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Matumizi ya maji duniani yameongezeka mara sita zaidi kati ya 
mwaka1900 na 1995 zaidi ya mara mbili ya kiwango cha ongezeko la watu 
na huendelea kukua kadri kilimo viwanda na matumizi ya nyumbani 
yanavyoongezeka. Kilimo hutumia takribani asilimia 70 ya matumizi yote ya
maji duniani. 

Nchi ya Somalia inakabiliwa na ukame wa kutish
kati ya milioni kumi  wapo katika vita ya kugombania maji na chakula baada 
ya vyanzo vingi vya maji kukauka na kusababisha njaa katika maeneo 
mbalimbali ya nchi hiyo. 

 Maelfu ya watu wanayahama makazi yao nchini Somalia katika ha
kutafuta maji,chakula na maeneo ya malisho ya mifugo yao, hiyo ikiwa 
ishara ya kiwango cha mzozo wa maji na chakula unaolikumba taifa hilo. 

Mwandishi Jacob Safari wa Shirika la Save The Children anasema kuwa 
Serikali za mikoa na maafisa wa shiri
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Maelfu ya watu wanayahama makazi yao nchini Somalia katika harakati za 
kutafuta maji,chakula na maeneo ya malisho ya mifugo yao, hiyo ikiwa 
ishara ya kiwango cha mzozo wa maji na chakula unaolikumba taifa hilo.  

Mwandishi Jacob Safari wa Shirika la Save The Children anasema kuwa 
ka la kuwasaidia watoto la Save the 



Children wanaripoti kwamba mamia ya malori yaliyosheheni familia na 
mifugo yamekuwa yakiwasili katika maeneo ya pwani ya Puntland katika 
kipindi cha wiki sita zilizopita na yamekuwa yakiwapeleka katika maeneo 
ya mbali kama Somaliland, kwa kuwa walisikia kwamba kulinyesha mvua 
kabla sikukuu ya Krismasi mwaka uliopita. 

Katika eneo la kati upande wa kusini mwa Somalia, Umoja wa Mataifa 
unaripoti kwamba zaidi ya wakimbizi 100, wasomali waliokabiliwa na 
ukame wamekuwa wakivuka mpaka wa Ethiopia na kuingia kambi ya Dollo 
Ado tangu Januari 2017, jambo ambalo halijaonekana katika miaka minne. 

Huko Puntland, eneo linalokabiliwa na ukame mbaya zaidi tangu mwaka 
wa 1950, wakimbizi wapya wa ndani waliopoteza mifugo yao 
wanakusanyika katika kambi zisizo rasmi wakitafuta maji, chakula na 
misaada. Ingawa familia zinapata wakati mgumu kukabiliana na hali hiyo 
kutokana na bei za juu za maji na chakula. 

"Hali ya ukame imekuwa mbaya na haijawahi kuwa hivi kwa miongo 
kadhaa na mizoga ya mbuzi imezagaa kila mahali," anasema Hassan Noor 
Saadi Mkurugenzi wa Shirika la Save the Children nchi Somalia.   

  

Kutokana na hali hiyo Umoja wa Mataifa ulitoa tahadhari ya kutokea  
ukame wa kutisha katika nchi ya  Somalia huku zaidi ya watu milioni sita 
wanakabiliwa na tatizo la usalama wa upatikanaji wa maji na chakula.  

Ukame umetokana na uhaba wa mvua ambao umesababisha vyanzo vingi 
vya maji kukauka ambapo watoto 71,000 tayari wanakumbwa na utapia 
mlo na wako katika hatari ya kufa, huku zaidi ya watoto 360,000 walio chini 
ya miaka mitano wakikabiliwa na tatizo hilo kulingana na Shirika la Save 
the Children. 



