
 

  

 

 TATIZO la maji katika Hal-
mashauri ya Manispaa ya 
Songea mkoani Ruvuma 
litabakia kuwa historia baada 
ya serikali ya Awamu ya Ta-
no inayoongozwa na Rais Dkt 
John Magufuli kutoa kiasi cha 
zaidi ya Dola milioni 50 kwa 
ajili ya kutekeleza mradi 
mkubwa wa maji katika kata 
zote 21 na mitaa yote 95 ili-
yopo katika Halmashauri ya 
Manispaa ya 
Songea.Akizungumza katika 
Mkutano wa Baraza la madi-
wani la manispaa ya 
Songea,Mbunge wa Jimbo la 
Songea mjini na Naibu Waziri 
wa Mambo ya Nje ya 
Ushirikiano wa Afrika 
Mashariki Dkt.Damas 
Ndumbaro amesema mradi 
huo unatekelezwa na nchi ya 
India na kwamba mradi una-

tarajia kuanza Septemba 
2019.  

Hata hivyo amesema 

hali ya upatikanaji wa 

huduma ya maji pembe-

zoni mwa  mji wa  Son-

gea ni asilimia 46.6  

 

Tatizo la maji Manispaa ya Songea kubakia historia 

TASAF ilivyobadilisha maisha Songea 

Y A L I Y O M O  

Songea yetu 
A P R I L I - J U N I  2 0 1 9  

 J A R I D A  L A  M A N I S P A A  Y A   S O N G E A  

 TATIZO LA  MAJI 

KUBAKIA HISTO-

RIA 

 TASAF YABADILI-

SHA MAISHA YA 

KAYA MASIKINI 

 BARAZA LA MADI-

WANI LAPITISHA 

BAJETI YA BILIONI 

41 

 SERIKALI YATOA 

MILIONI 100 KU-

JENGA MADARASA 

 HIFADHI YA ASILI 

YA LUHIRA ILI-

YOPO SONGEA 

 IFAHAMU 

MANISPAA YA 

SONGEA 

 MAPATO STENDI 

YA MFARANYAKI 

YAONGEZEKA 

KWA ASILIMIA 300 

. 

Mbunge wa Songea Mjini                        
Dkt.Damas Ndumbaro 

MPANGO wa kunusuru kaya 

maskini kupitia TASAF awamu 

ya III, katika Halmashauri ya 

Manispaa ya Songea  ulianza 

kutekelezwa katika Halmashauri 

ya Manispaa ya Songea kuanzia 

kipindi cha mwaka wa fedha cha 

2015/2016, jumla ya mitaa 53 

imenufaika na mpango na idadi ya 

kaya zilizofikiwa ni 4,878. 

TOLEA  NAMBA MBILI 

 

Kituo cha Afya 
Ruvuma kuhudumia 
wakazi 45,000 

MRADI wa ujenzi wa kituo 
cha afya Kata ya Ruvuma 
unatarajia kutoa huduma 
kwa wakazi zaidi ya 
45,000  wanaoishi katika 
kata za Ruvuma, Subira, 
Mateka na majengo. 

Mhandisi wa Ujenzi wa 
Halmashauri  ya Manispaa 
ya Songea Mhandisi Ka-
roline Bernad  amesema 
ujenzi umekamilika ambapo 
hadi sasa  majengo yote 
manne  yakiwemo maabara, 
upasuaji, wagonjwa wa nje 
na mama na mtoto yameka-
milika. 

 

Abdul Hassan  Mshaweji 
Mstahiki Meya Manispaa 
 Songea  

 

M/S Tina  Sekambo 
Mkurugenzi  Manispaa 
Songea 

Mratibu wa TASAF katika 

Halmashauri hiyo Christo-

pher Ngonyani amesema kati-

ka  kipindi cha Julai hadi 

Januari 2018/2019 Halmas-

hauri imepokea kiasi cha 

Tshs.530, 75,780.00 Kwa 

ajili ya kuwalipa walengwa 

4,878 sawa na asilimia 100 

ya walengwa wote kwa lengo 

la kusaidia kaya masikini 

kujikimu kiuchumi. 

Baadhi ya wanufaika wa TASAF 
katika Manispaa hiyo 
wameelezea namna 
walivyobadilisha maisha 
yao,akiwemo Demotiana Milanzi 
(48) Mkazi wa Makambi ambaye 
ameweza kununua uwanja na 
kujenga nyumba ya bati ya 
vyumba vinne katika eneo la 
Mshangano,Mnufaika mwingine 
ni Halima Komba(46) mkazi wa 
Mjimwema ambaye ameweza 
kununua bati 32 na kufanikiwa 
kuezeka nyumba yake ambayo 
kwa miaka mingi aliezeka kwa 
turubai na kuishi kwa tabu. 
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Sekondari 4 Songea zapewa mil.100 
MKURUGENZI wa Hal-
mashauri ya Manispaa ya 
Songea mkoani Ruvuma 
Tina Sekambo amekiambia 
kikao cha Baraza la madi-
wani wa Halmashauri hiyo 
kuwa serikali imetoa 
shilingi milioni 100 katika 
shule 4 za sekondari ili ku-
tekeleza mradi wa ujenzi 
wa vyumba vya madara-
sa.Shule hizo ni sekondari 
ya Mate-
ka,Msamala,Lizaboni na 
Matarawe.  

Mradi wa maji    Luhirakati wakamilika 

 

 

Mkuu wa Wilaya ya Songea Pololet 
Mgema akikabidhi hundi ya sh.milioni 
71 kwa vikundi  53 vya wajasirimali 
wadogo  katika Manispaa ya Songea 

MTI unaoaminika kuwa 
unaoongoza kwa ugumu na 
kuishi miaka mingi duniani 
umegundulika katika Ma-
kumbusho ya Taifa ya 
Majimaji mjini Songea 

Mhifadhi Kiongozi wa Ma-
kumbusho ya Taifa Majimaji 
Mhifadhi Kiongozi Barthazar 
Nyamusya anautaja mti huo 
kuwa unafahamika kwa jina la 
Chikunguti ambao ulitumika 
kama alama kwenye kaburi la 
shujaa wa vita ya Majimaji 
Nduna Songea Mbano ambaye 
aliuawa na kuzikwa mwaka 
1906 mti huo ukiwa upo. 

Inakadiriwa mti huo hivi sasa 
utakuwa na miaka zaidi ya 
125 .Kulingana na Mhifadhi 
huyo aina hiyo ya miti Ina 
uwezo wa kuishi hadi miaka 
1000. 

