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Kijarida hiki ni mali ya Chama cha Wanasheria Tanzania Bara 
na ni kosa kurudufu au kuchapa au kutumia kwa namna yoyote 
itakayo kuwa kinyume hakimiliki ya Chama Cha Wanasheria 
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SHUKRANI

Kamati ya Utafiti na Machapisho ya Chama Cha Wanasheria 
Tanzania Bara kwa niaba ya Baraza la Uongozi la Chama inatoa 
shukrani za dhati kwa wadau wote na wanachama wa Chama 
Cha Wanasheria Tanzania Bara kwa kushiriki kikamilifu katua 
hatua mbalimbali za kuandaa kijaridi hiki. 

Kwanamna ya pekee, Kamati inapenda kuishukuru pia 
Sekretariati ya chama kwa kazi kubwa walioifanya na inashuruku 
wanachama wa Chama Cha Wanasheria kwa ushirikiano 
wanaoendelea kutoa katika kufanikisha kazi za chama.
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UTANGULIZI

Chama Cha Wanasheria Tanganyika (Tanganyika Law Society) ni 
chama kilichoanziahwa na Sheria ya Bunge ya 1954 Sura Na.307. 
Kwa mujibu wa sheria hiyo, Chama kinawajibu wa kuisaidia 
serikali katik amasuala yahusuyo sheria na pia kuieleimisha 
jamii kisheria katika kupata haki zao za msingi. 

Katika kutimiza jukumu lake kwa wanajamii Cham Cha Sheria 
Tnaganyika kimeeandaa kijarida hiki cha sheria katika lugha 
Rahisi kiitwacho “IJUE SHERIA YA ARDHI NA TARATIBU 
ZINAZOHUSIKA KUPATA, KUMILIKI NA KUUZA ARDHI 
VIJIJINI NA MJINI’’. 

Kijarida hiki kimeandaliwa kwa lengo la Kujenga uwezo wa 
wanajamii katika kufahamu taratibu za umiliki wa ardhi 
na matumizi bora ya ardhi kwa mujibu wa sheria za ardhi 
Tanzania. Kijaridi hiki kimeelezea kwa kina kuhusu maana 
ya ardhi, misingi mikuu ya ardhi kitaifa, mgawanyo wa ardhi 
nchini Tanzania, utawala na mamlaka za ardhi nchini Tanzania, 
aina za umiliki wa ardhi nchini Tanzania, taratibu za kuomba 
umiliki wa ardhi Tanzania, haki za wanawake katika kumiliki 
ardhi, haki za wafugaji katika matumizi ya ardhi na matumizi 
bora ya ardhi.
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YALIYOMO

Maana ya Ardhi
Upatikanaji wa Ardhi Tanzania
Upatikanaji na Umiliki wa Ardhi Tanzania
Haki Miliki
Maombi ya Kumiliki Ardhi ya Kijiji 
Sifa za Haki Miliki ya Kimila 
Haki za Wafugaji Katika Matumizi ya Ardhi ya Kijiji
Haki za Wanawake katika Ardhi
Mauzo katika Ardhi chini ya Hati Miliki ya Kiserikali
Rehani Katika Ardhi 
Mauzo katika Ardhi ya Kijiji chini ya Hati Miliki ya Kimila
 Taratibu za Kufuata ili Kupata Mkopo kwa Kuweka Ardhi 
Rehani 
Matokeo ya Kushindwa Kulipa Mkopo 
 Taratibu za Kukomboa Fedha Endapo Mweka Rehani 
Atashindwa Kulipa Mkopo 
Fidia ya Ardhi
 Utatuzi wa Migogoro ya Ardhi (Baraza la ardhi la kijiji, Baraza 
la Kata, Baraza la Ardhi na Nyumba la Wilaya na Mamlaka ya 
Baraza la Ardhi na Nyumba la Wilaya, Rufaa Kutoka Baraza 
la Ardhi na Nyumba, Mahakama Kuu na Mahakama Kuu, 
Mahakama ya Rufani,)
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SEHEMU YA 1
Dhana na Maana ya Ardhi

Ufafanuzi 

Mwalimu Julius Kambarage Nyerere aliwahi kunukuliwa 
akisema kwamba, ili tuendelee tunahitaji vitu vinne katika 
kuchangia maendeleo. Vitu hivyo ni Ardhi, Siasa Safi, Uongozi 
Bora na Watu. Kwa msingi huu Mwalimu alimaanisha kwamba, 
ardhi ni miongoni mwa misingi madhubuti ya Maendeleo.  
Hivyo basi, kama viongozi wetu wakiongozwa na siasa safi 
watatuongoza vizuri katika matumizi ya ardhi, na kama sisi 
watu tutajiongoza vizuri katika kutumia ardhi kwa Maendeleo 
basi  ardhi itatukwamua kiurahisi katika wimbi la umasikini na 
kutusaidi kuwa na rasilimali ya kutosha kwa ajili yetu na vizazi 
vijavyo.  

Maana ya Ardhi

Kuna tafsiri kadhaa ambazo zinaweza kutumika kutafsiri 
ardhi. Tafsiri hizo zinaweza kutokana na ufahamu wa kila mtu 
kulingana na uelewa wake. Hata hivyo, ili kuweza kuwa pamoja 
katika maana ya ardhi, ni vizuri kutumia tafsiri inayotumika 
katika miongozo ya ardhi. Miongozo hiyo ni pamoja na Katiba, 
sera, sheria za ardhi, kanuni na taratibu kadha wa kadha. 
Miongozo hii hutafsiri ardhi kwa kumaanisha kwamba:

     Ardhi ni sehemu yote iliyo juu na chini ya uso wa nchi, vitu 
vyote vyenye kuota kiasili juu ya nchi, majengo na miundo 
mingineyo iliyokaziwa kwa kudumu juu ya ardhi. 
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Angalizo

      Kimsingi, petroli na aina zote za madini zinazopatikana 
chini ardhi sio sehemu ya ardhi. Hata hivyo kwa makusudi 
ya sheria na taratibu za nchi petrol na aina zote za madini 
zimeondolewa katika tafsiri ya ardhi ili kuwezesha matumizi 
na umiliki wa pamoja kitaifa. 

Misingi Mikuu ya Ardhi Kitaifa

Kutokana na maelezo ya utangulizi na ufafanuzi kuhusu ardhi 
ni muhimu sasa kufahamu misingi ya ardhi kwetu sisi binafsi, 
jamii na taifa letu.  Ifuatayo ni misingi halisi ya ardhi kama 
ilivyoainishwa kwenye mwongozo wa ardhi wa kitaifa (sera) na 
kutafsiriwa na sheria mbalimbali za nchi:

i.  Ardhi yote ni mali ya umma na imekabidhiwa kwa 
Raisi kama mdhamini (msimamizi) mkuu kwa niaba ya 
watanzania wote;

ii.  Kulinda haki zote za miliki za ardhi zilizopo, yaani miliki ya 
ardhi ya kimila na ile ya kiserikali;

iii.  Kugawa ardhi kwa haki na kwa raia wote wa Tanzania;
iv.  Kudhibiti kiasi ambacho mtu mmoja au taasisi yaweza 

kumiliki na kutumia kwa mahitaji yake bila kuwaathiri 
Watanzania au wanajamii wengine;

v.  Kuwezesha utumiaji endelevu wa ardhi katika shughuli za 
kiuzalishaji kwa manufaa ya wote;

vi.  Kuhakikisha kwamba maslahi yeyote katika ardhi yana 
thamani na yanalindwa katika muda wowote wakati wa 
mapatano yanayoweza kuathiri thamani ya mmiliki; 

vii.  Kulipa fidia kamili na kwa wakati kwa mtu yeyote ambaye 
haki miliki ya ardhi yake inafutwa, inabadilishwa au 
inaingiliwa kwa namna yeyote na serikali kwa manufaa ya 
umma na yeye kuathirika na zoezi hilo;
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viii.  Kuweka mfumo thabiti, wa wazi na rahisi katika kusimamia 
ardhi;

ix.  Kuwawezesha raia wote kushiriki katika kutoa maamuzi 
ya mambo yanayohusiana na miliki na matumizi yako ya 
ardhi;

x. Kuwezesha uendeshaji wa bora wa soko la ardhi;
xi.  Kulinda haki za wakulima na wafugaji  wadogo vijijini na 

mijini kwa kudhibiti matumizi ya ardhi;
xii.  Kuweka kanuni za sheria za ardhi ambazo zinapatikana 

kwa urahisi na zinazoeleweka kwa raia wote;
xiii.  Kuwezesha kuwepo kwa mfumo huru, rahisi na unaofanya 

kazi kwa haraka katika suala zima la utatuzi wa migogoro 
ya ardhi;

xiv.  Kutoa haki sawa kwa jinsia zote (mwanamke na mwanaume) 
kumilki, kutumia na kufanya shughuli yeyote kwenye ardhi 
bila kuweka mipaka yeyote; na

xv.  Kuhimiza usambazaji wa taarifa zozote zinazohusu ardhi 
kwa raia wote wa Tanzania.
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Mgawanyo wa Ardhi Kitaifa

Ardhi ya Tanzania imegawanywa katika makundi makuu 
matatu ambayo ni kama ifuatavyo:

i. Ardhi ya Kijiji
   Hii ni ardhi iliyopo katika maeneo na mipaka ya vijiji kama 

ilivyoainishwa na taratibu za tawala za wilaya na kisha 
kupewa Hati ya Usajiri ya Kijiji. Ardhi hii inalindwa na 
kisimamiwa kwa mujibu wa taratibu za mila husika ikiwa 
ni pamoja na Sheria ya Vijiji ya Mwaka 1999. Sheria No. 4 ya 
Mwaka 1999. 

