
Vyuo vya VETA Namtumbo na Songea vitakavyochochea 

uchumi wa viwanda mkoani Ruvuma 

VETA Songea kuanzisha kozi za utalii na zana za kilimo 

Na Albano Midelo 

MRADI wa chuo cha ufundi stadi VETA cha Wilaya ya Namtumbo 

mkoani Ruvuma unatekelezwa na serikali ya Tanzania kwa 

kutumia fedha za ndani kwa asilimia 100. 

 

Mkandarasi Mkuu wa mradi huu ni Kampuni ya CF Builders 

Limited ambaye anatekeleza mradi huo kwa gharama ya zaidi ya 

shilingi bilioni 6.32. 

Mhandisi Peter Siizya wa VETA Makao makuu akisoma taarifa ya 

utekelezaji wa mradi huo kwa Naibu Waziri wa Elimu,Sayansi na 

Teknolojia William Ole Nasha,anazitaja gharama hizo kuwa ni 

pamoja na kodi ya ongezeko la thamani(VAT). 

Kwa mujibu wa Mhandisi Siizya katika kiasi hicho,Mkandarasi 

amelipwa zaidi ya shilingi bilioni 3.359 na kwamba Mshauri Elekezi 



wa Mradi huo ni Kampuni ya Archquants Services Ltd yenye makao 

makuu yake jijini Dar es salaam ambayo inatekeleza mradi huo 

kwa mkataba wenye thamani ya zaidi ya shilingi milioni 171. 

Hata hivyo Mhandisi Siizya anasema hadi sasa Mshauri Eelekezi 

amelipwa zaidi ya shilingi milioni 147 na kwamba mradi huo ni wa 

miezi 18 ambao mkataba wake umeanza Machi 18,2018 na 

ulitarajiwa kukamilika na kukabidhiwa Septemba 17,2018. 

“Moja ya sababu ambazo zimechangia kuchelewesha mradi 
kukamilika kwa wakati ni Mkandarasi amechelesha, michoro ya 
kazi za nje ya chuo,akikamilisha michoro kazi itakamilika kwa 
asilimia 100’’,anasisitiza Siizya. 

 

“Mradi huu unajumuisha ujenzi wa majengo 14 pamoja na kazi ya 

kutengeneza mazingira ya nje.Majengo yanayojengwa ni jengo la 



utawala,madarasa manne,vyoo,jengo la karakana ya ufundi bomba 

na ushonaji’’,amesema. 

Anayataja majengo mengine kuwa ni karakana ya 

useremala,uashi,umakenika wa mitambo mizito,karakana ya 

umeme wa majumbani,jengo la maktaba,jengo la stoo na kibanda 

cha jenereta. 

Anasema chuo hicho kitakapokamilika kitakuwa na uwezo wa  

kutoa mafunzo ya ufundi stadi kwa wanafunzi 360 katika fani sita 

ambazo ni ushonaji wa nguo,ufundi bomba, useremala, uashi, 

umakanika wa mitambo mikubwa na ufundi umeme wa 

majumbani. 

Kwa upande wake Mkuu wa Chuo cha VETA Songea Gideon Ole 

Lairumbe akitoa taarifa fupi ya chuo hicho kwa Waziri Nasha 

amesema chuo hicho kilifunguliwa rasmi Julai 20,2003 na Waziri 

Mkuu Mstaafu Mizengo Pinda. 

Lairumbe anayataja mafanikio ambayo chuo hicho kimeyapata 

kuwa ni pamoja na uwezo wa kudahili wanachuo umeongezeka 

toka wanafunzi 60 hadi 250 kwa mwaka katika kozi ya muda 

mrefu. 

Anazitaja kozi hizo kuwa ni ufundi magari, ushonaji,umeme wa 



majumbani,umeme wa magari, uashi,useremala,uhazili na 

kompyuta,ufundi mabomba na kuunga vyuma. 

Hata hivyo Mkuu huyu wa chuo anasema,kutokana na wimbi 

kubwa la vijana kuhitaji kusoma mafunzo ya ufundi,chuo 

kimeanzisha masomo kwa awamu ya asubuhi na mchana ambapo 

mwaka huu chuo kimeanza na wanachuo 559. 

“Kwa kutambua umuhimu wa ufundi stadi kwa maendeleo ya 

viwanda,chuo cha VETA Songea kinatoa mafunzo ya muda mrefu 

na muda mfupi,wanachuo wanaoendelea na masomo wapo 560 kati 

yao wanaume 410 na wanawake 150’’,anasema Laurumbe. 

