
Madarasa yanayoongea yalivyopunguza changamoto ya 

KKK Manispaa ya Songea 

Na Albano Midelo 

 

MADARASA yanayoongea katika shule za msingi zilizopo 

Halmashauri ya Manispaa ya Songea mkoani Ruvuma 

yamefanikiwa kupunguza changamoto ya idadi kubwa ya 

wanafunzi ambao walikuwa wanafika darasa la saba bila kujua 

Kusoma,Kuandika na kuhesabu. 

Uchunguzi ambao umefanywa katika shule tatu za msingi zilizopo 

katika Kata za Mwengemshindo,Bombambili na Mjini umebaini 

kuwa tangu serikali ilipoanzisha mfumo wa madarasa yanayoongea 

umesababisha idadi kubwa ya  wanafunzi kujua Kusoma,Kuandika 

na Kuhesabu tangu wakiwa katika darasa la kwanza na la pili. 



Asumpta Banda ni Mwalimu ambaye anafundisha darasa la 

kwanza katika shule ya Msingi Tembo Mashujaa Kata ya 

Bombambili lenye wanafunzi 147 ambapo anasema darasa 

linaloongea limesababisha wanafunzi kujua kusoma, kuandika na 

kuhesabu (KKK). 

 Banda anasisitiza kuwa darasa linaloongea linawawezesha 

wanafunzi wake kujua (KKK) katika kipindi cha miezi mitatu na 

kwamba darasa linaloongea limeandaliwa kwa kuwekwa zana za 

kufundishia na kujifunzia ambazo zina Uwezo wa kumshawishi 

Mtoto kutaka kujifunza Zaidi bila hata ya uwepo wa mwalimu 

darasani. 

“Faida kubwa ya Darasa linaloongea ni kupunguza idadi kubwa ya 

utoro shuleni,mwanafunzi kuwa mdadisi, mwanafunzi kuwa 

mbunifu,kuleta ari ya kujifunza kwa mwanafunzi na kupunguza 

kelele darasani’’,anasema. 

 

 

Mwalimu Mkuu wa shule ya Msingi Tembo mashujaa  Samson 
Lyoba amesema kwa miaka mingi shule hiyo ilikuwa inakabiliwa na 
changamoto ya idadi kubwa ya wanafunzi waliokuwa wanamaliza 
darasa saba bila kujua Kusoma,Kuandika na Kuhesabu. 
 



Lyoba anasema mpango wa TUSOME PAMOJA ambao ulianza 
kutolewa mwaka 2016 kwa kushirikiana na Wizara ya Elimu na 
TAMISEMI umesababisha wanafunzi kujua Kusoma,Kuandika na 
Kuhesabu tangu wakiwa katika madarasa ya chini. 
 
“ilikuwa inachukua muda mrefu kwa wanafunzi wa darasa la 
kwanza kujua kusoma, kuhesabu na kuandika baada ya kuanza 
mafunzo ya TUSOME PAMOJA Watoto wa darasa la kwanza 
wamekuwa wakijua haraka na kwa muda mfupi kusoma,kuhesabu 
na kuandika. 
 
Ametolea mfano katika shule yake,watoto wa darasa la kwanza 
mwaka 2018 wapo 147 kati ya hao watoto 145 walijua 
kusoma,kuhesabu na kuandika kwa siku 60  na kwamba hali hiyo 
imetokana walimu kutumia mbinu walizopata kwenye semina ya 
TUSOME PAMOJA. 
 
Hata hivyo anabainisha kuwa  kabla ya  TUSOME PAMOJA  
wanafunzi waliokuwa wanajua KKK walikuwa ni chini ya asilimia 
50 na kwamba baada ya kuingia kwenye mpango huo  wanafunzi 
wanajua KKK kwa asilimia 100. 
 
“Darasa la kwanza lina wanafunzi 147 kati yao wanaojua KKK1 145 
na wasiojua KKK ni wawili tu ambao wana matatizo ya ulemavu wa 
akili, katika darasa la pili pia wanafunzi wawili tu hawajui KKK 
wakiwa na ulemavu wa akili kwa ujumla katika shule nzima  
wanafunzi wanaojua KKK ni 884 na wanafunzi wasiojua KKK ni 
wanne’’,anasema Lyoba. 
 