ii. Ardhi ya Hifadhi
   Hii ni ardhi maalumu iliyotengwa au kuhifadhiwa kwa 

matumizi maalumu ya kitaifa au kijamii kwa manufaa 
ya raia au wanajamii wote. Hivyo basi Ardhi ya Hifadhi 
inajumuisha aina mbalimbali za hifadhi kama ifuatavyo;

  a. Hifadhi za Misitu
  b. Hifadhi za Wanyama Pori
  c. Hifadhi za Maji
  d.  Hifadhi za Maeneo ya Wazi kwa ajili ya Mapumziko na 

Michezo ya Watoto;
  e. Hifadhi za Barabara
  f. Hifadhi za Maeneo ya Maziko 
  g. Maeneo tengefu kama vile migodi, jeshi, nk

iii. Ardhi ya Jumla
   Ardhi yote iliyobaki baada ya kutoa ardhi ya vijiji na ardhi 

ya hifadhi ni ardhi ya jumla. Hivyo basi ndani ya ardhi ya 
jumla tunapata ardhi ya majiji, miji na halmashauri. Vilevile 
katika ardhi ya jumla tunapata ardhi ya wazi.
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Utawala na Usimamizi wa Ardhi

Kwa ujumla ardhi yote ya Tanzania ni mali ya Watanzania 
wote bila kujali jinsi wala tabaka. Hata hivyo, ili kuhakikisha 
usimamizi thabiti wa ardhi, ufuatao ndio utaratibu kamili wa 
usimamizi wa ardhi nchini Tanzania:

i. Rais
   Ardhi ya Watanzania inasimamiwa na Rais kwa niaba ya 

Watanzania wote kama msimamizi na mdhamini mkuu wa 
ardhi. Kwa maana hiyo basi, mamlaka ya juu ya usimamizi 
wa ardhi ya Tanzania ni Rais wa Tanzania. 

ii. Waziri wa Ardhi
   Waziri wa Ardhi ndiye msimamizi mkuu wa kisiasa nchini 

katika utengenezaji wa Sera ya Ardhi ya Taifa ambayo 
inatoa mwongozo wa kisera katika matumizi ya ardhi nchini 
Tanzania.

iii. Kamishna wa Ardhi
   Kamishna wa Ardhi ndiye mtendaji mkuu na afisa 

mtalaamu anayetoa ushauri kwa serikali katika masuala 
yote yanayohusiana na utawala, usimamizi, umiliki na 
utumiaji wa ardhi katika masuala endelevu. Kamishna 
wa Ardhi huteuliwa na Rais wa nchi ili aweze kutekeleza 
majukumu kwa niaba ya Rais. Miongoni mwa majukumu 
yake yaliyozoeleka ni pamoja na kutoa hati za umiliki wa 
ardhi katika ardhi ya maeneo yaliyopimwa. 

iv. Makamu wa Kamishina na Makamishna Wasaidizi
   Ili kuhakikisha kwamba shughuli za utawala, 

usimamizi, umiliki na utumiaji wa ardhi zinaenda kama 
inavyokusudiwa, Kamishna wa ardhi huteua Makamu wa 
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Kamishna na Makamishna Wasaidizi. Kama ilivyozoeleka, 
makamishna wasaidizi ndio maafisa ardhi waliopo katika 
halmashauri za wilaya, halmashauri miji, manispaa na 
majiji. Makamishna wasaidizi hufanya kazi ya usimamizi 
wa ardhi kwa niaba ya Kamishna wa Adhi.

v. Kamati za ugawaji Ardhi
   Waziri wa Ardhi anaweza kuunda kamati za ugawaji wa 

ardhi katika ngazi za makao makuu, mamlaka za miji na za 
wilaya na kamati hizi zitakuwa na wajibu wa kumshauri 
Kamisha wa Ardhi katika masuala yanayohusu uwezo 
wake wa kushughulikia maombi ya kumiliki ardhi. Majina 
ya wajumbe wa kamati hizi yatachapishwa kwenye gazeti 
la serikali na katika mbao za matangazo za mamlaka 
zilizotajwa.

vi. Baraza la Kitaifa la Ushauri la Ardhi
   Baraza la Kitaifa la Ushauri wa Ardhi huundwa na wajumbe 

ambao huteuliwa na Waziri wa Ardhi na Mwenyekiti wake 
huteuliwa na Rais. Katika kuteua Baraza hili, Sheria ya 
Ardhi inaelekeza uwiano wa kijinsia kuzingatiwa. Baraza 
hili linawajibu wa kumshauri Waziri wa Ardhi kuhusu Sera 
ya Taifa ya Ardhi na kutoa mapendekezo ya mabadiliko 
itakapohitajika; kuhakiki miundo ya taasisi zinazohusiana 
na ardhi; na kumshauri Waziri juu ya mamlaka na miundo 
ya kutawala taasisi hizo.

vii. Mamlaka ya Serikali za Mitaa
   Mamlaka ya Serikali za Mitaa ni kama vile halmashauri 

za wilaya au manispaa. Mamlaka ya Serikali za Mitaa zina 
uwezo wa kutoa maelezo yoyote yanayohusu ardhi kupitia 
kamati zake au maafisa wake waliochaguliwa kisheria 
kwenda kwa Kamishna wa Ardhi kuhusiana na utawala 
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wa ardhi chini ya Sheria ya Ardhi, kwa ardhi iliyo ndani ya 
mipaka ya eneo lake.

   Iwapo Mamlaka ya Serikali za Mitaa ni Halmashauri 
ya Wilaya–inaweza kutoa ushauri au maelekezo kwa 
Halmashauri ya Kijiji iliyopo katika wilaya yake kuhusiana 
na utawala wa ardhi ya kijiji husika ama kwa kuamua 
yenyewe au kwa maombi yaliyofanywa na kijiji na ushauri 
huo usipingane na miongozo na maelekezo ya kamishna 
yaliyopo. 

   Kwa mujibu wa Sheria ya Ardhi ya Mwaka 1999, ni muhimu 
kukumbuka kwamba Mamlaka ya Serikali za Mitaa haina 
uwezo kisheria kutoa hati ya kumiliki ardhi kama haikupewa 
uwezo huo kisheria. Hati yeyote itakayotolewa na mamlaka 
hizi ni batili. Na hakuna ofisa yeyote wa mamlaka hizi, 
kama si yule aliyepewa mamlaka hayo, atakayetia saini 
au kutayarisha hati ya kumiliki ardhi isipokuwa tu kama 
amepata kibali cha maandishi kutoka kwa Kamishna wa 
Ardhi.

viii.  Halmashauri ya Kijiji
   Halmashauri ya Kijiji ni Mamlaka ya Serikali za Mitaa katika 

ngazi ya Kijiji ambayo ina wajumbe wasiozidi ishirini na 
watano (25) na wasiopungua kumi na watano (15); theluthi 
moja ni lazima iwe ni wajumbe wanawake. Halmashauri ya 
Kijiji imepewa wajibu wa kusimamia ardhi yote ya kijiji. 

   Katika kutekeleza wajibu wake, Halmashauri ya Kijiji itabidi 
kuzingatia ushauri, mamlaka, uwezo, madaraka, haki na 
wajibu wa taasisi na mamlaka nyingine zilizotambuliwa na 
sheria kuhusiana na ardhi.
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  Hata hivyo katika kuendesha utawala katika ardhi ya kijiji, 
Halmashauri ya Kijiji inafanyakazi kama mdhamini kwa niaba 
ya wanufaika ambao ni wanakijiji. Kwa maana hiyo chombo 
chenye madaraka ya mwisho katika usimamizi wa ardhi ya kijiji 
ni Mkutano Mkuu wa kijiji na ugawaji wote wa ardhi ya kijiji 
lazima uthibitishwe na Mkutano Mkuuwa Kijiji. 

   Kutokana na uzoefu, kumekuwa kukijitokeza migogoro 
mingi ya ardhi katika maeneo ya kijiji hasapale ardhi ya 
kijiji inapogawiwa kwa wawekezaji. Wanakijiji wanapaswa 
kufahamu kuwa viongozi pekee hawana mamlaka ya 
kugawa ardhi ya kijiji bila ya kuwashirikisha wanakijiji 
wote kupitia mkutano mkuu.
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SEHEMU YA 2
Upatikanaji na Umiliki wa Ardhi Tanzania

Upatikanaji wa Ardhi Tanzania

Upatikanaji wa ardhi Tanzania huwezeshwa kwa kupitia njia 
kadhaa ambazo ni halali na zinazokubalika kisheria katika jamii. 
Kwa ujumla mtu au taasisi anaweza kumiliki ardhi kwa ama 
kugawiwa, kurithishwa, kupewa, kutwaa au kununua. Sheria 
za Tanzania zinataja njia kadhaa ambazo mtu anaweza kupata 
Ardhi nchini;

a. Kutwaa 
   Njia hii hutumika pale ambapo mtu huingia katika eneo 

kama vile pori na kusafisha kisha kuliweka katika matumizi. 
Njia hii ni kongwe sana hapa nchini. Pori linalosafishwa 
linaweza kuwa ardhi ya kijiji, hifadhi au ya jumla. Ni ngumu 
kutumia njia hii nyakati hizi, lakini bado inatumika katika 
maeneo mengi ya Tanzania. Pale ambapo utatakiwa kufuata 
taratibu kama vile kusajili utatakiwa kutii amri hiyo. Kama 
utatakiwa kuhama eneo hilo basi mamlaka husika itatakiwa 
kulipa fidia ya maendelezo uliyoyafanya katika ardhi hiyo.

