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BARABARA kupita ndani ya hifadhi imekuwa ni changamoto katika 

hifadhi  za wanyamapori hapa nchini na hata katika nchi nyingine 

zenye hifadhi na mapori ya wanyamapori. 

Hali hiyo inachangia kupunguza idadi ya wanyamapori ambao 

wamekuwa wanagongwa na magari ambayo yanapita katika hifadhi 

hizo. 

Utafiti umebaini kuwa barabara inapopita ndani ya hifadhi 

husababisha athari nyingi zikiwemo za kupoteza mamilioni ya 

fedha kutokana na wanyama kufa,uchafuzi wa mazingira,ikolojia 

na kufanyika utalii wa bure. 

Hifadhi ya Taifa ya Mikumi ni moja ya hifadhi ambayo  baadhi ya 

wanyama adimu wanatoweka kutokana na  kugongwa na magari 



yanayopita katika barabara ya kutoka Dar es salaam kwenda 

mikoa ya nyanda za juu kusini inayopita ndani ya hifadhi hiyo. 

Takwimu zinaonesha kuwa wastani wa mnyama mmoja anagongwa 

kila siku katika hifadhi hiyo na katika kipindi cha kuanzia mwaka 

1991 hadi mwaka 2015 takriban miaka 25,wanyama wa aina 

mbalimbali zaidi ya 3,435 walikufa kwa kugongwa na magari katika 

hifadhi ya Taifa ya Mikumi. 

Mhifadhi Mkuu wa Hifadhi ya Taifa ya Mikumi, Donat Mnyagatwa 

anasema takwimu zilizopo zinaonesha kuwa mwaka 1992 wanyama 

72 waligongwa na kufa ambapo  mwaka  2015 pekee wanyama 237 

waligongwa na kufa. 

Kwa mujibu wa Mnyagatwa takwimu za wanyama waliogongwa na 

kufa zinaonesha kuwa mwaka 2007 wanyama 43, mwaka 2008 

wanyama 82,mwaka 2009 wanyama 45, mwaka 2010 wanyama 19, 

mwaka 2011 wanyama 125, mwaka 2012 wanyama 111, mwaka 

2013 132 na mwaka 2014 wanyama 351. 

Chrispine Mwinuka wa Idara ya Ikolojia katika Hifadhi ya Taifa ya 

Mikumi anasema ikolojia ya hifadhi hiyo inaendelea kuharibika kila 

mwaka kutokana na  baadhi ya abiria kutupa takataka 

wanapokuwa wanasafiri kwenye mabasi lakini pia baadhi ya magari 

yanamwaga mafuta barabarani ndani ya hifadhi ambayo yanaweza 

kuleta madhara kwa wanyama. 

Hifadhi ya Taifa ya Mikumi ni miongoni mwa hifadhi kubwa za 

Taifa ambazo ni maarufu ndani na nje ya nchi ikiwa umbali wa 

kilometa 288 kutoka jijini Dar es salaam  na ukubwa wa kilometa 

za mraba 3230. 

Barabara kuu ya Dar es salaam kwenda mikoa ya nyanda za juu 

kusini hadi nchi jirani za Malawi na Zambia inapita katikati ya 

hifadhi ya Taifa Mikumi na kusababisha kuwa moja ya hifadhi 

nchini ambazo zinafikika kwa urahisi. 



Magari ambayo yanapita katikati ya hifadhi hii mara kwa mara 

yamekuwa yanagonga wanyama kama vile swalapala, pundamilia 

na wanyama wengine waliopo ndani ya hifadhi hii ambapo kipande 

wa kilometa 50 cha barabara kipo ndani ya hifadhi ya mikumi. 

Licha ya sheria kuwataka madereva wanapoingia ndani ya hifadhi 

kuendesha magari yao kwa kuzingatia mwendo uliowekwa yaani 

kilometa 50 kwa saa wakiwa ndani ya hifadhi,lakini uchunguzi 

umebaini kuwa baadhi ya madereva hawazingatii sheria hiyo 

badala yake wamekuwa wanaendesha kwa mwendokasi na 

kusababisha kugonga wanyama ambao ni rasilimali ya Taifa. 

Pia sheria  katika hifadhi za Taifa haziruhusu abiria au mtu yeyote 

kutupa takataka ndani ya hifadhi ikiwa ni pamoja na kuwapatia 

wanyama vyakula,lakini katika hali halisi baadhi ya abiria 

wamekuwa vinara wa kuwatupia wanyama vyakula  au kutupa 

takataka ndani ya hifadhi kinyume cha sheria. 

Baadhi ya abiria wanaposafiri katika mabasi wakifika katika eneo 

la hifadhi ya Mikumi wamekuwa wanalalamika kuwa siku hizi 

katika hifadhi hiyo wanyama wamepungua kwa kuwa hawaonekani 

kama ilivyokuwa zamani.  

 

 



Inawezekana kupungua kwa wanyama hao kwa namna moja au 

nyingine kumesababishwa na magari kuwagonga wanyama hao na 

kusababisha vifo au kuwajeruhi. 

Uhai wa wanyamapori ni jambo ambalo linamhusu kila mtanzania 

hivyo Wizara ya Maliasili na Utalii na Idara ya Wanyamapori ni 

lazima kufanya kila wanachoweza kuhakikisha kuwa wanyama 

wanaendelea kulindwa kwa faida ya kizazi cha sasa na kijacho.  

