
Wilaya ya Tunduru ilivyobarikiwa kuwa aina mbalimbali za 

madini ya vito 

Na Albano Midelo 

WILAYA ya Tunduru iliyopo mkoani Ruvuma ina utajiri wa karibu 

aina zote za madini ya vito isipokuwa madini ya  tanzanite ambayo 

katika dunia nzima yanapatikana Mirerani mkoani Manyara. 

 

Kulingana na utafiti uliofanywa,madini yaliopo Tunduru ni safaya, 

Alexanderyte, Krizobery, almasi, dhahabu,pink safaya,blue 

safaya,topaz,wats,spinery, Changecoureganet, redganet,silicon,Rubi 

na madini mengineyo mengi. 

Akizungumzia historia ya uchimbaji wa madini katika Wilaya ya 

Tunduru,Afisa Madini wa Wilaya ya Tunduru Mjiolojia Abraham 

Nkya anasema uchimbaji ulianza tangu mwaka 1995 na kwamba 

kutokana na uwepo wa madini mengi kipindi hicho watu wengi 

waliacha kazi serikalini na kujiingiza katika kazi hiyo. 

Anasema kipindi hicho madini yalikuwa mengi na mchakato wa 

utengenezaji wa madini kijiolojia unachukua mamilioni ya mwaka 

na kila yanapochimbwa yanapungua na hatimaye yanawezakwisha 



hivyo ameshauri kuwa makini kuhakikisha madini yanapochimbwa 

yanawanufaisha watanzania kabla ya hayajamalizika. 

 

Hata hivyo anasema Idara ya Madini imesimamia ipasavyo 

wanunuzi wakubwa wa madini ya vito katika Wilaya ya Tunduru 

ambapo kwa mara ya kwanza katika mwaka wa fedha wa 

2016/2017 wamelipa ushuru wa huduma katika Halmashauri ya 

Tunduru kiasi cha shilingi milioni 66. 

“Hatuwezi kuwalaumu wanunuzi wakubwa wa madini ya vito kwa 

kutolipa kodi mbalimbali serikalini tangu mwaka 1995,wanaostahili 

kulaumiwa ni watendaji waliokuwepo madarakani katika kipindi 

hicho kwa kuwa walishindwa kufanyakazi ya usimamizi wa madini 

hayo kwa mujibu wa sheria,usimamizi ulikuwa ni hafifu hali 

iliyoikosesha serikali mapato’’,anasisitiza Nkya. 

Anabainisha zaidi kuwa kipindi cha nyuma kabla ya serikali ya 

awamu ya tano,sekta ya madini ilishindwa kuwanufaisha 

watanzania ambapo Rais Dkt.John Magufuli baada ya kuingia 

madarakani amefanya mabadiliko makubwa katika sekta ya madini 

ikiwemo kubadilisha sheria ya madini na kuweka nidhamu katika 

sekta hiyo hali ambayo imesababisha watanzania kuanza 

kunufaika katika sekta hiyo. 



Anasema yeye binafsi hawezi kuwalaumu wafanyabiashara wa 

madini ya vito moja kwa moja,kwa kuwa watendaji kipindi chote 

hicho tangu mwaka 1995 hadi 2015 walishindwa kusimamia 

ipasavyo sekta ya madini. 

Anasisitiza kuwa katika mwaka 2016/2017 wanunuzi hao wa 

madini ya vito baada ya kusimamiwa ipasavyo na Idara ya madini 

kwa kushirikiana na Mkuu wa Wilaya ya Tunduru na TRA 

wamefanikiwa kukusanya kile ambacho kinapaswa kulipwa 

serikalini baada ya kupoteza mapato hayo kwa miaka mingi. 

“Udhaifu wa kutosimamia sheria za madini toka kwa viongozi 

waliopewa mamlaka ambapo sheria inatamka wazi kuwa ushuru 

wa huduma unatakiwa kulipwa asilimia tatu ya mapato 

yaliokusanywa katika biashara husika kwa mwaka hivyo sheria 

inatakiwa kusimimamiwa’’,anasisitiza Mjiolojia Nkya. 

Anasema ushuru wa huduma wa asilimia tatu unatakiwa kulipwa 

na wafanyabiashara wote wakiwemo wanunuzi wa madini na 

wachimbaji wadogo ambao wanakatwa asilimia tano ya mauzo ya 

madini toka kwa wanunuzi wa madini. 

Afisa Madini huyo wa wilaya ya Tunduru anasisitiza kuwa hivi sasa 

malipo hayo yanalipwa vizuri Mamlaka ya Mapato Tanzania kwa 

kushirikiana na Ofisi ya madini hali ambayo imesababisha sasa 

serikali kuanza kupata mapato halali. 

 



Madini mengine yenye thamani kubwa aina ya shaba ya 

yamegundulika katika Kata ya Mbesa Tarafa ya Nalasi wilayani 

Tunduru mkoani Ruvuma. 

