
  

SUMU ya zebaki tishio ziwa Nyasa 

Na Albano Midelo 

 

VIPIMO vya maabara vya Mkemia Mkuu wa serikali vinaonesha kuwa 
kiwango cha sumu ya zebaki katika Bandari ya Ndumbi ziwa Nyasa mkoani 
Ruvuma kimezidi mara tatu ya kiwango cha kawaida hali ambayo inatishia 
maisha ya watu na viumbe vya majini. 

Akitoa ripoti ya ukaguzi kwa wataalam wa maji na mazingira wa Mkoa wa 
Ruvuma,kwenye ukumbi wa Manispaa ya Songea ,Mratibu wa Baraza la 
Taifa la Kudhibiti Mazingira(NEMC) Kanda ya Kusini, Lewis Nzali  
amesema vipimo vya kikemia vilivyochukuliwa katika bandari ya Ndumbi 
vinaonesha kuwa  sumu ya zebaki imefikia 0.018Hg wakati kiwango 
kinachotakiwa ni 0.005Hg. 



“Matokeo hayo ya Maabara ya Mkemia Mkuu yanaonesha kuwa zebaki ni 
tishio katika bandari ya Ndumbi kwa sababu mercury katika eneo hilo 
imeonekana ipo juu zaidi ya mara tatu,madini ya makaa ya mawe 
yaliyokuwa yamelundikwa katika eneo hilo yamechangia kuongezeka kwa 
mercury kwa sababu yalisambaa hadi ndani ya ziwa Nyasa’’,anasisitiza 
Nzali. 

Amesema katika madini ya makaa ya mawe kuna madini ya 
mecury,asenic,dayoksine na aina nyingine za madini na kwamba madini 
hayo yote ni mazito (heavy metals) na kusisitiza kuwa madini ya zebaki ni 
tishio katika mazingira na afya. 

Kaimu Mkuu wa Mkoa wa Ruvuma Pololet Mgema akizungumza mara 
baada ya kupokea ripoti hiyo ya NEMC amewaagiza watalaam wa maji na 
mazingira katika Mkoa wa Ruvuma kila mmoja katika nafasi yake 
kusimamia mazingira ili yasiendelee kuharibiwa. 

“Tumeona maji ya ziwa Nyasa katika bandari ya Ndumbi yalivyochafuliwa  
na mercury,tuna kila sababu sasa yakuchukua hatua za makusudi 
kuhakikisha kwamba madhara yasiendelee kuwapata wananchi kutokana 
na shughuli za kiuchumi ambazo pia zina faida katika nchi’’,amesema. 

Wilbert Mahundi,Mtaalam wa Mazingira na Mwenyekiti wa Mfuko wa 
Wachimba Madini (Tanzania Mineral Mining Trust Fund – TMMTF), 
anasema  zebaki inaweza kusababisha kansa ya tumbo, ini, koo na ngozi. 

Anasema zebaki ni nzito, haiyeyuki kwa urahisi na hugota chini ya vyanzo 
vya maji  na kuvutia viumbehai kama samaki kuila.Kuhusu samaki Mahundi 
anasema mfumo wa chakula wa samaki hauna uwezo wa kuyeyusha 
zebaki; kwa hiyo kama anakunywa kemikali hiyo, basi sumu inaendelea 
kubaki mwilini mwa samaki siku zote. 

“Mtu ambaye atakula samaki mwenye zebaki, anaweza kupata madhara 
kwa kuwa utayarishaji samaki kwa ajili ya chakula, iwe kwa kupika au 
kuchoma, hauna uwezo wa kuondoa kabisa zebaki ndani ya samaki hivyo 
mtu yeyote atakayekula samaki hao ataathirika kiafya’’,anasisitiza 
Mahundi. 

Utafiti umebaini kuwa, wanawake wajawazito wako hatarini kujifungua 
watoto wenye matatizo ya ulemavu wa akili, kutokana na kutumia kitoweo 
cha samaki ambao wanasadikiwa kuwa na madini ya zebaki. 



