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SHIRIKA la USAID kupitia mradi wake wa Promoting, 

Tanzania,Envronment Conservation and Tourism(PROTECT) 

limekuwa linaendeleza mazingira, uhifadhi na utalii hapa nchini 

lengo likiwa ni kupunguza uharibifu wa bioanuwi na kuimarisha 

uhifadhi wake. 

Mwakilishi wa USAID PROTECT Thadeus Binamungu anabainisha 

kuwa hapa Tanzania shirika lake linakabiliana na mambo 

yanayotishia uhifadhi wa bioanuwai na kuzuia ukuaji wa utalii 

chini ya sekta binafsi. 

Katika kutekeleza hilo Binamungu anasema USAID PROTECT  

inajikita katika kuwekeza mikakati itakayowezesha kujenga na 



kuimarisha uwezo wa kuhifadhi bioanuwai kwa kuimarisha asasi 

mbalimbali ili ziweze kushiriki Zaidi katika michakato ya kuandaa 

na kuboresha sera. 

Anasema PROTECT pia inasaidia kuimarisha uhifadhi wa 

bioanuwai na utalii,kuchangia kuongezeka kwa uwekezaji wa sekta 

binafsi Bna kupunguza uharibifu wa bioanuwa na kuimarisha 

uhifadhi wake kwenye maeneo ya mradi. 

Katika kutekeleza kwa vitendo USAID PROTECT ilianza kutoa 

msaada katika Chuo cha Mafunzo ya Uhifadhi wa Maliasili kwa 

Jamii (CBCTC) kilichopo Likuyu Sekamaganga wilayani Namtumbo 

mkoani Ruvuma. 

Amesema msaada katika chuo hicho ulianza kutolewa na PROTECT 

kuanzia mwaka 2016 na kwamba hadi kufikia Juni 2018,Shirika 

hilo limetoa misaada ya vifaa vyenye thamani ya Zaidi ya shilingi 

milioni 46 hali ambayo imepunguza baadhi ya changamoto 

zinazokikabili chuo hicho. 

Binamungu anaitaja misaada ambayo imetolewa kuwa ni kudurusu 

na kupitia mtaala wa kozi za askari wanyamapori wa vijiji(VGS) na 

viongozi wa Kamati za Maliasili za Vijiji ambapo mtaala umepitiwa 

na kuboreshwa kwa kuongeza fani nyingine ambazo hazikuwepo 

awali,pia muda wa mafunzo umeongezeka . 

“Mafunzo kwa Askari wanyamapori wa vijiji muda umeongezwa 

toka toka wiki sita hadi miezi mitatu,mafunzo kwa viongozi wa 

serikali na wajumbe wa Kamati za Maliasili za Vijiji imeongezwa 

mwezi mmoja badala ya wiki mbili’’,anasema Binamungu. 



 

 

Hata hivyo amesema Shirika lake pia limeandaa mtaala wa mwaka 

mmoja wa kozi ya waongoza watalii katika chuo hicho ambapo 

mtaala huo umeandaliwa kwa kuzingatia viwango vya NACTE na 

tayari umewasilishwa NACTE kwa ajili ya kuthibitishwa ili kozi hiyo 

iweze kuanzishwa chuoni CBCTC  na kukiwezesha chuo hicho 

kusajiliwa. 

Kwa mujibu wa Mwakilishi huyo wa PROTECT,misaada mingine 

ambayo imetolewa katika chuo hicho ni mafunzo ya kitaaluma kwa 

wakufunzi kwa kuwapatia mafunzo ya mbinu za kufundishia na 

matumizi ya mtaala ulioandaliwa kwa kuzingatia viwango vya 

NACTE,kuzingatia ubora katika utoaji mafunzo,sera,sheria na 

kanuni zinazohusiana na uhifadhi wa maliasili na miongozo ya 

matumizi ya ardhi kwa jamii zinazoishi kuzunguka maeneo ya 

hifadhi. 

Binamungu anavitaja vifaa mbalimbali ambavyo PROTECT imevitoa 

katika chuo cha CBCTC Namtumbo kuwa ni kuwanunulia jenereta 

moja,viona mbali 10,GPS kumi,kompyuta mpakato tano,powerpoint 

mbili na vitabu 40 kwa ajili ya kozi ya waongoza watalii. 



