
 

Popo wa Nigeria kivutio kingine cha utalii Makumbusho 

ya Taifa ya Majimaji 

Na Albano Midelo 

Makumbusho ya Taifa ya Majimaji ni eneo ambalo 

limehifadhiwa vizuri na serikali ili kuwawezesha watu 

kujifunza kumbukumbu nyingi ambazo ni kivutio adimu 

cha utalii wa kishujaa na kiutamaduni.  

 

Watu  kutoka mkoa wa Ruvuma na  nje ya nchi 

wanatembelea eneo hili maarufu katika historia ya 

Tanzania hasa katika harakati ambazo zilifanywa na babu 

zetu kupambana na wakoloni ili kujitawala wenyewe bila 

kunyonywa. 

Mkurugenzi wa  makumbusho ya  Taifa ya Majimaji 

Balthazar Nyamusya anasema  eneo hilo la makumbusho 

lina historia tatu ambazo ni historia ya vita vya 



majimaji,historia ya ujio wa wangoni kutoka Afrika ya 

Kusini na  historia ya uhuru wa Tanganyika.  

Anaitaja historia ya vita vya majimaji ililenga kumkomboa 

mtanzania kutoka mikononi mwa wakoloni Wajerumani na 

kwamba sio sahihi kuwa vita hiyo ilikuwa na uwezo wa 

kugeuza risasi kuwa maji bali ililenga kuwapa nguvu 

wapiganaji kujitolea hata ikibidi kupoteza maisha ili 

kujikomboa. 

“vita vya majimaji vilianza mwaka 1905 na ilianzia Kilwa 

na sio Songea, ingawa vita hiyo ilipiganwa katika kanda ya 

kusini lakini Songea inazungumziwa zaidi kwa sababu 

watu wote waliokamatwa walinyongwa na kuzikwa Songea 

katika kaburi moja la pamoja ambalo walizikwa watu 

68’’,anasema Nyamusya.  

 

Historia ya Vita vya Majimaji inaonesha kuwa awali 

walikamatwa machifu 48 na baadaye kukamatwa wengine 

ambapo idadi ya machifu walionyongwa na kuzikwa katika 

kaburi moja ilifikia 68. 

Unyongaji wa mashujaa hao ulifanyika Februari 27 mwaka 

1906, Machi 20,1906 na Aprili 12,1906 katika eneo la 



Songea club mjini Songea pamoja na eneo la Mahenge 

mashujaa ambapo walizikwa kaburi moja. 

“Siku ya kuwanyonga mashujaa hao watu wengine  

walikusanyika wakasimamishwa mahali ambapo waliweza 

kuwaona wanyongwaji ili waone eti wasiige na wao kwa 

kuwa watanyongwa”,alisema Samwel Gama Mwenyekiti wa 

Baraza la wazee Makumbusho ya Taifa ya Majimaji. 

Gama anabainisha zaidi kuwa wanyongwaji waliletwa 

katika eneo hilo wakiwa wamefungwa kila mmoja mnyororo 

mdogo uliofungwa kwenye mnyororo mkubwa  na kwamba 

katika eneo hilo nguzo kubwa mbili zilisimikwa pande 

mbili. 

Anasema juu ya nguzo hizo  kulipigiliwa nguzo imara 

iliyofungwa vitanzi vinne ambapo chini ya nguzo hizo 

kulikuwa na ubao uliowekwa juu ya nguzo fupi nne. 

 

“Basi waliwafunga wafungwa wanne toka mnyororo ule 

mkubwa na wakawasimamisha juu ya ule ubao 

uliotegeshwa,wakawapachika zile kamba zilizoning’inia,kila 

mmoja na kamba yake huku wakiwa wamefungwa kamba 

mikono yote miwili ili wasiweze kujimudu na nyuso zao 



zilikuwa zimefungwa vitambaa vyekundu ili wasiweze 

kuona”,anasisitiza Gama. 

Ili kuwasitiri  Gama anasema wanyongwaji hao walifungwa 

shuka ndogo ili kusitiri uchi wao na kuongeza kuwa askari 

alifyatua ubao na ndipo miili ya mashujaa hao ikwa 

inaning’nia kwenye vitanzi mpaka wakakata roho. 

“Baada ya mashujaa hao kukata roho katika mateso 

makali wauaji hao waliiondoa miili hiyo na kuiweka kando 

katika sehemu hiyo waliowanyongea na kwamba 

waliwanyonga watu wanne kwa wakati mmoja na kufanya 

siku ya kwanza yaani Februari 27,1906 kunyonga watu 

40”,anaeleza Gama. 

