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Maduka holelaya dawa
yanavyohatarishaafya

iraya wafanyakazi wa

majumbani irasimishwe

ATIKA safu yetu ya Kama Mzazi
 wiki hii naomba nianze kwa kuwapa
. pole wazazi vijana kwa maana ya

_ Trale wanaojiunga katika kundi hili

s A ;
hivi sasa la kuwa wazazi na walezi wa watoto

uweza kuwalea watoto wakati wazazi
endelea na shughuli zao nyingine za ku-
1gizia kipato cha kuendesha familia zao.
Wazazi waliokuwa wanahitaji huduma hii
~ ni pamoja na wale walioajiriwa na wasioajiri-
~ wa kwa kuwa kuna wakati ambao hulazimika
kuondoka nyumbani kwenda kutekeleza ma-
_ jukumu yao mbali na wanapoishi au hapoha-
. pe wanapoishi lakini wasingeweza kutekeleza
majukumu hayo wenyewe bila kuwa na
| wasaidizi wa kuyashughulikia masuala ya
" ndani ya familia zao ikiwa ni pamoja na usafi,
~ uandaaji wa chakula na utuzaji watoto.
', Upatikanaji wa watoto wa kazi kama
wanavyoitwa siku hizi ni kinyang’anyiro ki-
_ kubwa kiasi kwamba baadhi ya wazazi vijana
hivi sasa wanaona ni kama adhabu ya aina

p

Waziri wa Afya, Mandei ya Jamii, Ummy Mwalimu.

Na Albano Midelo maduka ya dawa muhimu na rejareja
y_al'ryosajiliwa chini ya Baraza la Fama- yake kuzaa au kuanzisha familia.

JGUZI umebaini kuwa _ sia yanayoen fiesh‘_wa kisheria. - Wakazi katika mitaa, miji na majiji yetu

maduka ya dawa baridi Katika agizo hilo, Katibu Mkuu - mbalimbali hususan wazazi vijana, hivi sasa
bado yanaendelea kuwepo Katlya maduka ameagiza kuyaondoa kwa kuya- wanafikia hatua ya vuta nikuvute kati ya
Katika maeneo mbalimbali . funga mara moja maduka yote ya _mmoja wao kubaki nyumbani au kuacha kazi

hini licha yakwambamaduka hayo a dawa mulumu dawa rnuhm'l.ukah:ka maeneo ya miji kwa ajili ya kukosa msichana wa kazi.
yalifutwa kisheria mwaka 2009. 222ya]i opo katika mikubwa yalioanzishwa kinyume cha Mmoja wa wazazi vijana ambaye ni

Imebainika kuwepo maduka hayo Hal 3 p sheria. . - _ . mwanamama anayesoma shahada ya pili
na mengine yanayoendeshwa kinyume urt Uchunguzi umebaini kuwa licha 1 atika moja ya vyuo vikuu vya jijini Dar €3
cha sheria. Matokeo yake, kunakuwa yaMamSpaa ya ya kuwepo kwa sheria ya TFDA ya 1  Salaam nyakati za jioni anasema, ni muda wa
na matumizi ya dawa yasiyo sahihi Son duka mwaka 2003 na baadaye sheriaya _ miezi sita sasa tangu msichana wake wa kazi
hali ambayo inasababisha usugu katika gea, Ma Famasia ya mwaka 2011 ya uanzishaji _ aondoke na hajapata mwingine wa kuchukua
ugonjwa alionao mtu- 146 ndj_yo _ nausimamiziwa maduka ya dawa ~ nafasi yake.

Hali hiyo mlesaba.bl‘hﬂMamhkﬂr vibali vya mnuhimu nchini, inayoelekeza maduka . Mama huyo ambaye kutokana na miiko
Udhibiti wa Chakula na Dawa(TFDA vy hayo kuwepo katika maeneo ya Vit ' 'ya kazi siwezi kulitaja jina lake ana watoto
chini ya Idara ya Afya na Ustawi wa kuendeshea na miji midogo, bado maduka hayo ~ wawili, mmoja kati yao ni msichana wa miaka
Jamii katika Manispaa yaSongea biashara 2 maduka Ya’;‘kaw‘dﬂ___ ea kuanzishwa na kuwepo ~ 11 huku mdogo wake akiwa na miaka mitano.
mkoani Ruvuma ia leseni yale katika miji mikubwa. . #  "Sina jinsi. Hivi sasa wakirudi shuleni
maduka 48 ya dawa muhimu kuto- ya dawa muhimu. e Ina maana yameanzishwa kinyume; . hujipikia wenyewe.
kana na kushindwa kukidhi vigezo VY2 bila mamnleka ya tawala za mikoa ~ Nikirudi kutoka darasani ni majira ya kati
uendeshaji kisheria. ““*“k"h:]f’sh“:‘?‘ zilizokasimiwa . ya saa 4 na saa 5 usiku. Wakati mwingine

Mganga Mkuu wa Manispaa ya maraka ria na Baraza la Famasi uwakuta wameshalala,” alisimulia na kuon-

* Dk Mameritha Basike anasema gﬂa hatua zozote za geza kwamba “wanakua kabla ya wakati wao
idara ya afya imefanya kazi ya 41470, ) , g e umebaini pia kuwa Takini sina jinsi.”
buziwamadukayadzwamuhlmu}h Hﬂm‘-“hﬂ@)"l\é{;“"fp“ aSongea  madu {:fiawﬂbmdlymgndeka Alisimulia kuwa msichana wa kazi ali-
Kubaini iwapo hayo yanaxi- ya kuruhusiwa !:}um ya ﬁ:}?epok t;k:hral\aﬂ'lﬂombahmbah_ yeondoka alimfanyia vituko miezi miwili t4
dhi vigezo kulingana 12 mWOngozo duka la dawa n:iuka "‘d uhi hh:ya. wamba maduka hayo yali- baada kuanza kazi, hivyo kulazimika kum-
wa uendeshaji wa maduka ya dawa “Kati ya mad ﬁ'a lawa muhimu ,,;]ah"‘?"}m'.e“‘mmm- " wodoa. “Hali ni ngumu,” alisema kwa kukata
himu nchini- 222 yaliyopo mg‘; i .o yo imeendelea kusababisha g )

Alisema kati ya maduka hayo Y:GM:‘:".‘SP“ ya of %ff; ey . kﬁﬁpmmyi dawa Ukipata wasaa wa kuzungumza na wazazl

fungiwa, maduka sita yamegun- 1 a’.‘;g}f?“ e g isha usugu wa vimelea vijana watakuelezea kila mmoja wao madhila

ibali deshea biashara ya madukayadawa 30 magonjwa hivyo kuwa mzigo wanayokabiliana nayo katika kusaka hudum?

adimu ya watoto wa kazi.

mbkubwa kwa serikali katika uagizaji
Kuna ombwe na mahitaji makubwa ya hu-

anaendeshwa bila ?wb:h,_:fdj ya muhimu”anasema Dk Basike.

dulika y :
maduka 12 hayafanyl ibali Anasema kuwa katika operesheni wa kiwango kikubwa kisichoendana
-3 licha ya kuwa na viball ) 7 e " . na )
e o i S e i ke T ama o e kit P ool e
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eni hiyo wameba
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MAKALA

aidi ya shilingi milio
z 188 !Iametenggwa e

na Halmashauri ya
Manispaa ya Songea kwa
mwaka wa fedha 2017/18
kwa lengo la kuwakopesha
wanawake pamoja na vijana
il waweze kujikwamua
kiuchumi na kuondokana na
wimbi la umasikini.

Manispaa ya Songea ambayo
inakua kwa kasi kiuchumi imejizatiti
kuwainua na kuwakwamua
wanawake na vijana ili kuendana
na kasi ya serikali ya awamu ya
tano yenye dhamira ya kujenga
Tanzania ya viwanda na uchumi wa

kati.

Kwa kipindi hiki cha robo ya
mwaka 2017/18, Manispaa ya
Songea imetoa jumla ya shilingi
milioni 45 kutoka kwa mapato ya
ndani ili kukopesha vikundi 49 na
kati ya vikundi hivyo vijana ni 10 na
wanawake vikundi 39.

Akisoma taarifa fupi ya
utekelezaji wa shughuli za
mfuko wa wanawake na Vijana - -
hivi karibuni katika ukumbi wa
Manispaa ya Songea, Mkuu wa
Idara ya Ustawi na Maendeleo ya
Jamiii wa Manispaa ya Songea,
Naftari Sayoloi alisema kuwa
Manispaa ya Songea ipo mstari wa
mbele kuhakikisha kuwa wananchi
wa manispaa hiyo wanajikwamua
kiuchumi.

Sayoloi alisema kuwa, Manispaa
ya Songea mwaka wa fedha
2014/15 ilikopesha zaidi ya

shilingi milioni 126 na laki 9 kwa
vikundi vya wanawake vipatazo
202 na shilingi milioni 55 na laki
moja ilikopeshwa kwa vikundi

vya vijana vipatavyo 115 jambo
ambalo linamchango mkubwa kwa
maendeleo ya nchi.

*Manispaa ya Songea mwaka
2016/17 ilitoa zaidi ya shilingl
milioni 92 kutoka mapato ya ndani
kwa ajili ya mfuko. -
Kati ya fedha hizo shilingl milioni
3 na laki 2 kwa ajili ya usimamizi
na ufuatiliaji, wakati shilingi milioni
88 na laki 8 zilikopeshwa kwa
vikundi 126 vya wanawake pamoja
na vijana”, alisema Sayoloi.
Sayoloi aliongeza kuwa,
sambamba na shughuli za kutoa
mikopo pia Manispaa ya Songea
hutoa mafunzo ya ujasiriamali kwa
vikundi vyote ili kuwapa mwanga
jinsi ya kuiendeleza mikopo yao na
kutengeneza faida kubwa.
Sayoloi alifafanud kuwa hali

ya marejesho kwa vikundi vya
wanawake pamoja na vijana
yanaenda vizuri kwan! mpaka sasa
marejesho ya wanawake ni shilingi
53,525,850/=, ambapo marejesho
ya vijana ni 9,847,000/=.

Kwa upande wake Meyawa
Manispaa-ya Son ea, Alhaji." - -
Abdul Hassan Mshaweji alisema

Na Seleman Mayunga

kuwa vikundi vya wanawake na
vijana vinavyopata mkopo lazima
ziwe na mpango kazi mzuri
utakaoviwezesha kurejesha mkopo
kwa wakati na kuisaidia Manispaa
kuongeza mapato yake.

Mshaweiji alisema kuwa
changamoto kubwa inayovikumba
vikundi vingi ni namna ya
kurejesha mikopo yao ambapo
kuna baadhi ya vikundi havina
mpango kapambe wa maendeleo
na mwisho wa siku hushindwa
kurejesha mikopo yao.

Kwahiyo, Mshaweji alivitaka
vikundi hivgo kuyatumia ;
vyema mafunzo ya ujasiriamali
wanayoyapata kwa lengo la kukuza
uchumi wao binafsi na kwa maslahi
mapana ya nchi. e

*Kazi yetu sisi viongozi wenu ni
kuhakikisha kuwa tunaisimamia
na kuishauri serikali ili iweze
kuwapatia mikopa kwa mujibu wa
sheria za nchi ambazo zinasisitiza
kuwa asilimia 10% ya mapato
ya Halmashauri husika iingizwe
kwenye mfuko wa wanawake na
vijana, hivyo nawasihi mtumie
fursa hii kujikwamua kiuchumi
na hatimaye kuondokana na
umasikini,” alisema Mshaweji.

Katika hatua nyingine,

Mbunge wa Jimbo la Son%za

Mjini, Leonidus Gama ambaye

alihudhuria kufunga mafunzo

a ujasiriamali alisema

Kuwa wanawake na vijana

wanaokopeshwa na Manjspaa -

oana budl kutanya ke jwa i
]

myjini Mhe.

Mbunge wa Jimbo la Songea
wanakikundi wanawake wa Manispaa ya

Zaidi ya sh. milioni 188 kunufaisha
wanawake na vijana Songea

Gama alisisitiza kuwa wanawake
na vijana lazima wawe wabunifu
hasa katika suala la ujasiriamali
na kutumia malighafi na mazingira
yaliyopo kuimarisha viwanda
vidogovidogo na hatimaye
kuondokana na wimbi la umasikini.

“Vikundi vyote naviomba viwe
na mipango madhubuti ya kubuni
viwanda vidogovidogo ambavyo
vitasaidia kuinua uchumi wa nchi
pamoja na kutengeneza ajira kwa
watu wengine,” alisema Gama.

Gama aliongeza kuwa vikundi
vya ujasiriamali pale vinapokuwa
na wazo la viwanda vidogovidogo
lazima viwakilishe mawazo SIDO
ambako wataweza kupata ushauri
na msaada wa kutengeneza
mashine mbalimbali za vitega
uchumi.

Baadhi ya vikundi vya
wanawake na vijana vya Manispaa
ya Songea vinavyonufaika na
mikopo W serikali ni pamoja na
Sayuni, Wanawake na Maendeleo
Legele, Faraja Group, Kikundi cha
Wanawake Tunaweza, Kikundi cha
Busara, Tuganili UWT Vikoba, na
Faith Group (VJ).

Kwahiyo, Manispaa ya Songea
iwe mfano wa kuigwa na Manispaa
nyingine kwa kuwa na mpango
kabambe wa kuinua uchumi wa
nchi kwa kuwawezesha vijana
ﬁarnoja na wanawake. Rai yangu

apa ni kwamba, watanzania
vkvﬁsiwga watu wa kulalamika
amba p j ngumu kupatikang,
bali laZIn'Elq: :ﬁggpyq kazi k\nE:bidu, i
ili wafgpikiw_egk]ma’_pa.tlo.' A ‘:;."

ili Kuinvia Yipato YYao: -, o

(ot B
——

.

Lakini pia, wanawake na vijana
ambao hawajajiunga katika vikundi
mbalimbali vya ujasiriamali hawana
budi kufanya hivyo ili kuirahisishia
serikali pamoja na taasisi za
fedha kutoa mikopo kwao na
hatimaye kujikwamua kiuchumi na
kuondokana na wimbi la umasikini.

Pamoja na hilo, viongozi wa
serikali kuanzia ngazi ya chini
hadi ya juu wanashauriwa kuwa
wazalendo na kusimamia vyema
fedha za umma ili kuweza
kufanikisha miradi yote ya
maendeleo iliyopo katika jamii yetu.

Viongozi wa vikundi vya
ujasiriamali pamoja na wanakikundi
wanatakiwa kuwa waaminifu kwa

mikopo wanayopewa na Manispaa
ama taasisi za fedha ili kuwezesha
vikundi vingine kuweza kupewa
mikopo hiyo.

Pia, taasisi za fedha ambazo
zilianzishwa kwa lengo 1a )
kukwamua wananchi kiuchumi.
zinashauriwa kuwa na mashart
nafuu na riba ndogo ambayo
kItasaidi.a watu wengi ﬁaum »

upata mikopo na hatimaye .

kufanya shugl?luli za uzalishajl
pamoja na biashara kwa
maendeleoyanchl. .

Kuna baadhi ya taasist za
fedha hapa nchini zimekuwa
Zikitoa mikopo yenye fiba kubwa
iambo ampalo inakwamishwa
'watu wengi kushindwa kupata
mikopo Na kukwamisha g;hqghuh
za maendeleo hapa nchi, hivyo -
havina budi kubadilika na kusaidia
wananchi wa hali ya chini. ‘N

0759 388023
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kweli ni kwamba,
timu ya Majimaji
! y a

Songea Mkoani Ruvuma,
mebakia tena kwa
isimu ujao wa ligi kuu
anzania Bara, baada ya
kuifunga Mbeya City 2-1
katika mchezo wake wake
mwisho

hivyo

mkasi wa

imu ya Majimaji msimu
uu kwa mara nyingine
lijikuta katika nafasi za
jinasua kushuka daraja
a sababu ilikuwa katika
afasi mbaya kwenye
m mmowahgl kuu. Hata

imu maarufu za soka hapa
defu ukiachia timu za

akuna ubishi Timu ya
ajimaji inafuatia kwa
uwa na washabiki na
apenzi wengi hapa
mepitia mafanikio
mafanikio pamoja na
AN to lukuki.

ya kupata mafanikio

ubwa katika mchezo
wa 'mh hapa nchini,
jimaji pia imekumbana
changamoto mbalimbali
iiwemo kukumbana na
i wa kushuka daraja

ia inaonesha kuwa,
Majimaji

Mkuu wa Mkoa wa Ruvuma
wa zamani na Katibu Mkuu
Mstaafu CCM Dk Rawrence
Gama ambapo Kikosi cha
kwanza cha Majimaji
kiliweza kuundwa kwa

kuichukua timu ya kombaini
ya Mkoa wa Ruvuma na
kupewa jina la Majimaji.

Kulingana na historia hiyo,
Timu ya soka ya Majimaji
ilipanda daraja na kucheza
daraja la kwanza kwa wakati
huo sasa ligi ' kuu Tanzania
Bara mwaka 1982 ambapo
walicheza msimu mmoja na
kushuka kutokana na
wachezaji wake wa wakati
huo kutokuwa na uwezo wa
kuhimiri mikikimikiki ya ligi
hiyo ambayo ilikuwa na timu
nane kwa nchi nzima katika
kipindi hicho.

‘Mwaka 1984 Majimaiji ilircjea

tena kucheza ligi hiyo kwa
kasi baada ya kujipanga na
kuwa moja ya timu ambayo
ilikuwa na sifa ya kuwalipa

fedha nyingi na maslahi
bora wachezaji wake, hali
iliyosababisha baadhi ya
wachezaji wa timu za
Simba na Yanga kutoka
Dar es salaam kutimkia

Songea ili kujiunga na
wanalizombe,

Wachezaji ambao
walikuwa wakiwika kwa
wakati huo kwa timu za
Simba, Yanga na Pan
African ambao walikuja
kujiunga na timu hiyo
yenye makao makuu yake
mjini Songea baadhi yao
ni Peter Tino, Zamoyoni

Mogela, Malota na
Inocenti Haule.
Baadaye mchezaji

Innocent Haule aliamua
kuachana na Majimaji na

" kutimkia nchini Kenya

kucheza ligi za huko
baada ya uongozi wa
Simba kudai wachezaji
hao walikuwa wamehama
bila kufuata utaratibu wa

Majlmajl ni Kioo Cha soka Mkoani Ruvuma

uhamisho kutoka katika
vilabu vyao.

Katika kipindi hicho Timu
ya Majimaji ilikuwa tishio
kwa vilabu vingine
vilivyokuwa vikishiriki ligi
hiyo na hata kusababisha
kuchukua ubingwa wa
Jamhuri wa Muungano wa
Tanzania kwa miaka miwili
mfululizo mwaka 1985 na
1986 ambapo ligi hiyo
ilikuwa ikishirikisha timu
sita kati ya hizo timu tatu
kutoka Visiwani na tatu
kutoka Bara.

Majimaji katika mchezo
wake wa kwanza wa
mashindano ya klabu
bingwa barani Afrika
mwaka 1986 ilipangiwa na
timu ya Dyanamo ya
Zimbabwe, mchezo ambado
ulifanyika mjini Harare
makao makuu ya nchi ya
Zimbabwe, katika mchezo
huo Majimaji ilifungwa
mabao 5-0.

katika mechi ya marudiano
mchezo haukuweza
kufanyika kwa sababu
Timu ya Majimaji ilijitoa
baada ya kupata ajali
(kwenye kona za Maji Maji
kabla ya kufika Njombe)
wakalti ikitokea Songea
kuclekea Dar es Salaam na
baadhi ya wachezaji wake
waliumia vibaya akiwemo
Athumani Maulid na ikawa
mwisho wake wa kucheza
mpira.

Historia inaonesha kuwa,
Mwaka wa pili Timu ya
Majimaji ilipochukua
ubingwa wa Jamhuri wa
Muungano wa Tanzania
ilipangiwa mchezo wake wa
kwanza kucheza na timu ya
Shirika la Kilimo la nchi ya
Madagasca (BTM) na
kushinda bao 2-1. Katika
mchezo wake wa
marudiano uliochezwa
katika uwanja wa Taifa

FMIHO PUBLICATIONS MBALI NA UCHAPISHAJ1 WA MAGAZET], lNAllSHUGHU LISHA PIA NA UANDAAJI NA UC
HISWADA MBALIMBALI YA VITABU, KALENDA NA MACHAPISHO MENGINE KWA GHARAMA NAFUU KABISA. KWA

ZAIDI PIGA SIMU NAMBA: 0767 57 32 87 au 0746 753 688

(Uhur@t) Jijini Dar c5
Salalﬂl Timu ya Majimaj
ilishinda tena mabao 2-|
hivyo kusonga mbele, ng
kutolewa na FC Leopard y4
Kenya kwa jumla ya mabaJ
2-0. Timu ya MajimaJ
ilianza kuyumba baada y4
Dk. Gama kuhama Mkoa
wa Ruvuma na kuhamig
Mkoa wa Tabora, baada y:
viongozi wa Serikali y
Mkoa kushindw
kuchangia masuala y:
michezo.

Dk.Gama alipenda michezd
na alikuwa mstari wa mbeld
kushughulikia changamotq
zilizokuwa zinawakabil
wachezaji. Hata hivyo Dk
Gama akiwa Tabora aliweza
kuusaidia Mkoa wa Tabord
kuunda timu ya Mirambd
iliyokuwa tishio katika lig;
kuu Tanzania Bara

baada ya Gama
kuhamishwa miaka y&
1990 timu ilianza
kuteteleka ilikuwa chini ye
mkuu wa mkoa mwingine
Mh. Nicodemus Banduk
ambaye licha ya kufus
misingi ya Gama kun
kipindi lilitoka Tamkd
kuhusu timu hiyd
kujiendisha yenyewe ombi
ambalo lididimiza tim
ingawa aliisaidia kupats
kibari cha Biashara il
kuuza bidhaa mbali mbal
kama mbolea, bia sukar
n.k.

Mwaka 1995 Banduk
alihamishwa, akaja Ma
Anna Makina, Makingd
aliikuta maji maji ikiwa JOU
(chuma cha wagon
mahututi),
viongozi

wakamfuata
kuhusu Azim
lililuanziuh
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Na Albano Midelo

era va elimu na

mafunzo ya mwaka

2014 inaeleza
kumwezesha Mtanzania
aliyeelimika, mwenye
maarifa, stadi, umahiri,
uwezo na mitazamo
chanya ili kuweza
kuchangia katika kuleta
maendeleo ya Taifa.

Dhima ya sera hiyo ni
kuinua ubora wa elimu
na mafunzo na kuweka
mifumo na taratibu
zitakazowezesha kupata
idadi kubwa va
Watanzania walioelimika
na wanaopenda
kujielimisha zaidi ili
waweze kuchangia katika
kufikia malengo ya
maendeleo va Taifa letu.

Katika kuhakjkisha sera
hivo inatekelezwa kwa
vitendo, Manispaa ya
Songea iliyopo katika
Mkoa wa Ruvuma
imedhamiria
kuhakikisha inatoa elimu
inayokidhi malengo ya
Taifa.

Afisa Elimu Msingi wa
Manispaa hiyo Edith
Kagomba amesema Idara
ya Elimu Msingi ina
jumla ya shule za Msingi
81 Kati ya shule hizo,
shule 76 ni za Serikali
na shule tano ni zile
zisizo za Serikali.

Kwa -mujibu wa sera ya
Elimu na mafunzo ya
Ufundi ya mwaka 2014,
Elimu ya Msingi
inajumuisha elimu ya
Awali, darasa la kwanza
hadi darasa la saba.
Hivyo basi kila shule
inatakjwa iwe na darasa
la Awali ili kuwa na
mfululizo mzuri wa
usomaji.

“lengo kuu la madarasa
ya Awali ni kuwaandaa
watoto ili ~waweze
kujifunza vema
wanapoingia darasa la
kwanza kuwa na umri wa
miaka sita hadi saba,
katika Manispaa yetu,
shule za Msingi zote 81
zina madarasa ya Awali”,
alisisitiza Kagomba. Idara
ya Elimu Msingi ina

v amsaa ya

Kanda Yetu

pngea
Jumla ya vitengo vitano
ambavyo ni Taaluma,
vifaa na Takwimu, Elimu
ya watu Wazima, michezo
na utamaduni ambapo
Vitengo vyote hufanya

kazi kwa ushirikiano na
kutoa taarifa katika
maeneo mbalimbali.

Katika kutekeleza agizo
la Rais la kuhakikisha
hakuna mwanafunzi
anayekaa chini ifikapo
Juni 2016, Halmashauri
ya Manispaa imefanikiwa
kufikia lengo hilo kwa
kuwa na madawati
16,338 kati ya madawati
15,711 yaliyohitajika na
kwamba hadi sasa
hakuna mwanafunzi
anayekaa chini.

Katika kipindi cha
kuanzia Januari 2016
hadi Desemba 2016,

Halmashauri ya
Manispaa Songea
ilipokea zaidi ya

sh.milioni 246 ambazo ni
fedha za Elimu bila
Malipo.

Aidha Mpango wa
Maendeleo ya Elimu ya
Msingi una vipaumbele
na mikakati yake kama

vile ongezeko la
uandikishaji wa
wanafunzi, kuinua

kiwango cha ubora wa
Elimu na kujenga uwezo
wa ufundishaji kwa
walimu.

“Manispaa ya Songea
imekuwa ikiongoza
kitaaluma shule za
msingi katika Mkoa wa
Ruvuma kwa miaka yote
isipokuwa mwaka 2013.
Baada ya  kuona

inua

mapungufu yetu, na
kuyarekebisha,
wanafunzi wamefaulu
vizuri mtihani wa mwaka
2016'’,anasema
Kagomba.

R G

uma s €
yametokea katika shule
hizo, hivyo matokeo kwa
mwaka jana 2016
Manispaa ya Songea
imekuwa ya kwanza

" katika Halmashauri zote
za Mkoa wa Ruvuma.

mambo yaliosaida
kupandisha - ufaulu
mwaka 2016 ni

kufanyika kwa tathmini
kuanzia katika ngazi ya
shule, Kata hadi Wilaya
na mfumo bora wa
ufundishaji kwa kutumia
walimu bora, hali
iliwegesha kusaidia
kubaini mafanikio na
mapungufu ambayo
yalifanyiwa « kazi na
kuyaondoa mapungufu
hayo hatimaye kuongeza
mafanikio. Vile vile
kutekeleza ushauri wa
Afisa elimu Mkoa wa
Ruvuma wa wanafunzi
kujibu maswali 50 kila
siku kabla ya kuanza
masomo darasani hali
iliwafanya wanafunzi
kuwa wepesi katika
kujibu maswali kwd muda
mfupi.

Ili kuhakikisha Manispaa
inaendelea kupata
ufaulu mzuri, Idara
inaendelea kutoa elimu
kwa wazazi juu ya
umuhimu wa
mahudhurio mazuri kwa
wanafunzi na kufanya
mtihani, kwa sababu
kulikuwa na baadhi ya
wazazi waliwaelekeza
wanafunzi wafanye
vibaya siku ya mtihani ili
wasifaulu; mfano ni shule
ya Msingi ya Lupapila na
Londoni.

Baada ya kupata uelewa
mzuri, matokeo mazuri

Hata hivyo licha ya
mafanikio ambayo
vamepatikana,
changamoto za jumla
zinazoikabili ldara ya
Elimu Msingi katika
Manispaa hiyo ni uhaba
wa miundo mbinu kama
vile Uhaha wa vyumba vya
madarasa katika shule
nyingi za Manispaa na
Vyoo.

Kutokuwepo kwa chakula
cha mchana shuleni na
baadhi ya Jamii
kutozingatia masuala
yanayochusiana na elimu
kwa ujumla, utoro wa
kudumu na wa rejareja
ambao huathiri ujifunzaji
na matokeo ya ritihani
na ushirikiano mdogo wa
wazazi kuftofuatilia
maendeleo ya watoto wao
shuleni.

Changamoto nyingine ni
walimu wengi kutolipwa
madeni yao kama vile

upandishwaji wa
madaraja, kutolipwa
‘Areas’ baada ya

kupandishwa madaraja
na pia kutorekebishiwa
mshahara baada ya
kupandishwa madaraja
na upungufu wa walimu
katika baadhi ya shule.

«Tatizo la kudumu
wanafunzi darasani ni
asilimia 55 ukilinganisha
na Wilaya nyingine, hii

mwenge

za msingi
inaonesha mdondoko w;
wanafunzi kKutoka daras,
moja kwenda jingine nj
mkubwaa mahilﬂji ya
walimu katika shyje
yanatakiwa kuwa kwa
Mwalimu mmoja iwe kwa
wanafunzi 35 hadj
50”,anasisitiza.

Inahitaja mikakati va
kukabiliana Tl
changamoto hizo kama
vile kushirikisha wazazi
katika kufuatilia
maendeleo ya watoto wag
shuleni na kuwezesha
upatikanaji wa chakula
cha mchana shuleni’
ufundishaji wa masomo
ya ziada hasa kwa
madarasa ya mitihani,
kushirikisha wazazi,
jamii, Serikali ya Mtaa na
Kata katika kudhibiti
utoro na kusimamia
walimu kufundisha kwa
bidii ili kukamilisha
mada.

Mikakati mingine ni
kuinua kiwango cha
ufaulu kwa kufuta alama
D na E, kuhimiza wazazi
na wananchi kupitia
Serikali za Mitaa na Kata
katika kupunguza uhaba .
wa vyumba vya madarasa
na matundu ya vyoo na
Kufanyika mikutano ya
kuwaelimisha wananchi
maana na umuhimu wa
sera ya Elimu Bure.

Hata hivyo Mamlaka za

Ajira kuangalia upya

vigezo vinavyotumika

kugawa walimu, badala

ya kutumika kanuni ya

wanafunzi 45 kwa

mwalimu mmoja, sasa

Wizara iangalie kigczo,
cha vipindi kwa kuwa hah

hiyo husababisha vipindi

vingine kutofundishwa
kikamilifu.

Alishauri Wizara ya
E I i m u ,
Sayansi,Teknolojia na
TAMISEMI kuweka uwazi
juu ya taarifa mbalimbali
za madai ya walimu,
kama ya likizo, matibabu,
madaraja na Areas za®
yalipwe kwa wakati ili
walimu waweze
kuboresha taaluma
mahali pa kazi badala y&
kuwaza namna ya kudai
madai yao.
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Na Mwandishi wetu

jali za barabarani
ni moja va vyanzo
1 k ubwa

vinavyvosababisha vifo na
kuongeza idadi ya watu
wenye ulemavu hapa
nchini.

Takwimu za ajali
zilizotolewa na jeshi la
polisi kikosi cha usalama
barabarani kwa takribani
miaka mitatu kuanzia
mwaka 2013 hadi kufikia
Desemba 2015
inaonesha kuwa watu
3444 walipoteza maisha,
wakiwemo majeruhi
20,181.

Kwa mujibu wa takwimu
hizo, Kundi la watembea
kwa miguu linafuatia
kwa kusababishiwa vifo
vya watu 3328, majeruhi
8256 kutokana na ajali
za barabarani katika
kipind;i hicho.

Licha ya hatua ambazo

zimekuwa zinachukuliwa
na jeshi polisi
zinapotokea ajali, bado
ukubwa wa tatizo
umeendelea kuongezeka
mwaka hadi mwaka na
kuleta hofu kubwa kwa

la

_ wananchi wanaposafiri.

hawana uhakika wa
kufika salama mwisho wa
safari.

Katika mkoa wa Ruvuma
mwezi Juni mwaka huu
Kampuni ya mabasi ya
SUPERFEO katika
kipindi cha saa 48 basi
zake mbili zinazofanya
safari toka mjini Songea
hadi Jijini Mbeya
zimepata ajali ya
kusababisha vifo,
majeruhi na kuharibu
mali za watu.

Ajali ya kwanza basi la
SUPERFEO likitokea
jijini Mbeya kuja Songea
lilipata ajali katika Kijiji
cha Mbangamawe
wilayani Songea takrbani
¢ et maidi va A0 tOka

Polisi na made

ajali hiyo ilitokea baada
ya basi hilo kugongana
na gari la mizigo
lililokuwa limebeba
makaa ya mawe na

kusababisha kifo cha
e 1

dereva wa basi
majeruhi kadhaa.

na

Katika ajali "ya pili

ambayo ilitokea baada ya
siku moja basi la
SUPERFEO tena

likitokea jijini Mbeya
lilipata ajali katika kijiji
cha Hangangadinda
baada ya dereva
kushindwa kukata kona
akiwa . katika
mwendokasi huku
akizungumza na simu.
Ajali hiyo ilisababisha vifo
na majeruhi 21.

Uchunguzi uliofanywa
umebaini kuwa ajali zote
mbili zimesababishwa na
uzembe wa madereva
kutofuata sheria za
usalama barabarani.

Mwenyekiti wa Kamati ya
Ulinzi na Usalama ya
Wilaya ya Songea
ambaye ndiye Mkuu wa
Wilaya ya Songea Pololet
Mgema akizungumza
mara baada ya
kutembelea eneo la ajali
na kuwa tembelea
majeruhi ambao
walikuwa wamelazwa
katika hospitali ya Rufaa
ya Mkoa wa Ruvuma
anasema madereva wengi
hawasikii na wanandelea
kuvunja sheria z&
barabarani kwa

makusudi.

reva wakiwajibika,

*Lakini madereva

wamekuwa hawasikii,
sasa jambo la kwanza
naagiza vyombo vya dola
katika wilaya ya Songea
waanze kupima kilevi

lakini pia baadhi ya watu
waliopewa dhamana ya
kusimamia usalama
barabarani wameshindwa
kuwajibika kwa
kusimamia sheria

““HANaomba nitoe mfano wa

]

kwa madereva kila siku
kabla hawajaanza safari,
- tutawasiliana na wenzetu
katika wilaya nyingine,
wafanye hivyo hivyo kwa

kuwa wanaweza
kufanywa wakiwa
barabarani”, anasisitiza
Mgema.

Hata hivyo Mkuu huyu
wa wilaya anasema
sheria zilizopo
zinaonekana kama
zinatoa adhabu ndogo
sana kwa madereva hali
inayosababisha
kuendeleza vitendo hivyo,
kutokana na hali hiyo
anapendekeza adhabu ya
kuwanyang’anya leseni
ya udereva kwa wale wote
ambao watabainika
wamesababisha ajali kwa
uzembe.

«Ukimnyang'anya leseni
ya udereva maana yake
umemfuta kazi ya
udereva hivyo akae
benchi au atafute kazi

nyingine badala ya
kuendelea kuua kwa
makusudi watu

wasiokuwa na hatia,
wengine kupata ulemavu
wa kudumu na kuharibu
mali za watu”,anasisitiza
Mkuu wa Wilaya.

Moja ya sababu ambazo

zinachangia kuongezeka
kwa ajali nyingi nchini
ukiacha uzembe wa
baadhi ya maqercva,

eXhali
ﬂg barabarani kutoka nchi
lo™iirani ya Uganda ambapo,

fgsheria
barabarani hali ambayo

ya usalama

amejitahidi kusimamia
za usalama

imesababisha hata
madereva katika nchi
hiyo kutii sheria bila
shuruti.

Nimewahi kuishi katika
jiji la Kampala nchini
Uganda. Katika nchi hiyo
abiria wote kwenye
daladala wanakaa katika
viti na kamwe huwezi
kuona daladala ambayo
imesimamisha abiria,
hali hiyo imewezekana
kutokana na askari wa
barabarani kutekeleza
sheria za usalama kwa
vitendo.

