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DONDOO MUHIMU ZA MSIMU WA VULI OKTOBA HADI DISEMBA, 2018  

 

Taarifa hii inatoa uchambuzi wa mwenendo wa mifumo ya hali ya hewa na mwelekeo 

wa msimu wa mvua katika kipindi cha Oktoba hadi Disemba, 2018, ushauri na 

tahadhari kwa wadau wa sekta mbali mbali wanaohitaji taarifa za hali ya hewa katika 

utekelezaji wa majukumu yao kama vile Kilimo na Usalama wa Chakula, Mifugo na 

Wanyamapori, Maliasili na Utalii, Uchukuzi na Mawasiliano, Nishati na Maji, Mamlaka 

za Miji, Afya pamoja na Menejimenti za Maafa. Muhtasari wa mwelekeo wa mvua hizo 

na athari zake ni kama ifuatavyo:  

  

a) Katika msimu wa mvua za Vuli 2018 

 Kunatarajiwa kuwa na mvua za wastani katika maeneo mengi pamoja na 

uwezekano mkubwa wa kupata mvua za juu ya wastani hususan katika maeneo 

ya Mikoa ya Tanga, Dar es Salaam, Pwani, Morogoro pamoja na visiwa vya 

Unguja and Pemba. 

 Ongezeko la mvua linatarajiwa hususan katika mwezi Novemba, 2018 kutokana 

na uwezekano wa kutokea vimbunga katika eneo la kusini magharibi mwa 

bahari ya Hindi. 

 

b) Athari   

 Hali ya unyevunyevu wa udongo katika maeneo mengi yanayotarajiwa kuwa na 

mvua za wastani na juu ya wastani itatosheleza shughuli za kawaida za kilimo 

katika maeneo mengi ya mikoa ya Kagera, Mara, Mwanza, Geita, Simiyu, 

Shinyanga, Kilimanjaro, Arusha, Manyara, Dar es Salaam, Tanga, Pwani ; Visiwa 

vya Unguja na Pemba pamoja na maeneo ya kusini mwa mkoa wa Morogoro.  

 Vipindi vifupi vya mvua kubwa vinatarajiwa kujitokeza na hivyo kuongeza 

uwezekano wa mafuriko hata katika maeneo yanayotarajiwa kupata mvua za 

wastani hadi chini ya wastani.  
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I. MWELEKEO WA MSIMU WA MVUA KIPINDI CHA OKTOBA – DISEMBA 

2018. 

Mifumo ya hali ya hewa inayotarajiwa (Tazama kipengele II cha taarifa hii), 

inaonesha uwezekano mkubwa wa mvua za vuli kuwa za wastani katika maeneo 

mengi ya nchi. Aidha, mvua za juu ya wastani zinatarajiwa katika maeneo ya pwani 

ya kaskazini katika kipindi cha msimu wa mvua wa Oktoba hadi Disemba, 2018. 

Maelezo ya kina juu ya mwelekeo wa mvua hizo ni kama ifuatavyo: 

 

(i) Mvua za msimu wa Vuli 

Mvua za kipindi cha mwezi Oktoba hadi Disemba (Vuli) ni mahususi kwa 

maeneo yanayopata misimu miwili ya mvua kwa mwaka (Ukanda wa Ziwa 

Viktoria, nyanda za juu kaskazini mashariki, Ukanda wa Pwani ya kaskazini na 

wilaya ya Kibondo). Mvua za Vuli 2018 zinatarajiwa kuanza mapema katikati ya 

mwezi Septemba na mwanzoni mwa Oktoba, 2018 katika maeneo mengi 

yanayopata misimu miwili ya mvua. Mvua hizo zinatarajiwa kuwa za wastani 

hadi chini ya wastani katika maeneo ya mkoa wa Kagera, Geita na wilaya ya 

Kibondo; mvua za wastani hadi juu ya wastani zinatarajiwa katika maeneo ya 

nyanda za juu kaskazini mashariki pamoja na maeneo ya mashariki na kusini 

mwa Ziwa Viktoria. Mvua za juu ya wastani zinatarajiwa katika maeneo mengi ya 

pwani ya kaskazini. 

