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BODI YA MIKOPO YA WANAFUNZI WA ELIMU YA JUU 

 
MWONGOZO WA UTOAJI MIKOPO NA RUZUKU KWA WANAFUNZI KWA MWAKA WA 

MASOMO 2018/2019 
 

1.0 MAELEKEZO MUHIMU KWA WANAFUNZI WOTE WAOMBAJI MIKOPO  

 

Waombaji mikopo ya elimu ya juu kwa mwaka wa masomo 2018/2019, wanakumbushwa 
yafuatayo: 

 

(i) Dirisha la uombaji mikopo kwa njia ya mtandao kwa mwaka wa masomo 2018/2019 litafunguliwa 
kuanzia Alhamisi, Mei 10, 2018 hadi Jumapili, Julai 15, 2018. 
 

(ii) Kusoma na kufuata taratibu za maombi katika Mwongozo huu wa mwaka wa masomo 
2018/2019. 
 

(iii) Kuhakikisha maelezo unayoyatoa katika fomu ya maombi ya mkopo, yawe sawa na maombi ya 
udahili wa chuo. Unasisitizwa namba ya Mtihani wa Kidato cha Nne iwe sawa na iliyopo kwenye 
maombi ya mkopo na udahili wa chuo. 

 

(iv) Kuhakikisha nyaraka zote za maombi ya mkopo unazowasilisha zimehakikiwa na mamlaka husika. 
 

(v) Kuhakikisha vyeti vyote vya kuzaliwa/vifo na vingine vinathibitishwa na Mamlaka ya Vizazi na Vifo 
(RITA) au ofisa aliyechaguliwa, ili kuthibitisha uhalali huo. Hata hivyo, Ofisa Wilaya Ustawi wa 
Jamii (DSWO) anaweza kuidhinisha ripoti ya kifo cha mzazi kutoka kwa mamlaka ya kijiji au kata. 
  

(vi) Kuhakikisha taarifa kuhusu wazazi/walezi na mdhamini (kazi, anuani ya mwajiri namba ya simu, 
anuani ya posta) ziko kamili na sahihi. Waombaji mikopo ambao wazazi wao ni viongozi 
waliotajwa katika Kanuni ya Uongozi wa Umma, hawapaswi kuomba kwa sheria ya mwaka 1995. 

 

(vii) Waombaji ambao wazazi/walezi ni wamiliki wa biashara, mameneja wakubwa katika mamlaka 
zinazotambulika zenje usajili, hawaruhusiwi kuomba mkopo. 

 

(viii) Waombaji wakamilishe fomu zao kwa usahihi na mara wanapowasilisha hawataweza kurekebisha 
taarifa hizo iwapo huwakujaza kwa ufasaha. 

 

(ix) Waombaji wanatakiwa kutunza nakala za maombi ya mkopo waliyowasilisha Bodi ya Mikopo kwa 
matumizi mengine (kama itahitajika). 

 

(x) Waombaji wanakumbushwa kuzingatia muda wa kutuma maombi. 

 

2.0 KWA UFUPI 

 

Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu ilianzishwa chini ya kifungu cha sheria namba 9 ya 
mwaka 2004 na kuanza kazi rasmi Julai, 2005. Bodi ya Mikopo pamoja na majukumu mengine, 
ina jukumu la kutoa mikopo au ruzuku kwa wanafunzi wenye sifa na wahitaji. Dirisha la uombaji 
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mikopo kwa mwaka wa masomo 2018/2019 litafunguliwa Mei 10, 2018 na kufungwa Julai 15, 
2018. 

 

3.0 USTAHIKI 

 

Sheria na Kanuni za Bodi ya Mikopo hutoa sifa na vigezo kwa ujumla kwa wanafunzi wahitaji wa 
mkopo. Mwombaji stahiki na mhitaji, anaweza kuomba mkopo/ruzuku ili kugharamia sehemu ya 
gharama au gharama zote za masomo ya elimu ya juu. 
 

3.1 Uhitaji 

 

Mbali na sifa za jumla, vigezo vya ziada vinasema mwanafunzi mhitaji asizidi umri wa miaka 
33 katika kipindi anachoomba mkopo, ambaye ni: 

 

(i)  Yatima (ambaye amepoteza wazazi wote wawili) au aliyepoteza mzazi mmoja. 
Awasilishe cheti cha kifo kilichothibitishwa na Wakala wa Usajili, Ufilisi na Udhamini 
(RITA).  