 

Hata hivyo anasema  mashujaa walionyongwa vitanzini 

walikuwa 68,waliokufa gerezani kabla ya kunyongwa 

walikuwa wawili,waliopigwa risasi kuonesha nguvu ya 

risasi walikuwa watano na kufanya jumla mashujaa 75 

kuuawa kikatili. 

Kulingana na Mwenyekiti huyo wa Baraza la wazee,kaburi 

kubwa lililochimbwa na wafungwa kwa mwezi mmoja 

katika eneo la mashujaa mjini Songea ambalo limetengwa 

eneo la kumbukumbu ya mashujaa wa vita vya majimaji. 

“maiti ya mashujaa walionyongwa kwa siku moja ililazwa 

katika kaburi hilo kiubavu bila sanda na kufukiwa kidogo 

ili kutoa nafasi kwa maiti wengine siku nyingine ili waje 

kulazwa  juu ya wale wa kwanza na kufikia tena kidogo 



mpaka wote walionyongwa watakapozikwa katika kaburi 

moja kubwa’’,anasema Gama. 

Hata hivyo anasema chifu  wa wangoni yaani Nduna 

Songea Mbano hakuzikwa katika kaburi moja na wenzake 

kwa kuwa yeye aliuawa siku ya peke yake baada ya 

wengine wote kunyongwa.  

 

Anasema chifu Songea Mbano alikuwa ndiyo Jemedari 

Mkuu wa Jeshi la wangoni na alikuwa ni hodari sana 

asiyeogopa lolote kwa hiyo wajerumani walitaka abakie ili 

wamtumie kwa malengo yao. 

“Chifu Songea alidai na yeye anyongwe kama 

walivyonyongwa ndugu zake,basi alinyongwa na 

wajerumani waliondoka na kichwa chake wakakiweka 



ndani ya kasha na kuondoka nacho kwenda Ujerumani 

ambako hakijarudi hadi leo”,anadai Gama. 

Anabainisha kuwa mwili wa chifu Songea Mbano ukiwa  

kiwiliwili bila kichwa ulizikwa katika kaburi la pekee yake 

katika eneo la mashujaa la mjini Songea na kuongeza 

kuwa mashujaa wote hao walionyongwa na kuzikwa 

walikuwa na imani zao mbalimbali za kidini. 

 

Mhifadhi Kiongozi wa Makumbusho ya Taifa Philipo 

Maligisu anasema kuwa katika makumbusho ya Taifa ya 

Majimaji zimewekwa kumbukumbu zote muhimu za 

historia ya majimaji ambapo watu wengi kutoka ndani na 

nje ya nchi wanafika kuangalia makumbusho  haya 

ambayo yamekuwa ni kivutio kikubwa cha utalii. 

Historia inaonesha kuwa Songea ndiyo ilikuwa  sehemu ya 

kwanza ya kupima uwezo wa dawa ya Majimaji kabla ya 

kwenda katika maeneo mengine ya kusini ambako vita 

hiyo ilipiganwa.  

Hata hivyo anasema vita hiyo ilianza kupigwa katika eneo 

la Kilwa Kivinje wilaya ya Utete ikiongozwa na Kinjekitile 

na wenzake na  walifanikiwa kuchoma boma za 

wajerumani baada ya kwenda huko usiku na sio mchana. 

“Dawa ya majimaji iliaminika kuwa inafaa  baada ya 

kujaribiwa katika eneo la Songea na wajumbe wote 

waliokuwa wanakwenda kuchukua ile dawa waliliridhika 

na ubora wa  dawa ambapo Kinjekitile Ngwale alikuwa ni 

mwanzilishi wa dawa hiyo pamoja na vita yenyewe ya 



majimaji’’,anasema Maligisu mhifadhi kiongozi wa 

makumbusho ya Taifa. 

Katika makumbusho ya Taifa ya majimaji kuna 

kumbukumbu ya silaha mbalimbali walizotumia mashujaa 

wa majimaji kupigana na mkoloni ukiwemo mkuki ambao 

ulipatikana nyumbani kwa chief Songea Mbano wa kabila 

la wangoni ambaye alikuwa anautumia mwenyewe katika 

mapigano. 

