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Ruzuku ya TASAF imeboresha maisha
Na Amon Mtega, Songea.

TATHMINI iliyofanywa na timu 
ya TASAF imeabaini kuwa, 
ruzuku ya TASAF inayotolewa 
kwa kaya masikini katika 
Manispaa ya Songea mkoani 
Ruvuma, imebadilisha maisha 
ya baadhi ya kaya na kuzifanya 
kuishi maisha bora.

Timu ya  maafisa wa TASAF hivi 
karibuni, wakiwa na wanahabari 
katika ziara ya kutembelea na 
kukagua kaya masikini ambazo 
zinapewa ruzuku na TASAF 
katika kata ya Mjimwema mjini 
Songea ,baadhi ya wananchi 
waliopata ruzuku hiyo walisema 
maisha yao yamebadilika kabisa 
tofauti na hali ambayo walikuwa 
nayo kabla ya kuanza kupata 
ruzuku hiyo.

Hawa Hassan (60) mkazi 
wa mtaa wa kijiweni,kata ya 
Mjimwema alisema kabla ya 

kupata ruzuku ya Tsh.36,000 
kutoka TASAF alikuwa anaishi 
katika mazingira magumu kwa 
kuwa mume wake alimuacha 
mara tu baada ya kupata maradhi 
ya miguu.

“TASAF walinipatia ruzuku  
ya Tsh. 36,000 niliamua kuanza 
biashara ndogo ndogo ya kuuza 
mafuta ya kula  na nyanya, 
nilicheza upatu nikapata shilingi 
laki moja mwezi machi mwaka 
2016 nilinunua kuku wa mayai 74, 
ambao sasa wamekuwa maisha 
yanaendelea vema’’, alisema 
Hawa.

Aidha, alisema hivi sasa ana 
uhakika wa maisha, hata kama 
serikali itasimamisha ruzuku 
inayotolewa na TASAF kwa kuwa 
miradi yake inaendelea vizuri,na 
kwamba kuku wake wanaanza 
kutaga mayai na majogoo 
aliyonayo anaweza kuuza Jogoo 
moja hadi Tsh. 20,000.

Naye, Katerina Kayombo(85) 
mkazi wa mtaa wa kijiweni, 
Mjimwema alisema tangu 
ameanza kupata ruzuku ya 
TASAF maisha yake yamekuwa 
bora zaidi kwa kuwa zamani 
alikuwa ombaomba lakini sasa 
anaweza kupata chakula na 
kwamba ameanzisha bustani ya 
mboga mboga ambazo anauza na 
kujipatia walau kila siku shilingi 
2000.

Pia Selina Njelekela(50)
alisema kabla ya mradi wa 
TASAF alikuwa anakula mlo 
mmoja kwa siku, ambapo hivi 
sasa ana uhakika wa kula milo 
mitatu huku akijishughulisha 
na biashara ndogo ndogo zinazo 
mhakikishia chakula kila siku.

Mwingine,Halima Komba(40) 
alisema kwa miaka mingi 
alikuwa anaishi katika kibanda 
kibovu kilicho ezekwa kwa 
turubai hivyo alikuwa anavujiwa 
ambapo kupitia mradi wa ruzuku 
ya TASAF ameweza kuboresha 
nyumba yake na kuanzisha 
biashara ndogo ndogo.

Ofisa wa TASAF katika 
Halmshauri ya Manispaa ya 
Songea, Kristopher Ngonyani 
alisema TASAF imeendelea 
kupokea fedha kwa ajili ya 
mpango wa kunusuru kaya 
masikini  kupitia mradi wa 
TASAF awamu ya tatu lengo 
likiwa ni kupunguza umaskini 
kwa watu wasiojiweza.

Awamu ya tatu ya TASAF 
ilizinduliwa rasmi Agosti 2012 
na Rais mstaafu, Jakaya Mrisho 
Kikwete ambapo Mpango 
wa kunusuru Kaya Maskini 
unatekelezwa ili kujenga uwezo 
na kuwezesha kaya Maskini 
kuongeza kipato, fursa na uwezo 
wa kugharamia mahitaji muhimu 
na kuboresha maisha.

VITUNGUU
Mkulima,Felix Kajanja ambaye kupitia  TASAF amepata mtaji na 
kuanzisha miradi ya kilimo cha Vitunguu na Mpunga,akipatana bei na 
mfanyabiashara Modesta Mapunda wa Songea.



Na Mwandishi Wetu

TAKWIMU za fedha za TASAF 
awamu ya tatu kwa ajili ya ute-
kelezaji wa mpango wa kunusuru 
kaya masikini zinaonesha kuwa 
kuanzia Julai 2015 hadi Mei 2016 
zaidi ya shilingi bilioni 1.6 zime-
lipwa kwa kaya masikini za waka-
zi wa mitaa 95 ya Manispaa ya 
Songea. 

Ofisa Habari wa Manispaa ya 
Songea, Albano Midelo alisema 
hadi kufikia  mwezi Mei mwaka 
2016, zaidi ya shilingi bilioni 1 na 
milioni 628 zilikuwa zimepokele-
wa.

TASAF awani ya tatu ilizindu-
liwa rasmi Agosti 2012 na Rais 
mstaafu Jakaya Mrisho Kikwete 
ambapo Mpango wa kunusuru 
Kaya Maskini unatekelezwa, ili 
kujenga uwezo na kuwezesha 
kaya Maskini kuongeza kipato, 
fursa na uwezo wa kugharamia 
mahitaji muhimu na kuboresha 
maisha.

Kwa mujibu wa Ofisa Habari 
huyo, Katika Halmashauri ya 
Manispaa ya Songea uzinduzi wa 
TASAF awamu ya tatu ulifanyika 
Januari 5 mwaka 2015 ambapo 
uzinduzi ulifanywa  na mkuu wa 
mkoa wa Ruvuma wa wakati huo, 
Said Thabit Mwambungu. 

Midelo, alisema Katika kip-
indi cha robo ya pili ya mwaka 
2015/2016 kazi mbalimbali zi-
meendelea kufanyika ambazo ni 
kulipa kaya maskini 7,828 kati 
ya lengo la kaya 7,915 zilizopo 
kwenye mpango.

Aidha alisema kaya 88 haziku-
fika siku ya malipo, hivyo fedha 
zao kurudishwa TASAF Makao 
makuu kulingana na utaratibu. 

Alisema ili kuhakikisha kuwa 
TASAF awamu ya tatu inafikia 
malengo yake mfuko umetoa ma-
funzo kwa Watendaji wa Kata, 
Wauguzi, Walimu wa Shule za 
Msingi na Sekondari kuwajengea 
uelewa watumishi hao ili wasaid-
ie katika kuondoa umaskini hasa 

katika kufuatilia masharti ya 
elimu na afya.

Pia alisema,Mfuko umelenga 
kutoa elimu kwa kaya maskini 
kuhusu kilimo cha mazao mbada-
la ambayo hayatumii mbolea za 
viwandani ambapo wananchi hao 
masikini walifundishwa kilimo 
cha mazao ya maharagwe, karan-
ga, alizeti,ndizi na mtama. 

