
 

HATUA ZA KUFUATA KABLA YA KUPATA KIBALI CHA 

UJENZI MANISPAA YA SONGEA 

HATUA YA KWANZA: Andaa ramani ya nyumba 

utakayoijenga,ramani unaweza kuipata kwa mtu yeyote 

anayechora ramani za nyumba kwa mfano anaweza kuwa 

Msanifu Ramani au Msanifu Majengo anaweza kukuchorea 

ramani nzuri. 

HATUA YA PILI:Ramani inatakiwa kuidhinishwa na 

Msanifu wa Majengo aliyesajiriwa.Msanifu anaangalia 

ubora na vigezo muhimu vinavyotakiwa kwenye nyumba. 

Likitokea tatizo kwenye nyumba Msanifu atawajibika 

kujibu ikiwa tatizo hilo litatokana na kosa la mchoro wa 

nyumba hiyo.Msanifu Majengo atapiga mhuri wake 

aliopewa na Bodi ya usajiri wa wasanifu majengo kwenye 

kila ukurasa wa ramani hiyo. 

HATUA YA TATU:Kabidhi ramani hizo nakala nne kwenye 

ofisi ya Mkurugenzi ili zilipiwe ada ya kibali cha ujenzi na 

zisainiwe.Baada ya ramani kukabidhiwa watalaam 

wafuatao wanahitajika kuzikagua ramani hizo na kuzisaini 

1.Afisa Ardhi,2.Afisa Mipango Miji,Afisa Afya na Mhandisi 

wa Ujenzi. 

AFISA ARDHI atakagua iwapo kiwanja kinamilikiwa 

kihalali na kinalipiwa kodi ndiyo maana inatakiwa 

kuambatanisha na Hati au Offer ya kumiliki kiwanja na 

risiti ya malipo ya kodi ya kiwanja ya hivi karibuni. 



AFISA MIPANGO MIJI atakagua aina ya nyumba 

unayotaka kujenga na matumizi yake na atalinganisha 

kwenye ramani ya mipango miji ili ajue eneo unalotaka 

kujenga nyumba hiyo limepangiwa matumizi gani 

AFISA AFYA:atakagua ukubwa wa madirisha na uhusiano 

wa matumizi ya chumba kimoja na kingine,pia atakagua 

shimo la maji taka. 

HATUA YA NNE:Kutembelea kiwanja na kujiridhisha ili 

ajaze taarifa za kiwanja chako  kwenye fomu hizo halafu 

atapiga mhuri wa ofisi ya ujenzi kama ishara ya kwamba 

kila kitu kipo vizuri. 

HATUA YA TANO:Kuidhinishwa na Kamati Ndogo ya 

Mipango Miji ya Halmashauri husika.Ramani na fomu zote 

zitapelekwa kwenye kikao cha Kamati Ndogo ya Mipango 

Miji ambacho hukaa mara moja kila baada ya muda 

Fulani. 

HATUA YA SITA:Kibali kutolewa,mara baada ya kikao cha 

Kamati ya Ujenzi kumalizika,vibali vyote vilivyoidhinishwa 

hutolewa kwa wahusika. 

Kinachotakiwa wakati wa mchakato wote huo,nakala nne 

za ramani ya nyumba ziwepo,ili mara baada ya kutolewa 

kibali cha ujenzi,nakala mbili zitabaki kwa mwenye 

nyumba na nakala moja itakwenda ofisi ya Ardhi na 

nakala moja itabaki Ofisi ya Ujenzi kama kumbukumbu. 

Ukipata kibali chako unaweza kuendelea na ujenzi wako 

bila bughuza,kumbuka kutokuwa na kibali cha ujenzi 



ukibainika unaweza kuzuiliwa kujenga(Stop Order) hadi 

hapo utakapopata kibali cha ujenzi. 

KUMBUKA Sheria inamtaka kila mtu anayejenga nyumba 

kwenye eneo lililotangazwa kuwa la Mipango Miji awe na 

kibali cha ujenzi na asipokuwa na kibali hicho anaweza 

kuzuiliwa kujenga. 
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