
 

Mradi wa Panda miti kibiashara utakavyobadilisha maisha ya 

wakazi wa Nyasa 

Na Albano Midelo 

Mradi wa Panda miti kibiashara unaofadhiliwa na nchi ya Finland 

sasa umepiga hodi katika Mkoa wa Ruvuma. 

 

Katika mkoa wa Ruvuma mradi huo uliofadhiliwa na nchi ya 

Finland unafanyika katika Halmashauri za Wilaya ya Nyasa,Mbinga 

na  Madaba wilayani Songea. 

Mshauri wa Misitu katika Mradi wa Panda Miti Kibiashara Sangito 

Sumari anasema katika wilaya ya Nyasa mradi huu unahusu miti 



aina ya mitiki ambayo utafiti umebaini inastawi vizuri katika hali 

ya hewa iliyopo mwambao mwa ziwa Nyasa. 

“Miche ya miti ya mitiki zaidi ya milioni moja iliyopo katika eneo la 

hekari 6.2 tayari imepandwa katika bustani ya Lipingo na 

inatarajiwa kupandwa katika hekta 700 zilizopo kando kando mwa 

milima ya Livingstone mwambao mwa ziwa Nyasa’’,anasisitiza 

Sumari. 

Anasema wakazi wa mwambao mwa ziwa Nyasa wataanza 

kunufaika kwa kuanza kuvuna katika kipindi cha miaka 15 ijayo 

na kwamba kila mwaka wanatarajia kupanda miche ya mitiki 

katika eneo lenye ukubwa wa hekta zaidi ya 700. 

Sumari anabainisha kuwa mradi wa panda miti kibiashara 

unafanyika katika mikoa minne hapa nchini ukiwemo mkoa wa 

Morogoro mradi unatekelezwa katika wilaya mbili za Ulanga na 

Kilombero. 

Mikoa mingine ni  Iringa mradi unatekelezwa katika wilaya za Kilolo 

na Mufindi,Mkoa wa Njombe mradi unafanyika wilaya ya 

Njombe,Makete na Ludewa na  mkoa wa Ruvuma katika wilaya za 

Nyasa,Songea na Mbinga. 

Kwa mujibu wa Sumari mradi wa panda miti kibiashara ni wa 

miaka minne ulianza mwaka 2014 na  ulitarajiwa kukamilika 

Desemba 2017.Hata hivyo Wizara ya Maliasili na Utalii kwa 

kushirikiana na wafadhili nchi ya Finland wameridhia mradi huu 

uongezewe mwaka mmoja kutokana na matokeo mazuri ya 

utekelezaji. 

Bustani ya miche ya mitiki Lipingo inaendeshwa na Wakala wa 

Huduma za Misitu Tanzania ambao wana ofisi ya Kanda mkoani 

Iringa,ambao wanazalisha miche ya mitiki katika Mradi wa Panda 

miti kibiashara. 



“Miche hiyo itapandwa katika vijiji saba mwambao mwa ziwa Nyasa 

na baada ya miaka saba,meta moja ya ujazo ya magogo ya mitiki  

inaweza kutoa kati ya shilingi laki tano hadi laki nane,kwa wastani 

mtu akiwa na hekari moja  anaweza kupata zaidi ya shilingi milioni 

120’’,anasisitiza Sumari.  

Anasema miti hiyo ikianza kuvunwa itabadilisha maisha ya wakazi 

wa mwambao mwa ziwa Nyasa kwa kuwa viwanda ambavyo 

vitatumia malighafi ya mbao za mitiki vitaanzishwa na vijana 

watapata ajira. 

Kwa upande wake Mkurugenzi Msaidizi wa Idara ya Misitu na 

Nyuki wa Wizara ya Maliasili na Utalii Deusdedit Bwoyo anasema 

mradi wa panda miti kibiashara, ukihusisha miti aina ya mitiki 

utaleta maendeleo makubwa kutokana na thamani kubwa ya miti 

hiyo katika soko la ndani na nje ya nchi. 