Hapa nchini hali ni
tofauti kabisa. Licha ya
sheria kuwaagiza wenye
mabasi ya abiria
zikiwemo daladala
kuhakikisha kuwa abiria
wanaotakiwa kubebwa ni
wale wanaokaa kwenye
viti, ni jambo la kawaida
kabisa katika mabasi na
daladala kusimamisha

"‘M‘ it
ajali zinaweza kupungua

JULAL, 2017

abiria ambapo wakay,
mwingine idadi ya abirig
waliosimama inazidj
abiria waliokaa jambo
ambalo ni hatari pale
inapotokea ajali.

Askari wetu wa
barabarani wanaona hali
hiyo, wala hawashituki
wanaruhusu mabasi
yaliozidisha  abiria
kuendelea na safari hali
ambayo inaweza kuleta
madhara makubwa pale
inapotea ajali.

Inaaminika moja ya
sababu inayosababisha
sheria kuvunjwa ni
baadhi ya madereva na
kondakta kudaiwa kutoa
kitu kidogo kwa askari wa
barabarani hivvo
kuachwa kuendelea
kuvunja sheria za
usalama barabarani.

Turheshuhudia katika
ajali za mabasi ya abiria
zinapotokea vifo na
majeruhi idadi ya abiria
waliokuwepo katika basi
inazidi idadi halisi
ambayo ilitakiwa
kubebwa na basi hilo.

Haya yote
yanadhihirisha wazi hali
halisi ya baadhi ya Askari
wa barabarani ambao
wamepewa dhamana ya
kusimamia usalama
barabarani kushindwa
kusimamia sheria kwa
vitendo.

Jambo la kujiuliza hapa
ni kwanini nchi jirani ya
Uganda wameweza

UNA KIPAJI CHA KUANDIKA?

Tunapokeg

' Kazi mbalimbali zenye

kuelimisha na kuadilisha Jamii kutoka kwa
Waandishi wa Makala, Mashairi, Hadithi'na
' Hata Barua za Maoni
- Fika Ofisini kwety, Peramiho Publications
mkabala na Peramiho Baokshaop-

Au wasiliana na Mhariri kwa simu namba
0767 5732 87 au kwa barua pepe ..

psmmmnpubﬂcamm@gmaucm
(NYOTE MNAKARIBISHWA)
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Na Albano Midelo

KOA wa Ru-
=
kupata hifadhi
ya pili ya asili
¥a Mbamba (Mbamba Hill)

b = : Mhambh

UrithiWETU

ya asili iliyo-mjini -

yo ipo

bay, yalipo makao makuu
ya wilaya ya Nyasa mkoani

vuma. F

Hifadhi ya asili ya
Luhira iliyopo kilometa
saba kutoka mjiru Songea
iliyoanzishwa mwaka 1974
ni hifadhi ya kwanza ya asili
iliyopo Tanzania na hivyo
Mbamba itakuwa ya pili

Ofisa Maliasili na Utalii

Kati ya hekta hizo, kilima
cha Mbamba kina eneo
lenye ukubwa wa hekta
40, kilima cha Tumbi hekta
110, kisiwa cha
kina hekta 27 na kisiwa cha
Lundo ni chenye hekta 20.

Anasema milima na
visiwa hivyo vimejaaliwa
kuwa na uoto unaovutia wa
misitu ya miombo ambao ni
maarufu duniani ambapo

mawe yanayozunguka visi-
wa na milima kandokando

~~r

mwa Ziwa Nyasa ni makazi | ziwa Nyasa ili kuboresha
na mazalia ya samaki wa zaidi za kwetu. _—
Kwa mujibu wa Cralle. kwamba katika ziwa Nyasa
hifadhi ya Mbambabay m- hivi sasa kuna huduma
aweza kuleta ushindani wa zak.ihliihmauwvi;va
kibiashara hapa nchini kwa | kitalii (sport fishing), kupiga
kuwa nchi yetu haina eneo | mbizi (diving), kuogelea
linaloweza kutoa 7 (swimming), kuendesha
anyiko mzuri wa huduma mitumbwi (canoeing), beach
za kitalii kama ambazo zita- | camping na yatching,
tolewa katika hifadhi hii. ivyo, anasema
Taarifa kutoka Malawi, eneo ambalo linapende-
zinaonesha kwamba nchi kezwa kuwa hifadhi kwenye
hiyo ina hifadhi kadhaa za | Ziwa Nyasa iwapo litahi-
Taifa katika Ziwa Nyasa. fadhiwa litatumika kama
Hifadhi hizo ni pamoja na mazalia ya samaki, hivyo
Lake Malawi National Park | kuongeza kipato cha wanan-
na Cape Mcdear Nature chi wanaotegemea shughuli
Reserve zinazotoa huduma | za uvuvi.
za utalii kwa kutumia rasili- Kwa mujibu wa Ofisa
| mali za Ziwa Nyasa. Maliasili huyo, maeneo yote
| Ofisa Maliasili na Utalii | yaliyopendekezwa kuon-
wa Mkoa wa Ruvuma anas- zwa katika mradi huo,
ema kutokana na Malawi yatumiwi katika shughuli
kupata mafanikio ya utalii za kibinadamu, isipokuwa
kupitia Ziwa Nyasa upande | katika maeneo machache
wa Malawi, mkoa wa Ru- ambayo yanatumiwa na
vuma unatakiwa kuongeza | wavuvi kwa kiasi ki
ubunifu ili kuweza kutoa hivyo kutoathiri uhifadhi
huduma ambazo ni tofauti | huo.
na zile zinazotolewa katika Kutokana na udogo wa
nchi ya Malawi. visiwa vya Mbambabay
Hivyo anapendekeza na Lundo, inapendekezwa
Mamlaka ya Wanyama- katika maeneo hayo kusi-
pori Tanzania ifanye juhudi | jengwe makazi ya kudumu
za kuzitambua huduma na kwamba wafanyakazi
zinazotolewa katika hifadhi | wa kuhudumia watalii ni
za Malawi zilizopo ndani vema wawe na makazi nje
¥a ziwa na pembezoni mwa

ya kisiwa ili kuendelea

; T
ih- e e s T i . s T et it it I it A

A keI et ==

S A Tk

Ndege aina ya Fundimchundo

kutunza uoto wa asili uliopo
hivi sasa.

“Hii ni hifadhi ya pekee
ya wanyamapori pamoja
na samaki wa mapambo,
itakuwa hifadhi ya Ziwa
Nyasa ambayo itavutia
watalii kufika kusini hivyo
kutekeleza Sera ya nchi ya
kufungua biashara ya utalii
Kusini,” anasisitiza Challe.

Anasisitiza kuwa hifa-

dhi hiyo itasaidia kulinda
mipaka ya Tanzania iliyopo
kusini katika Ziwa Nyasa na
kuitambulisha dunia kuwa
Tanzania inamiliki sehemu
ya ziwa Nyasa tofauti na
nchi jirani ya Malawi ina-
vyodai.

Mtaalamu huyo wa
Maliasili na Utalii wa mkoa
wa Ruvuma anashauri
milima ya Mbamba, Tumbi
na visiwa vya Lundo na
Mbambabay vikabidhiwe
mapema kwa Mamlaka ya
Wanyamapori Tanzania
(TAWA) ambao hivi sasa
ndiyo waliokabidhiwa dha-
mana ya kutunza hifadhi za
wanyamapori kwa niaba ya
serikali na wananchi kwa
ujumla.

Anasema Idara ya
Maliasili na Utalii mkoani
Ruvuma wamekusudia
kutekeleza azma ya serikali
kwa vitendo kwa kuharaki-
sha mchakato wa kukuza bi-
ashara ya utalii na kuifanya

bay ambayo ndiyo
makao makuu ya wilaya
ya Nyasa kuwa kitovu
cha utalii katika mkoa wa
Ruvuma.

aina ya ndege anayeitwa

Fundichuma (Hamerkop)
ambaye anajenga nyumba
na kupangisha kwa ndege
na viumbe wengine kama

mijusi.

Ofisa Maliasili na Utalii
wa Mkoa wa Ruvuma, Afri-
kanus Challe ambaye pia ni

Ziwa Nyasa anasema ndege
huyo anapenda kuishi jirani
na ziwa au mto kwa sababu
chakula chake kikuu ni
samaki.

Challe anabainisha kuwa
fundichuma ni ndege wenye
uwezo wa kujenga nyumba
‘kubwa yenye vyumba vingi
Juu ya mti na kwamba
ndege hao jike na dume
huwa hawaachani hadi
mmoja anapokufa.

Kwa mujibu wa Challe,

mba k ::"a. .
nyu ubwa na kukari-
bisha ndege wengine na
viumbe wengine ambao hu-
[ ik s

kutokana na ulinzi wa
ndege hao,
Hata hivyo, Challe
anasema kwa utamadun;

e

mzaliwa wa mwambao mwa
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VETA Songea,

Na Mwandishi wetu

- afunzo ya Ufundi
Stadi VETA
Songea yalianza

kutolewa mwaka 1984
kwa kutumia majengo
yaliokuwepo katika
viwanja vya Sabasaba
vilivyopo Matarawe
Manispaa ya Songea
mkoani Ruvuma.

Katika kipindi hicho chuo
kilikuwa na uwezo wa
kutoa mafunzo kwa
wanafunzi 60 tu katika
fani tatu ambazo ni ufundi
magari, ujenzi na
useremala.

Mkuu wa Chuo cha Elimu
na Mafunzo ya Ufundi
Stadi VETA Songea Gideon
Ole Lairumbe anasema
ujenzi wa majengo ya
kudumu ya chuo hicho
katika eneo la Msamala
Manispaa ya Songea
ulianza mwaka 2003 na
kukamilika mwaka 2005.

Lairumbe anabainisha
kuwa  ujenzi huo
ulijjumuisha karakana tisa
za mafunzo, jengo la
utawala, maktaba,
madarasa, jengo Ila
maliwato, uzio na chumba
cha mitambo ya umeme.

Anabai_nisha kuwa katika
ujenzi huo zaidi ya

sh.bilioni 1.654 zilitumika

kati ya fedha hizo, ujenzi
wa majengo zilitumika
zaidi ya sh.milioni 975,
Mshauri elekezi zaidi ya
sh.milioni 86.45 na
ununuzi wa mitambo na
' mafunzo
zaidi ya

vifaa wvya
zilitumika
sh.milioni 592.

Anasema baada ya ujenzi
wa chuo hicho kukamilika,
uwezo wa kudahili
wanafunzi katika chuo
umeongezeka toka
wanafunzi 60 hadi 250
kwa mwaka.

Hata hivyo Mkuu huyo wa
chuo anabainisha kuwa

chuo hicho kina
wanachuo 646 kati yao
wanachuo wanaosomea
hatua ya kwanza (level
one) wanaume 253 na
wanawake 88,
wanaosomea hatua ya pili
wanaume ni 176 na
wanawake 67 na
wanaosomea hatua ya
tatu wanaume ni 55 na
wanawake saba.

“Chuo kinatoa mafunzo
ya muda mrefu na muda
mfupi, kwa kozi za muda
mrefu mafunzo
yanayotolewa ni katika
fani za ufundi
magari, uungaji
vyuma, umeme wa -«
magari, umeme - <.

ushonaji
uhazili
kompyta’’, &
anasema -
Lairumbe. . | 4
Kwa mujibu wa
Mkuu huyo hadi#”
sasa wanafunzi
ambao wanaendelea na
mafunzo ya muda mrefu
ni 591 na kwamba chuo
hicho bado kinaendelea
kupoke'a wanafunzi wa
mwaka wa kwanza na
kwamba mafunzo
yanatolewa katika awamu
mbili tofauti asubuhi na
mchana.

Mkuu huyo wa Chuo
anayataja mafunzo ya
muda mfupi
yanayotolewa na VETA
Songea kuwa ni fani za

- udereva wa magari daraja

D, udereva wa magari ya
abiria na uhazili.

Fani nyingine ni
ukarabati wa kompyuta,
utumiaji wa kompyuta,
umeme wa majumba,
umeme wa jua,
ulimbwende{cosmetology),
utengenezaji wa dawa za
usafi, sabuni za maji,
upishi na utengenezaji wa

Kanda Yetu
ilivyopunguza tatizo la

-~

Takwimu zinaonesha kuwa
tangu kuanzishwa kwa
chuo hicho hadi kufikia
mwaka 2016 wahitimu wa
mafunzo ya muda mfupi ni
3013 kati yao wasichana
523 na wavulana 2490.

Miongoni mwa walionufaika
na VETA Songea ni
wahitimu wa kwanza 20 wa
fani ya ushonaji ambao
walikabidhiwa vifaa vya
ushonaji vyenye thamani
ya sh.milioni 10 kwa ajili
ya kuwajengea uwezo
wahitimu wa fani ya

ushonaji kabla ya

hawajaingia rasmi kwenye
soko la ajira.

“Chuo kiliamua kuanza na
fani ya ushonaji kuwapa
motisha ya vifaa kutokana
na uzoefu kuonesha kuwa
wanaojiunga na fani hii
wengi ni wanafunzi wa kike
ambao pi waathirika zaidi
wa ukosefu wa ajira
nchini”, anasema Mkuu wa
Chuo.

Anasema kuwa chuo hicho
kimefanikiwa kupata jengo
jipya ambalo linajumuisha
maabara za Teknolojia ya

Habari na
Mawasiliano(TEHAMA),

madarasa na ofisi za
walimu.

Sanjari na ufundishaji wa
kozi fupi, Mkuu huyo wa
chuo anasema chuo
kinafundisha kozi fupi za
udereva wa pikipiki,
udereva wa magari,
utengenezaji wa sabunina

ajira
aji wote

kuwafikia wahit o
111

mahali  walipo
Kupunguza changamoto ya
ajira.

Licha ya kutoa kozi hizo
katika Manispaa ya
Songea mkoani Ruvuma,
Mkuu wa Chuo hicho
anasema, VETA Songea
pia imefanikiwa
kufundisha kozi hizo
katika wilaya za Njombe,
Ludewa na Makete
mkoani Njombe.

“«Chuo pia kinatoa
mafunzo kwa kushirikiana
: na viwanda na

m a e n € 0
W mbalimbali ya
kazi, lengo likiwa
ni kuwajengea
. uwezo zaidi
‘wafanyakazi
jviwandani  ili

: Anasema VETA
S onge a
inashirikiana na

viwanda na
kampuni - mbalimbali
zikiwemo UNILEVER

ambayo ni kampuni ya
kiwanda cha - chai,
Kampuni ya MANTRA ya
mgodi wa uranium na
kampuni ya Food Security
ambayo wafanyakazi wake
31 wamepata mafunzo ya
muda mfupi kupitia VETA.

Anayataja matarajio ya
chuo hicho kuwa ni
kuanzisha fani ya
uandaaji wa vyakula (Food
Production), utengenezaji
wa vifaa vya kilimo(Agro
Mechanics) na kozi ya

Mashairi, Hadithi nq
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Mwenge
novemba, 2y,

a9
kwa Vljang
Teknolojia ya Habari My
Mawasiliano[TEHAMAi,

Anatoa rai kwa serikal;
wadau
kuiangalia VETA kam,
mkombozi wa ajira ky,
vijana hasa katika kiping,
hiki ambacho Tanzania
Dunia nzima inakabiliw;

wenging

na janga la ukosefu wy
ajira ambapo vijana ndiyy,
waathirika wakuu.

Waziri Mkuu Mstaafy
Mizengo Pinda wakatj
anafungua chuocha VETA
Songea mwaka 2013,
pamoja na mambo
mengine aliagiza Wizara
ya Elimu na Mafunzo ya
Ufundi kusaidia kucmgeza
nafasi za mafunzo katika
vyuo vya VETA ili vijana
wengi wanaomaliza shule
za msingi na sekondari
waweze kupata nafasi ya
kujifunza kozi mbalimbali
ambazo zitawawezesha
kuajiriwa na kujiajiri.

Naibu Waziri wa Elimu,
Sayansi na Teknolojia
Mhandisi Stella Manyanya
anasema kwa kutambua
umuhimu wa elimu va
mafunzo ya ufundi stadi,
serikali inaendelea
kujenga vyuo vipya vva
VETA katika mikoa na
wilaya mbalimbali nchini.

Mhandisi Manyanya
anasisitiza kuwa serikali
itaendelea kusimamia
mafunzo ya ufundi stadi
nchini kama
yalivyocelekezwa katika
sera ili kusaidia kukuza
uchumi kupitia mafunzo y2
VETA huku uhamasishaji
zaidi ukiwekwa katika
ubunifu na ujasiriamali.

Hata Barua za Maoni.
Publications mkabala

riri kwa simu namba
u kwa barua pepe




Mwenge

Na Albano Midelo

Kila mwaka kuanzia Juni
mosi  hadij

Juni ta
no
_nakuwa ni

; kilele cha
maadhimisho ya siku va

Mmazingira duniani ambapa
Ulazamwa changamoto
mbalimbali za mazingira
na kutoa elimu ya namna

‘_\'a kukabiliana na hali
hivo.

Savari ya Dunia hivi sasa
inakabiliwa na matatizo
makubwa va uharibifu na
uchafuzi wa mazingira ya
majini, ardhini na hewani
hali ambayo inasababisha
.changamoto nyingi
zikiwemno za mabadiliko ya
tabia nchi.

Shughuli za
kibindamnu
zinachangia kuleta
uharibifu

wa
mazingira, kadri
binadamau
anavyopiga
maendeleo yake
mbele kiuchumi

ndivyo anavyosonga
mbele hatua moja
katika uharibifu wa
mazingira.

Kwa hiyo sio jambo rahisi
kumtofautisha binadamu
katika masuala ya
maendeleo na mazingira.
Kwa mfano
anapotengeneza barabara
ni maendeleo, lakini
wakati huo huo anaharibu
mazingira kwa kupasua
miamba ili apate kokoto,
anakata miti na uharibifu
mwingine ambao unaleta
athari katika mazingira.

Vitu ambavyo vinachangia
kuharibu mazingira ni
shughuli mbalimbali
zinazofanywa na
binadamu ikiwemo kilimo,
viwanda, uvuvi haramu,
uchimbaji wa madini,
utengenezaji barabara.
ukataji miti ovyo na kazi
nyingine za uzalishaji
mali.

Wataalam wa mazingira

wanasema kuwa si0 rahisi

kuzuia uharibifu wa
mazingira isipokuw'a
kuzuia

kinachotakiwa ni :
uharibifu mkubwa zaidi.
Unapokata mti unakuwa
umeharibu mazingira na
mti ambao utapanda lco
ot recsho

Novemba, 2017

Ni vigumu kutenganisha Maendeleo
na uharibifu wa mazingir

amnsuala ya mazingira

ndiyo maana wataalam
wanahamasisha kubuni
mbinu ambazo
zitapunguza kasi ya
uharibifu mkubwa wa
mazingira.

Watanzania
wanatumia’

wengi
nishati
inayotokana na mazao ya
miti kama vile kuni, mkaa
na kujengea mazao ya
misitu ambayo ni mbao
hivyo basi hapo moja kwa
moja uharibifu mkubwa
unafanywa kwa kuvuna
mazao ya msitu ili kupata
kuni, mkaa na mbao.

Katika kukabiliana na hali
hiyo inatakiwa binadamu
kubuni mbinu mbadala za
nishati kama vile kutumia
nishati inayotokana na
jua, maji, kinyesi cha
ng'ombe au nguvu za upepo
nishati ambazo kitaalam

zinaonekana hazina
madhara katika
mazingira.

Nishati ya jua ni nishati
ambayo tumepewa bure na
mwenyezi Mungu
ambayo inakuja moja kwa
moja _kama nishati
mbadala ya kuni ambapo
hivi sasa katika nchi

na

nyingi ambazo
zimeendelea tayari
wameanza kutumia

nishati ya jua. Kazi ya
kuendesha mitambo
mbalimbali kama magari
haiwezi kutengwa na
mazingira kwa sababu
iwapo mitambo ni mibovu
inachangia moja kwa moja
kufanya uchafuzi wa
mazingira ya hewa na
moshi kuathiri afya ya
binadamu.

Magari yana athari katika
hewa na kusababisha
hewa ya ukaa kuwa nyingi
angani, katika kukabiliana
na uharibifu wa hewa hiyo
kinachotakiwa
wafanyabiashara wote
ambao wanaagiza magari
wajitahidi kuingiza nchini
magari mapya na ambayo
_vanakidhi viwango.

kuna wimbi la kununua
magari ambayo
yamcshatumika nje ya

Habari na Mazingira

nchi hivyo yanaingizwa
hapa nchini kwa kufuata
unafuu bei bila
kuangalia namna magari
hayo yanavyoathiri
mazingira kutokana na
kutoa moshi mwingi
ambao una madhara
makubwa kwa binadamu
na anga.

wa

Katika nchi ambazo
zimeendelea magari
ysamcwckcwa muda

maalum na baada ya
kutumika katika muda
fulani mmiliki haruhusuwi
kuendelea kulitumia gari
hilo tena na endapo
atatumia anatozwa
kodi kubwa ambayo
inamshinda kulipa.

Hata hivyo watanzania
walio wengi ni maskini
na hawawezi kununua
magari mapya badala
yake wana uwezo wa
kununua magari
yaliyotumika nag s
ambayo-yana madhara’

makubwa

Kinachotakiwa kwa
wamiliki wa magari hayo
chakavu watalaam
wanashauri  kutumia
kichuja hewa ambacho
kitasaidia katika kiwango
kikubwa cha kupunguza
hewa chafuzi.

Wataalam wanashauri
kutumia magari ambayo
yanatumia umeme au gesi
asilia badala ya mafuta ili
kusaidia katika suala la
utunzaji wa mazingira,
hata hivyo magari ambayo
yanatumja umeme ndiyo
kwanza yameingia katika
nchi tajiri hapa Tanzania
magari yanayotumia gesi
asilia yapo machache bado
hayajaanza kutumika
rasmi.

Tukiangalia kazi nyingine
ambayo anaifanya
binadamu ni utengenezaji
wa barabara ambapo
wakandarasi wanachimba
kokoto na udongo kwa
lengo la kutengenezea
barabara huku wakiacha
mashimo makubwa hivyo

katika “¢"," 3
mazingira. s o

kufanya uharibifu

mkubwa wa mazingira.

Kutengeneza barabara ni
maendeleo kwa kuwa
wananchi wanaweza
kusafiri na kusafirisha
bidhaa mbalimbali hata
hivyo inatakiwa kufanya
tathmini ya mazingira na
kuangalia athari zake
kiuchumi .Ni muhimu
kupunguza athari za
mazingira mara baada ya
mradi kumalizika zile
sehemu ambazo

zimefanyiwa uharibifu
mkubwa wa kimazingira

zinarejeshwa katika hali
yake ya kawaida. Ingawa

katika hali halisi
wawekezaji wengi
wakishamaliza mradi wa
madini wanaacha
mashimo bila kufukia.

Kuna sheria mama ya
mazingira ya mwaka 2004
ambayo inaongoza utunzaji
na uhifadhi wa mazingira.
Sheria hii inaongoza
sheria zote za mazingira
kwa kutoa adhabu kwa
mtu  yeyote ambaye
anachafua mazingira awe
ni mtu binafsi kampuni,
kiwanda au taasisi yeyote
ambayo inajihusisha na
uchafuzi wa mazingira.

imetoa

Sheria hiyo

* mwongozo na kuzipa nguvu

zile sheria nyingine kwa
mfano sheria ya misitu,
sheria ya uvuvi ya mwaka
2003, sheria ya ardhi
ambayo pia ina vipengele
ambavyo vinahusiana na
masuala ya mazingira na
kwamba sheria hizo moja
kwa moja zinahadhibu

pale ambapo taratibu ya
yamekiukwa.

Uchunguzi umebaini kuwa
wengi wanafanya makosa
ya uchafuzi wa mazingira
lakini wanaokamatwa na
kufikishwa mahakamani
ni wachache, kwa mfano
kutupa takataka hovyo ni
kosa ingawa wengi
wanafanya kosa hilo bila
kujua sheria inasemaje.

Sheria inasema kila
mwananchi anayo haki ya
kuishi katika mazingira
safi na salama na watu
wanatakiwa kuyaona
mazingira kuwa yana

uhusiano na wao moja
kwa moja hivyo mazingira
yakiwa na afya bora na
binadamu atakuwa na
afya.

Uharibifu wa mazingira

husababisha madhara

mbalimbali ya kiasili

yakiwemo matetemeko ya

ardhi, ukame, mabadilike

ya tabia ya nchi na

mafurike. Nchi.zenye

viwanda vikubwa huko

ulaya wanafanya’
uharibifu mkubwa wa

mazingira lakini athari

zake zinatokea kwa watu

masikini wa Afrika na
kusababisha mafuriko,
ukame, ongezeko la joto,
vimbunga na mabadiliko ya
tabia ya nchi.

L]

Ongezeko la joto kitaalam
lina mambo mengi mfano
binadamu anapofyeka miti
anasababisha ongezeko la
hewa ya ukaa ambayo
inakwenda angani ambako
inachanganyika na gesi
ambayo inasababisha
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Tabibu wa Mwenge
Saratam 1k1gundu]1ka mapemaa

= —- - ms zinazoonesha kuwa saratani hiyo
e el i siliiid husababishwa na virusi

| uger A wel vya papiloma{Human

watu 500,000, kifua kikuu  papiloma Virus).

2.1, UKIMWI
milioni 1.8 na Saratani
iliongoza kwa kuua watu
milioni 9.9.

milioni visababishi vya saratani
hiyo ni kuanza ngono
katika umri mdogo,

kufanya ngono na wapenzi

~ Na Albano Midelo

aidi ya Wanawake
5000 katika
Manispaa ya
a mkoani Ruvuma
jitokeza kuchunguza
yratani ya mlango wa
“na matiti, zoezi
ndeshwa na Chama
fadaktari wanawake
a(MEWATA).

hilo lilifanyika kwa
ku tatu katika uwanja
M: s,j:majt na Kituo cha
'“_Mjunwema Manispaa
Songea ambapo
nzinduzi wa zeezi hilo
ulifanywa na Naibu Waziri
v%a' Afya, Maendeleo
“Jamii, Jinsia, Wazee na
Watot_o Dk.Hamis
'_'I(igwangalla.

Mkuu.
Manispaa ya Songea
- Dk.Mameritha Basike
‘alisema lengo la MEWATA
~ lilikuwa

- Mganga wa

kuwafanyia
uchunguzi wa saratani ya
mlango wa uzazi na matiti
wanawake 3000 ambapo
idadi imezidi lengo hilo

kutokana na
uhamasishaji mkubwa
uliofanyika hali
iliyosababisha wengi

kujitokeza.

Alisema zoezi hilo ambalo
lilifanyika kwa siku tatu
kuanzia Agosti 24 hadi 26
mwaka huu,
limesababisha baadhi ya
wanawake kukosa nafasi
ya kuchunguzwa ambapo
wameomba kuongezewa
siku kwa kuwa wanawake
wengi kutoka mkoa wa
Ruvuma wamelarijika

kupata nafasi ya
kuchunguzwa jirani ya
makazi yao badala ya
kugharamia usafiri na
malazi hadi jijini Dar es
salaam.

Zoezi la uchunguzi wa
saratani za mlango wa
kizazi, matiti na magonjwa
yasioambukiza
limewashirikisha
madaktari 100 wa
MEWATA na kufanyika
katika wilaya ya Songea
*kwa siku tatu.

Rais wa MEWATA
Dk.Saraphina Mkuwa
anasema kila mwaka hapa
6000

na

nchini wanawake
wanagundulika

saratani ya mlango wa
kizazi na matiti kati yao
4000
wanapoteza maisha kwa
kukosa huduma za
uchunguzi wa mapema.

wanawake

“Ni asilimia kumi tu ya
wagonjwa hao wanaopata
huduma ambapo asilimia
90 ya wagonjwa wanabaki
nyumbani na hawapati
huduma hivyo wanapoteza
maisha’, - anasisijiza
Dk.Mkuwa.

Mganga Mkuu wa Mkoa wa
Ruvuma Dk.Gosbert
Mutayabara alisema
ugonjwa wa saratani ya
mlango wa kizazi na matiti
kuwa ni miongoni mwa
magonjwa kumi katika
Ruvuma

kwa

mkoa wa
yanayoongoza

kusababisha vifo.

Takwimu za saratani za
mlango wa kizazi na matiti
katika mkoa wa Ruvuma
zinaonesha kuwa mwaka

2014 kulikuwa na
wagonjwa zaidi ya 12,000,
mwaka 2015 wagonjwa
zaidi ya 17,000 na mwaka
2016 wagonjwa wa
saratani walikuwa zaidi ya
18,000.
i

Chama cha Madaktari
Wanawake
(MEWATA) "kwa
kushirikiana na wadau

nchini

wcngine' katika miaka ya
karibuni vimekuwa mstari
wa mbele.katika kufanya
kampeni kabambe ya
kuhakikisha wanawake
wanajitokeza kupima ili
kutambua mapema iwapo
wana saratani ya shingo
ya kizazi na matiti ili
waweze kupatia matibabu
mapema.

Utafiti unaonesha kuwa
akinamama zaidi ya
500,00 hupatwa na
ugonjwa wa saratani ya
uzazi na matiti kila mwaka

duniani, kati ya hao
akinamama 250,000
hufariki kila mwaka

kutokana na ugonjwa huo.

Ugonjwa wa saratani
umekuwa tishio katika
nchi za Afrika zilizo chini
ya Jangwa la Sahara
ikiwamo Tanzania ambapo
kwa mwaka 2010,
takwimu zinaonesha
ugonjwa huo ulina watu
milioni 9.9 duniani.

Takwimu za shirika la Afya
Duniani (WHQ)
zinaonesha kuwa ugonjwa
wa saratani ni hatari
ukilinganisha na takwimu
2a magonjwa mengine,

Takwimu za WHO za
magonjwa za mwaka 2010

wengi, huvutaji wa sigara,
tumbaku au ugoro,
historia ya kubeba mimba
nyingi na kwamba wenye
virusi vya UKIMWI wana
hatari zaidi ya kupata
saratani ya mlango wa
kizazi.

Hata hivyo kwa mujibu wa
takwimu hizo asilimia 75
ya watu waliokufa kwa
ugonjwa wa saratani sawa
na milioni 7.4,walitoka

katika nchi zinazoendelea i
1li kuepukana na saratani
hiyo Dk.Mkuwa anasema
ni muhimu kupata chanjo

ukiwemo Tanzania.

Kulingana na wataalam,

saratani ya matiti ni @hidi ya virusi vya
uvimbe usiokuwa na Papiloma, kuepuka ngono
maumivu ambao katlka_ umri mdogq,
mwanamke yeyote kufanyiwa uchunguzi,

kuwa na mwenza mmoja
mwaminifu, kutumia
kondomu kila unapofanya
ngono, kuepuka bidhaa za
tumbaku na kuepuka
kubeba mimba nyingi.

anaweza kuwa anao bila
ya yeye mwenyewe kujijua
na kwamba inashauriwa
kila mwanamke awe na
ufahamu kuhusu afya
yake na mwili wake na
kujenga tabia ya

ey Hata hivyo anasisitiza
kujichunguza mwenyewe

e kuwa saratani hiyo

: inazuilika iwapo
Mameritha Basike ni uchunguzi utafanyika
Daktari Mkuu wa Mmapema kwa lengo la
Manispaa ya Songea kubgini mabat-iiliko ya
anasema licha vya awali ya saratani, am!:)ayo
saratani ya mlango wa yatawezesha kukinga
kizazi kuongoza kwa Saratani hiyo na kwamba
kusababisha vifo vingi vya mabadiliko yanaweza

kutibiwa kwa njia ya
ugandishaji na upasuaji
mdogo kwenye sehemu
husika.

wanawake hapa nchini,
hata hivyo saratani hiyo
inatibika iwapo ugunduzi
utafanyika mapema.

Shirika la Afya Duniani
{WHO) linasema zaidi ya
asilimia 70 ya visa vya
ugonjwa wa saratani
vinaweza kuzuiliwa na
kwamba saratani hiyo
inaweza kuzuilika ikiwa
nchi zitaongeza uwezo
wao wa ugunduzi na
udhibiti wa saratani za
mlango wa kizazi na
matiti.

Anazitaja dalili za saratani
ya mlango wa kizazi kuwa
ni kutokwa na damu baada
ya kujamiina, kutokwa na
majimaji yenye harufu
mbaya, kutokwa na usaha
ukeni, kutokwa na damu
isivo ya hedhi na maumivu
ya tumbo chini ya kitovu.

Hata hivyo Dk.Basike
anabainisha kuwa
matibabu ya saratani ya
mlango wa kizazi hutolewa
kulingana na hatua ya
ugonjwa na hali vya
mgonjwa ambapo huduma
za matibabu hufanyika
kwa upasuaji katika hatua

Kwa mujibu wa WHO nusu
ya nchi, kote duniani
hazina uwezo wa
kukabiliana kikamilifu na
ugonjwa huo, na wala
hazina mpango tekelezi wa

za mwanzo za ugonjwa, Kuudhibiti , ambao

mionzi na dawa za Unajumuisha kuzuia,

saratani. kugundua mapema,
kutibu na huduma za

Kwa upande  wake uuguzi.

Dk.Saraphina Mkuwa 5

ambaye pia ni Rais wa Takwimu  za WHO

MEWATA akizungumazia
saratani ya mlango wa
kizazi anasema ni aina ya
saratani inayoshambulia
chembehai zilizopo
kwenye mlango wa
kizazi{Cervix) na kwamba

zinaonesha kuwa watu
milioni 7.6 wanafariki
dunia kila mwaka
kutokana na saratani,
huku takriban watu
imilioni 13 duniani* kote
wakiwa wanapatikana:nal
saratani kila mwaka.
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Selous:

Na Albano Midelo

n la akiba la Selous
nt moja kati ya
vivutio vikubwa vva

utaln hapa nchini na
endapo lingetangazwa kwa

nguvu zote lingeweza
kuinngizia taifa fedha
nyving: za kigeni na

kuongeza pato la taifa.

Selous ni moja kati ya
mapori 28 va Akiba hapa
nchini yalivopo chini ya
Mamlaka ya Usimamizi wa
Wanyamapori Tanzania
(TAWA). Por1 la Akiba la
Selous lenye ukubwa wa
kilometa za mraba 50,000
ambazo sawa na asilimia

tano va ardhi yote \a"""-——

Tanzama Bara
hnaangukia kauka mikoa
minne na wilava kumi.

Mikoa hivo kwa mujibu wa B

Meneja wa Pori la Akiba
la Selous Mhifadh
Henock Msocha ni
Ruvuma, Lindi, Pwani na
Morogoro na wilaya
ambazo zinapita katika

Pori hilo ni Liwale, Kilwa, o=
Kilombero, =

Rufli,
Morogoro vijijini, Maliny1,
Namtumbo, Tunduru na
Kisarawe.

Selous ni moja kati ya
mapori mengi yaliopo hapa
nchini likiwa na ukubwa
wa kilometa za mraba
50.000 likijumuisha
maeneo va ardhi oevu,
misitu ya miombo,
tambarare, za
kuvutia, maziwa na mito
inayvotiririka na kuwa
kivutio. Msocha
anabainisha zaidi kuwa
kutokana na ukubwa wa
limegawanywa
il

nyasi

pori hilo,
katika kanda nane
kurahisisha shughuli za
usimamizi na utendaji
kazi.