Kugundulika kwa madini hayo kunaifanya wilaya ya Tunduru kuwa 

ndiyo wilaya pekee nchini na Afrika Mashariki na Kati kuwa na 

madini ya shaba mbalimbali zikiwemo kijani,bluu na njano. 

Utafiti unaonesha kuwa Tarafa nzima ya Nalasi ina utajiri wa 

madini hayo ambayo yanaweza kuchangia kuinua uchumi wa 

wilaya hiyo,Mkoa wa Ruvuma na Taifa kwa ujumla wake. 

Utafiti wa awali umebaini  madini  hayo  yameenea  hadi  mto 

Ruvuma mpakani na nchi jirani ya Msumbiji na pia madini hayo 

yamesambaa hadi mpakani na wilaya ya Namtumbo. 

Utafiti wa awali wa kijiolojia uliofanyika kwa mara ya kwanza 

mwaka 1988 katika eneo la Kata ya Mbesa wilayani Tunduru 

umebaini kuwepo kwa mashapo ya madini ya  shaba. 

Utafiti huo wa awali ambao ulifanywa na Wakala wa Jiolojia 

Tanzania (GST)  umeonesha kuwepo kwa ubora wa mashapo ya 

shaba. 

  

Afisa Madini wa Wilaya ya Tunduru Mjiolojia Abraham Nkya 

anasema ni kweli utafiti wa awali umebaini kuwepo kwa aina 

mbalimbali za madini ya shaba yakiwemo ya shaba ya bluu,njano 

na kijani. 

Anasema serikali ilitenga eneo la Mbesa kwa ajili ya kuendelea 

kufanya utafiti wa madini hayo,hata hivyo changamoto iliyojitokeza 

ni kwamba serikali ilitenga eneo la Mbesa lenye ukubwa wa zaidi ya 

hekta 1500 kwa ajili ya wachimbaji wadogo na kwamba leseni 

zilitolewa zaidi ya 1000. 

Hata hivyo anasema wachimbaji wadogo hao wameshindwa 

kuendeleza eneo hilo kwa sababu uchimbaji wa madini ya shaba ni 

tofauti ya uchimbaji wa madini ya vito. 



“Madini ya shaba hauwezi kutumia sululu na chepe,bali madini ya 

shaba unatakiwa utumie baruti kuvunja mwamba,mitambo 

mikubwa na kuchakata miamba hiyo ili uweze kupata shaba yako 

kwa hiyo madini ya shaba yanahitaji uwe na mtaji mkubwa 

‘’,anasisitiza Nkya. 

Hata hivyo anasema madini ya shaba yanahitaji kufanya utafiti wa 

kina ili kugundua kiasi sahihi cha mashapo ya shaba yaliopo 

katika eneo husika kufahamu ubora wake  pia kutambua shaba 

hiyo itachimbwa kwa miaka mingapi. 

Anabainisha kuwa hali hiyo ndiyo iliyosababisha hadi sasa 

wachimbaji wadogo waliopewa eneo la Mbesa kushindwa 

kuendeleza kwenye madini hayo na kwamba kati ya leseni zaidi ya 

1000 zilizotolewa kwa wachimbaji wadogo ni wachimbaji wenye 

leseni mbili tu walijaribu kuanza kuendeleza miaka ya nyuma 

maeneo ya mgodi ambapo hivi sasa wote wameacha. 

Anasisitiza kuwa kinachotakiwa hivi sasa ni kufanya utafiti wa 

kutosha kuhusiana na madini hayo na kwamba utafiti unahitaji 

rasilimali fedha na watu ambapo wachimbaji wadogo hawawezi 

kufanya utafiti kwa kuwa wao wanataka kuchimba madini na 

kuuza ili kupata fedha. 

Ameongeza kuwa madini ya shaba yanauzwa kwa tani tofauti na 

madini ya vito ambayo yanauzwa kwa gramu ambapo Mchimbaji 

anaweza kuuza gramu moja na kupata fedha zake na kwamba hata 

uchimbaji wake ni rahisi sio sawa na madini ya shaba. 

Hata hivyo anasema ubora wa shaba inayochimbwa Mbesa 

unafahamika ndiyo maana baadhi ya wachimbaji walianza 

kuchimba,kitu ambacho bado hakifahamiki ni kiasi cha madini 

yaliopo na muda wa kuchimbwa na kwamba kulingana na sheria 

ya madini iliyoboreshwa ya mwaka 2017, madini ghafi 

hayaruhusiwi kusafirishwa nje ya nchi. 

Anabainisha kuwa inatakiwa mtambo wa kuyaongezea thamani 

madini ya shaba kufungwa katika eneo la Mbesa ili kuongeza 

thamani na kupata madini halisi ya shaba . 