“Tunawaasa wananchi wa Nyasa kuchangamkia fursa ya kuotesha 

miti hii,serikali imetoa mbegu hizi kwa wananchi kwa faida 

yao,serikali itawapatia elimu ya kuendeleza miti hii ambayo 

itachangia kuondoa umaskini watakapoanza kuivuna na 

kuuza’’,anasema Bwoyo. 

Mshauri wa Balozi wa Finland nchini Tanzania Kari Leppanen 

anasema ana matarajio makubwa ya mradi huo kuwaondoa katika 

umaskini wakazi wa wilaya ya Nyasa. 

Leppanen anabainisha kuwa mradi huu utatoa faida kubwa kwa 

wakulima wadogo ambao watazalisha miti hiyo ambayo itaanza 

kuwarudishia fedha zao kati ya miaka saba hadi 15 na kwamba 

wakulima wadogo wa mitiki watashiriki katika kuchangia Pato la 

Taifa. 

Afisa Maliasili na Utalii  wa wilaya ya Nyasa Bugingo Bugingo 

anasema mradi huo utahusisha vijiji saba katika eneo la kilometa 

15, anavitaja vijiji vitakavyonufaika na mradi huo kuwa ni 

Lundo,Lipingo,Nkali A,Liuli, Nkalachi, Mango na Puulu. 



Utafiti umebaini kuwa mitiki ni miti ambayo ina thamani kubwa 
ndani na nje ya nchi, miti hiyo inayostawi na kumea vizuri katika 
ukanda wa kitropiki na inahitaji mvua kwanzia mililita1000.  

Ben Mfungo ni Rais wa Shirikisho la Viwanda vya Misitu 
Tanzania(SHIVIMITA) tangu mwaka 1988,anabainisha mahitaji ya 
soko la miti aina ya mitiki ni kubwa ndani na nje ya nchi. 
 
“Juzi tu nilikuwa Accra nchini Ghana ,tulijulishwa kwamba 
Jumuiya ya ECOWAS ilichukua mbegu za miti ya mitiki toka 
Tanzania baada ya kubainika mbegu za Tanzania zina ubora zaidi 
katika soko la dunia hivyo nao wameamua kuchukua mbegu hiyo 
inayokidhi soko la kimataifa’’,anasisitiza Mfungo. 
 
Anawaasa wakulima wapya wa mitiki katika wilaya ya Nyasa 
mkoani Ruvuma na maeneo mengine yakiwemo Mtibwa mkoani 
Morogoro,Muheza mkoani Tanga na maeneo mengine ambayo zao 
hilo linaweza kustawi, waongeze uzalishaji wa zao la mitiki kwa 
sababu tangu enzi hizo hadi leo mahitaji yake yanaendelea 
kuongezeka. 
 
Anayataja miongoni mwa matumizi ya zao la mitiki kuwa ni 
kutengenezea vitako vya silaha aina ya bunduki,vyombo vya majini 
kama vile meli na boti,ujenzi wa mahakama kubwa duniani 
imetumika miti aina ya mitiki kwa sababu ndiyo mti mgumu ambao 
unaweza kuishi majini na nchi kavu,pia hutumika kutengeneza 
samani mbalimbali zenye gharama kubwa. 
 
“Mahitaji ya mti huu katika soko la duniani ni makubwa ,ndiyo 
maana nchi za Ulaya na nchi za Asia zikiongozwa na China na 
India wananunua miti aina ya mitiki kwa wingi kutoka Tanzania,na 
hata hatujaweza kufikisha hata robo ya mahitaji yao’’,anasisitiza 
Mfungo. 
 