Anazitaja kanda hizo kuwa
ni Kanda ya Kaskazini

(Matambwe), Kanda ya
Kaskazini Mashariki
(Kingupira), Kanda ya
Mashariki tM1guruwc]
Kanda ya Kaskazini
Magharibi (Msolwa),
Kanda ya Kusini

.

= -

— N4

Utalii

Pori linaloongoza kwa viumbe

adimu duniani

(Likuyuseka maganga) na
Kanda ya Magharibi
(llonga).

Pori la Akiba la Selous
hlhanzishwa mwaka 1896
na Wajerumani likiwa pori
la kwanza kutengwa kwa
ajii ya uhifadhi wa
wanyamapori barani
Afrika na la pili kwa
ukubwa duniani baada ya
pori la Marekani ambalo
linaitwa Yellowstone
National Park.

Historia inaonesha kuwa
nna la Selous limetokana

=

-
4

na askari ambaye alikuwa
mvumbuzi wa
aliyeitwa

ni
kiingereza
kapteni Fredrick Selous
aliyefariki Januari 04,
mwaka 1917 wakati
anapigana vita ya pili ya
Dunia na kuzikwa katika
eneo la Behobeho lililopo
ndani ya pori la Selous .

Pori la Akiba Selous lina
utajiri wa viumbe adimu
katika sura ya dunia kama
vile nyani aina ya sanje,
mbega mwekundu, faru
ambaye yupo
kutoweka na

wengine

mweusi
hatarini
wanyama
wakiwemo ndege, wadudu
ambayo
sehemu

na mimea
haipatikani
nyingine ycyote duniani.

Kutokana na umuhimu wa
pori la Selous Shirika la
Umoja wa Mataifa
llnaloshughullkla
Utamaduni na Sayansi
(UNE s C 0 )
limelihorodhesha pori hilo

Luwa ni maoja ya maeneo

Afisa Maliasili na Utalii wa
Mkoa wa Ruvuma
Afrikanus Challe alisema
Pori la Selous lenye idadi
kubwa ya tembo ni mapito
ya wanyama yaani
ushoroba wa tembo ambao
wanatoka katika pori hilo
kupitia pori la Akiba la
Liparamba na kuingia
hifadhi ya Niassa nchini
Msumbiji.

“Selous ndiyo pori la Akiba
linalosifika kuwa na uoto
wa kuvutia wa miombo na
idadi kubwa ya wayama
hali

aina ya Tembo

J‘ )

inayosababisha wakati
mwingine wanyama hao

kutoka nje ya pori na
kwenda katika makazi ya
watu na kusababisha
uharibifu wa
mali”,anasema Challe.

Takwi.nw zinaonesha kuwa
katika pori hilo hadi
kufikia mwaka 2007
kulikuwa na Tembo zaidi
ya 70,000 hata hivyo idadi
ya tembo katika pori hilo
ilishuka kutokana na
kukithiri kwa ujangili hadi
kufikia tembo 43,000
mwaka 2009.

Hata hivyo idadi ya tembo
katika pori hilo hivi sasa
inaongezeka kwa kasi
baada ya kuwadhibiti
majangili. Meneja wa Pori
hilo Henock Msocha
anasema ili kuhakikisha
ujangili unadhibitiwa
katika pori hilo, inafanyika
doria ndefu na fupi katika

kanda zote nane na
kwenye maenco ya
pembezoni.

‘tayari

Kanda kwa ajili ya
kutekeleza kazi za doria
kwa kupishana na hivyo
kuhakikisha kuwa pori lipo
chini ya ulinzi wakati
wote”, alisisitiza Msocha.

Aliongeza kuwa doria za
ushirikiano zimefanyika
kwa kuhusisha askari wa
Pori la Akiba Selous na
askari wa Halmashauri za
Wilaya zinazozunguka pori
hilo kwa kushirikiana na
askari wa kikosi Dhidi ya
Ujangili (KDU), Wakala wa
Misitu (TFS) na Jeshi la
polisi. Mafanikio ambayo
yamepatikana
katika uwindaji wa kitalii
kupma pori hilo
ni pamoja na
Tanzania
B kufikiwa  na
b watalii wawindaji
£ 662 katika pori
hilo mwaka
2005, mwaka

W = 2006 watalii 437

— mwaka 2007
.« Watalii 549.

# Kulingana na
~ "% Msocha katika
= kipindi cha

kuanzia Julai 2016 hadi
Juni 2017 jumla ya doria
2179 zilitekelezwa na
kwamba ongezeko la doria
hizo limetokana na
uboreshaji wa
miundombinu ya doria na
vitendeakazi ikiwemo
ongezeko la magari kwa
ajili ya doria.

“Katika kipindi hicho
tumekamata jumla ya
majangili 520 kwa makosa
mbalimbali kinyume cha
sheria ya kuhifadhi
wanyamapori na kanuni
zake, vitendo hivyo
vinajumuisha kuingia
ndani ya pori bila kibali,
kuwinda wanyamapori bila
kibali, kutega wanyama,
kuvua samaki na kuingiza
mifugo na uvunaji haramu
wa mazao ya
misitu”,alisema Msocha.

Kwa mujibu wa Meneja,
idadi ya watalii wa picha

55,197 walitembelea
katika pori hilo katika
kipindi cha kuanzia

mwaka 2005 hadi mwaka

Anabainisha zaid: k
Pori la akiba la Selou
viwanja vya ndeg
vinavyotumika na }
huduma kwa watal
picha, wawindaji wa

na kazi za ut‘awala‘

Katika kipindi
walikamata
mbalimbali vya kuf
ujangili ikiwemo bui
20 za aina mbalimbali
747 za kutegea wan)
pikipiki 14, magari m
baiskeli 59, misumei
kuchania mbao 16,
tisa, nyavu za ku
samaki 204 na mitu
106.

Pamoja na mafanikio
pori la Akiba la S
linakabiliwa

changamoto mbalii
zikiwemo baadhi
barabara zake kuto|
kutokana na kutofa

matengenezo w
m u a [ a
kunakosababishwa

ufinyu wa bajeti ya W
ya Maliasili na Utali

Meneja huyo anas
tathmini inaonesha

idadi ya maj:
waliokamatwa mwal
fedha wa 2016/

imeongezeka kwa as
12 ikilinganishwa na
ya mwaka wa fedh
2015/2016.

Anasema ongezeko
limetokana na kuong
kwa idadi ya doria
1692 mwaka 2015/
hadi kufikia doria

mwaka 2016/201°
kwamba jumla ya kes
zilifunguliwa katika

vya polisi vilivyopo k
wilaya zinazopakar
pori hilo.

“Juhudi hizi zimewe
kudhibiti vitendo
ujangili katika kiw
kikubwa,
iliyosababisha matul
vifo vya tembo kutok:
ujangili  yamepu
kutoka tembo 17 n
2015/2016 hadi k
tembo wanane m
2016/2017",ana
Msocha.

Akizungumzia usim

wa matunmizi
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N Allane Midcle

ungamoto kubws v
mabadibio ya tabuanchi hall
armbevo madarya sayan ha
hwrwa opa panda.
Kunohana na hab heyo vongon wa
mochs ma srribah wa matmbs 150 dursans,

hastushanik katba

wva hmates skwerna kuwa nohs yake
wnataka kuwa nche ya kupewa miano
hatihs harakati za kubkatshana na mab-
acilik ya buanchi.

Hata hivyo, hatma ya kalahdong

katila
wa kalele huko Sacily nchni ks na
Towamba kati ya viongon wa nchi hizo
nu viongos sika fu ambeo walllobalisna
kuunga mkono miumo wa makubalia-
no ya Pans
ambalo ru tafa kubwa
lgmvlwnxhwwhm&mhnmsz
mkono mkataba wa mabadiliko ya ta-
Iianchs ya Paris, valivotiwa saim muaka
miwili ibyoputa il kupunguza hali ya
joto dunaan,
Kwa mupbu wa ldhaa ya Kiswahili
ya Sauts ya Ujerumary, Kansela wa
Uperuamara, Angela Merkel amembko-

b mabadiliko
“Mjadala mrima wa ya
taba nchu ulikuwa mgumu nashangas
m-humlbu'lmp

Obama mwaka 2015 ahunga mkono
Mhmyahrhhchlylhs?
la taifa Like kukasdy, nanchi ya China

Ulurta wa mito Pangani ulivyoathiriwa na mabadilike ya tabia ya nchi.

imeshidi kudhibiti uzalishai wa hewa Bilionea mkubwa mfanyabiashara ikiwemo ukame wa muda mrefu un-
chatu kwa kiwango kikubwa tfikapo katika tasnia ya teknolojia wa Marekani  aojirudia rudia ambao unaambatana na
2000. Licha ya Rais Trump kujion- Bill Gatrs amekwishoonesha azma ya athari kubwa katika kilime, usafirishafi,
doa kwenye mkataba wa Paris Lakini kuunga mkono kazi hiyo ya tafiti nishati, biashara na sekta mbalimbali za
mwmmr.u..m Rais mstaafu wa Ularansa, Frangois  uchumi wa jamii.
na China yanaongaza kwa kuchafua Hollande, amekaririwa na vyombo Hivi sasa zaidi ya asilimia 70 ya
2aidi jani vya habari akisema hali ya baadayeya  majanga yote ya asili katika Tanzania
Takwimu zinaonesha kuwa China binadamu iko hatarini na kuonya kuwa  yanatokana na ya tabianchi
imafanya uchafuzi wa mazingira kwa serikali zitalaumiwa iwapo viongozi ikiwemo ukame na mafuriko,
laustoa asilimia 30 ya hewa chafu duni- watashindwa kufanya maamuzi mwmﬂmwwﬂm
and na Marekani asilimia 16. muhimu kwa kuwa kuongezeka kwa a tabianchi ipo mingi kiwemo ma-
Mataifa makubwa 20 yametangaza  joto la dunia kunaweza kuangamiza nkoynhynﬂu[lusﬂml)e
a kuongeza bajeti yake ya wviumbe hai wote duniani. semba 21 hadi 23 mwaka 2011 na kuua
Imﬂ:luundumhﬁhadml ¢4+ Tanzonia tayad imathirana® - ¢ - " ‘zaidi ya vatu 40, yakiharibt nyumba

uwepo wa mabadiliko ya tablanchi -+

nyingi na miundo mbinu.
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la joto angani litokanalo na mabadilike ya tabia nchi, limechangia uyeyukaji wa theluji katika

Ongezeko
miima Kilimanjaro. i

Matukio mengine ya Kilosa, mkoa
wa Morogorn, Singida, Kilimanjaro, |
Geita na Mbogzi, mkoa wa Mbeya katka
miaka ya 2006 na 2006 na mhkoa wa |
Kagera mwaka 2016

Wanasema ongezcko

joto duniani kinalosababisha kuibuka
kwa a mapya kwa mamilionk
ya waty, hasa yale yanayoenezwa na &
vimelea na bakteria ikiwemo magonwa
kama vile malaria katika maeneo yenye
hu?imm milima ambako kwa asilt

WEpO.
Takwimu za Wakala wa Hali ya
Hewa Tanzania, zinaonesha kuwa was-

~

Sy

Touzuia maji yabahanamhanhwam

maji kuingia maeneo ya
watu katika schemu:al“am;auﬂanga)
na Kunduchi (Dar & Salaam).

Duwknlamg.l limesababi-

sha uzamaji wa maeneo na baadhi ya
wisiwa katika bahari ya India kama vile
kisiwa cha Maziwe na Fungu La Nyani
na uharibifu wa maisha katika mfumo
wa bahari ikiwemo mimea inayulisha
na kutumika kama mazalia ya samaki
kwa viumbe wa baharini.

Taiti mbalimbali zinazohusu
mwelckeo wa jubo wa muda mnchu
katika Ziwa Yictoria, Tanganyika na
Nyasa, zinaomesha ongezeko La joto
bn.huupyalmhnfu kab ya nyuzi

Fursa mubimu wa ku a uzal-
ishan wa hewa ukaa kwa haraka na ha-
tunza uwezo wa sayan dunia
mabadiliko ya tabianchi.

Ongereko kubwa la hewa ukaa
angani bnasababisha mabadiliko ya
tabianchi yenye uwezo wa kuangamizs
nchi mbalimbali duniani.

Watalaamu wandsema miumo wa
nishati wa dunia unahusika kwa zawdi
yanusu ya hewa ubaa yobe inayoza-
lishwa dumani. Schemu kubwa va
Thewia joto hizi ni hewa ukaa (C02) na

methane.

Schemu kubwa va uzalishaj wa
Thewa poto hizi unatokans na matumis
ya muafuta ya petrob katiha aina zake
2oke kama chanzro

m ili tigredi katika 2a sentigredi 02 m) 0.7 kuanzia cha nushat
e..m.,:;"wmnm-- lk::xmmmua 1900 e Kuongescka kwa hewa ubas angani
Shughuli mbalimbali za binadamu  kurusababisha kuongeacka kwa ot La
Kwa upande mwingine, ongezeho isha ongezeko la viwango anga ambalo wataalam w.
llidnal\gmim?pmg.hmmua vya hewa ukaa i jotokama  bnahusika na mabadiliko ya tabunchi
vimeendelea kuchangia uveyubap wa - vile carbon diovide. nitrogen  na kubeta madhara makubwa kanks
barafu au theluji katika mhma Kiliman i chlorofluorocar
jaro, Wataalamu wa mazingira wa- ji na ubatagh wa mesity kwa
Inakadiriwa kuwa tangu 1912 had nasisitiza kuwa udhibiti wa muda ajili ya maliho, makazi na shughub
mwaka 2015, takribani kati ya asilioua mrefu wa ongezeko la viwango a aangine 24 kiuchumi ni chanzo kingine
nmhaﬁﬁya'nwingoduh'iun M&uh-hhhmmwa iulubwaduwblup wa hewa ubas
katika mlima Kilimangaro v angan,
eyuka na kupotea. o nhmuyuﬂadumnﬂmlnmm wﬂﬂlﬂ:lbrﬂm
Tnakad i joto b dunia mpaka kiwango 4 whas yobe duruani.
hewa |m:i‘ew;gm:hmﬂ‘ i mmm Hu s na hewa ukaa yole
kuwdu&ﬂ_ Kilichuobaki hnut ji wa hewa ukaa kwa inaywealishwa na magan yote duniang,
milima Kilimanjaro kitakwisha na huros mugjibu wa wataalamu ni jambo L muabon, meft, matreni na ndege vikiun-
tea kabusa hadi kufikis mwaka 2020 | lazima kwa kils sekta kuwezesha a .
Mlﬁoﬁmmﬂpupﬂlﬂ wwlmy-:hnnhmhm ishi ni Mchangiali wa gare-
babsha b b b ank 1k na mubadihko ya tabuanchi Iihllmuulumynl\:nalhm
Kina cha bahari, ambapo tayari kuta @ 1 | ¢ Mhuma asilia wa (oiofia unatos midelofgmailcom,Sima OTB765917,  Jiwe
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kipek:

Na Albano Midelo . hilo kwa miezi kadhaa kisha 2 =l
wanaendelea na safari kupitia
A waRuvuma | Bonde la ufa hadi Ziwa Nvasa |
I\ {Irirrltwinma hatimaye wanasafiri hadi !
mikoa nchintam- ' Afrika ya Kusini.
kwa kuwa na neema ya vivubo | hifadhi va Gesimasowa ni
lukuks na adimu vya utaliiwa | mapito ya ndege hao ambao
ikolofia na kiutamaduni, | wanatoka Kaskazini mwa Af-
Hifadhi ya Gesimasowa | rika kuelekea Afrika ya Kusini
venve ukubwa wakilometaza | ambao wanafuata milima
mraba zaidi ya 700 ambayoipo  ya Livingstone iliyopo Ziwa
hatika Halmashauri yaMadaha | Nvasa na kwamba ndege hao
Wilava ya Songea, ni miongon: | pia wanapumzika Mwambao
mwa vivubio adimu vvautali | mwa Ziwa Nyasa hasa katika
Hitadhi hiyo ilianzishwa eneo la Kihagara ambapo kuna |
kama msitu wa hifadhi mwaka ingira ambayo yanavutia
195 naMauwaMkoawa ' ndege hao kuishi.
Ruvuma wa zamani, mare- Kwa mugibu wa Challe,
hemu Dk Lawrence Gama. Hifadhi va Gesimasowa pia ina
Muwaka 2015, aliyekuwa mfumo wa ikolopa wa pon la
Mhuu wa Mkoa wa Ruvuma Selous kwa sababu ni mapitio
katika lapindi marehemuSaid | va wanyamapori wanaotoka
Mwambl.ngumha- | katika Pori la Akiba La Selous |
mchakato wa kupandisha | wanapita knelekea Bonde La . - s
dhi msitu huo na kuwa hifadhi Ziwa?'\?_\a'asalupiuapm'ila ks Gy \-—T—Q
vaTata Liparamba hadi Hifadhi ya = =2 4 \
Mosa va vivutio vili- Niasa nchini Msumbiji ambapo l -~ PP :
vyopo katika hifadhi hii ni | wanyama wanakwenda nchini | B 3 :
mapumziko ya ndege fu | Msumbijina kurudi Tanzania. | Mkuu wa Wilaya ya Songea, Pololet Mgema akiweka jiwe la msingi katika uwekaji wa alama
duniani wanazaliana katika~ Wanyama ambao unaweza | za kudumu katika hifadhi ya Gesimasoa.
Hifadhi va Taifa ya Kitulo ili- kuwaona katika hifadhi ya
vopo Makete mkoani Njombe | Gesimasoa ni tembo, simba, yake ziwa Nyasa. anasisitiza kuwaeneolamain- | ya Waziri Mkuu kuhakikisha | hifadhi Gesimasowa i
wanaitwa kitaalamu Derhams | ndege, nyati, pofu na samaki Mio huo ndiyo mazalia giliano ya mto Hanga na Mto | )Iv;m\rawa\'amidwmwamm- | kiﬁhu}:i;.avayahuuir\m
wenye uwezo wa kurukatoka | adimu duniani aina ya mbelele | ya samaki aina ya mbelele na Lutukira lililopo katika Hifadhi neo va hifadhi tunawaondoa,” | kwa wananchi kuacha kukata
bara moja hadi bara jingine. | nambasa. mbasa ambao katika duniani ya Gesi linatakiwa imumaﬂmm miti kwenye kingp za mito na
Ofisa Maliasiki na Utalii wa ‘ Hifadhi hii pia ni maingilia- | nzima wanapatikana ziwa kulindwa na kuhifadhiwa, | Kwa mujibu wa Mhifadhi kuacha kuvua samaki kwa ku-
Mkoa wa Ruvuma, Afrikanus | no ya mito miwiliya Hangana | Nyasa pekee. “Samaki wanazaliana hapa | huyo hivi sasa wanyamapori tumia nyavu haramu kwen
Challe anabainisha kuwa | Lutukiraambayo inatengeneza “Samaki hawa ni adimu kwenye Maingilio yamito, ki- | wanahama toka pori la Selous, maingiliano il vambaﬂlﬂnll'mw
ndege hao wanapumzika eneo | mio Ruhuhu unaomwaga maji | sana kwa sababu utafiti | sha wanasafi hadi ziwa Nyasa | wakipita hifadhi ya Gesimaso- | il samaki aina ya mbasa
umebaini samaki hawa wa- na kuendeleanamaishaam- | wa, hifadhi ya Litumbandyosi, mbelele wasitoweke duniani,
napatikana ziwa Nyasa pekee | bapo wakati wa kuzaliana s | Liparamba na kuvuka mp: [ Mgema anasema tayari
na wanazaliana katika mto maki hao wanarudi tena hapa. hadihiﬂadlﬁvale'g: wametekeleza agizo la serikali
Ruhuhu ambao i Hivyo hili ni eneo muhimu Msumbiji na kwamba wan- la kuweka mp#ﬁu kweny
asilimia 20 ya maji katika ziwa | sana kitaifa na kimataifa katika yama wanapopita wanafanya i za misity, ma e
Nyasa,” anasema Challe. Uhifadhi na utalii kwa kuwa uharibifu wa mazao va wanan- :kwmyer:upib\'awzn s
Utafiti wa samaki aina samaki hao hawapatikani seh- chi ambayo bado hayajavunwa. | pori ili kuwadhibit wm
mbasa na mbelele katika emu nyingine yoyobe Duniani,” An&ibimkuwa'mapihuya Wanaovamia maeneo v,
mto Ruhuhu na Ziwa Nyasa anasema Bwire, wanyamapori yamesababisha | I‘lifadhnahahwax&h:m
ulifanywa na Fransis Challe Hata hivyo anasema ma- mgogorona wananchi wenye | mkubwa,
mwaka 2010 ambaye ni pori ya hifadhi ya Gesimasowa, | mazaoambao wamechelewa | “Vijiji vingi vi
Mhadhiri wa Chuo Kikuu Litumbandyosi na Liparamba luvuna mazao yao hivyo l na hifadhi vinakuwa ha
Huria cha Tanzania kitivo cha bado ni mapya na kwamba iwa na wanyama I mipaka yao, ndmm.mm.
Sayansi, Teknolofia na Mazin- | lengo la serikali ni kuhakikisha | kama tembo amboo wanakula | imeamua kufany;
girana chapisho la tafiti huo | kuwa maliasii zizopo katika | mahini na maboga. | la kuwela lama 7a kuxdumy
lilitolewa mwaka 2011. mapori hayo zinalindwa ili hatua am- Zinazooneka kw N m.,u
Hata Challe anasema wa- ziweendelevukwakizazicha | bazo Idara va Maliasili na Utalii yu&iahndw“h.lg
vuvi katika ziwa Nyasa wana- | sasa na kijacha. inazichukua il kuhakikisha i kuchukuliwa maeney
fanya uharibifu wa mazingira “Haya maeneo yote mware | hifadhi hizo zinalindwa, Afisa | ym,"um\wm B
kwenye maingilanoyamto | zoniyalikuwani hifadhiya | Maliasili na Utali, Afrkemu Anasisitiza kuwa baada
R\ﬂmlv:lmzlwaNymm mistu lakini hivi sasa ni hifadhi | Challe anasema serikali ime- | mm‘:‘“’i ya
la Folkland Lituhi ambapowa- | namapori ya wanyamapon | anza kuchukua hatua ikiwemo | damaukudm-nyakwﬁfa
naharibu vifaranga wa samald | kulingana nashena ya wanya- | kuweka alama kubwa za ke | mmf"“mhﬁ'
{ hao ambao wanaingia katika mapori namba tatu yamwaka | dumu ili | mak m,mkmunlm
ziwa Nyasa. 2009 na wananchi hawaruhusu | va hifadhi na wananchi, ! xm s o
iumebaini kuwa | kufanya shughuli zozote ndani | “Tumeanza kutoa elimy ! hifadhi menmya
katika hifadhi ya Gesimasowa | ya hifadhi hizo” kwa wananchi wavue samakj k\mu.: i
ambako samaki wanazali- Hata hivyo anasema kwa kitaalamu bila kuathini mazalia ‘hﬂuh i ,m!'vih‘dm"
| ana wananchi wamefanya muda mrefu kumekuwa na va samaki kwa kutuata nya Lutukira i
| uharibifu mkubwa wa mazin- | mgongano na wananchi, waku- | zenye matundu v, by | Yamb Lat il kuten-
i kwakulata mitianbayo | limakwa wafogap wamekuwa | i kshecamabwamn | g Vinavyozunguka
(& ni muhimu katika chanzo hicho | wanavamia kwa makusudi ] endiporazaliayasamaki | ya e hiyo ambayo ni mapito
_ | du):\melw. | mapori hava na kufanya shu- ] yatahanbiwa samaki hao ! TR,
- W\ T Wa upande wajs | ghuli Kinva sheria, g weza kutoweka duniani” | Mwandishi n; :
4 ! n | mmmmpm “Wananchi wanajua kabisa l mm T [Mhﬂt mmd\mulq_ i wa
Samaki aina ya mbelele ambao mazalio yake | ya Gesimasoa, Litumbandyosi | hici ni hifadhi kisheria,hivi | Mhuu waWiayayaSon- | ndalbang oo ".“"““‘M 0 yake
yapo katika hifadhi ya Gesimasowa | ma Liparamba, Richard Bwire | sasa maekeleza madgia | gea, Poboet Mgemaambaye | sipmn Orpimesc
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Watu milioni 415
wanaugua kisukari

Na Albano Midelo

AKWIMU za Shirika la
‘Afya Duniani (WHO) zina-
onesha kuwa jumla ya watu
milioni 451 duniani
wanaugua ugonjwa wa kisukari.

WHO inabainisha kuwa tatizo
la kisukari linaongezeka kwa kasi.
Takwimu za ka 2007 zi
sha kuwa kulikuwa na wagonjwa
milioni 246 duniani kote.

Katika Afrika, mwaka 2015
kulikuwa na wagonjwa wa kisukari
milioni 142 1dadi inatarajiwa ku-
342 na dunia nzima inatarajiwa
uwa na wagonjwa wa kisukari

Takwimu za Wizara ya Afya,
Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee
na Watoto zinaonesha kuwa
mwaka 2015, Tanzania ilikuwa na
wagonjwa wa kisukari 822,880.

Utabiti wa wizara uliofanyika
katika wilaya 50 nchini ulibaini asil-
imiaﬁ.lylwahnzarﬁawmyeumri
kati ya miaka 25 na 64 wanaugua

Baadhi ya wananchi wakijitokeza kupimwa
magonjwa yasiyoambukiza ikiwemo kisukari katika
Uwanja wa Majimaji mjini Songea. .

Kulingana na utafiti huo, kila Licha ya kwamba tatizo la Hata hivyo daktari huyo wa
watu 100, watu 36 wanaugua ugonjwa wa kisukari ni la kidunia, ~ magonjwa ya kisukari anasema
isukari. Hali hiyo inaonesha kuwa  Daktari wa Magonjwa ya Moyona ugonjwa huo kwa kiasi kikubwa
tatizo la ngonjwa huo linatakiwa Kisukari katika Hospitali ya Rufaa  unasababishwa na uzembe na ul:ji
kupatiwa ufumbuzi wa haraka. ya Mkoa wa Ruvuma, DkMdede  mbaya.

i mwa ushauri wakita-  anasema hadi sasa wamesajili Anatoa rai kwa watanzania kub-
alamu ili kukabili ugonjwa huu, ni wagonjwa zaidi ya 500 wa kisukari  adilika ki na kifikra, wale
pamoja na kuwapo elimu yamara  ambao wanapata matibabu bure. '?'aku.h vinavyoshauriwa na wata-
kwa mara kupambana na ugonjwa Anataja dalili kuu za mtu mwe- 2l amu na kufanya mazoezi walau
huo. nye kisukari kuwa ni kunywa maji dakika 30 kwa sil.u ili kupunguza

Kufanya mazoezi na kupima sana, kupata kiu mara kwa mara, kano wa kupata magonj
magonjwa yasiombukiza yaki- kuwa na njaa mara kwa mara na ya kisukari, moyo na shiniki
wemo kisukari na saratani, ni kukojoa mara nyingi. damu.
mambo muhimu ya kupambana na “Ugonjwa wa kisukari un- “Utafiti unaonésha kuwa kufan-
matatizo hayo ya kiafya. aligharimu Taifa mabilioni ya ya mazoezi kwa dakika 30 kila siku
isha inapambanana  shilingi, inakadiriwa mgonj kunapunguza uwezekano wa kufa
magonjwa yasiyoambukiza, Wizara  mmoja wa kisukari anagharimuSh  kizembe }.wa asilimia 14 kutokana
ya Afya, Maendeleo ya Jami, finsia, 210,000 k 7a mwezi, mzigoambao  na magorjwa yasiyoambukiza®,
Wazee na Watoto imeong bebwa na serikali kwasababu  anasema Dk Mdede.
pango wa kuboresha hudumaza  inatoa matibabu bure ya kisukari,” Takw mu za WHO zinaonesha
msingi za afya kuanzia ngazi ya anasema Dk Mdede. kuwa hadi kufikia mwaka 2016,
msingi ili kuweka kinga na tiba. kuna watu milioni 422 duniani wa-
Geofrey Mdede ni Daktari naougua ugonjiva wa kisukari.
wa Magonjwa ya Kisukari katika 4 . Zinaonesha mwaka 2013 kuli-
Hospitali ya Rufaa ya Mkoa wa Ugonjwa kuwa na wagonjwa wa kisukari
Ruvuma anasema kisukari ni uy,on- . . milioni 382 na mwaka 1980 wagon-
fua supgimmkmmm:ﬁ wa kisukari jwa wa kisukari duniani walikuwa
wa juu kwa muda mrefu kwenye . ' milioni 108,
damu. e u“ahghaﬂmu Kutokana na takwimu hizo, ina-
Kwa mujibu wa Dk zipo 3 lioni onesna kila mwaka kuna ongezeko
sina il za Kl Kitha s T;;If.a mablhlfncli Y& 1 wagonjwa wakisukari milioni
ya kwanza, mtu uwa ameza- S 1, 1 adiri 13.
liwa na kongosho lisilo na uwezo mg rina ,lnwa Dk Mdede anasema kumekuwa
wa kutoa kiasi cha kutosha cha mgonjwa mmojawa  na kubadilika kwa umri wa ugon-
kichocheo cha insulin. S . . . jwa wa kisukari ambapo asilimia
Wagonjwa wa aina hil kwa kisukari anagharimu 85 niwatu wazima, ongezeko am-
kawaida huhitaji kuwa wanachoma g, 210 )00 k balo ni maradufu ukilinganisha na
:md:‘no ny % vya insulin : wa mwaka 1960 ilikuwa ni asilimia 47
atika maisha yao yote. 1671 i a watu wazima wenye kisukari.
1 Anasema katika mkhiisg:lo k{:l, m“bEZl, lTIZIgl")) y Ugonjwa wa uamfﬁ unazik-
wanza ya ugonjwa wa amba abili nchi mbalimbali Tanzania
wagonjwa hugundulika mapema : O.U nabebwa na miongoni mwa nchi 32 ambazo
wakati wa utoto au wakati wa serikali kwa sababu ni mwanachama wa Shirikisho la
ukuaiji. s v Kisukari Duniani (IDF).
‘Aina ya pili ya ugonjwa huu ni inatoa matibabu
ile ambao huwapata watu kuanzia  hy1ra va kisukari.” Mwandishi ni mchangiaji wa
umri wa miaka 45. Aina hii ya 1o Y 5 l, |, gazeti bili mawasiliano yakeni *°
P hababishwanaainaya  anasema Dk‘Mdede. - Albanamideloggmal am#ing . ..
maisha ya mtu na vyakula vyake. 0784765917
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Bustani ya wanyamaya Lugari

ina vivutio vy

Na Albano Midelo

e

4

na Utalii na wakurugenzi eneo huru

71

Eneo letu
huru ambako
tumeweka
wanyama
wakitembea
huria,
kulikuwa

na nyoka

ai

wengi aina ya
kobra ambao |
walikuwa

' wanawadhuru |
' baadhi ya

wanyama.

na zo

4

] vyotekelezwa, Ndomba

anasema umeanza kwa ujenzi

kobe, nyani na ndege wa aina
balimbak

Eneo lingine lenye ukubwa
wa ekari 15 ambalo lipo katika
bustani hiyo ni eneo huru kwa
ajili ya wanyama walio huru
na wenye uwezo wa kujitafutia
chakula. Wanyama waliopo ka-
tika eneo hili ni swala, nyumbu,
kuro, nyati maji na mbuni.

Katika kuimarisha uoto wa
asili na utunzaji wa mazingira,
tayari wamepanda zaidi ya
miti 5000 ikiwemo ya asili, miti

| ya kisasa, nyasi za malisho ya

wanyama na miti ya matunda
mbalimbali.

Hata hivyo, Ndomba anas-
ema mradi huo haujakamilika
katika kiwango kinachotakiwa
kwa sababu bado aina va ndege
na wanyamapur hawagaletwa
katika bustani hiyo.

Baada ya kukamilika kwa
myadi huo, bustani tatumika
kutoa mafurzo kwa nadharia
na vitendo juu va namna va

kubwa za wanyamapori
ambazo serikali inatoza kwa
wenye bustani za wanyama.

Anasema wanatozwa bei
sawa na wanaosafirisha wan-
yama nje ya nchi au wawindaji
wa kitalii.

Kutokana na changamoto
hiyo Ndomba anatoa rai kwa

mrefu kwa sababu wanyama
wanafika wakiwa wame-
choka na wengine kufa hivyo
anashauri baadhi ya wanyama
wangekamatwa maeneo jirani
| ili kupunguza umbali.

“Eneo letu huru ambako

tumeweka wanyama wakitem-

| bea huria, kulikuwa na nyoka

| wengi aina ya kobra ambao wa-

likuwa wanawadhuru baadhi

| yawanyama,” anasema.

Anaeleza kuwa, jitihada

alifanyika ikiwemo kum-
waga mafuta machatu k\\t‘n)\f
mashimo va nyoka ili kudhibiti
tatizo hilo. “Tumefanikiwa ku-
wadhibiti nyoka hao,” anasema

_ . I . liasili
i li mstaafu, Samwel Ndomba akimuonesha Katibu Mkuu wa Wizara ya Ma
e e la wanyama waliopo bustani ya Lugari.

uliofanywa katika eneo hilo
kali}uh:hmumﬁiwiiaya:ﬁ

eneo maalumu kwa ajili ya
Eambihdiasied

Ndomba anaomba kupeleka
wanyama katika bustani hiyo
wakati wa maadhimisho va
Nanenane ngazi ya wilaya na
mkoa kwa lengo la kutoa elimu
kwa wananchi.

Licha ya bustani hiyo
kutunza wanyama na ndege,
mﬂmmum

i wa kupiga picha unaweza
kutanyika, P picha

Aidha linaweza kutumika
kwa sherche mbalimbali. Kuna

| eneo la mapumziko na kwa ajili

ya watoto kucheza.

Sekta ya utalii ni ya pili kwa
rh;::'a kabt;lna kuchangia pato

2 lauta ambayo inachangia zaid

vaasilimia 17, =

Kutokana na mapato
makubwa ya sekta va hivo,
semkali imekusudia kuongeza
mchango wa utali ifi kuongeza

uhifadhi wa maliasili wakiwe- Katibu Mkuu wa Wizara i
y y mo wanyamapon na mazingira | va Mahasili na s&i Mea Pato La taifa na kuinua uchuri.
kwa uumla. | Gererali Caudance Milanzi Mwandishi ni mchangiaii
Changamoto zinazoikabili  ametembelea bustani hiyova gazeti hlh.m:uwuilm I:k‘:i
; bwlamy_al.mnkwnnmpbu | wanyama ya Lugari na kueleza ni albano.m; { i
.| wamenejhuyoni gharama | kufurahishwa na uwekezaji | simu 0784765917
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Na Albano Midelo

GORO ni aina ya kilimo
Kinachohifadhi mazi
gira kwa njia ya asili
ambacho kinaaminika
kilianza kutumika na wakulima

wa kabila la Wamatengo Wilaya ya
Mbinga Mkoa wa Ruvuma zaidi ya

a
{ibililldmgﬂwa'FuWindli
ambao kwa kawaida huondolewa

hali ya hewa, mazingira ya eneo
kama ni maeneo ya mwinuko au
tambarare.