Alibainisha kuwa,tayari wana-
nchi kutoka kaya hizo masikini 
walifundishwa kuandaa mbolea 
ya asili. Mafunzo haya yalifanyika 
mwaka 2015 katika mitaa ya man-
ispaa ya Songea ikiwemo Mitaa 
ya Lilambo A, Mwanamonga na 
Sinai kata ya Lilambo,Mitende-
wawa,Chandarua na Muhumbezi 
kata ya Mshangano,Mletele,Non-
ganonga na Mdundiko kata ya 
Mletele, Tanga na Mlete kata ya 
Tanga,Ndilimalitembo, Mahilo 
na Chemchem.

Taarifa ya ofisa habari huyo il-
ieleza pia kuwa ,timu ya ufuatil-
iaji ya Wilaya na Mkoa ilifanya 
ziara kwenye mitaa minne  ya 
Mwengemshindo,Luhira kati, 
Mitendewawa na Chandarua ili 
kusikiliza kero za wanufaika wa 
kaya masikini na kuzitatua.

Uchunguzi uliofanywa na 
waandishi wa jarida hili,ume-
baini kuwa mpango wa TASAF 
wa kuzinusuru kaya masikini  
umeleta mafanikio ikiwemo kui-
marika kwa mahudhurio ya wato-
to shule za Msingi na Sekondari, 
kuongezeka kwa mahudhurio ya 
watoto wenye umri wa chini ya 
miaka mitano kliniki na wanu-
faika wengi kuanza kujiunga na 
Mfuko wa Afya wa Jamii. 

Baadhi ya wakazi wa Manis-
paa ya Songea waliipongeza Ser-
ikali kwa kuanza mpango huo wa 
TASAF awamu ya tatu, ambao  
walisema utaleta manufaa kwa 
Kaya maskini na kusisitiza tan-
gazo la siku ya malipo liwe lina-
tolewa mapema ili kila mnufaika 
apate malipo kama inavyostahili, 
pia kwa Walengwa ambao wata-
thibitika kuwa na matatizo kwa 
siku za malipo, uandaliwe utarat-
ibu maalum wa kuwalipa.

Katika hatua nyingine Taarifa 
ya idara ya fedha ya Manispaa 
ya Songea inaonesha kuwa ma-
tumizi ya fedha za maendeleo 
kuanzia Julai 2015 hadi Mei 2016 
yalikuwa ni zaidi ya shilingi  bili-
oni nne na milioni 179.
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TASAF Songea yalipa zaidi 
ya bilioni 1 kwa kaya maskini

Mkurugenzi wa Manispaa ya Songea Tina Sekambo akiwa ofisini kwake



AWAMU ya tatu ya TASAF ilizinduliwa 
rasmi mwezi Agosti 2012 na Mhe. Dk.
Jakaya Mrisho Kikwete,Rais Mstaafu 
wa Jamuhuri wa Muungano wa Tan-
zania. Wakati awamu ya tatu, mpango 
wa kunusuru kaya maskini utatekelez-
wa ili kujenga uwezo na kuwezesha 
kaya Maskini kuongeza kipato,fursa 
na uwezo kwa kugharamia mahitaji 
muhimu na kuboresha maisha.

TASAF awamu ya tatu ina sehemu 
kuu nne ambazo ni; kwanza, Mpango 
wa kunusuru kaya maskini,ambao una-
toa ruzuku kwa kaya maskini  sana hu-
susani zenye watoto ili ziweze kupata 
huduma za Elimu na Afya. Pia kutoa aji-
ra kwa kaya maskini zenye watu wenye 
uwezo wa kufanya kazi wakati wa kip-
indi cha hari na wakati wa majanga 
mbalimbali kwa mfano ukame,mafuriko 
n.k,pili Kuongeza kipato kwa kaya mas-
kini kupitia uwekaji akiba na shughuli 
za kiuchumi ili kuboresha maisha, tatu 
Kujenga na kuboresha miundombinu 
inayolenga sekta za elimu,afya na maji, 
nne Kujenga uwezo katika ngazi zote za 
utekelezaji.

Katika Halmashauli ya Manispaa 
ya Songea uzinduzi wa mpango ulifan-
yika tarehe 05/01/2015 na Mgeni Rasmi 
alikuwa aliyekuwa Mkuu wa Mkoa wa 
Ruvuma Mhe.Said Thabit Mwambun-
gu. Halmashauri ya Manispaa imete-
keleza sehemu ya kwanza mpango huu 
kwa kuendelea kunusuru kaya maskini 
7,915. 

Zoezi la ulipaji kaya maskini
Kwa kipindi hiki cha Oktoba hadi 

Desemba,2016  Halmashauri ya Ma-
nispaa ya Songea imepokea kiasi cha 
Shs.306,882,000.00 kati ya fedha hizo 
Shs. 272,784,000.00(88%) ni fedha za 
walengwa,Tshs 4,649,727.27(1.5%) sawa 
na asilimia 1.5 ya walengwa ni fedha 
zilizoenda ngazi ya mtaa kwa ajili ya 
usimamizi,Shs 3,099,801.18(1%) sawa 

na asilimia 1 iliyotumika kwa ajili ya 
kutoa Elimu ya uanzishwaji wa miradi 
midogo midogo kwa walengwa na usi-
mamizi wa miradi hiyo ngazi ya kata na 
Shs.26,348,454.55(8.5%) sawa na asilimia 
8.5 iliyotumika ngazi ya Halmashauri 
kwa ajili ya usimamizi na ufuatiliaji.

Mafanikio
Mafanikio ya mradi mkubwa na un-

aohusika wanufaika wengi hayawezi 
kupimwa kwa muda mfupi,Lakini 
machache ambayo yameonekana ni 
kama ifuatavyo;

Mahudhurio ya watoto shule za 
msingi na sekondari;kwa muda mfu-
pi mahudhurio ya watoto wanaosoma 
shule za msingi na sekondari yamei-
marika na utoro wa vipindi umepungua 
kwa kiasi kikubwa, mafanikio haya ya-
metokana na masharti ya mradi huu ni 
lazima kwa wanufaika kuhudhuria da-
rasani kwa zaidi ya asilimia 80.

Mahudhurio ya watoto chini ya mia-
ka 5; mahudhurio ya watoto chini ya mi-
aka 5 kwenye vituo vya kutolea huduma 
yameongezeka kwa kiasi kikubwa, hiyo 
ni kutokana na sharti la kila mototo chi-

ni ya miaka 5 anahudhulia kliniki kila 
mwenzi.

Kupunguza kero ya wananchi 
walengwa wa miradi waliondolewa 
kusongamana mlangoni mwa ofiso ya 
mkurugenzi na mkuu wa wilaya wakid-
ai wanaomba warudishwe kwenye 
mpango.

Mafanikio haya yametokana na 
elimu inayotolewa katika mikutano 
kuwa endapo unaona hujaridhika kuon-
dolewa basi kata rufaa,lakini kama 
wewe ni mstaafu au una shughuli yoy-
ote halali ya kukupa kipato kinono basi 
anza mapema kurejesha fedha hizi.

