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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 
WIZARA YA KILIMO 

 

Anuani ya Simu “Ushirika” 

 

Tume ya Maendeleo ya Ushirika 

Simu: +255 26- 23 22456  Mtaa wa ‘Kuu’, 

Telefax: +255 26- 23 21973  S. L. P 201, 

B. Pepe: 
ushirika@ushirika.go.tz 

 DODOMA 

 
 
Unapojibu tafadhali taja: 

 

Kumb. Na. LA.93/288/01/37 03 Mei, 2019 
 
                

Wenyeviti na Wajumbe 
Bodi za Vyama vya Ushirika vya Ufuta, Soya, Choroko, Dengu na Mbaazi, 
RUVUMA, SHINYANGA, MWANZA,  LINDI, PWANI NA MANYARA. 
  
 

Yah : WARAKA WA MRAJIS NA. 1  WA MWAKA 2019 KUHUSU 
MAELEKEZO YA SERIKALI YA UENDESHWAJI NA USIMAMIZI WA 

BIASHARA YA DENGU, CHOROKO, UFUTA, SOYA NA MBAAZI 
MSIMU WA 2019/2020 KUPITIA  MFUMO WA VYAMA VYA USHIRIKA 

            
1.0. UTANGULIZI  

 
1.1. Serikali kupitia Wizara ya Kilimo ilitoa maelekezo juu ya mfumo 

mpya wa uendeshwaji wa biashara ya mazao ya wakulima 
kupitia Vyama vya Ushirika kwa kutumia Mfumo wa Stakabadhi 
za Ghala. Katika Mikoa ya Shinyanga, Mwanza, Ruvuma, 
Lindi, Pwani na Manyara na Halmashauri zake ndizo 
zinazohusika na Mfumo huu wa Vyama vya Ushirika kwa 
kuanzia na kadiri ya muda unavyoruhusu, huduma hii 
itakwenda katika maeneo mengine. Hii ni kutokana na 
kuweka mpango mzuri wa usimamizi na udhibiti upande wa 
Serikali Kuu na Serikali za Mitaa. Lengo la Serikali la kuweka 
mfumo huo mpya  wa kiuendeshaji, ni kutaka kuhakikisha 
kuwa, kilimo cha zao la Dengu, Choroko, Ufuta, Soya na 
Mbaazi kinamnufaisha mkulima sanjari na kuondoa mfumo 
holela wa ununuzi wa mazao hayo ambayo kimsingi ulikuwa 
haumnufaishi mkulima. 
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1.2. Aidha, kwa kuzingatia dhamira hiyo pamoja na maelekezo 
yaliyotolewa na Serikali, na mamlaka ya Ofisi ya Mrajis wa 
Vyama vya Ushirika kupitia Sheria ya Vyama Vya Ushirika Na.6 
ya mwaka 2013 na Kanuni zake; Tume ya Maendeleo ya 
Ushirika inatoa maelekezo maalum kwa Wenyeviti na 
Wajumbe wa Bodi za Vyama vya Ushirika vya zao la Dengu, 
Choroko Ufuta, Soya na Mbaazi katika maeneo 
yaliyoainishwa juu ya uendeshwaji na usimamizi wa biashara 
ya zao la Ufuta, Soya na Mbaazi hususan katika msimu wa 
2019/2020 kwa hatua za utekelezaji.  

 
2.0. UTARATIBU WA UENDESHWAJI NA USIMAMIZI WA BIASHARA 

YA DENGU, CHOROKO, UFUTA, SOYA NA MBAAZI KWA MSIMU 
WA 2019/2020 KUPITIA VYAMA VYA USHIRIKA 

 
Bila ya kuathiri matakwa ya Sheria ya Vyama Vya Ushirika NA.6 ya 
mwaka 2013 na Kanuni zake za mwaka 2015 pamoja na Sheria 
zingine husika, utaratibu wa  ukusanyaji na uuzwaji wa zao la Dengu, 
Choroko Ufuta, Soya na Mbaazi ya mkulima kupitia Ushirika 
utazingatia mambo yafuatayo:- 

 
(i)  Kila mkulima mwenye zao la Dengu, Choroko Ufuta, Soya 

na Mbaazi kwa ajili ya kuuza atatakiwa kupeleka katika ghala 
la Chama cha Msingi akiwa amehakiki kiwango cha ubora 
kwenye madaraja yanayotambulika kwa mujibu wa Sheria na 
kanuni za zao husika; 