Hata hivyo, zinaweza kutu-
mika njia mbili au tatu katika
shamba moja. Ziko njia kuu mbili
za kuhifadhi ardhi; Nazo ni njia
za asili au za kienyeji na njia ya

Mkulima ua udongo
wa chini kuwa jun hukata nyasi
na kwamba udongo wenye rutuba
hugeuka kuwa mboji na rutuba
huongezeka.

Maji ya mvua yakisimama .
katika mashimo y:rd]niom hu-
linda unyevu wa ardhi na kukinga

Inaaminika kuwa kilimo cha
ngoro kina];usishwanashugljhx;_ﬁ
2a ku wa mapango ya kui-
ﬁwﬁw?roiaya Wilaya ya Mbinga
mhakuwa,nm‘s;darkwndﬂ
wa Wilaya ya Mbinga walikuwa
natabia?a{ufanyikﬂinpduku—
hama hama.

Wakulima wakati huo walilima
sehemu moja na wana
sehemu hiyo rutuba imemalizika,
waﬁh.twawakjhamhnehemux
ingine yenye rutuba na kuen
kilimo bila kujali athari za kimazin-
ﬂ:mbazoziﬁkumzlnaﬂhpkm

na aina hiyo ya kilimo.
+ Kutokana na kuwepo kwa . -

" mapango, wazee hao wa kabila la

ig HUMI-ﬁ e

L i e g S

=

" MAKALA

’
4
/
e

JUMATANO, DESEMBA 14,2016

‘Ngoro' inavyowezesha kilimo
milimani bila mmomonyoko

Mbunge mstaafu wa Mblngé. Ngwatura Ndunguru akielezea kilimo cha ngoro.

kilimo cha kufukia majani ili
kupata mbolea ya asili hivyo kue-
ndesha kilimo walichokiita ngoro
katika sehemu moja bila kuhama
huku wakirutubisha ardhi na ku-
zuia mmomonyoko wa udongo
kutokana na ardhi ya Mbinga na
milima yenye miteremko mikali.

Mbunge mstaafu wa Mbinga,
Ngwatura Ndunguru anasisitiza
kuwa Wamatengo tangu wamean-
za kutumia kilimo cha ngoro miaka
300 iliyopita hadi sasa wamekuwa
wanazalisha vyakula kwa wingi
na kuhifadhi mazingira kwa njia
ya asili kwa kuzuia mmomonyoko
wa udongo kutokea kwenye mi-
teremko ya milima ya umatengo
wilayani humo.

Anabainisha zaidi kuwa katika
kilimo cha ngoro mvua zinaponye-
sha maji huingia kwenye mmea na
majani yaliyowekwa chini yanaoza.

Katika msimu mwingine, majani
yaliyoota kwenye shimo yatafye-
kwa, yaliyosalia yatavunwa na
kutandazwa kwenye shimo na

A Mina (0) mbazi wa.
i cha KiargaJi wilyari
Mings anasema Wamatingo *

walianzisha mfumo maalumu wa
julikana kwa kabila la Wamatengo
kwa jina la Ingoro.

Anasema mfumo huo uli-
wawezesha kuendelea kulima kwe-
nye maporomoko ya milima bila
yzekusababishammoumyokowa
udongo au kuathiri vibaya rutuba
kwenye mashamba yao.

Alex Ndunguru mkazi wa Kijiji
¢cha llela anasema wenyeji wa Mb-
inga walilazimika kubuni kilimo
ngoro ili kuhifadhi udongo

mzuri ulio katika miteremko ya

Umatengo na kwamba ngoro ndiyo
mkombozi katika kilimo kwa kuwa
kilimo kimekuwa endelevu badala

a mfumo wa zamani wa kuhama-

Utafiti umeonesha wazi
kwamba teknolojia ya ngoro ni
bora zaidi katika kilimo. Wakulima
kutoka maeneo mbalimbali nchini
wamekuwa wakifika katika Wilaya

a Mbinga kujionea wenyewe na

i teknolojia hiyo inayohi-

fadhi ardhi na kutunza mazingira
_kwa muda mrefu.

 Moja {a faida ya kilimo cha

ngoro ni

mcaama e e

e B e oo

o —————

aendelea kuwa na unyevun
kutokana na maji yaliymmy:;:rﬁ
ya mashimo hayo.

mﬁr‘dﬂe n\:{al;ati wa mavuno,

i ya nafaka yanayotupwa
kwel\)’e,:nashimu Lyo, huwezesha
shamba kustawi vizuri zaidi kuto-
kana na mbolea iliyowekwa.

Kwa mujibu wa Ndunguru,
kilimo

wameanza
hicho na kukiingiza kuwa ni mion-
goni mwa vivutio vya utalii am-
bavyo vinapatikana katika wilaya
ya a pekee.
mﬂ ya wageni ambao
wamekuwa wakitembea kwenye
magari kupitia barabara ya Mbinga
hadi Mbambabay Wilaya ya Nyasa
pamoja na maeneo mengine ya
milima ya umatengo wamekuwa
wakisimama mara kwa mara
kwenye milima hiyo na kuchukua
picha za kawaida na video.
Ndunguru anasisitiza kuwa
vutia watu wengi wa ndani na nje
ya nchi hasa mimea inayochomeza
na kuonekana mfano wa mapambo

. yaliyopambwa juu yamilimaya
Uma . .

(Global Importance Agri
Heritage System-GLAHS) il kue-
ndeleza kilimo cha asili na kum-
punguzia mkulima gharama za

wKwa mujibu wa taarifa hiyo,
katika Afrika Mashariki Tanzania
na Kenya zilichaguliwa kufufua
mifumo hiyo kwa kuwa na sehemu
muhimu 2a kilimo.

Baada ya kuchaguliwa, Tanza-
nia ili mifumo mitatu ya
kilimo asili ukiwemo mfumo wa
ngoro ambao unatumiwa na kabila
la wama

Mifumo ya asili ya kilimo
ilianza kupendekezrwa duniani
tangu mwaka 2002 Baadhi ya nchi
ambazo zimeanza kutumia mifumo
hii ya asili katika kilimo ni Japan,
Utilipino, China na Ujperumani.

casssssmtsssssnsend
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Nyotamkia ya

kwanza kuonekaa

kwa macho

Na Albano Midelo kijiji hicho.
Josephati Ndenji ambaye
| YOTAMKIA nyumba yake ipo eneo am-

! (meteorite) ya balo linaaminika kuanguka
kwanza katika his- | nyotamkia hiyo, anasema
toria ya Tanzania raia wa kigeni wamekuwa

kuonekana kwa macho ilian- | wanafika wamemuom-
guka katika Kijiji cha Litowa, | ba kutunza eneo hilo huku
Peramiho wilayani wakiahidi watarudi kwa ajili
" mkoani Ruvuma Oktoba 24 va kujenga mnara wa kumbu-
r mwaka 1899. | kumbu.

Wananchi wa kijgji “Mara nyingi natembelc-
hiche waliiona kwa macho wa na wazungy, kila baada
wakat nyotambaa hevo yenve  va miaka mitatu wanafika

. uzto wa gramu 165 maan- hapa wanapiga picha jiwe la
Miaka 113 guka kutoka angani haada ya  msingi lililowekwa na Nver-
i g . kumeguka kwenye obiti vake. = ere mwaka 1965, mwaka jana
]hyoplta , p1a Abate Mstaafu wa walipofika hapa walisema

Abasia ya Peramiho Songea, | wanataka kujenga mnara

Mhashamu Lambert Doerr
(N)) anasema nyotamkia

inadaiwa

wa Makumbusho,” anasema
Ndenii

ik e i | v 3 S8 Lo i
’ ﬂ.kt.»v.a ndogo a.am ambapo Komba anasema kuna taarita
nd Ogo sana. WamMIsIONan wa knerumani kuwa nyotamkia ilianguka
Hatu}Lu kama wakati n:o u‘.irhMM' misha | kankamk%:]‘l;umm::ﬁmba

WETIVEHR Kwan 7_"0 m | Enen gl.] Hwe=
yotambkaa (kimondo . kwa jiwe la msingi na Hayoh
kwen.v € ‘ ;.ukain Soko t82) mza- i;:.i‘..us Nﬁ'e?- mt:]u 1965
", liwa wa Kijiji cha Litowa, anakiri kwamba raia wa
mnara ndl} 0 Mwalimu r':\‘:,aatu na kageni wunekuwacv;‘aruﬁka
H 1TAT Muwenvekib mstaafu wa kijiji ~ hapo na kupiga picha na
!meh] kiwa ;.:"h'n anasema wazazi wake  kuondoka.
Chi 3 waliiona kwa macho nyotam- “Nyotamkia hiyo ilian-
ni, kia hivo wakati inaanguka | gukanga lﬁkmwp;t:

1 oka i. inadaiwa ilikuwa ndogo
mwaka ]ana g l—‘l‘:ga‘h‘:vyo, anabainisha | Ealana Hatujui kama kwenve
kuna raia kuwa wueebnbum]'r; | z“mnrd:ay;ﬂ:mhﬂcma

walioshuhudia tukio hi | chini, mwaka jana kuna raia
kj : | wamefariki na kwamba ku- | wa kigeni walifika wanasema
wa gem . | tokana na tukio hilo, wageni | wanataka kujenga mnara wa
l iﬁka toka nchi mbalimbali wali- Makumbuslw katika eneo
mw, wa
wanasema Baba wa Tai?a] Julius Nyerere | nyekiti huyohi:‘]rp K;ha LI.ID\\-E
aliweka jiwe la msingi kwa kilichopo ka ta ya
{ Wanataka ajili ya k"umblﬂmmbu yaeneo | Parangu wilayani Songea
{ . | | hilo na kuanzishwa kwa kijiji | mkoani Ruvuma, kijiji hicho
ku]enga | | cha ujamaa cha Litowa. kilianzishwa mwaka 1960 na
3 (| “Niliwasikia wazazi kina wakazi zaidi ya 2,500.
mnara wa { | wangu na wazee wengine Mhifadhi iwa
Makumbusho s Makumbusho ya Taifa, Phil-
umpu wakisema kuwa nyotamkia | ipo Maligissu anasema hadi
. - | ilianguka hapa kijijini na sasa zimeanguka nyotamkia
katlkﬂ eneo | kutoa mwanga wa ajabu nane katika sehemu mbalim-
L e | | wakati inashuka kwa sababu | bali nchini ambapo nyotam-
h_l]_[ | waliiona kwa macho. Hata kia ya Litowa Peramiho
’ | hivyo, kipindi hicho hakuna | ndiyo ya kwanza kuonekana
| aliyefuatilia zaidi ya wamis- | kwa macho wakati inaanguka |
<4 | jonari wahokumpu hapa mwaka 1899. -
kijijini,” anasema Soko. Anazitaja nyol
Anasema tangu zaman nyingine kuwani Lichinga

hads sasa kuna raw wa kigent
ambao wamehuwa wanatika
hatika ki hacho ambao
wandlembelea hattka pwe

la muingLnit wa msufi na

| mima Litow 1 ng kwamba
raa, tuma nc’ za “Marekan,
L jerumami, . 1ngoreza na
ki owa v Yy lhn di
-." I.‘ AT

—ee -
I

mkoani Miwara ambayo

! uzito wake hauzidi kilo moja
na ilionekana kwa macho
wakati inaanguka mw aka
1949 na nyotamkia ya Mbulu
mkoani Manyam ambaye har-

i kuonekana wakab inaanguka

! toka angani.

+~Kulingana na mtadamu -

77 o nyotamkia nvin e ©

. -‘g.‘.r i

HABARILEO UUMAA OKTOBA 13, 2017

:
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Mwandishi wa makala haya akiwa katika nyotamkia iliyoanguka
katika kijiji cha Ndolezi wilayani Mbozi mwaka 1840.

ndogo ilianguka katika kijiji
cha Ivuna Mbozi Mbeya am-
bayo ilionekana kwa macho
wakati inachomoka kutoka
angani mwaka 1938

Nyotamkia nyingine
ilianguka katika eneo la
Malampaka mkoa wa Shin-
yanga ambayo ilionekana
kwa macho wakati inashuka
kutoka kwenye obiti yake

| mwaka 193(0.

| Nyotamkia ya Mbazi
ilianguka mwaka 1840, ikiwa
na uzito wa tani 12 ni ya nane
kwa ukubwa duniani kati
vanyotamkia zaidi ya 600

' zilizoanguka kutoka angani

| sehemu mbalimbali duniani.

| Utafiti unaonesha kuwa

| nyotamkia hiyo inaongoza
kwa ubora ukilinganisha na

| nyotamkia zilizoanguka seh-

| emu mbalimbali duniani.

Nyotamkia ya Mbozi
katika historia ya nyotamkia
zilizoanguka duniani hai-
kubahatika kushuhudiwa na
| mtu yeyote wakati inashuka

| kutoka’ kwenvye obiti yake
angan.i kuja duniani.

Hata hivvo, kinachow-
avutia wengi ni kwamba
nyotamkia hii dikuja kuon-
ehana tavarn kv 1 imeanguka
churi wakat wa utawala
wa Mperumant mwaka 19%)
ambapo wataalomu wa Kia-
rumani mwaka 147 walihata
bipande cha nvotamibea uyo
na 'nuk'prll ka nohans Ujerus
man th hukitanvia wtabin

Mhutadh) Kiongoz wa
Makumbust o yo fufa
Philipe Mahg 20 anasema

“mvotamiur huto " da ya ku-

mita tatu, unene wa mita 1.12,
upana mita moja, ina uzito
wa tani 12, nyotamkia hiyo -
ina aina tano za madini.
Anayataja madini
valiyomo katika nyotamkia
hiyo kuwa ni chuma kipo
kwa asilimia 9045, madini
va nikel asilimia 8.66, shaba
asilimia 0.69, sulfa asilimia
0.11 na madini ya tosiforasi
ni asilimia 0.11.
Utafiti umebaini nyotam-
kia ya Mbozi ndiyo pekee
| yenye madini ya aina tano
| wakati nyotamkia nyingine
1 ikiwemo iliyoanguka nchini
Afrika Kusini yenye uzito wa
| tani 60 na ya nchini Uin-
gereza yenye tani 30 hazina
madini.

Kulingana na uta-
fiti, nyotamkia zilizoanguka
katika nchi nyingine hazina
ubora wowote wala madini,
zaidi ya kuwa ni mfano wa
jiwe linalopasuka kirahisi hali
ambayo inasababisha watalii
kutembelea zaidi nyotamkia
ya Mbozi.

katika maeneo mbalim-

bali nchini ru vitega uchumi
adimu vya utalii kwa kuwa
watalii weng) wanasafiri na
kuja hapa nchini ili kuona
maajabu va vitu ambavyo

| vimemeguka kutoka savan

| myingme kat'ka anga za mbali
| nz kushuka kama nyota hadi
katika duma *unayu;lu,

| anisema Mabigisu.
| Hata hivvo, mtaalmu

hu o wamamboyak ¢
|arl1~n 1 ani o inatakiv e ku
fahamu-kuws nyotam aa nr -

“Nyotamkia nhmnguh |

| wa kulindwa na kuendelezwa

ili kupata fedha za kigeni na
kuongeza mapato.
Maliisu anasisitiza kuwa

' eneo ambalo nyotamkia

imeangukia hikiendelezwa
linaweza kuwa chanzo cha
kupungusa umaskini wa
kipato kwa kuwa watalii
wanapotembelea wanalipa

. kiingilio. watalipia chakula,

usafiri na vifaa mbalim-
bali vva kiutamaduni kama
vinyago ambavyo wanaweza
kuviuza kwa watalii hao.
Mhifadhi Msaidizi wa
Idara ya Mambo va Kale,
Filmenck Bassange anasema
serikali imeiingiza nyotamkia
| ya Mbuzi kwenye sheria ya

| mambo ya kale mara baada

‘ ya uhuru mwaka 1964, hivyo
kuitambua na kutoa ulinzi.

_ B bainisha
zaidi kuwa mwaka 1967 seri-
kali iliamua kuchimba eneo
nba.lo l:yotamku ya Mbozi

guka na kujengea msingi
ambapo kabla ya hapo nyota
| hiyo Lhkuwa inaonekana
sehemu ndogo ya juu.

Idara ya Mambo ya Kale
kwa kushirikiana na Idara ya
Makumbusho va Taifa chini
va Wizara va Maliasili na
Ltalii zina jukumu kubwa la
kuhakikisha kuw 2 malikale
zilizopo nchur ' ziaanifadhi-
wa, kulindwa na kuendelez-
W, kwa kuwa i unthi wa

Taita kabka bizas cha sasa na

kizazi .\;ju\ h-

Muwandishi 01 mchangiaji
wa gazet h'iL Mo siliane
vaie mi albano mdeion

pumwa diora 4 drefuva 1 hazind y 4 Kipoked THaDSaR gllull.ull‘n LSRN o L
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Mwenge
Lesemba, 2017

Na Albano Midelo

umla ya watu 133

katika Halmashauri

¥a Manispaa vya
Songea Mkoa wa Ruvuma
walifariki dunia mwaka
2015 baada ya kuugua
ugonjwa wa malarna.

Takwimu za Idara va Afva
katika Manispaa ya
Songea za Mwaka 2015
zinaonesha kuwa
Mamispaa hiyo ilikuwa na
wagonjwa wa malaria
28,624 ambao ni sawa na
16.9 va
wagonjwa wote 169,266.

asilimia

Takwimu zinaonesha
kuwa watoto chini ya
miaka mitano waliokufa
kutokana na malaria
katika Manispaa hiyo
mwaka 2015 ni 57 sawa
na asilimia kumi ya vifo
vyote vilivyotokea kwa
watoto wenye umri chini
va miaka mitano wapatao
572.

Takwimu zinaonesha
kuwa idadi ya wagonjwa
wa malaria wa nje katika
Manispaa ya Songea
imepungua toka 63,618
mwaka 2014 hadi
wagonjwa 28,624 mwaka
2015 na kwamba Idadi ya
vifo vilivyotokana na na
malaria pia vimepungua
toka 189 mwaka 2014
hadi vifo 133 mwaka
2015.

Ugonjwa wa malaria sio
tu unawasumbua wakazi
wa Manispaa ya Songea,
takwimu zinaonesha
kuwa malaria ndiyo
ugonjwa unaongoza kwa
kusababisha vifo kuliko
magonjwa mengine yote
hapa nchim.

Serikali imekuwa
inatumia gharama kubwa
za kuagiza madawa,
vwandarua na gharama
nyvingine kujaribu
kupambana na ugonjwa
huu bila mafanikio ya
kuutokomeza.

Watalaamu wa afya
wanasema kuna njia tatu
za kupambana na hata
kuutokomeza ugonjwa wa

malaria ni kupata tiba

Tabibu wa Mwenge

sahithi ambayo ni dawa
yenye nguvu ya kuua
wadudu wanaosababisha
ugonjwa wa malaria.

Kuhakikisha watu
wasiumwe na mbu wa
malaria msisitizo mkubwa
ukiwa ni matumizi ya
vyandarua vilivyotiwa dawa
ya kuua mbu hali ambayo
itamwezesha mtu asipate
malana.

Akinamama wote
wajawazito na watoto
wanatakiwa kulala katika
vyandarua vyenye dawa
kwa kuwa malaria ni
chanzo kikuu cha vifo vya
wajawazito na watoto chini
ya miaka mitano hapa
nchini. Vile vile
kuhakikisha kuwa mbu
wanaoambukiza malaria
hawaendelei kuzaliana
kwa kuwaua kwenye
mazalia yao yote na
sehemu zote ambazo
wanatua ili kuwatokomeza
kabisa mbu wanaoeneza
malarna.

Utafiti unaonesha kuwa
njia ya tatu ndiyo pekee

kabisa ugonjwa wa malarna

kutokana na tafiti
kuonesha nchi ambazo
zimetumia njia hii na
kufanikiwa kumaliza
ugonjwa wa malaria kwa
asithmia 100.

Teresia Nyirenda ni
mtanzania ambaye anaishi
nchini Marckani anasema
mazingira ya Tanzania
yamekuwa ni mazalio ya
mbu hivyo kuchangia
kueneza ugonjwa wa

| e g i

Ugonjwa wa malaria bado ni pasua kichwa

malaria ambao unamaliza
maelfu ya watu kila
mwaka.

Anasema hata kama
vyandarua vitatumika
kukabiliana na mbu,
ugonjwa wa malaria
hauwezi kumalizika kwa
kuwa mazingira ni rafiki
kwa mazalio ya mbu,
ametolea mfano baadhi

ya maeneo watu
wamechimba mabwawa
ya kufugia samaki

ambayo hayana samaki
badala yale yamekuwa
mazalia ya mbu.

Hata hivyo anaitaja njia ya
gharama  nafuu ya
kupambana na mazalia ya
mbu ambayo inatumika
nchini Marekani na nchi
za Ulaya na kusababisha
mbu kutoweka na hivi
sasa malaria imebakia
kuwa historia.

“Kuna aina ya maua na
miti ambayo inatoa
harufu inayofukuza mbu
wa malaria, sio kwamba
Marekani hakuna mbu,
lakini mbu waliobakia

wanauma na hawana
uwezo wa kukuambukiza
ugonjwa wa

malaria”,anasema.

Aliitaja baadhi ya mimea
kuwa ni
unaojulikana
nyonyo

mmea
kama
[cast oil)
ukipandwa karibu na
makazi una uwezo wa
kufukuza mbu (repellent)
na mbegu zake zikipondwa
na kuchanganywa na maji

na kisha kumwagwa

huweza kufukuza wadudu
kama mbu.

Oi1ari Said na Godfrey
Mwagu watunzaji wa
maua bustani ya Abasia ya
Peramiho Jimbo Kuu la
Songea, wamethibitisha
kuwepo kwa maua na
mimea inayofukuza mbu
wa malaria.

Hata hivyo wanasema
watu wengi hawana elimu
dhidi ya maua hayo, hivyo
wanatakiwa waelimishwe
kupanda maua hayo
katika kila nyumba ili
kumaliza tatizo la mbu wa
malaria.

“Hapa hakuna mbu wa
malaria, wazungu waliopo
hapa hatujawahi kusikia
wanaugua malaria, lakini
sisi” waafrika katika
nyumba zetu hatujapanda
maua kama haya
tunasumbuliwa na
ugonjwa wa malaria kila
siku, nadhani wananchi
wangehamasishwa kila
nyumba inaweza kupata
maua haya’’,anasisitiza
Omary Said.

——

Ugonjwa malaria bado ni
pasua kichwa kwa kuwa
takwimu zinaonesha
ndiyo ugonjwa unaoongoza
kwa kusababisha idadi
kubwa ya vifo ambapo
watanzania 60,000
wanakufa kutokana na
ugonjwa huo kila mwaka.
Kwa mujibu wa takwimu
hizo kila siku watu 291
wanapoteza maisha
kutokana na ugonjwa wa
malaria wengi wao ni

a RIS e i 28

watoto chini ya miaka
mitano, kwa maneno
mengine katika kila saa
moja wanakufa watu 10
kwa ugonjwa wa malaria.

Kutokana na hali hiyo
ugonjwa
umekuwa ni mzigo
mkubwa kwa taifa
kutokana na kurudisha
nyuma mandeleo Yya
uchumi hasa baada ya
nguvu kazi kubwa ya taifa
mara kwa mara
kudhoofika baada ya
kuugua malaria.

wa malaria

Serikali imejitahidi
kutekeleza Mpango
Mkakati wa Taifa wa

Mapambano Dhidi ya
Ugonjwa wa Malaria wa
Miaka Mitano kuanzia
mwaka 2008 hadi 2013
ambao ulilenga kupunguza
vifo kwa asilimia 80.

Takwimu zinaonesha
kuwa malaria bade ni
tatizo kubwa nchini katika
maeneo ya vijijini
ikilinganishwa na maeneo
ya mjini ambafgo
maambukizi maeneo ya

mjini ni asilimia 3.4

Tofauti hiyo inaonesha
kuwa maambukizi ya
malaria yamepungua kwa
asilimia 50 kutoka
asilimia 18 mwaka 2007/
2008 hadi asilimia 10
mwaka 2011/2012.

Tanzania imeweza
_ kupunguza maambukizi
ya ugonjwa wa malaria
kutoka asilimia 18 hadi
9.5 kwa Tanzania Bara na
kwa upande wa Zanzibar
imefanikiwa kupunguza
idad1 ya wagonjwa hadi
kufikia asihmia 0.6 .

Katika kuonesha Serikah
ipo mstari wa mbele katika
kupambana na adui
malaria, Waziri wa Alya,
Maendeleo ya Jamii,
Jinsia Wazee na Watoto
Ummy Mwalimu alisema
kuwa Tanzania inafanya
kila juhudi kuhakikisha
maambukizi ya malaria
yanapungua hadi asilimia
moja ifikapo mwaka 2020.

Itaendelea toleo lijalo
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Utalii wa

kuona ndege

kivatio cha
utalii ziwa

Nyasa

Na Albano Midelo

ATA aina ya tandawala
machaka bus-
tard) wenye uwezo wa ku-
ruka kotoka bara moja hadi
jingine inaaminika wanapumzika
kwa mwezi mmoja katika bwawa
lililopo Kihagara mwambao mwa
uwaNmekoam Ruvuma.
Mhifadhi kutoka hifadhi ya
taifa ya Kitulo, Godfrey Kyando
anasema katika tamasha la fursa za
utalii mwambao mwa ziwa Nyasa,
imebainika wakazi wa kijiji hicho kila
huwaona bata hao ambao
huwapo wa muda kisha huondoka
Wakazi wa kijip cha Kihagara
walionesha eneo ambalo bata hao

nm'-ww

aae-c-dud-h&a..u.a-

sade

eneo ambalo bata hao hupumzika
nmkmy!uh.ﬂmawakarhl
meta 500, Eneo hilo hujaa maji na

kuwa kivutio cha wanyama na ndege
balimbali

Ndege ambao huvutiwa na enco
hilo ni bata wa aina J":r:.ndegem
Y‘Yﬂ‘ﬂ?ﬂ#m wenye saut

na chura wali

Fehdilll(mabamnﬁanwakmp

anayeelezea enco hilo

akm na ziwa dogo au
bwawa. Lipo umbali wa kilometa
moja na nusu kutoka kif cha Ki-

hagara -

hilo lilikuwa na maji

ilisababisha

ita, eneo
wote hali
idadi kubwa ya
samaki wa aina mbalimbali kuzahana
kwa wingi na kulsha karibu kata
yote ya Kihagara yenye vijij vitano;
Kihagara, Mango, Tumbi, Njambe,

gd.](:'rhmdui’du
mkubwa wa VyanZzo vya maji umesa-
babisha bwawa hilo kuanza kukauka
na kujaa maj kwa msimu.
v ¢ 0 o NMwezi wa taiu (h hadiwa |
m&hfﬂamwd&.b\sawhﬂo

sssssgsanama s
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Mkuu wa Mkoa wa Ruvuma, Dk Binilith Mahenge (wa pili kulia)
akizindua tamasha la fursa za utalii Ziwa Nyasa.

mwaka.

mio Mbuchi, maji y

watuhufa ik uawa Ko Kk

mata samald,” anasema.
Miongoni mwa viumbe

agara mwambao mwa Ziwa Nyasa ambako bata
wanaoaminika wanatoka Kitulo, wanafika mwezi Septemba kila

wakati ambao maji vanakuwa yame-

anza kukauka
I'Im.imhpnﬂhuwmhdn

kujoa kwenye bwawa

ﬂaukwmyebwamhﬂuwm
jwa mamba, ndege aina ya yangey-
ange, bata maji na bata wenye umbo
1a wastani wenve milio ya kuvutia

“Katika hali ya kustaajabisha
Wmahllblm hina aina fulani
yavyura, warefu, wana ngozi
Laini, weusi kidogo wana sauti nzun
ambazo huwezi kuamini kama ni za
vyura, nyimbo hizo zinasikika umbak
hata wa kilometa tang,” anasema
Komba

Komba anasema vyura hao
huimba kwa pamoja katika sauti
ya kwanza na ya pil, uliwaogolea
warvendelea kuimba Lakini
mnvama ambao wanadhan kuwa
muiu. mkwapmqqm

e iy T R

e o ——

ndipo bata wa-
nacaminika kutoka Hifadhi va Taifa
a Kitulo, hufika katika eneo hilo na
vala vyura
Adui mwingine mkubwa wa
Vyurani ndege aina ya yangeyange
ambao huwals huwadanoa wa-
napowaona katika bwawa hilo
Komba anasestiza umuhimu wa
kuhifadhi bwawa hio viumbe hai
wapatikane wakah wole na wawe
lavutio kikubwa cha watahi.
Anasema hata w
Katika bwawa hik, nvama yake ni
Luni yenye Ladha.
Mbunge wa Nyasa, Stella Man-

yanya atowv gmewelamhakati ',
kuhakikisha o

bwaw a hilo ambalo ni

biraa, ba 2, badiad balida
ikt Sradrimi fia g - sy -
Vs Jrvw brms ot

thnu‘um
Visra wa S na
'oirrkurmrm
mMu'nukﬂn
Vsl i Usalls b Jeaa e
Hlo radmdwa

LU wike wrafaryiis iai
iadatadhy vraros vt vy mag =
immm:rrr'-ﬂ‘crrn
At linaweza ot Tuares
pmﬂkmmnb\m
Poyana

Kiiii cha ¥ hagars limehzmadia
Iwmvhadamaﬁ.nhm
13 pwaw by e rwenenka watlis
ukas wafikapn ssrubiada wuno
wilryopn. Hatua biyo tawensia
kuorgeza pato oea KB

Mrafachs istoka Hitadhs ya Tata
Kitsin, Cocfrey Kyando, araserma
htachi fevo ra ene pekee darars
arrtaio bata ama va tandawala
machaka warazaiand

Hifadha ya iz Kiruo ravopta
katka mikoa ya Mbeva na Nombe.
fitangazwa rasrmi crwaka 205 oz
hifacthi ya tmfa Sourmasha seneru
ya eneo la shamba la ufugnsits
wa Livingstone ra bonde a2 Nt

Hifadthi hayo Ta ukirwa w2
kometa za mraba &7 niam 3 Tw-
rusko wa kat ya me ZU0 rad IO
Awali filikana kara Hor Matewc
baada ya Mvuminz Fredind Eer

Mowaka 190 Shirka bt Chakeils
na Kilimo (FAQ) Thdicn emvo
hilo kwa zjili v kilimo dha ngane a
wfugai wa kordoo.

Kyando anaserma, kutokana =a
umuhir wa eneo hili, wadn: wa
marngira erev ftan-
gazwe kuwa hifadhy va tufa kufinda
umarnidadi wa maua, ndege ma mume
ﬁaﬁm'myqﬂl.urdﬁpm

Utafiti unaonesha kura bata
aina ya tandawili, machaka ambac
waliwekwa alama walipokuwa katk,
hifadhi ya taifa ya Kitulo, walioneha-
mmahnuwhﬂahhﬁlm

Kyando anasema utafiti huny
ndiyo uliothibitisha kuwa aina hive
ya ndege husafiri umbali mrefu kwa
kuruka kutoba bara moja kwenda

Utafiti umebaini hufadhi va Kitula
ina ndege aina ya abdims stock, den-
hams (tandawili machaka) na bive
swallow ambao wametoka Atmka ya
Kaskazini, Afrika ya Kusing, Australi
na Ulaya ambao hitadhi ya Kitulo
hutumibs kama makaz yao ok

Mhifacthi huyo anasema watalii
wakiwa ndani ya hifadhi, wanaweza
kuangalia ndege hao katika ziwa
Zambwe.

I"-nmkwdabtm

Lﬁukmmguuhr

mﬂnﬂmngﬂm

pat.

Utalii ni muhimu siyo tu hapa
nchini bali duniani. Takwimu za
kimataifa Zinaonesha mwaka 2010,

mapato yatokanayona utalii dunian
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koa wa Ruvuma

kama ilivyo katika

mikoa mingine
nchini, unakabiliwa na
upungufu
wauguzi ikilinganishwa na
idadi ya watu wanaotakiwa
kuwahudumia.

mkubwa wa

Muuguzi Mkuu wa mkoa wa
Ruvuma Hilda Ndambalilo
alisema upungufu wa
wauguzi umeathiriwa zaidi
kutokana na nafasi za kazi
zilizoachwa na watumishi
waliondolewa kazini

kutokana na kukosa sifa. .

Mapendekezo ya Shirika la
Afya (WHO)
yanaonesha uwiano wa
chini kabisa ili kuweza kutoa
huduma salama ya uuguzi ni
muhimu kuwe na muuguzi
mmoja kwa kika idadi ya watu
500.

Duniani

Hata hivyo kwa mujibu wa
Muuguzi Mkuu huyo, uwiano
wa sasa katika mkoa wa
Ruvuma ni Muuguzi mmoja
anahudumia watu 1500
katika jamii jambo ambalo ni
hatari.

Takwimu za Juni 2017..
zinaonesha kuwa Mkoa wa
Ruvuma una jumla’ ya
wauguzi 1058 sawa na
asilimia 35 na kwamba ili
huduma ya uuguzi iweze
kutolewa kwa ufanisi, mkoa
wa Ruvuma unahitaji

wauguzi 3,026 ambapo hivi

sasa mkoa una upungufu wa
" wauguzi 1968 sawa na

asilimia 65.

“Hali hairidhishi katika vituo
vya kutolea huduma, baadhi
ya vituo vinaendeshwa na
wahudumu na baadhj ya
hospitali zamu za hospitali
zinafanyika kwa saa 12
badala ya saa nane kwa
mujibu wa sheria, jambo hili
ni  hatari kwa kuwa

zaidi ni
mwananchi wa kawaida na
muuguzi mwenyewe",
alisema Katibu Mwenezi wa
Chama cha Wauguzi Mkoa
wa Ruvuma (TANNA) Oraph
Pill .

anayehumia

Pili alisisitiza kuwa kufanya
bila
kunaongeza uwezekano wa
kutokea ya
kiutendaji yanayoweza

kazi kupumzika

makosa

kusababisha ulemavu wa
kudumu na hata vifo kwa
wagonjwa na kwamba hali

hiyo inaweza kusababisha
athari za ki:;fya kwa
kutokana na
kutopata muda wa kutosha

wa kupumzika na kuwa na

Muuguzi

mzigo mkubwa wa kazi.

Katibu Mwenezi huyo wa
TANNA mkoa wa Ruvuma
alibainisha kuwa
Halmaahauri karibu zote
mkoani Ruvuma hazitoi
posho ya sare kwa wauguzi
ambayo ni stahiki yao kwa
mujibu wa kanuni za
kudumu za Utumishi wa
Umma za mwaka 2009.

"Wauguzi
kusema

tunasikitika
kwamba

Kanda Yetu

- == Mkoa wa Ruvuma unakablll
na upungufu mkubwa

wauguzi...

Halmashauri ya Manispaa ya
Songea pekee ndiyo inatoa
posho za lakini
halmashauri nyingine zote
saba katika mkoa wa Ruvuma
hazitekelezi agizo hili hali
ambayo inachangia kushusha
morali ya wauguzi katika
kutekeleza majukumu yao ya
kila siku”, alisema Pili.

sare,

Hata hivyo Pilialisemalicha ya
kuwepo kwa changamoto
hizo, bado wauguzi wa Mkoa

wa Ruvuma wanahudumia

wagonjwa kwa upendo na
ufanisi wa hali ya juu, wanatoa
huduma kwa wagonjwa kwa
kuzingatia miongozo ya
serikali, kanuni na miongozi ya
taaluma ya uuguzi.