 

(ii) Mwombaji mwenye ulemavu uliothibitishwa na Mganga Mkuu wa Mkoa (RMO), au 
Wilaya (DMO), au chombo chochote kilichoidhinishwa kuthibitisha uhalali wa hali hiyo. 

 

(iii) Mzazi mwenye ulemavu uliothibitishwa na Mganga Mkuu wa Mkoa (RMO), au Wilaya 
(DMO), au chombo chochote kilichoidhinishwa kuthibitisha uhalali wa hali hiyo. 

 

(iv) Mwombaji anayetoka katika familia ya kipato cha chini au kaya masikini, ambaye elimu 
ya sekondari au diploma alifadhiliwa na taasisi inayotambulika. Waombaji wa aina hii 
wanatakiwa kutoa ushahidi kutoka taasisi huaika kuthibitisha udhamini huo. 

 

3.2 Sifa za jumla zinazotambulika kisheria 

 

Vigezo vya jumla kwa mwombaji mkopo, anatakiwa awe:-  

 
(i) Mtanzania.  

 
(ii) Lazima awe ameomba mkopo kupitia mfumo wa maombi ya mkopo (OLAMS).   

 

(iii) Lazima awe amedahiliwa kutoka taasisi ya elimu ya juu, kwa muda wote. Isipokuwa 
wanafunzi waliodahiliwa Chuo Kikuu Huria cha Tanzania (Open University of Tanzania  
OUT). 

 

(iv) Asiye na ufadhili mwingine. 
 

(v) Mwanafunzi anayeendelea na chuo, mwenye matokeo/ripoti za matokeo 
yanayoonyesha ufaulu wa masomo yake, ili kumwezesha kuendelea mwaka ujao au 
kwenda hatua nyingine ya masomo. 

 

(vi) Kwa mwanafunzi mnufaika ambaye anataka kuomba tena mkopo baada ya kusitisha 
masomo/chuo, anatakiwa alipe asilimia 25 ya fedha alizotumia kabla hajaomba mkopo 
mpya (malipo ya 25% ya mkopo wa awali si dhamana ya kupangiwa mkopo).  
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3.3 Vigezo na stahiki nyingine 

  

(i) Mkopo utatolewa kwa kuangalia uhitaji na programu   
 

(ii) Waombaji wapya lazima wawe wamehitimu elimu ya Kidato cha Sita (ACSEE) au 
Stashahada ndani ya miaka mitatu, kuanzia mwaka 2016 hadi 2018. Wanafunzi 
wanaoendelea hawahusiki na kigezo hiki. 

 

(iii) Kusipokuwa na kuongeza kwa kipengele chochote mwaka husika, kiasi anachopangiwa 
mwanafunzi kitakuwa kile kile kwa miaka yake ya masomo.  

 

4.0 MAKUNDI YA PROGRAMU 

 

Baada ya kuainisha waombaji wahitaji, na kuonyesha taratibu katika kipengele 3.1 na 3.2 hapo juu, 
makundi ya programu zifuatazo yenye vipaumbele yatapewa mikopo kulingana na uwapo wa fedha.  

 

4.1 Kundi la Kwanza  

 
Kozi katika kundi la kwanza ni:-  

 

(i) Ualimu wa Sayansi (Fizikia, Kemia, Baiolojia na Tehama) na  Ualimu wa Hisabati na 
Masomo ya Biashara. 
 

(ii) Sayansi za Afya (Udaktari, Upasuaji Meno, Madawa ya Mifugo, Ufamasia, Uuguzi, Ukunga, Shahada 
ya Sayansi katika Prosthetikia na Mifupa, Shahada ya Sayansi katika Mazoezi ya Viungo, Shahada ya Sayansi 
ya Afya na Maabara, Shahada ya Sayansi ya Maabara na Matibabu na Shahada ya Sayansi ya  Teknolojia ya 
Mionzi). 