MKUU wa Mkoa wa Ruvuma 
Christina Mndeme akiwa na Ka-
mati ya ulinzi na usalama Mkoa 
na wilaya ya Songea aliongo-
za  kikao maalum kilichofanyika 
kwenye ukumbi wa Manispaa ya 
Songea,ambacho ajenda kuu 
ilikuwa ni Changamoto za 
ukusanyaji wa mapato katika 
Manispaa ya songea,pamoja na 
mambo mengine Mndeme aliagi-
za Kuhakikisha katika mwaka huu 
wa fedha,Manispaa inakusanya 
mapato kwa zaidi ya asilimia 81 . 
Kwa upande wake Mkurugenzi  
wa Halmashauri ya Manispaa ya 
Songea Tina Sekambo amejipan-
ga kuhakikisha kuwa mapato ya 
Halmashauri hiyo  

yanapanda ili kufikia 
malengo ya liowekwa na 
serikali ya kila Halmas-
hauri kukusanya mapato 
kwa zaidi ya asilimia 
80.Sekambo hivi sasa 
amewapanga wakuu wa 
Idara na vitengo kuhakiki-
sha wanasimamia vizuri 
mashine za kukusanyia 
mapato na kuongeza uha-
masishaji wa matangazo  
ili kuhakikisha kila mfan-
yabiashara na mtoa hudu-
ma anawajibika kulipa 
kodi kulingana na biasha-
ra anazofanya.  
Hadi kufikia Juni 2019 
makusanyo yamefikia  
asilimia 90. 

Mti unaoongoza kwa 
ugumu duniani 
uliogundulika 
Manispaa ya Songea  

 

Madiwani wa Manispaa ya   
Songea wakiwa kazini  
Manispaa ya Songea 

 

Mndeme aagiza Manispaa  ya Songea  kukusanya   
mapato  kwa zaidi ya asilimia 80 

Mradi wa maji Luhirakati Kata ya Mwengemshindo Manispaa ya 
Songea,unaonufaisha watu 941,umegharimu sh.milioni 490 umeka-
milika.Vituo 16 vya kuchotea maji vimejengwa 



Luhira hifadhi ya asili iliyopo mjini Songea 
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 Hifadhi ya asili ya Luhira ili-
yopo mjini Songea ni moja ya 
kivutio adimu cha utalii kili-
chopo kilometa saba toka mjini 
Songea mkoani Ruvuma. Hii 
ndiyo hifadhi pekee ya asili 
katika nchi nzima  iliyopo 

mjini .Ina wanyama wa aina 
mbalimbali wakiwemo punda-
milia, nyani,mbawala, ka-
kakuona, aina 105 za uyoga, 
nyoka wa aina mbalimba-
li  wakiwemo chatu na ndege 
wa aina mbalimbali . Hifadhi hii 
ilianzishwa mwaka 1973 . 

Hifadhi ya Luhira ina ukubwa 
wa hekta 600.Hifadhi hiyo  ina 
wanyama wa aina mbalimba-
li  wakiwemo pundamilia, pon-
go, fisimaji, nyani, tumbili, ka-
kakuona, kobe  na chatu. Tozo 
ya kiingilio kwa Raia wa Tanza-
nia  watu wazima 

sh.2000,watoto wenye umri kati 
ya miaka sita hadi 16 sh.500 na 
Watoto chini ya  miaka sita ni 
bure. 
Sekta ya utalii katika Manispaa 
ya Songea imefungua milango 
ambapo hivi sasa vivutio vipya 
vya utalii vimeibuliwa na vya 
zamani vinatangazwa ili kuvutia 
watalii wa ndani na nje ya nchi. 
Miongoni mwa vivutio hivyo ni 
milima ya Matogo-
ro,Makumbusho ya Taifa ya 
Majimaji na Luhira 

bapo ,kikao hicho kimepitisha bajeti 

ya  zaidi ya shilingi bilioni 41. 

Akizungumza katika Kikao hicho 

Mwenyekiti wa kikao ambaye pia ni 

Mstahiki Meya wa Manispaa ya 

Songea Alhaj Abdul Hassan 

Mshaweji amesema wamejipanga 

kusimamia ukusanyaji wa mapato 

na kwamba hawatasita kuchukulia 

hatua mtumishi yeyote wa umma 

ambaye atabainika kuhujumu 

mapato ya Halmashauri . 

“Tutakuwa wakali kwa watumishi 

watakaobainika kutafuna mapato ya 

BARAZA la Madiwani la Halmashauri 

ya Manispaa ya Songea mkoani 

Ruvuma limefanya kikao maalum cha 

kupitisha bajeti ya Halmashauri katika 

mwaka wa fedha wa 2019/2020 am-

Halmashauri,pia tumejipanga 

kuongeza vitega uchumi ‘’,alisisitiza. 

Dira ya Halmashauri ya Manispaa ya 
Songea ni kuwa kitovu cha uwe-
kezaji na maendeleo ya viwanda ili 
kufikia maendeleo endelevu ya jamii 
2025. 

50,000 kwa mwezi hadi 250,000 
hadi 300,000 kwa mwezi. 

Sekambo amesema ongezeko 
hilo limetokana baada ya kufan-
yika ukarabati wa stendi hiyo 
ambao umefanywa na Benki ya 
Dunia kupitia miradi ya ULGSP 
kwa gharama ya zaidi ya 
shilingi milioni 550.Amesema 
wajasirimali wakubwa na 
wadogo wamevutiwa kufanya 

biashara katika kituo hicho ku-
toakana na kuwa na mazingira 

MKURUGENZI wa Halmas-
hauri ya Manispaa ya Songea 
mkoani Ruvuma Tina Sekambo 
amesema Halmashauri ya 
Manispaa hiyo imeanza 
kunufaika na mradi wa kituo 
cha mabasi cha Mfaranyaki am-
bapo ukusanyaji wa mapato 
umeongezeka kwa asilimia zaidi 
ya 300 na kwamba kodi ya 
vibanda pia imeongezeka toka 
kati ya shilingi 25,000 hadi 

Mapato stendi ya Mfaranyaki yaongezeka kwa asilimia 300 

Songea yapitisha bajeti ya zaidi ya bilioni 41 

Hifadhi ya Luhira 

ina ukubwa wa 

hekta 600.Licha 

ya hifadhi 

hiyo  kuwa na 

wanyama wa aina 

mbalimbali  wakiw

emo pundamilia, 

pongo, fisimaji, 

nyani, tumbili, 

kakakuona,  
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“Kukamilika 

kwa mradi huu 

kutaofanya 

manispaa ya 

Songea kuwa 

na machinjio 

bora zaidi 

Tanzania’’  

Milima ya Matogoro 

Machinjio ya kisasa ya Songea yakamilika 

Bustani ya Manispaa inavyovutia wengi 

Vivutio vya milima ya Matogoro 
HAPA sio kilele cha Mli-

ma Kilimanjaro bali ni 

kilele cha mlima Matogo-

ro uliopo Manispaa ya 

Songea Mkoa wa Ruvuma 

wenye vivutio adimu vya 

utalii ambavyo bado 

havifahamiki na 

wengi.Mlima Matogoro ni 

chanzo mito mitatu ya 

Ruvuma,Luhira na 

Luegu. Kuna msitu mne-

ne na eneo zuri la 

kufanyia picnic pamoja 

na vivutio lukuki am-

bavyo havipatikani  

uboreshaji ili kuhakikisha 

bustani hiyo inakuwa ya kuvutia 

na kubadilisha muonekano wa 

mji Songea.  

