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YALIYOJIRI  KUANZIA  
  

APRILI  2023  HADI  JUNI  2023 

Kitengo  cha Mawasiliano  Serikalini, 
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JARIDA  LA  KITENGO CHA MAWASILIANO  SERIKALINI JARIDA  LA  KITENGO CHA MAWASILIANO  SERIKALINI   
MANISPAA YA SONGEAMANISPAA YA SONGEA  

DHIMA 

Kuhabarisha  Umma  taarifa mbalimbali za  kiuchumi,  za kijamii kutoka  Idara 
na Vitengo  na Taasis za Serikali  Katika  Halmashauri  ya Manispaa ya Songea  
kuanzia mwezi  Aprili hadi Juni  2023. 

  

Mhe. Michael Mbano 
Mstahiki Meya Manispaa ya Songea Dkt. Frederick  Sagamiko 

Mkurugenzi Manispaa ya Songea 

YALIYOMO 
1. Picha za miradi, na matukio  mbalimbali  ya kijamii,  Siasa, na kiuchumi. 
2. Makala mbalimbali. 
3. Habari  Maelezo.   
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Mamlaka  ya Usimamizi wa Wanyama Pori  TAWA 

imeleta  Simba  wawili  jike katika Bustani ya Ruhila 

Wildlife ZOO kwa lengo la kuhamasisha wananchi 

waweze kuwa na  utalii wa ndani ambao  ni 

utekelezaji wa Mkakati wa kuleta  maendelezo kati-

ka ngazi ya Halmashauri, Wilaya,  Mkoa na Taifa 

kwa ujumla. 

 

Katika kuunga mkono jitihada za Mhe. Dkt. Samia 

Suluhu Hassani, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania kupitia Royal Tour ambayo  imewezesha  

kuamsha amasa kubwa kwa Nchi kwa kuweka mkazo 

juu ya masuala ya Utalii ambayo husaidia kuleta 

mapinduzi katika Sekta ya utalii. 

Katika kipindi cha miaka miatu 3  mfululizo Bustani 

ya Ruhila ZOO imeendelea kupata wageni mbalimba-

li ambao wamewezesha kuleta ongezeko la mapato 

ambapo kwa mwaka 2020/2021 walipata idadi ya wa-

talii 252, katika kipindi cha mwaka 2021/2022 

walipata jumla ya watalii 724 na pia katika kipindi 

cha mwaka 2022/2023 julai hadi Februari walipata 

watalii 741. 

Akizungumza 

Mkuu wa Wilaya 

ya Songea Kapenja-

ma Ndile kwa niaba 

ya Mkuu wa Mkoa 

wa Ruvuma am-

bapo amewataka wananchi na viongozi wote kuwa na 

uzalendo katika kuhifadhi Bustani ya wanyama Pori 

kwa  kuilinda, kuitunza kwa faida ya vizazi vijavyo 

kwa lengo la kukuza utalii na kuendeleza Uhifadhi 

wa Wanyama ambapo alisema   kwa yeyote atakaye 

hujumu hatua kali za kisheria zitachukuliwa dhidi 

yake.” Alisisitiza  

Ndile amewataka wananchi  kutembelea Bustani ili 

kujionea aina mbalimbali ya wanyama wakiwemo  

Simba, Pofu, Swala, Tembo, Pundamilia, Fisimaji, 

Digidigi pamoja na nyani wa njano.  

 

Kwa upande wake 

Mstahiki Meya 

Manispaa ya Songea 

Michael Mbano  

alisema  Nanukuu” 

Manispaa ya Songea 

ina vivutio vingi vya 

Utalii ikiwemo na Mlima Matogoro, Makumbusho ya 

Mashujaa ya Vita vya  majimaji, pamoja na Ruhila 

ZOO ambayo leo tarehe 06 April imepokea Simba 

wawili 2 jike waitwao  LUCY  na Riana  ambapo 

kupitia vivutio hivyo Manispaa ya Songea inaweza 

kuanzisha CITY TOUR, “ mwisho wa kunukuu.  

Mbano alibainisha. 

 

 

Kamishina Msaidizi 

Kanda ya Kusini 

Mashariki TAWA 

Said Diwani Mshana 

alisema Mamlaka ya 

Usimamizi wa Wan-

yama Pori imeendelea kujenga mabanda mbalimbali  

ikiwemo a banda la chui ambalo linatarajia kukamili-

ka ifikapo tarehe 15 April 2023 ambalo litatumika 

kwa ajili ya kuweka wanyama aina ya chui   kwa len-

go la kuongeza thamani ya Busatani ya Ruhila. 

 

RUHILARUHILA    ZOO ZOO YAPOKEAYAPOKEA    SIMBA   JIKE WAWILI  KUONGEZA  SIMBA   JIKE WAWILI  KUONGEZA    
THAMANI YA UTALIITHAMANI YA UTALII  
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UJIO WA  MWENGE WA UHURU TAREHE  20/04/2023     

Mkuu wa Wilaya ya Songea Kapenjama Ndile  

amewataka  viongozi na wataalamu  kushirki kika-

milifu siku ya kukimbiza Mwenge wa Uhuru   am-

bao unatarajia kuwasili   Manispaa ya Songea 

tarehe 20/04/2023  ukitokea Halmshauri ya 

Wilaya ya Madaba     na utakabiziwa   katika Hal-

mashauri ya Wilaya ya Songea katika kijiji cha 

Uyahudini   tarehe 21/04/2023. 

