
Upandaji miti utatuokoa na mabadiliko ya tabianchi 
 
Na Albano Midelo 
Wataalam wanasema mabadiliko ya tabianchi yanatokana na   
tabia ya watu kukata miti hovyo na kuiacha ardhi ikiwa uchi 
hivyo kuongeza hewa chafu ya ukaa angani ambayo inaleta 
athari kubwa kwa viumbehai wote  ambao wanakuwa katika 
hatari ya kutoweka katika uso wa Dunia. 
  

 
Wanasayansi wanatahadharisha kuwa Dunia hivi sasa inapita 
katika tatizo kubwa la kubadilika kwa misimu ya mvua, 
kuongezeka kwa joto, ukame, mafuriko, kuongezeka kwa 
baridi, kuyeyuka kwa barafu kwenye mlima Kilimanjaro na 
sehemu nyingine kutokana na uharibifu mkubwa wa 
mazingira. 
 
Utafiti umebaini kuwa viumbehai wa kuvutia kama 
ndege,mimea na wanyama siku moja wanaweza kufutika 
katika uso wa dunia kutokana na uharibifu  mkubwa wa 
mazingira unaofanywa na binadamu ambao hivi sasa umeleta 
mabadiliko ya tabia nchi. 



 
Aliyekuwa Waziri wa Nchi Ofisi ya Makamu wa Rais Mazingira 
Dkt.Teresia Huvisa amewahi kuwaasa watanzania wote 
kushiriki kikamilifu katika utunzaji wa mazingira ili 
kukabiliana na mabadiliko ya tabianchi yanayosababishwa na 
hewa ukaa angani na kusisitiza kuwa uharibifu wa mazingira 
ni janga la duniani ambalo linaviweka viumbehai njia panda. 
 
“Mimi kama Mwanamazingira nina wajibu wa kutoa tahadhari 
sio tu kwa watanzania bali Afrika nzima na duniani kote kwa 
ujumla,siku moja dunia inaweza kuangamia kama sisi sote 
hatutafanya juhudi za makusudi kupambana na mabadiliko 
ya tabianchi hasa kupanda miti kwa wingi’’,anasisitiza 
Dkt.Huvisa. 
 
Kwa mujibu wa wanasayansi shughuli mbalimbali za 
kibinadamu zimesababisha kuongezeka kwa joto la Dunia kwa 
asilimia 0.7 na kusababisha madhara yote yanayotokea hivi 
sasa duniani yakiwemo ukame,mafuriko na mabadiliko ya 
tabianchi kwa ujumla. 
 

 
Hata hivyo wanasayansi wanatahadharisha kuwa iwapo joto  
duniani litaongezeka  hadi kufikia asilimia 1.5 ambalo ni 
ongezeko la asilimia 0.8  viumbehai  wote waliopo duniani 
hawataweza kumudu  kuishi. 
 
Utafiti wa wanasayansi unaonesha kuwa Mwaka 2012  
ongezeko la joto duniani lilikuwa 0.7,mwaka 2013  kiwango 
cha joto kilifikia 0.8  na kwamba kiwango cha joto 



kimeendelea kuongezeka na kufikia nyuzi 0.85c hadi kufikia 
mwaka 2015. 
  
Kulingana na  watalaam wa mazingira,njia pekee ambayo 
inaweza kuinusuru dunia katika janga la mabadiliko ya 
tabianchi ni kupanda miti ya kutosha kila mwaka na 
kupambana na watu wote wanaokata miti hovyo.  
 
Kampeni ya Kitaifa ya Upandaji Miti inaagiza kila 
Halmashauri nchini kupanda miti 1,500,000 kila mwaka na 
kuitunza ili kupambana na ukataji miti hovyo ambao 
unafanyika katika maeneo mengi nchini.  
 
Kwa kipindi cha mwaka 2005 hadi 2015 Ofisi ya Makamu wa 
Rais Mazingira,ilipokea taarifa za upandaji miti kutoka 
mikoani,ambazo zimeonesha kuwa miti 1,491,870,192 
ilipandwa na kati ya hiyo miti 1,139,473,928 imestawi, sawa 
na asilimia 76.2.  
 
Athari za mabadiliko ya tabianchi ambazo zinatokana na 
uharibifu wa mazingira zimeanza kujitokeza katika maeneo 
mbalimbali hapa nchini. 
 
Mtaalamu wa mazingira Bugingo Bugingo ambaye ni Afisa 
Misitu wa Wilaya ya Nyasa anasema chanzo kikuu cha 
mabadiliko ya tabia nchi ni kuongezeka kwa hewa ukaa 
ambayo hutoboa blanketi lililoko angani linalorekebisha 
mionzi ya jua kufika duniani. 
 
Anabainisha kuwa kutokana na kuharibika kwa tabaka hilo 
mionzi mingi zaidi inafika duniani na kurudi angani mara 
moja kuliko ilivyo kawaida hali inayosababisha mabadiliko ya 
tabia nchi yasiotarajiwa ambayo yanaleta madhara kwa 
viumbe waishio duniani. 
 