Kutokana na hali hiyo Rais huyo wa SHIVIMITA anawatoa wasiwasi 
wakulima wa mitiki hapa Tanzania wasiwe na hofu ya soko la hapa 
nchini na nje ya nchi ambapo meta moja ya ujazo wa mitiki 
inauzwa zaidi ya dola 1000 ni zaidi ya shilingi milioni mbili. 
 



Anasema miti hiyo tangu kupandwa hadi kuvunwa inachukua 
takriban miaka 15 na kwamba katika kipindi hicho watu wa 
mwambao mwa ziwa Nyasa watakuwa wanazungumzia Tanzania 
yenye viwanda kwa sababu miti hiyo itatumika kama malighafi za 
viwanda vitakavyojengwa mwambao mwa ziwa Nyasa kwa ajili ya 
kutengenezea boti na hata meli. 
 
Anaitaja nchi  ya Malyasia ambayo imepata mafanikio makubwa 
baada ya kuanzisha kilimo cha miti ya mitiki ambayo inasababisha 
nchi hiyo kupata mapato ya dola zaidi ya bilioni 13. 
 
Ukiacha mradi wa miti aina ya mitiki ziwa Nyasa,mradi wa  Panda 
miti kibiashara pia umeanzishwa katika Halmashauri ya mji wa 
Mbinga,Mradi umeweza kuzalisha miche bora ya miti milioni 1.2 
katika kitalu cha miti Kihaha  ambayo wamegawiwa wananchi bure 
na kuipanda ili waweze kuondokana na umaskini. 
 
Miche hiyo imepandwa katika hekta 500 katika eneo la Lihumbe na 
Ukimo kata ya Mbangamao eneo la  Lipilipili kata ya Mpepai. 
 
Lengo kuu la mradi huo ambao unafadhiliwa na nchi ya Finland ni 
kuwasaidia wananchi maskini ambao wamejiunga kwenye vikundi 
katika maeneo hayo, ili waweze kuinua kipato chao kwa njia ya 
panda miti kibiashara. 
 
Afisa Misitu wa Halmashauri ya Mji  wa Mbinga,David Hyera 
anasema kuwa miche ya miti iliyozalishwa kwenye kitalu hicho ni 
aina ya Milingoti (Eucalyptus) na Mikaratasi (Pines). 
 
Hyera anabainisha kuwa miche aina ya Milingoti ikishapandwa 
uvunaji wake unakuwa ni wa ndani ya miaka mitano ambapo 
mpandaji anaweza kupata faida ya kuvuna nguzo, kama zile 
ambazo hutumiwa na Shirika la Umeme Tanzania (TANESCO). 
 
Anasema miti aina ya Mikaratasi kwa kutumia mbegu bora uvunaji 
wake hutumia miaka 12 tu, tofauti na yule atakayetumia mbegu za 
kienyeji huchukua muda wa zaidi ya miaka 20 mpaka kuivuna. 
 
 



Hyera anabainisha kuwa eneo hilo la upandaji ni la serikali na 
kwamba litabaki kuwa la serikali,lakini miti itakayopandwa itabaki 
kuwa mali ya wananchi wenyewe walioipanda ambao wataingia 
mkataba wa maelewano kwa  miaka 33 na Halmashauri ya mji wa 
Mbinga. 
 
Kwa mujibu wa Afisa Misitu huyo,mkataba huo utawawezesha 
wananchi hao kupanda miti hiyo mpaka kuivuna, ambapo 
Halmashauri hiyo na serikali kwa ujumla itaweza kupata ushuru 
wake kupitia mavuno yatakayofanyika kwenye miti hiyo na 
hatimaye kuweza kuboresha huduma za kijamii. 
 
Baada ya miaka michache ijayo tunatarajia maisha ya wakazi wa 
Mkoa wa Ruvuma yatabadiilika kabisa kutokana na kufanya mradi 
wa kupanda miti kibiashara 
 
Mwandishi ni mchangiaji wa gazeti hili,mawasiliano yake ni 

albano.midelo@gmail.com,simu 0784765917. 
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