Agizo hilo lime-

tolewa l kwenye 

kikao kazi cha 

Mkuu wa Wila-

ya ya Songea 

katika kikao cha 

Watumishi wa Manispaa ya Songea kilichofanyika 

katika ukumbi wa Manispaa ya Songea  tarehe 16 

Aprili 2023 kwa lengo la  kuratibu  utekelezaji wa  

Mbio za Mwenge wa uhuru ambao utatembelea  

miradi mbalimbali ya maendeleo. 

 

Kauli mbiu ya mwaka 2023 

“Tunza Mazingira,Okoa vyanzo vya maji,kwa 

Ustawi wa Viumbe Hai na Uchumi wa Taifa” 

MWENGE WA UHURU WARIDHISHWA NA UTEKELEZAJI  
                                                WA MIRADI MAENDELEO  

  

   Mbio za Mwenge wa Uhuru katika Halmashauri ya Manis-
paa ya Songea kwa mwaka 2023 imepitia miradi 10 yenye 
thamini ya shilingi 2,727,619,229.18 kati ya fedha hizo 
michango ya wananchi shilingi 2,000,000.00, Serikali Kuu 
shilingi 1,447,715,329.18, Wadau/Wahisani/Mtu binafsi 

wa maendeleo shilingi 1,264,903,900.00 na Halmashauri 

ni shilingi 13,000,000.00 ambapo kati ya hiyo 4 imefun-

guliwa, 1 umezinduliwa, 1 ni ugawaji wa vyandarua na 4 
imetembelewa. 

Ndugu Abdalla Shaibu Kaim  Kiongozi wa Mbio za Mwenge wa Uhuru   
Kitaifa  amezitaka  Halmashauri zote Nchini  zihakikishe  zinaandaa miche 

ya miti  zaidi ya 500  ambayo itapandwa  ili kulinda  na kutekeleza  kwa 
vitendo ujumbe wa Mwenge wa Uhuru  kwa lengo la 
kuhakikisha kuwa mazingira yetu yanatunzwa na 
kusimamiwa vizuri kwa ustawi wa viumbe hai na Taifa 
kwa ujumla. 
Kauli Mbiu ya Mwenge wa Uhuru 2023; “MABADILIKO YA TABIA NCHI, HIFADHI YA 
MAZINGIRA NA UTUNZAJI WA VYANZO VYA MAJI, chini ya kauli Mbiu; Tunza 
Mazingira, Okoa vyanzo vya Maji kwa ustawi wa viumbe hai na Uchumi wa 
Taifa’’. 
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MKUU WA MKOA  WA RUVUMA  KANAL. LABAN THOMAS    
AMEWATAKA  WANANCHI  KULINDA   MUUNGANO. 

Mkuu wa Mkoa wa 

Ruvuma Kanal. La-

ban.Thomas ameke-

mea vikali ndoa ya 

jinsia moja kwa 

vijana ambayo ni 

uvunjifu wa Mila na 

Desturi za Afrika.  

 

 

Amewataka Wanafunzi kusoma kwa bidii ili waweze ku-

pata mafanikio na kwa kupitia Elimu watakayoipata ita-

wasaidia kusimamia Muungano na kutambua faida au man-

ufaa ya Muungano. 

 

Hayo yamejili wakati wa Maadhimisho ya Sherehe za 

Muungano wa Tanganyika na Zanzibar ambao uliad-

himishwa kwa kufanya ziara  ya kutembelea 

miradi maendeleo na kuweka jiwe la Msingi la ufunguzi 

wa madarasa mawili ya awali yaliyojengwa kwa thamani 

ya shilingi Mil.43,160,000 fedha kutoka mfuko wa LANES 

2021/202, uzinduzi wa Bweni la wasichana katika shule ya 

Sekondari Chabruma iliyojengwa kwa thamani ya Milioni 

110 fedha kutoka Serikali kuu pamoja na upandaji wa miti 

kwenye maeneo ya shule kwa lengo la  kuenzi Muungano 

wetu. 

 

Kanal. Laban 

ametoa rai kwa 

wanachi wote  

kupanda miti ya 

vivuli, matunda  

ili kulinda na 

kutunza mazing-

ira na kuboresha 

uoto wa asili na mazingira na kuimarisha vyanzo vya maji .  

 

 

 

 

Naye Afisa Misitu Manispaa ya Songea Godfrey Luhimbo 

alisema Manispaa ya Songea inaendelea na mkakati wa 

kupanda miti ambapo siku ya sherehe ya Muungano 

ilipandwa miche 3000  na  kufanya  jumla ya miche 

imepandwa miche  Mil.1,134,512 iliyofanikiwa kupandwa 

ndani ya mwaka 2023 kupitia   Taasis za  Serikali na za 

watu binafsi. Alibainisha. 

 

Kwa upande wake wanafunzi kutoka shule tofauti zilizo-

tembelewa na Kiongozi huyo ambapo wametoa shukrani 

zao kwa Serikali ya awamu ya sita kwa kuwawezesha 

kupata miundombinu ya bora ya elimu. 
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WANANCHI WAJITOKEZA  KUFANYA USAFI  KATIKA WIKI YA  
MAADHIMISHO YA MIAKA 59 

Manispaa ya Songea imekuwa ikiendelea na  

utekelezaji wa WIKI ya Maadhimisho ya sherehe 

za miaka 59 ya Muungano wa Tanganyika na 

Zanzibar kwa kufanya shughuli mbalimbali za 

kijamii ikiwemo na upandaji wa Miti  katika mae-

neo ya shule, kongamano mbalimbali za  vijana 

na wazee, kukagua miradi, Bonanza la 

michezo na Usafi wa Mazingira katika maeneo 

ya kijamii na makazi. 

