
Wafanyabiashara Ruvuma  wanavyonufaika na mikopo 

kupitia  NMB BUSINESS CLUBS  

MIIKOPO inayotolewa na Benki ya NMB hapa nchini,kwa 

wafanyabiashara wadogo na wa kati wa NMB Business Club 

imefikia thamani ya shilingi bilioni 600 . 

Akizungumza katika warsha ya  NMB Business Club mkoani 

Ruvuma ambayo imefanyika kwenye ukumbi wa Heritage mjini 

Songea Meneja Mwandamizi Idara ya Biashara kutoka NMB 

Makao Makuu Wogofya Mfalamagoha anasema  NMB Business 

Club imelenga kuwafikia jamii ya wafanyabiashara wadogo na 

wafanyabiashara wa kati ambao ni zaidi ya 200,000 nchi nzima. 

Mfalamagoha anasema NMB Bisiness Club ni mahali sahihi pa 

kuelimisha wafanyabiashara kuhusu masuala mbalimbali ya 

biashara zao na kwamba katika nchi nzima kuna jumla ya 

Business Club 36 ambapo kila mmoja ina wanachama kati ya 150 

hadi 300 ambao wamekuwa wanafaidika na mafunzo mbalimbali 

kutoka NMB. 

“Lengo ni kuhakikisha ninyi wafanyabiashara mnakuza mitaji 

yenu,kuajiri watanzania wengi zaidi na kuchangia uchumi wa 

Taifa kwa kupitia ulipaji kodi’’,anasisitiza Mfalamagoha. 

Kulingana na Meneja huyo,wafanyabiashara wadogo na wakati 

wanawakilisha asilimia 17 ya  biashara yote ya NMB na kwamba 

ni jambo la kujivunia kuona tabaka hilo la wafanyabiashara 

wanakua kwa kasi ya kuridhisha na NMB. 

Kwa upande wake Mwenyekiti wa NMB Business Club mkoani 

Ruvuma Abraham John,anayataja mafanikio ambayo 



yamepatikana kwa wafanyabiashara wa NMB kupitia Klabu hiyo 

kuwa ni kupewa elimu ya biashara,masoko,kukuza mtaji  na 

kutoa elimu ya ulipaji wa kodi na leseni. 

Mafanikio mengine anayataja kuwa ni NMB imeweza kupunguza 

muda wa kupata mkopo,kuongezewa maeneo ya kukaa 

wateja,kuongezwa mashine za ATM,kutengeneza sehemu ya 

maliwato ya wateja na ongezeko la muda wa huduma za kibenki 

toka saa 9.30 hadi saa 10.30 tofauti ya Benki nyingine. 

“Tunawapongeza  NMB mkoani Ruvuma kwa sababu wameweza 

kuondoa masharti  ya kuwa na akaunti ya mkopo,ongezeko la 

Taller,ongezeko la kiwango cha mkopo unaotolewa kwenye tawi 

toka milioni 15 hadi milioni 50 hivi sasa na ongezeko la muda wa 

marejesho kutoka mwaka mmoja hadi zaidi ya mwaka 

mmoja’’,anasema. 

Mwenyekiti huyo anashauri kuwe na uongozi wa Klabu katika kila 

tawi la NMB ili wawe na fursa ya kujadili mambo na kutafuta 

suluhisho la kutatua changamoto za wadau katika tawi husika. 

Kwa upande wake Mwakilishi wa Meneja wa NMB Kanda ya Kusini 

Goodluck Shirima anawashukuru wafanyabiashara hao kwa 

ushirikiano mkubwa ambao wamekuwa wanautoa katika matawi 

yote ya NMB katika Kanda ya Kusini. 

Hata hivyo Meneja huyo anawakumbusha wafanyabiashara hao 

kuhusu mikopo ambayo walikuwa wanaitumia na elimu ambayo 

wamekuwa wanaitoa kwa miaka nane iliyopita na kwamba hivi 

sasa Benki ya NMB itakuwa katika utendaji kutoka kutoa mikopo 

kwa wazazi na Kampuni hadi kutoa huduma za kifedha katika 

ngazi ya familia. 



“Wasiwe tu  wazazi au Kampuni ndiyo inafanya shughuli za 

kibenki na NMB,badala yake sasa familia yote wakiwemo watoto 

wadogo wawe wateja wetu wa Benki ya NMB,habaki mtu 

tunasonga mbele pamoja’’,anasisitiza. 

Ili kufanikisha hilo Meneja huyo wa Kanda anasema hivi sasa NMB 

inatoa elimu ya masuala ya kifedha katika shule za msingi na 

sekondari ili waweze kufaidika na Benki ya NMB. 

Wilfred Lukumay ni Meneja Huduma za Wakala Kanda ya Kusini 

anasema kuna kuna idadi kubwa ya wafanyabiashara wa NMB 

Bussines Club kutoka mkoani Ruvuma ambao wameunga mkono 

katika biashara ya wakala wa NMB. 

Hata hivyo anabainisha kuwa hivi sasa NMB imesitisha kwa muda 

huduma za Wakala wa NMB ili kufanya maboresho kwa kuingiza 

Kampuni nyingi zaidi ikiwemo maji na huduma za 

hospitali,umeme na kufanya uboreshaji wa mifumo ya teknolojia 

kabla ya kuanza tena huduma za mawakala. 