   Hali kadhalika, mtu anaweza kutwaa ardhi kwa kuachwa 
akae kwenye ardhi au nyumba ya mtu fulani kwa kipindi 
kirefu kisichopungua miaka kumi na mbili (12) kama vile 
yuko kwenye ardhi yake na kuweza kufanya kila atakavyo 
bila kukumbushwa, kukemewa, kulipishwa kodi au bila 
ya bughudha ya aina yeyote ya umiliki huhesabiwa kuwa 
anamiliki ardhi ile kihalali. Hata hivyo, njia hii ya utwaaji 
haiwezi kutumika dhidi ya ardhi inayomilikiwa na taasisi 
ya serikali.   
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b.  Urithi
   Wewe kama mwanamke unaweza kupata ardhi kwa njia ya 

urithi. Mwanamke anaweza kurithi ardhi kutoka kwa mume 
au wazazi wake kama kutakuwepo na wosia na mwanamke 
ametajwa katika wasio basi atakuwa na haki ya kurithi. 
Kama hakutakuwa na wosia basi katika mgawanyo wa 
mirathi mwanamke anayo haki ya kurithi ardhi pia. Jinsia 
au tamaduni na mila haviwezi kuwa kigezo cha kumnyima 
mwanamke haki hiyo ya kurithi ardhi. Mgao wowote 
utakaomnyima haki hiyo kwa misingi ya jinsia au mila ni 
batili na unaweza kuwafikisha wahusika mahakamani. 

c. Kugawiwa na Serikali
   Mwanamke anaweza kupata ardhi kwa kugawiwa na 

Serikali. Anaweza kuomba ardhi katika ardhi ya jumla au 
ya kijiji. Kamishina akiridhika kwamba umetimiza masharti 
atakugawia ardhi hiyo. Katika ardhi ya kijiji, serikali ya 
kijiji ndiyo yenye mamlaka ya kugawa ardhi. Mwanamke 
akipeleka maombi ya ardhi serikali ya kijiji itayajadili na 
kuyapeleka Mkutano Mkuu wa Kijiji kuyapitisha. Kama 
maombi ni chini ya hekta 21 basi Halmashauri ya Kijiji 
itamgawia ardhi hiyo.

d. Kununua
   Hii pia ni njia mojawapo ambayo mwanamke unaweza 

kuitumia kupata ardhi.Wakati mmiliki anapotaka kuuza 
ardhi yake iwe ya kijiji, hifadhi au jumla, sheria inatoa ruhusa 
ya kununua kama unaweza. Ugumu kwa wanawake walio 
wengi kupata ardhi kwa njia hii ni uwezo wao mdogo wa 
kiuchumi kuweza kumudu bei ya soko.
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e. Upangishaji
   Upangishaji ni njia mojawapo ya kupata ardhi. Tofauti 

na njia nyingine za upatikanaji wa ardhi, upangishaji 
unakupatia haki pungufu na yule anayekupangisha. 
Wanawake wanaweza kupata ardhi kwa kupangisha pia.

 

Haki Miliki
Mwezeshaji fafanua kuwa umiliki wa Ardhi kama 
unavyotambuliwa na sheria za nchi uko wa aina mbili:-

(i)  Hakimiliki ya kiserikali (granted right of occupancy), na
(ii)  Hakimiliki ya kimila (customary right of occupancy).

Aina hizi za kumiliki ardhi sio ngeni kwani ndizo zilikuwa 
zinatumika hata katika Sheria ya Ardhi ya zamani ambayo 
ilifutwa na kutungwa sheria za ardhi za mwaka 1999, isipokuwa 
mabadiliko mawili makubwa yamejitokeza katika sheria hizi 
mpya nayo ni:-

a.  Katika sheria ya zamani hakimiliki ya kisheria ilihusisha 
kupewa hati inayotolewa na Kamishna wa Ardhi, wakati 
hakimiliki ya kimila haikuhitaji hati. Hivi sasa utaratibu 
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unafanyika kuwezesha hata hakimiliki ya kimila kuwa na 
hati inayotolewa na kijiji.

b.  Katika sheria ya zamani, hakimiliki ya kimila ilidhaniwa tu 
(dhana ya umiliki) kuwa na hadhi sawa na hakimiliki ya 
kisheria lakini kiutekelezaji hilo halikuwezekana kwani 
hakimiliki ya kimila ilichukuliwa kama haki ya matumizi tu 
ya ardhi na haikubeba uzito kama ilivyo kwa hakimiliki ya 
kiserikali. Kwa hiyo, ilipotokea mgogoro kati ya wamiliki 
wawili, mmoja akiwa na hatimiliki ya kiserikali na mwingine 
akiwa na hakimiliki ya kimila, basi hakimiliki ya kimila 
ilionekana kuwa haina nguvu na hivyo kutotambuliwa. 
Kwa hivi sasa haki miliki ya kimila ina hadhi sawa sawa 
na hakimiliki kiserikali. Hata hivyo itachukua muda mrefu 
kwa watu kuzoea jambo hili.

Nani Anaweza Kumiliki Ardhi?
Mtu yeyote ambaye ni;
a.  Mtanzania, mwanamme au mwanamke.
b.   Kikundi cha watu ambao ni raia wa Tanzania walio katika 

umoja wa kisheria au la, au ni wabia au washirika,wanaweza 
kumiliki ardhi.

Ifahamike kwamba mtu ambaye sio raia wa Tanzania, au kikundi 
cha watu au mtu ambaye ana shirika lenye hisa, ambao wengi 
wa wanahisa wake sio Watanzania hawana haki ya moja kwa 
moja ya kumiliki ardhi nchini na kupewa hakimiliki ya ardhi 
isipokuwa tu kama watapewa ardhi hiyo kama wawekezaji wa 
mujibu wa Sheria ya Uwekezaji ya mwaka 1997.

Utaratibu wa Maombi ya Hati ya Hakimiliki ya Kiserikali
Maombi ya kumiliki ya Kiserikali hufanywa kwenye Ardhi 
ya Jumla ambayo ipo katika maeneo ya miji, halmashauri na 
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manispaa na majiji. Katika sehemu zote zilizotajwa, utaratibu 
wa maombi ni wa aina moja na unafuata utaratibu ufuatao: 

a.  Kwenye fomu maalumu yakiambatana na picha na ada 
iliyoidhinishwa,

b.    Muombaji au mwakilishi anayetambulika kisheria aweke 
saini kwenye fomu,

c.   Kuweka maelezo kwenye fomu kama itakavyoelekezwa,
d.   Fomu ipelekwe kwa Kamishna wa Ardhi au afisa wa 

halmashauri aliyeteuliwa kupokea fomu hizo,
e.   Kamishna wa Ardhi ataweka kitabu cha orodha ya maombi 

ya ardhi ambacho kiko wazi kwa ukaguzi wa wananchi.

Sheria inaweka wajibu kwa Kamishna wa Ardhi kushughulikia 
maombi ya ardhi kwa haki na kwa wakati ambao umewekwa 
kisheria. Na iwapo amekubali maombi hayo;-

a.   Kamishna atatoa hati ya ahadi (offer) kwa maandishi 
itakayoeleza masharti ambayo mwombaji anapaswa 
kutimiza.

b.   Mwombaji atakubali hati ya ahadi kwa maandishi kwenye 
fomu maalum itakayo ambatanishwa na ada au ahadi ya 
kulipa ada na sahihi ya mwombaji.

c.   Kamishna akipokea fomu ya mwombaji ya kukubali 
masharti kwenye hati ya ahadi, atatoa kwa mwombaji hati 
ya kumiliki ardhi. Kamishna anafanya hivyo kwa niaba ya 
Rais kwenye cheti maalum na atatia saini na muhuri wa 
ofisi yake.

d.   Mwombaji atatakiwa kuweka saini yake sehemu ya chini 
ya cheti kuonyesha anakubaliana na masharti hayo. Cheti 
kitakuwa batili kama hakikusainiwa.
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Maombi ya Kumiliki Ardhi ya Kijiji 
Wafuatao wanaweza kuomba kupitia serikali ya kijiji kupewa 
ardhi katika ardhi ya kijiji:-
a).  Mtu binafsi ambaye ni mwanakijiji; 
b). Familia moja ya wanakijiji;
c).   Watu waliojumuika kama chama cha msingi cha ushirika 

au chombo chochote kinachotambuliwa na sheria 
inayokianzisha;

d).   Mtalikiwa mwanakijiji ambaye si chini ya miaka miwili 
tangu kuachika;

e).    Mtu au kundi la watu ambao kwa kawaida si wakazi wa 
kijiji ambao watadhaminiwa na wanakijiji wasiopungua 
watano. 