Changamoto za utekelezaji wa mradi 
na namna zilivyo tatuliwa 

Kuhama toka mtaa mmoja hadi 
mwingine kwa kaya maskini hii in-
apelekea kutowapata walengwa wakati 
wa uhakiki na malipo; namna ilivyotat-
uliwa, wameondolewa kwenye mpango.

Malalamiko kutoka kwa watu ambao 
hawapo kwenye mpango wa kunusuru 
kwaya maskini;watu wengi walikuwa 
wakilalamika wakati wa zoezi la uhaki-
ki; namna ilivyotatuliwa tumeendelea 
kuwaelimisha wananchi kutodharau 
shughuli yeyote inayoleta na serikali 
kwenye maeneo yao.

Malalamiko kutoka kwa mitaaa am-
bayo haipo kwenye mpango wakidai 
kutopata ruzuku kama mitaa mengine; 
namna ilivyotatuliwa, tumewaeleza wa-
nanchi kuendelea kuwa na subira mpa-
ka hapo TASAF Makao watakapotoa ta-
arifa ya kuibua kaya maskini kwa mitaa 
iliyobaki.

Malalamiko ya walengwa kuondole-
wa katika mpango wa kunusuru kaya 
maskini toka katika mitaa; namna il-
ivyotatuliwa, Kutoa elimu ya kukataa 
rufaa kwa yule anayeona anastahili na 
ameondolewa,lakini kwa yule anayeona 
anauwezo aanze kurudisha fedha hizo 
mara moja.
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NENO KUTOKA KWA KAIMU MRATIBU TASAF MANISPAA 
Mafanikio hayawezi kupimwa mapema, tumejitahidi, tunaendelea

JARIDA HILI HUTOLEWA 
NA HALMASHAURI YA MANISPAA YA 

SONGEA MPANGO WA KUNUSURU 
KAYA MASIKINI (TASAF)

SLP 14,
SONGEA, RUVUMA.

BODI YA UHARIRI NA UANDAAJI
Kaimu Mratibu TASAF Manispaa ya 

Songea: MENSA NGELANGELA
Wahariri: -ALBANO MIDELO- Afisa 

Habari Manispaa ya Songea
albano.midelo@gmail.com

0784765917
-GREYSON MGOI- Mratibu Ruvuma 

Press Club
greysonmgoi@gmail.com

0676041181

Kaimu Mratibu wa TASAF,
Manispaa ya Songea, Mensa 
Ngelangela.

Mhasibu wa TASAF Manispaa 
ya Songea,Mustapha Mohamed 
Matili.

Afisa Ushauri na Ufuatiliaji,
Halmashauri ya Manispaa ya 
Songea,Aniceth Kyaruzi akiwa 
anatekeleza majukumu ya TASAF 
Ofisini kwake.
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Asilimia 29 ya Watanzania ni masikini
Na Albano Midelo 

TAKWIMU zinaonesha kuwa 
asilimia 29 ya watanzania ni ma-
sikini na wangepaswa kuingia 
kwenye mpango wa kaya masiki-
ni na kunufaika na TASAF; hata 
hivyo uwezo wa kifedha wa seri-
kali kutoa ruzuku kwa watu wen-
gi zaidi bado ni mdogo.

 Ofisa Habari wa TASAF, Estom 
Sanga, katika mahojiano maalu-
mu jijini Dar es Salaam hivi 
karibuni na gazeti la Mtanzania 
alibainisha kuwa mpango huo 
umeonesha mafanikio makubwa 
katika sehemu mbalimbali nchi-
ni.

“Mwaka 2013 tulianza kwenda 
nchi nzima kutafuta walengwa 
ili kuwapa ruzuku ambayo ita-
wasaidia kumudu mahitaji yao 
ya msingi kama vile chakula, 
elimu, afya, barabara na maji. 
Mafanikio yaliyopatikana katika 
sekta ya elimu ni kwamba, wato-
to kutoka kaya masikini mahud-
hurio yao shuleni yameongeze-
ka’’,anasema Sanga.

Sanga alibainisha kuwa Kabla 
ya kupata ruzuku, watoto waliku-
wa wanashindwa kwenda shule 
kwa sababu ya ukosefu wa sare 
za shule, daftari, viatu, kalamu, 
lakini baada ya kupata ruzuku ya 
TASAF, wanaweza kwenda shule 
na kupata mahitaji yao muhimu.

Ofisa Habari huyo, alise-
ma ruzuku ya TASAF pia ipo 
kwenye afya na imewahamasi-
sha watu wengi kupata huduma 
za afya,ambapo mama mwenye 
mtoto mdogo amehamasika 
kwenda kliniki mara kwa mara 
ili kuangalia afya ya mtoto wake 
na pia afya yao kama wazazi.

“Hizi ni kaya masikini ambazo 
zilikuwa haziwezi kupata lishe, 
walikuwa wanakula mlo mmo-
ja. Idadi kubwa ya walengwa 
wameweza kuanzisha miradi mi-
dogo midogo ya kiuchumi kama 
vile kufuga kuku wa kienyeji, 
nguruwe, kupika maandazi, kuli-
ma bustani na kujenga nyumba 
ndogo ndogo za bati,” anasisitiza.

Hata hivyo, Sanga anasema 
miradi hiyo ya kujiongezea ki-
pato kiuchumi imeleta mabadi-
liko kwenye familia zinazopata 
ruzuku hiyo na kwamba uten-

genezaji wa miundombinu kama 
barabara kwenye maeneo yanay-
ofikiwa na mpango huu umesaid-
ia kurahisisha wananchi kufikia 
masoko, hospitali na vituo vya 
afya kwa urahisi.

Mpango huu  pia umewezesha 
walengwa kupata pesa na hivyo 
kujiamini na kutoka kwenda 
kwenye mikutano, kwa sababu 
wameweza kuvaa nguo nzuri na 
kanga nzuri na kupendeza. 

Anasema wanufaika pia 
wameweza kuibua miradi 
mingine ya kimaendeleo kama 
vile upandaji wa miti, vilevile 
wamejenga matuta kuzuia maji 
yasiingie kwenye mashamba yao 
wakati wa mvua.

Sanga alisema TASAF ina-
hakiki kila wakati wanufaika 
ili kuhakikisha kuwa wale wa-
naopata ruzuku ya mradi kweli 
ni walengwa na kusisitiza kuwa 
uhakiki wa walengwa ni ende-
levu. 

Alisisitiza kuwa zoezi hilo lin-
afanyika wakati wa kutoa pesa 
na kila mlengwa anatakiwa awe 
na kitambulisho ambacho kina-
tolewa na TASAF na kwamba 
Kama mlengwa amefariki au 
hajulikani alipo na haendi ku-
chukua fedha TASAF wanamu-
ondoa kwenye mpango.

Awamu ya kwanza na ya pili, 
TASAF ilikuwa inajikita kwenye 
sekta ya elimu, maji, afya, 
barabara, kilimo, mifugo na 
shughuli za kiuchumi kama vile 

kuweka akiba kwa njia ya vikun-
di na hivyo kuweza kukopa na 
kuanzisha au kuendeleza miradi 
ya maendeleo ambayo itawaingi-
zia kipato na kuwafanya waon-
dokane na umasikini.