 

Katika kutekeleza shughuli hizo Manispaa ya 

Songea imehitimisha Maadhimisho hayo leo 

tarehe 29 Aprili 2023 kwa kufanya usafi wa maz-

ingira  katika eneo la Soko la Bombambili kwa 

lengo la kuunga Mkono Maadhimisho ya miaka 

59 ya  Muungano wa Tanganyika na Zanzibar na 

pamoja na kuweka mji katika mazingira ya Usafi. 

 

 

Akizungumza Afisa Taka Ngumu na Usafi wa 

Mazingira Beno Philipo Mpwesa amewataka 

Viongozi wa Serikali za Mitaa, pamoja na 

Viongozi wa Masoko yote wahakikishe wana-

simamia  usafi wa Mazingira   na kufanya  

ukaguzi wa nyumba hadi nyumba  pamoja na ku-

tumia sheria ndogo za usafi wa mazingira ambazo 

hutumika  kwa yeyote atakaye vunja sheria ndogo 

hizo. 

Beno aliongeza kuwa  usafi wa mazingira ni 

jukumu la kila mwananchi hivyo ametoa rai kwa 

jamii kushiriki kufanya usafi hususani usafi wa 

mwisho wa mwezi ambao hufanyika kila ifikapo 

mwishoni mwa mwezi husika. 

Kwa upande wao wananchi wakizungumza na 

chanzo hiki cha Habari  wametoa maoni yao  ku-

wa “ Muungano uendelee kudumishwa kwa-

sababu unaleta Mshikamano, Umoja, Upendo 

na Amani ambao unasaidia watu kuishi kwa 

kusaidia na kushirikiana katika shughuli za 

kijamii hususani kushiriki kufanya Usafi wa 

Mazinngira.” Mwisho wa kunukuu. 
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Mwenyekiti wa 

ALAT Mkoa 

wa Ruvuma 

Mhe. Kelvin 

Mapunda  ame-

wataka 

Viongozi na Wataalamu Mkoani Ruvuma 

kuhakikisha wanasimamia zoezi la utoaji wa  

chakula kwa wanafunzi shuleni. 

 

Akizungumza na wazazi wa shule ya Msingi 

Maleta iliyopo kata ya Ndongosi  wakati wa 

Ziara ya kamati ya ALAT ( Jumuiya ya Ta-

wala za Serikali za Mitaa Tanzania) kwa 

lengo la kukagua utekelezaji wa miradi 

maendeleo ya Halamshauri ya  Wilaya ya 

Songea. 

Amepongeza wananchi wa kitongoji cha  Ma-

leta kwa kuweka Mkakati rafiki  ambao un-

atekelezeka na wananchi hao kwa  kuwa na 

mwitikio mkubwa wautoaji wa chakula kwa 

wanafunzi 327 wakiwemo wavulana 160 na 

wasichana 167. “Aliwapongeza”. 

Mhe, Mapunda amesema Serikali ya awamu ya 

sita inayoongozwa na Dkt. Samia Suluhu Has-

san imeweka Mpango Mkakati wa kuondoa 

changamoto ya uhaba wa miundombinu ya 

shule kwa shule za Msingi Mwl Maghembe 

ametoa shukrani kwa Serikali ya awamu ya sita 

kwa kuwapatia fedha  zaidi ya  Bil 2  kwa ajili 

ya kujenga  Hospitali ya Wilaya  ikiwa  ni mi-

ongoni mwa Halmashauri  8 Kitaifa  zilizope-

wa  fedha kwa 

ajili  kujenga  jen-

go la Wagonjwa 

wa  TB na Uko-

ma.  

 

 

Shule ya Msingi Maleta ipo katika kijiji cha 

Ndongosi katika kata ya Ndongosi ambayo 

ilianza kama shule shikizi yenye jumla ya 

wananfunzi 327. kupitia mradi wa BOOST 

ambao utaanza kutekelezwa  hivi karibuni. 

Amewataka 

wananchi 

kuendelea 

kuwa na 

uzalendo wa 

kuchangia nguvu za wananchi wakati wa  

utekelezaji wa miradi ya maendeleo katika 

kitongoji hicho. 

Kwa upande wake Mkurugenzi wa Halmashau-

ri ya Wilaya ya Songea Mwl. Neema Maghem-

be alisema “ Ziara ya kamati ya ALAT Mkoa 

wa Ruvuma ilianza kwa  kutembelea miradi ya 

maendeleo ikiwemo na ujenzi wa madarasa 

mawili na ofisi ya walimu shule ya Msingi 

Maleta  “Shikizi” ambayo iliyojengwa kwa 

gharama ya shilingi Mil. 40  ikiwa nguvu za 

wananchi ni shilingi 3,260.000, Mfuko wa Jim-

bo tsh  2,000,000, ofisi ya Mkurugenzi kiasi 

cha Mil 16,000,000  fedha za mapato ya ndani 

pamoja na vifaa vya ujenzi.  
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YALIYOJIRI  MEI  MOS  2023 

Mkuu wa Mkoa wa Ruvuma Kanal. Laban Thomas  

amewataka watumishi wa Umma Mkoani Ruvuma 

kuacha tabia ya Uchonganishi maofisini ambayo 

hupelekea kuleta migogoro  baina ya Watumishi 

na kuathiri utendaji wa kazi. 

