
Miti inayogeuka mawe Selous,kivutio kipya cha utalii  

Na Albano Midelo 

PORI la akiba la Selous  ni moja kati ya hifadhi zenye 

utajiri wa vivutio adimu vya utalii ambavyo vinaweza  

kuliingizia taifa fedha nyingi za kigeni na kuongeza pato la 

taifa.  

 

Sekta ya utalii hivi sasa inaongoza kwa kuliingizia Taifa 

mapato ambapo inaingiza dola za Marekani bilioni mbili 

kwa mwaka. 

Selous ni pori la akiba lenye ukubwa wa kilometa za mraba 

50,000 likijumuisha maeneo ya ardhi oevu,misitu ya 

miombo,tambarare ,nyasi za kuvutia,maziwa na mito 

inayotiririka na kuwa kivutio. 

Pori la akiba la Selous lilianzishwa  mwaka 1896 na 

wajerumani likiwa ni pori la kwanza kutengwa kwa ajili ya 



uhifadhi wa wanyamapori katika Bara la Afrika na la pili 

duniani kwa ukubwa baada ya  hifadhi ya pori la Marekani 

ambalo linaitwa Yellowstone. 

 

Umaarufu wa Selous si katika wanyama pekee ambao 

ndiyo kivutio kikubwa cha utalii wa uwindaji,utafiti 

umebaini kuwa katika eneo la Selous kuna utajiri mkubwa 

wa maliasili ya mimea ambayo ikitambuliwa na 

kutangazwa inaweza kuwa kivutio adimu na cha kipekee 

cha kitalii. 

Utafiti uliofanywa katika pori hilo na wataalam kutoka nje 

ya nchi kwa kushirikiana na wataalam wa wizara ya 

maliasili na utalii umebaini kupatikana zaidi ya 

aina(species) 2100 za mimea zilizotambuliwa na 

wanasayansi ikiwemo aina 600 za miti ambayo haipatikani 

sehemu nyingine duniani.  

Mkurugenzi Mstaafu wa Uhifadhi ambaye pia amewahi 

kuwa Mkuu wa Chuo cha Wanyamapori Kanda ya 



Likuyuseka katika Pori la Selous Ngwatura Ndunguru 

anaitaja Moja ya  jamii ya miti ambayo haijafahamika na 

kutangazwa ipasavyo  kuwa ni  magogo ya miti iliyogeuka 

mawe ambayo kitaalam inaitwa fossilized tree trucks . 

Masalio ya magogo  hayo  bado yanaonekana katika baadhi 

ya maeneo ya ndani na nje ya hifadhi ya Selous katika vijiji 

vya Mpurakacheche na Mbarang’andu Wilaya ya 

Namtumbo Mkoa wa Ruvuma. 

 

Hata hivyo Ngwatura anasisitiza kuwa mawe hayo 

yakitangazwa kwenye vyombo vya habari,mamia ya watalii 

wanaweza kwenda katika Wilaya hiyo kuona kivutio hicho 

kipya na cha kipekee  hivyo  kuingiza mapato na fedha za 

kigeni ambazo zitasaidia kuinua uchumi wa Taifa. 



Moja ya maeneo ambayo inapatikana miti iliyogeuka mawe 

katika pori la akiba la Selous ni Kanda ya Kalulu ambayo 

ipo upande wa kusini mwa pori hilo. 

Eneo hilo ambalo lipo umbali wa kilometa 96 kutoka mjini 

Tunduru linakadiriwa kuwa na kilometa za mraba 

6148.4.Kijiji cha Kalulu kipo umbali wa kilometa 230 

kutoka Makao Makuu ya Mkoa wa Ruvuma Songea. 

 

Kanda ya Kusini ya pori la Selous yaani Kalulu kwa mujibu 

wa Mhifadhi Kabanda Ismail ina umaarufu wa eneo lenye 

miti iliyogeuka kuwa mawe.Hali hiyo inatokana na hali ya 

kijiolojia inayotokea kwa mamilioni ya miaka na kuyageuza 

masalia ya miti kuwa mawe. 

Mkurugenzi Mstaafu wa Uhifadhi Ngwatura Ndunguru 

anasema miti ambayo imegeuka mawe inapatikana katika 

eneo lililopo katikati ya Lipembe na Mbarang’andu ndani 

ya pori la Selous na kwamba katika hali ya kawaida sio 

rahisi kuamini kuwa  mti unaweza kugeuka jiwe. 

“Utafiti wa kiikolojia umebaini kuwepo kwa mkaa wa mawe 

ambao asili yake ni miti.Ukitembelea eneo hilo la mawe ya 



asili ya miti,utabaini  picha halisi  ya miti yaani matawi na 

maeneo ambayo matawi yake yalidondoka ambapo alama 

zake bado zipo hadi sasa hali ambayo inathibitisha ukweli 

wa kisayansi’’,anasisitiza Mhifadhi Ngwatura. 