Bertha Luoga ni mwalimu wa KKK katika darasa la pili  shule ya 
Msingi Mwengemshindo lenye wanafunzi 72,anasema mpango wa 
TUSOME PAMOJA kwa kutumia darasa linaloongea umesaidia 
wanafunzi wote 70 kujua KKK tangu wakiwa darasa la kwanza na 
kwamba wanafunzi wawili ambao wamehamia katika shule hiyo 
darasa la pili ndiyo hawajui KKK. 
 
“Mbinu ambazo zimefanikisha wanafunzi hao kujua KKK mapema 
ni mafunzo ambayo wameyapata walimu wanaofundisha 



KKK,wazazi pia wana mchango mkubwa kwa wanafunzi katika 
kujifunza wanaporudi nyumbani’’,anasisitiza Luoga. 
 
Anasema UWAWA na WEJ wamesaidia kwa kutembelea shule mara 
kwa mara pia wamekuwa wanasaidia kuwafichua watoto watoro na 
kuwaleta shuleni hali iliyopunguza tatizo la KKK katika shule hiyo. 

 
 
Kwa upande wake Mwalimu Mkuu wa shule ya Msingi 
Mwengemshindo iliyopo katika Kata ya Mwengemshindo Gabriel 
Nyama anasema mfumo wa madarasa yanayoongea katika darasa 
la kwanza na la pili umesababisha idadi kubwa ya wanafunzi kujua 
Kusoma,Kuandika na Kuhesabu ndani ya kipindi kifupi. 
 
Kwa mujibu wa Nyama ,darasa la kwanza katika shule hiyo, lina 
jumla ya wanafunzi 101 kati yao wanaojua KKK ni 77 na wasiojua 
KKK ni 24 ambapo darasa la pili lina jumla ya wanafunzi 72 kati 
yao wanaojua KKK ni 70 na wasiojua KKK ni wawili. 
 



Shule ya Msingi Mwengemshindo ambayo ilianzishwa mwaka 1975 
ina jumla ya wanafunzi 637 wakiwemo wavulana 327 na wasichana 
310.Shule hiyo ina walimu 11 na vyumba vya madarasa 10. 
 
Mratibu Elimu Kata ya Mwengemshindo Simon Kagema anasema 
kata hiyo ina shule mbili ambazo ni Luhirakati na Mwengemshindo, 
ambapo amekiri mradi wa TUSOME PAMOJA kwamba umesaidia 
kupunguza tatizo la KKK na utoro katika shule za Kata hiyo. 
 
Kagema anabainisha zaidi kuwa kabla ya mradi wa TUSOME 
PAMOJA kuanza kulikuwa na changamoto kubwa ya utoro kwa 
wanafunzi wa darasa la kwanza na pili,kutokana na mlundikano 
wa masomo katika  madarasa hayo. 
 
Anasema mara baada ya mfumo mpya wa madarasa hayo 
kufundisha masomo machache  ya KKK na mafunzo ambayo 
yametolewa kwa walimu wa madarasa hayo,maendeleo yamekuwa 
mazuri ikiwemo utoro kupungua kwa kiwango kikubwa. 
 
Kwa mujibu wa Mratibu huyo, kabla ya mpango huu wanafunzi 
katika kata yake nusu ya darasa walikuwa wanaingia darasa la pili 
bila kujua KKK lakini hivi sasa kwa kutumia mpango huo karibu 
wanafunzi wote wanajua KKK ndani ya miezi sita. 
  
Kagema anabainisha zaidi kuwa mdondoko na utoro wa wanafunzi 
katika madarasa ya kwanza na pili katika kata yake ulikuwa 
mkubwa miaka miwili iliyopita ukiwa ni zaidi ya asilimia 30 
ambapo hivi sasa ni kati ya asilimia moja hadi mbili. 
 
Shule ya Msingi Majimaji iliyopo katika Kata ya Mjini,ni miongoni 
mwa shule ambazo zimenufaika na Mpango wa TUSOME PAMOJA 
hali ambayo imeweza kuboresha mbinu za ujifunzaji na ufundishaji 
na kuondoa tatizo la KKK. 
 
