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  SHERIA YA FEDHA YA SERIKALI ZA MITAA  

SURA YA 290. 

SHERIA NDOGO. 

Zimetungwa chini ya kifungu cha 6 (1) na 16 (1). 

SHERIA NDOGO ZA ADA NA USHURU (MAREKEBISHO) ZA HALMASHAURI  YA 

MANISPAAYA SONGEA ZA MWAKA, 2018. 

Jina la tarehe 

ya kuanza 

kutumika  

1.  

 

Sheria Ndogo hizi zitaitwa Sheria Ndogo za (Ada na Ushuru                    

(Marekebisho) za halmashauri ya Manispaa ya Songea za mwaka 

2018 na zitasomwa pamoja na sheria ndogo za Ada na UShuru 

za Halmashauri ya Manispaa ya Songea za mwaka 2010, GN.432 

la tarehe 19 Novemba, 2010 na zitaanza kutumika mara baada 

ya kuchapishwa katika Gazeti la Serikali. 

Marekebisho 

GN. 432 19 

Novemba, 

2010  

2.  Marekebisho yanafanyika katika kifungu cha 10 (2) “Jedwali la A” 

kwa kurekebisha viwango vya ada ya ukaguzi wa nyama na 

ushuru wa machinjio na badala yake ‘Jedwali A’ linalosomeka 

ushuru wa Ada ya ukaguzi wa nyama la marekebisho haya 

litatumika. 

 3.  Marekebisho yanafanyika katika kifungu cha 12 kwa kuongeza 

SEHEMU YA NNE inayohusu ADA KATIKA HUDUMA ZA ARDHI 

NA MIPANGO MIJI chini ya kifungu kipya cha 12A ambacho   

kinasomeka “ Halmashauri itatoza na kukusanya ada kutokana na 

huduma mbalimbali zinazotolewa katika sekta za ardhi na 

mipango miji kwa kuzingatia viwango vilivyoainishwa kwenye 

JEDWALI B la marekebisho haya. Pia kwa kuongeza SEHEMU 

YA TANO inayohusu USHURU WA MAZAO chini ya kifungu cha 

12B ambacho kinasomeka “Halmashauri itatoza na kukusanya 

ushuru kutokana na mazao ya kilimo yanayopatikana katika eneo 

la mamlaka ya Halmashauri kwa mujibu wa jedwali C la 

marekebisho haya ambalo limeongezewa kipengele cha 8 hadi 
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29 likisomwa pamoja na jedwali C la sheria GN 432 la tarehe 19 

Novemba, 2010’. 

 4.  Marekebisho yanafanyika katika kifungu cha 12 kwa kuongeza  

SEHEMU YA TANO  chini ya kifungu kipya cha 12B 

kinachosomeka ‘Halmashauri inaanzisha viwango maalum vya 

kutoza kodi ya huduma kwa biashara zote  zenye leseni ya 

biashara lakini hazijasajiliwa katika kodi ya ongezeko la thamani 

( VAT)  kama zilivyoorodheshwa  katika jedwali D  la sheria ndogo 

hizi, biashara nyingine zote ambazo zimesajiliwa katika kodi ya 

ongezeko la thamani  (VAT) zitatozwa kodi ya huduma kulingana 

na kifungu cha 6 (1) (u) cha sheria   za fedha za Serikali za Mitaa, 

sura ya 290’ 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

5  Marekebisho yanafanyika katika kifungu cha 13 (2) kwa kufuta 

maneno yote na badala yake kuweka maneno yanayosomeka 

“Mtu yeyote atakayevunja au kwenda kinyume na kifungu 

chochote cha Sheria ndogo hizi atatozwa faini isiyopungua 

shilingi laki mbili (Tshs. 200,000/=) na isiyozidi shilingi milioni 

moja (Tshs.1,000,000/=) au kifungo kisichopungua mwaka 

mmoja na  kisichozidi miaka miwili au adhabu zote mbili kwa kwa 

pamoja. 
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JEDWALI A 

Ushuru wa Ada ya Ukaguzi wa Nyama 

Na Aina ya Mnyama Kiasi cha Ada na Ushuru 

1 Ng’ombe 4000/= kwa kila Ng’ombe 

3 Mbuzi 2000/= kwa kila mbuzi 

4 Kondoo 2000/= kwa kila kondoo 

5 Nguruwe 3000/= kwa kila Nguruwe 

 

