
Bustani ya wanyama ya Lugari ina vivutio vya aina zote 

Na Albano Midelo 

MILANGO ya utalii katika mkoa wa Ruvuma imeanza kufunguka 

baada ya serikali kujenga miundombinu ya barabara na kuanzisha 

usafiri anga ambao unavutia watalii na wawekezaji binfasi katika 

sekta ya utalii. 

Uwepo wa miundombinu bora ya usafirishaji katika mkoa wa 

Ruvuma unavutia wawekezaji kuwekeza katika mkoa wa Ruvuma 

ikiwemo kuanzisha vituo vya utalii. 

Sekta ya utalii sasa imeanza kupata mafanikio makubwa kwa 

sababu mkoa wa Ruvuma ni miongoni mwa mikoa michache yenye 

vivutio vya utalii wa ikolojia na kiutamaduni. 

Moja ya maeneo ambayo yanavutia wengi kutembelea na kufanya 

utalii wa aina mbalimbali ni Bustani ya wanyama ya Lugari(Lugari 

Zoo) yenye ukubwa wa hekta 200 iliyopo katika Kijiji cha Tugutu 

wilayani Mbinga takribani. 

Bustani hiyo ya wanyama ya aina yake ilianzishwa na Luteni 

Jenerali Mstaafu Samwel Ndomba mwaka 2013 baada ya kuomba 

kibali serikalini ambapo alipewa leseni ya daraja la 17 ambalo ni 

maalum kwa ufugaji wa wanyamapori kwa ajili ya mafunzo na 

utafiti. 

Meneja wa Lugari Zoo Samwel Ndomba anasema eneo la mradi wa 

bustani hiyo lina jumla ya hekari 46 ambazo zinaweza kuhifadhi 

wanyama na ndege zaidi ya aina 200 wakiwemo tausi, njiwa, 

kasuku,tai na aina nyingine. 

Anasema jina la Lugari limetokana na jina la kijiji ambacho 

amezaliwa mwanzilishi wa bustani hiyo ambapo analitaja lengo la 

kutumia jina hilo kuwa ni kukienzi kijiji chake. 



Hata hivyo Mkurugenzi wa bustani hiyo Luteni Jenerali Mstaafu 

Ndomba analitaja wazo la kuanzisha mradi huo kuwa lilipewa 

kipaumbele baada ya kupata ushauri wa kitalaam toka kwa 

Mkurugenzi wa wanyamapori Tanzania. 

“Mkurugenzi alishauri kuwa na eneo la kutosha kwa sababu 

mwanzoni wakati tunataka kuanzisha mradi huu tulikuwa na eneo 

lenye ukubwa wa ekari tatu tu hivyo tulishauriwa  eneo hili 

lipanuliwe ili kukidhi mahitaji’’,anasema Luteni Jenerali Mstaafu 

Ndomba.  

Anabainisha zaidi kuwa ujenzi wa Lugari Zoo pia ulizingatia 

tathmini ya mazingira toka Ofisi ya Makamu wa Rais Mazingira ili 

kuhakikisha mradi huo unakuwa endelevu. 

Kwa upande wake Meneja wa Lugari Zoo anayataja madhumuni ya 

kuanzisha bustani hiyo kuwa ni kuhifadhi wanyamapori na 

mazingira yake,kutoa elimu ya uhifadhi na kukuza utalii wa ndani 

na nje. 

Madhumuni mengine ni kuzalisha wanyama katika eneo hilo na 

wanyama hao wanapoongezeka wanarudishwa katika mazingira yao 

ya asili ili kuongeza idadi ya wanyama hao wanapopungua 

kutokana na uharibifu wa mazingira ambao unapunguza 

wanayamapori katika mazingira yao ya asili. 

Akizungumzia namna mradi wa Lugari zoo ulivyotekelezwa, 

Ndomba anasema mradi  umeanza kwa ujenzi wa mabanda ya 

kutunzia wanyama yenye kilometa moja  za mraba kwa mzunguko. 

Anabainisha zaidi kuwa  eneo hilo ni kwa ajili ya viumbehai 

waliodhibitiwa kitaalam ili wasiweze kutoka.Wanyama waliopo 

katika eneo hilo ni chui,chatu,mamba,kobe,nyani na ndege wa aina 

mbalimbali. 

