
Sheria ya kumlinda mtoto imeshindwa kuzuia ajira kwa 
watoto?   

Na Albano Midelo 

Utumikishaji watoto wadogo bado unaendelea nchini, licha ya 
serikali kuweka sheria ya kumlinda mtoto mwenye umri usiozidi 
miaka 18. 

 

Nimepita katika baadhi ya maeneo mjini Songea na kubaini watoto 
wenye umri kati ya miaka tisa na 12 ambao wanazunguka kuuza 
bidhaa ndogo ndogo na wengine wanaombaomba. 

Said Ally ni mtoto anayesoma darasa la pili katika shule moja 
katika Halmashauri ya Manispaa ya Songea ambaye anafanya 
biashara ya kuuza karanga za kukaanga. 

“Nimeanza biashara hii tangu darasa la kwanza  nikitoka shuleni 
saa tano nafika mjini kuuza karanga katika maeneo mbalimbali 
yakiwemo ya klabu za pombe,hadi kufika saa tisa nakuwa 
nimemaliza kuuza karanga ambapo kwa siku Napata sh. 
5000’’,anasema. 



Anadai pesa anayopata inamsaidia yeye na mama na wadogo zake 
kuendesha maisha kila siku,ingawa amekiri kuwa inamwathiri 
katika masomo yake kwa kuwa hapati muda wa kutosha kushiriki 
katika masomo. 

 

Uchunguzi ambao nimeufanya katika viunga vya mji wa Songea 
majira ya usiku kuanzia saa mbili hadi saa tano usiku 
nimeshuhudia watoto wadogo wakifanyabiashara hatarishi 
kutokana na mazingira. 

Tatizo la kuwatumikisha watoto wadogo kazi halifanyiki  kwa ajili 
ya biashara pekee  bali pia watoto wameonekana  wakifanyishwa 
kazi katika maeneo mengine kama vile maeneo ya machimbo,kazi 
za ndani na uvuvi,kuponda kokoto na kufanyishwa vibarua. 

Kwa mfano katika machimbo ya madini ya tanzanite Mirereni Mkoa 
wa Manyara watoto wadogo wanatumikishwa  kuingia katika 
mashimo madogo yenye kipenyo kidogo kwenda chini ardhini 
jambo ambalo ni hatari kiusalama na kiafya. 

Mwambao mwa ziwa Nyasa Mkoa wa  Ruvuma kuna watoto ambao 
wameacha shule na kufanyakazi ya uvuvi wa samaki licha ya 
kulipwa ujira mdogo. 

Sheria ya haki za mtoto ya mwaka 2009, inabainisha wazi kuwa 
mtu hataruhusiwa kumuajiri au kumshughulisha mtoto katika 
aina yoyote ya kazi itakayomnyonya mtoto. 
 
 



 
Kwa mujibu wa sheria hiyo,mtoto ana haki ya kulindwa dhidi ya 
kutengwa au matendo yoyote yanayoweza kuwa na athari mbaya 
kwake kwa kuzingatia umri na uwezo wake. 
 
Sheria hiyo inabainisha kuwa,kazi itakuwa ni ya kinyonyaji kwa 
mtoto iwapo inamnyima mtoto kuwa na afya njema au 
maendeleo,haifai kwa umri wake au mtoto hapati malipo ya 
kutosha. 
 
Mtu yeyote anayevunja sheria katika kifungu hicho,sheria 
inaelekeza wazi kuwa atakuwa anatenda kosa na akitiwa hatiani 
atawajibika kulipa faini isiyopungua sh. laki moja au kutumikia 
kifungo kwa muda wa miezi mitatu au vyote kwa pamoja. 

Tanzania ni miongoni mwa nchi 174 zilizoridhia Azimio la Umoja wa 
Mataifa namba 182 la kukomesha utumikishaji watoto chini ya 
umri wa miaka 18. 

Hata hivyo uchunguzi umebaini kuwa licha ya jitihada za serikali 
za kupiga vita utumikishaji watoto,bado watoto wamekuwa 
wakitumikishwa katika maeneo mbalimbali nchini kwa visingizio 
ambavyo havina msingi wowote. 

Shirika la Kuteteta Haki za Binadamu la Human Rights Watch 

limetangaza kuwa, watoto wa maeneo ya migodi nchini Tanzania 

wanakabiliwa na  mazingira magumu. 

Ripoti inataja idadi kubwa ya watoto wameathirika kiafya kutokana 

na kufanyishwa kazi ngumu zikiwemo za kwenye migodi.  

