
WWF ilivyodhamiria kushirikiana na serikali 
kutokomeza ujangili ushoroba wa Selous na Niassa 
 
Na Albano Midelo 
 
SHIRIKA la kimataifa la WWF limedhamiria kuhakikisha 
ushoroba wa wanyamapori kutoka Pori la Akiba la 
Selous,kupitia Pori  la Liparamba hadi hifadhi ya Niassa 
nchini Msumbiji,unalindwa kikamilifu dhidi ya majangili. 

 
Mratibu Msaidizi wa Uwanda wa Ruvuma Mhifadhi,Asukile 
Kajuni amesema wamejipanga kuulinda ushoroba huo 
kufuatia utafiti uliofanywa na  Taasisi ya Utafiti wa 
Wanyamapori TAWIRI mwaka 2009,kubaini kasi ya ujangili 
wa wanyamapori nchini inatishia wanyama adimu kutoweka. 
  
Kulingana na utafiti huo,ifikapo mwaka 2050, huenda zitabaki 
hifadhi za Ruaha na Pori la Akiba la Selous ,endapo hatua za 
makusidi hazitachukuliwa kukabiliana na ujangili wa 
wanyamapori nchini. 
 
Meneja wa Mawasiliano wa Shirika la WWF Joan Itanisa 
amesema wafanyakazi wa WWF hawaingia porini kukimbizana 
na majangili ,badala yake wanafanya uhamasishaji na 
kampeni maalum ya kuhakikisha vita ya kupambana na 
ujangili wa tembo katika pori la Selous ili pasiwepo na tembo 
hata mmoja anayeuawa. 



 
 
Katika kuhakikisha vita hiyo inafanikiwa Itanisa amesema 
WWF ina  wahifadhi ambao wapo vijijini (Village Game Scouts) 
ambao wamekuwa wanasaidiwa kupata elimu ya uhifadhi 
katika Chuo cha Uhifadhi cha Likuyu Sekamaganga wilayani 
Namtumbo mkoani Ruvuma,ili kusaidia katika mapambano 
hayo. 
 
“Wahifadhi hao wanasomeshwa na WWF kwa miezi mitatu 
katika chuo hicho,pia baada ya mafunzo wanapewa vifaa vya 
kufanyia kazi na vitu vingine ili kupambana katika vita 
hii’’,anasema Itanisa. 
 
Hata hivyo Meneja huyo wa Mawasiliano wa WWF anasema 
askari wa wanyamapori wanafanyakazi kwa karibu na shirika 
hilo ambapo WWF imekuwa inawapa elimu na vifaa ambapo 
Julai mwaka huu wakati wa maadhimisho ya siku ya  
wanyamapori kitaifa,WWF iliweza kutoa vifaa  vyenye thamani 
ya shilingi milioni 110. 
 
WWF ilianzishwa mwaka 1961,makao makuu yake yapo 
nchini Uswiss ,Shirika hilo linafanyakazi katika nchi zaidi ya 
100 duniani,katika bara la Afrika WWF ina ofisi katika nchi 
kumi ikiwemo Tanzania. 
 



Kulingana na Meneja huyo,WWF ilianza kufanyakazi hapa 
Tanzania mwaka 1990 na kwamba inatekeleza miradi sita 
ukiwemo mradi wa kuhifadhi wanyamapori  ambao 
umesimamia kuhifadhi wanyamapori wakubwa wawili ambao 
ni tembo na faru ambao wapo katika hatari ya kutoweka. 
 
Amesema katika ukanda wa Selous miaka michache iliyopita  
kulikuwa na wimbi kubwa la ujangili ambao ulisababisha 
asilimia 90 ya tembo katika pori la Selous kuuawa na kwamba 
hali hiyo ndiyo imelisukuma shirika la WWF kushirikiana na 
serikali kupambana na ujangili. 
 
“Tumefanya kampeni kubwa na maalum katika kipindi cha 
miaka miwili ya kuhifadhi tembo wa Selous,ambapo hivi sasa 
matukio ya ujangili yamepungua kwa kiasi kikubwa katika 
ushoroba wa Selous-Niassa na tembo wameanza 
kuongezeka’’,anasisitiza Itanisa. 

Kwa upande wake Mkuu wa Kampeni ya kuzuia ujangili dhidi 
ya tembo wa WWF, Atilio Tagalile ameipongeza serikali ya 
awamu ya tano kwa kuimarisha vita dhidi ya ujangili wa 
tembo kwenye pori la Selous ambapo hivi sasa ujangili 
umepungua kwa kiwango kikubwa. 
 