JEDWALI B 

                                          Ada katika huduma za Ardhi na Mipango Miji 

Na Aina ya shughuli Kiasi cha Ada 

1 Kurudia kuonyesha kiwanja mara ya pili 50,000/= 

2 Ombi la kugawanya kiwanja ili vitoke 2 au Zaidi 100,000/= 

3 Ombi la kubadili matumizi ya Ardhi 100,000/= 

4 Ada ya kuweka pingamizi katika Ardhi (caveat) 30,000/= 

5 Ada ya uthibitisho wa nyaraka ( Certification) 20,000/= 

6 Ada ya uthamini ya uhamisho wa miliki 1% ya thamani 

ya mali 

7 Ada ya uthamini wa talaka 40,000/= 

8 Tozo ya uthamini kwa taasisi mbalimbali 3% ya gharama 

ya kazi 

9 Gharama ya kupitisha ramani za vituo vya mafuta 50,000/= 

10 Kibali cha kukarabati jengo la ghorofa katikati ya mji 150,000/= 

11 Kibali cha kuweka kibao cha NO PARKING katika eneo la 

hifadhi ya barabara 

30,000/= 

12 Ada ya ramani ya kuonyesha kiwanja 5,000/=kwa 

ramani 

13 Ada ya kutafuta nyaraka unazohitaji katika faili (Search fee) 40,000/= 
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14 Ada ya fomu ya maombi ya kumiliki Ardhi 20,000/= 

 

 

 

JEDWALI  C 

Ushuru wa  Mazao. 

Na Aina ya Mazao  Kiasi cha Ushuru 

8 Soya 3% ya bei ya mauzo ya soko 

9 Mbaazi 3% ya bei ya mauzo ya soko 

10 Viazi vitamu 3% ya bei ya mauzo ya soko 

11 Matikiti maji 3% ya bei ya mauzo ya soko 

12 Viazi mviringo 3% ya bei ya mauzo ya soko 

13 Vitunguu maji 3% ya bei ya mauzo ya soko 

14 Nyanya  3% ya bei ya mauzo ya soko 

15 Ndizi 3% ya bei ya mauzo ya soko 

16 Kabichi 3% ya bei ya mauzo ya soko 

17 Vitunguu swaumu 3% ya bei ya mauzo ya soko 

18 Embe 3% ya bei ya mauzo ya soko 

19 Mahindi mabichi 3% ya bei ya mauzo ya soko 

20 Mchele 3% ya bei ya mauzo ya soko 

21 Ngano 3% ya bei ya mauzo ya soko 

22 Choroko 3% ya bei ya mauzo ya soko 

23 Mtama 3% ya bei ya mauzo ya soko 

24 Ulezi 3% ya bei ya mauzo ya soko 

25 Pumba 3% ya bei ya mauzo ya soko 

26 Mashudu 3% ya bei ya mauzo ya soko 

27 Matunda mengine 3% ya bei ya mauzo ya soko 

28 Karanga 3% ya bei ya mauzo ya soko 
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29 Unga wa sembe 3% ya bei ya mauzo ya soko 

 

JEDWALI  D 

Ushuru wa  Kodi ya huduma. 

NA AINA YA BIASHARA KIASI CHA USHURU 

1 Contractor – Civil Works 15,000     Kwa mwezi 

2 Hardware and building materials 20,000     Kwa mwezi 

3 Maduka ya kuuza spea za magari na pikpiki 15,000     Kwa mwezi 

4 Viwanda vya kutengeneza mvinyo 15,000     Kwa mwezi 

5 Biashara ya Bar na maduka ya kununua  na kuuza 

vinywaji (uuzaji wa jumla – vileo) 

10,000     Kwa mwezi 

6 Viwanda vya ukamuaji wa mafuta 5,000       Kwa mwezi 

7 Wholesale and sub wholesale 15,000     Kwa mwezi 

8 Biashara ya kuuza mbao 15,000     Kwa mwezi 

9 Biashara ya kuuza furniture and furniture workshop 15,000     Kwa mwezi 

10 Biashara ya kuuza vifaa vya umeme 10,000     Kwa mwezi  

11 Security guard 15,000     Kwa mwezi 

12 Biashara ya kuuza vioo 10,000     Kwa mwezi 

13 Advocate consultancy 10,000     Kwa mwezi  

14 Garage 10,000     Kwa mwezi  

15 Medical store part  1 and 11 poison 10,000     Kwa mwezi 

16 Clinic/Dispensary/Laboratory/Healthcentre 10,000     Kwa mwezi 

17 Biashara ya kuuza, kusaga, kukoboa mpunga, 

nafaka n.k 

10,000     Kwa mwezi 

18 Biashara ya kununua na kuuza vyuma 10,000    Kwa mwezi  

19 Maduka ya rejareja 10,000    Kwa mwezi 

20 Stationary and Secretarial Service 5,000      Kwa mwezi 

21 Bakery 15,000    Kwa mwezi 

22 Mashine za kusaga 5,000      Kwa mwezi 
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23 Biashara ya kuuza nyama na ngozi 5,000      Kwa mwezi  

