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TANZANIA imechaguliwa na Umoja wa Mataifa 

kuwa nchi ya kwanza kufanya kampeni ya 

kuhakikisha mwanamke anapata haki ya kumiliki 

ardhi kama ilivyo kwa wanaume. 

Kampeni hii ni endelevu inafanyika kwa miaka 12 

kuanzia  mwaka 2019 hadi 2030 na inatarajiwa 

kuzinduliwa Novemba 21,2019 jijini Dar es salaam 

na Waziri wa Afya,Jinsia,Maendeleo ya             

Jamii,wazee na watoto Ummy Mwalimu. 

Wadau 25 kutoka Taasisi mbalimbali wanashiriki 

katika kampeni hii  likiwemo Shirika la kimataifa la 

Landesa ambalo ni Taasisi inayoshughulikia 

maendeleo vijijini na wanahabari ambao           

watasaidia kufanikisha kampeni hii kuwafikia watu 

wengi . 

Godfrey Massay ni Mwanasheria na Mtaalam wa 

masuala ya ardhi kutoka Taasisi ya Landesi 

ardhi ambazo zinakabiliwa na changamoto 

katika utekelezaji wake hivyo kusababisha 

baadhi ya watu kama wanawake kukosa 

haki za kumiliki ardhi . 

“Tanzania imechaguliwa kuwa ya kwanza 

na Umoja wa mataifa kuona namna ya    

kuwasaidia  wanawake kumiliki ardhi kwa 

sababu,ardhi ni maisha na kila kitu,sera na 

sheria nzuri zilizopo zinatakiwa     

zitekelezeke’’,anasisitiza Massay. 

Hata hivyo anaitaja sababu ya Tanzania 

kuchaguliwa kuwa nchi ya kwanza           

kutekeleza kampeni hii kuwa ni kutokana na 

utashi wa serikali uliopo na kampeni 

zilizofanyika siku za nyuma  kama Mama 

Ardhi kupata mafanikio makubwa. 

Akizungumza wakati anatoa mafunzo 

maalum kwa wanahabari takribani 20    

waliochaguliwa katika nchi nzima kujifunza 

habari zinazohusiana na haki ya           

mwanamke katika ardhi na uwekezaji         

wajibifu,Massay anasema mafunzo hayo 

yanatolewa kwa wanahabari kwa sababu 

wana namna nyingi za kufikisha ujumbe 

katika jamii. 

Anasisitiza kuwa wakati sasa umefika       

duniani kote  kuhakikisha mwanamke ana-

pata haki ya kumiliki ardhi na kwamba hapa   

Tanzania kuanzia Katiba ya nchi ya mwaka 

1977 hadi sheria  ya ardhi ya mwaka 1999 

kifungu cha nne na tano  vinampa nafasi 

mwanamke kumiliki ardhi. Inaendelea uk 2 
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Hata hivyo Mtaalam huyo wa anaitaja changamoto 

kubwa ambayo inasababisha sheria za ardhi 

kushindwa kutekelezeka ni baadhi ya mila na desturi 

zilizopo hapa nchini zinamkandamiza mwanamke. 

Anasisitiza kuwa sheria ya Tanzania inamruhusu 

mume na mke kumiliki ardhi ili mradi tu wawe     

wamefunga ndoa zinazofahamika ikiwemo ya 

kidini,serikali,kimila au  asili na kwamba ni vema 

wanandoa kuwa na tabia ya kuandika wosia kabla ya 

kifo ili haki iweze kupatikana kwa mjane. 

Khadija Mrisho ni Mwanasheria na Mtaalam wa  ardhi 

kutoka Taasisi ya Landesa  anasema kutokana na 

changamoto zilizojitokeza kwa mwanamke               

kumilikishwa ardhi duniani kote,wadau mbalimbali wa 

kimataifa waliamua kufanya kampeni ambayo ilitajwa 

kwa mara ya kwanza jijini London nchini Uingereza 

mwaka 2018. 

Anasema kampeni hii inatarajia kuzinduliwa nchini 

Tanzania Novemba 21,2019 na Waziri Ummy Mwalimu 

lengo likiwa ni kuvutia wadau mbalimbali wa     

maendeleo, wataalam wa teknolojia na Taasisi za 

utafiti wa haki ardhi za wanawake. 

“Kampeni hii ni ya miaka 12 inaanza 

2019 hadi 2030 inakwenda sanjari 

na malengo ya maendeleo            

endelevu,tathmini itafanyika baada 

ya miaka mitatu’’,anasema Mrisho. 

Anataja sababu iliyosababisha 

kufanyika kwa kampeni hiyo kuwa ni 

kutokana na umuhimu wa      

mwakamke katika jamii ambapo   

katika baadhi ya watu wanamuona 

mwanamke ni kama Waziri wa  

Mambo ya Ndani,pia ni nguzo ya  

familia hivyo anastahili kupata haki 

ya kumilikishwa ardhi ili kuounguza 

umaskini katika jamii. 

Hata hivyo anasema kampeni hiyo ni 

ya kimataifa inajumuisha Taasisi na 

mashirika 25 ya kimataifa na   

kwamba ili kuhakikisha kuwa  

utekelezaji unafanikiwa       

wameshirikishwa  wadau wa 

maendeleo na kwamba kauli mbiu 

yake inasema Linda ardhi ya     

mwanamke wa Tanzania. 

