
HIFADHI ya Mwambezi imesheheni ndege waliohamia 

toka South Africa 

 

Hifadhi ya Mwambesi iliyopo wilayani Tunduru mkoani 

Ruvuma licha ya kwamba haifahamiki vizuri,ina umaarufu 

mkubwa wa uwepo ndege maarufu waliohamia toka 

Hifadhi ya Taifa ya Kluger iliyopo nchini Afrika ya Kusini. 

Afisa Maliasili na Utalii wa Mkoa wa Ruvuma Afrikanus 

Challe anawataja ndege hao kuwa ni aina za Rock 

pratincole,gloreole,white fronted sand plover na bundi 

anayevua samaki. 

Utafiti uliofanywa katika hifadhi hiyo kati ya mwaka 2014 

hadi 2015 umebaini kuwa ndege hao wamehamia katika 

hifadhi hiyo ambayo mazingira yake yanafanana na ya 

nchini Afrika ya kusini. 



Hifadhi ya Mwambesi ipo umbali wa kilometa 80 toka mjini 

Tunduru ikiwa kando kando mwa mto Ruvuma.Licha ya 

kuwa na ndege hao wa ajabu,Hifadhi ya Mwambezi ina 

wanyama adimu wakiwemo samba,chui,tembo na 

wanyama wengine wengi. 

Afisa Maliasili na Utalii wa Mkoa wa Ruvuma Afrikanus 

Challe anaeleza kuwa hifadhi hiyo ilitangazwa katika gazeti 

la serikali kwa mara ya kwanza mwaka 1956 na kuweka 

chini ya Wizara ya Maliasili na Utalii. 

Hifadhi hiyo ina ukubwa wa kilometa za mraba 104,052 

,ikiwa inapakana na mito ya Ruvuma, Msenjewe na Mitesa  

na kwamba eneo la mpaka na Msumbiji limechukua 

ukubwa wa kilometa 6.7 likiunganishwa na mto Mwambesi 

na Msenjewe. 

Challe anabainisha zaidi kuwa Hifadhi ya Mwambesi 

inapakana na vijiji vya Misechela, Meamtwao, Chiungo, 

Amani, Nasya, Muungano, Angalia, Mwenge, Imani na 

Kazamoyo. 



 

Hifadhi ya Mwambesi ina vivutio adimu vya utalii vikiwemo 

maporomoko  ya maji ya Sunda(Sunday water falls) 

ambayo yapo kando kando mwa mto Ruvuma,eneo hili pia 

lina visiwa na fukwe ambazo zimejengwa Kambi ya utalii. 

Kilima cha Mchengula na bwawa la umeme wa maji la 

Lisimililo ni miongoni mwa maeneo maalum ambayo 

yanatumiwa na wanyama kwa ajili ya kujificha na malisho. 

Utalii ni miongoni mwa sekta zinazochangia mapato ya 

nchi na kuongeza fedha za kigeni,hivyo kipaumbele 

kikitolewa inaweza kufungua milango ya utalii katika mkoa 

wa Ruvuma. 

Imeandaliwa na Albano Midelo 0784765917 




