
 
 
 
 

Manispaa ya Songea ilivyodhamiria kutokomeza malaria 
 
 
SIKU ya Malaria duniani huadhimishwa Aprili 25 kila mwaka 
ambapo kwa mwaka huu,Kitaifa imeadhimishwa Mkoa wa Lindi, 
kimkoa Wilaya ya Tunduru na katika Manispaa ya Songea 
imefanyika katika Kata ya Ruvuma.  
 

 
 
Kauli mbiu ya mwaka huu ni “Zero  malaria inaanza na mimi”. 
Kauli mbiu hii inamaanisha kila mmoja anajukumu la kuhakikisha 
ugonjwa wa malaria unafikia zero hiyo ina maana hakuna mtu 
atakaekuwa anaugua ugonjwa wa Malaria endapo kila mmoja wetu 
atajikinga kikamilifu na kupata matibabu sahihi. 
 



Mganga Mkuu wa Manispaa ya Songea Dkt.Mameritha Basike 
anasema kuwa Katika Halmashauri ya Manispaa hiyo bado ugonjwa 
wa Malaria ni tatizo kubwa, kwa kuwa ni kati ya magonjwa 10 
yanayoongoza kwa matibabu ya nje na ndani hususani watoto chini 
ya miaka mitano na akinamama wajawazito.  
 
“Miongoni mwa dalili za ugonjwa huo ni homa, maumivu ya viungo, 
mwili kulegea, kichwa kuuma, baridi na kutetemeka, kutapika, 
kuharisha, maumivu ya kifua, kukosa hamu ya chakula, kuvimba 
wengu, kuvimba bandama, degedege na upungufu mkubwa wa 
damu’’,anasema Dkt.Basike. 
 

Kutokana na takwimu za Idara ya Afya za mwaka 2018 katika 
Manispaa ya Songea waliougua ugonjwa wa malaria na kupata 
matibabu ya nje ni 27,202 ambayo ni sawa na asilimia 9.22 ya 
wagonjwa wote 295,010 waliopata matibabu ya nje. 

 
Kulingana na takwimu hizo,wagonjwa waliougua ugonjwa wa malaria 
na kulazwa kwa mwaka 2018 ni 3209 sawa na asilimia 11.09 ya 
wagonjwa wote 28913 waliolazwa.  

 
 Dkt,Basike anasema kuwa Watoto chini ya umri wa miaka 5 
waliougua ugonjwa wa malaria na kutibiwa kwa matibabu ya nje 
walikuwa 9561 sawa na asilimia 7.719, ya wagonjwa wote 123,862 
chini ya miaka 5 waliopata matibabu ya nje.  

 
Dkt.Basike anawataja Watoto 6313 chini ya umri wa miaka 5 
waliopata matibabu ya ndani, kati yao watoto 1255 walitibiwa na 
kulazwa kwa tatizo la malaria sawa na asilimia 19.88. 

 



 
 
  Amevitaja vifo vilivyotokea dhidi ya ugonjwa wa malaria kwa mwaka 
2018 ni 323 sawa na asilimia 60.83 ya vifo vyote 531 vilivyotokea 
kutokana na magonjwa mengine na kwamba Watoto chini ya miaka 
mitano waliokufa kutokana na ugonjwa wa malaria ni 65 sawa na 
asilimia 16.71  ya vifo vyote vilivyotokea kwa watoto chini ya umri wa 
miaka 5 ambavyo ni 389. 

 
 “Ni dhahiri kuwa Malaria huathiri Zaidi watoto wenye umri chini ya 
miaka mitano na kina mama wajawazito kwa sababu katika kundi 
hili kinga za kupambana na malaria ni kidogo’’,anasisitiza Dkt 
Basike. 

 
 Hata hivyo takwimu za mwaka 2017 zinaonesha kuwa waliougua 
ugonjwa wa malaria walikuwa 48146 sawa na asilimia 3.1 ya 
wagonjwa 156,479 waliopata matibabu ya nje. Waliougua ugonjwa 
wa malaria na kulazwa walikuwa 3821 sawa na asilimia 0.14 ya 
wagonjwa wote 28,136 waliolazwa.  

 



Anavitaja vifo vilivotokea kutokana na ugonjwa wa malaria kwa 
mwaka 2017 vilikuwa 99 sawa na asilimia 29 ya vifo vyote 341 
vilivyotokana na magonjwa mengine na kwamba Watoto chini ya 
miaka mitano waliokufa kutokana na malaria walikuwa 45 sawa na 
asilimia 18 ya vifo vyote 244 vilivyotokea kwa magonjwa mengine 
kwa watoto chini ya miaka mitano. 

 
Katika kupambana na Malaria,Dkt.Basike amesema Halmashauri ya 
Manispaa ya Songea imekuwa ikikabiliana  na changamoto 
mbalimbali zikiwemo,Baadhi ya jamii katika Manispaa ya Songea 
kutozingatia maelekezo ya matumizi sahihi ya vyandarua na 
matibabu sahihi,akinamama kutowahi kliniki mara anapojihisi kuwa 
mjamzito na hivyo kuchelewa kupata Tiba za tahadhari. 