Utaratibu wa Maombi ya Ardhi Katika Ardhi ya Kijiji
Maombi ya kumiliki ardhi kupitia katika Ardhi ya Kijiji hupatiwa 
Hati Miliki ya Kimila na hufanywa katika ardhi ya kijiji. Maombi 
hayo hupelekwa kwa mtendaji wa serikali ya kijiji ambaye yupo 
katika eneo la vijiji. Kwa maana nyingine Hati Miliki ya Kimila 
hupatikana katika ardhi ya kijiji na ufuatao ni utaratibu wa 
kupata Hati Milki ya Kimila:

i).   Maombi yake yatafanywa katika fomu maalum na yatatiwa 
saini na mwombaji; au yatatiwa saini na watu wasiopungua 
wawili kutoka katika familia kama maombi hayo yatakuwa 
yamefanywa na familia; au watu wasiopungua wawili 
iwapo maombi yamefanywa na kikundi cha watu. 

ii)   Maofisa wadhamini wasiopungua wawili kama maombi ni 
ya chama chama cha ushirika;

iii).   Wanakijiji wasiopungua watano na wasiokuwa ndugu wa 
yeyote iwapo maombi ni ya kundi la watu wasio wakazi wa 
kijiji hicho.
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  iv).  Wakala aliyeidhinishwa. 
    Baada ya mwombaji kutimiza matakwa hayo katika 

maombi hatua inayofuata ni;- 

      i).   Mwombaji aambatanishe tamko la ardhi nyingine 
anayoimiliki nchiniTanzania;

      ii).   Maombi yaambatanishwe na nyaraka na taarifa nyingine 
zilioanishwa;

      iii).   Maombi yaambatanishwe na ada;
      iv).  Tamko la nia ya kuanzisha ujenzi wa makao katika 

miezi mitatu iwapo waombaji si wakazi wa kawaida wa 
kijiji;

       v).   Maombi yawasilishwe katika serikali ya kijiji au ofisa 
wake muidhiniwa na ndipo;-

Halmashauri ya kijiji itafanya uamuzi juu ya maombi hayo kabla 
ya kupita siku tisini tangu iyapokee maombi hayo au siku tisini 
baada ya kupokea taarifa ya ziada. 

Vigezo vya Kuzingatia 
Kati ya vigezo ambavyo halmashauri ya kijiji inatakiwa 
kuzingatia wakati wa kufanya maamuzi ya maombi ya ardhi ni 
kama kuzingatia kwa makini usawa wa watu wote. Mathalani:- 

(i).  Kushughulikia maombi ya mwanamke, au ya kundi la 
wanawake kwa namna ile ile yanavyoshughulikiwa maombi 
sawa na hayo kutoka kwa mwanaume;

ii).  Kuwa na msimano usiokuwa na uhasama na ubaguzi dhidi 
ya mwanamke yeyote aliyeomba kupewa haki miliki ya 
kimila. 

Kama ikitokea ombi la mwombaji limekataliwa, halmashauri ya 
kijiji itato taarifa yenye sababu za kuyakataa maombi yake. Na 
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endapo halmashauri ya kijiji imekubali kumpatia haki miliki ya 
kimila mwombaji basi itampatia “Hati ya Ahadi” kwa maandishi 
iliyosainiwa na Mwenyekiti na Katibu wa Halmashauri ya Kijiji 
katika fomu maalum- ikiwa na masharti yaliyoainishwa. 

Baada ya mwombaji kupata “Hati ya Ahadi” atatakiwa kujibu 
ndani ya siku tisini (90) kwa maandishi na kutia saini na mtu/
watu wanaopaswa kisheria katika fomu maalum. Majibu 
yanaweza kuwa ni kukubali au kukataa. Mwombaji akikubali 
masharti ya “Hati ya Ahadi”, mkataba kati yake na halmashauri 
ya kijiji utakuwa umekamilika na hivyo halmashauri ya kijiji, 
ndani ya siku tisini, itampatia hati ya hakimiliki ya kimila. 

Sifa za Haki Miliki ya Kimila 
Hati miliki kimila ina hadhi ambayo kwa hali yoyote ni sawa na 
hati miliki inayotolewa kisheria: 
a).   Yaweza kutolewa na Halmashauri ya kijiji kwa raia, familia 

ya raia kikundi cha raia wawili au zaidi, au chombo chenye 
hadhi ya shirika ambacho wabia wake wengi ni raia; 

b).  Yaweza kutolewa kwenye ardhi ya kijiji au ardhi ya hifadhi;
c). Yaweza kumilikiwa kwa muda usio na ukomo;
d).   Inasimamiwa na sheria za kimila kuhusiana na masuala 

yoyote, miongoni mwa watu dani ya kijiji chenyewe au kama 
si ardhi ya kijiji, watu wanaomiliki ardhi inayozunguka, au 
kupakana na ardhi hiyo;

e).  Yaweza kutolewa kwa kuzingatia malipo ya ada na kodi;
f).  Yaweza kutolewa kwa shirika au mtu mmoja mwenye eneo 

la makazi na shughuli kijijini 

Cheti cha Haki Miliki ya Kimila:- 
a). Kitatolewa katika fomu iliyoainishwa;
b).  Kitatiwa saini na mwenyekiti pamoja na katibu wa 

halmashauri ya kijiji;
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c).   Kitatiwa saini au kuwekwa alama na mtu ambaye atapewa 
haki miliki ya kimila;

d).   Kitatiwa saini, kuwekewa lakiri na kusajiliwa na afisa ardhi 
wa wilaya ambamo kijiji kimo. 

Fomu Maalum: Hati hizi pamoja na fomu maalum nyingine zote 
zimefafanuliwa na sheria na kutungiwa kanuni na Waziri ikiwa 
ni pamoja na kuweka viwango vya pesa zinazotakiwa kutozwa 
katika kila shughuli ya ardhi,na nakala zake pamoja na sheria 
mama zinazopatikana kwa kila ofisi ya Afisa Mtendaji wa Kijiji 
na Afisa Mtendaji Kata. Pia sheria imetamka kuwa daftari la 
ardhi la kijiji litawekwa katika ofisi ya Afisa mtendaji wa kijiji 
kwa ajili ya kusajili kitu chochote kinachohusu hakimiliki ya 
kimila na shughuli yoyote katika ardhi ya kijiji.

Muda wa Haki Miliki ya Kimila 
Haki miliki ya kimila yaweza kutolewa kwa muda unaodumu 
vipindi tofauti japokuwa itachukuliwa kuwa ni haki miliki isiyo 
na ukomo wa muda kama imetolewa kwa raia.  Pia yaweza 
kutolewa kwa vipindi tofauti ambavyo kwa ujumla wake 
havitazidi miaka tisini na tisa (99) na kwa kadri itakavyoamuliwa 
na halmashauri ya kijiji.

Haki za Wanawake katika Ardhi
Sheria za ardhi za Tanzania zinaeleza wazi kwamba haki ya 
mwanamke katika kupata ardhi, kumiliki, kutumia, kuuza ni 
sawa na kwa kiwango kilekile kama ilivyo kwa mwanaume. 
Hivyo wewe kama mwanamke una haki sawa na mwanaume 
katika kupata, kumiliki, kutumia kuuza, kuweka rehani sawa na 
mwanaume.

Sheria za ardhi za Tanzania hazimnyimi mwanamke haki ya 
ardhi ila mfumo wetu wa kijamiii, kisiasa na kiuchumi ndio 
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unaomnyima mwanamke haki ya ardhi. Sheria inatoa haki ya 
ardhi kwa mwanamke sawa na mwanaume. Lakini sababu za 
kijinsia, kiutamaduni, kijamii na kiuchumi ndizo zinazomnyima 
mwanamke haki hizo kwani hazitoi fursa rafiki kwa mwanamke. 
Sheria ya Ardhi ya Mwaka 1999 ambayo inatoa haki sawa kwa 
mwanamke na mwanaume katika kupata, kumiliki, kutumia 
au kuuza au kuigawa ardhi. Sheria hiyo ya Ardhi inaeleza 
kuwa sheria yoyote ya kimila itakayokwenda kinyume kwa 
kuwanyima wanawake, watoto au watu wenye ulemavu uhalali 
wa kumiliki mali, kutumia au kupata ardhi, basi sheria hiyo ya 
mila itakuwa batili.

Haki za Wafugaji Katika Matumizi ya Ardhi ya Kijiji
Haki za wafugaji zinazozungumziwa hapa ni za jamii  zinazofuata 
mfumo wa kitamaduni wa ufugaji wanyama hapa nchini 
Tanzania. Mfano wa jamii hizo ni Wamasai . Mbali na ufugaji 
wa mifugo, mfumo huu pia unajumuisha mila na tamaduni za 
watu wa makabila ya wafugaji. 

Eleza kuwa kwa mujibu wa sheria ya ardhi na. 5 ya mwaka 1999 
na sheria ya mazingira ya mwaka 2004 ni wajibu wa serikali ya 
kijiji kutenga maeneo maalum kwa ajili ya shughuli za kulisha na 
malisho kwa kuzingatia idadi ya mifugo ndani ya eneo la kijiji. 
Wafugaji watakuwa na haki ya kuomba maeneo na kupatiwa 
hati ya kumiliki maeneo ya kufugia mifugo na kuendeleza 
maeneo hayo kwa ajili ya kuchungia na maeneo ya malisho. 

Mwezeshaji fafanua namna gani wafugaji wanaweza wakasajili 
ardhi yao na kupata cheti cha hatimiliki ya kimila, namna gani 
wanaweza wakashiriki katika matumizi bora ya ardhi ya kijiji, 
na haki zao katika ardhi ya kijiji ni zipi. Elezea vile ambavyo 
wafugaji wanaweza kushiriki katika mpango wa matumizi bora 
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ya ardhi ya vijiji na kuingiza masuala ya haki za wafugaji katika 
mpango kazi wa kijiji. 

Cheti cha Hatimilki ya Kimila kwa Wafugaji
Ifahamike kwamba Hakimiliki ya Kimila inaweza kugawiwa 
na Halmashauri ya Kijiji kwa kikundi cha watu bila kujali 
kama kikundi hicho cha raia kipo kwa mujibu wa sheria ama 
la. Wafugaji wanatumia ardhi kwa njia ya matumizi ya pamoja. 
Hivyo sio rahisi kutoa cheti cha Hakimiliki ya Kimila kwa kila 
mfugaji mmoja mmoja peke yake. Kwa vile sheria inaruhusu 
utoaji wa Hakimiliki ya kimila kwa kikundi cha watu basi 
wafugaji wanaweza kupewa Cheti cha Hakimiliki ya Kimila 
kama kikundi.

