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MADHUMUNI YA MKATABA  
Dhumuni kuu la Mkataba wa Huduma kwa Mteja (Client’s Service 
Charter) ni kuongeza ufanisi na uwajibikaji, kuongeza ufahamu 
kuhusu aina ya huduma, ubora na upatikanaji wa huduma 
zitolewazo na Ofisi ya Mkurugenzi wa Manispaa ya Songea. 
Mkataba unatoa ahadi kwako mteja juu ya:  

• Upatikanaji wa huduma mbalimbali, kukuwezesha mteja 
kuelewa majukumu, haki na wajibu.  

• Kukuwezesha mteja kuelewa majukumu watoa huduma na 
jinsi ya kutoa mrejesho kulingana na viwango vya huduma 
unayopatiwa.  

• Utaratibu wa kushughulikia malalamiko iwapo hutaridhika na 
huduma iliyotolewa.  

 
MKATABA WA HUDUMA KWA MTEJA 
 
1.1 DIRA NA DHIMA 
Halmashauri ya Manispaa ya Songea na wananchi wenye maisha 
bora na endelevu. 
 
1.2 DHAMIRA 
Halmashauri ya Manispaa ya Songea na wadau wa ndani na nje 
imedhamiria kutoa huduma bora na endelevu kwa Wananchi wake 
kwa kutumia rasilimali zilizopo na zitakazopatikana kwa kuzingatia 
vipaumbele vilivyowekwa kwa kushirikisha wananchi kwa njia za 
uwazi na za kidemokrasia ili hatimaye waweze kuinua kiwango cha 
ubora wa maisha yao ifikapo mwaka 2025.  
 
2.0 LENGO KUU LA MKATABA 
Lengo kuu la mkataba huu ni kuwepo kwa ubora wa huduma 
zinazotolewa na Halmashauri ya Manispaa ya Songea. Mkataba 
huu unafahamisha wadau wetu tuliyojipangia kufanya, jinsi ya 
kuwasiliana nasi, nini cha kutegemewa kuhusiana na huduma 
zetu, na jinsi ya kutoa maoni na malalamiko yao kuhusu huduma 
zinazotolewa. Mkataba pia utawezesha kushirikisha wadau katika 
kuongoza Halmashauri, utaonyesha mwelekeo wa wateja wetu, jinsi 
ya kudai haki zao katika Halmashauri yetu na pia utaonyesha 
uwazi katika kuwasiliana, kulalamika na upatikanaji wetu. 
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3.0 HUDUMA ZA OFISI YA MKURUGENZI WA MANISPAA 
Miongoni mwa huduma zitolewazo katika Ofisi ya Mkurugenzi wa 
Manispaa ya Songea ni pamoja na kuwajengea uwezo wa kitaaluma 
watumishi wa Halmashauri ili waweze kutoa huduma bora, 
kupokea na kushughulikia malalamiko ya wananchi na maombi 
mbalimbali.  
 
3.1 HUDUMA ZA JUMLA ZITOLEWAZO NA OFISI YA 
MKURUGENZI WA MANISPAA NI KAMA ZIFUATAZO:- 
Halmashauri ya Manispaa ya Songea pamoja namajukumu ya 
kiutawala inatoa huduma mbalimbali kwa wadau wake kama 
ifuatavyo:- 

• Kuajiri, kuthibitisha kazini watumishi, kupandisha vyeo 
watumishi na kushughulikia maombi ya uhamisho wa 
watumishi na kuratibu utoaji wa huduma; 

• Kuratibu masuala ya utawala bora na mapambano dhidi ya 
rushwa; 

• Kukusanya mapato na kufanya malipo ya huduma na bidhaa; 

• Kuendeleza na kuboresha mipango miji, maendeleo ya ardhi, 
kilimo na mifugo mjini, maliasili na mazingira; 

• Kusimamia ujenzi wa miundombinu ya barabara, majengo, 
umeme na maji; 

• Kuboresha maendeleo ya jamii, ustawi wa jamii na ushirika; 

• Kuratibu uibuaji wa miradi, ufuatiliaji na tathmini ya 
utekelezaji wa miradi ya maendeleo; 

• Kutoa huduma za afya tiba, kinga na kudhibiti taka ngumu 
na taka maji; 

• Kutoa huduma ya elimu ya msingi na sekondari; 

• Kutoa ushauri wa kitaalamu; 

• Kusimamia utekelezaji wa sheria za nchi na sheria ndogo 
ndogo za Halmashauri. 

• Kuratibu shughuli za burudani, michezo na maendeleo ya 
vijana. 

• Kuratibu mapambano dhidi ya maambukizi ya virusi vya 
UKIMWI.  
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4.0 MISINGI YA UTOAJI HUDUMA 
Ili kutekeleza mkataba huu, Halmashauri itazingatia mambo 
mbalimbali katika kutoa huduma kwa wateja kama yafuatayo: 
 
Kuweka viwango vya huduma 
Viwango vya huduma zetu vitawekwa wazi kwa wateja ili waweze 
kufuatilia na kutathmini utendaji wetu wa kazi. 
 
Kuwa wazi na kutoa taarifa kuhusu huduma 
Tutakuwa wazi katika kutoa huduma zetu kwa wateja, kuwasaidia 
wateja na kuwapatia taarifa zote kuhusu huduma zetu, gharama 
zetu na mafanikio yetu ya kila mwaka. 
 
Kushirikisha wengine 
Tutashirikiana na kushauriana na wateja wetu pamoja na 
watumishi na kutumia ushauri mzuri utakaotolewa katika 
kuboresha huduma zetu.  
 
Kuwatendea haki wote 
Tutawatendea haki wateja wetu wote, tutaheshimu utu wao, na 
haki zao binafsi, kuwasaidia kila iwezekanavyo na kutoa 
kipaumbele kwa wenye mahitaji maalumu. 
 
Kukuza upatikanaji huduma 
Tutatoa huduma zetu kwa wateja kwa haraka na kwa urahisi na 
wateja wetu watapewa fursa ya kuchagua huduma na pia tutakuza 
matumizi ya teknolojia kadiri ya uwezo wetu.  
 
 Kutatua matatizo yanayojitokeza 
Tutatatua matatizo yatakayojitokeza haraka iwezekanavyo na 
malalamiko yote yatakayowasilishwa yatashughulikiwa kwa uwazi. 
 
 Matumizi bora ya rasilimali 
Tutatumia rasilimali kiufanisi na itakayotoa matunda mazuri kwa 
walipa kodi, wafadhili na wateja wote.  
 
Kuboresha huduma 
Tutatafuta kwa bidii njia bora zaidi za kutoa huduma zetu. 
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 Kushirikiana na watoa huduma wengine 
Tutafanya kazi na Wizara, Idara na Wakala mbalimbali pamoja na 
watoa huduma wengine kuhakikisha kuwa huduma zetu ni rahisi 
kutumika na bora. Halmashauri ya Manispaa ya Songea 
inawajibika moja kwa moja kwa masuala ya UKIMWI, usawa na 
jinsia na mifumo ya utawala ya watumishi wa Umma. 
 
5.0 MAADILI MUHIMU 
Ili utumishi wa Halmashauri uwe wenye ufanisi na wa 
kuheshimika, watumishi wanapaswa kuzifuata kanuni za maadili 
ya utumishi pamoja na kuwa na tabia na mwenendo unaozingatia 
mambo yafuatayo: 

• Kutoa huduma bora. 

• Utii kwa serikali. 

• Bidii ya kazi. 

• Kutoa huduma bila upendeleo. 

• Staha kwa wananchi. 

• Uaminifu na 

• Kuheshimu sheria na Matumizi bora ya taarifa za kazi.  
 
6.0 WATEJA NA MATARAJIO YAO 
6.1 WATEJA WETU  
Wafuatao ni wateja wa Halmashauri ya Manispaa ya Songea na 
matarajio yao ni kama yafuatavyo; 
 
1. Wizara, Idara za Serikali na Wakala wanatarajia: 

•  Mahusiano mazuri. 

•  Ufanisi katika utendaji wa kazi. 
 

2. Ofisi ya Waziri Mkuu Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa        
      inatarajia: 

• Utekelezaji na usimamizi wa sera, miongozo, sheria na 
maelekezo ya serikali kuu. 

• Mahusiano mazuri; na 

• Taarifa sahihi.  

• Kuwa na wataalam wenye sifa na uwezo wa hali juu ili 
kumudu majukumu makubwa. 
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3. Watumishi wa Halmashauri ya Manispaa ya Songea wanatarajia: 

• Utawala bora. 

• Usalama kazini. 

• Miundo sawa ya kazini inayohamasisha. 

• Mafunzo. 

• Mazingira mazuri ya kazi na vitendea kazi vilivyo bora. 

• Malipo wanayostahili wakati wanapostaafu. 

• Mfumo mzuri wa kudhibiti nidhamu kazini. 

• Mwongozo wa wazi na wa kiushindani wa uajiri, uteuzi na 
upandishaji vyeo. 

• Mfumo ulio wazi wa utathmini wa utendaji kazi na. 

• Kanuni na taratibu bora za utawala. 
 