Mbali ya tatizo hilo, imeelezwa kuwa, madini ya Zebaki yanasababisha 

watoto wadogo kudumaa, kupata upofu, kupata matatizo ya ugonjwa wa 

moyo na kupoteza uwezo wa kuzungumza. 

 

Shirika binafsi linalojihusisha na Utunzaji wa Mazingira la AGENDA lilitoa 

ripoti ya utafiti wa kiwango cha kemikali ya Zebaki katika mwili wa 

binadamu. 

 
Shirika hilo lilifanya utafiti katika maeneo ya Matundasi na Makongorosi 
Wilaya ya Chunya na kubaini kuwapo na idadi kubwa ya watu ambao wana 
kiwango cha hali ya juu cha kemikali ya zebaki. 
 
Katika utafiti wao,shirika hilo lilikusanya sampuli 14 za nywele za wakazi 
wa maeneo hayo na kubaini theluthi mbili ya sampuli hizo, kuwa na 
kiwango kikubwa cha kemikali za madini ya zebaki. 
 
Kulingana na ripoti hiyo, matumizi ya kusafishia dhahabu kwa kutumia 
kemikali ya Zebaki ni chanzo kikubwa cha uchafuzi wa mazingira katika 
maeneo hayo. 
 

Wachimbaji wadogo wanapomaliza zoezi la usafishaji dhahabu, huchoma 

moto kemikali hizo ili kuzitenganisha na dhahabu na hivyo mvuke wa 

kemikali hizo, huingia moja kwa moja katika Mto Lupa ambao ni mojawapo 

wa mito mikubwa inayomwaga maji katika Ziwa Rukwa. 

 

Kutokana na utafiti huo kuna uwezekano mkubwa samaki wanaovuliwa 

katika ziwa Rukwa kuathirika na kemikali za zebaki ambazo zinamezwa na 

samaki,hivyo basi kuna idadi kubwa ya watanzania wanaokula samaki 

kutoka katika ziwa Rukwa kuathirika na kemikali za zebaki. 

 

Utafiti umebaini kuwa kemikali hizo huwa hazifi hivyo zinapoingia ndani ya 

maji, hushambuliwa na wadudu wadogo wa majini ambao pia ni chakula  

kinachopendwa kwa samaki. 



 
Wataalam wanasema kemikali hizo, husababisha madhara zaidi katika 

mwili wa binadamu kutokana na mzunguko wa chakula hivyo samaki 

wanaopatikana katika mito inayounganisha Ziwa Rukwa na wale waliopo 

katika ziwa hilo, wanadaiwa kuwa na kiwango kikubwa cha kemikali ya 

zebaki. 

 

Ubongo na figo uharibiwa 

Miongoni mwa athari kubwa za kiafya ambazo zinampata binadamu 
aliyeathirika na kemikali ya zebaki, ni kuharibu mfumo wa ubongo na figo. 
Naibu Katibu Mkuu Ofisi ya Makamu wa Rais Mazingira Angelina Madete 
anasema watu huathiriwa na madini haya kwa kuvuta hewa yenye madini 
haya kutokana na shughuli za  viwandani au migodini. 
 
Aliyataja makundi ambayo ni rahisi kupata madhara ya madini hayo kuwa 
ni watoto wachanga ambao hawajazaliwa kutokana mama zao kutumia 
vyakula vya  jamii hiyo kama samaki walioathiriwa na zebaki, hali 
inayosababisha kuathiri ukuaji wa ubongo na mishipa ya fahamu  kwa 
watoto, hivyo huathiri uwezo wa kufikiri, kumbukumbu , uelewa,  kuwa na 
umbo dogo na uwezo wa kuona. 
 