 

Kati ya vitabu hivyo,vitabu 12 ni vya wanyama 

wanyonyeshao,vitabu 12 vya ndege,vitabu 10 vya mimea na vitabu 

sita vya jamii ya mijusi na kwamba vifaa hivyo vimetolewa rasmi 

kwa ajili ya kusaidia na kurahisisha ufundishaji wa kozi ya 

waongoza watalii mara itakapoanzishwa katika chuo cha CBCTC 

Namtumbo. 

 

Mkuu wa Chuo cha CBCTC Namtumbo Jane Nyau amethibitisha 

nyaraka,vitabu na vifaa vilivyotolewa na PROTECT kukabidhiwa 

rasmi na Katibu Mkuu wa Wizara ya Maliasili na Utalii Meja 



Jenerali Gaudence Milanzi sasa ni mstaafu katika mahafali ya chuo 

hicho. 

 

Nyau anatoa shukrani za dhati kwa PROTECT kwa msaada wa vifaa 

hivyo ambao utasaidia kuboresha chuo hicho pamoja na kuanza 

kutoa kozi yam waka mmoja ya waongoza watalii ambayo 

inatarajiwa kutolewa kuanzia mwaka wa Fedha wa 2018/2019. 

“Ni matarajio yangu PROTECT wataendelea kutoa misaada 

mbalimbali kwa chuo hiki kwa kadri ya mahitaji na hivyo kukifanya 

kutimiza lengo lake la kuwa kituo bora cha utoaji mafunzo ya 

uhifadhi wa maliasili kwa jamii barani Afrika’’,anasisitiza Nyau. 

Akizungumzia matokeo tarajiwa ya mradi wa PROTECT,Afisa 

mawasiliano wa USAID PROTECT Symphrose Makungu anasema 

mradi umelenga kuboresha uhifadhi katika ngazi ya ikolojia kwa 

kuongeza ulinzi wa maliasili na kuuza ukuaji wa utalii. 



Anasema matokeo ya mradi yatasaidia kuongeza uchumi na 

uhifadhi wa mazingira katika jamii mbalimbali na kuandaa 

mikakati ya kukabiliana na mambo hayo,kushawishi na kutekeleza 

sera zinazofaa ambazo zinaanisha ukuaji wa uchumi na uendelezaji 

wa malengo ya uhifadhi. 

Makungu anazitaja shughuli za USAID PROTECT kuwa zimejikita 

Zaidi kwenye sera,utafiti na ushawishi ambapo mradi unaimarisha 

mazingira ya sera na utekelezaji wake ili kufanikisha uhifadhi wa 

bioanuwai na kukuza uchumi. 

“Shughuli nyingine ni kujengea uwezo asasi za Tanzania wa 

kukabiliana na changamoto za sasa na za baadaye zinazohusiana 

na maliasili,kuingia mikataba na kufanya kazi kwa uwazi na 

uwajibikaji zaidi’’,anasema Makungu. 

Kulingana na Afisa mawasiliano huyo,mtazamo na mwelekeo wa 

USAID PROTECT ni uwekezaji wa sekta binafsi katika sekta ya 

maliasili lengo ni kuimarisha ushiriki wa sekta binafsi katika 

uhifadhi wa maliasili na uendelezaji wa utalii nchini Tanzania. 

Takwimu zinaonesha kuwa mwaka 2016,biashara ya utalii 

Tanzania ilichangia asilimia 14 ya pato la jumla la Taifa,ilichangia 

ajira milioni moja na nusu na kuchangia asilimia 25 ya fedha za 

kigeni. 

Kutokana na umuhimu wa sekta ya utalii hapa nchini,ni muhimu 

kuendeleza mazingira,uhifadhi na utalii.Hivyo basi kutoweka kwa 

jamii muhimu za viumbe sio tu kutaleta maafa katika uhifadhi bali 

kunaathiri kwa kiasi kikubwa uimara wa uchumi. 

Mwandishi wa Makala haya ni mchangiaji wa gazeti 

hili,mawasiliano albano.midelo@gmail.com,simu 0784765917 
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