Makumbusho hayo pia yana vitu mbalimbali vya kale 

vikiwemo mafiga ya mawe, kiko, majembe ya kale pia kuna 

chungu kikubwa alichokuwa anatumia chifu Songea 

Mbano ambacho kilikuwa kinatumika kuhifadhia mazao 

kama vile karanga ambacho kilifukiwa mwaka 1905. 

Chungu hicho kiligundulika mwaka 1980 katika eneo la 

Mputa wilayani Namtumbo ambapo mtu mmoja wakati 

analima shamba lake  alikigonga chungu hicho na 

alipoangalia akakuta karanga nyingi na inaaminika 

chungu hicho alikuwa anatumia mke wa chifu Mputa wa 

Songea.  

Ndani ya makumbusho ya Taifa ya majimaji kuna picha 

mbalimbali ambazo zinaonesha wapigania uhuru wa 

kwanza akiwemo hayati baba wa Taifa Julius Nyerere,mzee 

Rashid Kawawa na picha za tukio la muungano wa 

Tanganyika na Zanzibar kuwa nchi moja ya Tanzania. 

Licha ya kuwepo historia hizo,makumbusho ya Taifa ya 

Majimaji imepata aina nyingine ya kivutio cha utalii baada 

ya kubainika katika makumbusho hayo kuna aina ya 



spishi ya popo wakubwa duniani ambao asili yake ni 

nchini Nigeria. 

Kwa mujibu wa Mkurugenzi huyo,popo hao wa aina yake 

kila mwaka kuanzia Oktoba wanafika katika Makumbusho 

hayo na kuweka makazi kwenye eneo la miti mikubwa 

iliyopo  katika kaburi la pamoja ambalo wamezikwa 

mashujaa 67. 

“Hawa popo wanaokadiriwa kuwa kati ya 6000 hadi 10,000 

wakifika hapa wanaishi kuanzia Oktoba hadi Februari kila 

mwaka,kutokana na uzito wa popo hawa baadhi ya matawi 

ya miti mikavu inaanguka na miti mingine inainama 

kutokana na uzito’’,anasisitiza Nyamusya. 

Hata hivyo utafiti unaonesha kuwa popo wakubwa kuliko 

wote duniani wanapatikana hapa nchini katika visiwa vya 

Pemba na Zanzibar. 

Kwa mujibu wa taarifa ya Mtafiti Ng’oko Innocent popo 

wanaopatikana katika visiwa hivyo wanafahamika kwa  

jina la flying fox bat au fruit bat ambao wanatajwa kuwa 

ndiyo popo wakubwa kuliko wote duniani hivyo kuwa 

kivutio kikubwa kwa watalii. 

Ukubwa wa popo hao unakadiliwa kufikia gramu  400 hadi 

650 na kwamba wana ukubwa sawa na kunguru, wana 

mabawa yenye urefu wa  mita 1.6  wakiwa na  sura 

inayofanana na mnyama aina ya mbweha. 

 

Anasema Popo hao ambao baadhi yao wapo katika msitu 

wa bandari ya Wete Pemba wana rangi ya chungwa 



sehemu ya tumbo na wana masikio,pua na mabawa meusi 

ambapo  mara nyingi ukiwa katika kisiwa hicho popo hao 

wanapatikana kwenye misitu mikubwa yenye asili ya 

matunda. 

 

“Ni jambo la  kawaida kuwakuta popo zaidi ya 800 katika 

eneo moja na  siku zote   hawapendi usumbufu na ndiyo 

maana hujificha katika misitu mikubwa’anasisitiza 

Innocent. 

 

Utafiti unaonesha kuwa popo hao hulala nyakati za 

mchana na  usiku ndiyo muda mwafaka wa kuruka na 

kwenda kujitafutia chakula na mambo mengine. 

Kisayansi popo wana faida  kubwa  ikiwemo ya kusambaza 

misitu kutokana na kula matunda ya aina mbalimbali na 

kuchavusha maua na kwamba popo hupendelea misitu 

yenye mvua. 

 

Popo hujamiana kati ya Januari hadi Juni ambapo jike 

huzaa mtoto mmoja kwa mwaka.Inakadiriwa popo  wana 

uwezo wa kuishi kati  ya miaka 15  hadi 30 ingawa  baadhi 

yao hufikisha hadi miaka 30. 

Albano Midelo ni Mchangiaji wa gazeti hili mawasiliano 

yake ni baruapepe:albano.midelo@gmail.com,simu 

0784765917 

 