Kwa mujibu wa wa Umoja wa Mataifa, Somalia imeshuhudia misimu ya 
kufuatana ya uhaba wa mvua, hii ikiwa na maana kwamba ukame tayari 
umeharibu mimea na kuuwa mifugo katika maeneo yaliyoathirika zaidi. 
Ukame huu wa sasa umeyaathiri mataifa jirani ya Kenya na Ethiopia. 

Nchi hiyo imeingia katika vita ya kugombania maji na chakula na kuleta hali 
mbaya zaidi ya ukame iwapo hakutatolewa fedha za misaada, maji na 
dawa ili ziwafikie wale walioathirika zaidi hususan watoto.Ukame nchini 
Somalia kati ya mwaka 2010 na 2012 ulikadiriwa kuwauwa watu kati ya 
260,000, wengi wao ni watoto. 

Shirika la Afya Duniani WHO linasema zaidi ya watu milioni tano hufa 
kutokana magonjwa yatokanayo na maji kila mwaka  ambayo ni mara kumi 
ya idadi ya watu wanaokufa kutokana na vita. Mamilioni ya watu duniani 
hutegemea maji ili waishi, na kukosekana kwake husababisha vifo . 

Kwa mujibu wa WHO, watu bilioni 1.3 ambao ni moja ya tano ya watu wote 
duniani wanakosa maji salama ya kunywa, na asilimia 40 ya watu 
wanakosa huduma za kimsingi za afya. Mwenyekiti wa Baraza la Maji 
Duniani  Loic Fauchon anakiri  hivi sasa hali ya upatikanaji wa maji duniani 
ni mbaya  na kwamba watu wengi wanaweza kuangamia kwa kukosa maji 
safi na salama kutokana na uchafuzi wa vyanzo vya maji unaoendelea 
duniani  kote. 

"Leo tunajadili suala la maji ambalo linawatia watu wasiwasi, na linaweza 
kusababisha migogoro na vita vya maji vya Dunia. Hivi sasa rasilimali ya 
maji  ipo hatarini kutoweka,binadamu wanakabiliwa na uhaba mkubwa wa 
maji. Watu waliokufa mwaka 2014 kutokana na uchafuzi wa maji, ni mara 
10 ya waliokufa kutokana na vita.Kila asubuhi mamilioni ya wanawake na 
watoto wanateka maji kiasi kidogo tu yasiyo safi kwa kusafiri kwa miguu 
kwa saa kadhaa." Anasema Fauchon. 

Jumuiya ya Kimataifa imefanya juhudi kubwa ili kutatua suala la upungufu 
wa maji. Kwa mujibu wa Malengo ya Maendeleo ya Milenia ya Umoja wa 
Mataifa yaliyopitishwa kwenye Mkutano wa viongozi wa Milenia wa Umoja 
wa Mataifa uliofanyika mwaka 2000 huko New York nchini Marekani, idadi 
ya watu wanaokosa maji salama ya kunywa ilitakiwa kupungua kwa nusu 
kabla ya mwaka 2015. 



Mipango ya utekelezaji wa kutatua upungufu wa maji duniani kuanzia 
mwaka 2005 hadi 2015 ilipitishwa kwenye Mkutano wa viongozi wa dunia 
uliofanyika mwaka 2002 huko Johannesburg,Afrika ya Kusini. 

Katika mkutano huo ilipangwa miaka 10 ya utekelezaji mpango wa "Maji  ni 
Uhai" wa Umoja wa Mataifa ambapo Rais Vicente Fox wa Mexico 
anasema, serikali zote zinapaswa kutatua suala la maji kwa hatua zenye 
ufanisi,jambo ambalo limeshindikana kwa kuwa tatizo la maji linaendelea 
kuongezeka na kuiacha Dunia njia panda.  

Katika ripoti hiyo ya WaterAid imeonesha kuwa kuna watu zaidi ya milioni 
660 duniani kote wanakosa maji safi na salama na wengi wao wakiwa ni 
watu ambao wanaishi maeneo ya vijijini. 

