
Peramiho ilivyosheheni utalii wa kiutamaduni  
Na Albano Mdelo 
Mji wa Peramiho uliopo Wilaya ya Songea Mkoa wa Ruvuma 
ni miongoni mwa miji ya zamani yenye historia ya kipekee 
katika ukanda ya kusini. 

 
 
 
Mji wa huo unafahamika zaidi nje ya nchi pengine kuliko miji 
mingine iliyopo kusini mwa Tanzania kutokana na mji huo 
kuwa na historia ya namna yake kipekee  ikiunganisha 
Tanzania na  mataifa ya Ulaya. 
 
Historia ya mji wa Peramiho uliopo kilometa 24 tu kutoka 
makao makuu ya mkoa wa Ruvuma Songea inaunganishwa  
na wabenediktini wa kanisa katoliki kutoka St.Otilia nchini 
Ujerumani,ambao waliamua kuweka makao makuu yao katika 
Abasia ya Peramiho. 
   
Wabeneditine hao waliingia kwa mara ya kwanza katika mji 
huo mkongwe mwaka  1898 wakiongozwa na Kasian 
Spiss.Tangu wakati huo wabenediktine hao wamekuwa 
wakifanya mambo yanayoutangaza mji huo hali iliyosababisha 
kuutambua mji wa Peramiho kuwa ni mji unaokidhi vigezo 
kuwa mji wenye utalii wa kiutamaduni. 
 
Mhifadhi Kiongozi wa Makumbusho ya Taifa Philipo Maligisu 
anasema  wabenediktine wa Abasia ya Peramiho 



wametengeneza historia ya kipekee na kuvutia katika nchi ya 
Tanzania ambao wameacha historia katika mji wa Peramiho 
na taifa kwa ujumla hasa walipojikita katika suala zima la 
elimu na kuamua kuwekeza katika elimu  kwa zaidi ya miaka 
100 iliyopita. 
 
Historia inaonesha kuwa walipoingia kwa mara ya kwanza 
wabenediktine hao kwa kutambua umuhimu wa elimu  
waliamua kuanzisha madarasa kwa kufundisha walimu na 
kufundisha wanafunzi hivyo kufundisha elimu zote mbili 
yaani elimu ya kiroho na elimu dunia. 
 
Kwa msingi huo eneo la Peramiho  katika historia ya Tanzania 
lina historia ya kipekee kwa zaidi ya miaka 100 hivyo kuna 
ushahidi ambao unaonesha wabenediktine walidhamiria 
kufanya mambo ya msingi katika mji wa Peramiho na taifa 
kwa ujumla. 
 
 Utafiti uliofanywa katika mji wa Peramiho unaonesha kuwa 
wabenediktine hao walizindua rasmi mji huo Julai 31,1898 na 
tangu hapo waliendelea na shughuli zao wakiwa na 
mahusiano mazuri wakati huo na utawala wa machifu katika 
eneo hilo. 
 
Hata hivyo mahusiano hayo mazuri baina ya wabenedikitine 
hao  kutoka nchini Ujerumani na machifu  ulikuja kuharibika 
wakati wa vita vya Majimaji ambavyo vilianza mwaka 1905 na 
kumalizika mwaka 1907 na kusababisha padre Fransis Scuss 
wa Abasia hiyo kuuawa Septemba 9 1905. 
 
Baada ya kumalizika vita hivyo,ilijitengeneza tena historia 
mpya ya kanisa la Abasia ya Peramiho  hivyo kulichukulia 
eneo hilo kama eneo la kipekee kwa kuzingatia misingi ya 
sheria ya Tanzania namba 10 ya mwaka 1964 na maboresho 
yake namba 22 ya mwaka 1979 ambayo inayatambua maeneo 
yote ya kihistoria kulingana na umuhimu wake katika jamii. 
 
“Wananchi wa Ujerumani  wanaijua Peramiho pengine kuliko 
hata sisi watanzania,ndiyo maana  kizazi na kizazi wanasafiri 



kwa gharama kubwa hadi katika mji huo ili kufanya utalii wa 
kiutamaduni kwa kutembelea katika maeneo mbalimbali ya 
kihistoria ili kujifunza mambo mbalimbali”,anasisitiza 
Maligisu. 
 
Sera ya Taifa ya utamaduni ya mwaka  1997  ina tamka 
bayana kuwa  eneo lolote la kihistoria linapokuwa limetimiza 
miaka 100 tayari moja kwa moja linaingia katika urithi wa 
utamaduni wa  taifa. 
 
Kutokana na hali hiyo ukiangalia mji huo wa Peramiho tayari 
umekidhi vigezo na maeneo yake yote ya kihistoria kuingia 
katika urithi wa utamaduni wa taifa kwa ajili ya kujifunza 
elimu na utalii. 
 
“Hivi sasa mimi kama Mhifadhi kutoka Makumbusho ya taifa 
tupo katika mchakato wa kuliingiza eneo la Peramiho katika 
urithi wa utamaduni wa taifa na watu wengi watatembelea 
kwa lengo la kuhitaji kufanya utafiti,kujifunza na kujua nini 
kilichopo ndani”,anasema Mhifadhi kiongozi wa makumbusho 
ya Taifa. 