Naye Glory Kimaro ambaye ni Meneja Uhusiano Kitengo cha 

Biashara NMB Makao Makuu,anasema NMB ina kitengo ambacho 

kinashughulikia mikopo mikubwa inayoanzia milioni 100 hadi 

bilioni 2.5 hivyo amewashauri wafanyabiashara wa Mkoa wa 

Ruvuma kutumia kitengo hicho ili kukuza uchumi wao na 

kuchangia pato la Taifa. 

Katika warsha hiyo wafanyabiashara wadogo wa NMB Business 

Club mkoani Ruvuma wametoa ushuhuda wao namna 

walivyofanikiwa kupitia NMB ambao hivi sasa wanamiliki mitaji 

mikubwa na kuendelea kunufaika na mikopo kupitia NMB. 



Albano Ngovano ni Mfanyabiashara wa mjini Songea  ambaye 

alianza biashara  kwa kukopa shilingi 150,000 mwaka  2003 

ambapo hivi sasa kupitia Benki ya NMB anakopeshwa hadi milioni 

150. 

Kupitia mikopo hiyo Ngovano anasema ameweza kupata 

maendeleo ikiwemo kumiliki duka la vifaa na bidhaa za 

jumla,amejenga nyumba kadhaa  na kumiliki magari matatu . 

“Nawashukuru sana NMB kwa kweli bila wao maendeleo 

niliyoyapata yasingekuwepo,ningekuwa bado katika maisha ya 

umasikini,NMB wamekuwa jirani na mimi kwa kunisikiliza na 

kunipa elimu ya biashara’’,anasema Ngovano. 

Naye Ashers Bhatia Mfanyabiashara kutoka wilayani Namtumbo 

anasema NMB imemwezesha kuunganisha familia yake kibiashara 

ambapo mtoto wake wa kike mwenye umri wa miaka 20,ambapo 

Oktoba 2018 aliweza kukopeshwa na NMB shilingi milioni 10 

ambaye alitakiwa kurejesha katika kipindi cha miezi tisa ambapo 

Agosti mwaka huu anamaliza mkopo huo. 

“Familia kuwa na biashara inasaidia kupunguza migogoro katika 

familia,kwa sababu kila mmoja anamudu kuendesha maisha yake 

na kuacha tabia ya kuwa tegemezi kwa wazazi,hata ukifa 

unamwacha mtoto wake anaendesha maisha bila 

wasiwasi’’,anasisitiza. 

Chama cha Ushirika wilayani Songea na Namtumbo (SONAMC) 

kimekuwa kinadaiwa na NMB mkopo wa zaidi ya shilingi bilioni 

mbili na kwamba licha ya deni hilo NMB katika msimu wa mwaka 

2017/2018 ilikubali kutoa mkopo mwingine kwa chama hicho 



baada ya chama hicho kupata masoko ya zao la tumbaku kwa 

wakulima. 

Mwakilishi wa SONAMC Zamakanaly Komba akitoa ushuhuda 

namna chama hicho kilivyosaidiwa na NMB anabainisha kuwa 

iliwalazimu kukopo tena NMB licha ya kuwa na deni na kwamba 

NMB walikubali kukikopesha chama hicho bilioni 1.177. 

“NMB ni Benki ambayo inasikiliza shida za wateja wake,tumeenda 

nao vizuri ambapo tumeweza kulipa mkopo za zaidi ya bilioni 

moja  ndani ya miezi sita kwa sababu sasa biashara inakwenda 

vizuri ’’,anasema. 

Hata hivyo anasema katika msimu huu SONAMC imeweza kuingia 

katika biashara ya mazao ya stakabadhi ghalani katika mazao ya 

ufuta na soya na kwamba wamefanikiwa kuwaingizia wakulima 

kupitia NMB shilingi bilioni 16 katika kipindi cha miezi miwili tu 

kuanzia Mei hadi Julai 2019.  

“Zipo Benki nyingi hapa nchini,lakini sisi SONAMC tunafanyakazi 

na NMB kwa asilimia 95,kwa kifupi NMB ni Benki 

sikivu,nimesimama hapa kutoa ushuhuda kwamba licha ya 

kudaiwa na NMB,tusikimbie nenda kawaambie pamoja na kunidai 

nikopeshe tena tusonge mbele”,anasisitiza. 

Naye Meneja wa NMB Tawi la Songea Daniel Zake anawapongeza 

wafanyabiashara  wadogo na wa kati kwa kuunga mkono Benki 

ya NMB  ambapo anaeleza kuwa wafanyabiashara hao ni nguzo 

muhimu katika Benki hiyo. 

Kupitia warsha hiyo wanachama wa NMB Business Club 

wamechagua viongozi wao wapya ambao wataongoza katika 



kipindi kingine cha mwaka mmoja ambapo Mwenyekiti 

amechaguliwa kuwa ni Michael West,Katibu ni Wilson Nziku na 

wajumbe watatu ni Hassani Maputo,Happiness Peter na John 

Mtokambali. 

 NMB ni miongoni mwa Benki inayoongoza kwa wigo wa huduma 

za kibenki hapa nchini,ikiwa na matawi 228,mawakala zaidi ya 

6,800,mashine za ATM zaidi ya 800 sanjari na kutoahuduma za 

kibenki kwa njia ya mtandao,ina kituo cha huduma kwa wateja na 

vituo vya biashara. 

Mwandishi wa makala haya ni Albano Midelo,mawasiliano 

simu 0784765917,baruapepe: albano.midelo@gmail.com 