“Hewa ukaa inazalishwa kutokana na shughuli za kibinadamu 
katika viwanda vikubwa katika nchi zinazoendelea,usafiri na 
usafirishaji,shughuli za mashambani zinazohusiana na 



uharibifu wa mazingira kama vile ukataji wa miti hovyo na 
uchomaji moto’’,anasema Bugingo. 
 
Moja ya athari za tabianchi ambazo zimejitokeza hapa nchini 
ni kuwepo kwa mvua za mawe ambazo zinasababisha 
mafuriko ambayo yanasababisha vifo na kupotea kwa 
rasilimali nyingi na magonjwa . 
 
Baadhi ya mikoa ambayo imeathirika na mabadiliko ya 
tabianchi ni Dodoma, Arusha, Manyara, Shinyanga, Simiyu, 
Kagera,Songwe na Mbeya ambapo wananchi wameanza 
kuonja athari za mabadiliko ya tabianchi. 

 
 
Kwa mfano katika Mkoa wa Songwe Tarafa ya Songwe  kuna 
majira fulani ya mwaka  kunatokea giza kubwa la upepo wa 
vumbi zito  mfano wa wingu la  mvua ambalo  linaendelea 
kuua ardhi mwaka hadi mwaka na kusababisha eneo hilo 
kuwa nusu jangwa. 
 
Kwa mujibu wa sera ya Taifa ya misitu ya mwaka 
1998,Tanzania ina karibu hekta milioni 33.5 za misitu 
ambapo theluthi mbili ya hekta hizo  ipo mashakani kutokana 
na ukosefu wa usimamizi mzuri hali inayosababisha watu 
kuvamia na kuharibu misitu kwa ajili ya kilimo,malisho ya 
mifugo,moto,uchimbaji madini,ujenzi na shughuli nyingine. 



 
Licha ya kwamba hakuna takwimu za kuaminika kuhusu kasi 
ya kutoweka kwa misitu,inakadiriwa kuwa hapa nchini ni kati 
ya hekta 130,000 hadi 500,000 za misitu zinafyekwa kila 
mwaka hali inayokatisha tamaa jitihada za kukabiliana na 
mabadiliko ya tabianchi ambayo yanahitaji miti ili kupunguza 
hewa ukaa . 
 
Kulingana na wataalam moja ya sababa kuu zinazochangia 
kuendelea kuongezeka kwa hewa ya ukaa angani ni 
maendeleo ya viwanda ambavyo vinatoa moshi ambao 
unasambaa angani na kufanya uchafuzi mkubwa wa 
mazingira ya anga na moshi mwingi wa magari ambayo 
hayana viwango husababisha gesi ya ukaa kwenda moja kwa 
moja angani. 
 
Katika nchi ambazo zimeendelea magari yote ambayo yanatoa 
moshi mwingi kupita viwango yanatozwa kodi kubwa  hali 
ambayo inasababisha wamiliki kushindwa kumudu kulifanya 
gari hilo kuendelea kutembea barabarani. 
 
Hapa Tanzania hali ni tofauti kwa kuwa ni jambo la kawaida 
kuona magari mabovu ambayo yanatoa moshi mwingi 
yakitembea barabarani. 
 
Wataalamu wa mazingira wanaeleza kuwa misitu husaidia 
kufyonza hewa ya ukaa.Hata hivyo wanatahadharisha kuwa 
misitu au miti inapokatwa husababisha kushindwa kunaswa 
na kufyonza kwa hewa hiyo chafu hali ambayo inasababisha 
hewa hiyo kwenda angani na kuleta athari za kimazingira. 

 
 



Mwanamazingira mahiri hapa nchini Charles Meshark 
anasema misitu au miti ina nafasi kubwa zaidi katika 
kupunguza hewa ya ukaa angani. 
 
Kwa mujibu wa Meshark,misitu inapovunwa au kuharibiwa 
inachangia kwa asilimia  kati ya 20 hadi 25 katika ongezeko la 
hewa chafu ya ukaa. 
 
Anasema misitu au miti inapovunwa au kukatwa, hewa chafu 
inakuwa haina pa kwenda zaidi ya kwenda angani na 
kusababisha athari za mabadiliko ya hali ya hewa na tabia ya 
nchi. 
 
Misitu ndiyo njia muafaka katika kukabiliana na ongezeko la 
hewa chafu ya ukaa ambayo inaleta mabadiliko ya tabia ya 
nchi na kuleta athari mbalimbali za kimazingira.  
 
Jambo muhimu ni  watanzania kuhamasishwa kupanda miti 
na kuitunza,kuhiifadhi na kuilinda miti na misitu hali ambayo 
itawezesha Tanzania na Dunia kwa ujumla kuwa mahali 
salama pa kuishi kizazi cha sasa na kijacho. 
 
Albano Midelo ni Mchangiaji wa gazeti hili mawasiliano 
baruapepe:albano.midelo@gmail.com,simu 0784765917 
 
                   
 