 

Kauli hiyo imetolewa  kwenye maadhimisho ya 

Mei Mos ya Kimataifa ambayo huadhimishwa kila 

mwaka ifikapo tarehe 01 Mei  ambayo  Kimkoa 

imefanyika katika Uwanja wa Majimaji Mjini 

Songea. 

Kanal. Laban amewataka waajiri wote kutatua 

changamoto zilizo chini ya uwezo wao ikiwemo na 

malipo ya nauli za likizo, malipo ya posho za 

wajumbe wa baraza la wafanyakazi na stahiki mba-

limbali za madai ya watumishi wa umma. 

 

Ametoa rai kwa waajiri wa Taasis zisizo za 
kiserikali kuhakikisha wanawaruhusu watumishi 
wao waweze kujiunga kwenye vyama vya wafan-
yakazi ambavyo vipo kwa mujibu wa sheria . 
 

 
Amesema Sambamba na utekelezaji  majukumu ya 

kiutumishi Serikali ya awamu ya Sita inaendelea na 

mikakati ya kuboresha miundombinu ya elimu 

msingi kupitia mradi wa BOOST ambapo kwa 

Mkoa wa Ruvuma imepokea zaidi ya Bil. 7 kwa 

ajili ya   ujenzi wa madarasa ya shule za msingi. 

Naye  Mwenyekiti wa TALGWU Mkoa wa 

Ruvuma  Willey Luambano amesema anatoa 

shukrani za dhati kwa Serikali kwa kutatua baadhi 

ya changamoto za watumishi ikiwemo na kupandi-

sha madaraja kwa watumishi. 

Willy aliongeza  kuwa kupitia ajira mpya zilizot-

olewa  na Serikali  hivi karibuni zitawezesha 

kuongeza wanachama wapya ambapo   TALGWU 

imsajili jumla ya wanachama 3229 kati ya hao wa-

tumishi wanachama walioteuliwa kupakea ufan-

yakazi Bora ni 106. 

 

KAULI MBIU YA MWAKA 2023;  MISHAHA-

RA BORA NA AJIRA ZA STAHA NI NGUZO 

KWA MAENDELEO YA WAFANYAKAZI WA-

KATI NI SASA.. 
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Yaliyojiri  wakati wa mazishi ya aliyekuwa  diwani kata ya  

mfaranyaki  

Manispaa ya Songea imejaa Simanzi na Masikitiko makubwa baada ya kutokea kifo cha Mhe. Ajira Rajbu Kalinga 

aliyekuwa Diwani wa kata ya Mfaranyaki ambaye amefariki Dunia tarehe  06 Mei 2023 katika Hosptali ya  BO-

CHI  Jijini Dar es salaam  alipokuwa akipatiwa matibabu na kuzikwa tarehe 08 Mei 2023 katika Makaburi ya 

Mfaranyaki Manispaa ya Songea. 

 

Marehemu Mhe. Ajira Kalinga   aliwahi kutumikia nafasi ya Udiwani  wa Viti Maalmu katika kipindi cha mwaka  

2018-2020 pia kupitia uchaguzi mkuu wa mwaka 2020 Marehemu alifanikiwa kugombea nafasi ya Udiwani ambao 

alishinda  katika kata ya Mfaranyaki. 

Mstahiki Meya Manispaa ya Songea Michael Mbano alisema “ Enzi za Uhai wake Mhe. Ajira Kalinga alikuwa 

Mpiganaji na mpambanaji katika kuwahudumia wananchi wake katika kuleta maendeleo katika kata 

yake hivyo hamna budi kuyatekeleza mema yote ambayo Marehemu Ajira alianza kuyatekeleza.” alisisitiza. 

Kwa upande wake Mkuu wa Wilaya ya Songea  Wilman Kapenjama Ndile alisema “  Marehemu Ajira Kalinga al-

imfahamu kwa utendaji wake wa kazi uliotukuka ambapo mara ya kwanza alimfahamu akiwa ana siku mbili tangu 

aanze kazi na mara baada ya kumtembelea ofisini kwake ambapo aliweza kumshirikisha changamoto mbalimba-

li zinazohusu miundombinu ya shule za msingi na Sekondari katika kata ya Mfaranyaki.” 

Ndile amewataka wananchi na Viongozi wote kuendelea kuyaenzi mema na mazuri yote ambayo Marehemu Ajira 

Kalinga alikuwa ameanza kuyatekeleza pamoja na kumuombea kwa Mwenyezi Mungu aweze kumpa pumziko la 

milele. Amina.  

 

Kwa upande wake Mhe. Dkt. Damasi Ndumbaro (MB) Waziri wa Katiba na Sheria alitoa salamu za pole kwa familia, 

wananchi wa Manispaa na CCM,  kutoka kwa Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania kwa kutokea kifo cha aliyekuwa Diwani wa kata ya Mfaranyaki Mhe. Ajira Kalinga.  

Dkt. Ndumbaro alisema Kwa masikitiko na huzuni kubwa Chama kimepoteza Kiongozi mahiri, Mpiganaji, Mtetezi 

wa wananchi, hivyo hatuna budi kumuombea apumzike amani.” Alihuzunika” 

 

Alisisitiza wakati tunaombeleza tutafakari mema mazuri ambayo marehemu aliyaanza kuyatekeleza na baadhi yake 

yataanza kutelezwa   hivi karibuni ikiwemo na barabara kiwango cha Lami. 

