
WATOTO wasioona Songea wanakabiliwa na changamoto lukuki 

Na Albano Midelo  

KITENGO cha watoto walemavu wasioona Luhira katika 

Halmashauri ya Manispaa ya Songea Mkoa wa Ruvuma, ndiyo 

kitengo pekee kwa ajili ya wasioona ukanda wa kusini kikiwa 

kinakabiliwa na changamoto mbalimbali. 

 

Kitengo hicho ambacho ni ukombozi kwa watoto wasioona nchini 

kilianzishwa mwaka 1982,hata hivyo shule ya msingi Luhira ni 

miongoni mwa shule kongwe nchini ilianzishwa mwaka 1929. 

Mkuu wa kitengo  hicho ambaye pia ni mlemavu wa macho 

mwalimu Salum Hapendeki anasema kitengo hicho Kina wanafunzi 

wenye ulemavu wasioona 42 kati yao wavulana 20 na wasichana 22 

kati yao watoto wenye ulemavu wa ngozi ni saba na kwamba uwezo 

wa kitengo hicho ni kuchukua wanafunzi wasioona 60. 

“Tunashindwa kuchukua wanafunzi 60 wasioona kutokana na 

shule yetu ambayo ni ya bweni inakabiliwa na upungufu mkubwa 

wa vitanda na magodoro,katika mkoa wa Ruvuma pekee kuna 



watoto wengi wasioona wenye umri wa kwenda shule ambao 

hawasomi’’,anasema. 

Hata hivyo Hapendeki anaishukuru Wizara ya Tawala za Mikoa na 

Serikali za Mitaa TAMISEMI ambayo inatoa fedha kila mwaka 

katika Halmashauri ya Manispaa ya Songea kwa ajili ya 

kuendeshea elimu maalum na kwamba Mkuu wa Mkoa wa Ruvuma 

ametoa magodoro kupunguza changamoto ya uchakavu wa 

magodoro katika shule hiyo. 

Anasema kitengo hicho kinanufaika ambapo kila mwezi kinapata 

ruzuku  ambayo inatumika kwa ajili ya  chakula,usafiri na vifaa vya 

kujifunzia na kufundishia. 

“TAMISEMI kupitia Halmashauri ya manispaa ya Songea pamoja na 

wadau wengine wa elimu kama vile Mamlaka ya Elimu Tanzania 

TEA inatoa fedha na vifaa kwa mfano katika shule yetu tumepewa 

fimbo nyeupe za kuongezea wasioona na mashine maalum ya 

photocopy aina ya thermoform kwa ajili ya wasioona yenye thamani 

ya sh. milioni 18 inatusaidia sana’’,anasisitiza. 

Hata hivyo Hapendeki anataja changamoto zinazoikabili shule hiyo 

kuwa ni karatasi maalum yaani rim ambazo zinatumika kwa ajili ya 

wasioona zinapatikana jijini Dar es salaam pekee kwa sh.laki tatu 

bei ambayo ni kubwa ukilinganisha na rim za karatasi za kawaida. 

Changamoto nyingine ni ukosefu wa umeme wa uhakika hali 

ambayo inahatarisha ulinzi na  usalama wa watoto hao na walimu 

kushindwa kutumia vifaa vya kufundishia na kujifunzia 

vinavyotumia umeme hivyo kuchangia kushusha elimu kwa watoto 

wenye ulemavu. 



Langson Mtega Mwalimu asiyeona anasisitiza kuwa katika Mkoa 
wa Ruvuma kuna watoto wasioona ambao hawasomi ambao
wamekosa msaada wa kufikishwa katika shule hiyo ili kupata 
elimu ambayo ni ukombozi katika maisha yao. 

 Licha ya changamoto zinazokikabili kitengo hicho, kitaaluma kila 
mwaka wanafunzi wasioona katika kitengo hicho wanamudu 
kufanya vizuri mtihani wa Taifa wa darasa la saba kwa mfano 
mwaka juzi kati ya wanafunzi watano waliofanya mtihani 
wanafunzi wanne walifaulu na kuendelea na masomo ya
sekondari na mwaka jana  wanafunzi wote wawili  walichaguliwa 
kuendelea na elimu ya sekondari.  

Afisa Elimu Maalum katika Manispaa ya Songea Rehema Nyagawa 

anasema shule hiyo pia inakabiliwa na upungufu wa matundu ya 

vyoo hali ambayo inasababisha watoto wa kiume kujisaidia choo 

kimoja na walimu,shule ina majengo chakavu ambayo ni 

mabweni,jiko na bwalo la chakula na uchakavu wa magodoro na 

vitanda. 

Changamoto nyingine anaitaja kuwa ni,watoto wenye ulemavu wa 

ngozi hawana mafuta maalum ya ngozi na shule haina usafiri wa 

uhakika kwa ajili ya wanafunzi wanapougua usiku au ziara za 

kimasomo. 

 

Mkuu wa Wilaya ya Songea Pololet Mgema ameahidi kutafutia 

  
 



ufumbuzi matatizo yanayoikabili shule hiyo ya watoto wasioona.  

Ulemavu wa macho unatokana na magonjwa ya  macho ambayo 

hapa nchini yanatishia ustawi wa jamii kutokana na takwimu 

kuonesha kuwa idadi ya wagonjwa wenye matatizo ya kutoona na 

uoni hafifu kuongezeka kwa kasi kubwa.  

Baadhi ya sababu zinazosababisha upofu ni mtoto wa jicho 

unaosababisha upofu kwa asilimia 50,kovu kwenye kioo cha 

jicho,upungufu wa vitamin A na surua ambayo inasababisha 

upofu kwa asilimia 20. 

Kwa mujibu wa takwimu za shirika la Afya Duniani (WHO)

Tanzania inakadiriwa  kuwa na watu 450,000 wasioona na 

wengine  takriban 1,350,000 wana uoni hafifu.  

Kulingana na WHO Inakadiriwa kuwa takribani watu milioni 285 

duniani wana matatizo ya kuona,kati ya hao wenye upofu ni 

milioni 39 na 246 wana uoni hafifu.China pekee ina idadi ya watu 

wasioona milioni 12. 

Albano Midelo ni Mchangiaji wa  gazeti hili unaweza 

kuwasiliana  kwa baruapepe: albano.midelo@gmail.com,simu

0784765917 
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