
Sekondari ya bweni ya Mshangano inavyotekeleza kwa vitendo 

sera ya elimu ya Awamu ya Tano 

SHULE ya sekondari ya Mshangano iliyopo katika Halmashauri ya Manispaa 

ya Songea mkoani Ruvuma ndiyo  sekondari pekee ya bweni hapa nchini 

ambayo wanasoma watoto wa masikini na matajiri.  

 

Mkurugenzi wa Taasisi ya HOJA PROJECT TANZANIA Oswin Mhundi ambao 

ndiyo wamiliki wa sekondari hiyo anasema shule hiyo ambayo hivi sasa ina 

kidato cha kwanza na pili,wanafunzi wake wanafanya vizuri kitaaluma. 

Hata hivyo Mahundi anasema sekondari hiyo haikujengwa   na HOJA 

PROJECT bali ilinunuliwa kutoka katika Taasisi nyingine ya kiislamu 

inayoitwa MTAMALIC na kwamba sekondari hiyo hapo awali ilikuwa inaitwa 

Muslim Seminary. 

Amesema baada ya shule hiyo kununuliwa na  HOJA PROJECT 

TANZANIA,imefanyiwa ukarabati na kuanzisha shule hiyo upya mwaka 2018 

ikiwa na kubadilisha jina na kuiita Mshangano sekondari. 

“Lengo la kuanzisha sekondari hii ni kuinua vipaji vya kitaaluma kwa watoto 

wa Tanzania’’,anasema Mahundi. 

Anasema shule hiyo imelenga kuwa ya kitaifa na kimataifa na kwamba hadi 

sasa wanafunzi wanaosoma katika shule hiyo wanatoka katika mikoa ya 



Ruvuma,Dar es salaam, Pwani, Dodoma,Ruvuma,Shinyanga,Mwanza na 

Simiyu. 

Kulingana na Mkurugenzi huyo,wameamua kuchukua wanafunzi kutoka 

katika mikoa yote  ili kuifanya shule hiyo kuwa na hadhi ya kitaifa na kwamba 

kila baada ya miezi mitatu shule hiyo itakuwa inapokea walimu wa kujitolea 

toka nje ya nchi ili kuifanya shule hiyo kuwa ya kimataifa. 

“Tunachukua wanafunzi kutoka mikoa yote ya Tanzania na walimu toka nje ya 

nchi ili kuchanganya culture tofauti  tofauti na kuleta maana halisi ya 

kujifunza,kujifunza sio darasani tu hata kuishi maisha ya kawaida pia ni 

kujifunza’’,anasisitiza Mahundi. 

 

 

Anasema sekondari hiyo changa ina jumla ya wanafunzi 60 wanaosoma kidato 

cha kwanza na wanafunzi wanaosoma kidato cha pili wapo 19 ambao 

wamechukuliwa katika mazingira magumu na wenye mazingira mazuri 

ambapo katika shule hiyo watoto wote bila kujali uwezo wa wazazi wao 

wanapata nafasi ya kupata elimu kwa gharama nafuu. 

Kulingana na Mahundi shule hiyo ina walimu wazoefu na magwiji katika 

masomo ya Sanaa na Sayansi lengo ni kuhakikisha wanafunzi wanaomaliza 

katika shule hiyo wawe na soko kitaifa na kimataifa hasa katika kukabiliana 

na soko la ajira katika Dunia ya utandawazi. 

“Tunafanya usaili kwa wanafunzi waliomaliza darasa la saba,mwanafunzi 

anayefanya vizuri lakini hana uwezo kiuchumi anachukuliwa bure halipi ada 

hata shilingi 100’’,anasema Mahundi. 



Anaongeza kuwa  mwanafunzi aliyepata A+ katika usaili halipi ada 

kabisa,aliyepata A- analipa ada asilimia 60 ya gharama ya sekondari hiyo 

ambayo ni shilingi 300,000 kwa mwaka na kwamba anailipa kwa awamu nne 

hali ambayo inamwezesha kila mzazi kumudu gharama za mtoto wake kusoma 

akiishi bwenini. 

 

Amesema mwanafunzi aliyepata B katika usaili huo analipa ada ya kukaa 

bwenini ambayo ni shilingi 500,000 kwa mwaka ambayo anailipa katika 

awamu nne. 

Amesema  wanafunzi wote katika  shule hiyo wanaishi bwenini ili kuendana na 

ratiba za shule kwa manufaa bora ya kitaaluma. 