 

Naye kwa upande wake Komredi Oddo Mwisho Mwenyekiti wa Chama Cha Mapinduzi amewataka Wenyeviti wa 

Mitaa, Watendaji wa kata kuhakikisha wanasimamia na kuendeleza shughuli zote zilizokuwa zikitekelezwa na Mare-

hemu Mhe. Ajira Kalinga.  

 

Innalillahi wanailillahi Raijun. 
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ZIARA  YA KAMATI  YA FEDHA  NA  UONGOZI ILIVYOTEMBELEA-
MIRADI  YA MAENDELEO. 

      KA-

MATI ya 

Fedha na 

Uongozi 

Manispaa 

ya Songea 

ikiongozwa na Mstahiki Meya Michael Mbano  

amewataka  wataalamu  kuhakikisha wana-

simamia miradi kikamilifu  na  kukamilika kabla 

tarehe 30 juni 2023. 

Agizo hilo limetolewa  katika ziara ya kamati ya 

Fedha na Uongozi  iliofanyika kwa siku mbili 

kuanzia tarehe 11 hadi tarehe 12 Mei 2023  kwa 

lengo la kukagua miradi ya maendeleo ili kulingani-

sha hali ya mradi na thamani ya fedha. 

                                                                               

 

 

 

 

Miongoni mwa miradi iliyotembelewa ni pamoja na 

mradi wa ukamilishaji wa   chumba 1 cha darasa 

shule ya Msingi Ruvuma kwa thamani ya Mil. 

18,750,000 fedha kutoka Serikali kuu, ukamilishaji 

wa vyumba vya madarasa  2 Shule ya Msingi Mbu-

lani kwa thamani ya Mil. 25,000,000 kutoka 

Serikali kuu, Ukamilishaji wa Madarasa 2 Shule ya 

Msingi  Kipera kwa thamani ya Mil. 20,000,000 

fedha za mapato ya ndani, na Ujenzi wa Uzio. 

Bweni la watoto  wenye mahitaji maalumu Shule ya 

Msingi Subira kwa thamani ya Mil. 60, 000,000 

fedha ktoka Serikali kuuMiradi mingine ambayo 

imetembelewa ni pamoja na ujenzi wa Ofisi ya 

Mtaa wa LAMI kwa thamani ya Mil. 15,000,000 

fedha kutoka mapato ya ndani, ukamilishaji wa 

matundu 10 ya vyoo Shule ya Msingi  Muungano 

kwa thamani ya Mil. 5,000,000 fedha kutoka 

mapato ya ndani, Ukamilishaji wa madarasa  mawili 

2 Shule ya Msingi  Londoni kwa thamani ya Mil. 

25,000,000 kutoka Serikali kuu, Ujenzi wa madara-

sa 2 Shule ya Msingi London kwa thamani ya Mil. 

20,000,000 fedha kutoka mapato ya ndani, na 

ukamilishaji wa bweni 1 la Shule ya Sekondari ya 

Wavulana  kwa thamani ya Mil. 22,000,000 fedha 

kutoka Serikali kuu. 

 

Aidha Miradi mingine ni ukamilishaji wa matundu 

10 ya vyoo shule ya Msingi Likuyufusi kwa tha-

mani ya Mil. 10,000,000 fedha kutoka Serikali kuu, 

ukamilishaji wa madarasa mawili Shule ya Msingi 

Sabasaba kwa thamani ya Mil. 25,000,000 fedha 

kutoka Serikali kuu, Ukamilishaji wa Maabara  

Shule ya Sekondari Matarawe kwa thamani ya Mil. 

12,000,000 fedha za mapato ya ndani, pamoja na 

ukarabati wa Ofisi ya Kata ya Matarawe kwa tha-

mani ya Mil 5,000,000 fedha za mapato ya ndani. 
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SIKU YA  WAUGUZI  DUNIANI 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

 

Siku ya wauguzi Duniani ( Inter-

national Nurse Day) huadhimish-

wa ulimwenguni kote kila mwaka 

tarehe 12 Mei wakikumbuka na 

kutafakari mchango wao 

wanaotoa kwa jamii. 

Siku hiyo iliibuliwa kwa mara ya 

kwanza  mwaka 1953 na Dorothy 

Sutherland aliyekuwa Afisa kuto-

ka kitengo cha Elimu ya Afya na 

Ustawi Nchini U.S kwa lengo la 

kuangalia mchango wa Wauguzi 

katika kuhudumu jamii. 

Baraza la Wauguzi Ulimwenguni 

(International Council of Nurse) 

ilianza kuadhimisha siku hiyo 

tangu mwaka 1965 na mwaka 

1974 Januari ambapo ilitolewa 

tamko rasmi kuwa Siku ya Wau-

guzi Duniani iadhimishwa Ulim-

wenguni kote tarehe 12 Mei.Hayo 

yalibainishwa kwenye sherehe za 

maadhimisho ya Siku ya Wau-

guzi Duniani iliyofanyika kiwila-

ya katika Viwanja vya Mjimwe-

ma Kituo cha Afya na kuhudhuri-

wa na Wauguzi, pamoja na 

wadau mbalimbali wa afya. 