(ii) Chama cha Ushirika cha Msingi kitatakiwa kuhakikisha kabla 
ya msimu wa ukusanyaji wa mazao hayo kuanza, mzani 
unaotumika kupimia utakaguliwa na kuthibitishwa na Wakala 
wa Vipimo Tanzania (WMA) chini ya sheria ya vipimo na 
mizani hapa nchini; 

(iii) Chama cha Ushirika cha Msingi kitatakiwa kupokea Dengu, 
Choroko Ufuta, Soya na Mbaazi kutoka kwa wakulima, 
kitatakiwa kuzihifadhi katika magunia/mifuko mipya  (PP Bags) 
yenye viwango vya ubora vilivyothibitishwa na Shirika la 
Viwango Tanzania (TBS); 

(iv) Chama cha Ushirika cha Msingi kitatakiwa kuhakikisha kuwa 
uzito halisi wa Dengu, Choroko Ufuta, Soya na Mbaazi ni 
kilo 50 kwa kila mfuko/gunia kabla ya kupeleka kwenye ghala 
la mnada; 
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(v)  Chama cha Ushirika cha Msingi kitatakiwa kuandika jina la 
chama chake na namba ya utambulisho iliyotolewa na Tume 
ya Maendeleo ya Ushirika katika kila Mfuko/gunia la Dengu, 
Choroko Ufuta, Soya na Mbaazi kwa kutumia mfano 
ufuatavyo:- 
 

CROP: ..................... 
SEASON: 2019/2020 
ORIGIN: Tz 
SOURCE: SONAMCU/01- (Nambari Chama hudumiwa na 
SONAMCU LTD;  
 

(vi)  Chama cha Ushirika cha Msingi kitatakiwa kupeleka Dengu, 
Choroko Ufuta, Soya na Mbaazi za wakulima wake kwenye 
ghala la mnada lililosajiliwa na lililo karibu yake kwa ajili ya 
mauzo; 
 

(vii)  Chama  cha  Msingi  kitatakiwa  kusafirisha  Ufuta, Soya, 
Dengu, Choroko na Mbaazi za  wakulima  kwenda ghala kuu 
la mnada kwa kutumia Produce Delivery Note (PDN) ya 
Chama cha Ushirika cha Msingi ikiambatana na fomu ya 
orodha ya wakulima iliyojazwa kikamilifu ya wamiliki wa 
Dengu, Choroko Ufuta, Soya na Mbaazi husika ikiwa katika 
nakala nne; nakala ya kwanza ipelekwe kwa Afisa 
Ushirika,nakala ya pili Chama Kikuu husika, nakala ya tatu 
Msimamizi wa ghala husika, na nakala ya nne ibaki katika 
Chama cha Msingi chenyewe; 

 
(viii)  Chama cha Ushirika cha Msingi kwa kushirikiana na Maafisa 

Ushirika wa Halmashauri husika watatakiwa kukokotoa 
gharama ya kusafirisha mazao husika kwa kuzingatia umbali 
halisi kati ya Chama cha Ushirika cha Msingi husika na ghala 
la mnada; 

 
(ix)  Chama cha Msingi kitapaswa kuhifadhi na kutunza ubora wa 

Dengu, Choroko Ufuta, Soya na Mbaazi kwa kuzingatia 
madaraja na kanuni za ubora kama zitakavyoainishwa na 
mamlaka husika. 
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3.0. WAJIBU NA MAJUKUMU YA VYAMA VYA USHIRIKA KATIKA 
KUSIMAMIA UENDESHWAJI WA BIASHARA YA DENGU, 
CHOROKO, UFUTA, SOYA NA MBAAZI MSIMU WA 2019/2020  

 
3.1 Wajibu na Majukumu ya Vyama Vikuu vya Ushirika katika 

kusimamia biashara ya Dengu, Choroko Ufuta, Soya na Mbaazi. 
 