“Wanafunzi wote wanaosoma katika shule hii wanaongea lugha ya kiingereza 

muda wote na taaluma yao ipo juu sana,wanafunzi wamekuja hapa hawawezi 

kuongea lugha ya kiingereza,hivi sasa asilimia 99 ya wanafunzi 

wanazungumza kiingereza sanifu kabisa’’,anasisiza Mkurugenzi wa HOJA 

PROJECT TANZANIA. 

Amesema matokeo ya Mei mwaka huu yanaonesha kuwa insha(essay) ambayo 

imeandikwa na mwanafunzi wa kidato cha kwanza katika shule hiyo  

inafanana na mwanafunzi wa kidato cha nne na kwamba hali hiyo 

inadhihirisha kuwa malengo yalioyowekwa na shule hiyo yanaweza kufikiwa. 



 

Anayataja malengo makuu ya kuanzishwa kwa sekondari hiyo  ni kuhakikisha 

kuwa inainua vipaji vya taaluma kwa wanafunzi wa Tanzania. 

“Tunataka kuona wanafunzi watakaokuwa wanamaliza kidato cha nne hapa 

,wazazi wakifika wawe wanaouliza mwanangu amepata division one ya 

ngapi,asiulize amepata division gani”,anasisitiza Mahundi. 

Anaitaja miundombinu iliyopo katika sekondari hiyo kuwa ni vyumba vya 

madarasa vinavyotosheleza mahitaji,umeme wa TANESCO na wa jua,jengo la 

utawala,Maji,mabweni ya kutosheleza wanafunzi wa kike na wa kiume,vyoo 

bora,samani mbalimbali,maktaba,maabara,bwalo la chakula,ukumbi wa 

kuangalia habari,duka la shule,saloni na viwanja vya michezo vyenye hadhi ya 

kimataifa. 

Amesema licha ya wanafunzi wanaosoma kulipa ada ndogo ambayo 

haitoshelezi kuendeshea shule hiyo,shule inaweza  kujiendesha yenyewe 

kutokana na miradi mbalimbali ikiwemo ufugaji wa ng’ombe,kuku,mbuzi na 

kilimo cha mazao mbalimbali hali inayowezesha shule hiyo kukidhi mahitaji 

yake. 

“Tuna mpango siku za usoni shule hii kuwa sawa na Paradiso,mtu akifika 

hapa asitamani kutoka,tumepanda matunda ya aina mbalimbali yakiwemo 

mapasheni zaidi ya 260 ambayo yapo kwa mtindo wa tyube ili kuifanya shule 

kuwa very unique hapo baadaye’’,anasisitiza Mahundi. 



Anayataja matunda mengine yaliyopo katika shule hiyo kuwa ni miti ya 

miembe zaidi ya 100, maparachichi, mapapai na ndizi vyote vikiwa 

vimepandwa ili kutoa mlo kamili kwa wanafunzi ili waweze kusoma vizuri na 

kwamba Julai mwaka huu shule yote itajengewa uzio kwa ajili ya usalama wa 

wanafunzi. 

Kwa upande wake Makamu Mkuu wa shule hiyo Adams Ngogo anasema  

wanafunzi wanaosoma katika shule hiyo wana maendeleo makubwa kitaaluma 

kwa sababu kuna walimu wa kutosha katika masomo ya Sanaa na Sayansi. 

 

Amesema lugha ya kiingereza ambayo inazungumzwa na wanafunzi muda wote 

wanapokuwa shuleni imewawezesha wanafunzi kupokea na kuelewa vema 

masomo wanayofundishwa kwa lugha ya kiingereza. 

“Kila wiki tunafanya mtihani wa majaribio na wanafunzi hao wanafanya vizuri 

sana,ratiba ya wanafunzi tangu kuamka hadi kujisomea wakati wa usiku 

inawafanya wanafunzi kuwa busy muda wote hivyo kufanya vizuri 

kitaaluma’’,anasisitiza Makamu Mkuu wa shule. 

Kwa upande wake Mwanafunzi  Selina Bernad  anayesoma kidato cha kwanza 

katika shule hiyo anasema yeye binafsi anaipenda shule hiyo kutokana na 

walimu kufundisha vizuri pia mazingira bora ya kujifunzia na kufundishia ni 

kivutio kwa wanafunzi. 



Naye Sophia Mbaga mwanafunzi wa kidato cha pili katika shule ya sekondari 

ya Mshangano anasema shulehiyo ina mazingira bora ya kusomea,chakula 

bora kinatolewa kwa wanafunzi,vifaa bora vya kujifunzia vikiwemo  

vishikwambi(tablets),kompyuta,maktaba na maabara. 

Makala imeandikwa na Albano Midelo,mawasiliano baruapepe 

albano.midelo@gmail.com,simu 0784765917 
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