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UTANGULIZI 

 

Chakula na Lishe bora ni muhimu kwa binadamu  wote. Chakula ni kitu chochote 

kinacholiwa na kuupatia mwili virutubishi, ambapo Lishe ni sayansi ya jinsi mwili 

unavyokitumia chakula, inahusisha jinsi mwili unavyosaga na unavyoyeyusha chakula 

na hatimae virutubishi kusharabiwa (kufyonzwa) na kutumika mwilini. 

Ulaji unaofaa ni muhimu kwa afya na lishe ya binadamu wote, ulaji huo ni ule  

unazingatia ulaji chakula mchanganyiko na cha kutosha kinachopatina kwa 

gharama nafuu katika mazingira yetu. 

Inasisitizwa kula chakula mchanganyiko  mara zote kwani hakuna chakula kimoja 

pekee ambacho kinaweza kuupatia mwili wa binadamu mahitaji yake yote ya 

kilishe isipokuwa maziwa ya mama tu kwa mtoto katika kipindi cha miezi sita ya 

mwanzo. 

       HALI YA LISHE MKOA WA RUVUMA  

          Kwa takwimu za utafiti wa TDHS-MIS 2015-2016,  

MATATIZO YA LISHE YA WATOTO CHINI YA MIAKA MITANO 

i. Udumavu (Stunting) ni 44.4%.  

 Mkoa wa Ruvuma ni miongoni mwa Mikoa mitano ya juu (Top five) yenye 

udumavu zaidi ya 40%, Mikoa hiyo ni  Iringa(42%), Njombe 49%), Kagera (42%), 

Geita (41%), Ruvuma (44.4%) na Rukwa (56%). Udumavu hutokea pale 

panapokuwa na hali duni ya Lishe ya muda mrefu kwa mlemgwa kwa (Chronic 

Malnutrition), Lengo la Taifa ni kuwa na udumavu<28% ifikapo mwaka 2021 

ii. UTAPIAMLO MKALI (Global Acute Malnutrition)  ni 2.6%  

Mkoa wa Ruvuma  ni 2.6%  ambayo ni sawa na watoto 8,217, ngazi 

ya Taifa ni 4.5% Lengo ni kuwa na Utapiamlo mkali <5% ifikapo 

mwaka 2021.Lakini watoto 8,217 ni wengi na bado tunataka 

wasidumae. 

iii. Uzito pungufu (Underweight) 12.3% na ngazi ya mkoa ni 13.7%  

iv. Upungufu wa damu (Anaemia) ni 51.8% na ngazi ya Taifa ni 57.4% 

Lengo ni 33% ifikapo 2021 

 

 

 

 

 

 



HALI YA ULISHAJI WATOTO WADOGO NA WACHANGA 

i. Kunyonyesha maziwa ya mama ndani ya saa moja baada ya kuzaliwa ni 

63.3% na ngazi ya Taifa ni 51.3% 

ii. Kunyonyesha maziwa ya mama pekee miezi sita ya kwanza ya maisha ya 

mtoto (Exclusive breast feeding)  ni 15.5%, Lengo ni 50% ifikapo 2021 

iii. Ulishaji mtoto chakula mchanganyiko na idadi ya milo inayoshauriwa     

kwa mtoto  umri miezi 6 hadi 23 (Minimum Acceptable Diet)  ni 11.8% , 

Lengo ni 30% ifikapo 2021 

 

HALI YA LISHE YA AKINA MAMA WENYE UMRI wa MIAKA 15 hadi 49 

i. Upungufu wa damu.(Anaemia) ni 44.1%  Lengo ni 33% ifikapo 2021 

ii. Ukondefu (BMI <18.5) ni 7.2%  

iii. Uzito mkubwa (Over weight)  kwa jinsi zote ni 21.1% na ngazi ya Taifa 

ni 28.1% lengo ni <29% 

 KAYA ZINAZOTUMIA CHUMVI YENYE MADINI JOTO 

Utumiaji wa chumvi yenye madini joto ni njia ya kupunguza upungufu wa madini 

joto mwilini 

Kaya zinazotumia chumvi iliyoongezwa madini joto Mkoa wa Ruvuma  ni 75.2%, 

na ngazi ya Taifa ni 80.6%, Lengo ni 90% ifikapo 2021 

 

