
Hakuna maendeleo endelevu bila nishati endelevu 

Na Albano Midelo 

MOJA ya miradi ambayo inatekelezwa na Shirika la uhifadhi 
mazingira la dunia (WWF) ni kuhamasisha jamii kuondokana na 
matumizi ya nishati isiyokuwa endelevu na kujikita katika nishati 
endelevu(Renewable energy). 

 

Mtaalam wa Nishati,Gesi na Mafuta wa Shirika la kimataifa la 
uhifadhi endelevu la WWF  Mjiolojia Roy Namgera anaeleza kuna 
aina mbili za nishati ambazo ni nishati endelevu na nishati ambazo 
sio endelevu. 

Anazitaja baadhi ya nishati ambazo zinaingia katika kundi la 
nishati endelevu kuwa ni  nishati upepo,nishati jua,joto 
ardhi,nishati ya umeme,nishati ya mawimbi ya bahari,nishati ya 
mawimbi ya maji,nishati ya nguvu ya maji,nishati ya mabaki ya 
mimea,nishati ya vinyesi vya wanyama na nishti nyingine. 

Anazitaja nishati ambazo zinaingia kwenye kundi la nishati ambazo 
sio endelevu kuwa nishati ya nguvu za nuklia,nishati za gesi,makaa 



ya mawe,kuni,mkaa, mafuta na nishati nyingine ambazo 
zinachimbwa na kumalizika hivyo sio endelevu. 

 

Kulingana na Mjiolojio huyo nishati zote ambazo sio endelevu 
zimebainika zina madhara kiafya na kimazingira,hivyo nchi zote 
duniani zinatakiwa kubadilika katika matumizi ya nishati na 
kuanza kutumia zaidi nishati endelevu. 

Kutokana na umuhimu wa nishati endelevu katika maendeleo na 
mazingira nchi ya China inatarajia kuongeza uwekezaji wa Dola za 
Marekani bilioni 361 kwenye sekta ya nishati endelevu katika 
miaka mitano ijayo na kuifanya nishati hiyo kuwa chanzo kikuu 
cha ongezeko la nishati na nguvu ya umeme nchini China.  

Naibu Mkurugenzi wa Mamlaka ya Usimamizi wa Nishati ya China 
Li Yangzhe amesema, inatarajiwa kuwa matumizi ya nishati 
endelevu yatafikia asilimia 15 ifikapo mwaka 2020, na asilimia 20 
mwaka 2030.  

“Kipaumbele kitawekwa katika kuhimiza matumizi ya vyombo vya 
usafiri vinavyotumia nishati safi, gharama ndogo za nishati 
endelevu kama vile upepo, kuongeza ufanisi wa matumizi ya nishati 



endelevu na kuongeza ubunifu na ushirikiano wa uzalishaji wa 
kimataifa kwenye sekta ya nishati’’,anasisitiza Yangzhe. 

Katika hatua nyingine ya kuimarisha matumizi ya nishati 
endelevu,Umoja wa Mataifa umelenga kutumia zaidi rasilimali za 
nishati endelevu ikiwemo jua,ili kuzalisha umeme kwa matumizi ya 
majumbani na shughuli zingine. 

Inakairiwa kuwa asilimia 70 ya mahitaji ya umeme duniani 
yanaweza kutolewa kwa kuvuna nishati ya jua kali linalowaka 
katika barani Afrika na Bara la Asia.  

 

Rachel Kyte, ni Mwakilishi maalum wa Katibu Mkuu wa Umoja wa 
Mataifa kwa ajili ya nishati endelevu kwa wote , anaamini kuwa 
nishati ya jua inaweza kuzalisha umeme katika ukanda wa Afrika 
na hata kwa jamii za nje ya ukanda huo. 



Analitaja lengo la Umoja wa Mataifa ni Kuhakikisha wananchi 
duniani kote wanapata nishati endelevu ya bei nafuu na kwamba 
nishati endelevu kama ya jua  ina umuhimu mkubwa katika 
maisha ya kila kiumbe duniani. 

Umuhimu wa jua umeanza kukubalika zaidi katika kuzalisha 
nishati na kwamba nishati hiyo imekuwa inatumia teknolojia rahisi 
kuzalisha umeme kutokana na jua kwa kutumia paneli za jua. 

Uchunguzi umebaini  kuwa kutumia  vyanzo vya nishati ambavyo 
sio endelevu kama vile mafuta, makaa na gesi asili husababisha 
uharibifu au uchafuzi wa mazingira. 

“Kama chanzo mbadala jua linaweza kuzalisha nishati ambayo ni 
endelevu n isiyopungua,ni nishati safi ambayo haisababisha 
uharibifu wa mazingira kwa kutoa gesi wala moshi wala 
kusababisha mionzi katika hewa’’,anasisitiza Roy Namgera 
Mtaalam wa nishati wa Shirika la WWF. 

Amesema matumizi ya nishati ya jua ni jambo linaloweza 
kuchangia katika kulinda mazingira yetu,na kwamba paneli za jua 
zinaweza kuwekwa kwa gharama ndogo. 
 
Utafiti umebaini kuwa nchi ya Uturuki ipo katika eneo zuri la 
kuzalisha umeme kutokana na jua. Hata hivyo Kiasi cha nishati ya 
jua kinachotumiwa katika nchi hiyo ni kidogo  ikilinganishwa na 
kiasi cha jua kinachoweza kutumiwa. 

Iwapo Uturuki itaweza kutumia nishati ya jua vyema zaidi basi 
nchi hii itaweza kuepuka kutegemea nchi za nje kwa ajili ya vyanzo 
vya nishati kama vile mafuta. 

