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IFAHAMU stendi ya mabasi ya kisasa ya Songea 

 UJENZI wa kituo kikuu cha mabasi unafanyika katika eneo lenye ukubwa wa 

hekari 15 lilipo katika Kata ya Tanga kilomita 12 toka katikati ya Manispaa ya  

Songea.  

 

Ujenzi wa kituo kikuu cha mabasi Songea, ulianza tarehe 25/03/2018 na 

unatarajiwa kukamilika tarehe 30/09/2019.Ujenzi unafanywa na Mkandarasi 

CHINA SICHUAN INTERNATIONAL CORPORATION (SIETCO) na kusimamiwa 

na Mhandisi  Mshauri  BUREAU FOR INDUSTRIAL CORPORATION (BICO) 

ambao ni Chuo kikuu cha Dar –es- salaam.  

Mkurungenzi wa Manispaa ya Songea Tina Sekambo anasema Mradi huu 

unahusisha ujenzi wa barabara kwa kiwango cha lami nzito zinazoingia, kutoka 

na kuzunguka  kituo cha mabasi zenye urefu wa kilomita mbili.  Upana wa  

barabara zinazoingia na kutoka ni mita  saba na barabara zinazozunguka  kituo 

cha mabasi  ni mita 12.  

Kwa mujibu wa Sekambo,Mradi huu pia unahusisha,Ujenzi wa mifereji ya 

barabara na Ujenzi wa eneo lenye ukubwa wa mita za mraba 17,100 la 

kuegesha mabasi lenye uwezo wa kuegesha mabasi 92 kwa  wakati mmoja. 

Vilevile kutakuwa na vibanda vya abiria kusubiria mabasi (shadee) 48. 
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Sekambo anasema Stendi ya mabasi ya Songea pia inahusisha Ujenzi wa eneo 

lenye ukubwa wa mita za mraba 1800 la kuegesha Taxi lenye uwezo wa 

kuegesha Taksi 60 kwa wakati mmoja,Ujenzi wa Uzio mita 900.Ujenzi wa 

maduka 30 na Ujenzi wa ofisi za kukatia tiketi 20. 

“Maeneo mengine yanayohusika na mradi huu ni Ujenzi jengo la Utawala,Ujenzi 

wa vyoo,Ujenzi wa jengo litakalokuwa na Kituo cha Polisi na Ofisi za 

uhamiaji,Ujenzi wa kisima cha maji safi chenye urefu wa mita 75,Kuweka mfumo 

wa maji  safi  na maji taka ,kuingiza umeme wa TANESCO na Kuweka  Taa za 

sola’’,anasisitiza Sekambo. 

Hata hivyo anasema Mradi huu mpaka kukamilika utagharimu jumla ya shilingi 

6,189,340,930. Mpaka sasa Mkandarasi amelipwa kiasi cha Tshs 

2,736,965,106.20 ikiwa ni pamoja na malipo ya awali (Advance payment).   

Gharama za Mhandisi  mshauri ni 319,571,801.60 kati ya  fedha  hizo amelipwa 

Tshs 180,748,637.51. 
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“Hali halisi ya utekelezaji wa mradi huu ni kwamba  Mpaka sasa mradi kwa 

ujumla umefikia asilimia 55 ya utekelezaji ambapo Ujenzi wa eneo la kuegesha 

Mabasi umefikia hatua ya kuweka tabaka la kokoto(CRR), ujenzi wa jengo la 

Utawala, maduka ofisi za kukatia tiketi na vyoo umefikia hatua ya kupiga lipu na  

kuweka dari sawa na asilimia 90 ambapo kazi ya kusambaza nyaya za umeme 

imefikia asilimia 85’’,anasema. 

Anazitaja Kazi ambazo hazijaanza utekelezaji ni ujenzi wa  jengo la kituo cha 

Polisi na uhamiaji, Ujenzi wa Uzio, uwekaji wa lami nzito, ujenzi wa Mifereji, 

uwekaji wa taa za sola, ujenzi wa vibanda vya kupumzikia abiria (shedi), uwekaji 

wa vitofali vya simenti kwenye eneo la maegesho ya magari na kutengeneza 

eneo la bustani. 

Amesisitiza kuwa  Ujenzi wa kituo kikuu cha Mabasi, wakati wa ujenzi umesaidia 

kutoa ajira kwa Wananchi 250 Kati ya hao Wataalam ni 41 na wanaobaki ni 

Wasaidizi mbalimbali waishio katika Kata ya Tanga na Manispaa  kwa ujumla 

hivyo kuongeza kipato kwa Wananchi.   

Hata hivyo amesema  baada ya kukamilika mradi unatarajiwa kutoa ajira kwa 

Wananchi 396 ambapo madereva na wafanyakazi wa mabasi 306, Wauza 

maduka 30 Wakatisha Tiketi 60 na Wafanyabiashara ndogondogo wakiwemo 

mama lishe na Wamachinga. 

 

 Sekambo amebainisha kuwa Mradi huu baada ya kukamilika utaisaidia 

Halmashauri  kuongeza  bajeti  ya mapato  ya ndani  ya mwaka  2020/2021 toka 
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Tshs 3,749,258,100.00 mpaka Tshs 3,958,478,100.00 sawa na ongezeko la 

asilimia 5.29.   

 

Mradi huu umesaidia kuongeza thamani ya Ardhi toka shilingi  200 kwa mita ya 

moja ya mraba  mwaka 2016  hadi shilingi 1200 kwa mita moja ya mraba 

Mwaka 2019   katika kata ya Tanga na Kata za jirani na kituo kikuu cha Mabasi.   

“Baada ya kukamilika mradi huu utaboresha utoaji wa huduma na  utaimarisha 

usalama wa abiria kutokana na kuwepo kwa kituo cha Polisi na  Ofisi za 

uhamiaji ndani ya kituo cha Mabasi’’,anasema Mkurugenzi wa Manispaa ya 

Songea. 

“Hata hivyo  Changamoto kubwa tunayokumbana nayo katika utekelezaji wa 

mradi huu ni kutopata msamaha wa kodi ya ongezeko la thamani (VAT). 

Maombi tuliyowasilisha Wizarani kwa ajili ya kusamehewa VAT kwa mradi huu 

wa Serikali kupitia Mkopo nafuu toka benki Dunia lakini mpaka sasa hatujapata 

majibu pamoja na kwamba mradi kwa ujumla unafikia mwisho’’,anasema 

Sekambo. 

Imeandikwa na Albano Midelo 

Afisa Habari Manispaa ya Songea 

Aprili 12,2019 
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