Eneo lingine lenye ukubwa wa hekari 15 ambalo lipo katika bustani 

hiyo ni eneo huru(Free range area) kwa ajili ya wanyama walio huru 



na wenye uwezo wa kujitafutia chakula wao wenyewe.Wanyama 

waliopo katika eneo hili ni swala,nyumbu,kuro,nyati maji na 

mbuni. 

Katika kuimarisha uoto wa asili na utunzaji wa mazingira,Meneja 

huyo wa Lugari zoo anasema tayari wamepanda zaidi ya miti 5000 

ikiwemo miti ya asili,miti ya kisasa,nyasi za malisho ya wanyama 

na aina za miti ya matunda mbalimbali. 

Hata hivyo Ndomba anasema mradi huo bado haujakamilika katika 

kiwango kinachotakiwa kwa sababu bado aina ya ndege na 

wanyamapori hawajaletwa katika bustani hiyo. 

Anayataja matarajio ya Lugari zoo baada ya kukamilika kwa mradi 

huo kuwa kutoa mafunzo kwa nadharia na vitendo namna ya 

uhifadhi wa maliasili wakiwemo wanyamapori na mazingira kwa 

ujumla. 

Changamoto zinazoikabili bustani ya Lugari kwa mujibu wa Meneja 

huyo ni gharama kubwa za wanyamapori ambazo serikali inatoza 

kwa wenye bustani za wanyama ambazo zinatozwa bei sawa na 

wanaosafirisha wanyama nje ya nchi au wawindaji wa kitalii. 

Kutokana na changamoto hiyo Ndomba anatoa rai kwa Idara ya 

Wanyamapori nchini iangalie uwezekano wa kutofautisha bei hizo 

kati ya wenye bustani za wanyama na wanaosafirisha nje ya nchi. 

Anaitaja changamoto nyingine kuwa ni gharama kubwa za 

kukamata wanyamapori na gharama za kusafirisha umbali mrefu 

kwa sababu wanyama wanafika wakiwa wamechoka na wengine 

kufa hivyo anashauri baadhi ya wanyama wangekamatwa maeneo 

jirani ili kupunguza umbali. 

“Eneo letu huru ambako tumeweka wanyama wakitembea 

huria,kulikuwa na nyoka wengi aina ya cobra ambao walikuwa 

wanawadhuru baadhi ya wanyama,jitihada zilifanyika ikiwemo 

kumwaga mafuta machafu kwenye mashimo ya nyoka ili kudhibiti 



tatizo hilo,hadi sasa tumefanikiwa kuwadhibiti nyoka 

hao’’,anasema Ndomba. 

Mwanzilishi wa Lugari zoo Luteni Jenerali Mstaafu Samwel Ndomba 

amemwomba Katibu MKuu Milanzi kuipatia bustani hiyo simba 

kwa sababu wananchi wengi wanapenda kumuona mnyama huyo 

adimu ambao wengi wamemuona katika picha tu. 

Anasema bustani hiyo tayari imeandaa eneo maalum kwa ajili ya 

kumhifadhia simba na kwamba wanaiomba Wizara ya Maliasili na 

Utalii ione uwezekano wa kupeleka wanyama katika bustani hiyo 

wakati wa Sikukuu ya nane nane ngazi ya wilaya na mkoa kwa 

lengo la kutoa elimu kwa wananchi. 

Licha ya bustani hiyo kutunza wanyama na ndege,pia Lugari zoo 

ina eneo maalum ambalo unaweza kufanya utalii wa kupiga picha 

na kutumika kwa sherehe mbalimbali,kuna eneo la mapumziko na 

kwa ajili ya kuchezea watoto. 

Sekta ya utalii ni ya pili kwa ukubwa katika kuchangia pato la 
Taifa ambayo inachangia  zaidi ya asilimia 17  na kwamba 
Kutokana na mapato makubwa ya sekta ya hiyo,Serikali 
imekusudia kuongeza mchango wa utalii ili kuongeza pato la Taifa 
na kunua uchumi. 

Mwandishi ni mchangiaji wa gazeti hili,mawasiliano yake ni 

albano.midelo@gmail.com,simu 0784765917 
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