Maombi ya Hakimiliki ya kimila kama kikundi
Maombi ya Hakimiliki ya Kimila yatatakiwa yawekwe saini 
na watu wasiopungua wawili ambao wanatambulika kama 
viongozi au wazee wahicho kikundi cha watu au jamii husika. 

Wajibu wa Halmashauri ya Kijiji
Halmashauri ya kijiji ina wajibu mkubwa wa kuhakikisha 
kwamba haki za wafugaji katika ardhi hasa wakati wa ugawaji 
wa vyeti vya Hakimiliki za Kimila zinahakikiwa na kugawiwa. 
Hii inaweza ikafanyika vizuri zaidi wakati wa uandaaji wa 
mpango bora wa matumizi ya ardhi ya kijiji. Ni muhimu sana 
wakati wa mchakato wa mpango wa matumizi bora ya ardhi, 
ardhi ya wafugaji ikatengwa kwa kupitia maamuzi ya Mkutano 
Mkuu wa Kijiji kisha haki zao zinatambuliwa, mipaka inawekwa 
na kuheshimiwa na wanakijiji wengine ambao si wafugaji.
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SEHEMU YA 3 
Matumizi ya Ardhi Kama Rasilimali kwa Uchumi Endelevu

Ardhi ni rasilimali ambayo hupanda thamani kwa kadri siku 
zinavyoenda na kwa kadri mahitaji ya ardhi yanavyoongezeka.  
Hivyo, ardhi inaweza hamishika, na kwa lugha iliyo rahisi, 
inaweza kuuzika na kubadilishwa kama bidhaa nyingine yeyote 
inavyoweza kubadilishwa Sokoni. Ili kuhakikisha utekelezaji 
wa ardhi kibiashara, yafuatayo ni baadhi ya matumizi ya ardhi 
endelevu kiuchumi:-

1. Kuendeleza Ardhi kwa Matumizi Binafsi
   Ardhi inaweza kuendelezwa kutoka hali iliyokuwa nayo 

kwenda hali nyingine tofauti. Miongoni mwa matumizi 
endelevu ya ardhi binafsi ni pamoja na kujenga majengo ya 
kukaa au kupangisha, kuitumia kwa kilimo cha biashara na 
chakula au kuitumia ardhi kwa shughuli za ufugaji. Kama 
ardhi itaendelezwa kwa kujenga majengo basi majengo 
yale yanaweza kutumika kama makazi ya mwenye nayo au 
kutumika kama makazi au majengo kwa ajili ya kupangisha 
kibiashara.  

2. Kuuza;
   Njia nyingine ya kuitumia ardhi kama sehemu ya kitega 

uchumi ni kuuzwa kwa wanunuzi mbalimbali. Uuzaji wa 
ardhi umewekewa utaratibu chini ya sheria za ardhi nchini 
Tanzania. Taratibu hizo ni kama ifuatavyo:

  Mauzo katika Ardhi ya Kijiji chini ya Hati Miliki ya Kimila
   Mauzo katika ardhi ya kijiji yana utaratibu uliowekwa chini 

ya Sheria ya Ardhi ya Vijiji, Sheria No. 5 ya Mwaka 1999, 
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ili kulinda mgawanyo sawa wa ardhi kwa wanakijiji wote 
na watu wengine wanaotaka kuingia katika kijiji. Utaratibu 
huo ni kama ifuatavyo:

  i)   Mauzo ya ardhi ya kijiji hadi kiwango cha heka 50 ni 
lazima yaidhinishwe na mkutano mkuu wa kijiji;

  ii).   Mauzo ya ardhi ya kijiji yanayozidi heka 50 mpaka 150 
ni lazima yaidhinihswe na Mkutano Mkuu wa Kijiji na 
kupewa kibali cha Mkurugenzi wa Wilaya;

  iii).   Mauzo ya ardhi ya kijiji yanayozidi heka 150 ni lazima 
pia kuidhinishwa na Mkutano Mkuu wa Kijiji kabla 
ya kuidhinishwa na Mkurugenzi wa Wilaya na kisha 
kuidhinishwa na  Kamishna wa Ardhi.

  iv).   Ni muhimu mauzo ya ardhi ya kijiji yaandikwe kwenye 
mkataba kwa ajili ya ushuhuda na kumbukumbu kwa 
muuzaji na mnunuzi.

Mauzo ya ardhi ya mtu binafsi, iliyopo katika eneo la kijiji 
hayafuati utaratibu huo hapo juu bali mauzo ya ardhi hii ni 
lazima yashuhudiwe na viongozi wa Serikali ya Kijiji ikiwa ni 
pamoja na kulipa kodi ya mauzo. 

Mnunuzi wa ardhi ya mtu binafsi katika ardhi ya kijiji atalazimika 
kuhamisha umiliki wa ardhi kutoka kwenye jina la muuzaji 
kwenda kwenye jina lake kama ardhi hiyo imesajiliwa na ina 
hati miliki ya kijiji.

Mauzo katika Ardhi chini ya Hati Miliki ya Kiserikali
Mara nyingi mauzo ya ardhi chini ya hati milki ya kiserikali 
hufanywa na wamiliki wa ardhi na kwa makubaliano kulingana 
na bei ya soko. Mauzo haya ni lazima yaandikwe kwenye 
mkataba wa mauziano kati ya muuzaji na mnunuzi. Muuzaji 
atalazimika kulipa kodi ya mauzo ya ardhi na mnunuzi 
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atalazimika kubadilisha hati ya umiliki kutoka kwenye jina la 
muuzaji kwenda kwenye jina lake. 

3. Rehani; 
   Rehani ni dhamana ya mkopo kwa kutumia ardhi kama kitu 

cha usalama (security) kwa mkopeshaji wa mkopo. Mmiliki 
wa ardhi huweza kuomba mkopo katika taasisi za fedha 
kama vile benki kwa kuweka hati ya miliki ya ardhi yake 
kama dhamana ya mkopo aliochukua.

Rehani Katika Ardhi 
Tanzania ni nchi iliyo kwenye mikakati ya maendeleo endelevu. 
Maendeleo endelevu hutoka katika vyanzo mbalimbali ikiwemo 
maliasili kama ardhi.Taasisi za fedha pia zinachangia katika 
maendeleo kwa njia ya kuwapatia wananchi mkopo wa fedha 
kwa riba. Kutokana na nia ya kuhakikisha uwepo wa maendeleo, 
Serikali ilionelea ni vyema kurekebisha baadhi ya vipengele 
katika Sheria za Ardhi, 1999 na Sheria ya Usajili wa Ardhi (Sura 
334) kupitia kutungwa kwa Sheria ya Rehani. Sheria ya Rehani 
inatumika kuongoza taasisi za fedha katika kukopesha fedha 
kwa wananchi. 

Haki na Wajibu wa Mweka Rehani na Mkubali Rehani 
1.  Kuweka wazi hali ya mahusiano kama ana mwenza au 

hapana;
2.  Taasisi inayotoa mkopo na kukubali rehani itawajibika 

kuchukua kila hatua kufahamu ukweli juu ya maombi ya 
mweka rehani kama ana mwenza au la. 

3.  Muweka rehani ana haki ya kuweka masharti katika rehani 
kuwa rehani hiyo haitapangishwa bila ridhaa ya maandishi 
kutoka katika taasisi ya fedha. 

4.  Endapo muweka rehani atakiuka masharti ya malipo ya 
fedha, taasisi ya fedha itatoa taarifa ya siku sitini (60) kwa 
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muweka rehani juu ya ukiukwaji huo. Baada ya taarifa hiyo, 
taasisi ya fedha itakuwa na haki ya kuuza ardhi iliyowekwa 
rehani. 

5.  Muweka rehani ana wajibu wa kulipa malipo mengineyo 
yatokanayo na riba ikiwa ni pamoja na;- 

  a.  Malipo yoyote yatakayotokana na mkataba wa rehani 
  b.   Gharama zozote zinazotokana na ukiukwaji wa 

makubaliano ikiwa pamoja na gharama za mahakama 
na huduma ya mawakili.

Taratibu za Kufuata ili Kupata Mkopo kwa Kuweka Ardhi 
Rehani 
Ili muweka rehani aweze kupata mkopo kupitia taasisi za fedha 
ni muhimu afanye mambo yafuatayo:
i.  Ahakikishe kwamba ana hati miliki ambayo imelipiwa ada 

zote zinazohitajika kisheria
ii. Mwombaji awe na taarifa/ripoti ya tathmini ya ardhi
iii.  Atembelee taasisi za fedha kwa ajili ya mazungumzo ya 

awali na kufanya tathmini ya thamani ya ardhi husika
iv.  Kama mazungumzo ya awali yatakuwa yamekubalika 

mwombaji wa mkopo atalazimika kufanya maombi ya 
awali kimaandishi. Maombi hayo yataainisha madhumuni 
au sababu za mkopo na namna ya kuurejesha, n.k

v.  Endapo maombi yake yatakubalika, mwombaji atalazimika 
kujaza fomu maalumu ambayo itaonesha jina halisi la 
mkopaji, majina ya mwenza (mke au mume), anuani halisi 
ya makazi, kiwango cha mkopo, namna ya kurejesha mkono, 
kutia saini fomu ya mkopo na endapo ardhi inayotumika ni 
mali ya familia basi mwanandoa ni lazima atie saini pia

vi.  Kutoa taarifa sahihi na kuambatanisha nyaraka zote kama 
vile taarifa ya tathmini kukamilisha maombi ya mkopo.  
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Endapo taasisi ya kifedha itajiridhisha na maombi ya mwombaji 
basi itakuwa tayari kutoa mkopo kwa mwombaji na atapata 
mkopo wake kupitia akaunti ya benki itakayokuwa imefunguliwa 
katika benki hiyo.    
 