4. Washirika wa maendeleo na wahisani wanatarajia: 

• Matumizi bora ya pesa zitolewazo 

• Kutumia misaada kwa kazi zilizopangwa 

• Kuwepo na uadilifu, utawala bora na umakini wa kazi.  

• Kupata taarifa ya shughuli za maendeleo wanazochangia kwa 
wakati, ubora na kwa ukweli.  

• Kuwa na mipango mizuri ya maendeleo.  

• Amani, Utulivu na usalama. 

• Uwajibikaji na uwazi.  
 

5. Jamii inatarajia: 

• Huduma bora. 

• Uwazi na utawala bora  

• Majibu ya kero kwa wakati. 
 
6. Mashirika yasio ya Kiserikali (NGOs) na vikundi vya kijamii 
     (CBOs): 

• Utawala bora. 

• Misaada ya kitaalamu na Takwimu sahihi.  

• Kupata ushauri wa kitaalam. 

• Kusajiriwa/kupata maombi yao ya kusajiriwa kwa wakati.  

• Sera na miongozo.  

• Amani, Utulivu na Usalama.  

• Ushirikiano na Ushirikishwaji. 
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7. Vyama vya Siasa vinatarajia:- 

• Kushirikishwa. 

• Takwimu sahihi. 

• Utawala bora. 

• Uwazi. 

• Haki sawa kwa wote. 

• Kuzingatia maoni ya wananchi na Kufanikisha mipango ya 
serikali. 

• Kutambua uwepo wa vyama vya siasa 

• Kushirikishwa katika maamuzi mbalimbali ya Halmashauri 

• Utekelezaji wa ilani ya uchaguzi wa chama tawala  

• Amani, Utulivu na Usalama.  

• Kupewa haki sawa kwenye chaguzi mbalimbali 
 

8. Vyombo vya habari vinatarajia; 

• Kupata habari zilizokamalika na kwa wakati muafaka 

• Kupata taarifa za matukio yote kwa uwazi. 

• Kushirikishwa katika shughuli za maendeleo. 

• Amani, Utulivu na usalama. 
 

8. Sekta Binafsi zinatarajia: 

• Huduma bora. 

• Tafsiri ya Sera na Miongozo. 

• Kushirikishwa katika kutoa huduma.  
 

9. Taasisi za kidini zinatarajia: 

• Amani na utulivu. 

• Mahusiano mazuri. 

• Kushirikishwa katika kutoa huduma za kijamii. 

• Kuheshimu uhuru wa kuabudu.  

• Kutoa haki sawa kwa madhehebu ya kidini  

• Haki ya kupata vibali ya kufanya mihadhara na mikutano 
 
10. Taasisi za umma zinatarajia: 

• Huduma bora 

• Taarifa sahihi 

• Ushirikiano na mahusiano mazuri  
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7.0 VIWANGO VYA HUDUMA 
 
7.1 IDARA YA UTUMISHI NA UTAWALA 
7.1.1 UTUMISHI NA UTAWALA 

NA HUDUMA MATARAJIO 
1 Kutoa miongozo ya utendaji wa kazi na 

kuisambaza kwa watumishi. 
Tutatoa miongozo ya utendaji 
wa kazi ndani ya siku 1 ya 
kazi. 

2 Kupandisha vyeo vya watumishi. Tutafanya mchakato wa 
kupandisha vyeo watumishi 
ndani ya siku 30 za kazi. 

3 Uhamisho wa watumishi kwenda nje ya 
Halmashauri ya Manispaa ya Songea. 
 

Tutapitisha maombi ya 
uhamisho ndani ya siku 3 
tangu kuwasilishwa kwa 
maombi. 

4 Kusikiliza matatizo ya watumishi na 
shida zao. 

Tutasikiliza kila siku za kazi. 

5 Kuhakikisha watumishi wote wanajaza 
Fomu za OPRAS. 

Siku 20 za kazi. 

6 Kuidhinisha likizo na madai ya malipo ya 
likizo ya watumishi. 

Siku 7 za kazi. 

7 Kuandaa mafao ya wastaafu Tutandaa ndani ya siku 1 ya 
kazi 

8 Kuandaa mpango wa mafunzo kwa 
watumishi na madiwani. 

Mpango utaandaliwa ndani ya 
siku 14 za kazi. 

9 Kushughulikia uteuzi wa watumishi 
wanaotakiwa kwenda masomoni. 

Siku 14 za kazi. 

10 Kufuatilia kadi za bima ya afya kwa ajili 
ya kuwapatia watumishi. 

Tutafuatilia ndani ya siku 1 ya 
kazi. 

11 Kushughulikia na kuomba kibali cha 
ajira mpya. 

Ajira mpya zitashughulikiwa 
ndani  ya siku 30 za kazi. 

12 Kutafuta na kupeleka jalada kwa afisa 
anayetakiwa kulishughulikia. 

Dakika 30 tangu ombi 
kupokelewa masjala kuu ya 

Halmashauri. 
13 Kushughulikia barua za maombi 

mbalimbali yanayoletwa idarani. 
 

Maombi yatashughulikiwa 
ndani ya siku 3 tokea maombi 
kuwasilishwa. 

14 Kuandaa bajeti ya mishahara ya 
watumishi wa Halmashauri. 

Bajeti itaandaliwa ndani ya 
siku 30 za kazi. 

15 Kutoa tafsiri ya sera, kanuni na taratibu 
za utumishi kwa watumishi wa 
Halmashauri. 

Tafsiri itatolewa ndani ya siku 
2 ya kazi. 
 

16 Kuandika barua za kuwatambulisha 
watumishi katika taasisi mbalimbali. 

Barua itaandikwa ndani ya 
siku 1 mara tu baada ya 
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kuwasilishwa ombi. 

17 Kutunza usafi wa mazingira ya ofisi yetu. Usafi utafanyika kila siku ya 
kazi. 

18 Kuhifadhi barua zinazoingia 
Halmashauri katika mafaili. 

Siku 1 ya kazi mara tu baada 
ya kupokea barua. 

19 Kusambaza barua kwa wahusika na 
idara mbalimbali. 

Siku 2 za kazi toka barua 
kupokelewa. 

20 Kupeleka hundi katika taasisi. Siku 1 ya kazi mara baada ya 
hundi kuwa tayari. 

21 Kukagua vyeti vya waajiriwa wapya kama 
ni halali. 
 

Ukaguzi wa vyeti utafanyika 
ndani ya siku1 ya kazi ambayo 
mtumishi mpya ameripoti 
kazini. 

22 Kushughulikia mirathi za watumishi 
waliofariki kwa kujaza fomu na 
kuzipeleka kunakohusika. 

Mirathi itashughulikiwa ndani 
ya siku 14 za kazi. 

23 Kuandika ripoti ya taarifa za kazi ya 
mwezi. 

Siku 1 ya kazi. 

24 Kuandaa taarifa za utendaji wa kazi za 
robo mwaka 

Siku 3 za kazi. 
 

25 Kufuatilia na kupanga matumizi ya 
magari ya Halmashauri. 

Siku 1 ya kazi. 
 

26 Kushughulikia masuala ya nidhamu, 
baada ya vielelezo vyote muhimu 
kukamilika. 

Siku 1 ya kazi mara baada ya 
tatizo kufikishwa idarani. 

27 Kushughulikia upatikanaji wa vitendea 
kazi vya ofisi za Halmashauri. 

Siku 2 za kazi. 
 

28 Kushughulikia upatikanaji wa chakula 
na pesa kwa ajili ya watumishi wanaoishi 
na virusi vya UKIMWI. 

Siku 7 za kazi. 
 

29 Kuandaa zawadi za watumishi bora wa 
Halmashauri. 

Siku 7 za kazi. 
 

30 Kuandaa orodha ya madiwani kwa ajili 
ya malipo ya kila mwezi. 

Siku 1 ya kazi. 
 

31 Kusaini mikataba ya Halmashauri na 
sekta binafsi. 

Siku 1 ya kazi. 
 

32 Kuidhinisha malipo ya mishahara ya 
watumishi wa Halmashauri. 

Siku 2 za kazi 

33 Kuandaa ratiba ya vikao vya 
Halmashauri. 

Siku 1 ya kazi. 

34 Kutawanya ratiba ya vikao kwa madiwani 
na wakuu wa idara. 

Siku 1 ya kazi. 
 

35 Kuandika muhtasari wa vikao vya 
madiwani na watendaji. 

Siku 2 za kazi mara baada ya 
kikao kuisha. 

36 Kutawanya taarifa za vikao kwa 
wajumbe. 

Siku 2 za kazi. 
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37 Kuandaa na kufuatilia majibu ya 
utekelezaji wa maazimio yaliyowekwa 
katika vikao. 

Siku 14 za kazi. 
 

38 Kuandaa posho na mahitaji yote ya vikao 
vya madiwani na watendaji. 

Siku 1 ya kazi. 
 

39 Kukamilisha maandalizi ya Bajeti ya 
Mishahara. 

Siku 30 za kazi 

40 Kuwasilisha Bajeti ya Mishahara Ofisi ya 
Rais Menejimenti ya Utumishi wa Umma. 

Siku 15 kwa kuzingatia 
mwongozo. 