Utafiti umebaini kuwa katika Nchi nyingi za bara Afrika hupata 
mwanga wa jua kwa takriban saa 12 kila siku hali ambayo 
inadhihirisha kuwa nchi hizo zina fursa kubwa ya kuzalisha nishati 
endelevu kwa kutumia nishati ya Jua. 

Utumiaji wa nishati ya jua unaweza kuchangia kwa kiasi kikubwa 
katika kuimarisha uchumi wa nchi hizi na pia kuepusha nchi hizo 



kutegemea nchi za nje kwa vyanzo vya nishati au kutumia nishati 
ambazo sio endelevu. 

Ili kuimarisha matumizi ya nishati ya jua inashauriwa Kuongeza 
idadi ya paneli za jua,Kutumia bateri zinazoweza kuongezwa nguvu 
kwa kutumia nishati ya jua na Kuongeza matumizi ya jua katika 
kupasha maji moto. 
 
Nishati ya jua ni nishati isiyopungua, nishati isiyokuwa na 
madhara yeyote na nishati ya bure hivyo nishati hiyo ni endelevu 
ambayo ina umuhimu mkubwa katika kuimarisha usafi wa hewa 
na uchumi wa nchi mbalimbali duniani. 

Licha ya nishati ya Jua,nishati endelevu nyingine ni zinazotokana 
na masalia ya mimea na wanyama ambapo wakazi wa Uganda 
wanategemea nishati inayotokana na wanyama na mimea. 

Tafiti zilizofanywa na Shiŕika la Maendeleo la Umoja wa Mataifa 
(UNDP) zinaonesha kuwa kuni na mkaa vinachangia asilimia 88 ya 
matumizi yote ya nishati nchini humo. Umeme na gesi nyingine 
vinachangia sehemu iliyosalia. 

Kuanzishwa kwa utafiti wa mradi wa nishati rafiki na matumizi 
bora ya nishati mbadala ni njia moja ya kuiwezesha Zanzibar kuwa 
na vyanzo vyake vya ndani vya nishati. 

Naibu Katibu Mkuu, Wizara ya Ardhi, Maji, Nishati na Mazingira, 
Tahir Mohammed,amesema mradi huo umejihusisha na utafiti wa 
kuangalia uwezekano wa kuzalisha umeme kutokana vyanzo vya 
nishati ya upepo na jua. 

Amelitaja lengo ni kupata ufumbuzi wa kuwa na nishati endelevu 
ambayo itahifadhi mazingira. 

Amesema kukamilika kwa utafiti  huo kutaisaidia serikali kuweka 
mazingira wezeshi kisera na kisheria kwa ajili ya kuwezesha nishati 
rafiki na kutoa elimu ya ufahamu kwa wananchi na sekta binafsi 
kuhusu nishati mbadala. 



Amesema Zanzibar inakosa chanzo muhimu cha nishati ya 
maporomoko ya maji na badala yake inategemea nishati ya umeme 
kutoka Tanzania bara. 

Amebainisha kuwa, kuharibika kwa mazingira huathiri maisha ya 
viumbe vingine kama binadamu, wanayama na hata mimea hivyo 
ni vyema nishati hizo ziwe rafiki na mazingira na vitu vilivyomo. 

Omar Saleh Mohammed, Msaidizi Mkuu wa mradi wa nishati rafiki 
kutoka idara ya nishati na madini,  amesema, hivi sasa wamejikita 
zaidi katika vyanzo vya jua na upepo na utafiti uliofanywa mwaka 
2012 ulibainisha vyanzo vingi lakini vilivyopata nafasi ya kwanza ni 
jua na upepo. 

Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Samia 
Suluhu Hassan amesema kuwa ongezeko la watu katika miji 
mikubwa kuna changia sana katika uharibifu wa mazingira na 
matumizi makubwa ya mkaa. 

 “Dar es Salaam peke yake inakadiriwa kutumia kati ya magunia 
kati ya 200,000 mpaka 300,000 yenye uzito wa kilo 50 kila moja ya 
mkaa kwa mwezi na inategemewa itaongezeka zaidi kutokana na 
kasi ya ongezeko la watu hasa kwenye miji, ”alisema Makamu wa 
Rais. 

Makamu wa Rais amewata Watanzania, kampuni pamoja na 
Taasisi mbalimbali kuungana na Serikali kubadilisha jamii yetu 
kuanza kutumia nishati ya majani kwa namna ya mkaa na kuni 
kama vyanzo mbadala vya nishati endelevu. 



 

Makamu wa Rais amewataka Wananchi wabadilike badala ya 
kutumia mkaa ambao unasababisha ukataji mkubwa wa miti ni 
vyema kuanza kutumia nishati mbadala. 

Waziri wa Nchi Ofisi ya Makamu wa Rais Muungano na 
Mazingira,January Makamba alisema kutokana na uhitaji na 
umuhimu wa kutunza mazingira Serikali, Wadau wa Maendeleo, 
Taasisi mbali mbali, Sekta Binafsi na Watungaji wa Sera kutafakari 
kwa pamoja na kuja na majawabu yatakayosaidia katika utunzaji 
wa mazingira na kuilinda miti. 

Balozi wa Sweden nchini Tanzania, Katarina Rangnitt amesema 
tangu mwaka 1972 changamoto za uharibifu wa mazingira 
hazikuwa za Kikanda tu bali ni kwa dunia nzima hivyo hili jambo 
linahitaji ushiriki wa Dunia nzima katika kupambana na uharibifu 
wa mazingira kwa kutumia nishati endelevu. 



Mwandishi wa makala haya ni Albano Midelo 

Mawasiliano yake albano.midelo@gmail.com,simu 0784765917 
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