Naibu Waziri wa Viwanda na 

Biashara Mhandisi Stella Man-

yanya amesema bustani imeu-

jengea heshima mji wa Songea 

kwa kuwa wageni wengi 

wanaotembelea Mkoa wa 

UBORESHAJI wa bustani ya 

Manispaa ya Songea kupitia 

Mzabuni anayeendesha bustani 

hiyo,umeanza kuvutia wageni 

wengi wanaotembelea mji wa 

Songea .Uchunguzi umebaini 

idadi kubwa ya wageni inakuwa 

kubwa siku za sikukuu na mwi-

sho wa wiki.Hata hivyo 

Mzabuni anaendelea na kazi ya 

Ruvuma wamepata mahali 

sahihi pa kupumzikia na kubu-

rudika kwa  michezo mbalim-

bali na vyakula . 

Mradi huu umefadhiliwa na 

Benki ya Dunia kwa gharama 

ya zaidi ya shilingi milioni 399. 

 

UJENZI wa machinjio 

ya kisasa katika Kata 
ya Tanga Manispaa ya 

Songea umekamilika 

kwa asilimia 100. Mra-

di huu umetekelezwa 

kwa gharama ya zaidi 
ya bil.3.2 .Kukamilika 

kwa mradi huu kuna-

fungua fursa mpya  za 

uwekezaji na ajira. 

 

S O N G E A  Y E T U  

Songea ina ziada ya 

chakula tani 40,000 

HALI ya upatikanaji wa 

chakula katika Halmas-
hauri ya Manispaa ya 

Songea mkoani Ruvuma 

inaridhisha ambapo ku-

na jumla ya Hekta 

24,340.8 ambazo zili-

limwa msimu wa 
2016/2017 na kuzali-

sha tani 98,671.76. wa-

kati mahitaji ya chakula 

ni tani 58,280 hivyo .    

Songea ina viwanda 

zaidi ya 500 

HALMASHAURI  ya 

Manispaa Songea ina 
jumla ya viwanda 539 

kati ya viwanda hivyo 

kiwanda kikubwa ni 

kimoja viwan-

da,viwanda vya kati 

14, vidogo ni  158 na 
viwanda vidogo sana ni 

viwanda  371.  



Barabara za lami Songea zafikia asilimia 72 
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MRADI wa ujenzi wa 

barabara katika kiwango 
cha lami Manispaa ya 

Songea mkoani Ruvuma 

umefikia asilimia 72 na 

unatarajia kukamilika 

Septemba 30,2019. 

Mkurugenzi wa Manispaa 

ya Songea Tina Sekambo 

amesema Ujenzi wa 

barabara kiwango cha la-

mi km 10.3 katika 

barabara za kati kati ya 

Mji umeanza Machi 25, 
2018 .  

 Anamtaja Mkandarasi 

aliyefuzu kujenga baraba-

ra hizo kuwa ni Kampuni 

ya   SIETCO ya watu wa 
Jamhuri ya China na 

kwamba hadi kukamilika 

mradi huo utagharimu 

jumla ya Tshs. 

10,960,078,230.00. 

Barabara ta FFU Matogoro 

ujenzi wake umekamilika 
ambapo hivi sasa wanan-

chi wananufaika. 

Mganga Mkuu wa Manis-

p a a  y a  S o n g e a 

Dkt.Mameritha Basike 

amesema licha ya   chan-

gamoto zinazoikabili sekta 

ya Afya katika Manispaa 

hiyo,elimu dhidi ya 

UKIMWI imesaidia kupun-

guza maambukizi ya UKIMWI. 

Kulingana na Basike,huduma za Afya ya uzazi 

na mtoto zinatolewa katika vituo 29 na kwam-

ba  Huduma zinazotolewa ni chanjo kwa Watoto 

chini ya mwaka mmoja, huduma kwa wajawa-
zito na wazazi ili kuzuia maambukizi ya Ukimwi 

toka kwa Mama kwenda kwa Mtoto ikiwemo 

ushiriki wa akina Baba. Amesema vifo vya waja-

wazito vimeongezeka toka 188/100,000 mwaka 

2006 hadi  202/100.000 mwaka 2018. 

H A L M A S H A U R I  y a        

Manispaa ya Songea 

mkoani Ruvuma imefa-

nikiwa kupunguza maam-

bukizi ya UKIMWI kutoka 

asilimia 3.9 mwaka 2017 

hadi asilimia 2.7 kufikia 

Disemba 2018. 

Maambukizi ya VVU yapungua Songea 

‘’Barabara ta 
FFU Matogoro 
ujenzi wake 
umekamilika 
ambapo hivi 
sasa 
wananchi 

wananufaika 
na barabara 
hiyo’’. 

   

Mkuu wa Mkoa wa Ruvuma Christina Mndeme akimkabidhi 
laini ya simu ya TTCL Katibu Tawala wa Mkoa wa Ruvuma 
Prof.Riziki Shemdoe katika uzinduzi wa kampeni ya wa-
tumishi wa umma kujiunga na TTCL kwenye ukumbi wa 
sekondari ya Songea Girls 

 

Miongoni mwa watendaji wa mitaa na kata katika Manispaa ya Songea  
wakipewa mafunzo ya usimamizi wa fedha yaliyofadhiliwa na Benki ya 
Dunia .Jumla ya watendaji 116 wamepata mafunzo hayo ambayo yalifunguli-
wa na Mstahiki Meya wa Manispaa  hiyo Alhaj Abdul Hassan Mshaweji 
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Habari katika picha 

S O N G E A  

Mradi wa bustani ya Manispaa ya Songea uliofadhiliwa na Benki ya Dunia kwa gharama ya 
sh.milioni 399.Bustani   ipo jirani na Jengo la NSSF na Mkabala  na Manispaa ya Songea.Mradi 
umeanza kazi na umeshaanza kuwanufaisha wakazi wa mji wa Songea. 

 

 

Rais Magufuli alivyozindua mra-
di wa umeme wa Grid ya Taifa     
Manispaa ya Songea 

 

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania  Dkt. John Pombe Magufuli 
akiwa pamoja na Balozi wa Sweden 
hapa nchini Anders Sjoberg 
wakiminya kitufe kwa pamoja 
kuashiria uzinduzi wa mradi wa Ujen-
zi wa njia kuu ya kusafirisha umeme 
KV 220 kutoka Makambako hadi 
Songea pamoja na vituo vya kupooza 
umeme KV 220/33,Mradi huo 
mkubwa umegharimu zaidi 
ya  shilingi bilioni 215.  

 

Mbunge wa Jimbo la Songea mjini 
na Naibu Waziri wa Mambo ya Nje 
ya Ushirikiano wa Kima-
taifa,akiwakilisha Tanzania katika 
mkutano wa mshikamano kuhusu 
suala la SAHARAWI,mkutano 
uliofanyika jijini Pretoria nchini 
Afrika ya Kusini 

 

 

Mradi wa Kituo cha Afya Kata Ruvuma Manispaa ya Songea ambao serikali imetoa 
sh.milioni 400,Mradi huu  unatarajia kuhudumia wakazi zaidi ya 45,000  wa Songea 
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Mradi wa bustani ya Manispaa ya Songea uliofadhiliwa na Benki ya Dunia kwa gharama ya 
sh.milioni 399.Bustani   ipo jirani na Jengo la NSSF na Mkabala  na Manispaa ya Songea.Mradi 
umeanza kazi na umeshaanza kuwanufaisha wakazi wa mji wa Songea. 

 

Muonekana wa mradi wa ujenzi wa 
stendi ya kisasa ya mabasi katika 
eneo la Tanga Manispaa ya Songea 
kwa ufadhili wa Benki ya Dunia 
ambao unagharimu zaidi ya 
shilingi bilioni 10. 
 