TASAF ilianza mwaka 
2000,lengo la TASAF ni kuwapa 
ruzuku walengwa ili kuwajen-
gea uwezo hatimaye nao waweze 
kushiriki kwenye miradi ya 
maendeleo na kulipa kodi na 
hivyo kuchangia pato la taifa. 

“Kaya ambazo zipo kwenye 
mpango ni kaya takribani mil-
ioni moja na laki moja na watu 
waliopo kwenye mpango ni mil-
ioni sita, hao ndio walengwa 
wetu’’,anasema Sanga.

Tathmini inaonesha kwam-
ba, kuna mabadiliko makubwa 
kwenye kaya masikini ambapo 
walengwa wanapofikia hatua ya 
kuweza kujimudu,wanaondole-
wa kwenye mpango wa kunusuru 
kaya masikini na wengine wa-
naingizwa kwenye mpango huo. 

Changamoto ni kwamba ma-
hitaji ya watu na idadi ya kaya 
ambazo ni masikini ni kubwa na 
uwezo wa Serikali wa kuwapa 
ruzuku ni mdogo.

Mfuko wa jamii unaotoa 
ruzuku kwa kaya masikini 
nchini(TASAF), umekuwa una-
toa ruzuku kwa  kaya masikini 
ili waweze kumudu mahitaji yao 
muhimu ya kila siku kama vile 
chakula, mavazi, elimu, afya, 
barabara na maji safi na salama.

MGAWO
Wanufaika wa  TASAF Mtaa wa Lilambo Manispaa ya Songea wakipa-
ta m gawo wa Fedha.
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Serikali yashauriwa kufuatilia fedha za TASAF
Na Mwandishi Wetu

SERIKALI ya Zanzibar imeshau-
riwa kufuatilia kwa karibu ma-
tumizi ya fedha za mpango wa 
kunusuru kaya maskini(TASAF), 
ili kujiridhisha iwapo fedha hizo 
zinawafikia walengwa.

Wajumbe wa Baraza la Wawak-
ilishi  Tanzania Visiwani wam-
eitaka  Serikali ya Mapinduzi ya 
Zanzibar  kufuatilia kwa umakini 
mkubwa suala la  utowaji wa fed-
ha zinazotolewa  kwa kaya maski-
ni  TASAF ili kuhakikisha fedha 
hizo zinawafikia walengwa kika-
milifu.

Wakichangia ripoti ya kamati 
ya kusimamia  Ofisi  za viongozi  
wakuu wa kitaifa, Mussa foum 
Mussa, Bihindi Hamad Khami-
si na Suleimani Makame Ali, 
wamesema kutokana na malala-
miko kuwa mengi kwa wananchi  
ipo haja kwa watendaji wana-
oshughulikia  masuala ya kaya 
masikini kuhakiki mara kwa 
mara watu wanaopokea msaada 
wa TASAF.

Wamesema uhakiki huo uta-

saidia kuwaondoa wasio stahili 
kupewa ruzuku hiyo, na kuwain-
giza wanaostahili kuendelea ku-
faidika na msaada huo, ambao 
unasaidia kaya masikini kuinua 
uchumi wao.

Kwa upande wake, Waziri wa 
Nchi Ofisi ya Makamu wa Pili wa 
Rais Mohammed Aboud, amese-
ma serikali italifatilia kwa kina 

suala hilo ili kuwatoa wasio-
stahiki  na kupisha wanaosta-
hiki kufaidika na msaada huo, 
na kusisitiza kuwa  watu wenye 
ulemavu watapewa kipaumbele 
zaidi katika mradi  huo ili kuweza 
kuwasaidia kupata mahitaji yao.

Zaidi ya shilingi bilioni 13.9 
zimetumika katika kuzisaidia 
kaya maskini Unguja na Pemba.

MGAWO
Wanufaika wa  TASAF Mtaa wa Sinai  Songea wakisubiri mgawo wa 
fedha.

Wanufaika wa TASAF mtaa wa Ruvuma Chini wakisubiri ku pata ruzuku ya Tasaf,mwezi machi 2017
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Wengi wakiri TASAF kuwakwamua na umasikini
Na Greyson Mgoi, Songea.

MARIAM Rajabu, mkazi wa mtaa wa 
Mabatini anakiri kupata maende-
leo makubwa kupitia TASAF, am-
bapo ameweza kuwasomesha wa-
toto wake watatu,wenye umri wa 
miaka 16,12 na wa mwisho mwenye 
miaka  mitatu. Mbali na kusome-
sha watoto, anasema kupitia fedha 
ya TASAF ameanzisha mradi wa 
kuuza mboga za majani na anapa-
ta kipato cha kumtosha kuendesha 
familia yake.

“Kabla ya kuanza kupewa fedha 
hii ya TASAF nilikuwa na maisha 
magumu,sikuweza kuwa hata na 
mtaji wa kuweza kununua mbo-
ga za majani kwa bei ya jumla na 
kuuza kwa jerareja mitaani jambo 
ambalo saizi nalifanya na linanin-
ufaisha sana”,anasema.

Naye ,Sada Hamadi(38), mka-
zi wa Mtaa wa Mabatini Kata ya 
Misufini  katika Manispaa ya Son-
gea, Mkoani Ruvuma anasema, 
Serikali kupitia TASAF imemsaid-
ia sana kumkwamua katika lindi la 
umaskini lililokuwa likimkabili na 
kumfanya kuishi maisha magumu 
yeye na familia yake.

Anasema kabla hajaingizwa ka-
tika mpango wa kaya maskini zin-
azosaidiwa fedha na serikali kujik-
wamua kimaisha kupitia TASAF, 
maisha yake yalikuwa magumu,al-
ifanya kazi ngumu ili kujipatia ki-
pato kidogo kuweza kumudu mai-
sha ya kila siku.

Aidha anasema, mara baada ya 
kuingizwa katika mpango huo mwa-
ka jana, alianza kufanya biashara 
ya kupika vitumbua vya mchele na 
kuuza, ambapo alipolipwa fedha 
ya kwanza alianza na mtaji wa kilo 
2 za mchele lakini sasa mtaji wake 
umekuwa na kumfanya kuwa ana-
nunua kilo 25 za mchele kwa mara 
moja na kuandaa vitumbua vya ku-
tosha kwa ajili ya kuuza.

Mama huyo ambaye anakiri wazi 
kuwa kupitia mradi huo wa vitum-
bua ameweza kumsomesha mto-
to wake, na kumnunulia mahitaji 
muhimu ambapo kwa sasa yupo 
kidato cha nne huko Sekondari ya 
Bombambili katika Manispaa ya 
Songea.

Pia anatoa wito kwa serikali ya 
Jamhuri ya Muungano wa Tanza-
nia iendelee kuwasaidia watu ma-
sikini ili kuwakwamua katika lindi 
hilo.

“Mimi nawashukuru sana seri-

kali,naomba wasituache waende-
lee kutusaidia ili tuweze kuwalea 
pia watoto tuliotelekezewa na wau-
me zetu,kiukweli pesa haitoshi ila 
inatusaidia kupunguza baadhi ya 
mambo yanayotukabili”,anasema 
mama huyo.