41 Kutunza kumbukumbu sahihi za 
watumishi. 

Kila siku za kazi. 

    
7.1.2 KITENGO CHA MALALAMIKO  

NA HUDUMA MATARAJIO 
1 Kupokea na kusikiliza kero na 

malalamiko ya wananchi na watumishi. 
Kila siku ya kazi. 
 

2 Kutatua malalamiko na kero za 
wananchi na watumishi. 

Siku 2 za kazi kwa kero ndogo 
ndogo na siku 30 kwa kero 
kubwa. 

3 Kutatua kero za kutupa takataka 
miferejini na maeneo yasiyoruhusiwa. 

Siku 1 ya kazi. 
 

4 Kutatua kero kwa kuelimisha wananchi 
anachotakiwa kufanya. 

Dakika 10 katika siku ya kazi 

5 Kushughulika malalamiko ya wananchi 
kuhusu kutokuwepo na huduma za 
jamii. 

Kila siku ya kazi 
 

6 Kuwasilisha taarifa za kero na 
malalamiko kwa Mkurugenzi Mtendaji na 
Taasisi ya Kuzuia Rushwa. 

Kila robo mwaka 
 

7 Kupitia taarifa za malalamiko na Kamati 
za Maendeleo za Kata 21 na Mitaa 79.  

Kila mwezi na Kila robo 
mwaka. 

 
7.1.3 KITENGO CHA SHERIA  

NA HUDUMA MATARAJIO 
1 Kumshauri Mkurugenzi wa Halmashauri 

kuhusu mambo ya kisheria. 
Kila siku za kazi. 
 

2 Kushughulikia kesi mahakamani za 
kushtaki au kushtakiwa Halmashauri. 

Kila siku za kazi kesi 
inapotajwa 
Katika mahakama husika 

3 Kusaini fomu za dhamana.  Dakika 3. 

4 Kutunga rasimu za sheria ndogo ndogo 
za Manispaa ya Songea. 

Siku 60 za kazi. 
 

5 Kutunga sheria ndogo ndogo za kila idara Siku 60 za kazi. 

6 Kutayarisha mikataba ya Halmashauri. Siku 7 kwa kila mkataba. 

7 Kufuatilia utekelezaji wa sheria ndogo Siku 2 za kazi. 
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ndogo na kuandika taarifa.  

8 Kuandaa bajeti ya mabaraza ya kata. Siku 7 za kazi. 

9 Kuwafundisha wajumbe wa mabaraza ya 
kata juu ya kanuni na taratibu 
uendeshaji wa mabaraza. 

Siku 2 za kazi mara baada ya 
kuteuliwa. 
 

10 Kumshauri Mkurugenzi na watendaji 
wake mambo ya kisheria katika vikao vya 
uongozi. 

Kila siku ya vikao. 
 

 
7.1.4 KITENGO CHA UKAGUZI WA NDANI 

NA HUDUMA MATARAJIO 
1 Kukagua na kutoa taarifa ya mapato ya 

Halmahauri ili kuhakikisha taratibu za 
fedha zimefuatwa. 

Siku 1 ya kazi kila robo 
mwaka. 
 

2 Kutembelea na kukagua miradi ya 
maendeleo ya Halmashauri kama 
taratibu zimefuatwa (Value forMoney). 

Siku 1 ya kazi kwa kila mradi. 
 

3 Kukagua mikataba ya wakandarasi kama 
taratibu za fedha na nyaraka 
zilizoambatanishwa zinakidhi kanuni na 
taratibu za fedha za serikali. 

Siku 2 za kazi. 
 

4 Kukagua risiti za urejeshaji masurufu. Siku 1 ya kazi. 

5 Kumshauri Mkurugenzi wa Halmashauri 
kuhusu taratibu za matumizi ya fedha 
serikali. 

Kila siku za kazi. 

6 Kufanya uchunguzi maalum kuhusu 
matumizi mabaya ya fedha (Special 
Checks and Investigation). 

Siku 7 za kazi 

7 Kushughulikia masuala ya ukaguzi wa 
miradi (Performance Appraisal of 
Development Project). 

Siku 1 ya kazi kwa kila mradi 

8 Kuandaa ratiba za muda mrefu za 
shughuli za ukaguzi. 

Siku 1 ya kazi kwa kila mwaka 

9 Kumshauri Afisa Mhasibu kuhusu 
mabadiliko ya miongozo ya ukaguzi 
(Audit Guides) na kupendekeza mfumo 
mzuri wa udhibiti wa ndani (Internal 
Control). 

Siku 2 za kazi kwa kila robo 
mwaka 

10 Kufanya tathimini juu ya ufanisi 
(Effectiveness) katika ngazi zote za 
utawala kwenye Halmashauri ili kuona 
namna wanavyosimamia mali 
(Resources) na pia kuona kama taratibu 
zinafuatwa. 

Siku 1 ya kazi kwa kazi moja 
ya Utawala kwa mwezi mmoja 

11 Kufanya uhakiki na kutoa taarifa juu ya Siku 1 ya kazi kwa kila wiki 
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udhibiti wa ukusanyaji mapato na 
utunzaji wa fedha za Halmashauri. 

 
 
 
 
7.1.5 KITENGO CHA MANUNUZI  

NA HUDUMA MATARAJIO 
1 Kuomba kibali cha kununua bidhaa 

kutoka kwa maafisa wanaohusika kwa 
kujaza fomu. 

Dakika 5 za kazi. 
 

2 Kujaza fomu zinazoonyesha bidhaa 
zinazohitajika na kusainiwa na mkuu wa 
kitengo. 

Dakika 5 za kazi. 

3 Kutangaza zabuni katika magazeti. Siku 2 za kazi. 

4 Kuchagua wazabuni watakaotoa huduma 
katika Manispaa. 

Siku 60 za        kazi. 

5 Kumkabidhi mzabuni nyaraka 
zinazoonyesha aina za bidhaa 
zinazohitajika. 

Siku 1 ya kazi. 
 

6 Kupokea bidhaa zilizonunuliwa na 
mzabuni na kuweka stoo. 

Siku 1 ya kazi. 
 

7 Kupeleka nyaraka kwa Mkurugenzi wa 
Manispaa ili aidhinishe malipo. 

Dakika 60 za kazi. 
 

8 Kuwaatarifu wazabuni waonyeshe 
gharama za kutoa huduma. 

Siku 1 ya kazi. 
 

9 Kufungua na kutangaza bei zilizotolewa 
na wazabuni. 

Masaa 2 ya kazi. 
 

10 Kuteua wajumbe watakao tathmini 
maombi ya dhabuni na kumpata 
mshindi. 

Siku 14 za kazi. 
 

11 Kumpatia barua na mkataba mzabuni 
aliyeshinda. 

Siku 14 za kazi baada ya 
kujulishwa washiriki wenzake  

12 Kuandaa matangazo ya manunuzi. Siku 4 za kazi 

13 Kuandaa mikataba yote ya manunuzi. Siku 30 za kazi 

14 Kutunza rejesta ya mikataba yote ya 
manunuzi. 

Siku 365 za kazi 

15 Kusimamia na kuhakikisha taratibu zote 
za manunuzi zinafuata. 

Siku 365 za kazi 

16 Kusimamia manunuzi. Siku 365 za kazi 

 
7.1.6 KITENGO CHA UCHAGUZI 

NA HUDUMA MATARAJIO 
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1 Kusimamia na kuratibu zoezi la 
uboreshaji wa Daftari la kudumu la 
kupiga kura kadri ya maelekezo ya Tume 
ya Taifa ya uchaguzi. 

Siku 60 za kazi au kadri 
itakavyoelekezwa na Tume ya 
Taifa ya Uchaguzi 

2 Kusimamia chaguzi mbalimbali zikiwemo 
za Serikali Kuu na TAMISEMI. 

Siku 90 za kazi au kadri 
itakavyoelekezwa na Tume ya 
Uchaguzi/TAMISEMI 

3 Kutunza na kuhifadhi vifaa na nyaraka 
zote za uchaguzi kutoka Tume ya Taifa 
ya uchaguzi. 

Siku 365 za kazi 

4 Kuratibu shughuli za uchaguzi mdogo 
itokeapo nafasi wazi kutokana na sababu 
mbalimbali. 

Siku 60 za kazi 

6 Kuandaa na kutoa taarifa kuhusu nafasi 
wazi na sababu zake. 

Siku 7 za kazi 

5 Kuandaa na kutoa mafunzo ya uchaguzi 
kwa wasimamizi na wasimamizi wasaidizi 
wa vituo vya kupigia kura.  

Siku 7 za kazi au kadri 
itakavyoelekezwa na Tume ya 
Uchaguzi/TAMISEMI 

6 Kuwalisisha taarifa ya mwenendo wa 
uchaguzi uliofanyika/Matokeo Tume ya 
Taifa ya uchaguzi. 

Siku 2 za kazi 

 
7.1.7 KITENGO CHA TEHAMA 

NA HUDUMA MATARAJIO 
1 Kuwepo kumbukumbu za taratibu za 

kisasa na mbinu za kufanyia kazi. 
Miezi 5 ya kazi 

2 Kutekeleza chati za mtiririko wa mifumo 
ya nyendo za taarifa na uthibiti 
unaohusu Kompyuta. 

Siku 5 za kazi 

3 Kutoa msaada wa kiufundi Ofisi 
mbalimbali za Halmashauri. 

Siku 5 za kazi 

4 Kuandika miongozo kwa watuniaji na 
mfumo. 

Siku 6 za kazi 

5 Kufuatilia mfumo wa usalama wa 
kompyuta.  

Siku 5 za kazi 

6 Kutoa msaada wa kiufundi kwa 
watumiaji wa kompyuta. 

Siku 5 za kazi 

 
7.1.8 KITENGO CHA NYUKI (MALIASILI)  

NA HUDUMA MATARAJIO 
1 Kuotesha miti mbalimbali. Miezi 5 ya kazi. 

