
Mimba za utotoni bado  kaa la moto 

Na Albano Midelo  

Matatizo ya mimba za utotoni hapa nchini yamekuwa 

yanaongezeka mwaka hadi mwaka hali ambayo inaathiri wanafunzi 

katika shule za msingi na sekondari. 

 

Ofisi ya Taifa ya Takwimu(NBS) inaitaja mikoa inayoongoza kwa 

kiwango kikubwa cha mimba za utotoni  kuwa ni mkoa wa 

Shinyanga unaongoza kwa asilimia 59,Tabora asilimia 58,Mara 

55,Dodoma 51 na Lindi asilimia 48. 

Mikoa mingine ni Mbeya asilimia 45,Singida asilimia 42,Rukwa 

asilimia 40,Ruvuma asilimia 39,Tanga asilimia,29,Arusha asilimia 

27,Kilimanjaro asilimia 27, Kigoma asilimia 20,Dar es salaam 

asilimia 19 na Iringa asilimia nane. 

Mkoa wa Dodoma umetajwa kuwa miongoni mwa mikoa 
inayoongoza kwa mimba na ndoa za utotoni ambapo asilimia 51 ya 
wasichana wenye miaka kati ya miaka 20  hadi 22 wameolewa 



kabla ya kufikia umri wa miaka 18 mkoani humo, ukilinganisha na 
asilimia 37 ya kitaifa kwa mujibu wa takwimu. 

Kwa mujibu wa takwimu hizo kati ya watoto 100, watoto 51 
wanaoolewa kabla ya kufikia miaka 18 katika mkoa wa Dodoma 
ambapo watoto wanaozaa wakiwa na umri mdogo ni asilimia 39. 

Mkoa wa Dodoma umezindua kampeni ya kupambana na ndoa na 
mimba za utotoni ili kufikia malengo ya kumkomboa mtoto wa kike 
na kumuweka katika mazingira salama ya kumuwezesha kufikia 
ndoto zake badala ya kukatizwa na mimba za utotoni. 

Mkakati unaotumiwa hivi sasa ni ule unaojulikana kama magauni 
manne ambayo ni mtoto wa kike kuwa ndani ya sare ya shule, 
gauni la pili ni la kuhitimu masomo,gauni la tatu ni la harusi na 
gauni la nne ni la kuvaa wakati wa ujauzito ambapo mtoto wa kike 
aatakuwa ametimiza ndoto zake. 

Ukiacha Mkoa wa Dodoma,katika kipindi cha  mwaka 2016/2017 
Mkoa wa Tabora ulikuwa na jumla ya mimba za utotoni 800 hali 
iliyosababisha mkoa huo kuwa miongoni mwa mikoa mitatu nchini 
inayoongoza kwa mimba za utotoni. 

Kukithiri kwa vitendo vya mimba za utotoni kumesababisha Rais 
Dk.John Magufuli kutoa agizo la wanafunzi wote katika shule za 
msingi na sekondari ambao watapata mimba hawataruhusiwa 
kuendelea na masomo. 

Mimba za utotoni ni tatizo ambalo linasababisha watoto wa kike 
kukatishwa masomo yao kila mwaka na kusababisha umaskini 
mkubwa katika familia na Taifa kwa ujumla. 

Kwa mfano katika Mkoa wa Ruvuma takwimu za mwaka 2013 
zilionesha kuwa,kiasi cha watoto wa kike 155 walishindwa 
kumaliza masomo yao ya shule za msingi na sekondari kutokana 
na mimba. 

Mwaka 2006 Rais mstaafu Jakaya Kikwete akiwa katika ziara ya 

mkoa wa Ruvuma alipotembelea wilaya ya Tunduru alisikitishwa 



na idadi kubwa ya wanafunzi zaidi ya 400 waliokuwa wameacha 

shule wakati huo kutokana sababu za mimba na utoro. 

Takwimu za mwaka 2008 katika mkoa wa Ruvuma zilionesha kuwa 

jumla ya wanafunzi 544 walipewa mimba kati ya hao wanafunzi 

zaidi ya 300 kutoka wilaya ya Tunduru pekee. 

Mafunzo ya unyago na msondo yanayofanywa na kabila la wayao 

wilayani Tunduru  na Namtumbo mkoani Ruvuma  yanatajwa 

kusababisha idadi kubwa ya wanafunzi wa kike katika shule za 

msingi na sekondari kukatishwa masomo kwa kupata mimba na 

kuolewa kila mwaka. 

Utafiti ambao umefanywa katika  shule za  sekondari za 

Frankweston,Mgomba,Tunduru,Mataka,Namwinyu, Lukumbule na 

Nalasi wilayani Tunduru unaonesha kuwa karibu nusu ya 

wanafunzi wa kike katika shule hizo waliacha masomo yao baada 

ya kupata mimba na kuolewa. 