Mradi huu unatekelezwa na Kam-
puni ya wachina ya SIETICO kwa 
mkataba wa miezi 18,mradi huu 
ulionza Machi 2018,unatarajia 
kukamilika Septemba 
30,2019.Mradi umefikia asilimia 
70 

HABARI KATIKA PICHA 

 Makumbusho ya Taifa ya 
Majimaji yaliyopo Mahenge 
Manispaa ya Songea ni moja ya 
vivutio adimu vya utalii katika 
Mkoa wa Ruvuma.Ndani ya ma-
kumbusho haya kuna kaburi la 
pamoja la mashujaa 67 wa vita 
Majimaji ambao walinyongwa 
na kuzikwa pamoja mwaka 
1906.Pia kuna kaburi la Jmeme-
dari wa wangoni Songea Mbano 

ambaye amezikwa kiwiliwili 
katika kaburi la peke yake  

 

Kamanda wa Polisi mkoani 
Ruvuma ACP Simon Maig-
wa akitoa maelezo kuhusu 
silaha kali ya kivita yenye 
uwezo wa kupiga risasi zaidi 
ya 700 kwa dakika moja 
ambayo jeshi la polisi wali-
fanikiwa kuikamata kutoka 
kwa watu watano walioku-
wa wanatuhumiwa kuwa ni 
majambazi,ambao waliuawa 
na Polisi wakati wanapam-
bana na Askari kwa kurushi-
ana risasi wilayani Mbinga 

 

Nduna Songea Mbano 

 



mpakato katika shule za msingi zilizopo 
kwenye mradi,vifaa vyote vikiwa na 
thamani ya zaidi ya shilingi bilioni 
1.575. 

Hata hivyo amesema awamu ya kwanza 
ya mradi huo ilianza mwaka 2017 kati-
ka shule za msingi katika mikoa ya 
Dodoma,Iringa,Dar es sa-
laam,Kilimanjaro na Morogoro. 

Kwa upande wake Padre Peter 
Mutechura ambaye ni Mkurugenzi wa 
Shirika la DONBOSKO Network Tan-
zania  anayeshughulikia Maendeleo na 
elimu amesema kupitia  program 
hii  mwalimu atatumia vifaa vya ki-
jiditali kama jukwaa la kufundishia na 
kuifanya wilaya ya Songea kuingia 
katika mfumo wa kisasa wa kufun-
dishia.Afisa Elimu Msingi katika Hal-
mashauri ya Manispaa ya Songea Za-
kia Fandey amesema hiyo ni fursa 
nyingine katika Manispaa ya 

SHIRIKA  la Kanisa katoliki la 
DONBOSKO Network limetoa 
vishikwambi 1824 ,kompyuta mpakato 
38 na powepoint 19 katika shule kumi za 
msingi katika Manispaa ya Songea 
mkoani Ruvuma. 

Mhasibu wa DONBOSKO padre Celes-
tine Kharkongor  amesema vifaa hivyo 
vina thamani ya shilingi milioni 885 na 
kwamba lengo ni kuhakikisha walimu na 
wanafunzi wanatumia vifaa vya kieletro-
niki katika tendo la kujifunza na kufun-
disha na kuleta mapinduzi katika elimu. 

Padre Celestine amesema mradi huu 
unafanyika katika awamu ya pili upande 
wa Zanzibar na wilaya  Songea mkoani 
Ruvuma,mradi unatekelezwa katika Hal-
mashauri za Manispaa ya Songea na 
Halmashauri ya wilaya ya 
Songea.Amesema DONBOSKO imetoa 
masanduku 35 yenye vishikwambi 96 
kwa kilashule,power point na kompyuta 

Songea.Hata hivyo amewaagiza walimu wakuu 
kuhakikisha mradi unatekelezwa kulingana na 
malengo yaliyowekwa na vifaa hivyo visitu-
mike katika matumizi yasiyostahili. 

 

Wanafunzi Songea kufundishwa kidijitali 

Alhaj Abdul Hassan Mshaweji 
Mstahiki Meya Manispaa ya Songea 

MS Tina Sekambo 
Manispaa ya Songea  

Manispaa ya Songea yapata Hati Safi 

HALMASHAURI ya Manispaa ya Songea mkoani Ruvuma imepata Hati ya ku-

ridhisha katika kipindi cha miaka mitatu mfululizo. 

Mkurugenzi wa Manispaa hiyo Tina Sekambo amesema Halmashauri hiyo 
imepata Hati ya kuridhisha kuanzia  mwaka wa fedha wa  

2015/2016,2016/2017 na 2017/2018. 

Sekambo amebainisha mwenendo wa makusanyo kwa miaka mitatu mfululizo 

katika kipindi hicho cha miaka mitatu kuwa ni  katika mwaka wa fedha wa 

2015/2016,makisio yalikuwa ni kukusanya zaidi ya bilioni 3.247 ambapo ma-

kusanyo halisi yalikuwa ni zaidi ya bilioni 1.401 sawa na asilimia 43. 
makusanyo halisi yalikuwa ni zaidi ya shilingi bilioni 2.697 sawa na asilimia 

86. 

Hata hivyo amesema hadi kufikia februari,2019 Halmashauri hiyo,imeweza 

kukusanya zaidi ya bilioni 1.720 kutoka katika vyanzo mbalimbali vya mapato 

ya ndani ukiondoa mapato ya, vituo vya Afya na Ada za Shule. 

Kulingana na Sekambo,hadi kufikia Februari, 2019 Halmashauri imepokea 

zaidi ya shilingi bilioni 21.736 sawa na asilimia 37 ya makisio ya bajeti ya Hal-
mashauri. 

Amesema kati ya fedha hizo 

zaidi ya bilioni  1.843 sawa na 

asilimia 58 ni makusanyo ya 

mapato ya ndani.  

Sekambo amesema zaidi ya 

shilingi milioni 678.72 sawa 

na asilimia 64 ni matumizi ya 

kawaida na zaidi ya shilingi 

bilioni  2.128 sawa na asilimia 
8 ya mapokezi ya fedha za 

miradi kwa mwaka wa fedha 

2018/2019.  

“Katika mwaka wa fedha 

2018/2019 Halmashauri 

imepanga kukusanya na ku-
tumia zaidi ya shilingi bilioni 

59  kati ya fedha hizo zaidi ya 

bilioni . 3.203 ni makadirio ya 

makusanyo ya mapato ya nda-

ni,bilioni  27.751 ni Mishaha-
ra, zaidi ya bilioni 1,067 Ma-

tumizi ya kawaida(OC) na 

zaidi ya shilingi bilioni  27.220 

ni  miradi ya maendeleo .  

Manispaa ya Songea, inaen-

delea kukusanya na kudhibiti 

ukusanyaji wa mapato ya nda-

ni kwa kutumia mfumo wa 

kielekroniki wa LGRCIS am-

bapo hadi sasa kuna mashine 

za ukusanyaji mapato (POS) 

75. 