24 Biashara ya kuuza  madawa  ya mifugo na 

pembejeo 

5,000      Kwa mwezi 

25 Biashara ya kupiga  picha za  kutembea na mnato 5,000      Kwa mwezi 

26 Biashara ya kuuza/kikodisha  kanda, CD za video 5,000      Kwa mwezi    

27 Kazi za kutengeneza vifaa vya umeme 5,000      Kwa mwezi 

28 Refrigerator repair 5,000      Kwa mwezi    

29 Electirical Good and 5,000      Kwa mwezi    

30 Sonara 5,000      Kwa mwezi 

31 Auctioneer 5,000      Kwa mwezi 

32 Computer training 5,000      Kwa mwezi  

33 Fire  Extungyisher and fumigation 5,000      Kwa mwezi  

34 Internet Café 5,000      Kwa mwezi 

35 Grocery 5,000      Kwa mwezi 

36 Saloon 5,000      Kwa mwezi 

37 Contractor Civil Works 15,000    Kwa mwezi  

38 Hardware and Building Materials 20,000   Kwa mwezi  

39 Kuuza  Spare za Magari na Pikipiki 10,000   Kwa mwezi 

40 Kutengeneza  mvinyo/kuuza/kununua 10,000   Kwa mwezi   

41 Ukamuaji mafuta 10,000   Kwa mwezi  

42 Uuzaji  wa jumla (kileo) 20,000   Kwa mwezi 

43 Wholesale and sub  wholesale 10,000    Kwa mwezi     

44 Kuuza  mbao/furniture workshop 15,000    Kwa mwezi 

45 Usafiri wa maofisa 15,000     Kwa mwezi 

46 Security guard 10,000     Kwa mwezi   

47 Advocare consultacy 20,000     Kwa mwezi  

48 Garage Welding 10,000     Kwa mwezi 

49 Medical store part 1 and 11 poison  10,000     Kwa mwezi 

50 Clinic/Dispensary/Laboratory/Helthcentre  10,000    Kwa mwezi   

51 Kuuza vipande vya vyuma kutokea viwandani 10,000    Kwa mwezi   

52 Kusafirisha na kuuza mifugo 10,000    Kwa mwezi   
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53 Maduka ya rejareja 5,000      Kwa mwezi 

54 Stationery and secretarial service 5,000      Kwa mwezi  

55 Bakery 5,000      Kwa mwezi   

56 Mashine za kusaga 5,000      Kwa mwezi    

57 Butcher/Hides and Skin 5,000      Kwa mwezi  

58 Kuuza madawa ya mifugo na pembejeo 5,000      Kwa mwezi 

59 Photo studio/repair/kuuza kanda za video 5,000       Kwa mwezi 

60 Refrigerator repair 5,000       Kwa mwezi 

61 Electrical good  and repair contractor 5,000       Kwa mwezi 

62 Electrical  good and repair contractor 5,000       Kwa mwezi 

63 Sonara 5,000       Kwa mwezi 

64 Auctioneer 5,000       Kwa mwezi 

65 Trainging in computers 5,000       Kwa mwezi 

66 Fire  Extinguisher and Fumigation 5,000       Kwa mwezi   

67 Wakala  wa kukusanya ushuru 5,000       Kwa mwezi   

68 Internet Café 5,000       Kwa mwezi 

69 Kuuza mitumba  5,000       Kwa mwezi 

70 Bar 10,000      Kwa mwezi 

71 Club 30,000      Kwa mwezi 

72 Grocery 5,000         Kwa mwezi 

73 Ushonaji  nguo 5,000         Kwa mwezi 

74 Hotel/Mgahawa 5,000         Kwa mwezi    

75 Kuuza mafuta, nafaka na dagaa 5,000         Kwa mwezi 

76 Hair Saloon/Kinyozi 5,000        Kwa mwezi    

77 Barbarber shop 10,000      Kwa mwezi 

78 Telephone Attendant/Sales 5,000        Kwa mwezi    

79 Kiosk/Grocery 5,000        Kwa mwezi 

80 Huduma ya vyoo/majitaka 5,000         Kwa mwezi   

81 Pombe za kienyeji 2,000         Kwa mwezi   

82 Michezo ya kubahatisha 100,000     Kwa mwezi  

83 Kukopesha fedha taasisi ndogo 50,000       Kwa mwezi 
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84 Kukopesha fedha taasisi  za kati 120,000      Kwa mwezi 

 

 

Lakiri ya Halmashauri ya Manispaa ya Songea iligongwa katika Sheria Ndogo hizi 

kufuatia Azimio la Mkutano wa Baraza la Madiwani wa Halmashauri   

ya Manispaa ya Songea uliofanyika katika ukumbi wa Halmashauri tarehe 

_______________mwezi___________ 2018. Mhuri huo umegongwa mbele ya :- 

___________________ 

                                                                                                         TINA  SEKAMBO. 

MKURUGENZI MTENDAJI 

 Halmashauri ya Manispaa ya  

                                                                                                                              Songea. 

 

__________________ 

ABDUL HASSAN MSHAWEJI  

                                                                                                          Mstahiki Meya, 

Halmashauri ya Manispaa ya  

                                                                                                                              Songea. 

 

NAKUBALI; 

_____________________ 

SELEMANI . S . JAFO (Mb), 

                                                                                                         WN OR -  TAMISEMI.  

                                                                                           

DODOMA, 

Tarehe: ___________________ 

 

 

 




