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St.Vincenti  shule ya watoto viziwi,iliyopewa cheti cha 
ubora wa elimu  
 
Na Albano Midelo 
St.Vinsenti Shule ya Msingi ya elimu maalum ya wenye 
ulemavu wa kusikia iliyowahi kupewa cheti cha ubora wa 
shule Tanzania mwaka 2000 kutoka Wizara ya Elimu  
kutokana na kufaulisha karibu kila mwaka darasa zima. 

 
Shule ya mtakatifu Vincenti inayomilikiwa na watawa wa 
kanisa katoliki imeanzishwa  katika Kata ya Ruhuwiko 
Manispaa ya Songea Mkoa wa Ruvuma. 
 
Shule hiyo imejengwa katika viwanja ambavyo vilitumiwa na 
aliyekuwa Kiongozi Mkuu wa Kanisa Katoliki Duniani Hayati 
Papa Yohanne PauloII, mwaka 1990  katika adhimisho la misa 
takatifu.Hayati  papa yohanne Septemba 1990 alifanya ziara 
ya kutembelea nchi kadhaa barani Afrika ikiwemo Tanzania. 
 
Miongoni mwa mikoa ambayo kiongozi huyo wa ngazi ya juu 
wa kanisa katoliki Duniani aliweza kuitembelea na kufanya 
adhimisho la misa takatifu ni eneo la Ruhuwiko mjini Songea 
Mkoa wa Ruvuma. 
 
Kutokana na umuhimu wa ujio wa papa Yohanne Paulo 
Kanisa Katoliki Jimbo Kuu la Songea liliona umuhimu wa 
eneo hilo kuweka kumbukumbu ya ujio wa Papa ndiyo maana 
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ikapendekezwa kujengwa shule ya bweni ya wenye ulemavu 
wa kusikia yaani viziwi inayoitwa St.Vincenti. 
 
Mkuu wa Shule hiyo Sr.Anna Mgaya anasema St.Vincent ni 
miongoni mwa shule ambazo zinatoa mchango mkubwa kwa 
wenye ulemavu hapa nchini inahudumia watoto wenye 
ulemavu katika kundi la viziwi. 
 
Anabainisha kuwa shule hiyo inawahudumia watoto wenye 
ulemavu viziwi kutoka mikoa mbalimbali nchini ikiwemo 
Ruvuma, Njombe, Iringa, Mbeya,Dar es salaam,Rukwa na 
Mtwara. 
 
Kwa mujibu wa  Sr.Mgaya shule ya St.Vinsenti ilianzishwa 
mwaka 1984 na Kanisa Katoliki Jimbo Kuu la Songea baada 
ya kufanyika makubaliano kati ya kanisa na serikali. 
 
“Makubaliano hayo yalifanyika baada ya kufanyika utafiti na 
kugundulika kuwa wapo watoto wengi viziwi katika ukanda ya 
kusini ambao wanakosa nafasi ya shule baada ya ukanda 
mzima wa kusini kutokuwepo kwa shule ya wenye ulemavu 
viziwi”,anasema. 
 
Shule hiyo ilipata usajili Januari 15,1989 na kupewa namba 
RV/01/02/033 na ilifunguliwa  rasmi na Waziri Mkuu 
Mstaafu hayati  Rashid Mfaume Kawawa Februari 2,1992 
ambaye siku ya ufunguzi alipanda mti wa kumbukumbu 
ambao bado upo hadi leo. 
 

 
 
Kulingana na Sr.Mgaya shule hiyo  ina uwezo wa kupokea 
wanafunzi wasiozidi 200 tu na kwamba kutokana na hali hiyo 
Kila mwaka watoto wanye ulemavu viziwi wengi wanakosa 
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nafasi ya kujiunga katika shule hiyo kutokana na shule 
kukosa uwezo wa kuchukua wanafunzi wengi zaidi ya hao. 
 
“kutokana na changamoto zilizopo idadi ya wanafunzi waliopo 
hivi sasa katika shule yetu ni 140 ambao wanasoma kuanzia  
shule ya awali hadi darasa la saba”anasema na kuongeza 
kuwa shule hiyo ina kitengo cha ufundi katika fani za 
useremala,ushonaji,upimaji na utengenezaji wa shime sikio 
kwa ajili ya kuongeza usikivu kwa viziwi. 
 