2 Kuhamasisha upandaji miti kwa kufanya 
mikutano na jamii. 

Siku 1 ya kazi kwa kata. 
 

3 Kuelimisha jamii kuhusu sheria za 
misitu. 

Siku 7 za kazi. 
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4 Kufanya maonyesho ya nanenane. Siku 10 za maonyesho. 

5 Kutoa elimu ya matumizi ya zana sahihi 
za uvuvi. 

Siku 14 za kazi kila elimu 
inapotolewa. 

6 Kuelimisha jamii kuhusu sera na sheria 
zinazohusu wanyamapori. 

Siku 14 za kazi 

7 Kuelimisha jamii jinsi ya kudhibiti 
wanyama wakali na waharibifu wa mazao 
kwenye kata ambazo wanyama hao 
wanaonekana. 
 

Siku 14 za kazi. 
 

8 Doria ya maliasili katika misitu na uvuvi.  
 

Siku 48 kila mwaka. 

 
7.1.9 KATA  

NA HUDUMA MATARAJIO 
1 Mtendaji wa kata kusikiliza kero na 

malalamiko na kuyatatua. 
Siku 1 ya kazi. 
 

2 Kusimamia utekelezaji wa miradi ya 
mendeleo katika kata. 

Kila siku za kazi. 
 

3 Kusimammia na kukagua usafi wa 
mazingira katika kata. 

Siku 1 ya kazi katika kila 
kata. 
 

4 Kuhamasisha ulinzi na usalama kwa 
kufanya mikutano. 

Siku 1 ya kazi kila 
 

5 Kuhakikisha watendaji wa mitaa 
wanasimamia ulinzi na usalama katika 
mitaa yao. 

Siku 1 ya kazi kila baada ya 
miezi miwili. 
 

6 Kusimamia chaguzi za serikali za mitaa 
na serikali kuu. 

Kipindi chote cha uchaguzi. 
 

7 Kusimamia uandikishwaji wa wapiga 
kura. 

Kipindi chote cha 
uandikishwaji wa wapiga 
kura. 

8 Kufuatilia utoaji wa huduma za jamii 
katika kata. 

Siku 1 ya kazi kwa kila sekta. 

 
7.2 IDARA YA FEDHA NA BIASHARA 
7.2.1 SEKSHENI YA FEDHA 

NA HUDUMA MATARAJIO 
1 Kulipa wazabuni. Siku 30 za kazi tangu kupokea 

maombi ya malipo 

2 Kulipa mishahara baada ya kupokea 
kutoka Hazina. 

Siku 5 za kazi baada ya TT ya 
mishahara kuingizwa benki. 

3 Kutayarisha na kulipa posho mbalimbali 
kwa watumishi na madiwani. 

Siku 5 za kazi. 
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4 Kulipa fedha ya likizo ya watumishi wa 
Halmashauri. 

Ndani ya siku 5 malipo 
yatalipwa. 
 

5 Kupokea mapato ya Halmashauri. Kila siku ya kazi. 

6 Kufuatilia kodi mbalimbali kwenye 
maeneo husika kwa wateja ambao 
hawajalipa. 

Kila siku ya kazi. 
 

7 Kutoa elimu kwa walipa kodi kuhusu 
kodi mbalimbali wanazotakiwa kulipa. 

Kila siku ya kazi. 
 

8 Kusimamia na kuthibiti masuala yote ya 
mapato na matumizi ya Halmashauri. 

Kila siku ya kazi. 
 

9 Kuandaa malipo mbalimbali ya wateja wa 
ndani na wateja wa nje. 

Siku 3 za kazi 

10 Kurejesha asilimia 10 ya ukusanyaji 
mapato yenye vielelezo kwa wakusanyaji 
wa ndani. 

Siku 5 za kazi 

11 Kujibu hoja za Mkaguzi wa ndani na 
wakaguzi wa nje. 

Siku 14 za kazi kuanzia tarehe 
ya kukabidhiwa hoja. 

 

7.2.2 SEKSHENI YA BIASHARA 

NA HUDUMA MATARAJIO 
1 Kutoa leseni za biashara na vileo. Siku 1 ya kazi. 

2 Kukagua leseni za biashara na vileo. Dakika 5 kwa kila Biashara. 

3 Kukagua leseni za nyumba za kulala 
wageni. 

Dakika 5 kila nyumba ya 
kulala wageni. 

4 Kukagua nyumba za kulala wageni 
kuhusu ushuru wa malazi. 

Dakika 60 kwa kila nyumba 
ya kulala wageni. 

5 Kutoa ushauri wa wafanyabiashara 
kuhusu uendeshaji biashara. 

Dakika 60 kwa kila biashara. 

6 Kutoa elimu kwa wafanyabiashara 
kuhusu sera, sheria, na kanuni za 
kufanya biashara 

Siku 4 za kazi kwa kila 
kikundi chawafanyabiashara. 

 

7.3 IDARA YA MIPANGO, TAKWIMU NA UFUATILIAJI 

NA HUDUMA MATARAJIO 
1 Kuandaa Bajeti ya Halmashuari ya 

Manispaa ya Songea.  
Siku 90 za kazi. 
 

2 Kufuatilia utekelezaji wa miradi ya 
maendeleo ya Manispaa ya Songea. 

Siku 7 za kazi. 
 

3 Kukusanya takwimu kuhusu hali ya 
kiuchumi ya Halmashauri ya Manispaa 
ya Songea. 

Siku 90 za kazi. 
 

4 Kukusanya takwimu za mfumo wa 
ufuatiliaji na tathmini za serikali za 
mitaa. 

Siku 30 za kazi. 
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5 Kutoa ushauri kwa jamii kuhusu tafiti na 
takwimu. 

Siku 7 za kazi. 
 

6 Kuchambua sera za kitaifa na kuzifikisha 
ngazi za chini. 

Siku 7 za kazi. 
 

7 Kuratibu mafunzo ya uimarishaji 
mipango na ushirikishwaji jamii katika 
kupanga mipango ya maendeleo na 
utekelezaji wake. 

Siku 30 za kazi. 
 

8 Kuandaa taarifa za utekelezaji wa miradi 
ya maendeleo kila robo mwaka. 

Siku 7 za kazi. 
 

9 Kuratibu upimaji wa Halmashauri dhidi 
ya masharti ya kupata fedha za 
maendeleo. 

Siku 30 za kazi. 
 

 
7.4 IDARA YA MAENDELEO YA JAMII  

NA HUDUMA MATARAJIO 
1 Kuelimisha jamii na wanawake kuhusu 

sera ya jinsia. 
Siku 2 za kazi. 
 

2 Kutoa mikopo kwa akina mama na 
vijana. 

Ndani ya siku 14. 

3 Kuhakikisha mipango ya Halmashauri ya 
Manispaa ya Songea inazingatia jinsia. 

Siku 1 za kazi. 
 

4 Kuandaa mpango wa idara. Siku 14 za kazi. 

5 Kupokea mipango kutoka kila kata ya 
Manispaa ya Songea. 

Siku 1 ya kazi kwa kila kata. 

6 Kuandaa taarifa ya mwezi ya Idara Siku 2 za kazi. 

7 Kuandaa takwimu za shughuli za 
maendeleo. 

Siku 1 ya kazi. 

8 Kuratibu shughuli za asasi zisizo za 
kiserikali 

Siku 1 ya kazi. 
 

9 Kutoa misaada ya fedha na chakula kwa 
waathirika wa Virusi vya UKIMWI. 

Siku 7 za kazi. 
 

10 Kutoa ushauri nasaha kwa muathirika 
wa Virusi vya UKIMWI. 

Siku 1 ya kazi. 
 

11 Kutoa mafunzo ya kuhusu UKIMWI kwa 
jamii na watumishi Manispaa ya Songea. 

Siku 3 za kazi. 
 

12 Kutoa mafunzo kwa vijana juu ya stadi 
za maisha 

Siku 14 za kazi. 
 

13 Kusimamia miradi ya vijana. Siku 1 ya kazi. 

14 Kusimamia vijana ili wapate mikopo na 
kurejesha. 

Siku 7 za kazi. 
 

15 Kusimamia uanzishwaji wa SACCOS za 
vijana kwa kuwaunganisha na kuwaeleza 
umuhimu wa SACCOS. 

Siku 7 za kazi. 
 