Pamoja na mambo mengine, Wajibu na Majukumu ya Vyama Vikuu 
vya Ushirika (UNION) katika kusimamia uendeshwaji wa biashara ya 
Dengu, Choroko Ufuta, Soya na Mbaazi msimu wa 2019/2020 ni 
kama ifuatavyo:- 

 
(i) Kuandaa na kusambaza shajala kwa ajili ya ununuzi katika 

Vyama Vya Msingi;  
(ii) Kuhamasisha wakulima wa Dengu, Choroko Ufuta, Soya na 

Mbaazi kujiunga katika AMCOS;  
(iii) Kusimamia shughuli za uendeshwaji wa biashara ya zao la 

Dengu, Choroko Ufuta, Soya na Mbaazi kupitia AMCOS;  
(iv) Kusimamia malipo ya fedha za mauzo ya Dengu, Choroko 

Ufuta, Soya na Mbaazi ya Mkulima na kuweka utaratibu rafiki 
wa malipo kwa wakulima husika kwa kushirikiana na Maafisa 
Ushirika wa Wilaya husika pamoja na Viongozi na Menejimenti 
za AMCOS husika; 

(v) Kuweka utaratibu wa kampuni za ununuzi wa Dengu, Choroko 
Ufuta, Soya na Mbaazi kulipa gharama ya ununuzi wa zao 
kwa Vyama Vya Msingi na Vyama Vikuu kwa kushirikiana na 
Maafisa Ushirika pamoja na wadau wengine wa usimamizi 
katika Halmashauri ya Wilaya husika; 

(vi) Kuhamasisha AMCOS kufungua Akaunti benki zitakazotumiwa 
na Wanunuzi kulipia fedha za gharama za ununuzi wa Dengu, 
Choroko Ufuta, Soya na Mbaazi; 

(vii) Kutunza kwa usahihi takwimu za ununuzi wa Dengu, Choroko 
Ufuta, Soya na Mbaazi kutoka kwa Wakulima na kutoa taarifa 
kwa Tume ya Maendeleo ya Ushirika (TCDC) pamoja na 
wadau wengine wa usimamizi pindi zinapohitajika; 

(viii) Kusimamia na kutekeleza majukumu mengine ya msingi kwa 
kadiri yatakavyokuwa yakitolewa na Tume ya Maendeleo ya 
Ushirika.  
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3.2 Wajibu na Majukumu ya Vyama vya Ushirika vya Msingi 
(AMCOS) katika kusimamia uendeshwaji wa biashara ya Dengu, 
Choroko Ufuta, Soya na Mbaazi msimu wa 2019/2020. 

 
Pamoja na mambo mengine, Wajibu na Majukumu ya  Vyama vya 
Ushirika vya Msingi katika kusimamia uendeshwaji wa biashara ya 
Dengu, Choroko Ufuta, Soya na Mbaazi msimu wa 2019/2020 ni 
kama ifuatavyo:- 
 
(i) Kuajiri Watendaji waadilifu, waaminifu na wenye uzoefu na 

biashara ya zao la Dengu, Choroko Ufuta, Soya na Mbaazi; 
(ii) Kufanya usafi wa Maghala ya kuhifadhi Dengu, Choroko 

Ufuta, Soya na Mbaazi chini ya uratibu na usimamizi wa 
mamlaka husika; 

(iii) Kufukiza dawa (fumigation) kwenye Ghala zote zitakazotumika 
kwenye ukusanyaji wa Dengu, Choroko Ufuta, Soya na 
Mbaazi;  

(iv) Kupokea na kuhifadhi kwa usalama wa Dengu, Choroko 
Ufuta, Soya na Mbaazi iliyowasilishwa chamani kabla ya 
kuisafirisha kwenda kwenye Ghala Kuu husika; 

(v) Kuhakiki ubora na uzito wa Dengu, Choroko Ufuta, Soya na 
Mbaazi kabla ya kupokea. 

(vi) Kutoa nyaraka sahihi za mapokezi ya Dengu, Choroko Ufuta, 
Soya na Mbaazi; 

(vii) Kuandaa orodha ya malipo kwa wakulima (payment schedule) 
kwa malipo stahiki ya wakulima wa Dengu, Choroko Ufuta, 
Soya na Mbaazi kwa kufuata mtiririko wa mapokezi ya Dengu, 
Choroko Ufuta, Soya na Mbaazi; 

(viii) Kusimamia malipo ya wakulima;  
(ix) Kusimamia uendeshwaji wa biashara ya zao la Dengu, 

Choroko Ufuta, Soya na Mbaazi kwa kushirikiana na wadau 
wa Usimamizi; 

(x) Kuhamasisha wakulima wasiokuwa wanachama kujiunga na 
AMCOS; 

(xi) Kutunza kwa usahihi takwimu mbalimbali za ukusanyaji na 
malipo kwa wakulima; 

(xii) Kusimamia malipo ya makato/tozo mbalimbali za kisheria; 
(xiii) Kuhamasisha wanachama na wakulima kufungua Akaunti za 

Benki kwa ajili ya Malipo ya mauzo;  
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(xiv) Kusimamia na kutekeleza majukumu mengine ya msingi kadiri 
yatakavyokuwa yakijitokeza kwa kushirikiana na wadau 
wengine wa usimamizi. 