 

Kivuko kinachounganisha Londoni Kata ya Liza-
boni na Ruhuwiko Kata ya Ruhuwiko Manispaa 
ya Songea, kimejengwa  kwa sh.milioni saba zili-
zotokana na mapato ya ndani hivyo kumaliza 
kero ya muda mrefu ya wananchi wa Songea. 



RAIS wa Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania Dkt.John Magufuli Aprili 

mwaka huu ameweka jiwe la msingi 

katika mradi wa stendi ya mabasi 

ya kisasa iliyopo Kata ya Tanga Ma-

nispaa ya Songea mkoani Ruvuma.  

 

Ujenzi wa kituo kikuu cha mabasi 

unafanyika katika eneo lenye ukub-

wa wa hekari 15 umbali wa kilomita 

12 toka katikati ya mji wa  Songea.   

 

Ujenzi wa kituo kikuu hicho 

umefikia zaidi ya asilimia 68, ulian-

za  Machi 25,2018 na unatarajiwa 

kukamilika Septemba 

30,2019 .Ujenzi unafanywa na 

Mkandarasi CHINA SICHUAN IN-

TERNATIONAL CORPORATION 

(SIETCO) na kusimamiwa na Mhan-

disi  Mshauri  BUREAU FOR IN-

DUSTRIAL CORPORATION (BICO) 

ambao ni Chuo kikuu cha Dar –es- 

salaam.  

Mkurungenzi wa Manispaa ya Son-

gea Tina Sekambo anasema Mradi 

huu unahusisha ujenzi wa baraba-

ra kwa kiwango cha lami nzito zina-

zoingia, kutoka na kuzunguka  

kituo cha mabasi zenye urefu wa 

kilomita mbili,Upana wa  barabara 

zinazoingia na kutoka ni mita  saba 

na barabara zinazozunguka  kituo 

cha mabasi  ni mita 12.  

Anasema Stendi ya mabasi ya 

Songea pia inahusisha Ujenzi 

wa eneo lenye ukubwa wa mi-

ta za mraba 1800 la kuegesha 

Taxi lenye uwezo wa kuegesha 

Taksi 60 kwa wakati mmo-

ja,Ujenzi wa Uzio mita 

900.Ujenzi wa maduka 30 na 

Ujenzi wa ofisi za kukatia tike-

ti 20. 

“Maeneo mengine yanayohusi-

ka na mradi huu ni Ujenzi jen-

go la Utawala,Ujenzi wa 

vyoo,Ujenzi wa jengo lita-

kalokuwa na Kituo cha Polisi 

na Ofisi za uhamiaji,Ujenzi wa 

kisima cha maji safi chenye 

urefu wa mita 75,Kuweka 

mfumo wa maji  safi  na maji 

taka ,kuingiza umeme wa TA-

NESCO na Kuweka  Taa za 

sola’’,anasisitiza Sekambo. 

 

Hata hivyo anasema Mradi 

huu mpaka kukamilika 

utagharimu zaidi ya sh.bilioni 

6.189 . 

Sekambo amebainisha kuwa 

Mradi huu baada ya kukamili-

ka utaisaidia Halmashauri  

kuongeza  bajeti  ya mapato  

ya ndani  ya mwaka  

2020/2021 toka Tshs 

3,749,258,100.00 mpaka Tshs 

3,958,478,100.00 sawa na ongeze-

ko la asilimia 5.29.   

 

 

Kwa mujibu wa Sekambo,Mradi 

huu pia unahusisha,Ujenzi wa mi-

fereji ya barabara na Ujenzi wa 

eneo lenye ukubwa wa mita za 

mraba 17,100 la kuegesha mabasi 

lenye uwezo wa kuegesha mabasi 

92 kwa  wakati mmoja na kwamba  

kutakuwa na vibanda vya abiria  

vya kusubiria mabasi (shadee) 48. 

 

Rais Magufuli aweka jiwe la Msingi ujenzi wa stendi ya mabasi Songea  

TANGAZO LA       
LESENI ZA BIASHA-

RA 
KWA MUJIBU WA SHERIA 
NAMBA 25 YA MWAKA 72 NA 
SHERIA YA FEDHA NAMBA 2 
YA MWAKA 2014,KILA MTU AU 
TAASISI INAYOTOA HUDUMA 
AU KUUZA BIDHAA ANATAKI-
WA  KUKATA LESENI YA BI-
ASHARA NDANI YA SIKU 
21.KULINGANA NA SHERIA 
HIYO NI KOSA  KUENDESHA 
BIASHARA AU KUTOA HUDU-
MA  BILA KUWA NA LESENI YA 
BIASHARA. MTU YEYOTE ATA-
KAYEBAINIKA ANAENDESHA 
BIASHARA BILA KUWA NA 
LESENI KATIKA MANISPAA YA 
SONGEA  ATATOZWA ADHABU 
ISIYOPUNGUA SH.LAKI MBILI 
AU ISIYOZIDI MILIONI MO-
JA.MFANYABIASHARA AU 
MTOA HUDUMA YEYOTE  UNA-
KUMBUSHWA KUKATA LESENI 
YAKO KATIKA OFISI ZA 
MANISPAA YA SONGEA  
KUEPUKA USUMBUFU USIOKU-
WA WA LAZIMA. 

 

 



 
 

SHUGHULI muhimu za kiuchumi katika Hal-
mashauri ya Manispaa ya Songea mkoani 
Ruvuma ni Kilimo na biashara ambapo Kilimo 
huchangia asilimia 75 ya pato la Halmashauri. 
Mazao yanayowapatia wananchi Mapato ma-
kubwa ni Mahindi na Mpunga, aidha pato la mka-
zi wa Manispaa ya Songea ni Tshs, 738,022.00 
kwa mujibu wa ripoti ya GDP iliotolewa na ofisi 
ya Taifa ya Takwimu mwaka 2006.  

Halmashauri ya Manispaa ya Songea ipo katika 
hatua za mwisho za kukokotoa pato la mkazi kwa 
kushirikiana na Ofisi ya Taifa ya Takwimu ili 
kujua pato la mkazi kwa mwaka. 

Dira ya Halmashauri  ya Manispaa ya Songea ni 
kuwa kitovu cha uwekezaji na maendeleo ya vi-
wanda ili kufikia maendeleo endelevu ya jamii 
2025. 

Halmashauri  ya Manispaa ya Songea inakadiriwa 
kuwa na idadi ya Watu 252,150 wakiwemo 
Wanaume 119,182 na Wanawake 132,968 kuto-
kana na ongezeko la asilimia 4.4 kwa mwaka,  

 . 

 

Wafanyabiashara wasalimisha         
tani 1.7 za mifuko plastiki 

MANISPAA ya 
Songea mkoani 
Ruvuma imeanza ku-
tekeleza Mpango 
kabambe wa kutoa 
elimu  kwa wafanya-
biashara ili kusali-
misha mifuko ya plas-
tiki ambayo imepigwa 
marufuku kuanzia Juni 
Mosi mwaka 
huu.Katika siku ya 
kwanza ya kutekeleza 
mpango huu wafanya-
biashara wanne katika 
Manispaa ya Songea 
wamesalimisha KG 
1778 sawa na zaidi ya 
tani 1.7 za mifuko ya 
plastiki ambapo 
utekelezaji wa 
kuhakikisha mifuko yote ya rambo 
katika Manispaa ya Songea ina-
toweka utakuwa ni endelevu ili mji 
wa Songea uwe safi wakati wote. 