(iii) Sayansi za Kilimo na Misitu 
 

(iv)  Programu za Uhandisi (Ujenzi, Mitambo, Umeme, Uchimbaji, Madini na Utayarishaji, 
Utengenezaji Nguo, Kemikali na Usindikaji, Kilimo, Chakula na Usindikaji, Uundaji Magari, Viwanda, 

Umeme na Mawasiliano, Vipimo na mizani , Usafirishaji Majini, Teknolojia ya Uhandisi wa Baharini, 

Programu za Sayansi ya Kompyuta, Habari na Mitandao, Mazingira na Mipango Miji, Usindikaji na 
Huduma Baada ya Mavuno. 

 
(iv) Sayansi ya wanyama na uzalishaji 

 

4.2 Kundi la Pili 

 

Kozi katika kundi hili ni:  

 
(i) Programu za Msingi za Sayansi (Shahada ya Sayansi kwa ujumla, Shahada ya 

Sayansi na/katika Wanyama, Mimea, Kemia, Fizikia, Baiolojia, Baiolojia ya Viumbe 
Vidogo, Baiolojia ya Mifugo na Bioteknolojia, Uvuvi na Mifugo, Sayansi ya Mazingira na 
Uhifadhi, Jiolojia, Jiologia ya Petroli, Mafuta ya Kemikali, Matibabu, Hisabati na 
Takwimu, Sayansi ya Mazingira na Usimamizi, Afya na Mazingira, Baioteknolojia na 
Maabara, Wanyamapori na Uhifadhi, na Kompyuta).  

 
(ii) Programu ya Sayansi ya Ardhi (Usanifu, Mazingira na Usanifu, Ubunifu wa Ndani, 

Uchunguzi wa Jengo, Uchumi wa Ujenzi, Mipango Miji na Mikoa, Usimamizi wa Ardhi na 
Vigezo, na Teknolojia ya Geospatial).  
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4.3 Kundi la Tatu 

 

Kozi katika kundi hili ni pamoja na Sanaa, Binadamu, Sheria, Lugha. Kozi nyingine zote 
ambazo hazijaorodheshwa katika makundi mengine, zitaangukia katika kundi hili. 
Shahada nyingine zote ambazo hazikutajwa kwenye Kundi la Kwanza, la Pili au la 
Tatu, zitajumuishwa katika kundi hili.  

 

5.0 VIPENGELE VYA UTOAJI MKOPO, KIPIMA UWEZO NA FEDHA INAYOPANGIWA 

 
Bodi ya mikopo inaweza kulipia gharama za vipengele vyote hapo chini au baadhi; 
 

(i) Gharama za Chakula na Malazi 

(ii) Ada  

(iii) Vitabu na Viandikwa 

(iv) Mahitaji Maalumu ya Kitivo 

(v) Utafiti  

(vi) Mafunzo kwa Vitendo 

 

5.1 Kipima/King’amua Uwezo 

Kipima uwezo kitatumika kuonyesha umuhimu wa uhitaji wa kifedha wa mwombaji. Malipo ya 
ada iliyolipwa shule za sekondari (CSEE, ACSEE) na diploma, ni kigezo kimojawapo 
kinachoangaliwa kuwa na uwezo wa kuchangia gharama za elimu ya juu, vingine ni uyatima, 
ulemavu, udhamini na familia masikini.  

 
Kwa maana hiyo, uhitaji utapimwa katika tofauti kati ya gharama za jumla za mwaka za 
programu ya elimu katika chuo husika na gharama iliyotumika kugharamia elimu ya 
sekondari au diploma za elimu ya juu na uwezo wa mwombaji alioubainisha.  

 

5.2 Mgawanyiko wa vipengele vinavyokopeshwa 

 
Upangaji mikopo kwa mwombaji aliyefanikiwa kupata mkopo utagawanywa kwa kuanzia na 
gharama za chakula, malazi, ada, vitabu na viandikwa, mahitaji ya vitivo, utafiti, na mwisho 
mafunzo kwa vitendo kulingana na kiasi kilichobakia kutoka vipengele vilivyotangulia.   

 

5.3 Kiwango cha Ada 

 
Kiwango cha juu cha ada kwa waombaji wote watakaofanikiwa kupata mikopo kitakuwa sawa 
na gharama za ada zinazolipwa katika vyuo vikuu vya umma.   