16 Kutambua maeneo ambayo yanaweza Siku 14 za kazi. 



16 

 

kutokea maafa. 

18 Kupitia TASAF kusaidia mitaji katika 
makundi maalumu. 

Siku 180 za kazi. 
 

20 Kuratibu shughuli za baraza la watoto. Siku 2 za kazi. 

21 Kuratibu shughuli za watoto wanaoishi 
katika mazingira hatarishi. 

Siku 1 ya kazi. 
 

22 Kuelimisha jamii na watoto kuhusu sera 
ya watoto. 

Siku 2 za kazi. 
 

23 Kutayarisha taarifa za watoto kutoka 
katika kila kata. 

Siku 30 za kazi. 
 

24 Kuelimisha jamii kuhusu haki za watoto 
na wajibu wa mtoto. 

Siku 4 za kazi. 
 

 

SEHEMU YA KITUO CHA KULELEA WATOTO 

NA HUDUMA MATARAJIO 
1 Kukagua jengo na eneo la kituo kipya 

cha kulelea watoto. 
Siku 14 za kazi. 
 

2 Kuwasilisha taarifa za kituo cha kulelea 
watoto kwa Mkurugenzi wa Manispaa ya 
Songea. 

Siku 1 ya kazi. 
 

3 Kuwasilisha maombi ya kufungua kituo 
cha kulelea watoto kwa Mkurugenzi. 

Siku 30 za kazi baada ya 
kpokea maombi. 

4 Kutoa taarifa kwa mteja kuhusu 
kukataliwa au kukubaliwa kuanzishwa 
kituo cha kulelea watoto. 

Siku 7 za kazi. 
 

5 Kukagua kituo cha kulelea`watoto 
kinavyotoa huduma. 

Siku 1 ya kazi kila baada ya 
miezi 3. 

 
SEHEMU YA HAKI ZA WATOTO 

NA HUDUMA MATARAJIO 
1 Kuwatambua watoto wa mitaani katika 

manispaa na kuwafanyia uchunguzi. 
Siku 30 za kazi. 
 

2 Kukusanya na kutayarisha taarifa za 
watoto. 

Sik 30 za kazi 

3 Kuwasiliana na ndugu za watoto na asasi 
kwa ajili ya kuwaunganisha na familia 
zao. 

Siku 30 za kazi. 
 

4 Kufuatilia malezi ya watoto wa mitaani 
waliounganishwa na familia na ndugu 
zao. 

Siku zote za kazi. 

5 Kuwachukulia hatua watu 
wanaonyanyasa na kutumikisha watoto. 

Siku 1 ya kazi. 

6 Kuhakikisha taratibu na kanuni za 
watoto walioshtakiwa mahakamani 
zinafuatwa 

Kila kunapokuwa na kesi 
mahakamani. 
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7 Kutayarisha na kuwasilisha taarifa za 
watoto walioshtakiwa mahakamani kwa 
Mkurugenzi wa Manispaa. 

Siku 30 za kazi. 
 

8 Kuhakikisha watoto waliohukumiwa 
kwenda shule za maadilisho 
wanapelekwa. 

Siku 30 za kazi.  
 

 
7.5 IDARA YA KILIMO, USHIRIKA NA UMWAGILIAJI 
7.5.1 KILIMO NA UMWAGILIAJI 

NA HUDUMA MATARAJIO 
1 Kuhamasisha kilimo cha Umwagiliaji.  Siku 7 za kazi. 

2 kutoa ushauri kwa wakulima  Siku 1 ya kazi. 

3 Kutoa mafunzo kwa wakulima kwa 
kufanya ziara ya mafunzo.  

Siku 2 za kazi. 
 

4 Kudhibiti wadudu waharibifu wa mazao 
kwa kupulizia dawa.  

Siku 1 ya kazi kwa shamba 
 

5 Kukagua maghala ya chakula.  Siku 1 ya kazi kwa kila ghala. 

6 Kukusanya takwimu za kilimo.  Siku 3 za kazi. 

7 Kusimamia usambaza wa pembejeo za 
kilimo kwa wakulima. 

Siku 30 za kazi 

 
7.5.2 USHIRIKA  

NA HUDUMA MATARAJIO 
1 Kukagua vyama vya ushirika vya aina 

zote.  
Chama kidogo itachukua siku 
1 ya kazi na chama kikubwa 
inachukua siku 30 za kazi.  

2 Kusimamia utekelezaji wa sera na sheria 
za vyama vya ushirika. 

Kila siku za kazi. 
 

3 Kutoa ushauri katika uendeshaji wa 
vyama vya ushirika. 

Siku 1 ya kazi. 
 

4 Kuhimiza uanzishaji wa taasisi za fedha 
za ushirika 

Siku 1 ya kazi. 
 

5 Kuhudhuria mikutano mikuu ya vyama 
vya ushirika na kutoa ufafanuzi wa 
kisheria na uendeshaji. 

Siku 1 ya kazi na mara mbili 
kwa mwaka. 
 

6 Kusaidia kutoa maelekezo kwa jamii na 
taratibu za kuandikisha vyama vya 
ushirika. 

Ndani ya 90 za kazi. 
 

7 Kutatua migogoro ndani ya vyama vya 
ushirika. 

Siku 1 ya kazi. 
 

8 Kuhimiza na kuvishawishi vikundi vya 
akina mama na vijana kuanzisha vyama 
vya ushirika. 

Siku 1 ya kazi. 
 

9 Kuweka kumbukumbu sahihi za vyama Siku 1 ya kazi. 
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vya ushirika.  

10 Kutekeleza na kuzingatia nyaraka za 
Mrajisi. 

Kila siku ya kazi 
 

 
 
 
 
7.6 IDARA YA MIFUGO NA UVUVI   

NA HUDUMA MATARAJIO 
1 Kutoa ushauri kwa wafugaji. Siku 1 ya kazi. 

2 Kutoa chanjo kwa mifugo. Siku 7 za kazi 

3 Kutoa matibabu kwa mifugo. Dakika 20 kwa mfugo moja. 

4 Kukagua usalama wa nyama 
machinjioni. 

Kila siku ya kazi. 
 

5 Kuandaa bajeti ya idara. Siku 30 za kazi 

6 Kukagua ngozi za wanyama kama zina 
ubora 

Siku 3 za kazi. 
 

6 Kudhibiti kichaa cha mbwa kwa 
kufuatilia matukio na kuua mbwa vichaa 
na wazururaji. 

Siku 1 ya kazi. 
 

7 Kuhamasisha wafugaji washiriki 
maonyesho ya Nanenane. 

Siku 1 ya kazi. 
 

 
7.7 IDARA YA ARDHI NA MIPANGO MIJI 
7.7.1 KITENGO CHA MIPANGO MIJI 

NA HUDUMA MATARAJIO 
1 Kuandaa michoro ya mipango miji katika 

maeneo mapya. 
Siku 90 za kazi. 
 

2 Kuandaa michoro ya mipango miji 
maeneo ya ujenzi holela. 

Siku 90 za kazi. 
 

3 Kuandaa maraekebisho ya michoro ya 
mipango miji. 

Siku 90 za kazi. 
 

4 Kuandaa michoro ya uendelezaji upya wa 
maeneo kongwe. 

Siku 90 za kazi. 
 

5 Kutoa ushauri kwa wananchi juu ya 
uendelezaji bora wa ardhi. 

Siku 1 ya kazi. 
 

6 Kukagua ramani kwa ajili ya ujenzi. Siku 1 ya kazi ramani 
inapowasilishwa. 

7 Kupitisha maombi ya leseni za biashara. Siku 1 kazi maombi 
yanapowasilishwa 

8 Kushughulikia mabadiliko ya matumizi 
ya ardhi. 

Siku 90 za kazi. 
 

9 Kutoa masharti ya uendelezaji ardhi. Siku 1 ya kazi. 



19 

 

 
7.7.2 KITENGO CHA UTHAMINI 

NA HUDUMA MATARAJIO 
1 Uthamini wa huduma za mali 

zinazohamishika na zisizohamishika. 
Siku 8 za kazi kama kazi 
ndogo na siku 30 za kazi kama 
kazi kubwa. 

2 Kutoa ushauri kwa ajili ya uhamisho wa 
mali kuwezesha serikali ipate maduhuli. 
 

Siku 8 za kazi kama kazi 
ndogo na siku 30 za kazi kama 
kazi kubwa. 

3 Kutoa ushauri kuhusu fidia ya mali au 
eneo. 

Siku 15 za kazi kama eneo ni 
dogo. 

4 Kuweka rehani mali kama vile majumba 
na ardhi. 

Siku 30 za kazi. 
 

5 Kutoa ushauri kwa mahakama katika 
kugawa mali 

Siku 8 za kazi. 

6 Kutoa ushauri kuhusu thamani ya mali 
wakati wa kufunga mahesabu. 

Siku 30 za kazi. 
 

7 Kutoa ushauri kuhusu jinsi ya kuandika 
miradi. 

Siku 30 za kazi. 

 
7.7.3 KITENGO CHA UPIMAJI ARDHI NA RAMANI  

NA HUDUMA MATARAJIO 
1 Kupima ardhi kwa ajili ya ujenzi. Siku 3 za kazi. 