Hivi karibuni, akiwa kwenye ofi-
si za Mtaa wa Mabatini pamoja na 
watu wa kaya nyingine maskini za 
mtaa huo, wakisubiri kuja kupokea 
fedha zao za  TASAF, awamu ya 
3, Sada anasema anaamini bila 
kuwa kwenye mpango huo,maisha 
yake yangekuwa magumu sana na 
pengine angepata athari za kiafya 
kutokana na kufanya kazi ngumu 
mara kwa mara ili kujipatia  kipa-
to.

Mwenyekiti wa Mtaa wa Maba-
tini, Endrew Chilwa amemwambia 
mwandishi wa makala haya kuwa 
fedha ya TASAF imesaidia sana 
kupunguza idadi ya kaya maski-
ni katika mtaa wake kwani wengi 
wakipata fedha hiyo wanaanza 
kujishughulisha na biashara ndo-
go ndogo  badae mtaji unakuwa 
mkubwa  wanaweza kujimudu ki-
maisha.

 Anasema katika mtaa wake 
kupitia kamati ya TASAF waliy-
oiunda wamekuwa wakigawana 
majukumu na kuzunguka kwa-
tembelea wanufaika, ili kuona 
wanatumiaje fedha hizo ambapo 
alisema wengi wanatumia kuwa-
hudumia watoto wao wanaosoma,-
na kuanzisha miradi midogomido-
go ili kukuza mtaji na fedha hiyo 
iwasaidia badae.

Anasema katika mtaa wake kwa 
sasa jumla ya kaya 21 zinanufaika 

na TASAF ambapo anasema kab-
la ya zoezi la uhakiki kufanyika 
mwishoni mwa mwaka jana,jumla 
ya kaya 49 zilikuwa zinanufaika. 

“Sikujua vigezo gani hasa vil-
itumika kuwatoa wanuafaika 
wengine kwani kwa jinsi nilivyo 
ona mimi kuna wengi waliotolewa 
baada ya zoezi la uhakiki waliku-
wa wanatakiwa kundelea kusaid-
iwa kutokana na hali zao duni za 
kimaisha”,anasema.

Aidha anasema katika mtaa 
wake kuna wazee maskini wen-
gi ambao wanatakiwa kuendelea 
kusaidiwa, lakini anashangaa 
wengine walitolewa kwenye kundi 
hilo na wengine hawakuandikish-
wa kabisa licha ya kuwa jamii in-
awaona kuwa wanatakiwa kusaid-
iwa na serikali ili kumudu maisha.

Ofisa mtendaji wa Mtaa wa 
Mabatini, Getrude Hiluka  anase-
ma kaya zinazonufaika na TASAF 
sasa ndizo zinazostahili kwani 
ndizo zilizochaguliwa baada ya 
zoezi la uhakiki mwaka jana mwis-
honi,ingawa anakiri kuwepo kwa 
kaya nyingine nyingi zinazostahi-
li pia, lakini ziliachwa  baada ya 
uhakiki.

“Baada ya uhakiki kaya nyingine 
ziliachwa na tulipata malalamiko 
kutoka kwa watu, sasa naiomba 
serikali ikiweza irudi tena kati-
ka mtaa wetu kuja kuhakiki kaya 
nyingine ili kuwaingiza kwenye 
mpango wa kaya maskini na kuan-
za kuwasaidia,”anasema.

Taarifa ya Afisa Habari wa Ma-
nispaa ya Songea, Albano Midelo 
inasema kaya maskini 260 kati ya 

WANUFAIKA
Wanafunzi mapacha,Catherin na Stephania komba(15) wanaosoma 
shule ya Sekondari Londoni iliyopo Manispaa ya Songea,Ruvuma.
ambao pia ni wanufaika wa  TASAF.

Inaendelea Uk.8
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TASAF imeboresha maisha ya kaya masikini Songea
Na Albano Midelo

BAADHI ya wanufaika wa ruzuku 
inayotolewa kwa kaya masikini ka-
tika Halmashauri ya Manispaa ya 
Songea Mkoa wa Ruvuma wamese-
ma ruzuku imebadilisha maisha, 
ambapo hivi sasa wana uhakika wa 
kuishi maisha mazuri angalau.

Wanasema kabla ya ruzuku ya 
TASAF walikuwa wanakula mlo 
mmoja kwa siku lakini sasa wana-
pata milo mitatu na kwamba fa-
milia zao zina uhakika wa kusoma 
elimu ya msingi na sekondari.

Mwajuma Issa (60) mkazi wa 
Bombambili Songea ambaye anapa-
ta ruzuku ya TASAF ya Tsh.44,000 
kila baada ya miezi miwili anase-
ma  imemwezesha kuanzisha bi-
ashara ya samaki na maandazi hali 
inayomwezesha kupata fedha za 
matumizi ya kawaida hivyo kue-
puka maisha ya kuombaomba am-
bayo yalikuwa ya kawaida kabla ya 
ruzuku ya TASAF.

Mary Milinga (46), mkazi wa Bom-
bambili ambaye anapata ruzuku ya 
sh.56,000 anasema amefanikiwa 
kuanzisha biashara ya pombe am-
bapo tayari amenunua bati kumi na 

uwanja katika eneo la Mshangano 
mjini Songea.

Anasema kwa miaka yote aliku-

wa anaishi katika nyumba iliyoeze-
kwa kwa nyasi akivujiwa na mvua 
kipindi cha masika lakini sasa 
ana matumaini ya kuingia kwenye 
nyumba bora iliyoezekwa kwa nya-
si.

Naye, Kuruthumu Chowo (50), 
mkazi wa Bombambili anayepata 
sh.48,000 anasema ruzuku imem-
wezesha kuanzisha bustani ya mbo-
ga mboga na kununua kuku kumi 
wa kienyeji na kwamba analima na 
mwaka huu amefanikiwa kupata 
mahindi magunia 15.

Pia, Zulfa Melele (40), mka-
zi wa Miembeni ambaye anapata 
Tsh.44,000 anasema ruzuku hiyo 
imemwezesha kuwa mjasirimali 
wa kukopesha nguo pia amewe-
za kuongeza mtaji katika biashara 
yake na kwamba amefanikiwa kuin-
giza umeme katika nyumba yake.

Aidha, Emanuel Kayombo (50), 
mkazi wa Msamala ambaye anapa-
ta Tsh.36,000 anasema ruzuku hiyo 
imemwezesha kuendeleza biasha-
ra yake ya pombe,pia fedha hizo 
amezitumia kununulia chakula,ma-

KIKAONI
Mstahiki Meya wa Manispaa ya 
Songea Abdul Hassan Mshaweji 
akizungumza katika moja ya vikao 
muhimu vya manispaa hiyo.

kaya 2692 zilizoenguliwa katika 
mpango wa kunusuru kaya mas-
kini katika Manispaa ya Songea 
zimeandika barua TASAF makao 
makuu kukata rufaa za kuenguliwa 
kwao.

Taarifa hiyo anaeleza kuwa kaya 
2692 kati ya kaya 7,695 zilizoku-
wa zinanufaika na ruzuku hiyo 
zimeenguliwa baada ya uhakiki 
wa nyumba kwa nyumba kufan-
yika mwaka jana,ambapo baada ya 
uhakiki huo kaya zenye sifa  zime-
bakia 5003. 