Katika
upungufu

kukabiliana na
mkubwa wa
wauguzi katika Mkoa wa
Ruvuma, Muuguzi Mkuu wa
Mkoa wa Ruvuma Hilda
Ndambalilo, wameanzisha
mradi wa kuzalisha wauguzi
100 kila mwaka toka Chuo cha
Uuguzi Kiuma na kwamba
mradi huo utafanyika kwa
miaka mitana. Alisema Mmiliki

wa chuo cha Kiuma

amekubali kusomesha kwa
gharama zake mwenyewe
wauguzi 50 na wauguzi
wengine 50 watalipiwa
kupitia maombi ya mradi
huo ambayo
yamewasilishwa Wizara ya
Afya na kwamba mpango
huo unatarajia kupunguza
tatizo la upungufu wa
wauguzi katika mkoa wa
Ruvuma kwa asilimia 90.

Mkuu wa Wilaya ya Songea
Pololet Mgema alisema
wilaya ya Songea na Mkoa
Ruvuma

wa

umedhamiria
kuhakikisha kuwa
hadi kufikia mwaka
2020 kila kijiji, kata na
wilaya ziwe zimejenga
kituo cha kutolea
huduma za afya na
kwamba changamoto
kubwa ambayo
inaathiri mpango huo
ni upungufu mkubwa
wa wauguzi.

“Tumepata taarifa
kuna asilimia 65 ya
upungufu mkubwa
wa watumishi katika
seklay.aAfya katika mkoa wa
Ruvuma kwa ujumla, kwa
hiyo kwa vyovyote vile hata
kama tutakuwa na vituo vya
kutolea huduma za afya
kuanzia ngazi ya Kijiji, Kata
Wilaya  ambavyo
vitatekeleza sera ya afya ya
msingi,

na
upungufu wa
wauguzi ni changamoto
kubwa", alisisitiza Poloket

Alisema licha ya kuwepo kwa
Vyuo mbalimbali vya serikali
na binafsi vinavyotoa
mafunzo ya afya katika ngazi
ya ;vakunga na wauguzi,
lakini kwa miaka mingi bado
idadi ya wauguzi
waliozalishwa haijafikia

Mwenge
Januari, 2018

malengo ya muuguzi mmg,,
kuhudumia watu 500. Ky,
upande wake Mganga Mky,
wa Mkoa wa Ruvuma Dy
Gozibert Mutahyabarw,
alisema licha ya wauguz,
kukabiliwa na changamotg
mbalimbali, alishauri
nchini kuacha
uliozoeleka

wauguzi
mfumo wa
kusubiri wagonjwa katika
vituo vya kutolea huduma za
afya badala yake kuangalia
uwezekano wa kuifikia jamii
kwa kuwafuata walipo.

Dk. Mutahyabarwa alisisitiza
kuwa hali hiyo il:pungi:za
idadi kubwa ya wagonjwa
wanaougua na kupoteza
maisha kila mwaka kwa
kukosa elimu ya afya na
huduma za matibabu.

“Takwimu za kitaifa ni’l zilkeza
Shirika la Afya Duniani
zinaonesha vifo vya mama,
watoto, UK'IM:NI. kifua kikuu,
bado ni tatizo
kubwa; tuangalie mfumo
ambao tunautumia kama

kusukari,

kweli unaweza kupunguza au
kumaliza matatizo, mfumo wa
kukaa na kusubiri wagonjwa
hatutafika”, alisisitiza Dk.
Mutahybarwa.

Pia alisema kuwa matatizo
yote ya kiafya yapo katika
jamii, hivyo ni vema kwenda
kuyaibua katika jamii na
kwamba haimkiwi kusubiri
kwenye zahanati, kituo cha
Afya au hospitali badak yake
kuweka ya
kusogeza huduma kwa
wananchi ili kuifikia jamii

mipango

kwa sababu mattizo yapo
kwenye jamii.

Naye Mkuu wa Mkoa wa
Ruvuma Christina Mndeme
alisema licha ya wauguzi
kukabiliwa na changamom
mbalimbali  anatambua
Wauguzi ni shina na mzizi
katika utekelezaji wa huduma
katika vituo vya afya.
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aibu Wazin wa Nishati
na Madini Dk.Medard
4 Kelamani mwaka jana
alifanya uzinduzi wa mradi wa

s pemewmmi katika Mkoa wa

Uzinduzi huo kimkoa ulifanyika
ika kijiji cha Litapwasi
ni Songea na kushirikisha

~ wabunge wa mkoa wa Ruvuma,
~ watendaji toka TANESCO
makao makuu, Wakala wa
umeme vijijini (REA), wakuu wa
- wilaya,
Halmashauri na wananchi wa
~ Jimbo b Peramiho.

wenyeviti wa

Akizungumza kabh ya uzinduzi

azima ya serikali kuwa ni
* kusambaza umeme katika vijiji
vyote vya mkoa wa Ruvuma na
mikoa mingine kupitia Wakah
. wa umeme vijijini (REA) ili
umeme huo uweze kuchochea
maendeleo hadi vijijini.

Dk Kalemani alivitaja vijiji 440
kati ya vijiji 547 vilivyopo
katika mkoa wa Ruvuma
ambavyo bado havina umeme
hivyo kupitia mradi wa REA
awamu ya tatu vijiji vyote
vitapelekewa umeme.

Alisema REA awamu ya tatu
ilianza Agosti 2017 ambapo
jumla ya vijiji 270 vilijumuishwa
kwenye mpango wa
kupelekewa umeme, hadi kufikia
mwaka 2021 vijiji vyote katika
mkoa wa Ruvuma vitakuwa
vimepelekewa umeme.

“REA itapeleka umeme katika
vijiji vyote, vitongoji vyote na
Taaslsi zote za umma zikiwemo
shule, vituo vya afya, zahanati,
masoko, magereza, misikiti na
makanisa yote kwa bei ya
shitingi 27,000 tu ya kuingiza
umeme, lazima wapeleke
umeme nyumba kwa nyumba’,
aljsisitiza Dk. Kelamani.

Hata hivyo alisema wananchi
wanapaswa kujenga nyumba
bora na imara ambazo zinafaa
kuingiziwa umeme na kwamba
suala i kupeleka umeme kwa
kala nyumba ni ka lazima,"Licha
kshamasicha ujenzi wa nyumba

huo Naibu Waziri wa Nishati na W

Madini Dk. Kalemani a!iitzjai =<

nzuri, haijalishi unaishi nyumba
gani. iwe unaishi nyumba ya
tembe tunakutundukia umeme
humo humo, hata nyumba ya
matope tunakutundukia umeme
humo humo, tunachotaka
umeme utumike na kilh mmoja
wetu"”, alisema Dk.Kelamani.

Mkandarasi . ambaye
anafanyakazi ya kujenga mradi
wa umeme wa REA awamu ya
tatu katika mkoa wa Ruvuma ni
Namis Cooperative LTD (kipindi
cha miezi 24 kuanzia 2017 hadi
2019). Mkurugenzi Mtendajiwa
NAMISI Thomas Uiso anasema

imeweka

kampuni yake

mikakati ya kuhakikisha
wanakamilisha kazi hiyoe
mapema kabla ya muda wa

mkataba wa kukamilisha kazi

hiyo haujamalizika.

Uiso alibainisha kuwa Kampuni
cha Litapwasi wihyani Songea
mahali ambapo uzinduzi wa
mradi huo umefanyika kimkoa
na kusambaaa katika vijiji vyote
vyamkoa wa Ruvuma ambavyo
vipo kwenye mradi huo. Haw
hivyo Naibu Waziri huyo wa
Nishati na Madini alikiri kuwa
mkoa wa Ruvuma haupati
umeme wa kutosha kwa sababu
wanatumia umeme unaotokana
na nguvii ya umeme wa mafuta
na nguvu ya maji kwa kiasi
kidogo kutoka kwa wazalishaji
wadogo wa umeme huo wa

majl.

Alisema kutokana na hali-hiyo
serikali hivi sasa inajenga mradi
mkubwa wa kusafirishaumeme
wa Grid ya Taifa kutoka

Makala Maalum
- Ukweli kuhusu umeme wa REA mkoani Ruvuma

Makambako mkoani Njombe,
kupitia Madaba hadi Songea
mjini umbali wa kilometa 250ili
umeme wa kutosha uweze
kuwafikia wananchi na utumike
kwa maendeleo endelevu.

Dk.Kelamani anasema serikali
inajenga vituo vya kupoozea
umeme huo wa Grid ya Taifa na
kuuongeza nguvu kutoka
kilovolti 132 hadi kilovolti 220
ambao umeme
mkubwa kwa matumizi ya

utakuwa

viwanda.

Hata hivyo alisema umeme wa
Grid ya Taifa, utatumika

kusambaza umeme katika vijiji
120 vya mkoa wa Ruvuma na
Njombe na kwamba umeme huo

utatoa umeme kwa wateja
wapya 22,700.

Waziri Kalemani aliwashauri
watanzania kutumia umeme
kwa kujenga viwanda vidogo na
kusindika mazao mbalimbali
ambayo yanalimwa Katika
mkoa wa Ruvuma yakiwemo
Mahindi, Kahawa, korosho,
alizeti na mazao ya matunda ili
kuongeza thamani ya mazao
wanayozalisha.

Naibu Waziri wa Elimuy, Sayansi
na Teknolojia Mhandisi Stella
Manyanya ambaye pia nl
Mbunge wa Jimbo la Nyasa
alisema
huo

na

mkoani Ruvuma
wananchi mkoa
wataanza kuishi
wananchi wengine
umeme wa kutosha baada ya
kuzinduliwa mradi wa umeme

wa
sawa
wenye

vijijini. “Umeme utachochea na
kuongeza kiwango cha ufaulu

katika shule za msingi na
sekondari, utachochea shughuli
za uzalishaji .)na ukuaji wa
uchumi kwa sababu wananchi
wataanzisha viwanda vidogo,
vya kati na vikubwa ambavyo
pia vitatoa kwa
vijana",alisema Manyanya.

ajira

Naye Mwenyekiti wa wabunge
wa Mkoa wa Ruvuma ambaye
pia ni Mbunge wa Jimbo la
Madaba Joseph Mhagama
aliishukuru serikali kupitia
Wizara ya Nishati na Madini
kwa kutoa ushirikiano mkubwa
rambao ulisababisha vijiji vyote
wa Ruvuma

vya mkoa

kuingizwa katika mpango wa
kupelekewa umeme.

Mbunge wa Jimbo b Peramiho
ambaye pia ni Waziri wa Nchi
Ofisi ya Waziri Mkuu Sera,
Bunge, Kazi, Vijana, Ajira na
wenye ulemavu Jenista
Mhagama anawaasa wananchi
wote wa mkoa wa Ruvuma
kujiandaa kutumia umeme huo
kwa shughuli za maendeko ya
kiuchumi.

*Baada ya miaka miwili kuanzia
sasa Jimbo la Peramiho
libadilike, uchumi. wetu
ulingane na uwepo wa umeme
ni nafasi nyingine nzuri ya
kuanza kubadilisha ujenzi wa
nyumba zetu kwa sababu
umeme haukai kwenye nyumba
za nyasi, weka bati”, alisisitiza
Mhagama.

Kwa upande wake Mkurugenzi
Mtendaji wa REA Mhandisi
Gissima Nyamohanga alisema

imekuwa Inaendelea katika

mikoa yote 26 ya Tanzania Bara
na sasa katika mkoa wa Ruvuma.

Hata hivyo Nyamohanga
alibainisha zaidi kuwa Serikali
kupitia REA inaendelea kufanya
mradi wa kupekka umeme wa
Jua katika wilaya za Songea,
Tunduru na Namtumbao mkoani
Ruvuma ambapo umeme huo
unawekwa katika zahanati,
vituo vya afya na shule za
sekondari lengo likiwa ni
kuhakikisha mkoa mzima
unapata nishati ya kutosha kwa
maendeleo.

Kwa mujibu wa Mkurugenzi
Mtendaji wa REA, serikali

_imefanya juhudi kubwa ya

kuendelea Kuongeza vyanzo vya
umeme wa maji kikiwemo
chanzo cha maji cha Tulila katika
wilaya ya Songea na chanzo cha
Andoya katika wilaya ya Mbinga
ambavyo vinazalisha umeme na
kuchangia kuboresha umeme
katika mkoa wa Ruvuma.

Kulingana na Nyamohanga,
katika awamu ya pili ya mradi
wa upeme wa REA jumb ya vijiji
72 katika mkoa wa Ruvuma
vilipatiwa umeme na jumh ya
sh.bilioni 26.53 zilitumika katika
mradi huo. g

Naye Mkurugenzi Mkuu wa
TANESCO DktTito Mwinuka
akizungumza kwenye uzinduzi

huo alibainisha kuwa hadi .

kufikia mwaka 221 katika nchi
nzima zaidi ya vijiji; 12,000
vitakuwa vimepelewd uineme na
kwamba wananchi wjngpaswa
kulinda miundombinu yaumeme
kwa kuwa serikali inatumia f

‘gharn ma kubwa kuwekeza

umeme vijijini <

Sera ya Serikali ni kuhakiI;Jsha
kuwa wananchi wengi wanapata
nishati ya umeme, ambapo
tkwimu zinaonesha kuwa idadi
ya watu wanaopata nishati ya *
umeme nchini imepanda toka
asilimia 10 mwaka 2010 hadi
kufikia asilimia 67 mwaka 2017.

Mwandishi ni
Mchangiaji wa gazeti
hili, mawasiliano yake
ni albano. midelo @
gmail com, simu
078476591 .
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wocndcica kuoka rlew lilklopita
¥a Albano Midelo

akwimu kutoka

Shirika la Afya

Duniani (WHO) za
mwaka 2002
ginaonesha kuwa kila
mwaka watu kati ya
milioni 300 hadi 500
duniani wanapata
ugonjwa wa malaria,
katl yao watu milioni
moja na nusu wanakufa
kutokana na ugonjwa
huo.

Kulingana na takwimu
hizo katika Bara la
Afrika watoto wadogo
wenye umri chini ya
miaka mitano ndiyo
wanaathirika zaidi na
ugonjwa wa malaria
ambapo kila mwaka
watoto milioni tano
wanakufa kwa ugonjwa
huo barani Afrika.

Kwa mujibu wa WHO
idadi ya vifo
vinavyotokana
ugonjwa wa malaria hadi
kufikia mwaka 2013
vimepungua kwa
takriban asilimia 20 tu
duniani kote ambapo
theluthi moja ya nchi
108 ambazo malaria
ilikuwa imeenea
zilitarajiwa kutokomeza
ugonjwa huo katika
kipindi cha miaka 10.

Malaria imetokomezwa
katika nchi tatu tangu

Un.l wa m

Tablbu wa Mwem!e
alana bad

—,

mwaka 2007 ambazo ni
Morocco, Turkmenistan
na Armenia ambapo
Shirika moja la Roll Back
, ilidhamiria kutokomeza
malaria katika

nchi

nyingine 10 mwaka 2015,
zikiwemo nchi za bara la
Ulaya.

Mratibu wa Asasi ya
ORES-Tanzania ambayo
inashiriki katika
mapambano dhidi ya
ugonjwa wa malaria
Dk.Hermengild Mayunga
anasema ili kufanikisha
mapambano dhidi ya
ugonjwa huo inatakiwa
kuongezwa ushiriki wa
wanasiasa, viongozi wa
serikali na jumuiya katika

Malaria Arcas

SOUTHERMN & EAST
AFRICA

masuala mtambuka juu
ya malaria.

Dk.Mayunga anasema
kuwa ugonjwa wa
malaria hauna mipaka

hivyo msisitizo ‘katika
mapambano dhidi ya
ugonjwa huo ni lazima
kasi iongezwe kila
mwaka ili siku moja
ugonjwa wa malaria
utokomezwe.

“Tuanze kuhesabu siku
za ugonjwa wa malaria
kuwasumbua watanzania
zinakwisha mbona
wenzetu wameweza sisi
tushindwe kuna nini
hapa”,anahoji Dr
Mayunga.

o ni pasua kichwa

Dr.Mayunga anashauri

wanasayansi kuibua

mbinu mpya, mikakati

mipya na utalaam mpya

wa kitafiti katika

kutokomeza malaria na
kujifunza kutoka
katika nchi ambazo
tayari zimetokomeza
malaria.

WHO inaeleza kuwa
Mwaka 2015 visa
zaidi ya milioni 200
vya malaria
viliripotiwa na zaidi
ya vifo Laki
Nne.Katika Bara la
Afrika hususani nchi
za Kusini mwa
Jangwa la Sahara;
mwaka 2015,
kulikuwa na asilimia
89 ya visa vya malaria
na asilimia 91 ya vifo.

Hata hivyo WHO
imelenga
kutokomeza ugonjwa
wa malaria katika
nchi 35 ifikapo mwaka
2030 na kwamba lengo
hilo linaweza
kufanikiwa licha ya
kuwa ni la juu. Bara la
Ulaya mwaka 2015
halikuwa na kisa
chochote cha malaria.

Ripoti mpya ya WHO
inaonesha kuwa vifo
vilivyotokana na
ugonjwa wa Malaria
vimeshuka 438,000
hadi kufikia mwaka
2015, ikiwa ni idadi

ndogo ikilinganishwa
na mwaka 2000,
ambapo watu 839,000
waliuawa na Malaria.

Kwa Mujibu wa WHO
zaidi ya asilimia 35 ya
vifo vyote
vinavyotokana na
Malaria duniani
vinatokea katika nchi
mbili za Kiafrika
ambazo ni Nigeria na
Jamhuri ya
Kidemokrasia ya Kongo.

Ripoti ya WHO inaeleza
kuwa mwaka wa 2013,
zaidi ya watu milioni
198, waliambukizwa
ugonjwa wa malaria na
ilikadiriwa watu
584,000 walikufa
kutokana na ugonjwa
huo ambapo watu
bilioni 3.2 wanakabili
hatari ya kuambukizwa
malaria duniani kote.

Sote kwa pamoja
tuungane ili kuendeleza
mapambano ya
kuushinda ugonjwa wa
malaria ambao ni hatari
kubwa kwa nchi nyingi
barani Afrika ikiwemo
nchi ya Tanzania.

Katika hospitali zetu
hapa Tanzania malaria
imeendelea kuwa pasua
kichwa, kutokana na
ukweli kwamba bado
‘njia stahiki
hazijachukuliwa kwa
hoja ya kuutokomeza

ugonjwa huo.

a =
Kilichowakuta Babu Seya na

Wanawe toka mwaka 2013.%1°

Na Mwandishi wetu

kweli ni kwamba,
Mwaka g 2004
Mahakama &g ya

Hakimu MkKkazi . Kisutu

| iliwahukumu Nguza Viking,

maarufu kwa jina la Babu
Seyana watoto wake watatua
mbao ni Papii Kocha, Nguza

Mbanguna na FrancisNguza

| kifungo cha maishajeb kwa
| makosa ya kubaka na
| kubawiti watoto,

f familia nzima

| Kesi hiyo {livuta hisia za
watanzania wengi kutokana
| na umaarufu wa wasanil
hao na kuhusika kwa

katika
Makosa mazito kama lmyo.
Rufag mbalimbali zilikatwa -

N'Baadn.-}'; rufaa hlyo,

.
na mawakili maarifu nchini

lakini hawakuweza kuwatoa g
wasanii hao. Mwaka 2010,

* rufaa 4 yao & nyingine

ilisikilizwa katikaMahakama
ya Rufaa, na kuwaachiahuru
Nguza Mbangu na Francis

. Nguza kufuatia kutokukutwa
. na hatia katika makosa yote

waliyoshitakiwa.

Seyana mwanaye PapiiKocha
walipatikana na hatia na
hivyo kuendelkea kutumikia
adhabu ya Kkifungo cha

maisha Jela. Tarehe 30
- Oktoba 2013, Mahakama ya
" Rufaa iliyoketi chini ya jopo
% ka majaji wam, likiongozwana
Nathalia Kimaro, akisaidiana

«na Mbarouk Mbarouk na.-

Babu % -
) M1]1]Iw1llsemnkuwa kuna * Kocha', Nguza Mbangu na

Salum Masati walisikiliza
hoja za pande zote kuhusu

i ombi la kufanyika mapitio ya
.wa

uamuzi wa awali
mahakama hi

Upandevw

“ukiongozwa na wakili wao
Mabere Marando uliomba
kupitiwa upya kwa uamuzi
huo, ukidai kuwepo kasoro

hatiani, ¥ lkiwemo
¢ kukosekanakwa mashahidi
muhimu katika kesi hiyo.

uthibitisho s« kwamba |
warufani hao . wawili

-, waliwabaka watoto wa shule

yamsingi mwaka 2003. Kesi
hiyo iliwashtua mashabiki
wa mwanamuziki Nguza
Viking nchini Tanzania na

“ukanda mzima wa Afrika

Mashariki. Mwanamuziki

¥ utetezi

huyo ambaye ni mzaliwa wa
DRC, ameishi Tanzania kwa
miaka mingi na kuwa na
mashabikiwengi.

F'siku zote walipofikishwa
- mahakamani walionekana

kuwa watulivu hata wakati
maijaji walipotupilia mbali
ombi ko la kutaka hukumu

* yao kubatilishwa.
katika ushahidi uliowatia - . '
. Juni 25, 2004 Mahakama ya

Hakimu Mkazi Kusutu, Dar es
Sakham, iliwatia hatiani Babu
Seya na wanawe ‘Papil

" Francis , Nguza g kwa
kupatikana na hatia ya

- kubaka na kulawiti. Januari

27 mwaka 2005, Jaji wa
Mahakama Kuu Kanda ya Dar
es Sakham, Thomas Mihayo
alitupili ambali rufaa yao
iliyokuwa ikipinga hukumu
iiliyotolewa na aliyekuwa

Scanned

Hakimu Mkuu Mkazi wa)
Mahakama ya Hakimu Mkazi
Kisutu, Addy Lyamuya
ambaye aliwatia hatiani kwa
makosa yote wallyo kuwa
wameshitakiwa nayo Juni 25

mwaka2004. "

Babu Seya na wanawe
walidaiwa kutenda makosa
10 ya kubaka watoto wa
Shule ya Msingi Mashujaa
wenye umri kati yamiakasita
na minane na makosa
mengine 11 ya kulawiti
watoto wa kike wenye umri
huo huo kati ya Aprili na |
Oktoba 2003 katika maeneo |

.¥a Sinza kwa Remmy
" wilayani Kinondoni Dar es

Sakham.

Kwa sasa wote wapo huru
haadayak,,mhlwa.kwa |
v mwwﬂhis ‘\

by CamScanner
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agh ya safari va miaka mitano inayo-
hitimashwa mwaka 2015,
Tarzarsa ri nchi ya kwanza ka-
tila Arika kuteuliwa kufanya maja-
ribso va mfumo wa kupuma matokeo

watendap kwenye halmashaun
husika kufanya kan kwa uadilifu
na uwapbikag wa hab ya juu kwa
huringatia vigezo na taratibu zote
alizowekwa, kufanikisha malengo
yaliyokusudiwa

18 kupitia ULGSP katika kuandaa
mipango miji hiyo.
Anasema wizara yake inaandaa
ra kukamilisha programu va ku-
panga, na kumilikisha kila
kipande cha ardhi Tanzania itakayo-
tekedezwa kwa kipindi cha miaka 10
kuanzia mwaka 2015 hadi 2025.
mradi huo ipo katika mchakato wa
kurunua vifaa vya upimaji ambavyo
vitasambazwa katika kanda nane za
wizara ili halmashauri zilizo ndani
vamradi zinufaike.
Halmashauri ya Manispaa ya
Songea mkoani Ruvuma ni miongo-
teakmvbmart ziliecing)

mbili, kata 2] na mitaa 95 ye-

nve jumia ya kaya 61,930. Manispaa
hiyo inakadiriwa kuwa na idadi ya
watu 237883 .

Mchumi Mkuu wa Halmashauri
a Manispaa ya Songea, Raphael

anasema wamepanga

ya mradi wa uendelezaji Miji na

t katika kuanzia mwaka wa
fedha wa 2017/2018.

Kimary anasema manispas ita-
tumia zaids va sh bilioni 218 katika
kutekeleza miradi hiyo ambayo in-
alekelezwa katika kipindi cha miaka
mitatu jayo.

Anataja miradi hiyo kuwa ni
ukarabati wa kilometa 15 2a baraba-
ra kwa kiwango cha lami kwa

g:my:uk!iy:%mhu' i 115,
wananunua magari ya kuzokes
taka kwa gharama ya zaidi ya Sh
bitioni 1.14
Miradi mingine ni ujenzi wa

stendi mpya wa mabasi katika enco
la shule ya Tanga kwa gharama ya
&?ﬁwﬁmuﬂlﬂmw
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Makao Makuu ya Halmashaurl ya Manispaa ya Songea.

Halmashauri Songea yang'ara
na Benki ya Dunia

uli ine ni ukarabati
wa dampo kwa Sh bilioni 1.5, ku-
jenga uwezo watumishi na viongozi
wa kisiasa Sh milioni 200 na ukara-
bati wa bustani ya manispaa Sh

Halmashauri ya Manispaa ya

h!gunyuiimeypmwdi;ai
bilioni 7.54 kwa ajili ya kutekeleza

nm}:unwaLW.
i mkuu huyo wa ma-

Zmepokew.

kwa mwaka wa fedha 2015/2016

zimeletwa kwa awamu mbili.
Awamu ya kwanza, Mei 2016,

wali bilioni 2.72 na ya pili,

Oktoba mwaka huu wamepokea Sh

bilion 4.82

Kimary anasema katika mwaka
wa fedha wa 2015/2016, mani-
spaa kupitia mpango huo ilipanga
hw-kdtg:‘mrad.inﬁwukinm
wa wenzi wa kilometa 4.7 za baraba-
ra kwa kiwango cha lami.

Katika miaka mitano, wamepan-
gnn . il

w;--shumzl.

Hata hi Kimary anasema,
mradi umedhamiria kuongeza
mapato ya ndani kwa kutumia mfu-
mo wa mapato, kuimarisha uzinga-
tiaji wa sheria, kanuni na mionguzo

almachsurd na bikenoa maern wa

halmashauri.

Ofisa Mapato na matumizi katika
halmashauri ya manispaa ya Songea,
Elems Salvatory anasema manispaa
ilianza kutumia mfumo wa kielekro-
niki wa ukusanyaji mapato ya ndani
}I:um Septemba, 2015, “Mfumo

uu unatumika kukusanyia maj
ya ndani ambao unadhibiti w?m
wa mapato”,anasema Salvatory.

Anasisitiza faida za matumizi ya
mfumo wa kieletroniki kuwa umera-
hisisha ukusanyaji mapato kwa
kutumia mfumo mmoja, utunzaji
wa kumbukumbu za makusanyo ya
mapato na upatikanaji wa taarifa za
mapato sishwa.

Salvatory anataja faida nyingine
ya matumizi ya mfumo kuwa
umesaidia kutoa hati 2a madai kwa
wateja wake kulingana na vyanzo
vilivyopo sanjari na kudhibiti ubad-
hilifu wa fedha za makusanyo

Kwa mujibu wa ofisa mapate
I;Sl}:; ;;ﬂh kipindi cha ﬂmalm!Ih

5/2016, manispaa ilikusanya
bilioni 1.4.

Katika mwaka huu wa fedha
wa 2016/2017, ndani va kipindi cha
miezi sita, wamefanikiwa kuku-
sanya mapato ya Sh bilioni 1.1.

e 'H-i\}:u“ i mwisho wa mwaka

u wa tunaweza kukusanya
shilings bilioni mbili,” anaserna.

ilitenga kwa ajili )Wﬂ:@' ;

mashine 1) za knbicanvia manatn

kwenye bajeti yake ya mwaka
2017 /2018 kupitia mradi wa ULGSP:
Anasema upatikanaji wa mash-
ine hizi utawawezesha ufanisi katika
ukusanyaji wa ushuru wa mazac na
katika maegesho ya magari.
Vyanzo vingine vya mapato ni
ushuru wa misitu, us Wa maso-

na ushuru wa stendi.
i wa Halmashauri ya
Manispaa ya Songea, Tina Sekambo

katika Benki va NMB kurahisisha
kazi kwa wateja wa manispaa huyo.

Anaserma halmashauri imeanzi-
sha tawi la NMB Ofisi kuu ya Ma-
nispaa ili kurahisisha wateya kulipa
kodi na ushuru kwa urahisi badala
va kupoteza muda kwenda kwenye
taw La benki hiyo ambalo lipo mbahi
na ofisi za maruspaa hiyo.

Anasema ukusanya wa mapato
kwa rngia ya mfumo pi unatarryika
kati ambacho kili iwa rasmi
Julai 29 mwaka buu ya kazn
ya kukarabati

Sekambo anaserna karabati wa
kituo cha mahasi ubanza Novemba

. .25, 2014 . Haua ya kwanza jrmehy;
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mahai vihoaharme saidioe

Scanned by CamScanner

ioni 499, Hata hivyo, anasema hatua
va pili ya ukarabahi wa kituo hicho
u sha ujenzi wa majengo va
biashara utaksogharimu zaidi ya Sh
bilioni 5.25.
hayo ya biashara

)‘WWM ’wlf):'l‘\fMWI na
wadau mbalimbali kwa nja va

endesha, kabidh

hﬁy: wa Halmashaun ya Ma-
nispaa ya Songea, Abdul Mshaweji
anasema wamewvka mpange
mkakah wa miska mutatu kuanzia
mwaka 2016/ 2017 hadh 2019/ 2020,
Lengo nd kuwa na mweleheo

wa uboayi wa buduma za maing za
Ik:nn.m}wa kwa halmashaun va i

m\-ﬁ anabawnisha zadi
huwa manispaa inatarajia kutikia
malengo va i kwa ke

ngatia sayansy, teknoloyia, utawan-
dawan na soko hury kwa kufuata

utendaji wenye maadili na nidhamu
kwa kuzingatia kauli mbiu ya ‘Hapa
kazi ' ifikapo mwaka 2017

Albano Midelo ni mchan-



Wananchi

hao masikini
walifundishwa
kilimo cha
mazao ya
maharagwe,
karanga,
alizeti,ndizi,
mtama.
Wananchi

hao masikini
walifundishwa
kuandaa
mbolea ya asili

Na Stephano Mango, Songea

RUZUKU ya TASAF inayotolewa
kwa kaya masikini katika Manispaa
ya Songea mkoani Ruvuma

im maisha ya baadhi
kaya na kuweza kuendesha maisha
bila utegemezi kama yaliyo malengo
ya mpango huo kitaifa.

. Hivyo a zilivyo Halmashauri
zingine nchini ndivyo Halmashauri
ya Manispaa ya Songea mkoani
Ruvuma imeendelea kupokea
fedha kwa ajili ya m wa
kunusuru mmmkin kupitia
mradi wa T. IlI lengo likiwa
ni kupunguza umaskini kwa watu
wasiojiweza.

Taarifa zilizopo ni kuwa hadi
kufikia mwezi Mei mwaka 2016
zaidi ya shilingi bilioni moja na
milioni 628 zilikuwa zimepokelewa
ingawa mwezi Mei,2016
haikupolewa fedha yoyote kwa ajili
ya kaya masikini.

Takwimu za mapokezi ya fedha
za TASAF Il kwa ajili ya utekelezaji
wa mpango wa kunusuru kaya
Julai 2015 hadi Mei 2016 zaidi ya
shilingi bilioni 1.628 zlipokelewa
na zimeendelea kutolewa kwa kaya

ini za wakazi wa mitaa 95 ya
Mani ya Songea.

Katika Halmashauri ya Manispaa

ya manispaa hiyo uzinduzi wa
TASAF awamu ya tatu ulifanyika
Januari 5 m 2015 ambapo
uzinduz ulifanywa na mkuu wa
mkoa wa Ruvuma wakati huo, Said
Thabit Mwambungu.

Walkihojiwa na timu ya maafisa
wa TASAF wakiwa na wanahabari
katika ziara ya kutembelea na
kukagua kaya masikini ambazo
zinapewa ruzuku na TASAF katika
kata ya Mjimwema mjini Songea,
baadf-;i ya wananchi waliopata
ruzuku hiyo wamesema maisha yao
yamebadilika kabisa tofauti na hali
ambayo walikuwa nayo kabla ya
kuanza kupata ruzuku hiyo.

Hawa Hassan (60) mkazi wa mtaa
wa kijiweni, kata ﬁ Mjimwema
alisema kabla ya kupata ruzuku
ya shilingi 36,000 kutoka TASAF
alikuwa anaishi katika mazingira
magumu kwa kuwa mume wake
alimuacha mara ya baada ya
kupata maradhi ya miguu.

'ASAF walinipatia ruzuku ya
shilingi 36,000,niliamua kuanza
biashara ya ndogo ndogo ya
kuuza mafuta ya kula na nyanya,
nilicheza upato nikapata shilingi
laki moja mwezi Machi mwaka
huu nilinunua kuku wa mayai 74
ambao sasa wamekua na maisha

ndclea vema,” aliscma Hawa.

Hawa alisema hivi sasa ana
uhakika wa maisha, hata kama
serikali itasimamisha ruzuku
inayotolewa na TASAF kwa kuwa
miradi yake inaendelea vizuri, na
kwamba kuku wake _wansmmw e
ku mayai na maj _ \

mm kt’?t‘:za Jogoo moja hadi

hilingi 20,000. F
*"Katerina Kayombo (85) mkazi
...... itiweni imwema
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Mpango wa TASAF wanusuru
kaya masikini Songea

yamekuwa bora zaidi kwa kuwa
zamani alikuwa ombaomba lakini
sasa anaweza kupata chakula na
kwamba ameanzisha bustani ya
mboga ambazo anauza na kujipatia
walau kila siku shilingi 2000.

Wananchi wengine ambao
wameipo! serikali kupitia
ruzuku ya TASAF katika kaya
masi ni Selina Njelekela (50)
amba;c anasema kabla ya mradi wa
T, alikuwa anakula mlo mmoja
kwa siku ambapo hivi sasa ana
uhakika wa kula milo mitatu huku
akijishughulisha na biashara ndogo
ndogo zinazomhakikishia chakula
kila siku.

Halima Komba (40) anasema kwa
miaka mingi alikuwa anaishi katika
kibanda kibovu kilichoezekwa kwa
turubai hivyo alikuwa anavujiwa
ambapo kupitia mradi wa ruzuku
ya TASAF ameweza kuboresha
nyumba yake na kuanzisha
biashara ndogo ndogo.

Kristopher Ngonyani afisa wa
TASAF katika Halmshauri ya
manispaa ya Songea anasema
TASAF imeendelea kupokea fedha
kwa ajili ya mpango wa kunusuru
kaya masikini kupitia mradi wa
TASAF awamu ya tatu lengo likiwa
ni kupunguza umaskini kwa watu
wasiojiweza. '

Ngonyani alibainisha kuwa
takwimu za mapokezi ya fedha
za TASAF awamu ya tatu kwa
ajili ya utekelezaji wa mpango
wa kunusuru kaya mastkini
zinaonesha kuwa kuanzia Julai
2015 hadi Mei 2016 zaidi ya
shilingi bilioni 1.628 zilipokelewa
na zimeendelea kutolewa kwa kaya
masikini za wakazi wa mitaa 95 ya
manispaa ya Songea.