Mwalimu Mkuu wa shule hiyo Crensensia Komba anawataja 
wanafunzi waliosajiriwa darasa la kwanza mwaka huu kuwa ni 105 
kati yao wanaojua KKK ni 97 na wasiojua KKK ni wanafunzi wanne 
tu. 
 



Amewataja wanafunzi waliosajiriwa katika darasa la pili kuwa ni 
123 kati yao wanafunzi 117 wanajua KKK na wanafunzi sita 
hawajui KKK. 

Mratibu wa Elimu Kata ya Mjini Teodory Hango  anasema mradi wa 
TUSOME PAMOJA tangu ulipoanza kutelekezwa mwaka 2016 
umeleta mafanikio makubwa katika kupunguza changamoto ya 
wanafunzi wasijua KKK katika madarasa ya kwanza na pili. 

Anasema kata ya mjini ina shule nne  ambazo ni 
Majimaji,St.Joseph,Mfaranyaki na Mashujaa na kwamba shule hizo 
zina jumla ya wanafunzi 773 wanaosoma katika madarasa ya 
kwanza na pili. 

“Hadi kufikia Septemba mwaka huu kati ya wanafunzi hao,wanajua 
KKK ni wanafunzi 759  na wanafunzi wasiojua KKK ni 14,kwa 
mikakati ambayo tumeiweka hadi kufikia Novemba mwaka huu 
wanafunzi wote watakuwa wanajua KKK’’,anasisitiza Hango. 

Hata hivyo Hango anazitaja faida ambazo kata yake imezipata 
katika mradi wa TUSOME PAMOJA  kuwa ni walimu wamepata 
stadi,ujuzi na uzoefu katika mbinu za ufundishaji wa KKK,shule 
zimepata vifaa vya kujifunzia na kufundishia ambapo shule 
zimetoka katika uwiano wa kitabu kimoja kutumika na wanafunzi 
sita na kufikia kitabu kimoja kutumika kwa wanafunzi wawili. 

Faida nyingine anazitaja kuwa ni ushirikiana kati ya walimu na 
wazazi katika kipindi cha mradi umeimarika zaidi ambapo wazazi 
na walezi hivi sasa wamekuwa wadau muhimu katika kujifunza na 
ufundishaji. 

Kaimu Afisa Elimu Msingi katika Halmashauri ya Manispaa ya 
Songea Sunday Wahyungi anasema Manispaa ya Songea 
inatekeleza mradi wa TUSOME PAMOJA  kwa ushirikiano wa 
serikali ya Marekani kupitia Shirika la USAID na serikali ya 
Tanzania kupitia Wizara ya Elimu na TAMISEMI. 

Anasema mradi huo umeimairisha stadi za KKK katika Manispaa 
ya Songea na kwamba kabla ya mwaka 2016 Halmashauri ilikuwa 



na wastani wa wanafunzi  kati ya 1300 hadi 1500 ambao walikuwa 
hawajui KKK wengi wao wakiwa ni darasa la pili. 

Hata hivyo amesema tangu kutekelezwa kwa mradi huo,hadi 
kufikia Agosti mwaka huu,Manispaa ya Songea ina wanafunzi 432 
ambao hawajui KKK na kwamba hadi kufikia Desemba mwaka huu 
wanafunzi wote hao  watakuwa wanajua KKK. 

“Sio kwamba wanafunzi wote hao 432 hawajui KKK 
kabisa,wanaufahamu ule wa kujua KKK,bali walimu bado 
hawajiridhisha moja kwa moja kwamba wanafunzi hao wanajua 
KKK kwa ufasaha’’,anasisitiza. 

Mkoa wa Ruvuma umejiwekea malengo ya kuhakikisha kuwa shule 

zote za msingi katika Mkoa ambazo ni 787 zinamaliza changamoto 

ya wanafunzi wasiojua KKK. 

Iwapo kila shule  ya msingi nchini itakuwa na darasa linaloongea 
lenye zana za kutosha,zinazoonekana na kusomeka Vizuri, idadi 
kubwa ya wanafunzi wasiojua kusoma, kuandika na kuhesabu 
nchini itapungua na hatimaye kumalizika.  

Mwandishi wa makala haya anapatikana kwa simu 0784765917 
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