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Na Albano Midelo 

 

CHUO cha Mafunzo ya Uhifadhi wa Maliasili kwa Jamii (CBCTC) 

kilichopo katika Kijiji cha Likuyu Sekamaganga wilayani 

Namtumbo mkoani Ruvuma kimepata mafanikio makubwa katika 

suala zima la uhifadhi wa maliasili. 

CBCTC ni Chuo pekee cha utoaji wa mafunzo ya uhifadhi wa 

maliasili kwa jamii barani Afrika na kwamba hapa nchini katika 

vyuo vya uhifadhi ,hakuna chuo kinachotoa mafunzo yanayofanana 

na chuo hiki,hali hiyo ndiyo inakifanya kuwa ni  chuo cha kipekee 

nchini. 

Mkuu wa CBCTC Jane Nyau akizungumza katika mahafali ya kozi 

ya Askari wanyamapori wa vijiji(VGS) yaliofanyika Juni 24,2018 



,ameyataja miongoni mwa mafanikio ya chuo hicho kuwa ni kutoa 

mafunzo kwa wananchi 4512 kati yao  wanaume ni 3804 na 

wanawake 708.  

Kwa mujibu wa Mkuu huyo,Chuo hicho ambacho kilianzishwa 

mwaka 1995 kinatekeleza sera ya wanyamapori inayosisitiza 

ushirikishwaji wa jamii katika uhifadhi wa rasilimali za 

maliasili,lengo kuu likiwa ni kuijengea jamii uwezo kwa njia ya 

mafunzo ili kuiwezesha kushiriki katika uhifadhi na matumizi 

endelevu ya maliasili. 

Hata hivyo ili kufikia malengo hayo,Nyau anataja aina mbili ambazo 

zinatolewa na CBCTC kuwa ni mafunzo ya Askari Wanyamapori wa 

vijiji(VGS) ambayo inatolewa kwa miezi mitatu na mafunzo ya 

viongozi wa serikali na Kamati za Maliasili za vijiji ambayo hutolewa 

kwa mwezi mmoja. 

“Kozi namba 63/2018 ambayo mafunzo yake yanahitishwa leo 

ilianza Machi 25,2018 ikiwa na jumla ya washiriki 56 kati yao 

wanaume 38 na wanawake 18,washiriki 55,wanatunukiwa 

vyeti,mshiriki mmoja ameshindwa kuhitimu kutokana na matatizo 

ya kiafya’’,anasema Nyau. 

Anawataja washiriki hao kuwa wanatoka katika Wilaya na Jumuiya 

mbalimbali ikiwemo Namtumbo na Tunduru mkoani 

Ruvuma,Nanyumbu na Nachingwea mkoani Mtwara.Liwale,Rufiji 

na Mbulu. 

Amesema mafunzo hayo yametolewa kwa njia ya nadharia na 

vitendo ambapo iliwalazimu wanachuo kwenda porini kwa ajili ya 

kutekeleza kwa vitendo waliojifunza kwa nadharia darasani. 



 

Hata hivyo kwa ufadhili wa USAID kupitia mradi wake wa 

Promoting Tanzanian Envroment,Conservation and 

Tourism(PROTECT),chuo hicho kimefanikiwa kudurusu na 

kuandaa mitaala ya kozi zake za VGS na viongozi ili kuweza kujibu 

changamoto za uhifadhi ambazo hazikuwepo kwenye mtaala wa 

awali. 

“Vitu vilivyoongezwa kwenye mtaala ulioboreshwa ni utatuzi na 

mbinu za kujikinga na wanyamapori wakali na 

waharibifu,matumizi ya GPS na ramani katika doria,ujasirimali 

ambao ni rafiki wa mazingira na masuala mtambuka. 

Ameongeza kuwa katika mtaala ulioboreshwa muda wa mafunzo 

umeongezeka ambapo sasa kozi za mafunzo ya Askari wanyamapori 

vijijini zinatolewa kwa miezi mitatu badala ya wiki sita za awali na  

kozi za mafunzo viongozi wa Kamati za Maliasili za vijiji zinatolewa 

kwa mwezi mmoja badala ya wiki mbili. 

“CBCTC imeandaa mtaala wa kozi ya waongoza watalii 

itakayotolewa kwa mwaka mmoja,mtaala huo umewasilishwa 

NACTE kwa ajili ya kuthibitishwa,na kozi hii inatarajiwa kuanza 

mwaka wa fedha wa 2018/2019,kozi hii itatolewa sanjari na kozi 

fupi za VGS’’,anasisitiza Nyau. 