Matokeo ya Kushindwa Kulipa Mkopo 
a.  Mkopaji hupewa taarifa ya siku 60 kwa maandishi kuwa 

nyumba/ardhi yake itauzwa kwa njia ya mnada; 
b. Mkopeshaji huuza nyumba au ardhi kwa njia ya mnada;
c.  Nyumba hupigwa mnada kwa kutoa taarifa (notisi) ya siku 

10 kwa mkopaji na wanaoishi kwenye nyumba. 

Angalizo: Kwa mujibu wa Sheria, mtu yeyote atakayetoa maelezo 
kuwa aliweka rehani ardhi yake kwa kushinikizwa, kigezo 
hicho si njia ya kumzuia mkopeshaji kuuza ardhi iliyowekwa 
rehani. Kadhalika, rehani ya kimila itafuata taratibu za kimila 
zinazotumika katika eneo hilo. Hata hivyo lazima zizingatie 
misingi ya haki kwa wahusika.
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Taratibu za Kukomboa Fedha Endapo Mweka Rehani 
Atashindwa Kulipa Mkopo 
Kwa mujibu wa Sheria za Ardhi, taasisi ya fedha inaweza 
kukomboa fedha zake kwa mkopaji kwa: 
a)  Kutoa taarifa kwa umma ya kuuza ardhi ili kukomboa fedha 

zilizokopeshwa kwa mkopaji;
b)  Taarifa ya mauzo itokayotolewa kwa umma itolewe pia 

kwa mtu yeyote mwenye maslahi kwenye ardhi husika kwa 
muda usiopungua siku kumi;

c)  Kuuza ardhi ya mkopaji kwa njia ya mnada wa hadhara; 

Kiujumla, taasisi ya fedha au mkopeshaji yeyote haruhusiwi 
kujiuzia ardhi au nyumba iliyowekwa dhamana. Hata hivyo, 
taasisi inaweza kujiuzia ardhi iliyowekwa dhamana kama 
atakuwa amepata ruhusa ya mahakama na atanunua kupitia 
mnada wa hadhara na awe na dau la juu kuliko wote.

Muhimu: Tofauti na sheria ya zamani ambapo mkopeshaji 
hakutakiwa auze nyumba iliyowekwa rehani bila kibali cha 
mahakama iwapo nyumba hiyo ni nyumba ya kuishi au ardhi 
kwa ajili ya kilimo, Sheria ya sasa kama ilivyorekebishwa na 
sheria ya mikopo ya ujenzi wa nyumba ya mwaka 2008 inampa 
uwezo mkopeshaji kuuza nyumba au ardhi ya mkopaji baada 
ya kuisha muda wa notisi hata kama nyumba inayouzwa ni ya 
kuishi au ni ardhi ya kilimo. 

Mahakama Kuu inayo nguvu ya kusitisha uuzaji wa nyumba 
iliyowekwa rehani endapo mkopaji ataenda kuomba kusitishwa 
kwa uuzaji huo. Hii itawezekana kama Mahakama Kuu itaona 
kuwa kuna uwezekano wa hali ya juu sana kwamba mkopaji 
ataweza kulilipa deni iwapo atapatiwa muda kidogo au nyumba 
iliyowekwa rehani ni ya thamani ya kutosha kiasi kwamba hata 
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ikichelewa kuuzwa deni litaweza kufidiwa na faini ya kuchelewa 
pia italipwa pindi ambapo kitauzwa.

4. Ugawaji; 
   Ardhi inaweza kugawiwa kwa wananchi kwa ajili ya 

shughuli mbalimbali za matumizi ya kibinadamu ikiwa 
ni pamoja na shughuli za kimaendeleo. Ugawaji wa ardhi 
unaweza ukafanywa na serikali na hata watu binafsi 

5. Upangishaji;
   Ardhi ni rasilimali kubwa ambayo inaweza kupangishwa 

kulingana na mahitaji ya wakati huo na kumletea faida 
kubwa mmiliki wake. Mojawapo ya shughuli za upangishaji 
zilizozeleka ni upangishaji wa nyumba kwa ajili ya pango 
la makazi au biashara. Kwenye ardhi ya kijiji upangishaji 
uliozoeleka ni upangishaji kwa ajili ya kilimo na ufugaji. 
Upangishaji wa aina hizi huweza kudumu kwa muda mfupi 
na muda mrefu. 

   Upangishaji mwingine ambao una faida kubwa kwa hivi 
sasa ni upangishaji kwa wawekezaji kutoka makampuni 
makubwa ya kigeni na makampuni ya ndani ya nchi.  
Upangishaji huu wa ardhi una tija kubwa kwa wananchi 
hasa wanaomiliki ardhi mijini na vijijini. Ila tu, katika hatua 
hii ya upangishaji ni muhimu kwa wananchi kupata ushauri 
wa kisheria kabla ya kuingia mikataba.

6. Uwekezaji
   Mmiliki wa ardhi anaweza kuwekeza ardhi yake kama mtaji 

mkubwa wa biashara kwa ama yeye mwenyewe au kuingia 
ubia na mwekezaji mkubwa na kujipatia faida kubwa kwa 
maendeleo yake binafsi au taifa. Kama itatokea mmiliki 
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wa ardhi akawekeza ardhi yake katika uendelezaji basi 
miongoni mwa shughuli zifuatazo za kiuchumi zinaweza 
kufanywa:

a) Kilimo 
b) Ufugaji. 
   Kilingana na maeneo yetu ya kitanzania, ufugaji mzuri na 

uliozoeleka waweza kuwa ni ufugaji wa viumbe vifuatavyo: 
Ufugaji wa viumbe hai viishivyo katika nchi kavu kama 
vile ng’ombe, mbuzi, kondoo, kuku, bata, nyuki, sungura 
nk kwa ajili ya biashara na kujiongezea kipato. Ufugaji wa 
viumbe hai viishivyo kwenye maji kama vile samaki 

c) Ujenzi wa nyumba
   Huu ni uwekezaji uliozoeleka kwa watu wote katika nyakati 

zote

Kuhamisha Haki Miliki
Miongoni mwa shughuli kubwa za kiuchumi katika ardhi 
ni uhamishaji wa ardhi kutoka miliki moja kwenda miliki 
nyimgine kutokana na sababu kadhaa zikiwamo kuuza, kurithi 
au kugawiwa.  

Kubadilisha Matumizi ya Ardhi kwa Manufaa ya Umma
Ardhi inaweza kutwaliwa na matumizi yake ya awali 
yakabadilishwa kwa ajili ya uendelezaji wa matumizi mengine 
kwa manufaa ya umma. Kwa mujibu wa Sheria ya Utwaaji wa 
Ardhi ya Mwaka 1967, ardhi ya mtu binafsi au taasisi itatwaliwa 
kwa manufaa ya umma, mwenye ardhi anastahili kulipwa fidia 
pindi azimio la utwaaji wa ardhi linapopitishwa.   
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SEHEMU YA 4 

Fidia ya Ardhi

Maana ya Fidia ya Ardhi 

Fidia ya ardhi ni stahili kwa mwenye ardhi ambayo anastahili 
kulipwa pindi ardhi yake itakapotwaliwa iwe kwa matumizi 
ya serikali, mtu binafsi au matumizi ya aina nyingine yoyote 
yale. Fidia italipwa kwa mmiliki wa ardhi ambaye anaweza 
kuwa mtu binafsi, kampuni, shirika lolote, watu/mtu yeyote 
ambaye ni mrithi, halmashauri ya kijiji kama ni ardhi ya kijiji, au 
halmashauri ya kijiji kwa niaba ya wanakijiji waliopoteza ardhi 
ya pamoja ya kijiji. 
 

Hali kadhalika, fidia inaweza kulipwa kwa mwanakijiji yeyote 
anayekalia ardhi iliyohawilishwa au ardhi yenye madhara 
chini ya Hakimiliki ya Kimila, bila kujali kama hakimiliki hiyo 
imesajiliwa au la. 
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Misingi ya Ukadiriaji wa Fidia 
Kama ilivyofafanuliwa hapo juu, fidia ni thamani ya fedha au 
kitu chochote inayolipwa kwa mmliki wa ardhi baada ya ardhi 
yake kutwaliwa au kubadilishwa matumizi kwa manufaa ya 
umma. Hivyo basi, misingi ya utoaji fidia ya ardhi na uboreshaji 
usiohamishika chini ya Sheria ya Utwaaji wa Ardhi hufanywa 
kwa kuzingatia mambo yafuatayo:

a) Kukadiria thamani ya ardhi katika soko;
b)  Ili kupata thamani ya ardhi katika soko ni vyema kutumia 

kigezo cha mlinganisho wa mauzo halisi ya karibuni ya 
ardhi au mali kama hiyo. 

c) Kutumia tathmini iliyoandaliwa na mthamini aliyehitimu;
d)  Makadirio ya thamani ya ardhi kwa ajili ya fidia ni lazima 

yathibitishwe na mtathmini mkuu wa serikali au mwakilishi 
wake. 

