kufua. 

Fabius Mchami ni Mwalimu 

Ukurasa wa pili Teknolojia ya kibao cha kufulia nguo za aina zote mkombozi wa mama na 

Anasema kibao hicho hutengenezwa kwa 

ubao maalum unayotokana na miti ya ku-

pandwa aina ya mbolea  ambao una sifa ya 

kutopinda,kuoza na kuharibika hata uki-

ingizwa kwenye maji. 

“Ubao huu huwekwa matuta maalum am-

bayo yanatumika kufulia,umbali toka tuta 

moja kwenda jingine ni  sentimita moja, 

matuta hayo huwezesha kufua na kukamua 

nguo yako, kitendo hicho kinawezesha nguo 

yako kutakata kwa muda mfupi na kwa ura-

hisi’’,anasema Mchami. 

Hata hivyo anasema katika chuo cha VETA 

kazi ya kutengeneza vibao hivyo inafanywa 

na wanachuo wanaosomea kozi ya useremala 

na kwamba kibao hicho kinapendwa sana na 

familia kutokana na kurahisisha kazi ya 

kufua. 

Hawa Mosha ni Mwalimu wa Useremala 

katika Chuo cha VETA Songea anasema 

tangu waanze kutengeneza vibao 

hivyo,watumiaji wakubwa ni mama na wa-

toto wao. 

Hata hivyo anasema kwa kutumia kibao 

cha kufulia nguo, mtoto wa kuanzia mi-

aka minne anaweza kufua nguo zake vi-

zuri yeye mwenyewe kwa sababu wakati 

anafua anakuwa ni kama anacheza 

kumbe anafua nguo na kwamba kufua 

kwa kawaida bila kutumia kibao mtoto 

wa miaka minne hawezi kufua na kuta-

katisha nguo zake.  

kuanza kupitisha nguo juu ya kibao 

ndani ya sekunde 30 nguo inakuwa 

imetakata hatimaye unasuza na kua-

nika’’,anasema Challe. 

Evodia Joseph ni Mama ambaye 

anatumia kibao hicho kufulia anasema 

kufua kwa kawaida unatumia nguvu ny-

ingi na muda mrefu,lakini tangu ali-



Habari picha  kuhusu kibao cha kufulia nguo  

 

Ukurasa wa 3  Inaendelea ukurasa wa tatu 

Anashauri kila familia kununua kibao hicho 

ili kumfundisha mtoto kufua tangu akiwa 

mdogo na kwamba kibao hicho kinapendwa 

sana na wanafunzi katika shule za msingi 

kwa sababu wanaweza kufua nguo kwa ura-

hisi kuliko kufua kwa mikono. 

“Familia isione ugumu wa kupata hiki kibao 

ni mkombozi kwa wanaume ambao hawajaoa 

kwa sababu hawatakuwa na sababu tena ya 

kupeleka nguo zao kwa  madobi’’,anasisitiza 

Mosha. 

Jacob Challe ni Mwanachuo wa VETA Songea 

katika kitengo cha Useremala anasema wa-

mekuwa wanatengeneza vibao hivyo na ku-

viuza ambapo katika maonesho ya bidhaa 

waliofanyia wilayani Mbinga mkoani Ruvuma 

walikwenda na vibao 50 vya kufulia ambavyo 

ndani ya muda mfupi waliweza kuviuza vyote 

kwa akinamama na watoto. 

Akizungumzia namna kibao hicho kinavyofan-

yakazi,Mwanachuo huyo anataja vitu mu-

himu vya kuandaa kabla ya kuanza kufua 

kuwa ni  sabuni ya kipande au unga,maji 

kwenye ndoo au dishi na kuchukua kibao 

kuingiza ndani ya chombo cha maji kisha 

poanza kutumia kibao hicho amekuwa ana-

fua nguo nyingi ndani ya muda mfupi bila 

kutumia nguvu. 

“Kwa kutumia kibao hiki,ninapofua nakuwa 

kama nacheza tu,sichoki,wala mikono 

haiumi,kibao hiki ni ukombozi kwa sisi aki-

namama wa Tanzania,kabla ya kibao hiki 

kazi ya kufua kwangu ilikuwa ni kama ku-

lima kwa jembe la mkono,lakini sasa ni ku-

teleza tu’’,anasisitiza Evodia. 

Mwandishi wa makala anapatikana kwa 

barua-

pepe:albano.midelo@gmail.com,simu 

0784765917 

KWA HABARI MBALIMBALI  ZA KITAIFA NA KIMA-

TAIFA USISAHAU KUTEMBELEA  

1.TOVUTI YA MANISPAA  YA SONGEA   

BOFYA  songeamc.go.tz 

2. YOU TUBE YA MANISPAA  YA SONGEA  

BOFYA  songea municipal  

3.FACEBOOK  YA MANISPAA  YA  SONGEA  

BOFYA  songea municipal  facebook  



ALBANO MIDELO NI MWANAHABARI KUTOKA 

SONGEA MKOANI RUVUMA  

ANAFANYAKAZI YA 

KUANDIKA,KUHARIRI,KUCHAMBUA  NA KUSAM-

BAZA HABARI KATIKA VYOMBO MBALIMBALI  

VYA NDANI NA NJE YA NCHI VIKIWEMO 

REDIO,MAGAZETI,MAJARIDA,MITANDAO 

MBALIMBALI YA KIHABARI IKIWEMO 

TOVUTI,BLOGS,TV ZA MTANDAONI NA VYOMBO 

VINGINE. 

ALBANO MIDELO LICHA YA KUWA NI AFISA HA-

BARI SERIKALINI KATIKA MANISPAA YA SON-

GEA ,LAKINI PIA NI MTUNZI NA MWANDISHI WA 

VITABU. 

 

MAWASILIANO YA MWANDISHI NI  
HALMASHAURI YA MANISPAA YA SONGEA  
SLP 14 
SONGEA  
SIMU 0784765917 
BARUAPEPE: albano.midelo@gmail.com 

Songeamc.g

o.tz 

 
 

Okamoto Ryuta Raia kutoka nchini Japan anayefanyakazi ya Afisa 

Maendeleo wilayani Songea kwa kujitolea kupitia Shirika la JICA 

Okamoto Ryuta ambaye anafanya miradi minne ya kujitolea 

katika wilaya ya Songea ukiwemo  mradi wa jiko sanifu 