Mafanikio  katika mapambano dhidi ya hali duni ya Lishe 

 

i. Kuunda upya kamati za lishe kama illivyoelekezwa na OR–

TAMISEMI. Mpaka sasa Kamati ya Lishe imeundwa upya na 

inafanya kazi. 

ii. Kuendelea kutenga pesa kwenye bajeti kwa ajili ya shughuli za 

lishe kwa kuzingatia maelekezo ya Serikali. Kwa mwaka wa fedha 

2018/2019, Halmashauri imetenga jumla yaTshs 42,156,212.00 

kwa kuzingatia TSHs 1000/- kwa kila mtoto aliye chini ya miaka 

mitano. 

iii. Kutoa vidonge vya nyongeza  (IFA & vitamin A Supplementation 

na vitamin A) kwa akina mama wajawazito na watoto katika vituo 

vya kutolea huduma za afya. Lengo ni kufikia  asilimia  75 ifikapo 

2021.  Manispaa ya Songea tupo chini ya asilimia 65 kwa IFA. 

iv. Kufanya zoezi la Mwezi wa afya na Lishe ya Mtoto mara mbili kwa 

mwaka na kufikia lengo linalokubalika Kitaifa la zaidi ya 90%, kwa 

mwezi juni 2018 zoezi lilifanikiwa kwa 91.9% (Coverage of target 

population ) 



v. Kufanyika kwa usimamizi shirikishi na elekezi wa Lishe katika vituo 

vya kutolea huduma za afya na kwenye jamii. 

vi. Kufanyika vikao vya kamati za lishe ya Halmashauri kwa mwaka 

2017/18  

vii. Kupitia mradi wa The next Generation Programme- integrated 

promotion of nutrition, Growth and development in Tanzania 

unaofanywa na Mdau DOCTORs WITH Africa CUAMM tunafanya 

uchunguzi wa watoto wenye utapiamlo mkali na kutoa matibabu 

katika vituo vinne ambavyo ni Hospitali ya Rufaa ya Mkoa Ruvuma 

iliyopo Manispaa ya Songea, Kituo cha afya Mjimwema, Kituo cha 

Afya St. Camillus Kituo cha Afya Mletele. 

viii. Kupitia mradi wa The next Generation Programme- integrated 

promotion of nutrition, Growth and development in Tanzania 

unaofanywa na Mdau DOCTORs WITH Africa CUAMM tumepokea 

pikipki moja kwa Afisa lishe wa Halmashauri. Aidha  tumegawa 

vitendea kazi vya kufanyia uchunguzi wa hali ya utapiamlo katika 

vituo 28 vya kutolea huduma ya afya kati ya vituo 33 vilivyopo vya 

kutolea huduma ya afya ndani ya mkoa 

ix. Wadau (CUAMM) wameanzisha vikundi vya lishe katika ngazi ya 

jamii ambapo vikundi hivyo vinapewa elimu ya lishe na ya vibuyu 

chirizi, wamepewa mkoba wa siku 1000 wa uhai wa mtoto wenye 

jumbe mbalimbali za lishe zinazotolewa kupitia vikundi shirikishi 

vilivyoundwa. 

x. Kuwa miongoni mwa Mikoa mitano bora Tanzania bara  kwa 

kutekeleza vizuri afua za lishe walau moja. Mwaka jana kupitia  

Halmashauri ya Manispaa ya Songea tulipata tuzo ya utoaji 

huduma bora ya utapiamlo mkali,  

 

CHANGAMOTO 

 

1. Kasi ndogo ya kupungua kwa viwango vya hali duni ya lishe licha ya 

kuwepo kwa utashi wa kisiasa (political will) na jitihada kubwa ya serikali 

(Government commitment) katika mapambano dhidi ya hali duni ya 

Lishe. Mfano udumavu 2010 ilikuwa ni 46% na 2015/16 imekuwa 44.4% 

2. Kuendelea kuwepo kwa viwango vikubwa vya hali duni ya lishe licha ya 

kuwa wazalishaji bingwa wa chakula. 

3. Upungufu wa vitendea kazi vya lishe (Antroprometric equipments ) katika 

vituo vya kutolea huduma hasa MUAC tape za wakubwa. 