Alisema Katika kipindi cha robo
ya pili ya mwaka 2015/2016 kazi
mbalimbali zimeendclea kufanyika
ambazo ni kulipa kaya maskini
7,828 kati ya lengo la kaya 7,915
zilizopo kwenye mpango, ambapo
kaya 88 hazikutokea siku ya
malipo hivyo fedha zao kurudishwa
TASAF Makao makuu kulingana na
utaratibu.

1li kuhakikisha kuwa TASAF
awamu ya tatu inafikia ,malengo
yake, Ngonyani alisema mfuko
umetoa mafunzo kwa Watendaji wa
Kata, Wauguzi, Walimu wa Shule
za Msingi na Sekondari kuwajengea
uelewa watumishi hao ili wasaidic
katika kuondoa umaskini hasa
katika kufuatilia masharti ya elimu
na afya.

Aliscma kuwa Mfuko pia
umelenga kutoa elimu kwa ka
maskini (wananchi) kubusu 0
cha mazao mbadala ambayo
hayatumii mbolea za viwandani.

ananchi hao masikini
walifundishwa kilimo cha mazao ya

mahamv. klmnf..nnlizzti.ndm.
mtama. Wananchi masikini
walifundishwa kuandaa mbolea ya

asili.
Mafunzo haya yalifanyika mwaka
2015 katika mitaa ya ya

Songea ikiwemo Mitaa ya Lilambo
A, Mwanamonga na Sinai kata ya

-

Miletele, Nonganonga na Mdundiko
kata ya Mletele, Tanga na Mlete
kata Iv: Tanga, Ndilimalitembo,
Mahilo na Chemchem.

Hata hivyo, Timu ya ufuatiliaji
ya Wilaya na Mkoa ilifanya
ziara kwenye mitaa minne ya
Mwengemshindo,Luhira kati,
Mitendewawa na Chandarua ili
kusikiliza kero za wanufaika wa
kaya masikini na kuzitatua.

Uchunguzi umebaini kuwa
mpango wa TASAF wa kuzinusuru
kaya masikini umeleta mafanikio
ikiwemo kuimarika kwa
mahudhurio ya watoto shule za
Msingi na Sekondari, kuongezeka
kwa mahudhurio ya watoto wenye
umri wa chini ya miaka mitano
kliniki na wanufaika wengi kuanza
kujiunga na Mfuko wa Afya wa
Jamii.

Baadhi ya wakazi wa manispaa

a Songea wameipo Serikali

Kuanza mpango ﬁuo wa

TASAF Il ambao wamesema
utaleta manufaa kwa Kaya maskini
na kusisitiza tangazo la siku ya
malipo liwe linatolewa mapema ili
kila mnufaika apate m‘tl:io kama
inavyostahili, pia kwa ngwa
ambao watathibitika kuwa na
matatizo kwa siku za malipo,
uandaliwe utaratibu maalum wa
kuwn!.iE:.
Katika hatua nyingine Taarifa
ya idara ya fedha ya manispaa ya
Songea inaonesha kuwa matumizi
ya fedha za maendeleo kuanzia
Julai 2015 hadi Mei 2016 yalikuwa
ni zaidi ya shilingi bilioni nne na
milioni 179.

Mchanganuo wa fedha hizo
unaonecsha kuwa zaidi ya shilingi
milioni 33 zilitumika kwa ajili ya
mipango, mfuko wa barabara zaidi
ya shilingi milioni 560 na Benki ya
Dunia zaidi ya shilingi bilioni moja
na milioni 581. o e

Matumizi mengine ni maji zaidi
ya shilingi milioni 72,mfuko wa
jimbo zaidi ya shilingi milioni nne,
mfuko wa afya zaidi ya shilingi
milioni 102, SEDP zaidi ya shilingi
milioni 186 na mfuko wa TASAF
11 zaidi gg&hihngi bilioni moja na
milioni ) ‘

Halmashauri ya manispaa ya
Songea katika mwaka wa fedha wa
2015/2016 iliidhinishiwa na Bunge
kukusanya na kutumia zaidi ya

ilingi bilioni 44 na milioni 937
kuanzia Julai 2015 hadi Mei 2016
ambapo mapato halisi yalikuwa ni
zaidi ya shilingi bilioni 33 na milioni
152 sawa na asilimia 73 ya makisio
kwa mwaka.

Awamu ya tatu ya TASAF
ilizinduliwa rasmi Agosti 2012 Rais
mstaafu Jakaya Mrisho Kikwete
ambapo Mpango wa kunusuru Kaya
Maskini unatekelezwa ili kujen
uwezo na kuwezesha kaya Maskini
kuongeza kipato, fursa na uwezo wa
ku mia mahitaji muhimu na
kuboresha maisha.

Mwandishl wa makala hii
ana kwa

tikana namba
0;;5-33!051. 0718-335081,
amna aakNS1. OTTR-335051
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ALMASHAURI va
Manispaa ya Songea
mkoan: Ruvuma unetoa

mkopo wa zaidh ya shilimgy
mubom 52 katika vikundi 107
vya wajasiriamali 1 kuendeleza
muradi yno.

Akirungumza wakati
anafungua mafunzo yva vikundi
hivyo kabla ya kutoa mikopo
Maru 8011!:;:l‘:"“mhl o
spaa ya . Katmu
mkurugenn

Knnuy ambaye pia ni
mchumi wa manispaa
hiyo ahbainisha
kuwa mkopo huo wa
fedha umetolewa na
manispaa kwa lengo
kusaidia vikundi vya
wajasinmali katika
shughuli za uwekezaj
na kuhalakisha

ili muweze kuondokana na
umaskini, kumbukeni fedha
tunmmkopeaha zitafuatiliwa
na mnatakiwa kurejesha
mkopo kwa wakati ili tuendelee
kuwakopesha wajasirimali

Manispaa hiyo, Naftali Saiyoloi
alisema mkopo huo unatolewa
kwa vikundi vya wanawake
na vijana na kwamba lengo ni
kuinua hali ya uchumi katka
makundi hayo mawili.
Kwa mujibu wa afisa
km‘:mdeho huyo,mfuko wa
kopesha wanawake na vijana
ulianzishwa mwaka 1993 na
kwamba mfuko huo licha ya
kuwa na fedha kidogo ,u
ajira,kuinua uchumi
;—n mwananchi wa kawaida na
mna wanawake.

mjasiriamali kupata mkopo

huo, awe mwanamke au kijana
mwenye umri wa kuanznia miaka
18 na kuendelea, awe amejiunga

kwenye vikundi vyva kuanaa
watu watano, kikundi kiwe na
kauba.mkupu unalipwa ndani
ya mwaka mmoja kwa riba yva
asthmia 10 u,” alisema.

Akitoa mada ya kanuni za
kikundi, akiba ya pamaoja na
umuhimu wake, afisa maendeleo
ya jamu Scholastica Gowele
aliwatahadharisha wajasirimali
hao kuwa lengo la mkopo huo
sio kuanzisha mradi au biashara
mpya badala yake ni kuendeleza
biashara ambazo wamezianzisha
ili riweze kuwaletea faida zaidi.

Naye afisa biashara wa

Ofisa haban wa manispaa va
Songea Albano Midelo alisema
had: kufikia mwez Mei mwaka
2016 zardr va shmlingi biliorn
moja na milioni 628 ahkuwa

amepokelewa ingawa mwezi Mei,

2016 haikupolewa fedha yoyote

kwa ajih ya kaya masikim,
Takwimu za mapokez ya

fedha za TASAF Il kwa ajih

ya utekelezaj wa mpango

wa kunusuru kaya masikinm

zinaonesha kuwa kuanzia

Julai 2015 hadi Me1 2016

zaidi ya shiingi biliom 1.628

nlipo{clcwu na zimeendelea

I IMKAKATIC——Imakala !

Songea waendelea kutathimini
wajasiriamali, kaya maskini

makuu kulingana na utaratibu
Ih kuhakikisha kuwa TASAF
inafikia malengo yake mfuko
umetoa mafunzo kwa Watendapn
wa Kata, Wauguazi, Walhimu wa
Shule za Msing) na Sckondan
kuwajengea uelewa watumishi
hao 1h wasaidie katika kuondoa
umaskini hasa katika kufuatiha
masharti ya elimu na afva
Mfuko pia umelenga kutoa
elimu kwa kaya maskim
(wananchi) kuhusu kilimo
cha mazao mbadala ambayo
hayatumi mbolea za viwandami
Wananchi hao masikim
walifundishwa kilimo cha

Mikuu wa Mkoa wa Ruvuma, Dk. Birahth Mahenge

manispaa hiyo Raymund

Raj | aliwataka wanavikundi
ku isha kuwa wanafanya
biashara ambayo itawapatia
faida hivyo kabla ya kuendeleza
biashara zao ni vema kwanza
kufanya utafiti ili kufahamu
waleja wao na masoko ya

zao.

Mada ambazo zimefundishwa
katika mafunzo hayo ni historia
fupi ya mfuko wa maendeleo ya
wanawake na vijana, taratibu na
masharti ya mkopo, usimamizi
na ulipaji wa mikopo, namna
ya kuunda vikundi, uendeshaji
na usimamizi wa miradi ya
vikundi, soko la biashara,
mahusiano ya biashara, utunzaji
wa kumbukumbu na ujazan wa
mikataba.

Pua Halmshauri ya manispaa
ya Songea mkoani Ruvuma
imeendelea kupokea fedha kwa
ajili ya wa kunusuru
kaya masikinu kupitia mrach
wa TASAF Il lengo likiwa ni
kupunguza umaskini kwa watu
Wasiojiweza.

kutolewa kwa kaya masikini za
wakazi wa mitaa 95 ya Mamispaa
yva Songea.

Awamu ya tatu ya TASAF
thainduliwa rasmi Agosti 2012
Rais mstaafu Jakaya Mnsho
Kikwete ambapo Mpango
wa kunusuru Kaya Maskim
unatekelezwa il kujenga uwezo
na kuwezesha kava Maskim
kuongeza kipato, fursa na
uwezo wa kugharamia mahitag
muhimu na kuboresha maisha

Kwa mujibu wa Ofisa haban
wa manispaa va Songea. katika
Halmashaun va Manispaa va
Mamspaa hiyo uandua wa
TASAF awamu ya tatu ulfanyika
Januan 5§ mwaka 2015,

Amesema Katika kapind,
cha robo ya pih ya mwaka
2015/2016 kaz mbalimbg);
ameendelea kufanyika
ni kulipa kaya maskin, r; 28
kat ya lengo la kava 7a:5
ahzopo kwenve m
ambapo kaya 88 hmumhrd
siku ya mahpo hivyg fedha
zao kurudishwa TASAF Makao

mazao ya maharagwe,
karanga, alizeti,ndiz1, mtama
Wananchi hao masikini
wahfundishwa kuandaa
mbolea ya asih. Mafunzo
haya yahfanyika mwaka 2015
kauka mitaa yva mamspaa
va Songea ikiwemo Mitaa
va Lilambo A, Mwanamonga
na Sinai kata va Lilambo
Mitendewawa, Chandarua
na Muhumbea kata va
Mshangano. Mietele,
Nonganonga na Mdundiko kata
va Mletele, Tanga na Mlete
kata ya Tanga. Ndihmalitembao.
Mahilo na Chemchem
Hata hivyo Timu va ufuatihap
va Wilaya na Mkoa ihfanva
ziara kwenve mitaa minne va
Mwengemshindo, Luhira kat,
Mitendewawa na Chandarua
th kusikiliza kero za wanufaika
wa kaya masikimi na kuzitatua

Uchungua umebain
kuwa mpango wa TASAF wa
kuzinusuru kava masikim
umeleta mafanikio ikiwemo
kuimanka kwa mahudhuno
va watoto shule za Msing: na
Sekondan, kuongezcka kwa
mahudhuno ya watoto wenve
umn wa chini ya miaka mitano
klimki na wanufaika weng
kuanza kujpiunga na Miuko wa
Afva wa Jamu

Haadhi va wakan wa
manispaa ya Songea
wameipongeza Senkah kwa
kuanza mpango huo wa TASAF
Il ambao wamesema utaleta
manufaa kwa Kaya maskini na
kusisitiza tangazo la stku va
mahpo liwe hnatolewa mapema
th kila mnufaika apate malipo
kama inavyvostahili.

Pa kwa walengwa ambao
watathibinka kuwa na matatizo
kwa siku za malipo, uandahiwe
utaratibu maalum wa kuwalipa

SIMU: 0755-335051,
0715-335051, 0784-335051,
0778-335051, E-MAIL;
stephanol2mango«yahoo.
com www.stephanomango.
blogspot.
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mgodini yadhibitiwa

% Na Greyson Mgol

KAZI wa Kijiji cha
Ntunduwaro
kilichopo kaa ya

Ruanda wilayani Mbinga
mkoani Ruvuma, wamekiri
kuwa kalamu ya mwandishi
wa Habari inaweza kuleta
mabadiliko chanya katika
jamii, baada ya kushuhudia
milipuko iliyokuwa ikifanywa
na mgodi wa makaa ya mawe
wa Ngaka wa kampuni ya
TANCOAL na kusababisha
nyumba zaidi ya 200 kupata
nyufa kijijini hapo ikipatiwa
ufumbuzi mara tu baada ya
waandishi kufika na
kuandika habari hizo.

Wakizungumzamakab haya
hivi karibuni, baadhi ya

wakazi wa kijiji cha
Ntunduwaro walisema
miongoni mwa  kero

walizokuwa wakikumbana
nazo kutokana na kuwepo
kwa mgodi huo jirani na
makazi yao ilikuwa ni,
kupasuka kwa kuta za
nyumba zao
kulikosababishwa na
milipuko iliyofanywa mgodini
mara kwa mara wakati
wakitekeleza shughuli zao za
uchimbaji makaa ya mawe.

“Kiukweli milipuko ilikuwa
mikubwa kiasi cha kufikia
kuharibu nyumba zetu,
nyumba nyingi zimepata
nyufa kutokana za zoezi

ulipuaiji. walilokuwa
wakilifanya wenzetu wa
mgodini na hatukujua

wiafanya nini”, alisema, Erick
Marunda mkazi wa kijiji
hicho.

Akiendelea kuzungumza
M a r u n d a
alisema,wanawashukuru
waandishi wa habari kwa
sababu wana hakika kuwa
kutokana na kufika kijijini
hapo kushuhudia madhara
ya milipuko katika nyumba
zao na kuandika habari hizo
ndiko kulisababisha serikali

kuwaagiza wamiliki wa
mgodi kupunguza kiwango
cha ukubwa wa milipuko
jambo ambalo mgodi
ulifanya hivyo na nyumba
hazikupata tena nyufa.

“Tunashukuru sana juhudi
za wenzetu waandishi wa
habari,hasa ndugu
yetu,Albano Midelo maana
wakati amekuja hapa
tulimpeleka akashuhudia
nyumba zilizopatwa na
madhara hayo,na
akazichapisha habari hizo
katika vyombo mbalimbali
vya Habari,serikali
ikamuagiza mwenye
mgodi,ambayo ni kampuni ya
TANCOAL kupunguza
kiwango cha ukubwa wa
milipuko na kufunga vifaa

maalumu vya kupima
milipuko kabla
haijafanyika,nao wamefanya

hivyo“,alieleza Marunda.

kufanya kazi kwa ukaribu na
wafanyakazi wa mgodi
wakati wa kupima kiwango
cha milipuko kablk ya kulipua
na kuandika kumbukumbu
hizo kila wanapopima
ambapo alisema kazi hiyo
alianza kuifanya rasmi
mwezi Agosti mwaka 2016
mara baada ya kupata semina
ekkezi kutoka mgodini.

Afisa Mtendaji wa Kijiji hicha,
Joseph Ghahi alimthibitishia
mwandishi wa habari hizi
kuhusu kukoma kuendelea
kutokea kwa nyufa katika

nyumb:aga wakazi wa kijijini
hapo zilizokuwa
zikisababi na milipuko
iliyofanywa ha mgodi.

Utafiti
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mwandishi yaleta mafan

“Milipuko inayofanyika saizi
haina madhara,tumemteua
kijana mmoja kwa ajili ya
kushirikiana na wenzetu wa
mgodini wakati wa kupima
ukubwa wa milipuko kabla
haijafanyika,na kwa sababu
kuna kiwango ambacho
kithalhmu wameambiwa na
serikali kuwa mlipuko
wowote usizidi kiwango
hicho kwa hiyo huyo kijana
kazi

yake kubwa ni
kuhakikisha anasoma kupitia
vifaa maalumu

vinavyotumika kupima kuwa
kiwango kisizidi  kile
kinachokubalika
kitaalamu”,alisema,Afisa
Mtendaji huyo.

Pamoja na hayo, Afisa
mtendaji huyo alisema ana
amini kazi iliyofanywa na
mwandishi wa habari
Midelo,ambaye alifika kijijini
hapo mara kadhaa mwaka
2016 na kufanya uchunguzi
juu ya masuala
mbalimbali,ikiwemo
kufuatilia madhara

wayapatayo wananchi wa

maeneo jirani na mgodi
huo,ndioiliyoleta matunda na
kusababisha kufanyika kwa
hatua za kudhibiti milipuko
isiendelee kuathiri nyumba za
wananchi.

Alipoulizwa juu ya hatua
zilizochukuliwa na serikali
kuwasaidia wananchiambao
nyumba zao ziliathirika kwa
milipuko hiyo awali,alisema
tayari waliwatangazia
wananchi wote waliopatwa
na kadhia hiyo kufika ofisini
kwake ili kujiandikisha na
kuangalia utaratibu wa
kuwasaidia lakini wachache
w ndio waliokwisha tekeleza
agizo hilo.

Pia Afisa huyo alisema jaombo
lingine ambalo waandishi

walilifuatilia na kuliandika
akiwemo Midelo ni pamoja
na madhara ya Kkiafya
yanayodhaniwa
kusababishwa na uwepo wa
makaa ya mawe hususani
katika vyanzo vya maji
wanayotumia wananchi hao,
nayo tayari yameanza
kupatiwa ufumbuzi ikiwemo
wamiliki wa mgodi huo
kukubali kusaidia kujenga
na kuyaleta kijijini hapo kwa
matumizi ya wananchi.

"Vyanzo vilivyopo vya maji
vinasadikika kuwa na
kemikali hatari kutokana na
makaa ya mawe, hakuna
vyanzo mbadala mpaka
sasa,ingawa tayari kuna
mpango wa kuleta maji
kutoka kijiji jirani na wenzetu
wa mgodi wapo tayari
kusaidia katika hilo’alisema.

Akizungumzia huduma za
kijamii zinazotekelezwa na
kampuni inayomiliki mgodi
huo,alisema wanashiriki
vyema katika kusaidia

elimuy, ambapo alisema katika
elimu kwa mwaka 2016
walichangia madawati 80 na
kujenga choo cha matundu 6
kwa shule ya msingi iliyopo
kijijini hapo na kwenye afya
walitoa bati 49 zilizotumika
kuezekea nyumba ya daktari
wa zahanati ya kijiji hicho.

“Kwa kweli uhusiano kati
yetu na mgodi sio
mbaya,wanasaidia kwa kiasi
fulani masuak ya kijamii ya
kijiji hiki na pia wana mpango
alisema Mtendaji huyo huku
akiongeza kuwa "Kitu pekee
muhimu cha kwanza
ambacho nikiambiwa
niombe kwa serikali au
wadau ili tupatiwe kabl ya
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vingine ni, maji safi na
salama”.

Licha ya madini ya makaa ya
mawe kulhlmikiwa kuchafua
mazingira sehemu nyingi
duniani bkini utafiti umebaini
kuwa umeme unaotokana na
madini hayo ndio
unaotegemewa zaidi na
mataifa mengi yaliyoendelea
duniani.

Kwa mujibu wa habari
iliyochapishwa katika tovuti
ya Gazeti la Habari Leo,
tarehe 19 Oktoba 2016,
yenye kichwa cha habari;
Makaa ya mawe ya Tanzania
bora zaidi duniani; Matokeo
ya utafiti uliofanyika kuanzia
mwaka 2008 ulionesha kuwa
ubora wa makaa ya mawe
yanayopatikana katika mgodi
wa Ngaka, haufanani na
madini ya makaa ya mawe
yanayochimbwa katika nchi
yoyote duniani.

Pia Uaafiti huo ulibaini
kuwa mgodi huo
unakadiriwa kuwa na
zaidi ya tani milioni 400
za makaa ya mawe. Kiasi
hicho, kwa mujibu wa
wataalamu waliofanya
utafiti, kinaweza
kuchimbwa kwa kipindi
cha zaidi ya miaka 40.

Umafiti wa madini hayo
ulifanyika kwa kuangalia
wingi wa madini ya makaa wa
mawe, unene wa mwamba na
ubora wa makaa hayo. Uafiti
Ntunduwaro kipo juu ya
mwamba bora wa madini ya
makaa ya mawe ambayo
yamesambaa pia na maeneo
mengine ya kata ya Ruanda.

katika kata ya Ruanda wilkya
ya Mbinga mkoani
Ruvuma,kina vitongoji vitatu
na jumb ya wakazi katika kijiji
hicho ni 2400.

Mwandishi wa kujitegemea,
Albano Midelo, kati ya Jubi na
Oktoba mwaka 2016 kwa
nyakati tofauti alifanya utafiti
juu ya masuala mbalimbali
katika maeneo
yanayozunguka mgodi wa
Ngaka,hasa  kijiji cha
Ntunduwaro na kuchapisha
habari kadhaa zikiwemo za
madhara wayapatayo wakazi
wa jirani na mgodi huokama
nyumba zaidi ya 200 kupata
nyufa kutokana na milipuko
na athari  za kiafya
zitokanazo na uchafuzi wa
mazingira.



Mwwenge
Machl, 2017

Na Greyson Mgoi, Songea

ADA Hamadi (38), mkazi
wa Mtaa wa Mabatini
cata ya Misufini katika

Manispaa ya Songea, Mkoani
Ruvuma anasema, Serikali
kupitia TASAF imemsaidia sana
kumkwamua katika lindi la
umaskini lililokuwa likimkabilina
kumfnya kuishi maisha magumu
yeyena familia yake.

Anasema kabla hajaingizwa
katika mpango wa kaya maskini
zinazosaidiwa fedha na serikali
kujikwamua kimaisha kupitia
TASAF, maisha yake yalikuwa
magumu.alifunya kazi ngumuiili
kujipatia kipato kidogo kuweza
kumudu maisha ya kila siku.

Aidha anasema, mara baada ya
kuingizwa katika mpango huo
mwaka jana. alianza kufanya
biashara ya kupika vitumbua vya
mchele na kuuza, ambapo
alipolipwa fcdha ya kwanza
alianza na mtaji wa kilo 2 za
mchele lakini sasa mtaji wake
umckuwa na kumfanya kuwa
ananunua kilo 25 zamchele kwa
mara moja na kuandaa vitumbua
vyakutosha kwa ajili ya kuuza.

Mama huyo ambaye anakin wazi

kuwa kupitia mradi huo wa-
vitumbua ameweza kumsomesha

mitoto wake. na kumnunulia

mahitaji muhimu ambapo kwa

sasa yupo kidato cha nne huko

Sekondari ya Bombambili katika

Manispaa ya Songea.

Pia anatoa wito kwa serikali ya

Jamhuri ya Muungano wa

Tanzania iendelec kuwasaidia

watu masikini ili kuwakwamua

katika lindi hilo.

“Mimi nawashukuru sana
serikali,naomba wasituache
waendelee kutusaidia ili tuweze
kuwalea pia watoto
tuliotelckezewa na waume
zetu kiukweli pesa haitoshi ila
inatusaidia kupunguza baadhi ya
mambo yanayotukabili™,anasema
mama huyo.

Hivi karibuni, akiwa kwenye ofisi
za Mtaa wa Mabatini pamoja na
watu wa kaya nyingine maskini
za mtaa huo, wakisubiri kuja
kupokea fedha zao za TASAF,
awamu ya 3, Sada anascma
anaamini bila kuwa kwenye
mpango huo,maisha yake
yangekuwa magumu sana na
pengincangepata athari za kiafya
kutokana na kufanya kazi ngumu
mara kwa mara ili kujipatia
kipato.

Naye, Mariam Rajabu mkazi wa
mitaa huohuo wa Mabatini anakiri
pia kupata macndeleo mazuri

Kanda Yetu

Sada Hamadi: TASAF imeniondoa kwenyve umaski

kupitia TASAF, ambapo
ameweza kuwasomesha watoto
wake watatu,wenye umri wa
miaka 16,na 12 na wa mwisho
mwenye miaka mitatu. Mbali na
kusomesha watoto anasema
kupitia fcdha ya TASAF
amcanzisha mradi wa kuuza

waliyoiunda  wamekuwa
wakigawang majukumu na
kuzunguka kwatembclea
wanufaika, ili kuona wanatumiajc
fedha hizo ambapoalisema wengi
wanatumia kuwahudumia watoto
wao wanaosoma,na kuanzisha
miradi midogomidogo ili kukuza
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mboga za majani na anapata
kipato cha kumtosha kuendesha

familia yake.

“Kabla ya
kuanza kubewa
fedha nil ya
TASAF nilikuwa
na malisha
maaumusikeirweza
kuwa hata na
mtall wa kuweza
kununua mboda
za majani kwa
bel ya Jumla na
kuuza kwa
rejareja mitaani
Jambo ambalo
sahizi
linaninufaisha
sana”,anasema.
Mwenyekiti wa Mtaa wa
Mabatini, Endrew Chilwa
amcmwambia mwandishi wa
makala haya kuwa fedha ya
TASAF imesaidia sana
kupunguza idadi ya kaya maskini
katika mtaa wake kwani wengi
wakipata fedha hiyo wanaanza
kujishughulisha na biashara ndogo
ndogo baadac mtaji unakuwa
mkubwa wanaweza Kujimudu

kimaisha.
Anasecma katika mtaa wake
kupitia kamati ya TASAF

mtaji na fedha hiyo iwasaidie
baadae.

Anasema katika mtaa wake kwa
sasajumlayakaya2| zinanufaika
na TASAF ambapo anasema
kabla ya zoezi la uhakiki
kufanyika mwishoni mwa mwaka
janajumla ya kaya 49 zilikuwa
zinanufaika.

“Sikujua vigezo gani hasa
vilitumika kuwatoa wanufaika
wengine kwani kwa jinsi nilivyo
ona mimi kuna wengi waliotolewa
baada ya zoezi la uhakiki
walikuwa wanatakiwa kundelea
kusaidiwa kutokana na hali zao
duni za kimaisha”,anascma.

Aidha anasema katika mtaa wake
kuna wazee maskini wengiambao
wanatakiwa kuendelea
kusaidiwa, lakini anashangaa
wengine walitolewa kwenye
kundi hilo na wengine
hawakuandikishwa kabisa licha
ya kuwa jamii inawaona kuwa
wanatakiwa kusaidiwa na scrikali
ilikumudumaisha,

Ofisa mtendaji wa Mtaa wa
Mabatini, Getrude Hiluka
anasema haya zinazonufaika na
TASAF sasa ndizo zinazostahili
kwani ndizo zilizochaguliwa
baada ya zoczi la uhakiki mwaka
jana mwishoni,ingawa anakiri
kuwepo kwa kaya nyingine nyingi
zinazostahili pia, lakini ziliachwa
baada ya uhakiki.

“Baada yauhakiki kaya nyingine
ziliachwa na tulipata malalamiko
kutoka kwa watu, sasa naiomba
scrikali ikiweza irudi tena katika
mtaa wetu kuja kuhakiki kaya
nyingine ili kuwaingiza kwenye
mpango wa kaya maskini na
kuanza kuwasaidia,“anasema.

Taarifa ya Afisa Habari wa
Manispaa ya Songea, Albano
Midelo inasema kaya maskini
260 kati ya kaya 2692
zilizoenguliwa katika mpango wa
kunusuru kaya maskini katika
Manispaa ya Songea zimeandika
barua TASAF makao makuu
kukata rufaa za kuenguliwa
kwao.

Taarifa hiyo inacleza kuwa kaya
2692 kati ya kaya 7,695
zilizokuwa zinanufaika na nuizuku
hiyo zimeenguliwa baada ya
uhakiki wa nyumba kwa nyumba
kufanyika mwaka jana,ambapo
baada ya uhakiki huo kaya zenye
sifa zimebakia 5003,

Taarifa ya Midelo Inafafanua
kuwa kati yakaya zilizoenguliwa
ilibainika kuwa kaya 1599 katika
Manispaa hiyo siomasikini kaya
342 walihama katika maenco
yao,kaya 110 walifariki kaya417
zilibainika kuwa ni hewa na kaya
144 hazikuwepo kwenyc uhakiki
huo.

Pia inacleza mara baada ya kaya
zilizoenguliwa kupata barua za
kuondolewa,yametokea
malalamiko mengi katika kaya
hizo hali ambayo imesababisha
Manispaa ya Songea kupita
katika mitaa ya waliocnguliwa na
kutoa elimu ya kukata rufaa kwa
wale wanaodhani wameoncwa na
wale ambao wamctolewa kihalali
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kurza kulipa fedha walnicasha
pewa.

Aidha Taarifa imeeleza kuwa,
Kaimu Mratibu wa TASAF
Manispaa ya Songea, Mensa
Ngerangera amekuwa akitoa
elimu kwa nyakati tofauti katika
mitaa ya Ruhuwiko Kanisani,
Ruhuwiko Shuleni, Namanditi,
Lilambo A na Sinai na kuwataka
wale ambao wametolewa kwa
kukosa sifa waanze kulipa kama
ilivyoclekezwa kwenye barua.

Katika kutoa elimu huko
Ngerangera.Amesema kaya
maskini ambazo zimeondolewa
kimakosa katika mpango huo
zinatakiwa kukata rufaa kwa
kuandika barua TASAF makao
makuu na kwamba ambaye
hataandika barua ya rufaa
atatakiwa kuanza kulipa deni hilo.

Ngerangera amezityja sifaza kaya
zinazotakiwa kukata rufaa kuwa
ni zile ambazo zinakula mlo
mmoja kwa siku,kaya isiwe na
zaidi ya heka moja.asiwe
mfanyabiashara,mstaafu wala
mwenye mtoto au ndugu wa
karibu ambaye ni mtwmishi wa
umma na asiwe mwenye nyumba
bora iliyoezckwa kwa bati na
kupiga sakafu.

Sambamba na hayo taarifa
inabainisha kuwa, Utafiti
uliofanyika katika baadhi ya mitaa
ambayo wameenguliwa
waliokuwa wanufaika, umebaini
kuwa kuna kaya ambazo
zimeondolewa kwa makosa kwa
kuwa zina sifa ya kaya
maskini,ingawa pia zipo kaya
ambazo hazina sifa ya kaya
masikini hivyo zinastahili
kuenguliwa,

Pia Taarifa hiyo inacleza
kuwa,Ngerangera amesema
Novemba-Desemba 2016, kiasi
cha Tsh.milioni 277 zilitolewa
katika kaya masikini zenye sifa
zilizopo katika mitaa 53 ya
Manispaa ya Songea ambapo pia
Januari-Februari 2017 Manispaa
hiyo itatoa kiasi cha Tsh.milioni
256 kwa kayamaskini zenye sifa
Hivi karibuni Ofisi ya TASAF
Manispaa ya Songca imefanya
malipo na kutoa elimu katika kaya
maskini za mitaa kadhaa ikiwemo
mitaa ya; Msafiri, Asiakovu,
Pacha nne, Mabatini,

Mfaranyaki, Chandarua,
Oysterbay, Tanga, Ruvuma juu na

Nonganongu.