Kulingana na  ripoti  hiyo,kuna vitendo vya dhuluma na ukatili wa 

kingono unaofanywa dhidi ya watoto hao na kwamba watoto wapo 

katika hatari ya kupata magonjwa kutokana na vumbi la madini. 

Umoja wa Mataifa ulipitisha Mkataba wa Haki za Watoto ili 
kumlinda mtoto asinyanyaswe na kukoseshwa haki zake za msingi 
kama vile kupata elimu, matunzo na kadhalika.  



Ajira ya watoto ni tatizo sugu ambalo halijapatiwa ufumbuzi katika 
nchi nyingi zinazoendelea ikiwemo Tanzania,huku sababu kubwa 
ikitajwa kuwa ni ujinga, maradhi,vita na umaskini.  

Kupitia katika vyombo mbalimbali vya habari tumeshuhudia watoto 
wakilazimika kufanya kazi ngumu ya kuponda kokoto ili kuweza 
kupata fedha za kuendeshea maisha ya familia hivyo kuathiri 
taaluma.  

Mikoa ya Ruvuma,Mwanza,Mtwara,Manyara, Arusha, 
Mbeya,Shinyanga,Dar es salaam na Morogoro ni miongoni mwa 
mikoa ya Tanzania yenye idadi kubwa ya watoto walioacha shule na 
kugeuka kuwa watoto wanaofanya biashara ndogondogo na 
wengine wakigeuka kuwa ombaomba. 
 
Ukitembea katika miji hiyo ni jambo la kawaida kukutana na 
watoto ambao walitakiwa kuwa shuleni  badala yake wamekuwa 
watoro,wakifanya biashara ndogondogo ili waweze kujikomboa 
kiuchumi. 
 
Utafiti umebaini kuwa baadhi ya watoto hulala katika veranda za 
maduka makubwa yaliyopo katika miji na wengine hulala katika 
maeneo ya vituo vya mabasi. 

Rais Mstaafu wa awamu ya nne Jakaya Kikwete mwaka 2014 
alishtushwa na kiwango kikubwa cha wanafunzi wa shule za 
msingi katika Mkoa wa Ruvuma kushindwa kuhudhuria na 
kumaliza shule kwa sababu mbalimbali, ukiwemo utoro. 

Changamoto ya utoro  ni kubwa hapa nchini kwa mfano katika 
Mkoa wa Ruvuma,takwimu za utoro zinaonesha kuwa kati ya 
watoto 41,801 walioanza shule ya msingi mwaka 2007 ni watoto 
30,698 waliofanya mtihani wa kumaliza elimu ya msingi mwaka 
2013. 



 

Takwimu za Wizara ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi zinaonesha 
kuwa, tangu mwaka 2004 hadi 2008, wanafunzi wa kike 28,600 
walishindwa kuendelea na masomo huku sababu zikitajwa kuwa ni 
utoro,ajira na mimba za utotoni. 
 
Kuendelea kuwepo kwa watoto  wanaoacha masomo kutokana na 
sababu mbalimbali, kunaipa serikali changamoto kubwa na hasa 
serikali ya awamu ya tano ambayo imeamua elimu bure kuanzia 
darasa la kwanza hadi kidato cha nne ili watoto wote waweze 
kusoma. 

 
Tathmini ya ripoti ya malengo ya maendeleo ya milenia (MDGs) 
inaonesha kwamba serikali ilidhamiria ifikapo mwaka 2015,hakuna 
mwanafunzi anayekatiza masomo, jambo ambalo limeshindikana 
kwa sababu idadi ya watoto wanaoacha shule kwa sababu 
mbalimbali bado inaendelea. 

Shirika la Chakula na Kilimo FAO na Shirika la Kazi Duniani ILO 
Juni 2016 walizindua kozi maalum ya kuelimisha kuhusu 
umuhimu wa kupinga utumikishwaji wa watoto katika kilimo. 

Afisa wa FAO Bernad Seiffert anasema Kozi hiyo ni mahsusi kwa 
watunga sera za masuala ya kilimo na wadau wengine, ili 
kuhakikisha hatua za kupinga utumikishwaji kwa watoto 
zinajumuishwa katika mipango ya kilimo na maendeleo vijijini. 



Albano Midelo ni Mwanahabari,anapatikana kwa baruapepe: 
albano.midelo@gmail.com,simu0784765917 
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