Licha ya mafanikio ya chuo hicho,Nyau anazitaja changamoto 

zinazokikabili chuo hicho kuwa ni upungufu wa watumishi ambapo 

chuo hicho hivi sasa kina watumishi sita tu,uchakavu wa 



majengo,ukosefu wa baadhi ya majengo muhimu kama 

maktaba,stoo,chumba cha kompyuta na darasa lililopo ni dogo 

halikidhi mahitaji chuo kinapopata wanafunzi wengi. 

Akizungumza katika mahafali hayo Mwakilishi wa  Shirika la 

USAID PROTECT Thadeus Binamungu amesema shirika hilo 

limetoa msaada wa vifaa mbalimbali vyenye thamani ya Zaidi ya 

shilingi milioni 46 ili kupunguza changamoto mbalimbali 

zinazokikabili chuo cha CBCTC Likuyu. 

 

Amesema Shirika la PROTECT ambalo linajishughulisha na 

kuendeleza mazingira,uhifadhi na utalii Tanzania,limetoa jenereta 

moja ambayo itasaidia kufua umeme ambao unatumika katika 

chuo hicho. 

Misaada mingine ameitaja kuwa ni viona mbali kumi,kompyuta 

mpakato tano,powerpoint mbili,na vitabu 40 kwa ajili ya kozi ya 

waongoza watalii ambayo itatolewa kwa mwaka mmoja ambayo 

itakiwezesha chuo hicho kusajiliwa NACTE na kuzalisha watalaam 

wa kutosha ili kuendana na dhana ya kukuza utalii ukanda wa 

kusini. 

Hata hivyo kwa mujibu wa Binamungu kati ya vitabu 

vilivyotolewa,vitabu 12 ni vya wanyama wanyonyeshao, vitabu 12 



vya ndege,vitabu 10 vya mimea na vitabu sita vya wanyama jamii 

ya mijusi na kwamba vifaa hivyo vimetolewa rasmi kwa ajili ya 

kusaidia na kurahisisha ufundishaji wa kozi ya waongoza watalii 

mara itakapoanza. 

Akizungumza baada ya kuwatunuku vyeti wahitimu 55 katika chuo 

hicho,Katibu Mkuu wa Wizara ya Maliasili na Utalii Meja Generali 

Gaudence Milanzi ambaye sasa ni mstaafu amesema suala la 

usimamizi wa rasilimali za maliasili linahitaji ujuzi na weledi. 

 

Amesema kutokana na hali hiyo ndiyo maana Wizara ya Maliasili 

na Utalii ilianzisha vyuo vya utoaji mafunzo vinavyohusiana na 

mafunzo ya uhifadhi wa maliasili hususan wanyamapori ambavyo 

vipo chini ya Wizara. 

Chuo cha CBCTC Likuyu  kama jina lake linavyojieleza kilipewa 

jukumu la kuwajengea uwezo wananchi kwa njia ya kuwapatia 



mafunzo ya uhifadhi wa maliasili kwa jamii kwa kuwawezesha 

kushiriki kikamilifu katika uhifadhi na matumizi endelevu. 

Meja Generali Milanzi ametoa rai kwa wahitimu kuwa walinzi 

hodari na makini mara baada ya kupata mafunzo hayo,sanjari na 

kuwaelimisha na kuwahamasisha wananchi wengine vijijini ili 

washiriki kikamilifu katika ulinzi wa rasilimali za Taifa ili ziweze 

kuwanufaisha wote. 

“Ninyi kama Askari wanyamapori vijijini,mtakuwa hamzitendei haki 

jamii zetu na Taifa kwa ujumla endapo mtatumia ujuzi mlioupata 

kwa maslahi yenu binafsi,natarajia kwa kujali kizazi cha sasa na 

kijacho ninyi hamtakiuka maadili ya kazi yenu’’,anasisitiza Milanzi. 

Hata hivyo amesema licha serikali kuchukua hatua mbalimbali za 

kukabiliana na ujangili hapa nchini,bado ujangili dhidi ya tembo na 

wanyama wengine kama simba kwa kuwaua kwa sumu unaendelea 

kufanyika. 

Amelitaja lengo la serikali ni kuhakikisha kuwa ujangili wa aina 

zote dhidi ya wanyamapori unatokomezwa kwa asilimia 100 na 

kwamba pasiwepo kabisa na mnyama ambaye ameuawa na 

majangili. 

Mwandishi wa makala haya anapatikana kwa baruapepe 
albano.midelo@gmail.com,simu 0784765917 
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