 Uchunguzi umeonesha  kuna idadi kubwa ya watoto wamepata upungufu 
wa akili kutokana  na matumizi ya samaki wenye madini hayo katika nchi 
za Brazil ,Canada, China, Columbia na nchi za ukanda wa kijani hali 
ambayo inadhihirisha wazi zebaki ni hatari kiafya. 



Ripoti ya Shirika la Utafiti na Maendeleo Tanzania (TIRDO) 
inatahadharisha mazao ya mizizi kama vile mhogo, yasilimwe karibu na 
maeneo ya machimbo ya madini au mabondeni ambako zebaki inatumika 
na kutiririkia kwenye maji. 

Kwa mujibu wa ripoti ya TIRDO zebaki hufyonzwa kwenye maji hayo na 
huweza kuwa na madhara yaleyale kama yaliyonywewa kwenye maji au 
kuliwa kwenye samaki.Uvundikaji mihogo kwenye maji ili kutengeneza 
makopa, haustahili kutumia maji yenye zebaki kwani huweza kubakiza 
sumu ndani ya chakula hicho. 

Uchunguzi umebaini wakazi wanaoishi kando kando mwa mito ya Lunyere 
na Ruvuma wanalima kwa wingi zao la mhogo hivyo kuna uwezekano 
mkubwa kuathirika na zebaki kupitia unga wa mhogo au mihogo 
wanapoitumia kama chakula. 

Dk. Salla Paul  ni Mkuu wa Chuo Mstaafu cha Maofisa Tabibu Songea 
anataja baadhi ya dalili za mtu aliyeathirika kwa zebaki kuwa ni pamoja na 
mwili kuwa na vidonda vya mara kwa mara, ukurutu, kupoteza 
kumbukumbu, macho kupoteza uwezo wa kuona na homa za matumbo. 

Dalili nyingine ambazo zinatajwa pia na Dk. Joseph Mapunda wa chuo 
hicho, ni viganja vya mikono na wakati mwingine mwili mzima kuwa na 
rangi ya njano; mwili kukosa nguvu, kukosa hamu ya kula, kuongezeka 
kwa mapigo ya moyo, kutapika, maumivu ya kichwa ya mara kwa mara, 
kwikwi na kiu isiyoisha. 

Utafiti wa awali ambao umethibitishwa na Meneja Mradi Mstaafu wa pori la 
wanyama Liparamba Wilaya ya Nyasa Mkoa wa  Ruvuma Hashimu Sariko 
unaonesha kuwa baadhi ya wanyama wameanza kupata athari kwa kuwa 
wanashindwa kunywa maji ya mto huo kutokana na matumizi ya zebaki. 

“Tunaamini ladha ya maji ya mto Lunyere ambao unapita ndani ya hifadhi 

hiyo  yatakuwa yamebadilika,wanyama wanahisi kuna hatari kwa kuwa  

wanaogopa kunywa maji baada ya radha kubadilika, utafiti umebaini kuwa 

wanyama wana uwezo wa kuhisi hatari  haraka zaidi ya  binadamu’’, 

anasema Sariko.  



Uchafuzi wa mto Ruvuma unaofanywa na wachimbaji wa madini katika 

nchi ya Tanzania na Msumbiji unatishia ustawi wa viumbehai wakiwemo 

binadamu na viumbehai wa majini na ardhini. 

 

Afisa Maliasili wa Mkoa wa Ruvuma Afrikanus Challe anasema wachimbaji 

wadogo wa madini ya dhahabu wanatumia mito inayomwaga maji yake mto 

Ruvuma kusafishia  dhahabu kwa kutumia kemikali ya zebaki ambayo 

inaingia moja kwa moja hadi mto Ruvuma. 

Anaitaja mito midogo inayomwaga maji yake mto Ruvuma ambayo 

inaongoza kwa uchafuzi kuwa ni mto Lunyere na Lumeme kwa upande wa 

Tanzania na mito ya Msinje na Kipingi ambayo inaanzia nchini Msumbiji. 