 
4 UTARATIBU WA MGAWANYO WA GHARAMA ZA UENDESHAJI 

WA BIASHARA YA ZAO LA DENGU, CHOROKO, UFUTA, SOYA NA 
MBAAZI  

 
Kwa mujibu wa Waraka huu pamoja na Sheria zingine husika, kila 
mnunuzi wa Dengu, Choroko, Ufuta, Soya na Mbaazi atalazimika 
kulipa bei si chini ya bei elekezi ya msimu husika. Bei hii itaweza 
kubadilika kadiri ya Maelekezo kutoka kwa Waziri Mwenye Dhamana ya 
Ushirika.  

 
5. MFUMO WA MALIPO YA FEDHA ZA MAUZO YA DENGU, 

CHOROKO, UFUTA, SOYA NA MBAAZI KWA WAKULIMA KATIKA 
MSIMU WA 2019/2020 

 
Mfumo wa malipo ya fedha za mauzo ya Dengu, Choroko Ufuta, Soya 
na Mbaazi kwa msimu wa 2019/2020 utakuwa ni utaratibu wa wakulima 
kulipwa fedha taslimu kupitia katika Vyama vya Ushirika vya Msingi. 
Aidha, kwa Vyama ambavyo vitatumia utaratibu wa malipo kupitia 
kwenye Akaunti za Wakulima husika, malipo hayo yanatakiwa kufanyika 
kwa wakulima ndani ya siku mbili (2) za kazi tokea siku ambayo 
Dengu, Choroko, Ufuta, Soya na Mbaazi ilinunuliwa na kulipiwa 
kwenye AMCOS husika.  

 
6. UFUNGAJI WA VITABU NA UANDAAJI WA HESABU, UANDAAJI 

WA RASIMU YA TAARIFA ZA FEDHA, MAKISIO YA MAPATO NA 
MATUMIZI YA KAWAIDA, PEMBEJEO NA VIFUNGASHIO PAMOJA 
NA MAKADIRIO YA BAJETI YA MAENDELEO 

 
Baada ya msimu wa Dengu, Choroko Ufuta, Soya na Mbaazi 
kukamilika, kila Chama cha Ushirika kitapaswa kufunga vitabu vya 
hesabu, kuandaa rasimu ya taarifa za fedha, makisio ya mapato na 
matumizi ya kawaida, pembejeo na vifungashio pamoja na makadirio ya 
bajeti ya maendeleo kwa kutumia Mwongozo utakaotolewa na Tume ya 
Maendeleo ya Ushirika Tanzania  na kutakiwa kuwasilisha nyaraka hizo 
kwa Mrajis au Mrajis Msaidizi wa Vyama vya Ushirika kwa hatua za 
mapitio, uchambuzi, ushauri na uidhinishwaji. 
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5 HITIMISHO 
 

Utekelezaji wa Waraka huu unahitaji usimamizi wa karibu wa Maafisa 
Ushirika pamoja Mrajis Msaidizi wa Vyama vya Ushirika Mkoa katika 
eneo husika. Aidha, utekelezwaji wa matakwa ya Waraka huu pia 
utaambatana sambamba na uzingatiwaji wa matakwa ya Sheria ya 
Vyama vya Ushirika Na. 6 ya mwaka 2013 pamoja na Kanuni zake za 
mwaka 2015 na Sheria nyingine za nchi na Miongozo mbalimbali 
inayotolewa na Wadau wa Usimamizi (Ofisi ya Mkuu wa mkoa, Ofisi 
za Wakuu wa Wilaya, Mamlaka za Serikali za Mitaa, Vyama vikuu vya 
ushirika, Vyama vya ushirika vya msingi, Wakulima, 
Wanununuzi/wafanyabiashara, Wakala wa vipimo,  Taasisi za fedha, 
Wasafirishaji, Bodi ya Usimamizi wa Stakabadhi ya Ghala, Bodi ya 
Nafaka na Mazao Mchanganyiko, Taasisi ya Soko la Bidhaa (TMX), 
Waendesha Maghala, Wizara ya Kilimo, Wizara ya Viwanda na 
Biashara, Mamlaka ya Bandari, Wasindikaji wa Dengu, Choroko, Ufuta, 
Soya na Mbaazi, Benki Kuu ya Tanzania (BOT), Kamati za Ulinzi na 
Usalama Mkoa na Wilaya). 
 