Taarifa ya Midelo Inafafanua 
kuwa kati ya kaya zilizoenguliwa 
ilibainika kuwa kaya 1599 katika 
Manispaa hiyo sio masikini,kaya 
342 walihama katika maeneo 
yao,kaya 110 walifariki,kaya 417 
zilibainika kuwa ni hewa na kaya 
144 hazikuwepo kwenye uhakiki 
huo.

Pia inaeleza mara baada ya 
kaya zilizoenguliwa kupata barua 
za kuondolewa,yametokeo malala-
miko mengi katika kaya hizo hali 
ambayo imesababisha  Manispaa 
ya Songea kupita katika mitaa ya 

walioenguliwa na kutoa elimu 
ya kukata rufaa kwa wale wana-
odhani wameonewa na wale am-
bao wametolewa kihalali kuanza 
kulipa fedha walizokwisha pewa.

Aidha Taarifa imeeleza kuwa, 
Kaimu Mratibu wa TASAF Manis-
paa ya Songea, Mensa Ngerangera 
amekuwa akitoa elimu kwa nya-
kati tofauti katika mitaa ya Ruhu-
wiko Kanisani, Ruhuwiko Shuleni, 
Namanditi, Lilambo A na Sinai na 
kuwataka wale ambao wametole-
wa  kwa kukosa sifa waanze kulipa 
kama ilivyoelekezwa kwenye ba-
rua.

Katika kutoa elimu huko 
Ngerangera,Amesema kaya maski-
ni ambazo zimeondolewa kimako-
sa katika mpango huo zinatakiwa 
kukata rufaa kwa kuandika barua 
TASAF makao makuu na kwamba 
ambaye hataandika barua ya rufaa 
atatakiwa kuanza kulipa deni hilo.

Ngerangera amezitaja sifa za 
kaya zinazotakiwa kukata rufaa 
kuwa ni zile ambazo zinakula mlo 
mmoja kwa siku,kaya isiwe na 
zaidi ya heka moja,asiwe mfany-
abiashara,mstaafu wala mwenye 
mtoto au ndugu wa karibu ambaye 

ni mtumishi wa umma na asiwe 
mwenye nyumba bora iliyoezekwa 
kwa bati na  kupiga sakafu. 

Sambamba na hayo taarifa in-
abainisha kuwa, Utafiti uliofan-
yika katika baadhi ya mitaa am-
bayo wameenguliwa waliokuwa 
wanufaika, umebaini kuwa kuna 
kaya ambazo zimeondolewa kwa 
makosa kwa kuwa zina sifa ya kaya 
maskini,ingawa pia zipo kaya am-
bazo hazina sifa ya kaya masikini 
hivyo zinastahili kuenguliwa.

Pia Taarifa hiyo inaeleza ku-
wa,Ngerangera amesema Novem-
ba-Desemba 2016,kiasi cha Tsh.
milioni 277 zilitolewa katika kaya 
masikini zenye sifa zilizopo katika 
mitaa 53 ya Manispaa ya Songea 
ambapo pia Januari-Februari 2017 
Manispaa hiyo itatoa kiasi cha Tsh.
milioni 256 kwa kaya maskini ze-
nye sifa.

Hivi karibuni Ofisi ya TASAF 
Manispaa ya Songea imefanya ma-
lipo na kutoa elimu katika kaya 
maskini za mitaa kadhaa ikiwe-
mo mitaa ya; Msafiri, Asiakovu, 
Pachane, Mabatini, Mfaranyaki, 
Chandarua, Oysterbay, Tanga, Ru-
vuma juu na Nonganonga.

Wengi wakiri TASAF kuwakwamua na umasikini
         Inatoka  Uk.7

Inaendelea Uk.9
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hitaji ya sare za shule,kununua 
king’amuzi na kuweka sakafu 
nyumba yake.

Mwingine, Asumpta Milanzi (48) 
mkazi wa Msamala ambaye ana-
pata ruzuku ya sh.44,000 anasema 
imemsaidia kuanzisha mradi wa 
kufuga nguruwe na biashara ndogo 
ndogo za samaki na dagaa na famil-
ia yake inapata chakula milo mita-
tu na mavazi.

Sambamba na hao, Maria Niga-
ra (35), mkazi wa Msamala ambaye 
anapata ruzuku ya Tsh.56,000 kila 
baada ya miezi miwili amefanikiwa 
kuanzisha mradi wa kuku,nguru-
we, kukarabati kisima cha maji na 
kuweka wavu katika madirisha ya 
nyumba yake.

Maimuna Somba (41), anayepata 
ruzuku ya Tsh.52,000 kila baada ya 
miezi miwili, mkazi wa Msamala 
amefanikiwa kupiga lipu na sakafu 
vyumba viwili na kuweka madi-
risha ya kisasa,kujenga choo na 
kuongeza mtaji kwenye biashara 
yake ya pombe.

Esta Mbawala (40), mkazi wa 
Msamala ambaye anapata ruzuku 
ya sh.44,000 amefanikiwa kupa-
ta milo mitatu kwa siku toka mlo 
mmoja,analipa pango,watoto wana-
soma shule na ameanzisha biasha-
ra ya dagaa nyasa ambao wanampa-
tia fedha za matumizi.

Melana Soko (55) mkazi wa Liz-
abon ambaye anapata sh.32,000 
anasema amefanikiwa kuanzi-
sha mradi wa kutengeneza ma-
jiko ya udongo ya kupikia ambapo 
fedha hiyo amekuwa anaitumia 
kununulia udongo,mahindi na 
kununua mahitaji ya shule kwa 
mjukuu wake.

Tulizo Goliama (45), mka-
zi wa Lizaboni ambaye anapata 
sh.48,000 amefanikiwa kununua 
mbolea,mahitaji ya shule kwa 
wanafunzi,kununua mahitaji ya 
nyumbani,kulima na kupata ma-
hindi magunia 60.

Halima Tundi(50) mkazi wa Mjim-
wema ambaye anapata sh.36,000 
ameazisha biashara pombe na kili-
mo ,amefanikiwa kukarabati nyum-
ba na kununua mbolea hivyo kufan-
ikiwa kulima ekari 18 za mahindi.

Teresia Chipeta(47) mkazi wa 
Ruhuwiko ambaye anapata ruzuku 
ya sh.36,000 anasema amefaniki-
wa kujiunga na Mfuko wa Afya ya 
Jamii(CHF) ambapo hivi sasa ana 
uhakika wa kupata matibabu yeye 
na familia yake.

Lakini pia anaendeleza biasha-

ra ya pombe,amefuga kuku 10 wa 
kienyeji,ameezeka bati nyumba 
yake,ameanzisha mradi wa kufyat-
ua tofali na kuuza na kwamba sasa 
ana uhakika wa maisha.

Martha Ambrose(50) mkazi 
wa Ruhuwiko ambaye anapata 
sh.40,000 amenunua bati na kueze-
ka vyumba viwili pia analima na 
kujipatia chakula na watoto wake 
wanakwenda shule na maendeleo 
ya masomo yao yanaridhisha.