Challe anasema machimbo ya dhahabu katika maeneo ya 

Kizito,Mpepo,Ndondo,Luporo,Liumbe na Manyigu katika nchi za Tanzania 

na Msumbiji yapo kwenye vyanzo vya maji vya mito hiyo ambayo 



inamwaga maji yake katika mto Ruvuma ambao unamwaga maji yake 

Bahari ya Hindi. 

“Wachimbaji toka nchi zote mbili wanafanya shughuli zao za uchimbaji bila 

tahadhari na kufuata kanuni na sheria za uchimbaji matokeo yake 

wanafanya uchafuzi ulisababisha mto Ruvuma kuathirika kwa kiwango 

kikubwa na kemikali za zebaki’ na takataka nyingine’,anasisitiza Challe. 

Challe anashauri shughuli zote za uchimbaji jirani na vyanzo vya maji 

zinatakiwa kuzuiwa na nchi zote mbili kwa kuwa vipimo vya maabara 

vinaonesha kuwa mto Ruvuma una kiwango kikubwa cha zebaki ambacho 

kinaweza kuathiri binadamu na viumbehai. 

Kwa mujibu wa matokeo ya maabara kwenye vyanzo vya maji vya 
Songeapori mkoani Ruvuma vilivyochukuliwa  vinaonesha kuwa chanzo 
hicho ambacho kinamwaga maji yake mto Ruvuma kina kiwango kikubwa 
cha zebaki ambacho ni 0.02(Hg) ambapo kiwango cha kawaida 
kinachokubalika ni 0.005(Hg).  

Vipimo vya maabara za uchunguzi wa  maji vilivyochukuliwa kati ya mwaka 
2008 hadi 2010 ,vilibaini kuwa maji hayo licha ya kuwa na kiwango kikubwa 
cha zebaki,pia yana kiwango kikubwa cha taka/tope(turbidity) ambacho 
kinavuka kiwango kinachokubalika kitaifa na hata cha  Shirika la Afya 
Duniani (WHO). 

Kiwango cha taka ambacho kinakubalika kitaifa kinaelezwa kitaalam kuwa 
ni etu 30; kiwango cha kimataifa ni  etu 5 – 25. Lakini maji ya chanzo hicho 
yana etu 1,141 jambo ambalo ni hatari.  

“Hali ni mbaya zaidi kwenye maeneo ambayo mito inatoka machimboni na 

imeungana na mto Ruvuma hasa wilaya ya Namtumbo mkoani Ruvuma na 

Mkoa wa Mtwara,katika maeneo hayo mtu akila kuanzia samaki wanne 

wenye zebaki anaweza kuathirika kwa kuwa kemikali hiyo ni 

sumu’’,anasisitiza Challe. 

Ili kukabiliana na tatizo la uchafuzi wa mto Ruvuma kutokana na uchimbaji 
wa madini unaofanywa na wachimbaji wadogo toka nchi za Tanzania na 
Msumbiji,zinafanya mkutano wa ujirani mwema baina ya Tanzania na 



Msumbiji  ambapo mwaka 2017 mkutano huo umefanyika katika hoteli ya 
Hunt Club ya Songea mkoani Ruvuma nchini Tanzania. 

Mkutano huo umeshirikisha watendaji na wakuu wa wilaya za mikoa ya 
Mtwara na Ruvuma na wakuu wa wilaya na magavana wa majimbo ya  
CaboDelgado na Niassa toka nchini Msumbiji.Mkutano huo pia 
umewashirikisha balozi wa Msumbiji nchini Tanzania na balozi wa 
Tanzania nchini Msumbiji. 

Mkutano huo umepitisha maazimio 12 ambayo yanahitaji utekelezaji 
ambao utatoa matokeo makubwa.Moja ya maazimio hayo ni kuongeza 
jitihada za kulinda mazingira katika bonde la Ruvuma nchini Tanzania na 
Bonde la Niassa nchini Msumbiji kwa kuwa katika mabonde hayo  kuna 
utajiri wa madini na maliasili adimu za misitu,wanyamapori  na mito 
ambazo zinahitaji kulindwa ili ziwe endelevu kwa manufaa ya kizazi cha 
sasa na kijacho. 