6 Nawatakieni utekelezaji mwema. 
 
 
 
 
 
 
 

KAIMU MRAJIS WA VYAMA VYA USHIRIKA 
 

Nakala: Mhe. Kassim Majaliwa Majaliwa (Mb), 
  Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 
  S.L.P. 980, 
  DODOMA. 
 

“ Mhe. Japhet Hasunga (Mb), 
  Waziri wa Kilimo, 
  Kilimo IV Dodoma, 
  S.L.P. 2182, 
  40487 DODOMA. 
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“ Mhe. Joseph Kakunda (Mb) 
  Waziri wa Viwanda Biashara na Uwekezaji, 
  S.L.P. 2996, 
  DODOMA. 
 

“ Mhe. Innocent Bashungwa (Mb), 
  Naibu Waziri wa Kilimo, 
  Kilimo IV Dodoma, 
  S.L.P. 2182, 
  40487 DODOMA. 
 

“ Katibu Mkuu, 
  Wizara ya Kilimo, 
  Kilimo IV Dodoma, 
  S.L.P. 2182, 
  40487 DODOMA. 
 

 “ Mkurugenzi Mtendaji, 
  Bodi ya Usimamizi Stakabadhi za Ghala, 
  S.L.P. 38093, 
  DAR ES SALAAM. 
 

“ Mkuu wa Mkoa, 
S.L.P. 310,  

  MANYARA. 
 

“ Mkuu wa Mkoa, 
S.L.P.1054,  

  LINDI. 
 

“ Mkuu wa Mkoa, 
S.L.P.320, 

  SHINYANGA. 
 

 “ Katibu Tawala (M), 
  Ofisi ya Mkuu wa Mkoa, 
  S.L.P.320, 
  SHINYANGA. 
 

“ Mkuu wa Mkoa, 
S.L.P.119,  

  MWANZA. 
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 “ Katibu Tawala (M), 
  Ofisi ya Mkuu wa Mkoa, 
  S.L.P.119, 

MWANZA. 
 

“ Mkuu wa Mkoa, 
S.L.P.3080,  

  PWANI. 
 

“ Mkuu wa Mkoa, 
S.L.P.74,  

  RUVUMA. 
 
 “ Katibu Tawala (M), 
  Ofisi ya Mkuu wa Mkoa, 
  S.L.P. 74, 

RUVUMA. 
 
 “ Katibu Tawala (M), 
  Ofisi ya Mkuu wa Mkoa, 
  S.L.P. 

PWANI. 
 

 “ Katibu Tawala (M), 
  Ofisi ya Mkuu wa Mkoa, 
  S.L.P.  
  MANYARA. 
 

“ Wakuu wa Wilaya, 
Wilaya zinazolima Ufuta, Soya na Mbaazi, 

  RUVUMA NA MANYARA. 
 

“ Wakurugenzi Watendaji, 
Halmashauri za Wilaya,  
Wilaya zinazolima Ufuta, Soya na Mbaazi, 
RUVUMA, SHINYANGA, MWANZA, LINDI, PWANI, NA 
MANYARA. 
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 “ Mkurugenzi Mkuu, 
Bodi ya Nafaka na Mazao Mchanganyiko Tanzania (CPB), 
DODOMA. 

 
“ Mtendaji Mkuu, 

Soko la Bidhaa (TMX), 
S.L.P. 31632, 
DAR ES SALAAM. 

 
“ Kaimu Mkurugenzi Mkuu, 

  COASCO, 
  S.L.P 761, 
  DODOMA. 
 

“ Warajis Wasaidizi wa Vyama vya Ushirika (M), 
MIKOA YA RUVUMA, SHINYANGA, MWANZA, LINDI, 
PWANI NA MANYARA.  -  (Kwa hatua za   usimamizi  

na Uratibu) 
    

“ Maafisa Ushirika wote katika maeneo husika, 
  TANZANIA BARA.   -  (Kwa hatua za usimamizi) 
    

“ Watendaji Wakuu wa Vyama Vya Upili na Kati, 
TANZANIA BARA.   -  (Kwa hatua za utekelezaji  

na usimamizi) 
 

“ Kaimu Katibu Mtendaji, 
  Shirikisho la Vyama vya Ushirika Tanzania (TFC), 
  S.L.P 2567, 
  DAR ES SALAAM.  -   (Kwa taarifa) 

 
 
 
 
 