(Greyson Mgol ni Mwandishi
Mwandamizi wa Gazeti hill,
anapatikana kwa Simu
namba: 0676041181 nu kwa
barua pepe:

greysonmgol@gmail.com)
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Misitu ya miombo inavyoesaidia

uchumiendelevu Ruvuma

pandwa na miche ya miti 4,050,000
imeoteshwa kwa ajiliya kupandwa

kuwa ni uvunaji haramu wa mazao
ya misitu kwa ajili ya mahitaji ya

katika msimu ujao wa mvua wa mbao na nishati ya kuni au mkaa,
mwaka 2018, na uvamizi wa maeneo ya hifadhi
Anaongeza kuwa kupitiamradi  kwa ajili ya kilimo cha kuhama-
wa panda miti kibiashara kwa hama, ufugaii holela na makazi
kushirikiana na Wakala wa Mbegu  yasiyo rasmi.
Tanzania wameotesha miche Licha ya kuwepo changamoto
2,400,000 ambayo itasambazwa kwa  katika misitu, Challe anazitaja
wananchi binafsi kupitia vikundi changamoto zilizopo katika ufugaji
vya upandaji miti. wa nyuki kuwa ni uchomaji wa
“Mradi huo wa panda miti moto katika mapori wakati wa
kibiashara unatarajia kuanzisha maandalizi ya mashamba hali
kiwanda cha kupasua mbao katika  inayosababisha nyuki kuhama.
eneo la Madaba wilayani Songea Changamoto nyingine anas-
ili kuboresha karakana ya kuten- ema ni ukataji wa miti usiokuwa
genezea maboti ya kisasa katikamji  endelevu kwa ajili ya upanuzi wa
wa Mbambabay wilaya yaNyasa,”  mashamba na mahitaji ya nishati
anasisitiza Challe. ya kuni na mkaa, elimu
Anabainisha kuwa misitu juu ya ufugaji na uhaba wa fedha
iliyopo katika mkoa wa Ruvuma 2a kuwezesha kuwa na vikundi
pia inatumika katika ufungaji wa vingi kwa sababu ufugaji unahi-
nyuki ambao unaonekana kuwa taji fedha za kutosha wakati wa
na nguvu hivi sasa baada ya watu maandalizi
3 kuonesha kuwa na mwamko wa Mikakati ambayo imechukuli-
- ; kuhifadhi rasilimali misitu kwa wa katika kukabiliana na changa-
S : TR e Xy niia():riau]uf:gajiwanyuki. moto hizo, Challe anaitaja kuwa
- S - anasema ufugaji nyuki ni kuhimiza uhifadhi wa misitu
. : i umesaidia kuon to katika shirikishi ili kutoa fursa kwa jamii
Kitalu cha miti ya biashara wilayani Mbinga. familia na vikundgeiz:naimbalivi- kutunza rasilimali hizo na hlltlc:m
najihusisha na ufugaji katikamkoa  elimu kwa jamii namna ya ufugaji
- wa Ruvuma ambapo takwimu zina-  wa nyuki ulio endelevu.
Na Albano Midels Ofisa Maliasili na Utalii wa onesha kuwa katika mkoa mzima Mikakati mingine anasema ni
K Ali Mohamed Shein Eﬁ“@wakummAﬁikmm kuna vikundi 272 vya ufugaji nyuki ~ wa Wakala wa Misitu Tanzania,
i Makamu Ile analitaja eneo la misitu ya vyenye jumla ya mizinga 7966 tawi la wa kuanzisha kituo
wa Rais (sasa Rais wa asili ya miombo kuwa ni kilometa ambavyo vimeweza kuzalisha asali  cha makundi ya nyuki
Zanzibar), alifanya ziara 41,567, sawa na asilimia 65 ya eneo jumla ya lita 39,830. kwenye hifadhi ya asili ya Ruhira
katika Mkoa wa Ruvumanamoja  Jote laardhi na kwamba misitu ya Licha ya Mkoa wa Ruvuma iliyopo ya
ya mambo yaliyomvutia nimisitu  hifadhi ya serikali kuuinaeneola  kuwa na neema ya misitu mingi, Sambaba na hilo, Challe anas-
. h minene ya asili ambayo ipo katika kilometa 6,958, Halmashauri zina Ofisa Maliasili na Utalii huyo ema Chuo cha Maliasili cha Likuy-
Mradi huo wa mkoa wa Ruvuma. kilometa 170 na hifadhi za vijiji zina  anazitaja changamoto zilizopo useka kilichopo wilayani Nam-
et Anasema alianza kuiona misitu  eneo la hekta 116,490.31. kuwa ni pamoja na uchomaji moto tumbo kina mpango wa kuanzisha
panda miti hiyo akiwa angani na kwamba Anabainisha kuwa jumla ya misitu unaosababishwa na shughuli  utafiti wa ufugaji wa nyuki katika
kibias] - ilimvutia sana kwa sababu mkoa misitu%eneohkihmelaz:“ za kibindamu, iki;:nmw‘:uk;ﬁm ukanda wa kusini
ulionekana kuwa na rangi ya kijani  mraba 41,507 zilizopo katika m uandaaji mashamba na uwindaji
unatarajia L o g e v s rrbrolilrreebaidn 5 possre gl
mikoa mingine ambayo inak- Mhuwesi wenye ukubwa wa hekta ribifu wa mazingira na i hili, mawasiliano ni
i j W .ﬁﬁwan;a uharibifu mkubwa wa 170,000, Mwarl’"tebesi hekta 104,052, kuchangia mabadiliko ya tabianchi.  albano.midelo@gmail com, simu
kuanzxsha kiwanda mazingira unaotokana na ukataji Sasawala hekta 39,424, A Changamoto nyingine anaitaja 0784765917
kupasua miti hovyo, hali inayasababisha hekta 32,900 na Matogoro B hekta
cha iikismie 7128.
N 4 Mkoa wa Ruvuma ni miongoni Usimamizi shirikishi wa utun-
mbao katika milkoanchiniinayopatkana,  2afmisit hifadhi umekuwepo
ma wa kusini ikiwa imetawali- ::]ribu k.ll.ayw:ilaya za mkoa wa
eneo la Madaba wa na miti ya asili jamii yamiombo  Ruvuma ambapo takwimu za
wilayani Songea (iiecly woodiees) s oy et e
Ukubwa wa misitu mizito i uwa kati aya
-1s minene tika mkoa waRu-  Mbinga kuna vijiji 28 vyenye misitu
ili kuboresha s oty hews *yenyehekta 027, -
- ukaa (CO2). lika misitu g wa :mibu wa gﬁi‘fﬁ?ﬂ
ka:akana hiyo ina umuhimu katika mchakato  huyo wa Mkoa wa 3
kuten enzzea wa Caonsi) L il o oo il
mvua za ku wamsimu  vyenye E:
b g. a kisasa ik gmpiigsal adimu o ':tt!?ahnm E&mm!u wilaya ya
s y mw:v:.nv;;h: miombo  Namtumbe yenye vijiji 11 ina viiji
. . ni uoto wa asili ya jamii y ) la
katika mjl wa ambao haujaharibiwa umekuwa sita vyenye hekta 36,0415 wilaya
il kivutio adimu kwa wanyamaporl,  ya ::‘“d“l’“ I““ Vi"".‘:{"gi Vyenye
avya viumbe ine  misitu miwili yenye
MbarnbabaY wiuay mﬁ;‘i‘“:& poriya lm“l" ambapo katika mkoa wa Ruvuma
a Nyasa Selous, Liparamba na Gesimasoa.  kuna jumla ya vijit 12 'Y
y y A :;Ruvumaumi“m")" i misitu 20 yenye jumla ya hekta
t ¥ L) ww]- o5 '
L e g g : 'mhmcmmlmzm&;ﬁu ' Akizungumzia ji wa |
AP Syt P D -hli!ahizok 582 i el miti katika Mkoa wa Ruvuma, : -
Y T T LT ardhi na H%ﬂm Nyasa, mito ~ Challe anasema mwaka huujumla  Moja ya bustani za miti ya biashara wilayani Mbinga
LR L L T R z:‘::}‘*"m:‘_ ) ylmﬁmmﬂw“ mkoanlnwm,__ s oty rt.
O ————————
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Liparamba, pori la wanyam
wanaohamia kutoka Msump
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Inatoka Uk. 13 nyumba za kulshl.
Mambo hayo anasema ni upun-  Liparamba,” anasema.
gufu mkubwa wa eneo L misitu Kwa upande wake, Ofisa
kutokana na kilimo cha kuhama- Maliasili wa Mkoa wa Ruvuma,
hama, kilimo chamazaoyamsimu  Afrikanus Challe anasema pori hilo
ana wakulima toka  lina kiwango cha juu cha hifadhi
eneo la milimani kwenda ukanda ambacho kinatiliwa mkazo kisheria
ajil ya chakula. delezaji na matumizi ya busara ya
qulqlmbom mali hai ikiwemo misitu, samaki na
‘ E - r4 :"‘
kirwa ni pamasa na upungufu wa Challe anabainisha kuwa kuhi-
maeneo yaliohufadhiwa kwa ajili fadhiwa kwa eneo hilo kumejumui-
ya kulinda miti muhimu na yenye  sha sekta nzima ya maendeleo ya
thamani kubwa kama mininga, mazingira, maliasili na utalii kwa
i na kupotea kwa kasi kwa  gharama nafuu.
mimea ya asili ambayo ilihitaj A ¥ potok
na kuhitapka kwa apliya  katika la Akiba la Selous wilay-
duhh.dnamuhmuvimge nruN:mmbowmpmhldlpwi
: Ls Gesimasoa wilayani Songea na
“Kutoweka na kupotea kabisa kuendelea hadi pori la Liparamba
kwa wanyamapori na wadudu kisha wanaingia au kutoka nchini
asilia miaka ya ;
waliishi katika misitu ndvyo iliyo- “Eneo hili ni kivutio kikubwa
sababisha i ya wilaya cha watalii na wakari wa ndani
kupitia idara yake ya maliasili ambao watavutiwa kuona msitu
kuamua kuwa na maeneo ya misitu  mzuri wa asili usioharibiwa sanjari
ya kutosha kama misitu ya akiba,”  na wanyama adimu wakiwemo
anasema Bwire. chui, simba, palahala na tandala
Kwa mupbu wa Bwire, macneo wiakubwa. Pia kuna tembo na kum-
hayo yahzuliwa yasihasibewe ili bukumbx ha buwa embo
mmitu, mitl, wanyama, mwenye uzito mhubwa aliwahi ku-
wadudu na viumbehai kwa kuwa patikana katika pori la Liparamba™,
ni maeneo ya vivulio vya asili na anasisitiza Challe
musity minene Hata hivyo, anasema msity
ldikuwa ni kuwezesha mnene wa asili na mandhani
w, kutembelea, kuona na ya kuvutia katika puri la Liparamba
historia na sayansi ya i enco muhimu la kuhamia wan-
viumbehai kauka vivutio vya utabi,  yamapori kati ya nchi za Tanzania
makazi ya wanyamapor na na na Msumbip na ng'ambo ya mis
« ya mafl na mazingira katika pori b Ruvums bwa upande wa wilaya ya
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Maeneo ya hifadhi ya Liparamba yaliyovamiwa na wakazi kwa kujenga
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Songea mkoani Ruvuma. uwindaji wa kuchoma moto.

Serikali kupitia Wizara ya Meneja wa Pori hilo anawataja
Maliasili na Utalii imelenga kut g i tikana
eneo hilo kama kielelezo cha ukan-  katika pori hi ni palahala.
dawavi hai katika ingi tand |P°n|h]?kuw:m viboko,
yao ya asili kwa kupunguzakasiya  pofu, tohekusi, mbawala, mbuzi
Mko' ;iu:i'bfu. T B mmmhlf

maendeleo na ifu wa bi imaji imanjano, tumbili
adamu na kuweka sehemu ya utafiti i n::‘mm ngin. :

W .ﬁ,l gira, elimu ya uchunguzi TW ¥ gine ni tembo,
wa mili, wanyama na samaki. pundamilia, nyati, nyumbu na

Malengo mengine nikulindana  mbwamwitu. ’
kutumia kwa busara zao la malihai, Anasema zipo taarifa kwamba
njia ya uvunaji, kuendeleza utalii, baadhi ya wanyama hao wanahamd
kulinda vyanzo muhimu vya maji,  kutoka Lfadlu ya Niassa nchini
milima ya kuvutia na sehemu za Msumbiji na kuingia Tanzania kwd
mila na utamaduni. wingi.

Licha ya pori hilo kupakana Anasema lengo la senkali ni hu-
na nchi jirani ya Msumbiii, kwa hakikisha rasilimali zote zinsende-
upande wa kusini pori hilo lin- lea kulindwa na kuhifadhiwa kwa
apdun!m mto Ruvuma, mashariki jili ya kuwa endelevu kwa uzaz
kuna mito Lumeme, Lunyele na x:ng na kijacho hivyo anasisitizd
Goma la Mpepo ambao ni moja kati  kwamba wamekusidia kuondoa
ya milima mirefu katiks wilayaya  migongano yote na wananchi wa-

asd. ) naosunguba hifadhi

Pori hllt_» linapakana pia na vijij “Baadhi ya wananchs wame-
saba vya Liparamba, Ndondo, Mi-  vamia hifadhi kwa makusudi

Mitomoni, Mseto, Mitua ~ tunatekeleza maagizo ya Wazin
na Mpepai. Miuu kuwaondoa wananchi wolte
_‘Ihlal\lvm""_ gamo ::ubw. | 2 hufadhi wakiwemo
i kwambd wakazi wa vijiji watugaji ambao wanavamia hifadhi
hawana mifugo wwhm n:{i'..; katika mkoa wa Ruvuma,” anasema
ya kitoweo hivyo wanategemea ky-  Buwire.
nn kitoweo Ln:hnwlpa protini

tokana na 220 la wanyama pori. Mwandishi nl mchangiaji wa
» Hali liyo inaclezwakwamba  gaeti hili mmnmng"ke

iyo inayosababisha baadhi yao ai HYPERLINK *mailto:albano.
buendesha uwindaji haramu bwa mideloftgmail.com. Simu”
kutumia silaha zisuzoruhusiwa albano.midelo@gmail.com. Simu
lusheria kama magobore na 0784765917,
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T T Tt - - anzani .
Milima miwili na visiwa viwiliziwa  [walivyo merstisaa dhat

rf-s.:_...%zlr.r:lll
g ambayo inaungana na E.Eiiﬂlﬁﬁ-
i mlisma wa hifadhi wa Tumbi adya, elmu ra utamaduns, ulinzi ra
_ Clalle anasema mlima huo uliopo Katika siasa 22k i -
gasziia e by Chins iwpigani Koo ek \
kisiwa cha chenye ukubwa w: Unoga wa Matasta mawnka 1971, kaniks ! .
ilometa za mraba 20 hivyo kuwa na Kikao cha 26 cha Baraza Kusa I Umey T ' n
hifadhi mbili ambazo zimeunganishw, wa Mataifa, Tanzania dikuwa rafiki na Wazirl Mikuw,
na visiwa viwili, mstan wa mbele katika kuunga mhong Kassim Majaliwa na aliyekuwa Balozi wa China
Awali visiwa viwili vya Zambia Pihada hao. nchini, Dk Lu Youging wakikagua miradL
na Lundo vilimilikishwa kinyume cha Acimo nambari 2756 la Baraza
m

sheria kwa s ja kusioka Kuw la Umnoss wa Matasafa lileleza Seribab
.__.:.;&Egrﬁs. ¥ Watu wa Chi E;-hcr-f:ii!-? Sl s mewlon o dhangs:
kuitambua Jamhur China va afya houwer hupumiks  momo kg nam eknokoia iy
T_”_Ea.wr-g.mnrafmr% urwa mwaolisht halahi wa Chirna na lewa kuwa tangu Mapuwduri, Zanuiber i-!-.:l.‘ril:l-t.“:
u b et K lrwahukuzs wawakilishs wa Chaang imekuma dhilasdila na uhisars wake anarch
w..E..m..u.s._.l?-a:.-lznﬂm. Kai Shek katika nafasi waliyoichubus — na Chna kwa kupatwa madaktan ”llﬂ#l.n.ih!.i«!“”f
Y8 x| Kutokana naumubimu wa Mo s vl i watumahl wengne wa shalalini - whusand bt ya Chins s Tanzania
A 3 gsgir.%i..rz. r!-.—ikl!m.._u..ﬁg 2anchi vt kanburg smewnigs hosps v haanbu sandi na kuwaiets kanbu
B Halmashaur ya Wileya ya hyass c...iﬁ....t.r..!:!. chake krtla  tab 7o kit hukis Prmb ambero ananchy wi ncha hirr.
oA “anya visiwa hi Matauta alipok Baloz yua b ohy U sama, Waatansanis
!Eihk.t_élﬁxns.n . _.-.__n.__.z.wo&.&&d R, mh.u...‘.;r mos wa Mataifs  na utosy wa buduma aa afya kasswani EEE??Q&E
v E:W.Eﬁﬁﬂuﬂzﬁt!:—: a kila Msh a Er.&i!ﬂt{&t?t&?.ﬂigggg ?-rpbn.l.u.gu abuati sk svwels rﬂl:;éllzi:.u:k!
e vapite, - Wihunla zanh
= Eﬁnﬁﬁsg-ﬁ.?; Finland, Kari Leppanen s LR e e b K el g s wa Peaptah bkl i kumarh M
bay makao makuu ya Wilaya ya Nyasa alipotembelea hifadhi ya .n..u_“u- . » b 70 ineghancn Sh bakond 3, ..!..!..n.-.!...l.ln?.?...r..é
=%  nakisiwa cha Lundo kipo Kata ya i Mlima Mbamba ambayo H._w_....EE‘ux cha F.w._ﬂ TJH. - il .-._.._r._s..-.ﬂ...:
e e e ) . A it ango marafiki setu w lowars akuo- LY
rﬁ:ﬁﬁ:—dinhw:: viliuzwa w . ﬂ__- __..._&o.._n!o-_ci:i ?ﬂlﬂsiﬁ.ﬁ?!—! nchi r...i—i.e_.r.iaiﬂ..a I.-il....u"....w.-nu...m...
lanyume cha sheria o mwekezaji ii ya St. Vincent. imetubana na dira na dhamara Wakati wa wondhri rasma wa ataranas o Woachuna kanbu
Jutoka nje ya nchi kati ya mwaka 2004 a talii y Serikali na wananchi wa nchs him hosprtali hove ulbsdanyvika . .
ool Neorvemba 26, M pambe
na 2005. ina aina mbalimbali za utalii ikiwemo kutambua umuhimu wa ubusiano HF?ﬁ‘lﬁfhll’! ,l.-(!a.,i.‘!h!ﬁ..‘ur.._..lg
Cathbert Ngwata, diwani wa kata ziwa Nyasa, visiwa, fukwe, samaki wa atika uhas wao na ndu zao. Zarusbar kuwa “Wars wa Chira m L onaonehana kwa viterd kutokana
ﬂgﬂﬂﬂn—_ﬂ tatu ambavyo mapambo, mawe ya kihistonangoma i ukwell ku akati nchihizo  “marafili wa dhatt' Wametuurgs mk-  na Senkah ya nchi yake kichuiua
kama nyani, nyoka, pimbi, chui na Anawataja wanyama ambao Ei-%r::&nﬁ.—-!-i:.&u a gﬂ.e(ﬂ-hq”:ﬂ‘éur&.rnﬂrr wiliya %e&gggtﬁﬂﬂun .Egi.}‘r?”.rﬂt-!&ig- r!iilriii;:ii
ILANGO ya utalii mwam-  ndege wa aina mbalimbali,” anasema  wanatarajia wa katika hifadhi  kuvutia zikiwemo wanyama, ndege, N -u-z.ﬁ.!s:.ﬂ:.s wilaya ya i-rr::-.r.&lurrn-uﬂ-i! s, lilema, Iu- kw: i&!r&!..s.s  aeania nv’..
hao mwa ziwa Nyasa Challe. . : hiyo kuwa ni swala, fisimaji, mbuzi wadudu na mimea ya aina mbalimbali _.=n_1_.§- Bgzr!&n-_._.- E__.a.w ra wananch wa nchi hiyo walipabia ihﬂ.-.ﬂ!.-“rsl-.“!.he —.-.__l.-ihhuq!r _v.lﬁnt!_.
mkoani Ruvuma inaerde- Challe anabainisha kuwa hifa- mawe, digidigi, mbawala na kwamba  ambayo ni kivutio kwa ambaye  yaul a Kyelo mbkoani Mbeya. Ziwa hilo tahan kusaidia marafiks zake times £a wataalamu na s aaandas mik
T-PE_.._JE% m_!_...ruég_-w!l—_!p.in[l- wanyama walakaongerwa ni wale am-  anatembelea kisiwa his tayan m._su._u&.;z-.__..iug%! Chuna thiweza kutos misaada ya otabiby sma b ya ML makongamano ambayo yanashinkshae
sasa serikali v Zambia ambacho kipo w-e!-..-(n.c-rﬂn_.f._..f mazingira Baadhi ya wananchl wameiponge- i sl W - Tanzania, Malawi na Msumbiji. Kina misadi mikubwa kwa Tanzanis th Uhusiano kati va nehs huzo wakati  vyombe vya haban vya Ching na Tan-
bustani ya wanyamapori katika milima  meta 300 kutoka ufukweni mwa Ziwa  ya hifadhi hiyo ambayo imeunganana  za hatua ya uongoal wa Halmashauri W cha ziwa hulo ni karibu meta 750, urefu hupenga uchumi wake Miongons mws  wole umckuwa ubinngst mabad- Lamia ama hupiha L 22 bikanda
miwili na visiwa viwili vilivyops Nyasa na kwamba kisiwa hicho kina Ziwa Nyasa. ya Wilaya ya Nyasa kumnyang'anya m wake ni karibu kilometa 1000 mirads hiyo ni pamosa na ishwag  liko na ch 4 ambaroT ach.
wilayani Nyasa mkoani Ruvuma. ulajiri wa aina mbalimbali za samaki Anaserna katika mlima huo pia visiwa hu | na kwamba i wa viwanda kama vile: Kiwandacha  na mabadiliko haya. lengo likiwa ra Ratiha kuonesha urshiki na ukan-
Ofisa wa Maliasill na Utalii wa wamapambo ambao il kivubocha  serikall imetoa eneo kwa wa webczzi  tangsawad wallkuwa hawaung Mwandishi ni jaji wa gazeli Nevoche Uraild, Kimandacha Vieon  kuhakitiohs mabaibbo haye hoywtel b wats wa Chur s Tanzands,
Mkoa wa Ruvuma, Afrikanus Challe watalii. : - wa Kanisa Katoliki ambao ni watawa mkona hatua ya viongozi wao wa vijiji hili, mawasiliano yake ni Zanzibar nafuss va kusorvtesha ubussano wao. ribal ya kusgans na aongos wa nch
anasema mchakato wa kuendeleza Anasema bajeti ya kujenga uzio ‘wia Mtakatifu Vincent , Jimbo la Mb- kumuuzia mgeni kisiwa hicho, kwa midelofgmail.com, simu 0784765917, Kama alivyoeleza Balozi Dk Lu Inaclezy ~ ambao durs ulioncieh,
Hufadhi ya mlima Mbamba na hifadhi  kuzunguka Mbambabay Hill imepi- inga ambao tayar wamejenga hoteliya  kuwa kina manufaa makubwa kwa  wakati akiagana na waandishi wa uwekesap bhasra ya kaiha ngas ya kidvplomana, Balozi
miima Tumbi iliyopo kijifi cha tishwa na kwamba ujenz unataraa kitalii yenye vyumba 35 ambayoime-  wavuvl ambao wamekuwa wanakitu- habari anascma katika miaka ya hovi nchi hiyo ambapo hadi ssa zaid va Dk LU, abtumia kila fursa diyckuwa
i maagizo ya Waziri wa kuanza wakati wowote fedha ritaks- anza kutumika na wagenl wandanina  mis kupumzika na kujihifadhi ziws Lanibun, maeneo yoie ya ushink Lagond ya Clans 800y . whel ol kg mm satmk
Maliasili na Utalii, Profesa Jumanne poletwa na kwamba baada ya ujenzi e ya nchi. ina 2 na dhoruba kali 4 lats ya nichs yake na Tanzanu yame- na hutanya kazi Tanzana lnakadiriwa  mbalimbak ya Watanzana wakiwemo
Maghembe ambaye aliagiza Nyasa iwe  wa uzio kukamilik. pori wa katika hoteli hiyo iktor Komba, mbazi wa Nyasa ! ongezeka sana. Mathalani, ukiangalia  kuwa aira zauh ya 2000 zhzalhuea - wasnduhi wa habani.
Kitowu cha utalii kusini na mbalimball wanataraa kuon- Hliyopo ufukweni mwa ziwa Nyasa,  anasema awali wavuvi wallkuwa LM r elimu, tangu miaka ya 1960 vijana o A W mimmi KatiLa milstanc na owbundi
‘Waziri Maghembe alipotanya tiara  gezwa. Mshauri na Mwakilishi wa Baloziwa  hawaruhusiwi kufanya uvuvi mita 100 |2 by - wa kitaraania wanekuws waklends  Wataroamia SO0 wemekaws wak-  haya, Balasi Dk Lu alelens huraha yale
mwambao mwa Ziwa N “Uzio utawrhwa sehemu zote Finland nchind Tanzania, Kari Lep- kila upande Kisiwa cha d - Y. ~ - nchini China kwa o . na lan Tuona nchi hizo mbili anarids bukuzs.
B- ; pande kuzunguka kisiwi . i e o ambapo idadi yao imekuva diongese-  kati ya China na Tanzarea. uhusiano na ushinkiano waa kwa
atﬁ“ﬁwjl mwam-  kuzunguka hiladhi hiyo isipokuwa panen anaserna ameshangarwa na vi- Lundo, hall ambayo ilikuwa nl kero L i Jutokas : 2003 hadi Tanzama na Chana umekuwa mnanulas ya serikali na wananchi
bao huo na kuendelezwa, il sehemu ya rr.sac_.ul_.zw"::f vutio vya kipekee na adimu ambavye  kubwa kwa wavuvl ambao wallkuwa 1 i .s ._EE”_EJ ch miradi ya M Cluna m__-! ara i
watalil wa ndani na nje waanse kufika  bayo itaungana na kisiwa cha Zambis  havipatikand sehemu nyingine wanapenda kupumzika inapokea k mrty.ﬁa__ﬂ__u-hpr.ﬁ wile Shirika la Meli ya Tanzans na -._.._--E Nyerere aliwahi kunu-
lousint badals ya kwenda kaskaal haitawek unw, hivyo duniani gnt-ﬁ:t dhoruba kalf katika ziwa Nyass. s X mafmres pande wa sekta ya afya Q-:_ug.-_,uxmuuln.!i&.- luliwa akuserna kuwa, Tanrama ina
pekee watakuwa huru kuzunguka hifadhi Anasisitiza kuwa iwapo vivutio Ofisa Maliasili wa Halmashauri ya i F - . a-.t.ta:._ﬂh.: cha Nguo cha Urafilo smbapo tangu  mrafik weng, Lakin China ni zasdi’
K.ustohana na hali hiyo, Ofisa ﬁi?..._ kuingia kunywa maji ziwa  hivyo vitsendelezwa vitafungua fursa  Wilaya ya Nyas, -aﬁ:ﬁ ingo s » W__..u:ﬁu__f.&e._ mwaks  mwaka 199 kiwanda kinamdikiwa Historus imeonenha huwa nchu hizo
Mahasili na Utalid wa wia yasa,” anasema Challe. 23 uwekezajl na utalil kwa wanan- anasema sheris za _.Lﬂ“n._... zaidi mwaka Eﬂmﬂii owa pamess kat ya nchi hao, mibili it marafili wa kwel, maratiks
-:s.lll.iali%-!-.i !J_.._-!.zrirv.ic._. chi wa eneo hilo na mkos wa Ru- mity binafsl kumjlikishwa fukwe, ’ rurania ilitia saini makubaliano i dhahun kuwa mandeleo ya ha-  wa walab wote- iwe walahl wa jua
kuendeleza Mbamba Hill iliyopo mjinl  mamizi wa Wanyamapon Tanzania wuma kwa ufumla wake hali ambays  mlima s kisiwg na kusisitiza kuwani |4 L o yamesezeshs madaktan wa raka ya sayansi na teknolopa kowemo  au wakati wa myua- ndw ouans uhe-

Mbambabay kuws hifadhi ya wan- (TAWA) katka Mkoa wa Ruvuma, imaweza kutoa ajira kwa vijana na kosa kubwa kummilikisha mba binafsd 4 “hina kuga nchund. Hadi mwaka 2008 ongesrko kwa kasd ya gatumin ya siano huo umewesa kuhimili mabads

- (e
unacndciea vizun na kwamba Richard Buwire amethibilisha TAWA Rupunguza umasidnl. & b ¥l i 990 kwa " teknolgia ya habar imelets Mapindua  Tiko ya mifume ya b na knchumi
oyt b neptiabws. . lubuasiha ha huengess wanyama O Ml oe Vbl s Mon - B Lo o bl 2L | i latha et Likhs nsainebab . Lot e b o Lot v
“Fumeshapima eneo lote s Mbam-  katika Mbamba Hill il kuvutia watali  wa Ruvuma, Afrikanus Challe anas- s hitacdhi. \ . — — b wehts ya afya ; na nchi hats katiba ngasi ya miuna kuwa nedege wa rang! mop hasuka
e Ll whoubws wy ekta 420 < v walah ok wa wanatembelea ema baada ya kukamilisha meadi wa “Kulingana na sherla za Tanzania al ?.ﬁ%!gziawe_g::unﬂ_nziu na kis! .~. ._.ﬂ.rn!zv:.ﬂ-ii! mha pamon.
Ewugt&éri‘i wambag mwa Ziwa Nyssa. Erb:‘-n‘gu_—_.uﬂii kiniwa chochate kilichopo ndani ya —-

ambla kinachoonekana kwa mball. *
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Fukwe za Ziwa Nyasa
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hewa, na hivyo mti zaidi inapaswa e s e S 2
4+ kupandwakwani husaidia meng kama e amre
e 4
hewa R S 3
." jsiache tabia ya kupanda miti kowa 2jl
uzio.
s 4 Wanasisistiza kwamba nafasi ya
. fp by daptrmcapr 7
N iea i}
inganisha na dhana ya miti.
Ni kwa mantiki hiyo wanasema hata
Mmmhmmbadn
- hwdam.uydnhnnntdeya
n  lutahizo
b Warasisitiza kwamba hakuna
a  kanuni yoyote kuhusu upandaji wa mit
pmmmﬁﬂchymmn
napi nyumba ingawa
wanatafiti aina nzuri ya miti au
maua yanayofaa kwa i hiyo.
n Sambamba na hilo wanasema ilayani .
kupandz maua nyumbani ni jambo zuri meinza
' paszimvya:maidiakmmlm\'a ;
ikiwemo vumbi kabla ya kufikia ia Wi
pua za mwanadamu. iwa Ny: ’
Dk Kumar, wa Chuo Kikuu cha i e 4
a aliliambia Shirika la Habari m‘ T 0% 2 e e O e
La Uingereza (BBC) kwamba: “Kitu baji wa mchanga ji taka na :
*+ muhimu ni kwamba miti ya kwenye uzio utiririshaji wa ?:%;!uziwm Ufukwe wa Bayi Ndengere Mbambabay wilayani Nyasa mkoani Ruvuma.
© hunasa uchafu eneo lausawa wa ni jambo i kupigwa
Idnﬂ:lylh:hl::mudimmgaﬁ nmuﬁdmkmamkamnagw yao wanafanya biashara ya kuuza mwaka 1997 kifungu cha 18(a) na mchanga husababisha mmom-
| “Ugalishsji wahewa chafu kutoka ummimwwmkmfa hkﬁyenamn:iangau]iopoufuk- (b) kinayataja malengo yajumlaya  onyoko mkubwa wa udongo,”
' kwenye magari huanza hivyo vyanzovyamaji.  wenimwaziwaNyasa. : sera hiyo kuwa ni o e anasisitiza Ngolo.
. nahewa haraka sana - hivyo uzio au miti Fukwe wa Ziwa Nyasa zina “Mimi nasafiri nchini Malawi  tikanaji ulinzi na matumizi sawa ya Utafiti unaonesha kuwa
ka kamai " illﬂl‘ﬂ'l]ﬁ'tilﬂ':liﬂﬂw m-.gamogowam@ya mkwamara.knhkandnluyo rasa“lmahbilah&nﬁnum'lgira uvam.iziwaﬁ.lkwemaaﬂ'laﬁ
barabarani kasiya kahawia ambao ni kivutio adimu fukwe zao zimeendelezwa hawana  au kuhatarisha afya au usalama nyingi kwa binadamu na mazingira
i Sowerida katia makazi ya wals,” cha utalii kwa wageni, hivyoni fukwe nyingi za asili kama ilivyo wa binadamu, kuzuia na kudhibiti  ukiwemo uchafuzi wa vyanzo vya
A asasema. muhimu kutumika sheria zinazo- ~ Tanzania, sekta ya utalii Malawi uharibifu wa ardhi, maji, mimeana  maji hasa vya bahari, maziwa na
simamia mazingira ili kuzinusuru irm?va_llelzafedhanyingi?aki- hewa ambavyo ndivyo vinashikilia ~ mito iwa na utililishaji
2 fukwe hizo muhimu katikauchumi ~ geni, vijana wengi wamepataajira,  mifumo ya maisha. wamaji taka kutoka hotelini na
by kupitia sekta ya utalii wermetuwymehhendeahah?im Kutokana na sera hiyo, imeun-  kusababisha kupata magonjwa
9 Sheria ya Mazingira namba Nyasa kiasi kwamba wazungu dwa sheria ya usimamizi wamaz-  mbalimbali kwa binadamu na
L 20 ya mwaka 2004 inakataza wanaamini hilo nd Ziwa Malawi,”  ingira namba 20 ya mwaka 2004 viumbe wa majini kama samaki.
% kufanyika kwa shughuli zozote anasema Ndomondo. katika kifungu cha 187 ambacho Sheria ya Usimamizi wa Maz-
¢ zakibinidamukzﬁkamnmya Mwand?u‘u.:lanwan'l_akalal_ﬂya kinabainisha kuwa kwa makosa ingira ya mwaka 2004 inamtaka
fukwe, shughuli ambazo zinaweza ameshuhudia magari ya mizigo yanayohusu uchafuzi wa mazingira  mjenzi kuj mradi wowobe um-
\uathiri vibaya uhifadhi naulinzi  yakibeba mchanga ambao ya vyanzo vya maji, ardhi na hewa baliwa%kuﬁnhziwaﬂw
[#) wa fukwe za baharinaukandawa  unachimbwa katikaeneola fukwe  kinataja adhabu ya jumla ni faini baharin, lengo likiwa ni kuwalinda
Ziwa, kingo za mito, mabwawaya ya Liuli na kusababisha uchafuzi isiyozidi milioni 50 na kifungo kisi- ~ wananchi kuwa na uwezo wa
maji, au hifadhi ya maji ndani ya mkubwa ikiwemo kusababisha chozidi miaka saba au vyote viwili.  kuzifikia fukwe.
{ mita sitini {60) za eneo hilo. wa fukwe jirani na Gorge Ngolo wa Chama cha Hata hivyo, katika hali halisi
[ Kulingana na sheria hiyo, bandari ya Liuli Wanasheria Watetezi wa Mazin- majengo mengi yanajengwa umbali
& Waziri wa Mazingira anatakiwa Hata hivyo, Mwenyekiti wa Kiji- ~ gira (LEAT) akizungumzia tatizo wa takribani mita mbili tu kutoka
kutunga mwongozo washughuli  ji cha Liuli, Menasi Nkwera amekiri  lauvamizi wafukwezabaharina  baharini au ziwani.
zipi za kibinadamu zinazoweza mchanga kuchimbwa katika fukwe  maziwa nchini, anasema vivutio Licha ya serikali za mitaa na
kufanyika katika maeneo hayo na kudai kuwa mchanga huo vilivyopo kwenye fukwe nchini vijiji kupewa nguvu ya kisheria
Futokana na ukweli kuwa hivisasa  unatumika kwa ajili ya ujenzi na vimekuwa vikitoweka kutokana chini ya Sheria ya Serikali za Mitaa
tumeshuhudia jins} vitendo vya kwamba Mkandarasi anayechota na ongezeko la uenzi wa hoteli yamwaka 1982 kulinda uvamizi
kuchukua maeneo ya karibu na mechanga amepewa kibali nakulipa  nanyumba za kifahari pembezoni  wa fukwe, uzoefu unaonesha ku
hlk\hrenakujmg_ah)wli_nanyumba ushuru katika kijiji hicho. mwa bahari na maziwa. Mnﬂmmvﬁﬁmﬁ“‘:’a
2a kuishi bila kujali s.heru Uchunguzi umebaini kuwa Kwa mujibu wa mtaalamu mhishiriki katika uporaji na N'atni.zi
mnjlbuwaslwhr:k&w\:akm ﬁww“Nyahtaw:ma :inammhalgu.ka mmahhuvamin'wahAM wa fukwe,
wali macro ya e a Nyasa hazina vyoo hali in- ini Tanzania haliwezi kutengan- Sckta ya utalii ni kati ya maeneo
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Joseph Ndomondo, mkazi anasema zipo sheri ndo imbaj : ; : wana
wa Liuli anasafirisha watabi toka ambazo zimewekwa kati ili-‘su mmn}ﬁi‘;mmmm wmmwmkm
fukwe ya Liuli kwenda jiwe la Po- hada za kuhakikisha fukwe zote tosha katika ongezeko la uvamizi 8ia maendulco katika sekta ya utalii
monda, anasema uchafuzi wamaz-  zinakuwa safi wakati wote ikiwa ni *lhﬁmwumm Mwandishi 3
ingira ya fukwe unasababishwa na - pamoja na vunduji wa vikundi vya  zimeruhusa uchimbii andishi ni mchangiaji wa
wmn&ﬂmm'““" ulinzi wa mazingira hia ki RO Wal;?lmga gazeti hili, mawasiliano yake ni
W w baadhi ingi by
wa kutunza fukwe, ambapo Sera ya Taifa ya mazingira ya maenen ya fikwe, ichimbaji wa 0784765917 e
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Haya ndiyo malengo ya tamasha la utalii Nyasa

Na Albano Midelo

AMASHA la utalil
litakuwa likifanyika kila
mwaka wilayani Nyasa
katika Mkoa wa Ruvuma.
Lengo la tamasha hili ni kuhakiki-
sha kuwa, vivutio vya utalii na
uwekezaji vilivyopo katika wilaya
hii vinatangazwa ili vifahamike.
Kwa mujibu wa Mkuu wa
Wilaya ya Nyasa, Isabela Chilum-
ba, tamasha la kwanza la utalii lili-
fanyika mwaka 2016. Kutokana na
matokeo chanya ya tamasha hilo,

dhi na kutangaza mila na desturi
za makabila ya wilaya ya Nyasa
na hivyo wilaya hiyo kuingizwa
kwenye mradi wa kufungua utalii
Kanda ya Kusini.

Malengo mengine ni kutoa
elimu kwa umma kuhusu uhifadhi
wa maliasili, kutunza, kulinda na
kuyatangaza maeneo ya matukio
muhimu ndani ya wilaya hiyo.

