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Vyanzo vingi vya maji katika mikoa mbalimbali nchini vimekauka kutokana 

na kuendekeza kilimo cha mabondeni hali iliyosababisha sasa vijito vingi  

mito iliyokuwa inatiririsha maji mwaka mzima kukauka. 

Wilaya ya Mbinga Mkoa wa Ruvuma miaka 20  iliyopita  kila bonde  lilikuwa 

na maji ya kutosha,vyanzo vya maji vilikuwa vingi lakini sasa hivi 

ukitembea mabonde mengi maji yamekauka hali ya vyanzo vya maji ni 

mbaya. 

Mkurugenzi Mhifadhi Mstaafu wa Wizara ya Maliasili na Utalii Ngwatura 

Ndunguru anabainisha kuwa siku za nyuma katika milima ya umatengo 

kulikuwa na  mifereji mingi ambayo ilichimbwa na wananchi wa wilaya hiyo 

kwa ajili ya kujiletea maji jirani kwa matumizi ya umwagiliaji katika kilimo 

cha mabondeni au kiangazi ambapo hivi sasa vijito,mito na mifereji karibu 

yote imekauka na maji hakuna tena. 

Anasema Wilaya ya Mbinga ipo milimani ambapo sehemu kubwa ya mito 

katika Mkoa wa Ruvuma inaanzia kwenye milima ya Umatengo na kwamba 

wilaya hiyo ndiyo inayoongoza kwa uharibifu mkubwa wa mazingira 



unaotokana na shughuli za kibinadamu. 

Changamoto za kimazingira ambazo zinaikabili Wilaya hiyo ni mahitaji 

makubwa ya ardhi ambayo yanatokana na idadi kubwa ya watu waliopo 

hali ambayo inawalazimisha kuvamia maeneo mengine ambayo hayastahili 

kisheria kama vile vyanzo vya maji na hifadhi za wanyamapori kama 

Liparamba hali ambayo inasababisha uharibifu mkubwa wa mazingira . 

Kilimo cha mabondeni au kiangazi kinaleta athari kubwa za kimazingira 

kutokana na wananchi kulima hadi maeneo kingo  ya mito ambayo 

hayastahili kulima kwa kuwa ni vyanzo vya maji hali hiyo inasababisha mito 

kukauka na kupotea. 

Musa Mbunda ni Afisa Maliasili  wa Kata ya Tingi anasema maeneo mengi 

katika Wilaya ya Mbinga vyanzo vyake vya maji vimeharibiwa kutoka na 

tabia ya wananchi kuachwa huru kutengeneza mifereji  yao ya maji  kutoka 

kwenye vyanzo vya maji kuunganisha maji na kwenda katika nyumba zao 

kwa ajili ya matumizi mbalimbali  hali ambayo inasababisha mito kupoteza 

njia yake ya asili na kusababisha mmomonyoko wa udongo na vyanzo 

kukauka. 

“Tatizo hili  la wananchi kujitengenezea mifereji yao ni kubwa na linafanyika 

karibu katika vijiji vyote vilivyopo katika milima ya Umatengo Wilaya ya 

Mbinga hali ambayo hivi sasa imesababisha mabonde mengi ya maji na 

vyanzo vya maji kukauka,mito imepoteza uelekeo,wananchi wana tabia ya 

kutega maji na kumwagika nchi kavu huu ni uharibifu mkubwa wa 

mazingira ’’,anasisitiza. 

 Ndunguru anasema kilimo cha mabondeni au kwenye vyanzo vya maji ni 

kilimo cha kukausha maji hakifai kwa kuwa hivi sasa vyanzo vya maji vingi 

katika wilaya ya Mbinga vimekauka kutokana na kilimo hicho cha kiangazi. 

“Mimi kijijini kwangu nimezuia kilimo hiki,serikali ndiyo iliyoruhusu kilimo 

cha mabondeni eti wananchi waongeze mapato matokeo yake sasa 

vyanzo vya maji vimekauka,mito  na vijito vingi vya Mbinga vimekauka,kwa 

mfano ukanda wa chini wa kata za Mpepai vyanzo vya maji vimekauka na 

hivi sasa wananchi wanapata maji katika maeneo ya mbali na  wanapoishi 

wakati zamani maji yalikuwa karibu na kwao’’,anasema. 



Makamu wa Rais Mstaafu Dk.Mohamed Gharib Bilal  anasema nchi 

inakabiliwa na uharibifu mkubwa wa vyanzo vya maji na ardhi,uharibifu 

ambao unatokana na shughuli mbalimbali za kiuchumi ikiwemo kilimo 

kisicho cha hifadhi,ulimaji katika vyanzo vya maji,kwenye vilele, mitelemko 

mikali ya miinuko na milima pamoja na umwagiliaji usiokuwa endelevu. 

Sababu nyingine alizitaja kuwa ukataji miti hovyo kwa ajili ya kuni na 

mkaa,uchomaji moto misitu  na kwamba kutokana na uharibifu huo athari 

kubwa katika vyanzo vya maji zimeanza kujitokeza ambapo vina vya maji 

vimeanza kupungua kwenye mito,mabwawa,maziwa na kwamba hali hiyo 

ispodhibitiwa mapema mifumo ya mvua itabadilika,vyanzo vya maji 

vitakauka,uzalishaji wa mazao ya kilimo utapungua na nchi itakuwa kame. 

Waziri Mkuu Mstaafu Mizengo Pinda anatoa rai kwa watanzania wote  

kutafakari iwapo kila mmoja amechukua hatua zinazostahili katika kuhifadhi 

mazingira ya nchi. 

Hata hivyo kutokana na changamoto kubwa katika mazingira aliasa  

watanzania wote kuacha tabia ya kuharibu vyanzo vya maji, kufyeka miti 

ovyo  na uchomaji misitu tabia ambazo alisema zinachangia kupoteza uoto 

wa asili badala yake alisisitiza upandaji  na utunzaji miti ambazo ni moja ya 

hatua muhimu ya kuhifadhi mazingira. 

“Mazingira ni sehemu ya maisha ya binadamu,na ndio uhai wa Taifa 

lolote,binadamu hawezi kuishi bila kutumia mazingira yanayomzunguka 

kwa mfano ardhi,misitu na mimea mbalimbali,maji na hewa,hata hivyo licha 

ya umuhimu huo tunaendelea kushuhudia uharibifu mkubwa wa mazingira 

katika nchi yetu hususan uharibifu wa misitu’’,anasisitiza Waziri Mkuu 

Mstaafu. 

Sera ya Taifa ya mazingira kuhusu sekta ya maji katika kifungu namba 48  

inaelekeza kulinda vyanzo vya maji na kudhibiti uchafuzi wa mazingira 

ambapo sera hiyo inaelekeza kuendeleza usimamizi bora wa maeneo 

chepechepe,upangaji na uendelezaji wa program za rasilimali za maji ili 

kulinda maeneo ya vyanzo vya maji na uoto wake na mimea. 

Sera ya Taifa ya maji ya mwaka 2002 inalenga katika kuhakikisha kwamba 
vyanzo vya maji vilivyopo vinatunzwa,vinalindwa na kuendelezwa kwa 



utaratibu unaozingatia uwiano wa mahitaji ya binadamu,mazingira na sekta 
nyingine za kiuchumi  na kijamii,sera inaelekeza mkazo katika matumizi 
mazuri ya maji  na kudhibiti uchafuzi wa vyanzo vya maji . 
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baruapepe:albano.midelo@gmail.com,simu 0784765917 
 