 

5.4 Mwanafunzi anayeendelea na masomo, ambaye ni mnufaika wa mkopo 

 
Kwa wanafunzi wote wanufaika wanaoendelea na masomo, wataendelea kupokea mikopo 
kama awali kulingana na ufaulu wa mitihani yao. Wanafunzi wanaoendelea na masomo 
ambao ni wanufaika wa mikopo HAWARUHUSIWI KUOMBA MKOPO isipokuwa kwa wale 
wanafunzi wahitaji ambao awali hawakupangiwa mikopo.  

 

5.5 Chakula na Malazi, Vitabu na Viandikwa, Ada, Gharama za Mafunzo kwa vitendo 
na Mahitaji Maalumu ya Vitivo  

 

Malipo ya chakula na malazi, vitabu na viandikwa, mafunzo kwa vitendo na gharama za 
utafiti, yatalipwa moja kwa moja kwa mwanafunzi wakati ada na mahitaji maalumu ya 
vitivo yatalipwa moja kwa moja kwenye taasisi ya elimu ya juu.  
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6.0 TARATIBU NYINGINE KATIKA UTOAJI MIKOPO 

 
6.1 Wajibu wa Wadhamini, Wazazi na Kamishna wa Viapo  

 
Wazazi/Wadhamini wahakikishe usahihi wa taarifa zao ambazo zimewasilishwa katika fomu 
ya maombi ya mkopo kabla ya kusainiwa. Wadhamini wanatakiwa kuhakikisha mikopo 
inarejeshwa na lazima waelewe mahali wakopaji walipo, walipe mikopo yao yote na ikitokea 
hawajamaliza kulipa, mdhamini atalazimika kulipa mkopo huo. 

 

6.2 Urejeshaji Mikopo 

 

(i) Baada ya kumaliza au kusitisha masomo ya elimu ya juu, mnufaika wa mkopo atatakiwa 
kurejesha mkopo kwa makato si chini ya asilimia kumi na tano (15%) ya mshahara wake wa  
kila mwezi.  

 

6.2.1 Mahitaji ya Urejeshaji Mikopo 

 

6.2.1.1 Tozo ya kulinda thamani ya fedha 

 

Ili kuhakikisha Mfuko wa Ukopeshaji unakuwa endelevu, tozo ya kulinda 
thamani ya fedha itakatwa asilimia sita (6%) kwa mwaka, tangu tarehe 
mnufaika aliyoanza kupokea mkopo. 

 

6.2.1.2 Ada ya usajili 

 

Bodi ya Mikopo itakata asilimia moja (1%) ya ada ya usajili kwa 
mwanafunzi mnufaika. 

 

6.2.1.3 Ada ya makato ya adhabu 

 

Ikiwa mnufaika atashindwa kulipa mkopo baada ya kipindi cha neema cha 
miezi 24 baada ya kuhitimu masomo yake, ataongezewa makato ya 
adhabu ya asilimia kumi (10%). 
 

7.0 Kuhama Chuo au Programu Ndani ya Chuo   

 
HESLB haitafanya malipo ya mkopo kwa wanafunzi ambao watahama vyuo kwa hiari yao 
wenyewe. Baada ya kupokea uthibitisho wa uhamisho wa chuo kutoka kwa mamlaka husika, 
uhamisho wa mkopo utafanyika. Hakuna uhamisho wa mkopo utakaofanyika zaidi ya siku 
tisini (90) baada ya usajili. Uhamisho wa mkopo utafanyika kulingana na kiasi cha 
mkopo kilichopangwa awali kwa mwanafunzi husika.  
 
Orodha ya waombaji waliopangiwa kwenye taasisi za elimu ya juu 
 
HESLB itazingatia maombi ya mkopo kutoka kwa wanafunzi waliopangiwa katika taasisi za 
elimu ya juu na kuwasilishwa Bodi na mamlaka husika. 
 

8.0 Jinsi ya kuomba mkopo  
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Maombi yote ya mkopo yatafanyika kupitia Mfumo wa Maombi ya Mikopo (OLAMS). 
Waombaji wote wa mikopo WANAKUMBUSHWA kutumia namba ya Kidato cha Nne sawa 
na itakayotumika wakati wa kuomba kujiunga na chuo.   