Kanda ya Ziwa Victoria: (Mikoa ya Kagera, Mara, Mwanza, Geita, Simiyu na 

Shinyanga):  

Mvua zinatarajiwa kuanza mapema, kati ya wiki ya pili  na ya tatu ya mwezi 

Septemba, 2018 katika maeneo ya mkoa wa Mara na kusambaa katika mikoa 

ya Shinyanga, Simiyu, Mwanza, Geita na Kagera ifikapo wiki ya tatu ya mwezi 

Oktoba, 2018. Mvua zinatarajiwa kuwa za wastani hadi juu ya wastani katika 

mikoa ya Mwanza, Mara, Shinyanga na Simiyu. Mvua za wastani na vipindi vya 

mvua za chini ya wastani zinatarajiwa katika mikoa ya Kagera, Geita na wilaya ya 

Kibondo. Mvua za msimu wa Vuli zinatarajiwa kuisha wiki ya nne ya mwezi 
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Disemba, 2018 katika maeneo ya mikoa ya Mara na Simiyu, na kwa maeneo 

mengine ya ukanda wa Ziwa Viktoria mvua zinatarajiwa kuisha kati ya wiki ya 

kwanza na ya pili ya mwezi Januari, 2019. 

 

Ukanda wa Pwani ya Kaskazini: (Mikoa ya Dar es Salaam, Tanga na Pwani, 

Visiwa vya Unguja na Pemba pamoja na maeneo ya kaskazini mwa mkoa wa 

Morogoro): 

Mvua zinatarajiwa kuanza mapema wiki ya nne ya mwezi Septemba, 2018. Mvua 

za  juu ya wastani hadi wastani zinatarajiwa katika maeneo mengi. Vipindi vya 

ongezeko la mvua vinatarajiwa hususan katika ya miezi ya Oktoba na Novemba, 

2018. Mvua za Vuli zinatarajiwa kuisha wiki ya tatu ya mwezi Disemba, 2018.  

 

Nyanda za juu Kaskazini Mashariki: (Mikoa ya Kilimanjaro, Arusha na 

Manyara): 

Mvua zinatarajiwa kuanza kati ya wiki ya pili ya mwezi Oktoba, 2018 na 

zinatarajiwa kuwa za wastani hadi juu ya wastani katika maeneo mengi. Mvua 

hizi zinatarajiwa kuisha wiki ya pili ya mwezi Disemba, 2018.  

 

Picha 1 – Ramani – Kushoto: Mwelekeo wa mvua katika msimu huu wa Oktoba hadi 
Disemba 2018. Ramani- Kulia: Kiwango cha Wastani wa muda mrefu wa mvua za mwezi 
Oktoba hadi Disemba katika kipimo cha milimita za mvua. 
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Matukio mengi ya mvua kubwa yanatarajiwa kujitokeza hususan katika maeneo 
yanayotarajiwa kupata mvua za juu ya wastani. Hata hivyo, izingatiwe kuwa matukio 
ya vipindi vifupi vya mvua kubwa yanatarajiwa hata katika maeneo yanayopata mvua 
za wastani na chini ya wastani. 
 