Kutokana na uwepo wa uharibifu wa mazingira katika vyanzo vya maji na 
uvunaji haramu wa maliasili za madini na wanyamapori,mkutano huo 
umeazimia kufanyika ufuatiliaji wa mara kwa mara katika maeneo ya 
mipakani na wahusika kukamatwa na kuhukumiwa kulingana na sheria za 
nchi husika ili kulinda mazingira na rasilimali zilizopo kwa manufaa ya nchi 
husika. 

 
Tanzania ni miongoni mwa nchi zilizosaini Mkataba Oktoba 2013 nchini 
Japan kuzuia matumizi ya zebaki. Hivyo elimu inahitajika kwa jamii juu 
madini hayo ikiwemo kujenga uwezo wa rasilimali watu, miundombinu na 
mahitaji mengine kwa ajili ya usimamizi na ufuatiliaji wa upunguzaji wa 
madini  ya zebaki. 
 
Vijana wadogo  wanashawishika kujiingiza katika uchimbaji wa dhahabu 
wakitumaini kupata maisha bora, lakini baadae wanajikuta  wakiwa katika 
hatari ya kupata magonjwa kutokana na matumizi ya zebaki . 
 
Janine Morna, Mtafiti wa Haki za Watoto wa Shirika la Human Rights 
Watch  anabainisha kuwa Watoto wenye umri mdogo wa hadi miaka 
minane wanafanya kazi katika migodi midogo midogo ya dhahabu ya 
Tanzania, ikiwa na hatari kubwa kwa afya zao na hata maisha yao. 
 



Shirika la Human Rights Watch lilitembelea migodi 11 katika mikoa ya 
Geita, Shinyanga na Mbeya na kutoa ripoti yake mwaka 2013,baada ya 
kufanya mahojiano na watu zaidi ya 200, ikiwa wakiwemo watoto 61 
wanaofanya kazi katika machimbo madogo madogo ya dhahabu. Ajira kwa 
watoto katika kazi za hatari za uchimbaji ni moja kati ya namna mbaya za 
ajira kwa watoto chini ya makubaliano ya kimataifa, ambayo Tanzania ni 
mwanachama  wa makubaliano hayo. 
 
Watu wanaofanya kazi migodini na wale wanaoishi maeneo ya karibu na 
migodi, wapo katika hatari ya kudhurika na zebaki. Zebaki hushambulia 
mfumo mkuu wa fahamu na inaweza kusababisha ulemavu wa maisha kwa 
watoto ambao miili yao inaendelea kukua kwa sababu inaathirika kirahisi 
zaidi kwa metali hiyo nzito ya zebaki.  
 
Wachimbaji na watoto, wanachanganya zebaki pamoja na mawe ya 
dhahabu yaliyopondwa na kuichoma  zebaki ili kuiachia dhahabu, hivyo 
wanavuta harufu kali ya moshi wa sumu wa zebaki na kusababisha 
maangamizi kwao. 
 
Watu wanaofanyakazi kwenye migodi ya dhahabu hawafahamu hatari za 
zebaki kiafya na kimazingira na hata Sheria zinazohusu zebaki 
zimeshindwa kwa kiasi kikubwa kupunguza matumizi ya zebaki. 
 
Nchi  ambazo dhahabu ya wachimbaji wadogo wadogo wa Tanzania 
inasafirishwa na kwenda kuuzwa  nchi za Muungano wa Falme ya Kiarabu 
(UAE),Uswisi , Afrika Kusini, China na Uingereza. 
 