Kulingana na Afisa Madini,huyo leseni zilizotolewa kwa wachimbaji 

wadogo,leseni nyingi zimefutwa kwa sababu wameshindwa kuzilipia 

ada za mwaka na kushindwa kuziendeleza kwa sababu ya ukosefu 

wa mitaji na taarifa za kijiolojia,kijiofizikia na kijiokemia 

zimeshindwa kujua kiwango halisi cha shaba kilichopo Mbesa na 

ubora wake ili waweze kuchimba kwa faida ,kuchakata na kuuza. 

Akizungumzia kuhusu malipo ambayo yanatakiwa kulipwa na 

Kampuni yoyote inayochukua madini ya ujenzi katika eneo lenye 

rasilimali,Afisa Madini huyo wa Wilaya ya Tunduru 

anasema,kampuni ya ujenzi inayochukua vifusi,mchanga na mawe 

inatakiwa kulipa katika ofisi ya madini mrabaha(Royality) ya 

asilimia tatu ya thamani ya yale madini kwa sababu yatakuwa 

katika mkataba wao(BOQ). 

 

Anasema Kampuni hiyo pia inatakiwa kulipa ushuru wa 

huduma(Service levy) katika Halmashauri husika na kwamba Kata 

husika ambako madini hayo ya ujenzi yanatolewa inatakiwa 

kuchangia huduma za jamii ili kufidia uharibifu ambao unafanyika 

katika eneo husika. 

“Kampuni inatakiwa kuwajibika kijamii kwa sababu madini hayo ya 

ujenzi yanachukuliwa katika jamii husika kwanini wasiwasaidie 



kama wana mahitaji fulani ya kijamii kama choo,maji au zahanati 

hili lazima wawajibike’’,anasisitiza Nkya. 

Hata hivyo anasema Halmashauri inapopata malipo ya ushuru wa 

huduma huwa inagawa asilimia 20 ya mapato yake kwa kila kijiji 

au mtaa lakini huwa haisemi kuwa malipo hayo imeyapata kwa 

Mkandarasi fulani. 

Naibu Waziri wa Madini, Dotto Biteko  19 Julai, 2018 akizungumza  
na wanunuzi wa madini ya vito wilayani Tunduru alisema kuwa 
wanunuzi wa madini aina ya vito kote nchini wasiokuwa na 
mashine kwa ajili ya kukata na kung’arisha madini hayo 
watanyang’anywa leseni kwa kuwa wanaendesha biashara kinyume 
cha Sheria ya Mpya ya Madini ya Mwaka 2017. 

“Sheria inamtaka mnunuzi ambaye ni mtanzania kuwa na mashine 
tano na mnunuzi wa kigeni kuwa na mashine 30 za kukata na 
kung’arisha madini ya vito, tunataka madini haya yaongezwe 
thamani  ndani ya nchi ili kuongeza mapato serikalini,” alisema 
Biteko. 

Biteko alimuagiza Afisa Madini wa Tunduru Mjiolojia Abraham 
Nkya kwa kushirikiana na Mkuu wa Wilaya ya Tunduru, Juma 
Zuberi Homera na Vyombo vya Ulinzi na Usalama vya Wilaya 
kufanya ukaguzi kwenye maduka ya wanunuzi watakaopewa leseni 
mpya ili kubaini kama wana mashine za kukata na kung’arisha vito 
na kuchukua hatua za kisheria kwa wanunuzi watakaobainika 
kutokuwa na mashine hizo. 

Moja ya vipengere muhimu katika Sheria mpya ya madini ya 
mwaka 2017 iliyofanyiwa marekebisho kutoka sheria ya madini 
ya mwaka 2010 ni pamoja na kuongezeka kwa malipo ya mrabaha 
kutoka asilimia nne  hadi kufikia asilimia sita kwa madini ya metali 
yakiwemo dhahabu,shaba na fedha na kuongezeka kwa malipo ya  
mrabaha kutoka asilimia tano hadi sita kwa madini ya vito 
yakiwemo rubi,garnets na tanzanite. 

Kupitia marekebisho ya sheria ya fedha na sheria ya kodi hivi sasa 
kila Kampuni au mtu anayetaka kusafirisha madini nje ya 
nchi,madini yatakaguliwa na kuthaminishwa na atalipa ada ya 



ukaguzi ambayo ni asilimia moja ya thamani ya madini 
anayosafirisha. 

Mchimbaji mdogo anayeuza madini kwa wanunuzi wa kati(Brokers) 
au wanunuzi wakubwa(Dealers) atakatwa asilimia tano ya thamani 
ya madini na kupelekwa Mamlaka ya Mapato Tanzania(TRA). 

Mwandishi wa makala haya ni Mchangiaji wa gazeti 
hili,mawasiliano yake ni albano.midelo@gmail.com,simu 
0784765917 
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