 

II.      MIFUMO YA HALI YA HEWA  

Hali ya joto la juu ya wastani katika eneo la kati la Kiikweta katika Bahari ya Pasifiki 

inatarajiwa kuendelea katika kipindi cha Oktoba-Disemba, 2018.  Eneo la magharibi 

mwa bahari ya Hindi linatarajiwa kuwa na joto la juu ya wastani. Hali hiyo sambamba 

na joto la wastani linalotarajiwa kujitokeza mashariki mwa bahari ya hindi katika miezi 

ya Oktoba na Novemba itachangia katika uwepo wa upepo wenye unyevunyevu kutoka 

mashariki kuelekea katika Pwani ya nchi. Aidha, matukio ya Vimbunga yanayotarajiwa 

kujitokeza katika eneo la kusini magharibi mwa bahari ya Hindi sambamba na hali ya 

joto la chini ya wastani katika eneo la pwani ya Angola, vinatarajiwa kuchochea 

msukumo wa upepo wenye unyevunyevu kutoka misitu ya Congo katika maeneo 

mengi. Hali hivyo inatarajiwa kuchangia vipindi vya kuongezaka kwa mvua hapa 

nchini. Hata hivyo, hali ya joto la wastani katika eneo la mashariki mwa bahari ya Hindi 

inatarajiwa kujitokeza mwishoni mwa msimu na kupunguza msukumo chanya kutoka 

eneo la Kiikweta la bahari ya Pasifiki kwa mwenendo wa mvua katika pwani ya Afrika 

mashariki. 

 

III. ATHARI NA USHAURI. 

 

Kilimo, Mifugo, Uvuvi na Wanyamapori. 

Katika kipindi cha msimu wa mvua za vuli (Oktoba hadi Disemba) 2018 hali ya 

unyevunyevu wa udongo na upatikanaji wa chakula cha samaki vinatarajiwa kuimarika 

katika maeneo mengi ya ukanda wa nyanda za juu kaskazini mashariki pamoja na pwani 

ya kaskazini. Hata hivyo, mazao yasiyohitaji maji mengi yanaweza kuathiriwa na hali ya 

unyevunyevu wa kupitiliza na maji kutuama. Magonjwa ya wanyama na upotevu wa 
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samaki kutokana na uharibifu wa miundombinu ya kufugia samaki vinaweza kujitokeza 

kutokana na mvua za juu ya wastani zinazotarajiwa katika maeneo hayo.   

 

Upungufu wa unyevunyevu unaweza kujitokeza katika maeneo yanayotarajiwa kupata 

mvua za wastani hadi chini ya wastani. Hivyo, wakulima katika maeneo hayo 

wanashauriwa kupanda mazao yanayotumia muda mfupi kukomaa na yanayostahimili 

ukame.  

 

Malisho na upatikanaji wa maji kwa ajili ya mifugo na wanyama pori vinatarajiwa kuwa 

vya kuridhisha katika maeneo mengi yanayotarajiwa kupata mvua za juu ya wastani na 

wastani. Hata hivyo upungufu wa maji kwa ajili ya mifugo na wanyamapori, ufugaji 

samaki, kupungua kwa samaki katika maji ya asili kutokana na kupungua kwa chakula 

cha samaki unaweza kujitokeza katika maeneo machache ya magharibi mwa Ziwa 

Viktoria. Teknolojia ya uvunaji maji ya mvua iimarishwe ili kukidhi mahitaji ya maji 

katika kipindi cha ukavu. Pamoja na ushauri huu watumiaji wa taarifa za hali ya hewa 

wanashauriwa kupata ushauri zaidi kutoka kwa wataalam wa sekta husika ikiwemo 

maafisa ugani. 

 

Nishati, Madini na Maji 

Maeneo yanayotarajiwa kupata mvua za juu ya wastani, yanatarajiwa kuwa na ongezeko 

la maji katika mabwawa. Wachimbaji madini katika migodi midogomidogo 

wanashauriwa kuwa makini kwani ongezeko la maji katika udongo linaweza 

kusababisha mmomonyoko wa ardhi. Wadau katika sekta husika wanashauriwa 

kuchukua hatua stahiki zikiwemo za kupunguza hasara kwa kuimarisha migodi. Hata 

hivyo, maeneo yanayotarajiwa kupata mvua za wastani hadi chini ya wastani kina cha 

maji katika maziwa na mabwawa kinatarajiwa kupungua, hivyo matumizi sahihi ya maji 

yanapaswa kuzingatiwa. 
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Mamlaka za miji  

Vipindi vifupi vya mvua kubwa vinatarajiwa katika msimu wa mvua, hivyo Mamlaka za 

Miji pamoja na wananchi kwa ujumla wanashauriwa kuchukua hatua za kuhakikisha 

mifumo na njia za kupitisha maji zinafanyakazi ili kuepusha maji kutuama na kupelekea 

mafuriko na uharibifu wa miundombinu pamoja na upotevu wa maisha na mali.  