Historia inaonesha kuwa maeneo yote ambayo miti 

imegeuka mawe hayakaliwi na watu wengi wala hakuna 

mtu anayeingia ndani ya eneo hilo hali iliyosababisha 

maeneo hayo kubakia katika hali yake ya asili ya kijiolojia 

ya kutoharibiwa kutokana na shughuli mbalimbali za 

kibinadamu. 

Mhifadhi Imanuel Nyanda anasisitiza kuwa kugundulika 

kwa aina hiyo mpya ya utalii  ndani ya pori la Selous  ni 

vema Wizara ya Maliasili na Utalii kwa kushirikiana na 

wadau mbalimbali kuyalinda,kuyaendeleza kuyahifadhi na 

kuyatangaza maeneo hayo ili watalii wa ndani na nje ya 

nchi waweze kumiminika na kwenda kufanya utafiti na 

kujifunza zaidi. 

 

Utafiti wa kisayansi unaonesha kuwa kivutio cha namna 

hii huwezi kukipata katika sehemu nyingine  yeyote kusini 

mwa Jangwa la Sahara zaidi ya pori la Selous. 

Kutokana na pori hilo kuwa na rasilimali adimu za asili, 

Shirika la Umoja wa Mataifa la Sayansi,Elimu na 



Utamaduni (UNESCO) liliamua kulitangaza pori la Selous 

kuwa ni urithi wa Dunia tangu mwaka 1980. 

“Kinachotakiwa kwa serikali ni kutoruhusu shughuli za 

kibinadamu kama uchimbaji wa madini na uwindaji 

haramu kufanyika ndani ya pori hili kwa sababu kunaweza 

kuathiri kivutio hiki adimu na vivutio vingine ’’,anasema  

Mhifadhi Ngwatura. 

Hata hivyo utafiti wa kimataifa umebaini miti inayogeuka 

mawe iliyopo pori la Selous Tanzania inapatikana pia 

kaskazini mwa Afrika  katika nchi za Misri,Libya na 

Algeria,pia miti hiyo inapatikana  katika nchi ya Ugiriki na 

Marekani. 

Tovuti ya Kimataifa ya www.temehu.com imeandika 

masalio ya magogo yalioishi mamilioni ya miaka na 

kugeuka mawe yanapatikana   katika eneo la Fezzan 

kusini magharibi mwa nchi ya Libya. 

Kulingana na tovuti hiyo masalio ya vipande vya magogo 
vilivyogeuka mawe yamegundulika kwenye  msitu uliopo 
katika eneo la kati ya Ubari-Awaynat  karibu na mto Raha 
nchini Libya. 

http://www.temehu.com/


 
Imebainika msitu huo una magogo makubwa yenye urefu 
wa mita 20 na kwamba magogo ya miti hiyo kabla ya 
kugeuka mawe yalichukua  kati ya miaka milioni 90  hadi 
95.  
 
Makala ilioandikwa na Profesa Noel Boaz wa Sayansi ya 
Mimea kwenye tovuti hiyo imezitaja nchi ambazo zina 
magogo yalioishi mamilioni ya miaka na hatimaye kugeuka 
mawe kutoka katika misitu na hifadhi za Taifa. 
 
Kwa mujibu wa Profesa Boaz  maeneo hayo ni msitu wa 
Salah nchini Algeria,nchi ya  Misri  ambako kuna magogo 
yalioishi  karibu miaka milioni 35  iliyopita kabla ya 
kugeuka mawe,nchini Marekani katika hifadhi ya Taifa ya 
Arizona kuna magogo yaliogeuka mawe na eneo la Lesbos 
katika nchi ya  Ugiriki. 
 
Ugunduzi wa miti iliyogeuka mawe katika pori la Selous ni 
changamoto kwa serikali kupitia Wizara ya Maliasili na 
Utalii  kuhifadhi miti iliyogeuka mawe katika Makumbusho 
ya Taifa ambapo katika Mkoa wa Ruvuma kuna 
Makumbusho ya Taifa ya majimaji ambako mawe hayo 



yanaweza kuhifadhiwa na kuvutia watalii wengi wa ndani 
na nje.  

 

Mkurugenzi wa  Makumbusho ya  Taifa ya Majimaji 

Balthazar Nyamusya ameahidi ofisi ya Makumbusho ya 

Taifa ya Majimaji kufuatilia mawe hayo ili kuyahifadhi 

katika Makumbusho kama rasilimali muhimu ya Taifa. 

Nyamusya anasisitiza kuwa Katika Makumbusho ya Taifa 

ya Majimaji kuna kumbukumbu adimu zikiwemo  silaha 

halisi  walizotumia mashujaa wa vita vya majimaji mwaka 

1905,hivyo iwapo miti iliyogeuka mawe itawekwa katika 

Makumbusho hayo itawarahisishia watalii na wasomi 

kufika kuangalia na kujifunza. 

Albano Midelo ni Mchangiaji wa Gazeti hili,anapatikana kwa 

simu 0784765917,baruapepe albano.midelo@gmail.com 