Anafafanua kwamba, kulinda
maliasili zilizopo ndani ya Ziwa
Nyasa, wakiwemo samaki wa aina
mbalimbali pamoja na kutunza
hifadhi ya milima ili kuhifadhi
vyanzo vya maji na kutoa elimu
juu ya utunzaji wa mazingira na
uchomaji moto ni mambo yenye
kipaumbele.

A makusudio mah

ya tamasha la vivutio vya utalii
kuifanya wilaya kuwa kituo cha
utoaji huduma bora za elimu
katika nyanja za kihistoria na
kiutamaduni, kufanya utafiti wa
kina katika maeneo ya kihistoria
na mchango wake katika taifa.

“Tumekusudia Nyasa kuwa
kitovu cha vivutio vya utalii
wa kiikolojia na kiutamaduni
kusini mwa Tanzania, kuon-
geza vyanzo vipya vya mapato

ili kuleta maendeleo na kuifanya
wilaya yetu imudu kutoa huduma
mbalimbali kwa jamii,” anasema
Chilumba.

Makusudio mengine ya tama-
sha ni kuitangaza na kuitambuli-
sha wilaya ya Nyasa ndani nan je
ya nchi. Mengine ni kutangaza na
kudumisha amani na utulivu .

Hata hivyo Mkurugenzi Mtend-
aji wa Halmashauri ya Wilaya ya
Nyasa, Dk Oscar Mbyuzi, anataja
changamoto zinazoikabili sekta ya
utalii katika wilaya ya Nyasa kuwa
ni pamoja na ukmeg.l wa wata-
alamu wa mambo ya utalii, hali
ambayo inazorotesha sekta hiyo.

Changamoto nyingine ni
ukosefu wa miundombinu bora
hasa barabara za ndani na viwanja
vya ndege.

Nyingine ni ukosefu wa
wawekezaji binafsi wa kampuni za
utalii katika wilaya ambazo zitatoa

huduma za utalii. o

Uelewa mdogo wa jamii katika
masuala ya utalii na utunzaji wa
mazingira na vivutio vyalul-l!u
Kkatika wilaya ya Nyasa ni changa-
moto nyingine.

I
R

. e

Ngoma ya m.ganda
ikitumbuiza katika
tamasha la utalii Nyasa.

Lakini kubwa anasema ni vi-
vutio lukuki vya wilaya ya Nyasa
kutotangazwa kikamilifu ndani na
nje ya nchi.

Ili mazingira ya utalii yawe ma-
zuri, Dk Mbyuzi anaitaja mikakati
mbalimbali ambayo inachukuliwa
kuwa ni pamoja na kuhakikisha
vivutio vilivyopo, hususani fukwe
vinakuwa safi wakati wote kuwa-
vutia watalii na wawekezaji.

Sambamba na hilo, anasema
wanajitahidi kuhakikisha milima
ya Livingstone inakuwa ya kijani
na kunapandwa miti ili kurejesha
hali ya kijani na hewa safi.

“Tunafanya juhudi kulinda
maeneo ya kihistoria na kiutamad

’

-

uni kwa kushirikisha wananchi,
kuufanya mji wa Mbambabay
kuwa miji wa kitalii, kushirikisha
sekta binafsi kwenye utalii na
kuvitangaza vivutio vya utalii kwa
wa i ili kutoa fursa ya kuvil-
inda na kuvihifadhi,” anasisitiza
Mbyuzi.

Kwa upande wake, Ofisa
Maliasili na Utalii wa Halmashauri
ya Wilaya ya Nyasa, Bugingo
Bugingo, anasema kwamba wilaya
ya Nyasa ina aina kuu mbili za
vivutio vya utalii ambazo ni utalii
wa kiikolojia na utalii wa kiuta-
maduni.

Anataja baadhi ya vivutio
vya utalii wa kiikolojia kuwa ni
wanyamapori, ndege, wadudu,
milima, mabonde, nﬂsilu.‘;:s‘lwa.
maporomoko, mapango, chem-
du‘:m na fukwe. o

Vivutio vya kiutamaduni ni

moja na ngoma, nyimbo za asili,

ugha, michezo ya jadi, sanaa,
vyakula na mavazi.

Waziri Mkuu wa Tanzania, Kassim Majaliwa aliyekuwa

cha tamasha la utalii Nyasa akisalimia wananchi.

“Wilaya ya Nyasa ina fursa
nyingi za utalii ambazo wanan-
chi wamenufaika katika kiwango
kidogo, baadhi ya fursa hizo ni pori
la akiba la Liparamba, samaki wa
mapambeo, fukwe za ziwa Nyasa

ko ya maji” .

na L
Bugingo.
Bugingo anataja Ziwa Nyasa
kuwa ni mgodi wa utalii kwa kuwa
lina vivutio vingi wakiwemo samaki
wa aina mbalimbali . Ripoti ya uta-
fiti ya mwaka 2011 inaonesha kuwa
katika ziwa hilo asilimia 15 ya aina
ya samaki wa maji baridi duniani
wanapatikana ziwa Nyasa ambapo
kuna aina zaxdi ya 600 za samaki.
Ziwa Nyasa ni la tisa kwa
ukubwa duniani, likishika nafasi
ya tatu kwa ukubwa katika Afrika
Pia lina kina cha kau ya meta 426,
hadi 758. Kwa upande wa Tanzania,

mito mingi inayomwaga maji yake
ziwa Nyasa mﬂm katika wilaya
ya Nyasa. Mito hiyo ni Ruhuhu,
Chiwindi, Ruhekei, Mbambabay,
Lumeme na Likumbo.

Wilaya ya uku-
bwa wa kmNy:. Eﬂ 6790,
ilianzishwa Machi 8, 2012 kwa
ungun la Serikali namba 87,

lalmashauri ya a ya Nyasa
illanzishwa h.uchy ymyisa{u g
Halmashauru ya Wilaya ya Mbinga.
Wilaya ya Nyasa inapakana Malawi
aa'M

Wilaya ya Nyasa bado ina ma-
hiasili za kutosha zikiwemo misitu,
wanyamapori, samaki, mito, ziwa,
fukowe na ol ake ambazo bado
kutoa mchango mkubwa katika Pato
1a Taifa na wananchi kupitia utalii
na uwekezaji.

mgeni rasmi katika kilele

Mkuu wa Mkoa wa Ruvuma,
Christina Mndeme anasema serikali
inatambua umuhimu wa tamasha
hilo la utalii. Hivyo imeamua kila
mwaka lifanyike kuhakikisha kuwa
vivutio vya utalii na uwekezaji
vinatangazwa ndani na nje ya nchi
ili kuvutia wawekezaji.

Warziri Mkuu, Kassim Majaliwa

wakati anafunga

tamasha hilo mjini Mhambabay
hivi karibuni, aliagiza uongozi wa
wilaya na mkoa kuweka mikakat
ambayo inasaidia vivutio vya utalii
kutangazwa ili kuvutia wawekezaji
kwa maendeleo ya Nyasa na mkoa
mzima wa Ruvuma.

Mwandishi ni mchangiaji
gazeti hili, mwnlliaso"yn:: ni

albano.midelo@gmail.com,
simu 0784765917
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‘Maajabu y

2 Mbuji ambalo lipo katika wilaya ya
inga, mkoani Ruvuma, ni miongoni mwa vivu
io adimu na vya kipekee vilivyopo katika Bonde
la Ziwa Nyasa ambalo linajumuisha mikoa ya
Mbeya, Ruvuma na Njombe.

Tayari Wizara ya Maliasili na Utalii imeliingiza
jwe hio katika orodha ya vivutio vya utalii katika
Mkoa wa Ruvuma hatimaye kazi ya kutangaza eneo
hilo na vivutio vingine ifanyike kwa tija.

Maana ya neno mbuiji ni ‘kitu kikubwa.” Jiwe hili
lipo katika kijiji cha Mbuji, kata ya Mbuji na
limekuwa kivutio adimu kwa wageni wa ndani na

- nje ya nchi,

Maajabu ya jiwe hili ni kwamba ni kubwa kuliko
mawe yote mkoani Ruvuma, lina vyanzo vingi wya
maji chini yake, na ni vigumu kulipanda bila
kuwaona wazee wa kimila. Tahadhari imetolewa
kuwa mtu asithubutu kupanda jiwe hilo kabla ya
kuwaona wazee, maana huenda akapata matatizo
makubwa. Pia inadaiwa kuwa ni vigumu kulizungu
ka bila kufuata mila na desturi za Wamatengo.

Unapofika katika jiwe hilo inakulazimu
kuwatafuta wazee wanaotoa maelekezo kwa yey
ote anayetaka kupanda. Jiwe holo linaheshimika
sana kwa wakazi wanaolizunguka. Hakuna mtu
aliyewahi kulipanda wala kulisogelea jiwe hilo kwa
hofu ya kupotera maisha.

Mzee Soemund Ndunguru (90), anasema kuwa
ili kupanda jiwe hilo ni lazima uwe na mwongozaji
ambaye ni mzee anayezifahamu vizuri mila na tarat
ibu 7a Wamatengo zitakazokuweresha kupanda
jiwe bila matatizo.

“Ninayafahamu maajabu ya Jiwe la Mbuji tangu
nikiwa na umri wa miaka mitano, mwonekano jiwe
hili haujabadilika wala kuharibiwa tangu nilipolifa
hamu,"anasema mzee Ndunguru.

Anabainisha mimea aina ya matete ambayo
imekuwepo katika jiwe hilo tangu miaka ya 1940
dlipopanda juu ya jiwe hilo kwa mara ya kwanza
akiwa na baba yake mzazi na kwamba kila mtu
anaruhusiwa kulipanda kwa kuzingatia maelekezo
¥ya wazee wa mila. i

Wamatengo wanaamini kuwa katika jiwe hilo
kuna viumbe vinavyoitwa lbuuta ambavyo ni mfano
wa binadamu na kwamba ni vifupi na vya ajabu
ambavyo majira ya usiku vinadaiwa kuonekana.
Hata hivyo, vinapatikana katika mataifa mbalimbali
ambayo yamekuwa yanavipa majina mbalimbali.

Historia inaonyesha kuwa Jiwe la Mbuji tangu
zamani lilikuwa linatumiwa na wazee kwa ajik ya
kutambika. Katika mila na ikiwemo kujipaka unga
wa muhogo kabla ya kuanza kupanda.

Taratibu hizo sio tu zinatumika kwa ajili ya
wenyeji bali hata watalii wanaotaka kupanda jiwe
hilo ni lazima wajipake unga huo kinyume na hapo
mtu ‘anaweza kupata matatizo mengi ikiwemo
kupoteza maisha.

“Iwapo mtalii ataamua kupanda jiwe hilo bila
kuwaona wazee atakuwa amevunja mila na desturi
na anastahjli kupata adhabu na hata kushindwa
kulizunguka jiwe hilo®, anasisitiza mzee Ndunguru.
Akizungumzia maajabu ya jiwe, hilo Ndunguru
anasema, inachukua kati ya saa 12 hadi 14 kulimal
iza kulizunguka ingawa muonekana wake kwa
macho mtu hudhani anaweza kulizunguka kwa
nusu saa tu “ndiyo maana tunaliita jiwe la maa
jabu”, anasema Ndunguru.

Uchunguzi umebaini kuwa unapoliangalia Jiwe
la Mbuji kwa mbali linaonekana kwamba ni fupi
lakini kadri unavyolikaribia ndivyo jiwe hilo linavy
oonekana kuwa refu. Hali hil inasababisha watalii
wengi wanaotembelea jiwe hilo kuona haye ni maa
jabu ambayo yanatakiwa kufanyiwa utafiti zaidi kwa
kushirikiana na wazee wa mila.

“Jiwe la Mbuji linatumika kuwaombea watu
Wwanaosumbuliwa na mapepo ambao hupandishwa
u:':e Jwe hilo na kuombewa kimila na mapepo

o o ':r:;‘-':a na wanaposhuka chini ya jiwe wag
PEPo wanakuwa wamepona kabisa”,
Bnas;r:a Stella Hyera(80) mkazi wa Mbinga.
3KWIMU Zinaonyesha kywa kila mwaka idadi

kubwa ya watali kutol P "
wamekuwa uw.‘artale-n-m...I:‘:,I.'.c_l.a.'.‘| r:a nje ya ':'.d“

alJiwel

.

Baaodhi ya Wazee wa mila katika kijiji cha Mbuji chenye jiwe lenye magjabu wilayani Mbinga mkoani Ruwa;lw.

umbali wa kilometa 150 kutoka makao makuu ya
mkoa wa Ruvuma mjini Songea.

Leodigar Kumburu (97) mkazi wa Kijiji cha
Mbuji, anasema wazazi wake kabla ya kusafir
walikuwa wanakwenda kuhijl katika jiwe hilo pamo
ja na kuomba mambo mbalimbali na kwamba

kupanda jiwe hilo bila kibali cha wazee wa mila .

kunaweza kusababisha kifo ambapo hadi sasa
watalii wawill wamekufa kutokana nkukiuka tarati
bu za kimila.

Amemtaja mtu wa kwanza kupoteza maisha
katika jiwe hilo ni mama mmoja ambaye alikuwa na
mapepo alipanda peke yake na akiwa kileleni alian
guka na kupoteza maisha. Alisema kuwa mtu wa
pili alikuwa mtalii mmoja raia wa Marekani ambaye

“alipanda jiwe hilo bila mwongozo wa wazee wa

mila. Alianza kusinzia akiwa juu ya jiwe hilo akaa
mua kushuka lakini alianguka kabla ya kufika chini
na kupoteza maisha.

Mtalii huyo alikuwa na mke wake, alikataa
kupanda baada ya kuanza kujisikia vibaya lakini
mumewe aliamua kuendelea kupanda huku akiwa
anasali rozari ambayo haikumsaidia kwani alipoteza

T he cmccmmas maan Fombien

Mwili wa Mzungu huyu ulitolewa katikati ya
mawe ambapo serikali ya kijiji ilishirikiana na wazee

* wa mila na kwamba kutokana na kifo hicho idadi ya

watalii wengi kutoka nje ya nchi imekuwa inamimini
ka kwenda katika jiwe hilo ili kufanya utafiti na kubai
ni jiwe hilo lina nguvu za aina gani.

na wazee wa mila wameamua kuboresha mazingira
ya eneo la kivutio hicho cha utalii kwa kujenga nyum
ba za mila za Wamatengo, kupika vyakula vya asili na
ngoma za jadi ili watalii wakishaona jiwe hilo waweze
kupata vyakula na ngoma za asili ya wamatengo na
kujipatia kipato. .

Tuna wageni wengi wanatembelea wilaya ya
Mbinga kutoka nchi za Marekani na Ujerumani, waki
wa wamisionari ambao hupenda kwenda kutalii
hapo. Sababu kuu ni kutokana na vifo viwili wa
watalii wa kigeni vinavyotajwa kuwahi kutokea hapo
Juu ya jiwe,” anasema Ngwatula Ndungury mbunge
wa zamani wa Mbinga.

Anasema hapo zamani, babu zetu walikuwa
wa'-"lup-a_ng!a Juu ya jiwe hilo na kucheza ngoma za
asill ikiwemo Mganda, Muhambo, Chioda na

wageni wengi kujijiengea shauku ya kutaka kujua |
jiwe linafananaje ndiyo maana idadi ya wal
inaongezeka kila mwaka.

Jiwe hili ukiliangalia kwa mbali utaona kama
“kibiongo, lakini cha ajabu zaidi jiwe hili lina sehe
maalumu ya kuanzia safari ya kukweaHata hiy
kinachoshangaza zaidi ufikapo hapo juu Mwonek
wa jiwe hilo ambao hubadilika na hapo unakut;
kama uwanja ambao michezo huweza kufanyika.

Sheria ya Mambo ya Kale ya Mwaka 1964 kil
gu cha_ 16 (1) (2) na marekebisho yake ya mw
1979, inazipa Mamlaka za Miji na Halmashauri
Wilaya uwezo wa kuweka sheria ndogo ndi
ambazo Zitatumika kuhifadhi, kulinda na kuratibu1
giaji katika maeneo yenye historia kama ilivyo |
jiwe la Mbuiji.

Serikali kwa kupitia Halmashauri ya Wilaya
Mbinga imeanza kazi ya kupiga picha za kawaid:
maeneo ya kihistoria na vikundi vinavyoshughuliks
utamaduni Wilayani Mbinga. Hatua itakayofuat:
kutengeneza filamu itakayoonesha Utamaduni
watu wenye, kazi ambayo inaratbiwa na Af
Utamaduni wa Wilaya.
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wa mkoa wa Ruvuma
'wanaendelea kupata athan za
wafya na umanngra kutokana na

vumbs bnalotokana na madini ya mkaa wa
mawe ambayo yanachimbwa katika eneo
1a Ngaka wilayars Mbanga mkoans Ruvuma.

Utafin umebamni kuwa mgodi wa
madini ya mkaa ya mawe ya Lyombo na
Ngaka wilayani Mbinga umekadiniwa kuwa
na zacd ya tane miioni 400 za mkaa wa
wa kwa radi ya miaka 100.

‘Wananchi wanaathirika na vumbi hilo
kwa nja mbalimbali zikiwemo za
usafirshap mkaa wa mawe toka kwenye
mgodi kwa nya ya barabara na majini kupi
Ba pwa Nyasa.

Kuna taarffa za baadhi ya wananchi
kuugua mafua na kifua kisichopona baada
ya kuathurika na vumbi la mkaa wa mawe
ambao unasafirshwa kila siku na kuathiri
wananchy wanaoishs katika vijiji vya kan
dokando mwa barabarani katika maeneo
yote ambayo mkaa huo unapita.

Utafiti wa awali umebaini mkaa huo
unaanguka lidogo kidogo karibu barabara
yote ambayo magari hayo yanapita kupitia
barabara kuu ya Songea —Njombe

Wataalamu na wanashena mara kwa
mara wamekuwa wanatoa ushaur kwa
serikali na wawekezaji kuzingatia kikamili
fu hatua za tathimini ya mazngira i
kuepuka athari za kimazingira ambaro
zinaweza kujitokeza wakath na baada ya
mradi.

Utafiti unaonyesha afya 1a wakazi wa
vijiji katika kata ya Rwanda wilaya ya
Mbinga mkoani Ruvuma ziko hatanini
kufuatia kuwuta hewa chafu iliy
ochanganyika na vumbi linalotokana na
shughuli ya uchimbaji wa miaa ya mawe.

Kampuni ya Tancoal inayojshughul
isha na kaz ya uchimbaji wa mkaa wa
mawe imeshindwa kudhibiti hali hiyo,
gira kuzunguka vijiji vilivyopo jirani na
mgodi huo. .

'diﬂ\ﬁ" ingira katika hal +
ya wilaya ya Mbinga iliagiza kampuni hiyo
kudhibiti uchafu na uharibifu wa mazingira
ili kunusuru afya za wananchi, ushauri
ambao haujazingatiwa na wananchi
wanaendelea kuathirika na vumbi la mkaa
wa mawe.

Maibu Waziri wa Nishati na Madini,
Charles Kitwanga hivi karibuni ametembe
lea rrlgodl wa mkaa wa mawe Ngaka

uongotzi
hiyo ili kuepusha madhara makubwa ya
kiafya yanayoweza kutokea kwa wananchi
wanaoishi kuzunguka mgodi huo.

Kitwanga amesikitishwa kuona kam
puni ya Tancoal imeshindwa hata
kutekeleza mambo muhimu yaliyopo
ndani ya mkataba, ikiwemo kuzalisha
umeme kiwango cha megawati 200 kabla
ya kuanza kwa shughuli za uchimbaji wa
mkaa huo.

Mkuu wa wilaya ya Mbinga, Senyi
Ngaga amesikitishwa kuona licha ya
serikali ya wilaya kutoa maagizo mara kwa
mara kwa uongozi wa kampuni Tancoal,
hakuna hatua iliyochukuliwa na bado
wananchi wa eneo hilo wanaendelea kute
seka na hewa chafu inayotokana na ucha
fuzi wa mazingira.

Uchunguzi uliofanywa na mwandishi
wa makala haya umebaini kuwa vumbi kali
la mkaa wa mawe limekuwa likienea kati
ka vijiji vilivyokuwa jirani na mgodi huo
pale unaposafirishwa kwenda bandari ya

Ndumbi iliyopo katika ziwa Nyasa,na _

kusafirishwa mkoani Mbeya kwa njia ya
barabara ya MbingaSongeaNjombe.
Pengine ni muhimu kwa wadau wa
mazingira kufanya utafiti wa kina kuhusu
madhara ya vumbi la mkaa wa mawe kati
ka maeneo yote ambayo mkaa
unasafirishwa kwa njia ya barabara kwen
da katika maeneo mbalimbali nchini

pamoja na nchi jirani.

N Wajibika |

Meli ikipakia Mkaa wa mawe katika bandari ya Ndumbi unaathiri maji katika bandari hiyo,meli hiyo inasafirisha mkaa nchi jirani ya Malawi.

Vumbi la mkaa wa mawe
Iinaathiri wakazi Ruvuma

Ntunduaro wilayani Mbinga wamedai
kuchoshwa vumbi la mkaa pamoja na
uchafuzi wa maji ya mto Nyamabeva,
ambao maji yake yamechafuliwa na vumbi
la mkaa wa mawe.

Ofisa mtendaji wa kata ya Ruanda
wilayani Mbinga Matilda Nchimbi anase
ma wananchi wamemtaka mwekezaji
katika kampuni ya Tancoal kutimiza
mambo ya msingi ili kumaliza mgogoro
baina ya wananchi.

Huko mwambao mwa ziwa Nyasa
katika bandari ya Ndumbi wakazi wa kijiji
hicho kwa miaka minne mfululizo
wamekuwa wakiathirika na vumbi la mkaa
mawe kutokana na kampuni ya Tancoal
kutumia bandari hiyo kusafirishia mkaa
nchini Malawi na Afrika ya kusini.

"Kwa miaka minne mfululizo maelfu
ya tani za mkaa wa mawe umekuwa una
sombwa na maji toka katika kijiji changu
hadi ndani ya ziwa Nyasa, wananchi wana
tumia maji hayo kwa ajili ya
kunywa",anasema mwenyekiti mstaafu

Anasema kampuni ya mkaa wa mawe
ya TanCoal ndiyo inayoitumia bandari ya
Ndumbi ziwa Nyasa kwa ajili ya kusafirishia
mkaa wa mawe kwenda maeneo mbalim
bali ya ndani na n;e ) nchi.

hakina huduma ya maji ya bomba badala
yake wananchi wanatumia maji ya ziwa
Nyasa yalioathirika na vumbe la mkaa kwa
kunywa pamoja na matumizi mbalimbali.

“Mvua zinaponyesha mkaa wa mawe
unasombwa na kuingia ziwani, tuna wasi
wasi mkubwa kutokana na kutumia maji
haya kwa miaka mingi ambayo
yamechanganyika na vumbi la mkaa wa
mawe, tunaweza kupata madhara “,alidai
Mbawala.

Ametoa wito kwa serikali kupitia
mkemia mkuu wa serikali kupima maji
katika eneo hilo ili kujua kama yanafaa
kuendelea kutumika ingawa anasisitiza
kuwa hata kama hayafai bado wananchi
wataendelea kutumia maji ya ziwa kwa
kuwa kijiji hicho tangu uhuru hadi sasa

-hakina maji safi na salama ya bomba wala

kisima.

Hata hivyo mwenyekiti mstaafu huyo
anadai kuwa katika eneo ambalo ulilundik
wa mkaa wa mawe jirani na bandari ,wali
uona mkaa huo unatoa moshi na kwamba
kuna baadhi ya vijana waliokuwa
wanafanyakazi ya kujaza mkaa kwenye
mifuko walitapika damu.

Kwa mujibu wa sheria,serikali
Inapokusudia kuanzisha miradi mikubwa
kama ya madini,katika tathimini ya mazin
gira yaani Environmental impact assess
ment (EIA) inatakiwa serikali kuwashirik

isha wananchi katika eneo husika ili kubai
ni faida na hasara za mradi.

Mwenyekiti mstaafu huyo anadai
kuwa serikali haikuwashirikisha ilipoamua
kuitumia bandari ya Ndumbi kwa ajili ya
kusafirishia mkaa wakati wa utafiti na sasa
wakati wa uchimbaji na uuzaji.

“Mimi nilipata barua kutoka kwa mku
rugenzi wa Halmashauri nikaambiwa kuna
wageni niwaonyeshe sehemu ya bandari,
lakini sisi kama kijiji hatukukaa pamoja
kuelezwa athari zinaweza kutokea
kutokana na mkaa wa mawe,hatuna elimu
yoyote kuhusu madini hayo,”alisema.

Hata hivyo, alisisitiza kuwa ni vigumu
mtaalamu au msomi kukaa meza moja na
mwenyekiti wa serikali ya kijiji ambaye
ameishia shule ya msingi kuzungumzia
suala la kitaalamu ameshauri katika tathi
mini ya mazingira kushirikisha wataalamu
wenye uzalendo .

Sera ya mazingira ya mwaka 1997
ambayo imetumika kutunga sheria mama
¥a mazingira ya mwaka 2004 katika kifun
gu cha 4(1) na kifungu cha 5(1) inaeleza
wazi kuwa kila mtu Tanzania ana haki ya
kuishi katika mazingira safi,salama na afya
njema hivyo hatua za uchimbaji wa madi
Ni iwapo sio salama inaweza kutumika she
ria hii kudai haki.

albano.midelo@gmail.com.simu
0784765917

Mkuu wa wilaya ya
Mbinga, Senyi Ngaga
amesikitishwa kuona
licha ya serikali ya wilaya
kutoa maagizo mara kwa
mara kwa uongozi wa
kampuni Tancoal, hakuna
hatua iliyochukuliwa na
bado wananchi wa eneo
hilo wanaendelea
kuteseka na hewa chafu
inayotokana na uchafuzi
wa mazingira.
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Usiyoyajua kuhusu Pori
Akiba 1a Liparamba

anakadiriwa kuwa na kxlo
7000 sawa na tani saba.

Na Albano Midelo

ori la Akiba la
Pu‘an_vamapon la

Liparamba linapita
katka wilaya za Songea,
Mbinga na Nvasa mkoani
Ruvuma; limejaaliwa
kuwa na vivutio ambavyo
havipatikani katika hifadhi
ayingine nchini.

Liparamba ni hifadhi
iiyopo mpakani mwa
Tanzania na Msumbiji
ambapo wanyama wake pia
huwa wanavuka hadi
hifadhi ya Niassa nchini
jirani ya Msumbiji kisha
kurudi Tanzama kupitia

pon la Liparamba hadi @

Pon la Akiba la Selous.

Menecja wa Porn
Richard Bwire anasema
pon la Akiba la Liparamba
hpo katitka ukanda wa
misitu maarufu duniani
va miombo (woodland)
inayokadiriwa kuwa na
tembo zaidi ya 60,000
kulingana na utafiu

hilo I8

Kwa mujibu wa Mhifadhi
huyo, tembo anaweza
kuishi kati ya miaka 60
hadi 70, tembo jike hubeba
mimba kwa miaka miwili,
tembo mtoto huzaliwa na
kilo kati ya 80 hadi 120,
chakula cha tembo kwa
siku ni kilo 300 na maji
kwa siku tembo
anakunywa lita 40.

“Ni mara chache sana
hapa duniani kuwepo kwa
hifadhi moja ya

ambao ulifanywa mwaka %

2011 na Wizara
Maliasili na Utalii.

Ya

Takwimu za Wizara ya
Maliasili na Utalii za
mwaka 2003 zinaonesha
kuwa idadi va tembo
nchini 1iliongezeka na
kufikia 120,000 ambapo
nusu ya tembo hao
walitoka katika pori la
Akiba la Selous ambapo
Liparamba ni ushoroba wa
tembo toka Selous ambao
wanavuka hadi nchini
Msumbiji.

Hata hivyo sensa ya
Taasisi ya Utafiti wa
Wanyamapori Tanzania
(TAWIRI) ya mwaka 2009
ihonesha idadi ya tembo
nchini ilikuwa 109,051
ambapo kutokana na

kukithiri kwa ujangili
mwaka 2014 idadi ya
tembo ilishuka hadi

kufikia 43,330 sawa na
asilimia 60 ya tembo wote.

Afisa Maliasili na Utalu wa

Mkoa wa Ruvuma
Africanus Challe anasema
pembe za tembo wa

Liparamba zimebainika
kuwa na uzito wa kilo
karibu 140 kwa pembe
moja ,wakati katika hali ya
kawaida pembe za tembo
zina uzito wa kilo 100 kwa
kila moja. Tembo

wanyamapori

ambayo
inatumika na nchi mbili

tofauti.
bahati kwa kuwa kuna na
hifadhi ya wanyamapori ya
Liparamba inayotumiwa
na wanyama upande wa
Tanzania na nchi jirani ya

Msumbiji”, anasema.
Meneja wa Pori hilo
Richard Bwire

anabainisha kuwa pori
hilo lilikabidhiwa rasmi
Wizara ya Maliasili na
Utalii chini ya usimamizi
wa ldara ya Wanyamapori
serikani Juni 5 mwaka
2006 ambapo pori hilo lina
ukubwa wa kilometa za
mraba 571 likiwa na eneo
la kilometa za mraba
11,396.

Anasema ukubwa wa
misitu mizito minene
iliyopo katika pori hilo
inachangia kupunguza
hewa ukaa(CO2]) na
kwamba pori hilo ni enco
muhimu katika mchakato
wa [Carbon sink) ambao
hupokea mvua za kutosha
kwa msimu mmoja tu kwa
mwaka.

Bwire anabainisha zaidi

Tanzania tuna

kuwa pori hilo lina mito
mikubwa miwili ambayo ni

mto Lunyere na mto
Lumeme ambayo
inamwaga maji yake
katika mto Ruvuma

unaomwaga maji yake
Bahari ya Hindi na
kwamba pori lipo katika
ukanda wa madini hivyo
pori linaangaliwa dhidi ya
uvamizi wa uchimbaji
madini.

“Miongoni mwa vivutio
adimu ni uoto wa asili ya
jamii ya miombo zikiwemo
aina 60 za miombo, nyasi

lr-

IJHNfAM

adimu aina 35, aina 80 za
ndege na wanyama wa
aina mbalimbali
wakiwemo tembon, simba,
chui, parahali, tandala,
pundamil.a, nyati, kuro,
pofu, kima, mamba, kiboko,
ngiri na wanyama
wengine”, alisema Bwire.

Kwa mujibu wa Mhifadhi
huyo, pori hilo lina uoto wa
asili ambao haujaharibiwa
katika ukanda wa wilaya
za Mbinga na Nyasa na
kwamba pori hilo linatoa
matunzo ya tembo
wanaohamia kutoka
Msumbiji na kuja Tanzania
na kurudi Msumbiji na
kwamba utafiti umebaini
wanyama wengine
wakifika Tanzania
hawarudi Msumbiji.

Anazitaja shughuli za
uhifadhi ambazo
zimefanywa katika kipindi
cha Julai 2016 hadi Agosti
2017 kuwa ni doria za
kawaida ndani ya pori, kazi
za intellijensia,
usuluhisho wa migogoro ya
mipaka, kutoa elimu ya
uhifadhi kwa umma na
kupandisha hadhi mapori

Ny eaan 0 ¥
S0, 0 MUUNGAND WA TANZANIA

CARA YA MALIASILI NA UTALN
NMLAKA W USIMAMIZ | WA

tarajiwa ya Gesimasowa
na Litumbandyosi.

Shughuli nyingine ni zoezi
la uwekaji wa alama za
kudumu kwenye mipaka
va hifadhi, doria maalum
ya kupambana na kilimo
cha bangi hifadhini,
kuhamisha wavamizi
kwenye ushoroba wa pori
la S¢lous na Gesimasowa,
doria ya kudhibiti
wanyama waharibifu na
kikao cha ujirani mwema
kati ya mikoa ya Ruvuma
na Mtwara upande wa
Tanzania na mikoa ya
Niassa na Cabodelfado
nchini Msumbiji.

Hata hivyo Bwire alitaja
pendekezo la kuhifadhi
pori la Akiba Liparamba

lilitokana na utafiti
uliofanywa na ldara ya
Maliasili wilayani Mbinga
katika miaka ya 1980 hadi
1982 ambapo mambo
kadhaa yaligundulika.

Mambo hayo ni upungufu
mkubwa wa eneo la misitu
kutokana na kilimo cha
kuhamahama na kilimo
cha mazao ya msimu
kilichoendeshwa na
wakulima toka eneco la
milimani kwenda katika
ukanda wa chini kulima

mahindi kwa ajili ya
chakula.
Mambo mengine ni

upungufu wa maenco
yalichifadhiwa kwa ajili ya

. kulinda miti muhimu na

yenye thamani kubwa
kama mininga, mahogani
na kupotea kwa mimea ya
asili ambayo ilihitajika na
kuendelea kuhitajika kwa
ajilh ya chakula, dawa na
ulinzi wa viumbe asilia.

Hata  hivyo Menecja
Mwanzilishi wa mradi wa
pori la Akiba la wanyama
Liparamba, Hashim Sariko
anasema kutoweka na
kupotea kabisa kwa

wanyamapori

wanyamapori na wadudu
asilia ambao miaka ya
nyuma waliishi katika
misitu ndiko kuliisukuma
Halmashauri ya wilaya
hiyo kuamua kuwa na
maeneo ya misitu ya
kutosha kama misitu ya
akiba.

Sariko anabainisha zaidi
kuwa maenco hayo
yalizuiliwa kwa kulinda
misitu, miti, wanyama,
wadudu na viumbe
wasiharibiwe kwa kuwa na
maeneo ya vivutio vya asili
kwa lengo la kuwawezesha
wananchi kutembelea,
kuona na kujifunza
historia na sayansi ya
viumbehai katika vivutio
vya utalii, makazi ya
wanyamapori na hifadhi ya
maji na mazingira.

‘,_M Afisa Maliasili wa Mkoa wa

Ruvuma Afrikanus Challe
alisema kuwa pori hilo
.lina kiwango cha juu cha
hifadhi ambacho
kinatiliwa mkazo kisheria
katika ulinzi, usimamizi,
uendelezaji na ‘matumizi
ya malihai ikiwemo misitu,
samaki na wanyamapori
hivyo kuhifadhiwa
kumejumuisha® sckta
nzima ya maendeleo ya
mazingira,m aliasili na
utalii kwa gharama nafuu.

“Hili eneo ni la kipekee
P katika ukanda wa juu wa

misitu ya miombo, lipo
karibu na ziwa Nyasa,
wengi watavutiwa na eneo
hili kuona msitu mzuri wa
asili usioharibiwa sanjari

na wanyama adimu
wakiwemo chui, simba,
palahalas na tandala

wakubwa®, anasema.

Anasema pori la Liparamba
ni kielelezo cha ukanda wa
viumbehai katika
mazingira yao ya asili
ambapo anayataja malengo
mengine ambayo
yamesababisha serikali
kuweka pori la akiba la
Liparamba kuwa ni
kulinda vyanzo vya maji na
milima ya kuvutia.

Pori la

Liparamba
ambavyo ni Liparamba,
Ndondo, Mipotopoto,
Mitomoni, Mseto, Mtua na
Mpepai na kwamba wakazi
wa vijiji hivyo baadhi yao
wanafanya ujangili kwa

ajili ya kupata kitoweo hali

inayosababisha askari wa
kufanya

simu 0784765917
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