2 Kupima mipaka ya mitaa  Siku 30 za kazi 
kwa kitalu. 

3 Kufanya upimaji kwa ajili ya ramani za kihandisi. Siku 2 za kazi kwa 
km 1. 

4 Kuchora ramani ndogo za hati. Siku 1 ya kazi. 

5 Kuweka alama za msingi za upimaji. Siku 14 za kazi. 

6 Kutoa ushauri kwa wananchi juu ya upimaji na 
faida za upimaji. 

Siku 1 ya kazi. 
 

7 Kukagua eneo linalotakiwa kupimwa. Siku 1 ya kazi. 

8 Kuandaa gharama za upimaji. Siku 1 ya kazi. 

9 Kupima kiwanja. Siku 3 za kazi. 

10 Kutengeneza faili lenye hesabu zote za upimaji. Siku 7 za kazi. 

11 Kuchora ramani ya kiwanja. Siku 1 ya kazi. 

12 Kukagua faili kabla ya kulipeleka Wizara ya Ardhi, 
Nyumba na Maendeleo ya Makazi kwa ajili ya usajili. 

Siku 2 za kazi. 
 

13 Kutengeneza faili lenye hesabu zote za upimaji. Siku 1 ya kazi 

 
7.7.4 KITENGO CHA ARDHI 

NA HUDUMA MATARAJIO 
1 Kuandaa hati miliki. Siku 4 za kazi. 

2 Kutoa vibali vya uhamisho wa milki na miamala ya Ndani ya siku 14 za 
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benki. kazi. 
 

3 Kutoa mapendekezo ya ufutaji milki kwa 
waliovunja masharti. 

Siku 1 ya kazi. 
 

4 Kutoa ushauri kwa wateja na wadau kuhusu 
Sheria za Ardhi. 

Dakika 30 za kazi. 
 

5 Kuandaa hati za usalimishaji wa milki za ardhi. Siku 1 za kazi. 

6 Kutuma ilani kwa wamiliki wanaoendeleza maeneo 
kinyume na maelekezo na masharti ya hati. 

Siku 1 ya kazi. 
 

7 Kusimamamia makusanyo ya maduhuli pamoja na 
kutuma ilani za madai. 

Kila siku ya kazi. 
 

8 Kuwasilisha hati milki kwa Kamishna wa Ardhi wa 
Kanda ya Mbeya kwa ajili ya kusajiriwa 

Siku 2 za kazi. 
 

9 Kutoa ushahidi mahakamani katika kesi za ardhi. Siku 1 ya 
kusikilizwa kesi. 

10 Kufanya maandalizi ya hati milki kwa hatua za 
awali kwa kufungua faili, kuidhinisha malipo na 
kuomba ramani za hati. 

Siku 2 za kazi. 
 

11 Kutengeneza rasimu ya hati baada ya ramani za 
hati kuletwa kutoka kwa mpima ardhi. 

Siku 3 za kazi. 
 

12 Kutoa ushauri wa migogoro ya ardhi na 
kuwaelekeza wateja mahakama ambazo zinastahili 
kusimamia migogoro hiyo. 
 

Siku 1 ya kazi. 
 

 
7.8: IDARA YA UJENZI  

NA HUDUMA MATARAJIO 
1 Kusimamia miradi ya Halmashauri. Kila siku hadi mradi 

unapoisha. 

2 Kutoa vibali vya ujenzi. Ndani ya siku 60 za kazi. 

3 Kufanya ukaguzi wa ujenzi. Siku 1 ya kazi. 

4 Kukagua hali za barabara za Halmashauri. Kila siku za kazi. 

5 Kufanya matengenezo madogo madogo ya 
barabara. 

Kila barabara 
zinapoharibika 
 

6 Kufanya upembuzi yakinifu wa barabara na 
kuandaa michoro na kufanya makadirio. 

Siku 21 za kazi. 
 

9 Kupeleka nyaraka za upembuzi Kitengo cha 
Manunuzi kwa ajili ya kutangaza zabuni. 

Siku 1 ya kazi. 
 

10 Kukabidhi mkataba wa kutengeneza barabara 
kwa mkandarasi. 

Siku 1 ya kazi. 
 

11 Ukaguzi wa barabara inayojengwa na 
mkandarasi. 

Kila siku ya kazi. 
 

12 Kusimamia matengenezo ya taa za barabarani.  Siku 1 ya kazi. 
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14  Kuandaa cheti cha malipo.  Siku 3 za kazi. 

 
7.9 IDARA MAJI  

NA HUDUMA MATARAJIO 
1 Kupeleka huduma ya maji katika mitaa. Siku 360 za kazi 

2 Kutoa mafunzo kwa jamii kuhusu 
kukusanya fedha na ukarabati katika 
miradi. 

Siku 2 za kazi. 
 

3 Kutoa ushauri wa kiufundi kuhusu mradi 
baada ya kupata maombi. 

Siku1 ya kazi. 
 

4 Kutayarisha taarifa za kila mwezi. Siku 14 za kazi. 

5 Kupeleka mafundi katika miradi 
kunapotokea tatizo la kiufundi 

Siku tatu za kazi. 

6 Kuhamasisha jamii kuchangia fedha 
kabla mradi haujaanza. 

Siku 14 za kazi 
 

7 Kuandaa bajeti za idara. Siku 90 za kazi. 

8 Kutoa ushauri wa kiufundi kwa jamii 
kuhusu uvunaji wa maji 

Siku 4 za kazi. 

9 Kufanya usanifu wa miradi ya maji. Siku 30 za kazi. 

10 Kufanya utafiti kuhusu maji chini ya 
ardhi. 

Siku 7 za ardhi. 

11 Kuandaa nyaraka za zabuni kwa ajili ya 
kutekeleza miradi. 

Siku 7 za kazi. 
 

12 Kusimamia miradi ya maji. Siku zote za kazi. 

13 Kuelimisha jamii kuhusu sera za maji. Siku 14 za kazi. 

 
7.10 IDARA YA ELIMU YA MSINGI 

NA HUDUMA MATARAJIO 
1 Kufuatilia uandikishwaji wa watoto 

wanaostahili kupata elimu ya awali. 
Siku 14 za kazi. 
 

2 Kuhakikisha uwepo wa walimu 
wanatosholeza katika shule za elimu ya 
awali. 

Siku 14 za kazi. 
 

3 Kuhakikisha elimu bora inatolewa shule 
za msingi kwa kuhakikisha walimu 
wenye taaluma wanatosheleza, zana za 
kufundishia zipo, na kuna vitabu vya 
kiada na ziada. 

Siku 30 za kazi kila baada ya 
miezi sita. 
 

4 Kupata takwimu za watoto wenye miaka 
5 hadi 7. 

Siku 7 za kazi. 

5 Kuelimisha jamii kupitia Kamati za Shule 
za msingi ili kujua umuhimu wa elimu 
kwa watoto wao 

Siku 1 ya kazi kila Kamati za 
shule zinapokutana. 
 

6 Kupeleka fedha mashuleni kwa ajili ya Siku 1 ya kazi kila baada ya 
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miradi ya maendeleo. miezi mitatu. 
 

7 Kutoa semina kwa walimu wa shule za 
msingi kuhusu masomo 
wanayofundisha. 

Mara 2 kwa mwaka. 
 

8 Kutembelea watendaji wa mitaa kupata 
takwimu ya watu wasiojua kusoma na 
kuandika. 

Siku 7 za kazi. 
 

9 Kufuatilia uandikishwaji wa watu wazima 
kwa ajili ya elimu ya watu wazima. 

Siku 10 za kazi. 
 

10 Kutoa uhamisho wa wanafunzi shule 
moja kwenda shule nyingine  

Siku 2 za kazi toka kupokea 
maombi. 

11 Kushughulikia maombi ya ruhusa za 
Walimu. 

Kila siku ya kazi. 

12 Kushughulikia maombi ya likizo za 
walimu 

Siku 14 kwa mwezi Juni na 
Desemba 

13 Kushughulikia maombi ya walimu 
kwenda kusoma. 

Siku 5 za kazi. 
 

14 Kuhakiki madeni ya walimu Siku 5 za kazi. 

 
7.11 IDARA YA ELIMU YA SEKONDARI 

NA HUDUMA MATARAJIO 
1 Kutoa uhamisho wa wanafunzi kutoka 

shule moja kwenda shule nyingine. 
Siku 2 za kazi kutoka kupokea 
maombi. 

2 Kushughulikia barua za walimu za 
maombi ya kwenda kusoma. 

Siku 5 ya kazi tangu 
ziwasilishwe idarani. 

3 Kushughulikia maombi ya walimu ya 
likizo 

Siku moja ya kazi tangu 
kuwasilishwa idarani. 

4 Kushughulikia maombi ya walimu ya 
kuhamia shule nyingine. 

Siku 5 ya kazi tangu maombi 
kuletwa idarani. 

5 Kushughulikia maombi ya walimu ya 
kupandishwa cheo. 

Siku 7 ya kazi tangu maombi 
kuletwa idarani. 