“Hapo awali katika pori la Selous kwa siku walikuwa 
wanauawa tembo hadi 15,lakini hivi sasa matukio 
yamepungua unaweza kuona mizoga ya tembo  wasiozidi 
wawili,kwa kweli serikali hii inastahili pongezi’’,anasisitiza 
Tagalile. 
 



Amesema miaka 1970 idadi ya tembo katika pori la Akiba la 
Selous ilifikia zaidi ya 110,00 na kwamba majangili waliua 
tembo kwa asilimia 90 na kusababisha wanyama hao katika 
pori hilo kuwa katika hatari ya kutoweka. 
 
Hata hivyo Meneja wa Mawasiliano katika Mamlaka za 
Usimamizi wa wanyamapori nchini (TAWA) Twaha Twalibu 
amesema ujangili dhidi ya tembo unaendelea kudhibitiwa 
ambapo hivi sasa katika hifadhi na mapori likimo pori la 
Selous idadi ya tembo inaongezeka kwa kasi. 
 
Pori la akiba la Selous ni moja kati ya vivutio vikubwa vya 
utalii hapa nchini na endapo lingetangazwa kwa nguvu zote 
lingeweza kuliingizia taifa fedha nyingi za kigeni na kuongeza 
pato la taifa. 
 
Selous ni moja kati ya mapori 28 ya Akiba hapa nchini 
yaliyopo chini ya Mamlaka ya Usimamizi wa Wanyamapori 
Tanzania(TAWA). 
  
Pori la Akiba la Selous lenye ukubwa wa kilometa za mraba 
50,000 ambazo sawa na asilimia tano ya ardhi yote ya 
Tanzania Bara linaangukia katika mikoa minne na wilaya 
kumi. 
 
Mikoa hiyo kwa mujibu wa Meneja wa Pori la Akiba la Selous 
Mhifadhi Henock Msocha  ni Ruvuma, Lindi,Pwani na 
Morogoro na  wilaya ambazo zinapita katika Pori hilo ni 
Liwale, Kilwa, Rufiji, Kilombero, Morogoro vijijini, Malinyi, 
Namtumbo, Tunduru na Kisarawe. 



 
Selous ni moja kati ya mapori mengi yaliopo hapa nchini 
likiwa na ukubwa wa kilometa za mraba 50,000 likijumuisha 
maeneo ya ardhi oevu,misitu ya miombo,tambarare ,nyasi za 
kuvutia,maziwa na mito inayotiririka na kuwa kivutio. 
 
Msocha anabainisha zaidi kuwa kutokana na ukubwa wa pori 
hilo,limegawanywa katika kanda nane ili kurahisisha shughuli 
za usimamizi na utendaji kazi. 
 
Anazitaja kanda hizo kuwa ni Kanda ya Kaskazini 
(Matambwe),Kanda ya Kaskazini Mashariki (Kingupira),Kanda 
ya Mashariki(Miguruwe), Kanda ya Kaskazini Magharibi 
(Msolwa), Kanda ya Kusini Mashariki(Liwale), Kanda ya Kusini 
(Kalulu), Kanda ya Kusini Magharibi(Likuyusekamaganga) na 
Kanda ya Magharibi(Ilonga). 
 
Pori la Akiba la Selous lilianzishwa  mwaka 1896 na 
Wajerumani likiwa pori la kwanza kutengwa kwa ajili ya 
uhifadhi wa wanyamapori barani Afrika na la pili kwa ukubwa 
duniani baada ya pori la Marekani ambalo linaitwa 
Yellowstone National Park. 
 
Historia inaonesha kuwa jina la Selous limetokana na askari 
ambaye alikuwa ni mvumbuzi wa kiingereza aliyeitwa kapteni 
Fredrick Selous aliyefariki Januari 4, mwaka 1917 wakati 
anapigana vita ya pili ya Dunia na kuzikwa katika eneo la 
Behobeho lililopo ndani ya pori la Selous . 



 
Pori la Akiba Selous lina utajiri wa viumbe adimu katika sura 
ya dunia kama vile nyani aina ya sanje,mbega mwekundu,faru 
mweusi  ambaye yupo hatarini kutoweka na wanyama 
wengine wakiwemo ndege,wadudu na mimea ambayo 
haipatikani sehemu nyingine yeyote duniani. 
 