Akizungumza Afisa Elimu 

Manispaa ya Songea Mwl. Janeth 

Moyo  kwa niaba ya Mkurugenzi 

wa Manispaa ya Songea alisema 

Chama cha  Wauguzi Tanzania 

Tawi la Manispaa ya Songea kin-

aendelea na jitihada za makusudi 

za kukemea wauguzi wanaofanya 

kazi kinyume na makubaliano, 

kanuni na Sheria za kazi ya 

uuguzi, wauguzi kwani sio wau-

guzi wote ambao si waadilifu kwa 

wagonjwa n a jamii kwa ujumla. 

Alibainisha. 

 

 

 

 

 

Aliongeza kuwa Serikali inaen-

delea na mikakati ya kuhakikisha 

inaweka mazingira mazuri ya ka-

zi ya muuguzi pamoja na ku-

wawezesha wauguzi kuhudhuria 

mafunzo mbalimbali ya Taaluma 

na maadhimisho ya kimataifa ya 

siku ya Wauguzi pamoja na kuaji-

ri watumishi wa ajira mpya. 

 

 

 

 

 

 

 

 

Kwa upande wake Muuguzi 

Mkuu Manispaa ya Songea  The-

odosia Ngowoko alisema Kauli 

Mbiu ya mwaka  2023 isemayo 

“WAUGUZI MUSTAKABALI 

WA AFYA YETU” OUR NURS-

ES OUR  FUTURE” Kauli mbiu 

hiyo inaangazia  umuhimu wa 

kuwalinda Wauguzi, kuwekeza 

katika fani ya uuguzi na kuhesh-

imu haki za Wauguzi kwa ku-

jenga mifumo thabiti ya Afya ya 

hali ya juu ili kukidhi mahitaji  ya  

jamii. 

Ngowoko aliongeza kuwa kuele-

kea kilele cha maadhimisho hayo 

shughuli mbalimbali za kijamii 

bila malipo zilifanyika ikiwemo 

na upimaji wa VVU, Huduma ya 

Uzazi wa Mpango, Uchunguzi wa 

Saratani ya Mlango wa kizazi, 

Kutoa huduma ya Tohara, am-

bapo shughuli hizo zilianza kuad-

himishwa kuanzia tarehe 10 Mei 

2023 hadi siku ya kilele tarehe 12 

Mei 2023. Alibainisha.  
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RC  RUVUMA “ AMEWATAKA  WAZAZI KUZINGATIA  MALEZI  BORA   
KATIKA  NGAZI YA FAMILIA” 

Mkuu wa Mkoa  wa   Ruvuma Kanal. Laban 
Thomas amewataka wazazi  kudumisha  upendo  
na mshikamano ndani ya familia ili kujenga  male-
zi bora katika jamii. 
 
Niwajibu wa kila mzazi kujikita katika usimamizi 

wa malezi  ambayo ni msingi ikiwemo na kumjali 

mtoto katika mahitaji yake ya msingi , kumlinda 

mtoto dhidi ya ukatili pamoja na kuzungumza na 

mtoto mara kwa mara ili kujua changamoto zi-

nazomkabili na maendeleo yake.   

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Hayo yamejili  katika mahadhimisho ya siku ya 

familia duniani , ambayo  hufanyika kila ifikapo  

Mei 15 kila mwaka,  ambayo kimkoa yamefanyika  

katika Bustani ya Manispaa ya Songea  na 

kuhudhuliwa na wataalamu mbalimbali,  waki-

wemo na wadau, viongozi wa vyama vya siasa,  

viongozi wa wadini pamoja na wananchi mbalim-

bali kwa lengo la kukumbusha jamii juu ya umu-

himu wa malezi bora ngazi ya Familia. 

Kanal. Laban amesema  “ Mustakabali wa  

malezi bora ya watoto yanatakiwa kusimamiwa 

na  wazazi au walezi  kwa kuzingatia maadili 

mema ili kuepusha migogoro ambayo yanawe-

za kusababisha familia  kusambaratika na kua-

cha  watoto bila uangalizi mzuri  ambayo hu-

pelekea  watoto kukosa huduma muhimu”. 

Alisistiza. 
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KATA  YA  MATOGORO  YAKABIDHI MADAWATI  502  KUTATUA 
CHANGAMOTO  ZA SHULE  ZA  MSINGI NA  SEKONDARI 

 

Kata 

ya 

Matogoro nimiongoni mwa kata 21 zilizopo nda-

ni ya Manispaa ya Songea ambayo imekuwa 

ikitekeleza   shughuli mbalimbali za maendeleo 

kwa kushirikisha wananchi na Wadau katika 

kutatua changamoto za miundombinu ya  Elimu, 

Afya kwa lengo kuunga Mkono Jitihada za 

Serikali ya awamu ya sita Katika kutatua changa-

moto hizo kwa kushirikiana na wataalamu, 

wananchi na uongozi wa kata wameweza kuten-

geneza Madawati 302 kwa kupitia nguvu za 

wananchi, na madawati 120 mchango kutoka 

kwa Mhe. Diwani sawa na  jumla ya madawati 

502 kwa ajili ya shule Sekondari  na Shule ya 

Msingi Matogoro. 

 

Hayo yamejili wakati wa kukabidhi madawati 

kwa Mkurugenzi wa Manispaa ya Songea  ili-

yofanyika  kwenye  mkutano wa hadhara ambao 

ulihudhuriwa na wananchi, viongozi wa vyama 

vya Siasa, Wataalamu na Wanafunzi katika Shule 

ya Sekondari Matogoro tarehe 17 Mei 2023. 