6 Kusimamia taaluma mashuleni. Siku 7 ya kazi kupitia vikao 
vya bodi ya shule. 

7 Kushughulikia rufaa za nidhamu za 
wanafunzi na walimu na kuandika 
taarifa. 

Siku 3 za kazi mara baada ya 
kuwasilishwa kwa kesi. 
 

8 Kuandaa taarifa ya utekelezaji ya mwezi 
kwa ajili ya Halmashauri. 

Siku 2 za kazi. 
 

9 Kuandaa taarifa ya utekelezaji ya robo 
mwaka. 

Siku 3 za kazi. 
 

10 Kushughulikia Majalada yanayoletwa 
idarani. 

Siku 2 za kazi 

 
7.12 IDARA YA AFYA 
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SEHEMU YA AFYA TIBA   

NA HUDUMA MATARAJIO 
1 Kuidhinisha maombi ya likizo. Siku 1 ya kazi. 

2 Kuidhinisha maombi mbalimbali ya 
watumishi. 

Siku 1 ya kazi. 

3 Kupendekeza hatua za nidhamu 
zinazotakiwa kuchukuliwa kwa 
mtumishi. 

Siku 1 ya kazi. 
 

4 Kupendekeza upandishwaji wa vyeo kwa 
watumishi wa Idara ya Afya. 

Siku 3 za kazi. 
 

5 Kupitisha stahili ya mshahara ya 
mfanyakazi ya Idara ya Afya. 

Siku 1 ya kazi. 
 

6 Kuitisha mkutano wa robo mwaka ya 
kitengo. 

Siku 1 ya kazi na mara 1 kwa 
miezi 3. 

7 Kuandika taarifa ya mwezi ya kitengo. Siku 1 ya kazi. 

8 Kufanya ziara ya usimamizi katika 
zahanati. 

Siku 1 ya kazi kila mwezi 
mara 3. 

9 Kuandaa mpango wa kazi wa kitengo. Siku 7 za kazi. 

10 Kupanga matumizi ya magari ya Idara ya 
Afya kwa ajili ya usimamizi wa shughuli 
za afya na usambazaji wa madawa. 

Siku 7 za kazi. 
 

11 Kupendekeza manunuzi ya dawa na vifaa 
mbalimbali. 

Dakika 10. 

12 Kupendekeza matengenezo ya vifaa na 
majengo ya vituo vya afya. 

Dakika 10. 
 

13 Kuidhinisha utoaji wa vifaa mbalimbali 
kwa ajili ya vituo vya afya. 

Siku 1 ya kazi. 
 

  
SEHEMU YA MADAWA  

NA HUDUMA MATARAJIO 
1 Kuandaa mahitaji ya madawa ya Kituo 

cha Afya, zahanati na vituo vingine vya 
kutolea huduma za Afya katika Manispaa 
ya Songea. 

Siku 14 za kazi kwa kila 
mwezi. 
 

2 Kuzitunza, kurekodi aina zote za dawa 
na vifaa tiba vinavyopokelewa katika 
Manispaa ya Songea. 

Siku 7 za kazi. 
 

3 Kusambaza makasha ya dawa kwenye 
Kituo cha Afya, zahanati na vituo vingine 
vya kutolea huduma za Afya. 

Siku 14 za kazi. 
 

4 Kukagua matumizi sahihi ya madawa 
Kituo cha Afya, zahanati na vituo vingine 
vya kutolea huduma za Afya katika 
Manispaa ya Songea.  

Masaa 2 ya kazi kwa kila 
kituo. 
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5 Kuwasiliana na maafisa wa Bohari Kuu 
ya Madawa kwa ajili ya manunuzi. 

Siku 1 ya kazi. 
 

6 Kushughulikia maombi ya vibali vya 
kuuza madawa baridi. 

Siku 60 za kazi toka ombi 
kuwasilishwa. 

7 Kuandaa taarifa za utekelezaji za kila 
robo mwaka. 

Siku 7 za kazi. 

 
SEHEMU YA AFYA YA UZAZI NA MTOTO 

NA HUDUMA MATARAJIO 
1 Kumpima mama mjazito. Dakika 20 za kazi. 

2 Kufahamiana na mteja anapofika eneo la 
kutolea huduma. 

Dakika 10 za kazi. 
 

3 Kumueleza mteja njia mbalimbali za 
uzazi wa mpango. 

Dakika 60 za kazi. 

4 Kumfanyia mama uchunguzi wa kina. Dakika 10 za kazi. 

5 Kumpatia mama njia ya uzazi wa 
mpango. 

Dakika 60 za kazi. 
 

6 Kumshauri mama ili amshirikishe 
mwenzi wake katika uzazi wa mpango. 

Dakika 20 za kazi. 

7 Kumpangia mama tarehe ya kurudi 
kliniki. 

Dakika 10 za kazi. 

8 Kupata historia ya mama juu ya uzazi 
wake uliopita. 

Dakika 20 za kazi. 
 

9 Kumpa mama elimu kuhusu dalili za 
hatari katika ujazito. 

Dakika 20 za kazi. 
 

10 Kumpima mama magonjwa 
yanayotokana na kujamiana. 

Dakika 30 za kazi. 
 

11 Kutoa chanjo ya pepo punda kwa mama 
mjamzito 

Dakika 5 za kazi. 
 

12 Kumuelimisha mama mjazito maandalizi 
ya jinsi atakavyojifungua na 
kumnyonyesha motto wake 

Dakika 10 za kazi. 
 

13 Kumpa mama mjamzito dawa 
zinazohitajika. 

Dakika 10 za kazi. 
 

 
SEHEMU YA MAABARA  

NA HUDUMA MATARAJIO 
1 Uchunguzi wa damu ya mgonjwa. Dakika 15 za kazi. 

 

2 Uchunguzi wa malaria. Dakika 15 kwa kipimo cha 
kisasa na dakika 60 kwa 
kipimo cha kawaida 

3 Kuchunguza choo na mkojo. Dakika 20 za kazi. 

4 Kuchunguza kama damu ina Virusi vya Dakika 20 za kazi. 
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UKIMWI.  

7 Kuchunguza kipindupindu. Masaa 24 ya kazi. 

8 Kuchunguza mkojo kama una bacteria 
wanaosababisha maradhi. 

Masaa 24 ya kazi. 

 
SEHEMU YA UUGUZI 

NA HUDUMA MATARAJIO 
1 Kuandaa taarifa ya utekelezaji. Siku 1 ya kazi. 

2 Kuandaa timu ya watumishi 
watakaohusika na matukio ya dharura. 

Siku 2 za kazi 

3 Kusimamia shughuli za utoaji wa 
huduma za kiuguzi wakati wa dharura. 

Siku zote za kazi. 
 

4 Kumshauri muuguzi kuhusu maadili ya 
kazi ya uuguzi. 

Dakika 60 za kazi. 
 

5 Kuelimisha wauguzi juu ya maadili ya 
uuguzi kwa njia ya kikao. 

Daki 60 za kazi. 
 

6 Kutoa mafunzo juu ya maadili ya uuguzi. Siku 5 za kazi. 

7 Kuwafanyia mafunzo wakati wa kazi 
wauguzi. 

Masaa 3 ya kazi kwa kila 
kituo cha huduma 

8 Kuandaa tange ya wauguzi. Siku 30 za kazi. 

9 Kumpa dawa mgonjwa aliyelazwa. Dakika 5 za kazi. 

10 Kumfanyia mgonjwa usafi wa mwili 
ambaye hawezi. 

Dakika 30 za kazi. 
 

 
KITENGO CHA USTAWI WA JAMII 
SEHEMU YA ULEMAVU  

NA HUDUMA MATARAJIO 
1 Kutoa ushauri nasaha kwa walemavu Siku zote za kazi. 

2 Kuwawezesha wazee kwa kuwajengea 
uwezo kwa kuwapatia fedha, vifaa vya 
kujimudu, makazi na huduma katika 
makazi. 

Miezi 6 ya kazi. 
 

3 Kuwaunganisha wenye ulemavu na 
familia zao. 

Miezi 3 ya kazi. 
 

4 Kuratibu shughuli za vyama vya watu 
wenye ulemavu. 

Siku zote za kazi. 
 

5 Kusikiliza matatizo ya wateja wanaokuja 
ofisini. 

Siku 7 za kazi. 

6 Kupata taarifa za mteja kuhusu tatizo 
lake. 

Miezi 3 ya kazi. 
 

7 Kuomba fedha kwa Mkurugenzi wa 
Manispaa ya Songea kwa ajili ya 
kuwahudumia wazee. 

Siku 3 za kazi. 
 

8 Kuwasiliana na wazee kwa ajili ya Siku 7 za kazi. 
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kupewa fedha. 

9 Kufuatilia na kutathmini utekelezaji wa 
shughuli za mteja aliyeomba fedha katika 
kitengo. 

Siku 2 za kazi na mara mbili 
kwa mwezi. 
 

10 Kutoa ushauri nasaha kwa wazee. Siku zote za kazi. 

11 Kuhakikisha wazee wanapewa matibabu 
bure kwa kuwasiliana na hosptali 
husika. 

Siku 14 za kazi. 
 

