
Samaki wanaotoa umeme chanzo adimu cha utalii nchini 
 
Na Albano Midelo 
 
TANZANIA ni miongoni mwa nchi chache duniani ambayo ina 
fursa za kipekee ambazo zinaweza kuchochea utalii wa ikolojia 
kupitia ziwa Tanganyika na ziwa Nyasa. 
 
Maziwa hayo mawili yanatajwa kuwa na aina mbalimbali za 
samaki wa mapambo ambao baadhi yao wana sifa ya kutoa 
umeme hivyo wamepewa jina la samaki umeme(electric fish). 
 
Ziwa Tanganyika lina sifa kuu nne ambazo ni kuwa ziwa refu 
kuliko maziwa yote duniani  na lina urefu wa kilometa 673. 
 
Sifa nyingine za ziwa Tanganyika ni kwamba linashika nafasi 
ya pili kwa kina kirefu duniani baada ya nafasi ya kwanza 
kuchukuliwa na ziwa Baikar ambalo lipo  katika nchi ya 
Rusia. 
 
Kina cha ziwa Tanganyika ni kilometa 1.47 au meta 1470,  
ziwa hilo lina kilometa za ukubwa 18,900 na linachukua 
asilimia 17 ya maji yote baridi duniani.Ziwa Tanganyika lina 
utajiri wa viumbe majini wa aina mbalimbali wakiwemo 
samaki,mamba,viboko  na viumbe wengine wa majini. 
 
Utafiti  uliofanywa na Taasisi ya utafiti wa samaki katika 
maziwa(TAFIRI)unaonesha kuwa ziwa Tanganyika lina aina za 
samaki zaidi ya 400 ambazo zimekuwa zinachochea 
maendeleo ya kiuchumi kwa watu wanaoishi mwambao mwa 
ziwa hilo. 
 
Kulingana na sensa ya samaki ya mwaka 1999 iliyofanyika 
katika ziwa Tanganyika inaonesha kuwa ziwa hilo 
linakadiriwa kuzalisha samaki kati ya tani 165,000 hadi 
200,000 zenye thamani ya dola za Marekani milioni 80 hadi 
milioni 100. 
 



Kwa upande wa ziwa Nyasa limezungukwa na nchi tatu 
ambazo ni Tanzania,Malawi na Msumbiji.Ziwa hilo lipo 
kwenye usawa wa meta 500 toka usawa wa bahari ambapo 
kina cha ziwa hilo ni karibu meta 750 na urefu wake ni 
karibu  kilometa 1000. 
 
Kulingana na utafiti ambao ulifanywa katika ziwa hilo na 
Jumuiya ya Nchi zilizo Kusini mwa Afrika(SADC) kwa 
kushirikiana na  nchi ya Uingereza kati ya mwaka 1991 hadi 
1994 na mwaka 1996 hadi 2000,ulionesha kuwa ziwa hilo lina 
kiasi cha tani 165,000 za samaki. 
 
Kati  ya tani hizo za samaki, tani 35,000 za samaki ni jamii ya 
samaki wa maji ya juu ambao wanaweza kuvuliwa bila 
kuathiri uvuvi kila mwaka. 
 
Mkurugenzi wa Halmashauri ya Nyasa Oscar Mbyuzi anasema 
utafiti umebaini ziwa Nyasa lina aina 503 za samaki wa 
mapambo ambao hawapatikani sehemu nyingine duniani. 
 
Hata hivyo Kati ya aina hizo za samaki kama ilivyo katika ziwa 
Tanganyika,kuna aina ya samaki adimu ambao wana uwezo 
wa kutoa umeme ambao pia ni samaki wa mapambo 
wanaofahamika kwa jina la electric fish. 
 
Samaki huyu wa kipekee duniani iwapo akitangazwa 
kikamilifu katika vyombo vya habari na kufahamika ndani na 
nje ya nchi anaweza kuwa chanzo muhimu  cha mapato  hivyo 
kusaidia kukuza uchumi wa Taifa. 
 
Mhifadhi wa Hifadhi ya Taifa ya Gombe ziwa Tanganyika Mkoa 
wa  Kigoma Noelia Mnyonga  anawafahamu vyema samaki 
wanaotoa umeme waliopo katika ziwa Tanganyika na ziwa 
Nyasa. 
 
Mnyonga anasema samaki hao ni kivutio adimu na cha 
kipekee duniani na kwamba wanaweza kuwa chanzo muhimu 
cha mapato  kwenye sekta ya utalii ambayo ni miongoni mwa 
sekta zinazoongoza kwa kuchangia uchumi wa Taifa. 



 
“Samaki wanaotoa umeme   wakitangazwa kikamilifu ndani na 
nje ya nchi watalii wengi watamiminika hapa nchini ili kufika 
kuwaona samaki hao wa ajabu na Taifa kupata fedha nyingi 
za kigeni’’,anasema Mnyonga. 
 
Anasisitiza kuwa watalii na wasomi wanaweza kufanya utafiti 
na kujifunza kwanini samaki hao wanatoa umeme hivyo 
serikali kuongeza ajira kwa kuwa vijana watapata fursa ya 
kuwaongoza watalii kuona kivutio hicho 
 
Hata hivyo kwa mujibu wa mhifadhi huyo umeme unaotolewa 
na samaki hao ni kwa ajili ya kujilinda na maadui katika ziwa 
na kwamba,samaki wanapowasogelea hutoa umeme ambao 
hauna madhara kwa binadamu. 
 