Akipokea madawati hayo Mkurugenzi wa 

Manispaa ya Songea Dkt. Frederick Sagamiko 

alisema “ Niwa jibu wa Serikali kuhakikisha 

wanafunzi wanapata miundombinu bora ya 

kusomea na kijifunzia ikiwemo na madawati, vi-

ti, meza na madarasa ambapo katika kutekeleza 

wajibu 

Serikali ilitoa fedha Bil 1.52 kujenga madarasa 

76 na madawati 3800 ili kuboresha mazingira ya 

Elimu. 

Akitoa pongezi kwa Uongozi wa Kata ya Mato-

goro kwa uzalendo uliotukuka  kwa kutengeneza 

madawati/Viti na Meza 502 kwa lengo la 

kuondoa upungufu wa madawati kwa wanafunzi, 

utoaji wa chakula shuleni  nauanzishaji wa  Benk 

ya madawati. “Aliwapongeza.”  

 

 

Dkt. Sagamiko aliongeza kuwa, Diwani wa kata 

ya Matogoro ni kiongozi mwenye mfano wa 

kuigwa kwa kuwa hupenda kushirikisha jamii 

yake anayoitawala katika kutanzua changamoto 

za kata yake bila kusubili mchango kutoka Hal-

mashauri. 

Amewataka Watendaji wa kata nyingine kuja 

kujifunza namna wanavyo fanikiwa katika 

utendaji wa kazi hususani usimamiaji bora wa 

miradi na kukamilisha ujenzi wa miradi kwa wa-

kati. “Alibainisha na kusisitiza.” 

Inaendelea 
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Kwa upande wake Diwani wa kata ya Matogoro Issa Mkwawa alisema “ Kutokana na upungufu uli-

ojitokeza  wakati anaingia madarakani, waliandaa Mpango  Mkakati wa kuweka Benk ya Madawati 

kwa ajili ya Shule za Msingi na Shule za Sekondari ili kuondoa tatizo la upungufu wa madawati ambao 

hadi kufikia tarehe 17 Mei 2023 wameweza kutengeneza madawati 502 ambayo yamekabidhiwa kwa 

Mkurugenzi wa Manispaa ya Songea. “Aliwashukuru”. 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Naye Afisa Elimu kata ya Matogoro Samson Mbunda alisema Shule ya Sekondari Matogoro ina jumla 

ya wanafunzi 1080, na  shule ya Msingi Matogoro ina jumla ya Wanafunzi 1032 ambapo kutokana na 

ushirikiano kutoka kwa  wananchi, pamoja na Diwani  wa Kata hiyo wameweza kutengeneza viti 502 

ambayo yamekabidhiwa kwa Mkurugenzi wa Manispaa ya Songea kwa ajili ya matumizi ya shule 

husika hivyo kwasasa hakuna upungufu wowote wamadawati.  
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TAKUKURU  RUVUMA  YAFUATILIA  ZAIDI  YA  BIL. 6   

FEDHA ZA MRADI. 

 

TAKUKURU Mkoani Ruvuma imefanikiwa kufuatilia utekelezaji wa Miradi ya Maendeleo yenye tha-

mani ya zaidi ya Bil. 6  ambayo imekutwa na mapungufu mbalimbali ikiwemo na miradi kutokamilika 

kwa wakati, ununuzi wa vifaa vichache,  na ucheleweshaji wa malipo ya Mafundi. 

 

Katika ufuatiliaji  wa utekelezaji wa miradi hiyo, Miradi mitano yenye thamani ya shilingi 

5,510,000,000 ilikuwa na mapungufu ikiwemo na mradi wa ujenzi wa Madarasa 9 katika Shule ya 

Sekondari Sasawala Wilaya ya Namtumbo  kwa thamani ya 180,000,000, Ujenzi wa majengo Matatu 

katika Hosptali ya Wilaya ya Namtumbo kwa thamani ya 800,000,000, jengo la wagonjwa wan je kati-

ka Hosptali ya Rufaa Mkoa Songea kwa thamani ya 3,870,000,000, ujenzi wa Hosptal ya Wilaya ya 

Mbinga 500,000,000 pamoja na kituo cha afya Mbangamao 250,000,000. 

 

Hayo yamejili katika kikao cha Waandishi wa Habari kilichofanyika leo 18 Mei 2023 katika ofisi za 

TAKUKURU Mkoa wa Ruvuma kwa lengo la kuuhabarisha umma kuhusu utendaji kazi wa ofisi ya 

TAKUKURU katika kipindi cha miezi mitatu kuanzia mwezi januari hadi machi 2023. 

Akitoa ufafanuzi Naibu Mkuu wa TAKUKURU Mkoa wa Ruvuma  Janeth Haule alisema “ mion-

goni mwa mikakati itakayotekelezwa katika kipindi cha miezi mitatu ijayo ni pamoja na kutoa elimu 

kwa wananchi juu ya Rushwa na madhara yake katika usimamizi wa miradi ya maendeleo, kuendelea 

kufanya kazi za kuzuiia na kuchukua hatua kwa wale wote  watakao kutwa na tuhuma za vitendo vya 

Rushwa ikiwa ni pamoja na kwafikisha Mahakamani, kufanya uchunguzi na kuchukua hatua kwa wa-

takao kutwa na tuhuma za vitendo vya Rushwa, na kushirikiana vijana wa Skauti katika kutoa elimu ya 

mapambano dhidi ya Rushwa pamoja na Program Rafiki. 