   
Baada ya kukamilika kwa mchakato wa maombi ya mkopo mtandaoni, waombaji watapaswa 
kutoa nakala za fomu za mombi na mikataba ya mkopo kwenye mtandao, kugonga mihuri 
sehemu husika, kusaini fomu, kuweka nyaraka zinazohitajika na kuziambatanisha kwenye 
mtandao wa OLAMS kabla ya kutuma maombi hayo kwa njia ya EMS kwa:  

 

Mkurugenzi Mtendaji, 
Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu, 

S.L.P 76068, 
14113  DAR ES SALAAM, TANZANIA 

 

Waombaji wanakumbushwa kutunza nakala ya fomu ya maombi, viambatanisho 
vilivyowasilishwa na risiti ya EMS iliyotumiwa kutuma maombi yao kwa kufuatilia HESLB 
endapo italazimika.  

 

9.0 Ada ya Maombi ya Mkopo 

 
Waombaji wanapaswa kulipia ada ya maombi ya mkopo kiasi cha shilingi elfu thelathini 
(30,000/=) kupitia Benki ya NMB na CRDB. 

Kwa maelezo zaidi tembelea: https:/olas.heslb.go.tz  

 

9.1 Mwisho wa Kupokea Maombi 

 
Dirisha la Maombi ya Mkopo kwa mwaka 2018/2019 litafunguliwa kuanzia Mei 9, 2018 
hadi Julai 15, 2018.   

 

 

Orodha ya Waombaji Watakaopangiwa Mikopo 

 
Orodha ya waombaji watakaofanikiwa kupangiwa mikopo itawekwa kwenye tovuti: 
www.heslb.go.tz 

 

10.0 KUKATA RUFAA 

 
Waombaji ambao hawataridhika na kiwango cha mkopo walichopangiwa, wanaweza 
kukata rufaa kwa kukamilisha fomu za rufaa kwenye mtandao. Maelezo zaidi yatatolewa 
baadaye.  

 

11.0 MAULIZO NA MALALAMIKO  

 

Waombaji au wanufaika wa mikopo wenye maswali au malalamiko, watapaswa kufuata 
taratibu zilizotolewa kwenye dirisha la maombi ya mkopo.  

 

12.0 WANAFUNZI WA SHAHADA YA UZAMILI NA UZAMIVU 

 

http://www.heslb.go.tz/
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Wanafunzi watakaokopeshwa kwa mwaka wa masomo 2018/2019, waliodahiliwa 
kusoma shahada za uzamili na uzamivu, lazima wawe na sifa za jumla zilizowekwa katika 
kipengele cha 3.2 hapo juu.  

 

12.1 Wanafunzi wa Uzamili na Uzamivu (Wahadhiri) 

 
Mbali na sifa za jumla, waombaji wa shahada ya uzamili na uzamivu, lazima wawe na 
vigezo maalumu ambavyo ni:  

 
(i)   Wanapaswa wawe na Shahada ya Kwanza au Stashahada ya Juu na kiwango cha 

chini cha ufaulu kiwe ni Daraja la Pili la Juu (Kwa waombaji wa Shahada ya Uzamili) 
au Shahada ya Uzamili na kiwango cha chini cha ufaulu kiwe Daraja la Pili la Juu 
(Kwa waombaji wa Shahada ya Uzamivu). 

  

(ii)   Wanapaswa kuwa wahadhiri wa taasisi za elimu ya juu watakaodahiliwa kusoma 
masomo yao katika taasisi za elimu ya juu zinazotambulika nchini Tanzania.  

 

(iii)   Wanapaswa kuteuliwa na kupatiwa kibali kutoka kwa mwajiri ambaye ni Mkuu wa 
Chuo wa taasisi husika. 

 

(iv)   Wanapaswa kuwa wameanza kurejesha mikopo yao ya awali angalau kwa muda 
usiopungua miezi kumi na miwili (12) au kurejesha kwa mkupuo mkopo stahiki kwa 
waombaji ambao awali walinufaika na mikopo ya wanafunzi.  

 

(v)   Mwajiri lazima awe amesaini mkataba kati ya HESLB na taasisi husika ya elimu ya 
juu.  