Anasema  utafiti unatakiwa kufanyika zaidi kuhusiana na 
samaki hao kuwa watalii na watafiti wengi wanapenda 
kujifunza maisha ya viumbe adimu vya nchi kavu na majini 
wakiwemo samaki hao wanaotoa  umeme. 
 
Bila shaka watafiti wakipata fursa ya kufika katika  ziwa 
Tanganyika na ziwa Nyasa wangependa kufanya utafiti wa 
kina   kufahamu  idadi ya samaki hao na tabia yao ya kutoa 
umeme wanaposogelewa na adui.  
 
Utafiti wa awali ambao ulifanywa katika ziwa Tanganyika  na 
Mwanasayansi Erick Fortune kutoka Chuo Kikuu cha Johns 
Hopkins cha  nchini Marekani unaonesha kuwa samaki-
umeme wana uwezo wa kutoa umeme  kwa kutumia ogani 
umeme iliyopo kwenye mikia ya samaki hao. 
 
Utafiti huo unaonesha kuwa samaki huyo anaweza kutumia 
umeme unaozalishwa mwilini mwake  kwenye mawindo yake, 
hata hivyo umeme unaozalishwa na samaki huyo ni kidogo na 
hauwezi kuleta madhara makubwa. 
 



Hata hivyo utafiti uliofanywa Februari 2016 na Mtaalamu wa 
kimataifa John Sullivan umebaini kuwepo kwa  aina mbili za 
samaki umeme katika nchi ya Garbon. 
 
Sullivan anazitaja aina hizo mbili za samaki umeme ambazo 
amezigundua kwenye mto Ogooue uliopo katikati ya nchi ya 
Garbon kuwa ni Cryptomyrus jina lenye maana ya samaki 
aliyejificha(meaning “hidden fish”) na Ogoouensis jina lenye 
maana ya mto ambao samaki huyo ametoka (named after the 
river whence it came) 
 
Mtafiti huyo wa kimataifa anabainisha kuwa umeme 
unaotolewa na samaki umeme ni dhaifu na hauwezi kuleta 
madhara kwa binadamu na kwamba samaki hao wana seli 
nyeti juu ya ngozi zao ambazo zinawawezesha kutambua 
maadui na kuhisi hatari hivyo huzalisha umeme kukabiliana 
na maadui zao na kwamba hutumia umeme huo pia kwa 
mawasiliano na samaki wenzao. 
 
Kulingana na Sullivan tangu mwaka 1977 hadi sasa Kuna 
zaidi ya aina 200  za samaki umeme waliogundulika kwenye 
maji ya maziwa na mito katika Bara la Afrika. 
 
Ni wajibu wa serikali na wadau wengine wa utalii kama Bodi 
ya Utalii Tanzania kuhakikisha kuwa samaki huyu adimu 
duniani anatangazwa kwa kasi ndani na nje ya nchi ili 
kuwavutia watalii na watafiti. 
 
Vikta Komba Mkazi wa Wilaya ya Nyasa Mkoa wa Ruvuma 
anasema wengi hawajui kuhusu samaki umeme katika 
maziwa ya Tanzania hivyo vyombo vya habari vikitangaza aina 
hii ya kivutio cha utalii wasomi na watalii wataingia kwa 
wingi. 
 
Idara ya Maliasili na Utalii kwa kushirikiana na viongozi wa  
serikali katika mikoa inayozunguka maziwa hayo  wanatakiwa 
kuwahamasisha wananchi kutumia fursa hiyo ya utalii 
kuongeza kipato. 
 



Wakazi wa maeneo hayo wanaweza kuanzisha  utalii wa 
utamaduni ambao utawaongezea  kipato mara dufu kutoka 
kwa watalii ambao watafika kuona utalii wa ikolojia kwa kuwa 
watauza bidhaa za utalii wa kiutamaduni zikiwemo ,ngoma za 
jadi,vifaa vya jadi na vyakula vya asili.  
 
Nchi yetu imebahatika kuwa na maziwa mengi kuliko nchi 
yeyote katika Bara la Afrika.maziwa hayo ni ziwa Tanganyika, 
Viktoria,Nyasa,Rukwa na maziwa mengine madogo.Maziwa 
hayo yana rasilimali lukuki ambazo zinaweza kuiondoa nchi 
katika umaskini uliokithiri. 
 
Tanzania ilipigiwa kura na kuwa nchi ya kwanza barani Afrika 
kwa kuwa na mazingira rafiki katika sekta ya utalii huku 
Afrika ya kusini ikishika nafasi ya tano. 
 
Utafiti uliofanywa na Shirika la Habari la CNN la nchini 
Marekani unaonesha kuwa Tanzania inashika nafasi ya pili 
duniani kwa kuwa na vivutio vingi vya utalii huku nchi ya 
Afrika ya kusini ikishika nafasi ya 14. 
 
Hata hivyo kulingana na utafiti huo, nchi ya Tanzania katika 
mapato na miundombinu  yanayotokana na sekta ya utalii 
inashika nafasi ya 110 kati ya nchi 133 duniani. 
 
Albano Midelo ni Mchangiaji wa gazeti hili, 
baruapepe:albano.midelo@gmail.com,simu 0784765917 
 
 