Hatua hizo zinashauriwa kuchukuliwa pia katika maeneo yanayotegemewa kupata 

mvua za wastani hadi chini ya wastani kutokana na kuwa na uwezekano wa vipindi 

vifupi vya mvua kubwa. 

 

Afya  

Kutokana na uhaba wa maji salama unaotarajiwa kwa shughuli za binadamu ikiwemo 

usafi hususan katika maeneo yanayotarajiwa kupata mvua za chini ya wastani, milipuko 

ya magonjwa inaweza kujitokeza. Aidha, maeneo yanayotarajiwa kupata mvua za juu ya 

wastani pia yana uwezekano wa kukumbwa na milipuko ya magonjwa, hivyo sekta ya 

Afya inashauriwa kuchukua hatua stahiki kama kugawa dawa za kutibu maji ya 

kunywa, kuzuia na kuharibu mazalia ya mbu, kudumisha usafi wa mazingira pamoja na 

hatua nyingine stahiki ili kupunguza athari zinazoweza kujitokeza. 

 

Menejimenti ya Maafa:  

Menejimenti za maafa zinashauriwa kuandaa mkakati wa kupunguza athari zinazoweza 

kujitokeza katika msimu wa mvua za Vuli, 2018. Kuandaa mbinu za kukabiliana na 

mafuriko na majanga yatokanayo na mafuriko kama vile kuimarisha na kuweka 

rasilimali tayari kwa ajili ya kukabiliana na maafa, kuandaa vikosi kazi na kamati za 

maafa na kuandaa maeneo ya kuhudumia waathirika wa mafuriko. 

Aidha, inashauriwa kuimarisha njia za mawasiliano katika ngazi mbalimbali ili 

kuhakikisha taarifa za tahadhari zinaifikia jamii kwa wakati ili kupunguza athari 

zinazoweza kujitokeza.  
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Vyombo vya habari:  

Vyombo vya habari vinashauriwa kufuatilia, kupata na kusambaza taarifa sahihi za 

mienendo ya hali ya hewa kutoka Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania (TMA) na 

kutumia wataalam wa sekta husika katika kuandaa na kufikisha taarifa za masuala 

mtambuka ya hali ya hewa kwa jamii. Vile vile vyombo vya habari vinashauriwa 

kutafuta na kutumia ushauri wa kisekta kutoka kwa watoa taarifa wa sekta mbalimbali 

zinazotumia taarifa za hali ya hewa ili kuujulisha umma athari za kisekta. 

 

Zingatio: Mwelekeo wa mvua uliotolewa hapa umezingatia zaidi kipindi cha msimu 
(miezi mitatu) na hali ya mvua katika maeneo makubwa. Hivyo, viashiria 
vinavyochangia mwenendo wa mifumo ya hali ya hewa na mabadiliko ya muda mfupi 
katika maeneo madogo utazingatiwa katika uchambuzi wa utabiri wa muda wa kati na 
mfupi. Watumiaji wa taarifa za utabiri huu wanashauriwa pia kufuatilia tabiri za saa 
24, siku 10 pamoja na za mwezi kama zinavyotolewa na Mamlaka ya hali ya Hewa 
Tanzania. 

Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania itaendelea kufuatilia mwenendo wa mifumo ya hali 

ya hewa na kutoa taarifa za mwelekeo wa mvua nchini ipasavyo. 

Imetolewa na Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania: 
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