12 Kusimamia sheria na sera 
zinazozungumzia wazee. 

Siku zote za kazi. 
 

13 Kupokea taarifa za walemavu. Miezi 3 ya kazi. 

14 Kuchunguza taarifa za walemavu. Miezi 3 ya kazi. 

15 Kuwaombea walemavu mafunzo katika 
vyuo mbalimbali. 

Miezi 3 ya kazi. 
 

16 Kufuatilia mafunzo ya walemavu vyuoni. Kipindi chote cha mafunzo. 

17 Kuwatafutia makazi walemavu. Miezi 3 ya kazi. 

18 Kupeleka mahakamani mashauri 
yaliyoshindikana. 

Siku 1 ya kazi. 
 

 
7.13 IDARA YA USAFI NA MAZINGIRA  

NA HUDUMA MATARAJIO 
1 Ukaguzi wa kiafya katika majengo ya 

kuishi. 
Siku 1 ya kazi yatakaguliwa 
majengo 15. 

2 Kukagua majengo ya biashara Siku 5 za kazi. 

3 Kukagua majengo ya taasisi. Siku 1 ya kazi zitakaguliwa 
taasisi 2. 

4 Kukagua eneo la wazi. Dakika 60 za kazi 

5 Kukagua makaburi. Siku 1 ya kazi. 

6 Kukagua ubora na usalama wa vyakula 
katika mahoteli, maghala na maduka ya 
jumla. 

Siku 1 ya kazi yatakaguliwa 
maduka 10 au hoteli10 au 
maghala 10. 

7 Kusimamia sheria za kiafya kwa 
kuwachukulia hatua wanaokiuka. 

Siku 1 ya kazi  

8 Kutozwa faini hapo hapo. Siku 3 za kazi 

9 Kutoa elimu ya kiafya kwa wananchi 
kupitia matangazo. 

Dakika 15 za kazi kila siku. 
 

10 Kufanya kampeni za usafi kila kata. Siku 1 ya kazi kila kata. 

11 Kutoa elimu ya afya kwa walimu wa afya 
wa mashuleni. 

Kila shule siku 2 za kazi. 

12 Kupokea malalmiko ya wananchi kuhusu 
mazingira yao. 

Kila siku ya kazi. 

13 Kukagua mazingira yanayolalamikiwa na 
wananchi. 

Siku 3 za kazi. 
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8.0 WAJIBU WA HALMASHAURI KWA MTEJA  
Halmashauri itakuwa na wajibu ufuatao kwa kila mteja wake: 
• Kutumia kwa makini rasilimali za umma. 
• Kurekebisha mapungufu katika huduma zetu yanapojitokeza. 
• Kuwa wazi na kutoa taarifa zote kwa lugha nyepesi. 
• Kuwasaidia wateja wanaotumia huduma zetu na kutoa taarifa 
   kamili kuhusu huduma, gharama zake na ubora utakaotolewa. 
• Kukuza upatikanaji wa huduma zetu mara kwa mara kwa 
   kuendeleza ubunifu, uvumbuzi na kuimarisha maarifa na stadi. 
• Kuboresha huduma zetu kwa kutoa huduma kwa moyo na     
   kukamilisha majukumu kwa wakati. 
• Kuwatendea haki wateja wote kwa kuwahudumia kwa heshima 
   ikiwa ni pamoja na makundi maalum ya wazee, wagonjwa, 
   walemavu na watoto. 
 
9.0 HAKI NA WAJIBU WA MTEJA 
9.1 Haki za wateja 
Wateja wa Halmashauri watakuwa na haki zifuatazo; 

i. Kuhudumiwa saa kazi. 
ii. Kupewa ushauri na watumishi wa Halmashauri. 
iii. Kudai huduma wanazostahili. 
iv. Kupata huduma wakati muafaka. 
v. Kutoa malalamiko yenye ushahidi endapo kuna tatizo. 
vi. Kupatiwa huduma bila ya kutoa rushwa au fadhila yoyote. 
vii. Faragha na kuhifadhiwa siri. 
viii. Kutoa maoni yao. 
 
9.2 Wajibu wa wateja 

i. Kufuata taratibu, sheria na kanuni za kazi. 
ii. Kuwa na nidhamu katika meneo ya kazi. 
iii. Kutumia lugha nzuri. 
iv. Kutoa taarifa sahihi na zinazojitosheleza pale zinapohitajika. 
v. Kupokea na kutekeleza ushauri wanaopewa wa kitaalamu. 
vi. Kuwaheshimu watumishi wanaowahudumia.  
 
10.0 NAMNA YA KUTOA MLISHONYUMA KUHUSU MKATABA 
HUU 
(i) Tutapokea maoni yakiwa pongezi, shukrani au malalamiko     
     yatakayoletwa kwa njia ya simu, barua pepe au barua. 
(ii) Mteja anaweza kuleta maoni au malalamiko kwa Mkurugenzi wa 
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     Halmashauri ya Manispaa ya Songea au Wakuu wa Idara kwa 
    kutumia anuani zilizopo kwenye mkataba huu. 
 
11.0 KUKATA RUFAA 
 
Wateja wakiwa hawajaridhika na jinsi malalamiko yao 
yalivyoshughulikiwa na Halmashauri wanaruhusiwa kutumia 
vyombo vingine ili kupata ufumbuzi. 
 
12.0 MAPITIO YA MKATABA 

i. Tunategemea kufanya mapitio ya huu mkataba kila baada ya 
mwaka mmoja ili kuona kama: 

ii. Yaliyomo katika mkataba ni sahihi. 
iii. Mkataba unaendelea kuzingatia misingi na kanuni za kazi. 
iv. Viwango vya huduma bado vinaoana na matarajio ya wateja. 
v. Mabadiliko yafanywe jinsi ya kushughulikia malalamiko na 

maoni ya wateja. 
vi. Kuna haja ya kubadilisha namna ya kutatua matatizo ya 

wateja. 
vii. Ili kuwa wazi na kuwajibika wakati wa mapitio tutashaurina 

na wateja  wetu mbalimbali katika kufanya mapitio ya 
mkataba huu. 

 
13.0 NJIA ZA KUTOA MALALAMIKO/KUWASILIANA NA TAASISI 

Tunakaribisha malalamiko na maoni kuhusu huduma tunazotoa 
na kutueleza jinsi ya kuboresha huduma hizo. Maoni na 
malalamiko ya wateja wetu yatashughulikiwa haraka iwezekanavyo 
na watumishi wetu. 
 
13.1 Maoni na Malalamiko  

Maoni na malalamiko mbalimbali yatakayopokelewa dhidi ya 
utekelezaji wa mkataba na yatashughulikiwa katika muda wa siku 
za kazi. Katika kuwezesha wateja kuwasilisha maoni na malalamiko 
kuhusiana na huduma zitolewazo na Halmashauri ya Manispaa ya 
Songea, Ofisi itaweka sanduku la maoni katika ofisi ambalo 
litatumika kupokea malalamiko ya wateja. 
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13.2 Kumbukumbu za malalamiko 
Tutaweka kumbukumbu za malalamiko yote na maoni ya wateja. 
Kumbukumbu hizo zitatumika kwa ajili ya kufuatilia, kufanya 
tathmini ya huduma zetu na kuziboresha. Walalamikaji watatakiwa 
kujitambulisha kwa majina na itakuwa siri. 
 
13.3 Jinsi ya kutuma malalamiko 
Maoni na malalamiko kuhusu huduma zetu yanaweza kutumwa 
kwa simu, barua pepe, posta, nukushi, sanduku la maoni lililopo 
katika eneo la huduma au kwa afisa anayehusika kwa kupitia njia 
ambazo zimeainishwa hapo chini. 
 
13.4 Mawasiliano na Taasisi  

Ofisi ya Mkurugenzi wa Manispaa ya Songea inaahidi kutoa 

huduma bora kwa wateja na wadau wake. Endapo wateja na wadau 

watakuwa na maoni yoyote kuhusu huduma zinazotolewa, 

wawasilishe maoni yao moja kwa moja kwenye ofisi au kupitia 

anuani na simu zifuatazo:- 

Anuani ya Posta:  

Mkurugenzi wa Manispaa,  

Halmashauri ya Manispaa ya Songea 

S. L. P 14,  

SONGEA 

 

Simu : +255 25 2602970 

Nukushi : +255 25 2602474  

Barua pepe: medsongea@ruvuma.go.tz 

Ofisi ya Mkurugenzi wa Manispaa ya Songea na Ofisi za Maafisa 

Watendaji wa Kata na Mitaa zinakuwa wazi kuanzia saa 1.30 

asubuhi mpaka saa 9.30 alasiri kwa siku za kazi.  
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14.0 UTAMBULISHO WA TAASISI  

Ofisi ya Mkurugenzi wa Manispaa - Songea 

Barabara ya Sokoine 

Wilaya ya Songea      

 

Imetayarishwa na:  

Ofisi ya Mkurugenzi wa Manispaa 

S. L. P. 14, SONGEA  

Simu: +255 25 2602970  

Fax: +255 25 2602474 

Barua pepe: medsongea@ruvuma.go.tz  