 
 
Historia inaonesha kuwa wabenediktine walifikia  katika 
mlima wa Peramiho miaka ya 1888 ambao waliamua kujenga 
kanisa la mwanzo nyuma ya hospitali ya Misheni ya Peramiho 
ambako hivi sasa kuna chuo cha uuguzi. 
 



Kwa mujibu wa machapisho ya ujio  wa wabenedikitine  
katika Abasia ya Peramiho,padre Kassian Spiss alifanya kazi 
Kurasini Dar es salaam mwaka 1893 na baadaye 
akahamishiwa Tosamaganga Iringa mwaka 1897 na hatimaye 
alitumwa kuanzisha misheni Songea Peramiho Julai 31,1898. 
 
Baada ya muda padre Kassian alikwenda Songea  kwa Mkuu 
wa Wilaya ili kufuatilia mashauri ambapo wakati anakwenda 
alipita njia ya mkato ili afike mlima Mbewike.Wakati anapita 
katika mlima Mbewike ndipo aligundua mahali pengine pazuri 
juu ya mlima Peramiho hatimaye akaamua kuanzisha misheni 
mahali hapo ndiyo Peramiho ya leo.  
 
Kulingana na historia ya Peramiho Julai 31,1898 wamisionari 
walianza kujenga msingi wa kanisa dogo lenye urefu wa mita 
13 na upana mita saba.  
 
Ujenzi wa kanisa hilo ulianza mwaka 1902 hadi 1905,kanisa 
hilo lilijengwa katika mji wa Peramiho  na nyumba nyingi za 
wamisionari ambapo padre Kasian Spiss alikuwa ndiyo paroko 
wa kwanza wa Peramiho,Padre ambaye aliwekwa wakfu 
Novemba 16,1902 kuwa Askofu wa kwanza wa jimbo la 
Zanzibar kusini,makao makuu yake yalikuwa ni Peramiho na 
Kigonsera.  
 
Kadri miaka ilivyozidi idadi ya wakristo iliendelea kuongezeka 
na kufanya kanisa hilo la mwanzo kuwa ndogo ndipo 
wabenedikitine hao waliamua kujenga kanisa kubwa jipya la 
sasa ambalo lina vivutio vingi adimu. 
 
Kanisa la pili la Peramiho lina saa ya maajabu ambayo 
ilitengenezwa kwa vyuma zaidi ya miaka 70 iliyopita na 
wajerumani na kwamba tangu mwaka 1946 ilipotengenezwa  
hadi sasa saa hiyo haijawahi kusimama wala kupoteza majira 
jambo ambalo linawashangaza na kuwavutia wengi 
kutembelea kanisa hilo ili kuiona saa hiyo ya maajabu. 
 
Kanisa kuu la Peramiho lililitumia matofali zaidi ya milioni 
tatu,ujenzi ulianza wakati Askofu Gallus Steiger  na bruda 



Gisral Stumpf ambaye aliandaa mchoro wa kanisa hilo mwaka 
1940 na  mwaka 1941 msanii wa majengo Hans Burkard wa 
Uswis alisanifisha rasimu ya michoro hiyo na kumrejeshea 
Askofu Gallus mwaka 1943 na michoro kukamilishwa na 
bruda Gislar. 
 
Kazi ya ujenzi wa kanisa hilo ilianza Julai 6,1943 na 
kumalizika Septemba 9,1943.Kenchi za mihimili ya kanisa 
kuu hilo zenye uzito wa tani tano chini ya usimamizi wa 
mabruda Nonosius Bleicher na Menas Leicht ilifanyika na 
kupandishwa  kwa mashine maalum iliyotengenezwa na 
bruda Jucundus Weigele Agosti 1946. 
 
Mnamo Novemba 24,1945 vigae vyote 120,000 vilikuwa tayari 
kwa ajili ya kuezekea kanisa hilo na mnamo mwaka 1948 
kanisa kuu Peramiho lilibarikiwa na padre Heribert  na padre 
Gerod Rupper akawa padre wa kwanza kuhubiri katika kanisa 
hilo jipya. 
 
Ukiachia mbali kanisa la kihistoria,lakini pia Abasia ya 
Peramiho ina seminari kuu,hospitali ya misheni ambayo 
serikali imeipandisha hadhi kuwa Hospitali ya Rufaa na chuo 
cha uuguzi cha ngazi ya astashada na stashahada. 
Abasia ya Peramiho pia ina kiwanda cha uchapaji Peramiho 
yaani Peramiho printing press,chuo cha ufundi seremala,chuo 
cha ufundi kushona,chuo cha ufundi wa magari,chuo cha 
mafundi umeme na tawi la Chuo Kikuu cha Madaktari 
Bugando. 
 
Albano Midelo ni Mchangiaji wa gazeti hili mawasiliano 
ni:albano.midelo@gmail.com,simu 0784765917 
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