Fidia Halisi ya Ardhi 
Fidia halisi ya ardhi kutokana na kupoteza maslahi yoyote 
kwenye ardhi hujumuisha thamani ya uboreshaji usiohamishika, 
posho ya usumbufu, posho ya usafiri, posho ya upangaji na 
kupoteza faida kwa mchanganuo ufuatao. 

a) Posho ya Upangaji: 
   Kodi ya pango katika soko kwa jengo itakadiriwa na 

kuzidishwa mara miezi thelathini na sita (36) ili kupata 
posho ya upangaji itakayolipwa. 

b) Posho ya Kupoteza faida:
   Faida halisi kwa mwezi kwa biashara inayoendeshwa 

kwenye ardhi itakadiriwa na kuzidishwa mara miezi 
thelathini na sita (36) ili kufikia kiwango cha malipo ya faida 
inayopotea.
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c) Posho ya Usumbufu:
   Posho ya usumbufu itakadiriwa kwa kuzidisha thamani 

ya ardhi mara wastani wa asilimia ya riba inayotolewa na 
Benki za Kibiashara kwa akiba ya muda maalum ya miezi 
kumi na miwili (12) wakati wa kupoteza ardhi. 

d)	 Posho	ya	Usafiri
   Posho ya usafiri itakuwa gharama halisi ya kusafirisha 

tani kumi na mbili (12) za mizigo kwa reli au barabara 
(kutegemea njia ya gharama nafuu) hadi umbali usiozidi 
kilomita ishirini (20) kutoka mahali pa kuondoshwa. 

Angalizo: Ardhi Isiyokaliwa 
Posho za usafiri, upangaji na kupoteza faida hazitalipwa kwa 
ardhi isiyokaliwa wakati maslahi katika ardhi yanapotezwa. 

Malipo ya Riba
Malipo ya riba kwenye fidia yanaweza kulipwa katika mazingira 
yafuatayo:
(a)  Riba za usafiri, upangaji na kupoteza faida kuu zitalipwa 

na Mamlaka ya Serikali za Mtaa pale tu malipo ya fidia 
hayakulipwa kwa wakati. 

(b)  Kwa ajili ya ukadiriaji wa riba kwenye fidia inayotakiwa 
“kulipwa kwa wakati” maana yake ni kulipa fidia katika 
kipindi cha miezi sita baada ya ardhi inayohusika kutwaliwa 
au hakimiliki kubatilishwa.

(c)  Endapo kiwango cha fidia hakilipwi miezi sita (6) baada ya 
ardhi kutwaliwa au hatimiliki kubatilishwa riba italipwa 
kwa wastani wa asilimia ya riba inayolipwa na Benki 
za kibiashara kwenye akiba za muda maalum hadi fidia 
itakapolipwa.
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Kupewa Taarifa ya Kudai Fidia 
Chini ya Sheria ya Ardhi ya Vijiji, Kamishna atatoa taarifa, kwa 
fomu iliyoko katika Jedwali la Kwanza, kwa Halmashauri ya 
Kijiji na watu wote wanaokalia ardhi kwa Hakimiliki ya Kimila 
au hakimiliki isiyo asili kwenye eneo la ardhi linalohusika na 
taarifa ya kuhawilisha ardhi ya kijiji au, kwa kadiri itakavyokuwa, 
taarifa ya kutangaza ardhi yenye madhara katika Halmashauri 
ya Kijiji na watu wote waliotajwa katika kanuni hii walete madai 
yao ya fidia

Madai ya Fidia 
Madai ya fidia yatawasilishwa kwa fomu maalum katika kipindi 
kisichopungua siku sitini baada ya kupokelewa taarifa ya 
kutwaliwa kwa ardhi. Kwa mujibu wa Sheria ya Ardhi ya Vijiji, 
afisa mteule wa kijiji ambacho ardhi yake imetolewa taarifa 
ya kutwaliwa au kutangazwa, atalazimika kusaidia Kijji watu 
wanaokalia maeneo ambayo yametolewa matangazo namna ya 
kuandaa na kuwasilisha madai ya fidia. 

Kukubali Madai ya Fidia 
Kamishna, katika kipindi kisichozidi siku tisini kutoka tarehe ya 
madai yalipowasilishwa, ataamua ama ayakubali au ayakatae 
maombi hayo au sehemu yake. Endapo Kamishna atakubali 
madai yoyote ya fidia yaliyowasilishwa kulingana na kanuni, 
basi atatoa taarifa kwa Waziri. Katika kipindi kisichopungua 
siku ishirini na moja tangu Waziri kupokea taarifa, Kamishna 
atafanya utaratibu wa kumwezesha mdai alipwe fidia.

Usuluhishi Kuhusu Madai ya Fidia 
Hatua ya usuluhishi hutokea iwapo Kamishna wa ardhi 
hatakubali madai ya fidia yaliyofikishwa mbele yake na mdai.  
Endapo hali hii itatokea, Kamishna na mdai watalazimika 
kufanya maafikiano ya kupata msuluhishi wa madai. Kiutaratibu, 
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Waziri wa Ardhi atamteua msuluhishi wa madai hayo kwa ajili 
ya usuluhishi.  
Kufuatia hatua ya usuluhishi kufanyika kwa mafanikio, 
msuluhishi atapeleka taarifa ya upatanisho kwa Waziri, na 
Kamishna katika kipindi cha siku ishirini na moja tangu Waziri 
apokee taarifa kutoka kwa msuluhishi, atafanya utaratibu wa 
kumwezesha mdai alipwe fidia. 

Endapo msuluhishi, baada ya siku zisizopungua tisini za 
majadiliano kati ya pande husika, atashindwa kuzisaidia pande 
hizo mbili kufikia makubaliano katika suala la madai ya fidia 
au endapo pande zote husika au upande mmojawapo hautaki 
kupeleka suala la madai kwa msuluhishi, basi suala hilo 
litapelekwa kwenye Mahakama yenye mamlaka.

Namna	za	Kufidia	
Kwa mujibu wa Sheria ya Utwaaji wa Ardhi ya mwaka 1967, 
Sheria ya Ardhi ya Mwaka 1999 na Sheria ya Ardhi ya Vijiji ya 
mwaka 1999, fidia inaweza kutolewa kwa namna au mojawapo 
ya namna zifuatazo:– 
i).   Ardhi inayofanana kwa ubora, ukubwa na uwezo wa 

kuzalisha kama ardhi iliyopotea;
ii).   Jengo linalofanana kwa ubora, ukubwa na matumizi kama 

jengo lililopotea;
iii)  Mimea na miche;
iv.   Fursa ya kutumia mali za jumuiya;
v).   Kiasi cha fedha sawa na thamani ya uboreshaji usiohamishika 

wa ardhi iliyohawilishwa au ardhi iliyotangazwa kuwa 
ardhi yenye madhara, au malipo ya fidia kwa kupunguza 
eneo la ardhi ama kwa upotevu au uharibifu wa ardhi 
ambayo inaweza kutumika kuzalisha, au malipo kwa ajili 
ya usumbufu uliosababishwa na uhawilishaji wa ardhi au 
ardhi kutangazwa kuwa ardhi yenye madhara; 
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vi).  Kupewa mara kwa mara nafaka na vyakula vingine 
mbalimbali kwa kipindi kitakachowekwa; 

vii).  Namna nyingine za fidia zinazoweza kukubalika kati ya 
mdai na Kamishna. 

14.  Matumizi ya Ardhi katika uzalishaji endelevu 
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SEHEMU YA 5 

Utatuzi wa Migogoro ya Ardhi

Kuna vyombo mbalimbali vilivyoanzishwa kisheria 
kushughulikia utatuzi wa migogoro ya ardhi kama 
inavyooneshwa hapa chini.

Baraza la ardhi la kijiji
Hili ni baraza la chini kabisa katika utatuzi wa migogoro ya ardhi 
katika ngazi ya kijiji. Baraza la Ardhi la Kijiji limeundwa chini ya 
Sheria ya Utatuzi wa Migogoro ya Ardhi ya Mwaka 2002. Baraza 
hili linaundwa na wajumbe (7) kati ya hao watatu (3) lazima 
wawe ni mwanawake. Wajumbe wote wa Baraza la Ardhi la 
Kijiji huteuliwa na Halmashauri ya Kijiji na kuthibitishwa na 
Mkutano Mkuu wa kijiji.

Sifa za Wajumbe wa Baraza la Ardhi la Kijiji
Sifa za wajumbe wa Baraza la Ardhi la Kijiji ni kama ifuatavyo:-
a.  Mjumbe awe mkazi wa kijiji husika,
b.  Asiwe mbunge,
c.   Asiwe hakimu mwenye mamlaka katika wilaya ambamo 

Baraza hili linafanya kazi,
d.  Awe na umri kuanzia miaka kumi na nane (18),
e.  Asiwe mwenye matatizo ya akili,
f.   Asiwe aliyewahi kutiwa hatiani kwa kosa la jinai kuhusiana 

na kukosa uaminifu au kosa la kimaadili,
g.  Raia wa Tanzania;
h.  Asiwe kiongozi katika ngazi yeyote ya Kijiji.

Mtu yeyote mwenye sifa lakini akakosa sifa hizo hapo juu wakati 
akiwa tayari ni mjumbe,  atakoma mara moja kuwa mjumbe 
baada ya kumaliza mashauri aliyokuwa anayashughulikia.
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Mamlaka ya Baraza la Ardhi la Kijiji
Baraza limepewa mamlaka ya kusuluhisha migogoro ya ardhi 
kwa kuzingatia:-

a.  Misingi yoyote ya kimila ya usuluhishi.
b.   Misingi ya haki asilia kadiri inavyowezekana iwapo misingi 

ya usuluhishi ya kimila haitoshelezi.
c.   Misingi yote ya haki asili na uzoefu wa usuluhishi 

unaotokana na mafunzo ya wajumbe ambayo wameyapata. 