Na Mary Barley(42), akishiriki-
ana na mumewe Felix Mkuruah am-
bao wanapata ruzuku ya Tsh.40,000 
wakazi wa Ruhuwiko  wanasema 
ruzuku hiyo imewawezesha kuan-
zisha bustani ya vitunguu ambapo 
mwezi Oktoba wanatarajia kuvuna 
gunia tatu ambazo zina thamani ya 
zaidi ya Tsh.800,000.

Mkuruah akizungumza kwa 
kujiamini anasema mradi huo 
utamwezesha kuondoa jina lake 
katika watu wa kaya masikini wan-
aowezeshwa na TASAF na kwamba 
nafasi yake ataomba ichukuliwe na 
mtu mwingine ambaye ni kaya ma-
sikini.

“Mara baada ya kuvuna vitun-
guu na kupata mtaji,mimi sitaku-
wa kaya masikini tena,nafasi yan-
gu nitaomba apewe mtu mwingine 
ambaye ni kaya masikini,kwa 
kweli nawashukuru TASAF ndiyo 
walioniwezesha hadi kufanikiwa 
kwenye mradi wa vitunguu am-
bavyo vina soko kubwa’’,alisisitiza 
Mkuruah.

Merina Ndumbaro(38) mka-
zi wa Ruhuwiko ambaye anapata 
sh.52,000 amefanikiwa kuanzisha 
biashara ya viazi vya porini(kikan-
de) ambayo kila mwezi mradi huo 
unamwingizia  faida ya sh.60,000,la-
kini pia ana kuku 25 wa kienyeji na 

amefanikiwa kuikarabati nyumba 
yake kwa kuweka bati na sakafu.

Desdelia Komba(57) mkazi 
wa Ruhuwiko ambaye anapata 
sh.32,000 amefanikiwa kuanzisha 
bustani ya mboga ambayo kila siku 
inamwingizia kiasi cha sh.8000,lak-
ini pia ameweza kukarabati nyum-
ba yake na amelima mahindi kwa 
ajili ya chakula.

Mratibu wa TASAF katika mani-
spaa ya Songea Christopher Ngon-
yani amewapongeza wanufaika wa 
TASAF ambao wameweza kubadili-
sha maisha yao kwa kutumia vizuri 
ruzuku hiyo.

Amesisitiza kuwa lengo la 
TASAF ni kuhakikisha kuwa wan-
ufaika wote waweze kuendeleza 
maisha yao hata kama ruzuku ya 
TASAF utafikia mwisho.

Ngonyani amewaasa wanufaika 
wote wa TASAF  wajitahidi ku-
tumia ruzuku zinazotolewa na ser-
ikali kwa malengo yaliyokusudiwa 
badala ya kutumia kwenye pombe 
na anasa nyingine. 

Halmshauri ya Manispaa ya Son-
gea imeendelea kupokea fedha 
kwa ajili ya mpango wa kunusuru 
kaya masikini  kupitia mradi wa 
TASAF awamu ya tatu lengo likiwa 
ni kupunguza umaskini kwa watu 
wasiojiweza.

Hadi kufikia  Mei mwaka 2016 
zaidi ya shilingi bilioni moja na 
milioni 628 zilikuwa zimepokele-
wa.

Takwimu za mapokezi ya fedha 
za TASAF awamu ya tatu zinaone-
sha kuwa kuanzia Julai 2015 hadi 
Mei 2016 zaidi ya shilingi  bilioni 
1.628 zilipokelewa na zimeende-
lea kutolewa kwa kaya masikini za 
wakazi wa mitaa 95 ya manispaa ya 
Songea.

         Inatoka Uk.8

TASAF imeboresha maisha ya kaya masikini Songea

WANUFAIKA
Mwalimu Anjelina Chatanda wa Shule ya Msingi Ruhuwiko katika Ma-
nispaa ya Songea akiwa na mwanafunzi wake Greyson Kajanja  am-
baye ananufaika na TASAF.
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FELIX KANJANJA, MKAZI WA RUHUWIKO, 
MANISPAA YA SONGEA
“Mara baada ya kuvuna vitunguu,kuuza na kupata 
mtaji,mimi sitakuwa kaya masikini tena,nafasi yangu 
nitaomba apewe mtu mwingine ambaye ni kaya ma-
sikini,kwa kweli nawashukuru TASAF ndiyo walioni-
wezesha hadi kufanikiwa kwenye mradi wa vitunguu.
Natarajia kupata zaidi ya Tsh.milioni 1’’

YOSEPHA KOMBA (75), MKAZI WA SINAI, 
MANISPAA YA SONGEA.

“Nimelima mahindi robo ekari,hata hivyo nakabiliwa 

na changamoto kubwa ya mbolea na nguvu ndogo ya 

kupalilia mazao hayo.Pia nalifuga kuku wa kienyeji 30 

kutokana na kupata mtaji toka TASAF lakini waliibiwa 

wote”

STEPHANIA KOMBA (15),MWANAFUNZI WA 
KIDATO CHA PILI, LONDONI SEKONDARI,
MANISPAA YA SONGEA.
“Nashukuru Mpango wa TASAF kupitia mama yangu, Mer-
ina Ndumbaro,sasa tunaweza kusoma na kupata mahitaji 
muhimu ya shule kama vile sare za shule,vifaa vya kuandikia, 
pia  tunapata milo mitatu kwa siku.Kabla ya kuingia kwenye 
mpango huu hali ya maisha ilikuwa duni sana,tulikuwa 
tunakula mlo mmoja kwa siku na vifaa vya shule ilikuwa tatizo 
kubwa.Katika matokeo ya mtihani wa mwishoni mwa mwaka 
jana nilishika nafasi ya 16 kati ya wanafunzi 65”

AGNERUS SATU (80), MKAZI WA SINAI,
MANISPAA YA SONGEA
 “Ruzuku ya TASAF ambayo Tunapata kila baada ya 
miezi miwili Tsh.36,000,imeniwezesha kuanzisha mradi 
wa kudumu wa shamba la nusu ekari la kahawa lenye mi-
che 800.Nina matumaini makubwa ya kuondoka katika 
kaya maskini kwa kuwa zao la kahawa ni la kudumu na 
mazao yake yanaongezeka kila mwaka, ambapo mwaka 
huu natarajia kuvuna magunia matatu ya kahawa”

MERINA NDUMBARO, MKAZI WA MTAA WA 
RUHUWIKO KANISANI, MANISPAA YA SONGEA
“Nimetumia ruzuku ya TASAF kuanzisha mradi wa ufuga-
ji wa kuku 25 wa kienyeji,nyumba yangu nimeezeka bati. 
Kikubwa zaidi nimeanzisha  biashara endelevu ya kikande 
ambacho kinatokana na unga wa viazi vya asili, ambavyo 
vinapatikana kwa wingi katika wilaya ya Makete,Ludewa 
na Njombe.Kwa siku ninaingiza hadi Tsh.8000, Inaamini-
ka debe moja la vikande katika nchi za Zambia na Zimba-
bwe linauzwa kati ya sh.80,000 hadi 100,000” 