Kutokana na umuhimu wa pori la Selous Shirika la Umoja wa  
Mataifa linaloshughulikia Utamaduni na Sayansi (UNESCO)  
limelihorodhesha pori hilo kuwa ni  moja ya maeneo ya asili ya 
urithi wa dunia tangu mwaka 1982. 

 
Afisa Maliasili na Utalii wa Mkoa wa Ruvuma Afrikanus Challe 
anasema Pori la Selous lenye idadi kubwa ya tembo ni mapito 
ya wanyama yaani ushoroba wa tembo ambao wanatoka 
katika pori hilo kupitia pori la Akiba la Liparamba na kuingia 
hifadhi ya Niassa nchini Msumbiji. 
 
“Selous ndiyo pori la Akiba linalosifika kuwa na uoto wa 
kuvutia wa miombo  na idadi kubwa ya wayama aina ya 
tembo  hali inayosababisha wakati mwingine wanyama hao 
kutoka nje ya pori na kwenda katika makazi ya watu na 
kusababisha uharibifu wa mali’’,anasema Challe.  
 
Takwimu zinaonesha kuwa katika pori hilo hadi kufikia 
mwaka 2007 kulikuwa na tembo zaidi ya 70,000 hata hivyo 
idadi ya tembo katika pori hilo ilishuka kutokana na kukithiri 
kwa ujangili kwa asilimia 90. 
 



Meneja wa Pori hilo Henock Msocha anasema ili kuhakikisha 
ujangili unadhibitiwa katika pori hilo,inafanyika doria ndefu 
na fupi katika kanda zote nane na kwenye maeneo ya 
pembezoni. 
 
“Vikosi vyenye askari sita vimeundwa katika kila Kanda kwa 
ajili ya kutekeleza kazi za doria kwa kupishana na hivyo 
kuhakikisha kuwa pori lipo chini ya ulinzi wakati 
wote’’,anasisitiza Msocha. 
 
Anaongeza kuwa doria za ushirikiano zimefanyika kwa 
kuhusisha askari wa Pori la Akiba Selous na askari wa 
Halmashauri za Wilaya zinazozunguka pori hilo kwa 
kushirikiana na askari wa kikosi Dhidi ya Ujangili 
(KDU),Wakala wa Misitu(TFS)  na Jeshi la polisi. 
 
Mafanikio ambayo tayari yamepatikana katika uwindaji wa 
kitalii kupitia pori hilo ni pamoja na  Tanzania kufikiwa na 
watalii wawindaji 662 katika pori hilo mwaka 2005,mwaka 
2006 watalii 437 na mwaka 2007 watalii 549. 
 
Kulingana na Msocha katika kipindi cha kuanzia Julai 2016 
hadi Juni 2017 jumla ya doria 2179  zilitekelezwa na kwamba 
ongezeko la doria hizo limetokana na uboreshaji wa 
miundombinu ya doria na vitendeakazi ikiwemo ongezeko la 
magari kwa ajili ya doria. 

 



“Katika kipindi hicho tumekamata jumla ya majangili 520 kwa 
makosa mbalimbali kinyume cha sheria ya kuhifadhi 
wanyamapori na kanuni zake,vitendo hivyo vinajumuisha 
kuingia ndani ya pori bila kibali,kuwinda wanyamapori bila 
kibali,kutega wanyama,kuvua samaki na kuingiza mifugo na 
uvunaji haramu mazao ya misitu’’,anasema Msocha. 
 
Anaongeza kuwa katika kipindi hicho walikamata vifaa 
mbalimbali vya kufanyia ujangili ikiwemo bunduki 20 za aina 
mbalimbali,roda 747 za kutegea wanyama, pikipiki 14,magari 
mawili,baiskeli 59,misumeno ya kuchania mbao 16,mikuki 
tisa,nyavu za kuvulia samaki 204 na mitumbwi 106. 
 
 “Juhudi hizi zimewezesha kudhibiti vitendo vya ujangili 
katika kiwango kikubwa,hali iliyosababisha matukio ya vifo 
vya tembo kutokana na ujangili yamepungua kutoka tembo 17 
mwaka 2015/2016 hadi kufikia tembo wanane mwaka 
2016/2017’’,anasema Msocha. 
 
 
Mwandishi ni Mchangiaji wa gazeti hili,mawasiliano yake 
ni albano.midelo@gmail.com,simu 0784765917 
Novemba 14,2018 
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