Misingi ya Utoaji Haki
Misingi ya utoaji haki haki katikak Baraza la Ardhi la Kijiji ni 
misingi ya haki ya asilia. Misingi ya haki ya asili ni pamoja na;-

(i)   Kusikiliza na kumpa mhusika nafasi ya kutoa utetezi wake 
kabla ya kutoa uamuzi,

(ii)   Mwamuzi asishiriki katika kusikiliza na kutoa uamuzi 
kwenye shauri ambalo ana maslahi.

(iii)   Sababu za kufikia uamuzi wowote ziainishwe bayana katika 
uamuzi.

   Katika kutatua migogoro, Baraza la Ardhi la Kijiji halifungwi 
na kiwango cha thamani ya ardhi, mamlaka yake ni ardhi 
iliyo ndani ya mipaka ya kijiji husika.

Watumiaji wa Baraza la Ardhi la Kijiji
Mtu yeyote ambaye ni mwanakijiji, au anayefanya kazi katika 
kijiji au kwenye halmashauri ya kijiji au taasisi isiyo ya kijiji ndani 
ya kijiji au mtu anayehusika na makubaliano yeyote kati ya kijiji 
na kijiji au kati ya wafugaji na wakulima kuhusu matumizi ya 
ardhi kama wana mgogoro dhidi ya mtu mwingine yeyote kati 
ya waliotajwa hapo anaweza kutumia huduma za Baraza. 
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Baraza la Kata
Baraza la Kata lilianzishwa na Sheria ya Mabaraza ya Kata 
mwaka 1985, Sheria Namba 7 ya Mwaka 1985, ili kusaidia 
kutatua migogoro mbalimbali ya kijamii inayotokea katika kata 
husika. Baada ya Sheria ya Ardhi ya Kijiji ya Mwaka 1999 na 
baadaye Sheria ya Utatuzi wa Migogoro ya Ardhi ya Mwaka 
2002 ilionekana ni vyema kuliongezea mamlaka baraza hili ili 
pia liweze kusikiliza mashauri ya ardhi.  

Mamlaka ya Baraza la Kata
Kwa mujibu wa Sheria ya Utatuzi wa Migogoro ya Ardhi ya 
mwaka 2002, Baraza la Kata limepewa mamlaka ya kusikiliza 
na kutatua migogoro ya ardhi yaliyotokea katika kata husika. 
Baraza la Kata husikiliza mashauri ya ardhi yenye thamani ya 
ardhi isiyozidi milioni tatu za kitanzania (Tshs. 3,000,000/=). 

Wajumbe wa Baraza la Kata
Wajumbe wa Baraza la Kata hawapaswi kupungua wanne na 
wasizidi wanane na watatu kati yao lazima wawe wanawake. 
Kila baraza linapokaa ni lazima kuwe na wajumbe wasiopungua 
watatu na kati yao awepo mwanamke angalau mmoja.

Misingi ya Utoaji Haki katika Baraza la Kata 
Baraza hili pamoja na kazi nyingine linasuluhisha migogoro ya 
ardhi kwa kufuata mila na desturi za mahali pale, kanuni za haki 
asilia na kanuni au taratibu ambazo wajumbe wamefundishwa 
katika mafunzo yao. Kama upande haukuridhika basi hukata 
rufaa ndani ya siku 45 baada ya uamuzi kutolewa kwenye Baraza 
la Ardhi na Nyumba la Wilaya. Katika hili, wakili haruhusiwi 
kuwakilisha wateja wake. 

Baraza la Ardhi na Nyumba la Wilaya na Mamlaka ya Baraza la 
Ardhi na Nyumba la Wilaya
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Kwa mujibu wa Sheria ya Utatuzi wa Migogoro ya Ardhi ya 
mwaka 2002, Baraza la Ardhi na Nyumba la Wilaya limepewa 
mamlaka ya kusikiliza na kutatua migogoro ya ardhi yenye 
thamani inayozidi milioni tatu. 

Baraza linaongozwa na mwenyekiti ambaye huteuliwa na waziri 
ambaye lazima awe mhitimu wa shahada ikiwa ni pamoja na 
kufunzu mafunzo ya sheria kwa vitendo.  Hali kadhalika, Baraza 
linakuwa na wazee wa baraza saba ambao huteuliwa na waziri 
baada ya kushauriana na mkuu wa mkoa. 

Sifa za Mzee wa Baraza
Ili mtu aweze kuteuliwa kuwa mzee wa Baraza ni sharti:
a.  awe mkazi wa eneo lile,
b.  awe na akili timamu,
c.  awe ni raia wa Tanzania,
d.  asiwe mtu aliyekwisha kutiwa hatiani kwa kosa la jinai.

Mamlaka ya Baraza
Katika kuendesha mashauri Baraza huongozwa na Mwenyekiti 
akisaidiwa na wazee wawili wa baraza. Baraza lina uwezo wa 
kusikiliza shauri la ardhi ambalo thamani yake haizidi shilingi 
milioni arobaini (40,000,000) kwa mali inayohamishika au 
shilingi milioni hamsini (50,000,000) kwa mali isiyohamishika. 

Baraza pia lina mamlaka ya kusikiliza rufaa, kufanya mapitio na 
usimamizi wa maamuzi yanayotolewa na Baraza la Kata.
Muda wa Wajumbe Kutumika

Mwenyekiti pamoja na wajumbe wa baraza hudumu kwa kipindi 
cha miaka mitatu na wanaweza kuteuliwa tena.
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Lugha ya Baraza
Lugha ya baraza ni ama Kiswahili au kiingereza kama 
mwenyekiti atakavyoona inafaa. Hata hivyo kumbukumbu za 
baraza huandikwa katika lugha ya Kiingereza. Katika baraza 
hili, mawakili wanaruhusiwa kusimamia mashauri ya wateja.

Rufaa Kutoka Baraza la Ardhi na Nyumba
Mtu asiporidhika na uamuzi wa Baraza hili basi atakata rufaa 
katika Mahakama Kuu yoyote au Mahakama Kuu Kitengo cha 
Ardhi, ndani ya siku 60 baada ya uamuzi wa baraza kutolewa.

Mahakama Kuu na Mahakama Kuu
Kitengo cha Ardhi katika Mahakama Kuu ni kitengo maalumu 
kinachosikiliza mashauri ya ardhi. Hata hivyo, kwa kuwa 
migogoro ya ardhi ni mingi na kasi ya uanzishwaji wa Mahakama 
Kuu kitengo cha ardhi ilikuwa ndogo, Jaji Mkuu kwa kutumia 
mamlaka yake akaruhusu Mahakama Kuu zingine ziwe na 
uwezo wa kusikiliza migogoro ya ardhi. 

Mamlaka ya Mahakama Kuu
Katika kusikiliza mashauri ya ardhi, Mahakama Kuu Kitengo 
cha Ardhi na Mahakama zingine kuu zina mamlaka ya kusikiliza 
mashauri ya ardhi kama ifuatavyo;

a.   Kusikiliza migogoro ya ardhi ya thamani inayozidi milioni 
arobaini kwa mali inayohamishika, na milioni hamsini kwa 
mali isiyohamishika.

b.   Kusikiliza migogoro ya ardhi kwa mujibu wa Sheria ya 
Uwekezaji ya mwaka 1997, Sheria ya Ardhi ya mwaka 1999, 
Sheria ya Utwaaji Ardhi ya mwaka 1967 na kwa mashauri 
yanazoihusu serikali katika masuala ya ardhi kwa mujibu 
wa sheria yoyote ile. 



39IJUE SHERIA YA ARDHI NA TARATIBU ZINAZOHUSIKA KUPATA, 
KUMILIKI NA KUUZA ARDHI VIJIJINI NA MJINI

c.   kusikiliza rufaa zote zinazotoka katika Baraza la Ardhi na 
Nyumba la Wilaya. 

d.   kufanya Marejeo na Mapitio ya maamuzi kwenye mashauri 
ya Baraza la Ardhi na Nyumba. 

e.   kusimamia uendeshaji wa mashauri ya ardhi katika Baraza 
la Ardhi na Nyumba.  

Wajumbe wa Mahakama Kuu
Katika kusikiliza migogoro ya ardhi Jaji wa Mahakama Kuu 
atakaa na wazee wa baraza wawili ambao hutoa ushauri wa 
kiufundi katika shauri lolote la ardhi. Hali kadharika, kama 
kuna suala linalohusu sheria za mila basi Mheshimiwa Jaji 
ataita ushahidi wa kitaalamu toka kwa yeyote anayejua mila na 
desturi kwa mujibu wa shauri hilo. Hata hivyo, Mheshimiwa Jaji, 
katika hatua zote hapo juu, habanwi na masharti ya kiufundi ya 
mashahidi au washauri watakaokuwepo. 

Rufaa Kutoka Mahakama Kuu
Mtu asiporidhika na uamuzi wa Mahakama Kuu atakata rufaa 
kwenda Mahakama ya Rufani ya Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania.

Mahakama ya Rufani
Mahakama ya Rufani ni mahakama yenye mamlaka ya 
kusikiliza rufani zote zinazotoka kwenye Mahakama Kuu. 
Hii ndio mahakama ya juu kabisa kwa suala lolote la ardhi 
linalobishaniwa. Katika utendaji kazi mahakama hii inaongozwa 
na Sheria ya Mahakama ya Rufani ya mwaka 1979 na Kanuni za 
Mahakama ya Rufani.
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