CATHERINE KOMBA(15), MWANAFUNZI WA 
KIDATO CHA PILI, SEKONDARI YA LONDONI 
MANISPAA YA SONGEA
“Changamoto inayotukabili hivi sasa ni kutembea um-
bali wa kilometa tano kila siku  toka Ruhuwiko hadi se-
kondari ya Londoni, lakini pia hatuna taa za kusomea 
usiku hali ambayo inaathiri masomo yetu kwa kiasi 
flani. Katika matokeo ya mtihani wa mwishoni mwa 
mwaka jana nilikuwa mwanafunzi wa 33 kati ya wana-
funzi wote 65 wa mkondo D wa kidato cha pili” 
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MWL.MERINA NDUMBARO WA DARASA LA PILI, 
SHULE YA MSINGI RUHUWIKO MANISPAA YA 
SONGEA.
“Maendeleo ya mwanafunzi huyu kabla ya kuingia kwenye 
mpango wa TASAF hali yake ilikuwa mbaya, muda mwingi 
darasani alikuwa hana raha, alikuwa hana sare za shule, hata 
afya yake kwa ujumla ilikuwa inaonekana dhaifu, pia alikuwa 
hajui kusoma, kuandika na kuhesabu. Lakini hivi sasa mimi 
kama mwalimu wake nimeona kuna mabadiliko makubwa 
ana sare nzuri za shule,viatu,darasani amechangamka, pia 
sasa anaweza kusoma”

HAWA HASSANI, MKAZI WA MTAA WA 
MJIMWEMA,MANISPAA YA SONGEA.
“TASAF imeniwezesha kuanzisha mradi wa kuku 74 wa 
mayai, ambao naamini baada ya kuuza mayai na ku-
wauza maisha yangu yatakuwa yamebadilika kabisa. 
Mume wangu alinikimbia na kwenda kuoa mwanamke 
mwingine, lakini baada ya miezi sita alipokuta nimean-
zisha mradi huo, aliomba radhi kwa kunitelekeza. Pia 
kupitia mradi wa TASAF nimeanzisha biashara ndogo 
ndogo ambayo inaniingizia fedha na kinifanya kuende-
sha maisha yangu”

CATHERINE KAYOMBO(86), MKAZI WA MTAA 
WA MJIMWEMA MANISPAA YA SONGEA.
“ Licha ya kwamba umri wangu ni mkubwa, ninaishukuru 
sana TASAF kwa kuwa imebadilisha maisha ya kuwa om-
baomba na hivi sasa kwa kutumia fedha kidogo ambayo 
ninapewa na TASAF kila baada ya miezi miwili, imeniweze-
sha kuanzisha bustani ndogo ya mboga , ninauza kila siku  
na naingiza Tsh.3000. Hii kwangu ni fedha nyingi sana,nina 
uhakika wa kula milo mitatu pia napata mahitaji muhimu ya 
kila siku, Ahsante TASAF”

MW.ZABIUNA NCHIMBI,MAKAMU MKUU WA 
SHULE YA SEKONDARI YA LONDONI,MANISPAA 
YA SONGEA
“Napongeza mpango wa kusaidia kaya masikini, umesaidia kubore-
sha elimu kwa wanafunzi ambao wapo katika mpango huo. Hata 
hivyo nashauri TASAF kuwanunulia vitabu vyao binafsi wanafunzi 
wanufaika ili kukabiliana na upungufu mkubwa wa vitabu uliopo 
katika shule za msingi na sekondari. Shule nyingi za sekondari zin-
akabiliwa pia na changamoto ya chakula cha mchana. Mfano katika 
shule zetu  wanafunzi wanasoma hadi saa 11 jioni, ni vizuri wakape-
wa chakula cha mchana, nashauri TASAF inagalie pia namna gani 
watawasaidia vijana hawa kuhusu swala la chakula”

HALIMA KOMBA, MKAZI WA MTAA WA 
MJIMWEMA, MANISPAA YA SONGEA
“Nilikuwa naishi katika nyumba iliyoezekwa kwa turubai, 
kwa miaka mingi lakini baada ya kuingizwa katika Mpan-
go wa TASAF wa kunusuru kaya masikini, nimeweza 
kuezeka nyumba yangu kwa bati, pia ninafanya biashara 
ndogo ndogo, watoto wangu wana sare na familia yangu 
kwa ujumla  ina uhakika wa milo mitatu kwa siku”

DESDERIA KOMBA(60), MKAZI WA MTAA WA 
RUHUWIKO KANISANI MANISPAA YA SONGEA. 
 
“Ninapata Tsh.32,000, TASAF imeniwezesha kuanzi-
sha bustani ya mboga ambayo kila siku inaniingizia kia-
si cha Tsh.8000,lakini pia nimeweza kukarabati nyum-
ba yangu na nimelima mahindi kwa ajili ya chakula”
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UMASKINI
Afisa Habari wa Manispaa ya Songea, Albano Midelo 
akizungumza na mmoja wa wazee  kutoka kaya ya 
masikini.

KAYA
Baadhi ya Kaya Maskini katika Mtaa wa Sinai Manispaa 
ya Songea wakipata elimu kuhusu TASAF

WANUFAIKA
Baadhi ya wanufaika wa  TASAF Manispaa ya Songea 
wakisubiri mgawo wa fedha za  TASAF.

WAZEE
Baadhi ya wazee kutoka kaya masikini,Manispaa ya 
Songea.

MLEMAVU
Betha Haule( 75),Mkazi wa Mtaa wa Ruhuwiko kanisani 
Songea,ni mlemavu,hana nyumba,anakula mlo mmoja 
kwa siku hapa ndipo anapoishi,ni miongoni mwa 
wanufaika wa TASAF

UFUGAJI
Bibi Hawa Hassan Mkazi wa Mtaa wa Mjimwema 
Songea akiwa na mradi wake wa kuku 74 wa mayai 
baada ya kupata ruzuku ya TASAF.
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KIKANDE
Merina Ndumbaro Mkazi wa Songea ambaye ruzuku 
ya TASAF imemwezesha kuanzisha mradi wa bi-
ashara ya Kikande inayomwingizia Tsh.60,000 kwa 
mwezi

RUZUKU
Halima Komba,Mkazi wa Mtaa wa Mjimwema,Songea 
alikuwa anaishi nyumba ambayo ilikuwa imeezekwa 
kwa turubai,baada ya kupewa ruzuku na TASAF 
ameezeka bati

UMASKINI
Kaimu mratibu wa  TASAF manipaa ya songea,Mensa 
Ngelangela alipotembelea kaya masikini Mtaa wa 
Lilambo A Manispaa ya Songea.

MBOGA
Katherima Kayombo(85) mkazi wa Mjimwema 
Manispaa ya Songea ambaye TASAF imemwezesha 
kuanzisha mradi wa mboga za majani

MGAWO
Wanufaika wa TASAF mtaa wa Oysterbay Manispaa ya 
Songea wakisubiri kupata mgawo wa Ruzuku.

MAHARAGE
Mama mnufaika wa  TASAF Mnispaa ya Songea 
akichambua maharage yake aliyolima mara baada ya 
kupata fedha ya  TASAF.
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