Ameyataja  baadhi ya mafanikio yaliopatikana tangu 
kuanzishwa kwa shule hiyo kuwa ni shule kujitosheleza 
katika majengo na samani,vifaa vya kujifunzia na kufundishia 
mazingira mazuri ya kujifunzia,kufundishia na nyumba za 
walimu zinazokidhi mahitaji ya walimu.  
 
Sr.Mgaya anasema shule hiyo inafanya vizuri kitaaluma 
ambapo kila mwaka karibu wanafunzi wote wanachaguliwa 
kuendelea na masomo ya sekondari katika shule 
zinazochukua wanafunzi wenye ulemavu zikiwemo za Njombe 
na Iringa. 
 
 “Kwa mfano matokeo ya mwaka jana ya darasa la saba 
yanaonesha kuwa wanafunzi waliofanya mtihani walikuwa 
19,wanafunzi wote walifaulu, shule yetu ngazi ya wilaya 
ilishika nafasi ya saba kati ya shule 75,kimkoa ilikamata 
nafasi ya 78 kati ya shule 729 na kitaifa shule ilikuwa ya 
1854 kati ya shule 15,867’’,anasema. 
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Shule hiyo ina kitengo  cha ufundi ambacho  kinatoa mafunzo 
ya awali katika fani za useremala na ushonaji na kufanya 
mitihani ya VETA na kupewa  vyeti vya ufundi kila mwaka. 
 
Shule hiyo pia imeanzisha darasa la kompyuta ili kuendana 
na Ulimwengu wa Sayansi na teknolojia kutokana na ukweli 
kuwa wanafunzi wenye ulemavu wa kusikia wana uwezo 
mkubwa katika masomo ya vitendo hivyo wanaweza kufanya 
vizuri  katika somo hilo. 
 
Utafiti umebaini kuwa shule kwa ajili ya watu wenye ulemavu 
hapa nchini bado ni changamoto kubwa kutokana na ukweli 
kuwa hadi sasa kuna shule chache huku nyingi zinamilikiwa 
na taasisi binafsi na mashirika ya dini licha ya kwamba idadi 
ya watu wenye ulemavu inaendelea kuongezeka. 
 
Kwa mfano Halmashauri ya manispaa ya Songea ina shule 10  
zenye wanafunzi wenye mahitaji maalum kati ya hizo shule 
moja  tu ni ya sekondari ambayo ni shule ya sekondari ya 
wavulana Songea. 
 
Manispaa ya Songea ina vitengo nane  katika shule za  msingi 
za serikali na shule moja maalum ya bweni ya mtakatifu 
Vincenti inayomilikiwa na kanisa katoliki. 
 
Afisa elimu Maalum wa Manispaa ya Songea Rehema Nyagawa 
amezitaja shule za msingi zenye vitengo vya elimu maalum 
kuwa ni Luhira, Chandarua, Mitawa, Mahiro, Ndilimalitembo, 
Subira,Mfaranyaki na Chemchem. 
 
kulingana na takwimu za Idara ya Elimu ya Manispaa hiyo 
hadi kufikia Mei,2016 katika shule hizo kuna jumla ya 
wanafunzi 328 wenye ulemavu wa aina mbalimbali ukiwemo 
viziwi, ngozi, akili,viungo na wanafunzi wenye ulemavu zaidi 
ya mmoja. 
 
Takwimu za wenye ulemavu katika Mkoa wa Ruvuma kwa 
mujibu wa sensa ya watu na makazi ya mwaka 2012 
inaonesha kuwa  kuna watu 523 wenye ualbino,wasioona 
zaidi ya 20,000,viziwi zaidi ya 12,000,wenye ulemavu wa 
viungo zaidi ya 15,000,,wenye ulemavu wa akiri 14,000 na 
wenye aina nyingine za ulemavu karibu 5000. 
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Tanzania imekuwa na ongezeko kubwa la  watu wenye 
ulemavu  wa aina mbalimbali ambao wanahitaji mahitaji 
maalum ya elimu,miundombinu na mahitaji mengine. 
 
Kulingana na sensa hiyo Tanzania ina zaidi ya watu 16,000 
wenye ualbino,wasioona zaidi ya 848,000,viziwi zaidi ya 
425,000,ulemavu wa viungo zaidi ya 525,000,ulemavu wa 
akiri zaidi ya 400,000, na karibu 100,000 wana ulemavu wa 
aina nyingine. 
 
Albano Midelo ni mwanahabari anayechangia katika gazeti 
hili anapatikana kwa baruapepe albano.midelo@gmail.com, 
simu 0784765917 
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