Moja ya mabweni  yaliyokarabatiwa katika sekondari ya 
Songea Girls.Serikali imetoa sh.bilioni 1.6 za kufanyia 
ukarabati majengo ya shule hiyo ambayo ilianzishwa mwa-
ka 1974 

 

Serikali  ya Awamu ya Tano imeleta sh.bilioni 37 kufanya ukarabati wa uwanja 
wa ndege wa Songea ambao ulijengwa kati ya mwaka 1974 hadi 1980  

 

Moja ya mikutano ya Baraza la Madiwani  katika 
Manispaa ya Songea   

 

 

Pichani Kamati ya Siasa ya CCM Wilaya ya Songea 
ikiongozwa na Katibu wa CCM Wilaya ya Songea 
Juma Ally  Mpeli katika ziara ya kukagua miradi ya 
maendeleo inayotekelezwa katika Ilani ya CCM ya 
mwaka 2015 ndani ya Manispaa ya Songea.Hapa ni 
kiwanda cha Mohamed Enterprises chenye uwezo 
wa kusaga unga tani 100 kwa siku. 

Kilimo kinachangia asilimia 75 mapato ya Manispaa 

  

 

 

Baraza la Madiwani la Manispaa ya Songea  



kukamilisha upimaji huo 

unafanyika na ramani hizo 

zinasajiliwa. 

Kulingana na Mkurugenzi 

huyo,Halmashauri ya 
Manispaa ya 

Songea,imeandaa Mpango 

kabambe (MasterPlan) am-

bao umeidhinishwa na Wiza-

ra na utatumika katika 

kipindi cha miaka 20 (2017-
2037) kama dira ya maende-

leo ya Mji wa Songea. 
 

TANGAZO 
KUPATA LESENI YA 

BIASHARA, KWA NJIA 
RAHISI,TAFADHALI 

TEMBELEA  
KITENGO CHA      

BIASHARA KATIKA 

MANISPAA YA      

SONGEA CHUMBA 

NO .10 

.HALMASHAURI ya Manispaa ya 

Songea mkoani Ruvuma ina jumla ya 

viwanja 35,500 vilivyopimwa katika 
maeneo mbalimbali ya Manispaa hiyo. 

Mkurugenzi wa Manispaa hiyo Tina 

Sekambo amesema Kati ya hivyo viwan-

ja 18,489 ramani zake zimesajiliwa na 

kwamba maeneo ambayo ramani zake 

hazijasajiliwa yameundiwa kamati Kwa 
kuwashirikisha Wananchi ili kukami-

lisha Upimaji kwa njia ya Upimaji shiri-

kishi. 

“Halmashauri imetekeleza agizo la 

serikali kwa kuhakikisha maeneo yote 

ya umma yanapimwa na kuandaliwa 

hati. Maeneo hayo yanajumuisha vituo 

vya afya, Maneo ya shule za Msingi na 

Sekondari, Zahanati pamoja na Ofisi za 

Umma’’,alisema  
Hata hivyo Sekambo amesema, hadi 
sasa jumla ya maeneo 170 yamepimwa 

na mengine yamepimwa kwa hatua ya 

awali (Demarcation) na mchakato wa 

Manispaa ya Songea yapima 
viwanja zaidi ya 35,000 

Moja ya mabweni  yaliyokarabatiwa katika sekondari ya 
Songea Girls.Serikali imetoa sh.bilioni 1.6 za kufanyia 
ukarabati majengo ya shule hiyo ambayo ilianzishwa mwa-
ka 1974 

IDARA ya Makumbusho ya Taifa 
kwa kushirikiana na ofisi ya Maliasili 
na utalii Mkoa wa Ruvuma imeleta 
vipande viwili vya magogo yanayo-
geuka mawe kutoka pori la Selous na 
kuviweka katika Kituo cha Habari za 
Utalii cha Mkoa wa Ruvuma kili-
chopo ofisi za maliasili Mahenge 
mjini Songea. 

.Mara baada ya kufunguliwa rasmi 
Kituo cha Habari za Utalii cha Mkoa 
wa Ruvuma vipande vya magogo 
yanayogeuka mawe ni miongoni 
mwa vivutio adimu vya utalii am-
bavyo vimewekwa katika  Kituo 
hicho.  

Mkurugenzi wa  Makumbusho ya  Taifa ya 
Majimaji Balthazar Nyamusya anatoa rai 
kwa watanzania kutembelea katika Kituo 
hicho na Makumbusho ya Taifa ya Majimaji 
ili kujifunza  rasilimali muhimu ya 
Taifa.Miti inayogeuka mawe inatoka katika 
Pori la akiba la Selous lilianzishwa  mwaka 
1896 na wajerumani likiwa ni pori la kwan-
za kutengwa kwa ajili ya uhifadhi wa wan-
yamapori katika Bara la Afrika na la pili 
duniani kwa ukubwa baada ya  hifadhi ya 
pori la Marekani ambalo linaitwa Yellow-
stone.Hata hivyo utafiti wa kimataifa 
umebaini miti inayogeuka mawe iliyopo 
pori la Selous Tanzania inapatikana pia 
kaskazini mwa Afrika  katika nchi za Mis-
ri,Libya na Algeria,pia miti hiyo inapatika-
na  katika nchi ya Ugiriki na Marekani.  

HALMASHAURI ya Manispaa ya Songea 

mkoani Ruvuma imetoa mkopo wa zaidi 

ya milioni 61 katika vikundi 48 vya 

wajasirimali wadogo. 
Akisoma taarifa ya utoaji mikopo kwa 

vikundi vya wanawake,vijana na makun-

di maalum kwenye ukumbi wa 

Manispaa ya Songea,Mkuu wa Idara ya 

Maendeleo ya Jamii,Naftali  Saiyoloi 
amesema fedha hizo zimetokana na 

mapato ya ndani ya asilimia kumi. 

Amesema fedha zinazokopeshwa ni 

mapato ya ndani ya shilingi milioni 40 

na fedha za marejesho ya mikopo amba-

zo ni shilingi milioni 21 na kwamba 
mikopo inatolewa ili kukamilisha utoaji 

wa mikopo ya robo ya mwaka wa fedha 

wa 2018/2019. 

“Katika mwaka wa fedha wa 2017/2018 

jumla ya vikundi vya wanawake 127 
vimekopeshwa shilingi milioni 33.9 hivyo 

kufanya jumla ya fedha zilizokopeshwa 

kufikia milioni 196’’,alisisitiza  Saiyoloi. 

Mgeni rasmi katika hafla hiyo Mkuu wa 

Wilaya ya Songea Pololet Mgema ames-

ema serikali imekwishaagiza kuanzia 
mwaka wa fedha wa 2018/2019 

hakutakuwepo tena na tozo ya riba ya 

asilimia 10 kama ilivyokuwa katika mi-

aka ya nyuma.“Fedha hizi mnaazimwa  

mkazifanyie kazi na baadaye 
mzirejeshe,fedha hizi ni za kwenu wana-

wake,vijana na makundi maalum wali-

opo katika Halmashauri ya Manispaa ya 

Songea,tunapeana kwa zamu’’,alisisitiza  

Hata hivyo Mkuu wa Wilaya ameagiza 

wale wote waliopewa mikopo kuirejesha 
kwa wakati ili zitumike kuwakopesha 

wajasirimali wadogo wengine na kufanya 

biashara yenye tija kwa kuwa na mkopo 

mkubwa. 