 

12.2  Wanafunzi wa Shahada ya Uzamili na Uzamivu Taasisi ya Sayansi na 
Teknolojia ya Nelson Mandela (NM-AIST)  

 
Ili kuimarisha uwezo wa taifa katika utafiti, TEHAMA na uvumbuzi, HESLB inatoa 
mikopo kwa wanafunzi wanaodahiliwa kusoma Shahada za Uzamili na Uzamivu katika 
masomo yanayohusu Sayansi katika Taasisi ya Sayansi na Teknolojia ya Nelson 
Mandela (NM-AIST).   

 

Wanafunzi watakaokopeshwa kwa mwaka wa masomo 2018/2019, wanapaswa kuwa 
na sifa za jumla zilizowekwa katika kipengele 3.2 hapo juu. 

 
Mbali na sifa za jumla zilizowekwa katika kipengele 3.2 hapo juu, waombaji wa 
Uzamili na Uzamivu NM-AIST, lazima watimize vigezo vingine maalumu:  

 
(i) Wawe wamedahiliwa katika Taasisi ya Sayansi na Teknolojia ya Nelson Mandela 

(NM-AIST) katika Shahada ya Uzamili au Shahada ya Uzamivu katika mojawapo 
ya kozi za kipaumbele hapo chini:  
 

 Sayansi za Maisha. 
 Uhandisi wa Sayansi ya Hisabati na Kompyuta. 
 Uhandisi wa Sayansi ya Habari na Mawasiliano. 
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 Sayansi ya Malighafi, Nishati, Maji na Mazingira. 
                  

(ii) Lazima awe ni mwajiriwa katika taasisi ya umma na amefanya kazi kwa muda 
usiopungua miaka miwili (2).  
 

(iii) Lazima awe amedhaminiwa na mwajiri wake kuhusu urejeshaji wa mkopo 
 

(iv) Lazima awe ameanza kurejesha mkopo wa awali angalau kwa muda usiopungua 
miezi kumi na mbili (12) kwa mkupuo kwa jumla ya miezi kumi na mbili (12) 
kama hapo awali alikuwa mnufaika wa mkopo kutoka Bodi ya Mikopo. 
 

(v) Marejesho ya mikopo ya wanafunzi wa Shahada za Uzamili na Uzamivu wa NM-
AIST, yataanza mara tu baada ya kumaliza mwaka wa kwanza wa masomo, kwa 
mwajiri kuwasilisha Bodi ya Mikopo makato ya kila mwezi kutoka kwenye 
mshahara wa mnufaika. 

 
12.3 Wanafunzi wa Shahada ya Uzamili waliodahiliwa katika Shule Kuu ya Sheria ya 
Tanzania (LASCOT) 

 
Wanafunzi wa Shule Kuu ya Sheria wanaostahili kukopeshwa kwa mwaka wa 
masomo 2018/2019 lazima wawe wametimiza masharti yafuatayo:  

 

Lazima wawe na sifa za jumla zilizowekwa kipengele cha 3.2 hapo juu.  

 
Mbali na sifa za jumla zilizowekwa kipengele cha 3.2 hapo juu, waombaji wa mikopo 
katika Shule Kuu ya Sheria Tanzania (LASCOT) lazima wawe na vigezo maalumu, 
ambavyo ni:  

 
(i) Awe amehitimu Shahada ya Sheria si zaidi ya miaka mitatu nyuma (2015 hadi 

2017). 
 

(ii) Mikopo itatolewa kwa waombaji wahitaji tu kulingana na matokeo ya kipima 
uwezo wa mwombaji.  

 
(iii) Ikiwa mwombaji ni mnufaika wa mkopo awali, ambaye mkopo wake 

umekwishaiva, anapaswa kuwa amerejesha kiasi chote kilichoiva kinachostahili 
kurejeshwa.   

 
Kulingana na uwepo wa fedha, mikopo ya Shule Kuu ya Sheria inaweza kutolewa kwa kiasi 
kidogo au chote katika maeneo yafuatayo:   
 

(i) Vitabu na gharama za viandikwa. 
    