Katika hatua nyingine ya maendeleo ,Mkuu huyo wa chuo cha 

VETA Songea,anasema chuo kimeanzisha mafunzo ya masafa 

ambapo hivi sasa kuna mafunzo ya muda mfupi katika Mkoa wa 

Njombe,Mbinga,Ludewa,Ikonda,Tunduru na Namtumbo. 

Anabainisha zaidi kuwa chuo hicho kinatoa mafunzo kwa 

kushirikiana na viwanda kwa lengo la kuwajengea uweo zaidi 

wafanyakazi viwandani ili kuongeza tija. 

Anasema hadi sasa chuo kimeshirikiana  na viwanda mbalimbali 

vikiwemo viwanda vya  chai cha Uniliver Njombe,Kampuni ya 

uchimbaji madini ya makaa yam awe TANCOAL ya 

Mbinga,Kampuni ya uchimbaji madini ya urani ya MANTRA ya 

Namtumbo na kiwanda cha Food Security Company ambapo jumla 

ya wafanyakazi 400 wamefaidika katika mpango huo. 

Hata hivyo anayataja malengo ya chuo hicho kuwa ni  kuanzisha 



kozi za zana za kilimo(Agro mechanics) na kozi ya utalii ili kuweza 

kuunga mkono katika juhudi za serikali za kufungua utalii ukanda 

wa kusini. 

Anazitaja changamoto zinazokikabili chuo hicho kuwa ni ufinyu wa 

eneo na mgogoro wa ardhi ambayo VETA ilinunua kiwanja kwa ajili 

ya upanuzi wa chuo ili kuweza kutoa mafunzo kwa walengwa wengi 

zaidi. 

“Changamoto nyingine ni ukosefu wa mabweni kwa ajili ya 

kuwasaidia wanafunzi wanaotoka nje ya mji wa Songea,Mamlaka 

inafanya jitihada ili kuwezesha ujenzi wa mabweni kwa ajili ya 

wanachuo’’,anasisitiza. 

Akizungumza baada ya kukagua chuo cha VETA Songea na 
kukagua mradi wa chuo cha VETA Namtumbo,Naibu waziri wa 
Elimu, Sayansi na Teknolojia amemwagiza  Mtaalamu Elekeziwa 
Kampuni ya Archquants Service Limited kuhakikisha anawasilisha 
michoro ya kazi za nje ya Chuo cha ufundi na Mafunzo ya Ufundi 
Stadi Namtumbo  ili chuo hicho kiweze kukamilika na kuanza kazi. 

 

Katika hatua nyingine Naibu Waziri Ole Nasha ameitaka Mamlaka 
ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi Stadi VETA kuhakikisha   
wanaanzisha kozi za utalii na kozi ya ufundi wa zana za kilimo 



(agro mechanics) katika Chuo cha Ufundi na Mafunzo ya Ufundi 
Stadi cha Songea VETA ili kuweza kupata vijana wengi 
watakaoweza kusoma kozi hiyo. 

Anasema ukanda wa Nyanda za Juu Kusini unategemea sana 
kilimo na ambapo asilimia 60 ya chakula hutoka huko katika 
ukanda huo hivyo kuanzisha kozi hiyo itasaidia wananchi wengi 
kuweza kupata uelewa wa kile wanachokisoma katika kukifanyia 
kazi. 

Anasema Nchi yetu iko kwenye jitihada za kufikia uchumi kati 
ambao unategemea msukumo wa viwanda na kama unazungumzia 
masuala ya uchumi wa viwanda ni lazima kuwa na mafundi hivyo 
Vyuo vya VETA vitasaidia kupata nguvu kazi watakaosaidia katika 
uchumi wa viwanda. 

“Serikali inatilia mkazo Elimu ya ufundi  na imejielekeza katika 
kuhakikisha inapanua fursa ya vijana wengi kupata elimu hiyo na 
ndio maana unaona  Serikali ya awamu ya tano imeamua kuweka 
Vyuo vya VETA katika kila Wilaya na Mkoa” Alisisitiza Naibu Waziri 
Ole Nasha 

Ameipongeza VETA Songea kwa namna ambavyo wamebuni mbinu 
mbalimbali za kufikisha Elimu ya ufundi kwa wananchi wengi kwa 
kuwafikia katika maeneo yao na kuwataka kuendelea kushirikana 
na kampuni  mbalimbali wanapotoa mafunzo yao ili kujua uhitaji 
wa soko. 

Mwandishi ni mchangiaji wa gazeti hili Mawasiliano yake ni 
albano.midelo@gmail.com,simu 0784765917 
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