 
Changamoto nyingine amezitaja kuwa ni baadhi ya jamii kutowahi 
matibabu mara wanapoona dalili za ugonjwa wa malaria kwenye 
vituo vya kutolea huduma za Afya na baadhi ya wakazi wa Manispaa 
ya Songea kutofanya usafi wa mazingira kwenye maeneo yao na 
hivyo kuwa na mazingira rafiki ya mazalio ya mbu. 
 
Hata hivyo amesema Halmashauri ya Manispaa ya Songea ina 
mpango wa kuuwa viluilui vya mbu kwenye mazalia ambapo  Kwa 
mwaka 2018 Halmashauri ya Manispaa ya Songea imeuwa viluilui 
vya mbu kwa kupulizia kwenye mazalia ya wazi (madimwi, mabwawa 
ya samaki,) mita za mraba 32,000 na mazalia yaliyofunikwa (kwenye 
makalo )mita za ujazo 50,000 na kwamba Mpango huu ni endelevu. 
 



 
 
Dkt.Basike amesema Halmashauri ya Manispaa ya Songea imetenga 
siku moja katika mwezi kwa ajili ya kufanya usafi wa mazingira 
ambapo wakazi wote wa Kata 21 na mitaa 95 ushiriki zoezi la Usafi 
na hivyo kuharibu mazalio ya mbu na sehemu za kujificha mbu 
wapevu. 
 
“Elimu ya Afya hutolewa kwa Jamii na wataalamu wa Afya katika 
Vituo vya kutolea huduma za Afya kwa kushirikiana na Wahudumu 
wa Afya ya msingi kutoka shirika la ROA’’,alisema.  
 
Amesema tiba ya tahadhari kwa akina mama wajawazito kwa kipindi 
cha 2018 walipata akina mama wajawazito 4929 sawa na asilimia 57 
kati ya akina mama wajawazito 8680 waliohudhuria kliniki. 

 
Amesema Usambazaji na ugawaji wa vyandarua vyenye dawa ya 
muda mrefu kupitia mpango wa vyandarua shuleni unafanyika kila 
mwaka ambapo mwaka 2017 vyandarua 39,062 viligawiwa kwa 
watoto wa shule za msingi 81, darasa la 1,2,3,5 na la 7.  



 
“kwa sasa Halmshauri ya Manispaa ya Songea  inaendelea kugawa 
vyandarua kwa walemavu 20 kila kata ambapo kwa leo katika 
maadhimisho ya siku ya malaria duniani walemavu 20 wa kata ya 
Ruvuma watapewa vyandarua’’,alisisitiza.  
 
Amesema Manispaa ya Songea inathamini mchango wa wadau  
mbali mbali katika mapambano dhidi ya ugonjwa wa malaria ambao 
ni Jonh Hopkin University  ambao wanagawa vyandarua shule za 
Msingi, USAID BORESHA AFYA ambao wanafuatilia ubora wa 
huduma kwenye vituo vya kutolea huduma za Afya na  ROA ambao 
wanatoa elimu ya udhibiti wa malaria ngazi ya jamii. 
 
 

Katika kukabiliana na malaria,Dkt.Basike amesema Halmashauri 
inaendelea kujiwekea mikakati endelevu ya kupambana na ugonjwa 
wa malaria ikiwemo,Kushirikiana na Serikali Kuu kuendesha zoezi la 
mpango wa ugawaji wa vyandarua shuleni, kwa akina mama 
wajawazito na watoto wanapopata chanjo ya surua wenye umri wa 
miezi 9. 
 
Mikakati mingine ni Kuendelea kununua dawa, Vipimo (MRDT) vya 
kutosha vya kupimia Malaria na kusambaza kwenye vituo vya 
kutolea huduma za Afya na Utoaji elimu kwa jamii kuhusu matumizi 
sahihi ya vyandarua, kupima kabla kutibiwa, kuwahi matibabu 
mara unapoona dalili za malaria, kuwahi kliniki na kuweka 
mazingira katika hali ya usafi. 
 
Dkt.Basike anaitaja mikakati mingine kuwa ni Kuendelea 
kushirikisha wadau mbalimbali katika kudhibiti ugonjwa wa 
malaria,Kuendelea kutoa tiba tahadhari kwa akina mama wajawazito 
,Kufanya ufuatiliaji,usimamizi na tathimini ya mwenendo wa 
ugonjwa wa malaria,Kufanya zoezi la utambuzi wa mazalia ya mbu 
kwenye kata zote na kupulizia dawa ya kuuwa viluilui vya mbu na 
Kuendelea kuwachukulia hatua za kisheria kwa wakazi wanaokiuka 
Taratibu, Kanuni na Sheria za Afya na Usafi wa Mazingira. 
 
Makala haya yameandaliwa na  Albano Midelo 
Afisa Habari Manispaa ya Songea 
Simu 0784765917 



 
 
 
 
 
 
 
 
 