(ii) Ada ya mafunzo 
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12.4 Vipaumbele kwa Wanafunzi wa Stashahada na Kozi zisizo za Shahada 

 

Miongozo na sifa za kustahili kupata mikopo kwa wanafunzi wa Stashahada na Kozi 
zisizo za Shahada chini ya programu iliyochaguliwa (iliyothibitishwa) itatolewa 
baadaye. 

 

12.5 Viwango vinavyotumika kwa Wanafunzi wa Uzamili na Uzamivu 

 
                        12.4.1 Chakula na Malazi  

 
Bodi inatoa mikopo kwa ajili ya chakula na malazi kwa kiasi cha shilingi elfu 
kumi (10,000/=) kwa siku wakati wa mafunzo chuoni au wakati wa 

kukusanya data.  

                        12.4.2 Gharama ya Vitabu na Viandikwa 

 

Kiasi cha shilingi laki tano (500,000/=) kwa mwaka kwa vitabu na viandikwa 
hutolewa kwa wanafunzi wa Shahada ya Uzamivu. Kiasi cha shilingi 200,000 
kwa mwaka kwa ajili ya vitabu hutolewa kwa wanafunzi waliodahiliwa katika 
Shule ya Sheria ya Tanzania.    

 

                     12.4.3 Ada ya Mafunzo 

 

HESLB inatoa mikopo ya ada ya mafunzo kwa asilimia mia moja (100%) 
kulingana na kiwango cha ada cha Taasisi ya Elimu ya Juu husika isipokuwa 
kwa Shule ya Sheria Tanzania (LASCOT). 

                     12.4.5 Gharama za Utafiti 

 

HESLB inatoa asilimia mia moja (100%) ya gharama za utafiti kulingana na 
viwango vinavyotumika na Taasisi ya Elimu ya Juu husika, ambavyo huweza 
kuidhinishwa mara kwa mara. Viwango vinavyotumika ni kiasi cha shilingi 
milioni mbili (2,000,000/=) kwa mwaka kwa Shahada ya Uzamili na shilingi 
milioni tano (5,000,000/=) kwa mwaka kwa Shahada ya Uzamivu. 

 
SEHEMU B: UTOAJI WA RUZUKU 

 
  13. RUZUKU 

 

13.1 Vipengele vya Ruzuku 

 

Kulingana na uwepo wa fedha, ruzuku inaweza kutolewa katika maeneo 
yafuatayo:  

 
(i) Ada ya mafunzo 

(ii) Gharama za vitabu na viandikwa 
(iii) Gharama za mahitaji maalum ya kitivo 

(iv) Gharama za mafunzo kwa vitendo 
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(v) Gharama za utafiti 
 

13.2 Vigezo Stahiki   

 
Utoaji wa ruzuku utazingatia vigezo vifuatavyo:  
 

13.2.1 Awe amedahiliwa katika Taasisi ya Elimu ya Juu inayotambulika 
Tanzania na athibitishwe ni mlemavu kwa barua kutoka kwa Mganga 
Mkuu wa Wilaya (DMO) au Mganga Mkuu wa Mkoa (RMO) au chombo 
chochote kilichoidhinishwa kuthibitisha ulemavu huo.  

 
13.2.2 Awe amejaza fomu za maombi ya ruzuku na aziwasilishe katika 
ofisi husika kwenye taasisi ya elimu ya juu aliyopo. 
 

13.2.3 Ruzuku kwa wanafunzi wanaoendelea na masomo itatolewa 
kutokana na kufaulu katika mitihani, inayomwezesha mwombaji kuendelea 
na masomo kwa mwaka unaofuatia. (Ruzuku haitatolewa kwa wanafunzi 
wanaohama kutoka chuo kimoja kwenda kingine au kwa wale wanaorudia 
mitihani). 

 

Wanafunzi watakaopatiwa ruzuku kwa mwaka wa masomo 2018/2019, waliodahiliwa 
katika taasisi za elimu ya juu, lazima watimize vigezo vilivyowekwa katika kipengele 
3.2 hapo juu.  

 
Tangazo kwa ajili ya Maombi ya Ruzuku litatolewa kwa taasisi za elimu ya juu 
Oktoba, 2018. 
 

Imetolewa na:  
 

Mkurungezi Mtendaji, 

BODI YA MIKOPO YA WANAFUNZI WA ELIMU YA JUU 
 

 Mei, 2018 
 

 
 

 