4. Mtiririko mdogo wa fedha toka hazina hali inayopelekea baadhi ya afua 

za lishe kutokutekelezwa kikamilifu au zisifanyike. Kati ya pesa 



iliyotengwa kwa shughuli za Lishe 2017/2018 ni asilimia 21.4  tu ndiyo 

ilitumika kutekeleza afua za lishe, Lengo ni kutmia fedha hizo kwa 

asilimia 50%. 

5. Chakula dawa kutokuwa na mtiririko  wakuaminika (Inconsistent flow). 

6. Hakuna mfumo maalumu wa kukusanyia takwimu za lishe 

7. Kuwepo kwa Afisa lishe mmoja tu katika Halmashauri 

8. Hakuna Mpango Mkakati wa lishe wa Mkoa. Halkadhalika na 

Halmashauri zote hakuna. 

 

FURSA 

 

1. Hali nzuri ya hewa kwa ajili ya kilimo  

Mkoa wa Ruvuma unazalisha vyakula vya kutosha vya makundi yote 

ya chakula yanayohitajika kilishe. Mfano wa makundi hayo ni 

i. Nafaka, vyakula vya asili ya mizizi na ndizi za kupika, 

ii. Vyakula ya jamii ya kunde na wanyama,  

iii. Matunda (matunda yanayolimwa na matunda pori) 

iv. Mboga mboga (Mboga zinzolimwa na zile za porini) 

v. Vile vyenye mafuta na nishati lishe nyingi (Karanga, ufuta 

alizeti, asali na miwa) 

2. Kuwa na jamii yenye uwezo wa kuzalisha chakula cha kutosha na 

ziada. 

3. Uwepo wa washirika wa Lishe (Nutritional partners), CUAMM. 

4. Hali ya utulivu katika jamii 

5. Uwepo wa wataalamu wenye weledi japokuwa ni wachache. 

6. Uwepo wa vyombo vya habari  mfano TBC na(Local Radio), mfano 

Key FM na Jogoo. 

  NINI KIFANYIKE 

 Kwa vile hali duni ya lishe husababishwa na mambo mengi na yenye mwingiliano 

(Causes are many, complex and interrelated), Hivyo vita dhidi ya hali duni ya lishe 

inahitaji ushirikiano wa wadau wengi ( Complex,Multsectoral and interrelated) 

1. Kuwa na Mpango mkakati wa Lishe wa Halmashauri (Council Nutritional 

Strategic  Plan) 

2. Kuelekeza nguvu katika mawasiliano ya kubadili tabia ya jamii (SBCC) ili 

kubadili tabia katika ulaji unaofaa. 

3. Kuendelea kutoa elimu ya lishe kwenye jamii kwa kutumia njia mbalimbali kama  

vyombo vya habari vilivyopo, ngoma za asili, viongozi wa dini na kimila na pia  

washereheshaji sherehe. 



4. Kutoa elimu ya ulishaji unaofaa kwa makundi maalumu (watoto wadogo na 

wachanga na wanawake walio katika umri wa kuzaa) 

5. Kuendelea kufanya uchunguzi wa hali ya lishe kwa watoto wote wenye umri 

chini ya miaka mitano na zaidi ya miaka mitano, kutoa elimu ya ulishaji kwa 

nadhari na vitendo (Cooking demonstration and feeding practices).  

6. Kuwa na mkakati wa kutengeneza chakula dawa kwa kutumia vyakula 

vinavyopatikana kiurahisi katika maeneo yetu 

7. Kuwe na Mfumo maalumu wa kukusanyia taarifa za lishe 

8. Serikali kuajiri Maafisa lishe na watoa huduma ya afya katika jamii 

9. Kuwe na utaratibu maalumu wa kuhakikisha fedha inayotengwa kwa shughuli 

za lishe inatolewa na kufanya shughuli za lishe 

10. Wadau hatutakaa nao milele na Tanzania inaelekea kuwa Nchi yenye uchumi 

wakati, hivyo misaada toka nje ya Nchi itapungua au kuondolewa kabisa. Hivyo 

tujipange, kwani mtaji wa masikini ni nguvu yake mwenyewe. 

 

HITIMISHO 

LISHE NI MUHIMU KWA AFYA BORA YA MTU MOJA MOJA NA JAMII NZIMA 

 