Baadhi ya wanyama ambao ni kivutio cha watalii katika hifadhi ya 

Taifa ya Mikumi ni chui, simba, mbwamwitu, twiga, nyati, tembo, 

kongoni, tandala mdogo, pofu, nguruwepori, mamba, kiboko, 

nyumbu,swalapala,nyani, ngedere,mbega,fisi pundamilia, palahala 

pamoja na aina za ndege wapatao 360,nyoka na wadudu. 

Makosa ambayo yamefanyika kujenga barabara katikati ya hifadhi 
ya Taifa ya Mikumi yasirudiwe katika hifadhi nyingine ikiwemo 
hifadhi ya Taifa ya Serengeti kwa kuwa itaathiri mazingira, uhai wa 
wanyama na baionuai zilizopo katika hifadhi husika. 

Hifadhi ya Taifa ya Serengeti ina utajiri wa maliasili, uwanda 

mpana wa nyasi fupi,malisho mengi na maji ya kutosha pengine 

ndiyo maana hifadhi hiyo inapewa majina mengi kama vile  Edeni 

ya Afrika kutokana na utajiri wa maliasili uliopo.  

Hifadhi ya Taifa ya Serengeti yenye ukubwa wa  kilometa za mraba 

14,763 ilianzishwa mwaka 1951, ni Hifadhi ya Taifa ya pili kwa 

ukubwa nchini ikitanguliwa na hifadhi ya Taifa ya Ruaha yenye 

ukubwa wa kilometa za mraba 20,226. 

Umaarufu wa hifadhi ya Taifa ya Serengeti kiuchumi unatokana na 

kuwa na misururu mirefu ya nyumbu wanaohama kwa makundi  

na kuvuka hata mpaka wa Tanzania hadi hifadhi ya wanyama pori 

ya Maasai Mara nchini Kenya. 

Takwimu za TANAPA zinaonesha kuwa kila mwaka zaidi ya 

nyumbu milioni moja, pundamilia 200,000, swala tomi zaidi ya 



300,000 na pofu 12,000 huunga misafara ya kutafuta malisho na 

maji katika hifadhi ya Serengeti.  

Serikali ilitaka kujenga barabara ndani ya Hifadhi ya Serengeti ipite 
Mto wa Mbu-Engaruka-Loliondo- Kleins Gate-Serengeti-Mugumu-
Nata na kuungana na ile ya Tarime-Musoma-Mwanza, hivyo 
kupunguza adha ya usafiri kwa wananchi wa maeneo hayo. 

Miongoni mwa madhara ambayo yangeweza kujitokeza endapo 
barabara hiyo ingejengwa ndani ya Hifadhi ni uchafuzi wa maji 
kutokana na kumwagika kwa mafuta ya magari yanapoharibika, 
ongezeko la uwindaji haramu, ongezeko la vifo vya wanyama kwa 
kugongwa na magari na kupotea kwa uoto wa asili. 

Hifadhi ya Taifa ya Serengeti ni maarufu Afrika mashariki na 

duniani kote hali iliyosababisha shirika la Umoja wa Mataifa la 

Elimu na Sayansi UNESCO  kuitangaza Serengeti kuwa  eneo la 

urithi wa Dunia  kwa kuwa ndiyo eneo pekee duniani lililosalia 

kundi kubwa la wanyama wahamao. 

 
Tatizo linaloikumba Hifadhi ya Taifa Mikumi la serikali kuruhusu 
barabara katikati ya hifadhi hiyo, linafanana na serikali ya Uganda 
mwaka 2006 kuruhusu mradi wa uchimbaji wa mafuta eneo la nchi 
kavu ziwa Albert ndani ya hifadhi  ya Taifa ya Murchison. 
 

 

Afisa Uhusiano wa Kampuni ya Uchimbaji Mafuta ya Tullow Oil 
Glorie Sebikali anakiri kampuni hiyo  kukabiliwa na changamoto ya 



uchimbaji wa visima vya mafuta,ujenzi wa mabomba na ujenzi wa 
barabara ndani ya hifadhi ya  Taifa ya Murchson. 

Mtaalamu wa  Sera na Sheria za Madini  nchini Uganda ambaye ni 
Mhadhiri wa Chuo Kikuu cha Dundee nchini Uingereza Denis 
Kusaasiri anasema licha ya kwamba mafuta na madini  yanaweza 
kuleta faida,ameshauri tathmini ya mazingira kufanyika kwa 
uangalifu mkubwa iwapo mradi unakuwa ndani ya hifadhi. 

 “Serikali inapoamua kuendesha mradi ndani ya hifadhi ni lazima 
kuzingatia sera na sheria mama za  mazingira katika nchi husika 
na kufuata sheria za kimataifa za mazingira’’,anasisitiza 
mwanasheria huyo. 

Fransis Mugerwa ni Mwandishi wa Habari nchini Uganda ambaye 
amefanya utafiti katika hifadhi ya Taifa ya Murchoson na kubaini 
vifo vya wanyama vya mara kwa mara vinavyotokea baada ya 
kugongwa na magari wakati wanavuka barabara na kwamba hata 
makazi ya  asili ya wanyama na viumbehai yameanza kuharibiwa 
kutokana na shughuli za kibinadamu kwenye hifadhi hiyo.  

Sekta ya utalii hapa nchini ni ya pili  katika kuchangia pato la Taifa 
ambayo inachangia asilimia 17,hivyo ni lazima  wanyamapori 
waliopo katika hifadhi za Taifa kulindwa na kuhifadhiwa. 

Albano Midelo ni Mchangiaji wa gazeti hili mawasiliano 
baruapepe:albano.midelo@gmail.com,simu 0784765917 
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