Halmashauri ya Manispaa ya Songea 

katika kipindi cha mwaka wa fedha wa 

2018/2019 imeweza kutoa mikopo kwa 

wanawake,vijana na makundi maalum 

kwa asilimia 91.8 

Jumla ya fedha za marejesho ni milioni 

124.8 na kufanya jumla kuu kuwa 

sh.milioni 285.5 

Miti inayogeuka mawe kivutio kipya cha utalii Songea 

 

Manispaa  ya Songea yatoa mkopo wa  
milioni 61 kwa wajasiriamali wadogo 

 

 

 



Manispaa yapokea zaidi ya bilioni  
1.229 za  Elimu bila Malipo 

ZAIDI ya sh.bilioni 1.229 zimepokelewa na Hal-

mashauri ya Manispaa ya Songea katika kipindi 

cha mwaka 2017/2018 kupitia Mpango wa Elimu 

bila malipo kwa ajili ya shule za msingi.  

Mkurugenzi wa Manispaa ya Songea Tina Sekam-

bo amesema  katika kipindi cha Januari hadi Machi 

2019 ,Halmashauri imepokea zaidi zaidi ya 

shilingi milioni  424.324 ambapo wa Capitation ni 

zaidi ya 189.578,Chakula ni  na zaidi  ya milioni 

71 zilitolewa kwa Walimu wakuu n fedha za 

madaraka. Ambapo sh.121,600,000.00 za Warati-

bu wa Elimu kata  kwa ajili ya Fedha za madaraka) 

ni Tshs.42,324,000.00  

 Amesema Upatikanaji wa fedha hizi umeboresha 

miundombinu ya madarasa, vyoo, samani, upatika-

naji wa vifaa vya kujifunzia na kufundishia 

mashuleni na hivyo kufanya kazi ya ufundishaji 

kuwa rahisi kwa Walimu sawa na asilimia 100 ya 

utekelezaji wa fedha zilizopokelewa za Elimu Bila 

mali 

 Amesema kwa mwaka wa fedha 2017/2018 

imepokea fedha ya miradi wa Lipa kulingana na 

matokeo (P4R) zaidi ya shilingi milioni 608.362. 

 Mkurugenzi wa Manispaa ya Songea Tina Sekam-

bo amesema Kati ya fedha hizo zaidi ya milioni  

445.662 zilipelekwa Idara ya Elimu msingi. 

 

 

Songea  kuzalisha miche 
ya kahawa  143,384 

HALMASHAURI  ya Manispaa 

ya Songea ina mpango wa kuzali-

sha miche ya Kahawa 143,384 

katika vitalu 6 kwa msimu wa 

2018/2019. Miche 121,784 inata-

rajiwa kupandwa katika ukubwa 

Hekta 72.94 na wakulima 290 

watanufaika.   

 Msimu wa 2016/2017 wakulima 

walitumia pembejeo kiasi cha tani 

19,450 za mbolea, kati ya hizo 

mbolea tani 173.8 zilikuwa ni za 

ruzuku ya Serikali. Pembejeo hizo 

zilitumika Katika mazao ya 

mahindi, kahawa na mpunga. Hal-

mashauri ina maduka ya pem-

bejeo za kilimo 45 na makampuni 

6 ya pembejeo. 

Katika msimu wa Kilimo wa 

mwaka 2017/2018 mbolea ya 

Kupandia na kukuzia zipo katika 

mfumo wa manunuzi wa pamoja 

(BPS – Bulk Procurement Sup-

ply), ambapo serikali imetoa bei 

elekezi kwa mbolea hizo. Mbolea 

ya kupandia (DAP) Tsh. 54,236/=  

 

   

 

Migogoro ya ardhi 39 
yatatuliwa    Songea  

MIGOGORO ya Ardhi ni moja ya 
matatizo yanayoikabili Manispaa ya 
Songea.  
 
Katika kipindi cha Mwaka 2018/2019 
Halmshauri ya Manispaa ya Songea 
imepokea Migogoro 48, ofisi ya Mku-
rugenzi wa Manispaa ikishirikiana na 
Ofisi ya Mkuu wa Wilaya, Mkuu wa 
Mkoa na Ofisi ya Kamishina Ma-
saidizi wa Kanda ya kusini Mtwara 
imefanikiwa kutatua migogoro 39.  
 
Migogoro 9 iliyobaki ipo katika hatua 

za utatuzi na mingine ipo Mahaka-

mani. Vyanzo vya migogoro hiyo ni 

fidia ya Ardhi iliyotwaliwa kwa 

shughuli za Umma na wenyeji wa 

kuvamia na kuuza maeneo yali-

yokwishapimwa. 

Migogoro 9 iliyobaki miwili ni migo-

goro ya fidia ya EPZA na SOWASA 

ambapo Uthamini wa fidia eneo la 

EPZA Mwengemshindo ulifanyika 

mwaka 2008 ambapo  Wananchi 

waliofanyiwa uthamini ni 2,150 wali-

okuwa wanastahili kulipwa Jumla ya 

Tshs. 2,805,027,258.00 Uthamini huo 

wa fidia ulijumuisha ardhi, mazao na 

nyumba na eneo lililotwaliwa lina 

ukubwa ekari 5000.  

 

 

 

  

Mkuu wa Shule ya Sekondari ya Wavulana  Songea  John Sokwe akizungumiza serikali kutoa  zaidi ya sh.milioni 952 kwa ajili 
ya ukarabati mkubwa wa majengo na miundombinu ya shule hiyo kongwe ambayo ilianzishwa mwaka 1950 . 



 

 

Songeamc.go.tz 

 
JARIDA HILI LIMETOLEWA NA 
HALMASHAURI  YA MANISPAA 
YA SONGEA 
 
BODI YA UHARIRI 
 
1.TINA SEKAMBO 
MKURUGENZI WA MANISPAA 
YA SONGEA 
 
2.ALBANO MIDELO 
AFISA HABARI MANISPAA YA 
SONGEA 
 
3.UPENDO BONAMALI 
AFISA TAKWIMU MANISPAA 
YA SONGEA 
 
HALMASHAURI YA MANISPAA 
Anuani ya Posta: P O BOX 14, 
SONGEA 
Simu ya Mezani: 025 2602970 
Simu ya Kiganjani: 

    Baruapepe info@songeamc.go.tz 
   Tovuti:songeamc.go.tz 

TANGAZO 
 

 
MKURUGENZI WA 
HALMASHAURI YA 
MANISPAA YA 
SONGEA ANAWATAN-
GAZIA WANANCHI 
WOTE  WA MANISPAA 
YA SONGEA KUJIT-
OKEZA KWENYE 
USAFI WA MAZINGIRA 

KATIKA  MITAA NA MAKAZI YAO JUMAMO-
SI YA  KILA MWISHO WA MWEZI . 
KUFANYA USAFI JUMAMOSI YA MWISHO 
WA MWEZI NI TAKWA LA 
KISHERIA,MNAOMBWA WOTE KUSHIRIKI 

TANGAZO 

MKURUGENZI WA HALMASHAURI YA MANISPAA YA 
SONGEA ANAWATANGAZIA WANANCHI WOTE KUWA 
ANAUZA VIWANJA VILIVYOPIMWA KATIKA ENEO LA 
LILAMBO NA NAMANDITI KWA MATUMIZI YA MAKAZI. 