Mkataba wa kupunguza zebaki  
 
Tanzania imeshiriki katika utengenezaji wa mkataba wa kimataifa wa 
kupunguza matumizi ya madini ya zebaki duniani,ambapo zaidi ya serikali 
za nchi 140 walikubaliana mwaka 2013 kuhusu Mapatano ya Minamata  
kuhusu ya Zebaki (The Minamata Convention on Mercury). 

Minamata ni  sehemu katika nchi ya  Japan ambayo ilikumbwa na athari za 
janga la sumu ya  kemikali ya zebaki takriban nusu karne iliyopita na 
kusababisha maangamizi kwa viumbehai. 

http://www.hrw.org/news/2013/06/20/governments-should-sign-ratify-mercury-treaty
http://www.hrw.org/news/2013/06/20/governments-should-sign-ratify-mercury-treaty
http://www.hrw.org/news/2013/06/20/governments-should-sign-ratify-mercury-treaty


Nchi 140 duniani zilifikia makubaliano ya kwanza ya kimataifa yenye lengo 
la kupunguza uzalishaji wa zebaki au mercury ili kukabiliana na uchafuzi 
mazingira unaosababishwa na kemikali hiyo.  

Wawakilishi wa nchi hizo waliokutana mjini Geneva nchini Uswis walikubali 
kuchukuliwa hatua za kudhibiti matumizi ya kemikali hiyo yenye sumu kali 
ili kupunguza kiwango cha zebaki katika mazingira.  

Nick Nuttall Msemaji wa Mpango wa Mazingira wa Umoja wa Mataifa 
UNEP anasema,zebaki  huweza kuleta madhara kwa afya ya binadamu, 
ukiwemo uharibifu wa kudumu wa mfumo wa neva.Hata hivyo anasema  
Umoja wa Mataifa ulitoa ripoti zinazoonesha ongezeko la uzalishaji wa 
zebaki katika nchi kadhaa zinazoendelea.  

Taarifa ya Maji ya Bonde la Ziwa Nyasa inaonesha  kuwepo kwa uharibifu 

wa mazingira katika Bonde lake hasa katika Wilaya ya Mbinga na Nyasa 

Mkoa wa Ruvuma ambapo uharibifu huo  unahusisha na kuondosha uoto 

wa asili,mashimo marefu na uchafuzi unaotokana na kemikali za sumu 

kama zebaki  na taka zingine migodini. 

 

Mito iliyochafuliwa zaidi katika Bonde la ziwa Nyasa anaitaja kuwa ni mito 

ya Ruhuhu na Chiwindi ambayo inamwaga maji yake ziwa Nyasa na 



kwamba mito hiyo imechafuliwa kutokana na uchimbaji wa madini aina ya 

dhahabu na matumizi ya kemikali ya zebaki. 

Kutokana na mito hiyo kumwaga maji yake katika ziwa Nyasa,kuna 

uwezekano mkubwa pia samaki waliopo katika ziwa Nyasa wameathirika 

na chembechembe za kemikali hizo ambazo zinagota majini na kupendwa 

kuliwa na samaki. 

“Utumiaji wa kemikali kama zebaki wakati wa kusafisha madini kwenye 

vyanzo vya maji unaleta athari kubwa kwa viumbehai endapo watu 

wanakula samaki ambao wamepata kemikali ya zebaki pamoja na kutumia 

vyanzo vya maji vilivyoathirika na kemikali hiyo kwa kunywa au matumizi 

mengine’’,anasisitiza mtaalam huyo. 

Utafiti wa kitaalam unaonesha kuwa madhara ya kemikali kama zebaki 

huonekana baada ya miaka mingi ambapo baadhi ya madhara ameyataja 

kuwa ni  kusababisha magonjwa kwa binadamu kama vile saratani  

mbalimbali,magonjwa ya moyo na ulemavu wa  aina mbalimbali. 

Makala haya yameandikwa na Albano Midelo 

Mawasiliano albano.midelo@gmail.com,simu 0784765917 
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