Kulingana na Mrisho maono baada 

ya kampeni,ni kuona jamii ya      

Tanzania inapata jamii ya wanawake 

na wanaume wenye haki ya kumiliki 

na kutumia ardhi kwa usawa bila 
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Kampeni ya  kumwezesha ,mwanamke wa Tanzania kupata haki ya kumilikishwa ardhi 

Anasema katika kipindi cha kampeni lengo ni kuhakikisha 

kuwa changamoto zilizopo katika sera na sheria  za ardhi 

zinajengewa uelewa katika umiliki wa ardhi sawa kwa 

wote,kuchochea na kulinda haki za ardhi kwa mwanamke na 

watanzania kwa ujumla wake. 

Kwa mujibu wa Mrisho mkakati wa kampeni hiyo una   

malengo manne ambayo ni kuondoa mila na desturi          

zinazomzuia mwanamke kudai haki ya ardhi na kuchochea 

matumizi ya  

ya ardhi kwa ajili ya kumuinua 

mwamke kiuchumi. 

Anaitaja mikakati mingine kuwa 

ni kuongeza ushiriki wa      

wanawake kwenye vyombo vya 

maamuzi na kuangalia haki za 

ardhi za mwanamke kwenye 

uwekezaji mkubwa katika ardhi. 

“Tunatarajia kupata matokeo 

makubwa baada ya kampeni hii 

ikiwemo kuwa na ongezeko na 

wanawake wanaodai haki ya  

kumiliki ardhi,kuboresha uchumi 

wa mwanamke na kupungua 

idadi ya wajane ambao           

hawamiliki ardhi’’,anasisitiza. 

Anawaja walengwa katika 

kampeni hiyo kuwa ni        

machifu,viongozi wa 

jadi,viongozi wa dini,vyombo vya 

habari,Taasisi za utafiti na   

wanataaluma na kwamba kazi 

zitakazofanyika kwenye kampeni 

ni kujenga majukwaa,kutumia 

vyombo vyote vya habari,na 

mitandao,kuandaa vijarida na 

vipeperushi vya haki ardhi na 

kutumia wadau mchanganyiko. 

Eda Sanga ni mwanahabari 

mkongwe na mmoja wa watoa 

mada katika mafunzo anatoa rai 

ili kufanikisha kampeni hiyo 

wanahabari wazingatie uongozi 

na ubunifu unaoendana na   

vionjo vilivyopo sasa katika    

utoaji habari. 

Kampeni imekuja wakati  wa 

agenda ya maendeleo endelevu 

ya 2030 ambayo utekelezaji 

wake unashirikisha nchi zote na 

wadau wote ambao 



 Naitwa Albano Midelo ni Mwandishi  wa      

habari Mwandamizi ambaye nafanyakazi katika 

Manispaa ya Songea mkoani Ruvuma. 

Huduma za kihabari ambazo tunaweza          

kukuhudumia ni  

1.kuandika makala mbalimbali 

2.kuandika habari za matukio  mbalimbali 

3.kutengeneza matangazo na kuyatangaza 

4.kuandaa vipeperushi,newsletter,documentary 

na info graphics 
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IMEANDALIWA NA         
ALBANO MIDELO 

wanatakiwa kutekeleza malengo endelevu 

17,shabaha (target) 169 na viashiria(indicators) 

zaidi ya 238. 

Jambo la kufurahisha ni kwamba miongoni mwa 

agenda za maendeleo endelevu,kuna malengo 

yanayozungumzia haki ya kumiliki ardhi kwa 

mwanamke hivyo kuleta mapinduzi makubwa 

katika kuelezea haki ya mwanamke kumiliki 

ardhi. 

“Kati ya indicators 238 saba zinazungumzia 

ardhi,tatu kati ya saba zinazungumzia haki ya 

kumiliki ardhi kwa mwanamke, 

kiashiria  cha kwanza ni 1.4.2 kinazungumzia 

umiliki wa ardhi kati ya mwanamke na      

mwanaume na kuwepo kwa taarifa za watu 

wote wazima wenye uhakika wa umiliki wa 

ardhi’’,anasisitiza Godfrey Massay Mtaalam 

wa Landesa. 

Anabainisha zaidi kuwa kifungu hicho kinataka 

haki ya kumiliki ardhi itambuliwe na makundi 

yote na mahakama itoe haki ya muda mrefu. 

Kiashiri cha pili kilichopo katika maendeleo 

endelevu anakitaja kuwa ni 5.a.1 ambacho 

anasema kinataka taarifa za umiliki wa ardhi  

za kilimo na kwamba kiashiri cha tatu        

anakitaja kuwa ni 5.a.2 ambacho anasema 

kinaangalia idadi ya nchi zinazotoa haki sawa 

wa umiliki wa ardhi kwa wanawake.  

Mtaalam huyo kutoka Taasisi ya Landesi 

anasema taarifa za watanzania           

wanaoruhusiwa kumiliki ardhi zipo katika tovuti 

ya Idara ya Takwimu TBS na kwamba       

Tanzania imekuwa nchi pekee duniani hadi 

kufikia Mei 2019 kuwa na watu            

wanaoruhusiwa kumiliki ardhi. 

Haki ya mwanamke kumiliki ardhi nchini     

Tanzania inawezekana tuhakikishe sera na 

sheria nzuri zilizopo zinatekelezwa. 

MWANDISHI WA HABARI KUTOKA 

SONGEA MKOANI RUVUMA 

S.L.P 600 SONGEA 

SIMU 0784765918 

NAFANYAKAZI KATIKA VYOMBO VYA 

HABARI VIFUATAVYO  

1.TANZANIA STANDARD NEWSPAPER  

2.SONGEA TV ON LINE 

3.PERAMIHO PUBLICATIONS 

4..MITANDAO YA KIHABARI 

 