BEI YA VIWANJA HIVYO NI SHILINGI 2000 KWA KILA 
MITA MOJA YA MRABA.VIWANJA HIVYO VIPO PEM-
BEZONI MWA BARABARA YA SONGEA-
MBINGA,UMBALI WA KILOMETA 12 KUTOKA KATIKATI 
YA MJI. 

MIUNDOMBINU WEZESHI YAANI MAJI,BARABARA NA 
UMEME ZIPO KWENYE ENEO LA MRADI.AIDHA 
BARABARA ZOTE ZA NDANI YA MIRADI ZITACHONG-
WA NA ZITAPITIKA WAKATI WOTE. 

FOMU ZA MAOMBI ZINAPATIKANA KATIKA OFISI YA 
IDARA YA ARDHI NA MIPANGO MIJI YA HALMASHAURI 
YA MANISPAA YA SONGEA KUANZIA SAA 3.00 ASUBUHI 
HADI SAA 9.00 ALASIRI KUANZIA SIKU YA JUMATATU 
HADI IJUMAA,BEI YA FOMU NI SHILINGI 20,000 KWA 
KILA FOMU MOJA NA GHARAMA HIYO HAITARUDISH-
WA. 

TANGAZO LIMETOLEWA NA MKURUGENZI WA                
MANISPAA YA SONGEA 

 

Gombeeni uongozi serikali  za mitaa 

 

NAIBU Meya wa Halmashauri ya Manispaa ya Songea Judith 
Mbogoro ametoa rai kwa wanawake kujitokeza kwa wingi ku-
gombea uongozi wa serikali za mitaa unaotarajia kufanyika 
baadaye mwaka huu.Mbogoro alikuwa anazungumza katika 
wiki ya maadhimisho ya siku ya wanawake duniani ambayo 
kilele chake kilikuwa ni Machi 8 ambapo katika Manispaa ya 
Songea uzinduzi ulifanyika kwenye bustani ya Manispaa ya 
Songea na kilele chake kilifanyika Namanditi Kata ya 
Ruhuwiko Manispaa ya Songea. Ambapo mgeni rasmi alikuwa 
ni Jaji Mfawidhi wa Mahakama Kuu Kanda ya Songea Jaji 
Sekela Moshi. 



Taarifa ya TAKUKURU Ruvuma kuanzia Aprili hadi Juni 2019 

 

 

 

 

 

TAASISI ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa TAKUKURU 

mkoani Ruvuma imefanya uchambuzi wa mifumo mitatu ili 

kubaini mianya ya rushwa katika sekta ya Elimu katika 

usimamizi wa mitihani ya kitaifa. 

Mkuu wa TAKUKURU mkoani Ruvuma Yustina Chagaka 

akitoa taarifa ya utendajikazi wa TAKUKURU katika kipindi 

cha miezi mitatu kuanzia Aprili hadi Juni 2019 kwa wanahabari 

mjini Songea ,amesema mianya hiyo imechunguzwa katika Hal-

mashauri za Manispaa ya Songea,Halmashauri ya Wilaya ya 

Songea na Madaba. 

Amesema katika kipindi hicho TAKUKURU ilifanya ufuatiliaji 

wa utekelezaji wa maazimio ya warsha ya wadau kuhusu mfu-

mo wa ukusanyaji wa mapato yatokanayo na ujazaji fomu za 

afya kwa wanafunzi wanaoanza masomo ya sekondari katika 

Halmashauri za Mji Mbinga na kuokoa kiasi cha zaidi ya 

shilingi milioni 22. 

Kamanda wa TAKUKURU mkoani Ruvuma Christina Chakaga 

ametoa wito kwa Halmashauri kutoa elimu ya sheria kwa maba-

raza ya ardhi ya Kata. 

Kuhusu mabaraza ya ardhi Chagaka amesema mabaraza ya 

ardhi ya Kata  yanafanya kazi za  kisheria,wakati hawana 

elimu ya sheria jambo  linalosababisha kuongezeka kwa vi-

tendo vya rushwa katika Idara ya ardhi wakati wa kutatua 

migogoro baina ya mlalamikaji na mlalamikiwa. 

“Katika kipindi cha miezi mitatu TAKUKURU mkoani 

Ruvuma imepokea taarifa  za malalamiko ya rushwa 63 toka 

vyanzo mbalimbali ambapo kati ya malalamiko hayo idara 

ya ardhi inaongoza kwa kulalamikiwa kwa malalamiko  

17’’,alisema. 

Ameitaja Idara inayofuatia kwa kulalamikiwa kuwa ni idara 

ya elimu yenye malalmiko 10 na ya mwisho kulalamikiwa 

ni taasisi za kifedha zenye malalamiko mawili. 

Aidha TAKUKURU Ruvuma imefanya ufutiliaji wa zaidi 

ya shilingi bilioni 14 ambazo zimetolewa na serikali kwa 

ujenzi wa miradi ya miundo mbinu ya ujenzi, 

maji,afya,elimu na barabara nakubaini dosari ndogondogo 

ambazo zimeshatolewa ushauri wa wanamna ya kurekebisha  

dosari hizo. 

Akizungumzia kuhusu uchaguzi wa serikali za mitaa unaota-

rajia kufanyika nchini baadaye mwaka huu, Chakaga ame-

wataka wagombea na wapiga kura kujiepusha na vitendo 

vya rushwa ambavyo vitawasababishia matatizo ya 

kuchukuliwa hatua za kisheria kulingana na sheria ya kuzuia 

na kupambana na rushwa namba 11 ya mwaka 2007 ya 

kuongoza vita dhidi ya rushwa na ufisadi nchini. 

TAKUKURU Mkoa wa Ruvuma imeendelea kutekeleza 

matakwa ya Sheria inayoongoza majukumu matatu  ambayo 

ni kuzuia rushwa,kuelimisha umma na kuchunguza tuhuma 

za rushwa na kushitaki watuhumiwa. 

 



MICHEZO 
 

Mwaka 2019 umekuwa ni mwaka wa mafanikio makubwa katika michezo kwa Halmashauri ya 
Manispaa ya Songea na Mkoa wa Ruvuma kwa ujumla wake.Katika Mashindano ya UMISETA 
kitaifa yaliofanyika mkoani Mtwara. Mkoa wa Ruvuma umekuwa mshindi wa jumla katika soka 
wavulana,,Pia Mkoa wa Ruvuma umekuwa mshindi wa kwanza katika mchezo wa mpira wa meza 
na mshindi wa kwanza katika mchezo wa kikapu wavulana. 
Manispaa ya Songea katika mashindano wa UMISETA ngazi ya Mkoa wa Ruvuma mwaka 
2019,imekuwa ni mshindi wa jumla katika Halmashauri zote nane za Mkoa wa Ruvuma. 
 

Songea ilivyofanikiwa kuwa mshindi wa jumla katika UMISETA 2019 