Azizi Saidi mwanafunzi wa kidato cha nne katika shule ya 

sekondari Frankweston  anasema utamaduni wa kufanyiwa unyago 

umesababisha wanafunzi  wa kike kupata mafunzo hayo na kujiona 

kwamba wapo tayari kuolewa hata wakiwa bado shuleni hali 

ambayo inasababisha wanafunzi wengi wa kike kuacha masomo. 

Hemed Ally mwanafunzi wa kidato cha nne shule ya Frank Weston 

anasema wanafunzi wa kike baadhi ya mambo ambayo 

wanafundishwa hayalingani na umri wa wanafunzi kwa kuwa ni 

mambo ya ndoa yanayohusu namna ya kuishi na wanaume  watu 

wazima. 

Anasema katika mafunzo hayo wanafunzi wa kike wanaelezwa faida 

za kuishi na mume lakini hawafundishwi madhara ambayo 

wanaweza kupata kwa kushiriki katika ndoa wakiwa wadogo hali 

hiyo ndiyo inawahamasisha wanafunzi kujiingiza kwenye ngono na 

kushawishika kuolewa wakiwa wanafunzi. 



Katika kijiji cha Nalasi wilayani Tunduru mtoto wa kike ambaye 

ameshavunja ungo anatolewa katika nyumba ya wazazi na kupewa 

chumba cha pekee yake na kwamba mtoto huyo anakuwa huru 

kufanya lolote na kurudi nyumbani majira yeyote bila kuulizwa na 

mlezi au mzazi wake. 

 
Utafiti kuhusu mimba za utotoni kwa wasichana uliofanywa mwaka 
2010 na Chama cha waandishi wa Habari Wanawake (TAMWA), 
zinatoa picha ya kutisha. Mfano, mkoani Tabora pekee wasichana 
wa shule 819 walipata mimba kipindi cha mwaka 2006-2009. Na 
huko Morogoro kati ya mwaka 2007-2009 wasichana wa shule 331 
walipata mimba na kukatisha masomo yao. 
 
Takwimu zinaonesha kuwa katika Mkoa wa Singida katika kipindi 
cha mwaka mmoja kuanzia Februari 2018 hadi Februari 
2019,watoto 400 wamepata mimba ambapo katika kipindi cha 
miezi 12 katika  Mkoa wa Rukwa watoto 300 wamepata mimba. 
 
Bado takwimu toka Kitabu cha takwimu za Elimu Tanzania (BEST 
2005-2009) zinaonesha kuwa watoto wa kike walioacha shule 
kuanzia mwaka 2005-2009 kwa sababu ya mimba za utotoni 
walikuwa 16,991. Na katika shule za sekondari wasichana 
walioacha shule kutokana na mimba kwa mwaka 2009 pekee 
walikuwa 4965. 

Kwa mujibu wa takwimu za Wizara ya Elimu na Mafunzo ya 
Ufundi, wasichana 8000 kila mwaka huacha shule kutokana na 
ujauzito Kati yao 3,000 ni wanafunzi wa shule za msingi na 
wanafunzi zadi ya 5000 wa shule za sekondari. 

Takwimu za Wizara ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi zinaonesha 
kuwa, tangu mwaka 2004 hadi 2008, wanafunzi wa kike 28,600 
wameshindwa kuendelea na masomo kwa sababu za utoro mimba, 
na vifo.  

Ripoti ya Sensa ya Watu na Makazi ya mwaka 2012, inaonesha 
watoto wenye umri kuanzia miaka sifuri hadi miaka 14 ni zaidi 
milioni  19 sawa na asilimia 43.9 ya Watanzania wote.   



Ripoti ya elimu ya Umoja wa Mataifa inaonesha kuwa hadi kufikia 
mwaka 2011,watoto milioni 57 duniani kote hawakuwepo shuleni 
kwa sababu mbalimbali ikiwemo mimba na utoro ambapo idadi 
kubwa ya watoto hao wanaishi barani Afrika. 

Mwakilishi Mkazi wa Shirika la Umoja wa Mataifa 
Linaloshughulikia Watoto (UNICEF), Mohamed Safieldin anasema 
tatizo la mimba za utotoni kwa wanafunzi sio tu linasababisha 
kushindwa kuendelea na masomo bali pia huongeza kasi ya 
maambukizi ya  virusi vya ukimwi (VVU). 

 Sera na sheria  zilizopo katika Wizara ya Elimu zinatakiwa  
kufanyiwa kazi kwa vitendo ili kupunguza au kumaliza tatizo la 
mimba za utotoni zinazosababisha idadi kubwa ya watoto wa kike 
kukatishwa masomo. 

Mwandishi ni Mchangiaji wa gazeti hili mawasiliano yake ni 
albano.midelo@gmail.com,simu 0784765917 
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