“Kwa sasa kuna watu milioni 663 duniani kote ambao wanakosa maji safi 
na wengi wao wanaofikia milioni 552 wanaishi maeneo ya vijijini,” imesema 
ripoti ya WaterAid. 

Aidha imezitaja nchi ambazo zina hali mbaya zaidi kuwa ni Papua New 
Guinea, Mozambique and Madagascar na Angola ambayo inangoza ikiwa 
na asilimia 71 ya wananchi wake wa vijijini wakikosa maji safi na salama. 

Pia ripoti ya WaterAid imesema kuwa asilimia 20 ya mataifa yote duniani 
yameshapata athari kutokana na mabadiliko ya tabia ya nchi. 

Kwa mujibu wa Shirika la  Water Aid, asilimia 56 tu ya watanzania milioni 

52 wenye uwezo wa kupata maji toka vyanzo salama ambapo zaidi ya 

watanzania milioni 23 wanakunywa maji kutoka katika vyanzo visivyo 

salama. 

Takwimu zinaonesha kuwa watoto 3000 waliopo chini ya miaka 

mitano,wanakufa kila mwaka kutokana na magonjwa ya kuhara 

yanayoweza kuzuilika yanayotokana na matumizi ya maji siokuwa safi na 

salama,pamoja na matumizi ya vyoo siokuwa sahihi. 

  

Asilimia 60 ya Tanzania ni jangwa 



 

Tatizo ukataji wa miti na misitu hovyo limesababisha nchi yetu  kuwa na 

zaidi ya asilimia 60 ya eneo lililoathiriwa na jangwa kwa kuwa vyanzo vingi 

vya maji vimeendelea kukauka mwaka hadi mwaka.Takwimu zinaonesha 

kuwa nchi yetu kila baada ya wastani wa miaka minne kunatokea ukame 

na kuathiri karibu watu milioni 3.6 katika Sehemu za Dodoma, Singida, 

Shinyanga, Mwanza na Mara. 

kutokana na ukataji wa misitu, kilimo kisicho cha kitaalam kumesababisha 

mmomonyoko wa ardhi na kusababisha udongo kupoteza rutuba na hivyo 

kusababisha ukosefu wa mvua na mafuriko ambayo  huwaathiri wananchi 

kila mwaka. 

Uharibifu wa mazingira nchini sio unaleta athari katika ardhi na maji tu 

lakini pia unachafua hewa na kusababisha madhara makubwa kwa afya ya 

wanadamu na viumbe vingine hai ambavyo hutegemea hewa safi ili viweze 

kuendelea kuishi. 



Hali halisi inayoendelea hivi sasa inathibitisha kuwa taasisi 

zinazoshughulikia mazingira zimeshindwa kuzuia uharibifu wa mazingira 

licha ya kuwepo sera na sheria matokeo yake watanzania wengi wanapata 

athari za kiafya na kimazingira hali hii ni mbaya kwa kuwa siku moja 

tunaweza kuangamia sote. 

Kutokana na uchafuzi huo wa mazingira historia inaonesha kutoka mwaka 

1980 hadi 2015 mafuriko nchini mwetu yameshatokea mara nyingi na 

kusababisha vifo vya watu  na wengine kuathiriwa vibaya katika makazi 

yao hasa katika Sehemu za Tanga,Dar es salaam, Mbeya, Zanzibar, 

pemba,Geita,Shinyanga, Pwani, Morogoro, Arusha, Rukwa, Iringa, 

Kigoma,Lindi na Dodoma. 

 Sheria zipo kinachotakiwa ni kuhakikisha sheria hizo zinachukua nafasi 

yake kwa wale wote watakaobainika kwenda kinyume na sheria za 

mazingira ukiwemo ukataji wa misitu na uchafuzi wa vyanzo vya 

maji.Tusipoangalia vita kuu ya tatu ya Dunia inakuja tutaangamia sote. 

Mwandishi anapatikana kwa baruapepe:albano.midelo@gmail.com,simu 

0784765917 

 