Janeth ametoa wito kwa wananchi wote kuendelea kutoa ushirikiano na TAKUKURU kwa taarifa 

zenye kuashiria vitendo vya Rushwa. 
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                VISHIKWAMBI  50  VYATOLEWA  KWA  MADIWANI,  
WAKUU WA IDARA  NA VITENGO 

Halmashauri ya Manispaa ya Songea  kupitia Baraza la 

Madiwani kwa mwaka wa fedha 2022/2023 liliidhinisha  

Bajeti  pamoja na kuadhimia  kabla ya mwisho wa mwaka 

wa fedha  kununa VISHIKWAMBI kwa ajili ya  matumizi 

ya Madiwani na Wakuu wa Idara na Vitengo  katika uendes-

haji wa shughuli za vikao vya Menejimenti, Vikao vya Hal-

mashauri pamoja na vikao vya Baraza la Madiwani ili ku-

punguza matumizi ya karatasi. 

 

HATUA hiyo imetekelezwa kwa asilimia 100% ambapo Halmashauri imeweza kununa na kugawa 

Vishikwambi 50 vyenye thamani ya zaidi ya Mil. 20  kwa lengo la kupunguza  gharama za uendeshaji 

wa Rasilimali za Umma. 

 

Zoezi hilo limefanyika jana tarehe 17 Mei 2023 katika ukumbi wa Manispaa ya Songea lililoendana na 

utaoaji wa Mafunzo elekezi ya matumizi sahihi ya mfumo wa TEHAMA na utunzaji wa nyaraka za 

Serikali yalihudhuriwa na Madiwani, Viongozi ngazi ya Wilaya na Wakuu wa Idara. 

Mstahiki Meya Manispaa ya Songea Michael Mbano 

alisema “ Vishikwambi  vitasaidia kupunguza gharama 

za uendeshaji wa Taasis,  uhakika wa upatikanaji wa 

taarifa, pamoja na urahisishaji wa utendaji wa kazikwa  

haraka. Alipongeza. 

 

Mhe. Mbano amewataka  Waheshimiwa Madiwani kuzingatia kanuni na taratibu za utunzaji wa siri wa 

nyaraka za Serikali pamoja na kifaa chenyewe ili mara baada ya kukoma madaraka ya uongozi kila ali-

yepewa kishikwambi atatakiwa kukikabidhi mikononi mwa Serikali. “ Mbano amesisitiza. “ 

Mkurugenzi Manispaa ya Songea Dkt. Frederick 

Sagamiko alisema “ Katika kutekeleza agizo hilo 

Manispaa ya Songea imenunua Vishikwambi 50 na 

kuvikabidhi kwa Waheshimiwa Madiwani na Wakuu 

wa Idara na Vitengo kwa lengo la kuboresha utendaji 

kazi na kuachana na matumizi ya karatasi na kwenda 

Digital ( Serikali Mtandao). DKT. Sagamiko  

“Alisisitiza”. 

 Inaendelea  
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Kwa upande wake Afisa TEHAMA Manispaa ya Songea Mvano Mbalale alisema Mafanikio ya 

TEHAMA yatawezesha ongezeko la  mapato ya serikali,  kupunguza gharama vikao kupitia miku-

tano ya kimtandao, nakupunguza gharama za uendeshaji wa vikao kwa kutumia  vifaa vya         

TEHAMA vinavyotumia  nyaraka laini  badala ya  nyaraka ngumu  ili kulinda na miundombinu ya 

nyaraka za Tehama,  Serikali imeandaa Sera na Miongozo ya Usimamizi ambayo ipo kisheria 

ukiukwaji wa Miongozo hiyo ni Uvunjivu wa Sheria.  

 

Mvano alisema Miongoni wa Sera hizo ni pamoja na Sera ya Tehama (ICT policy), Sera ya kwa 

Mtumiaji wa Tehama(ICT use Acceptable Policy) Sera ya Ulinzi (ICT security Policy) na 

Mwongozo wa Matumizi Bora  Sahihi na Salama Mifumo na Miundombinu ya Tehama.        

“Alibainisha” 

isha. 

Wakizungumza kwa nyakati tofauti waheshimiwa Madiwani hao ambapo walianza kwa kuiponge-

za Serikali ya awamu ya sita inayoongozwa na Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan kwa kuboresha 

kanuni na sheria na miongozo ya Matumizi sahihi ya TEHAMA ambayo inazitaka Taasis kutumia 

Vishikwambi na kuachana na Matumizi ya karatasi kwa lengo la kupunguza gharama za uendes-

haji wa rasilimali za umma na upotevu wa nyaraka. “ Walishukuru. “ 
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   ZIARA YA MADIWANI  KUTOKA  IRINGA  MC,  
WALIVYOTEMBELEA  MACHINJIO  YA KISASA  SONGEA  MC 

Manispaa ya Songea inaeendelea kupokea wageni kutoka nje Mkoa wa Ruvuma wakifika 

katika Halmashauri ya Manispaa ya Songea kwa lengo la kujifunza na kubadilishana uzoefu 

katika utekelezaji na usimamizi wa shughuli mbalimbali za maendeleo. 

 

Kwa mara nyingine tarehe 22 Mei 2023 Manispaa ya Songea ilipokea  Waheshimiwa Madi-

wani kutoka Halmashauri ya Manispaa ya Iringa ambao  walikuja kwa lengo la kujifunza 

namna inavyoendeshlatowa na kusimamia machinjio ya kisasa ya Songea ikiwemo na to-

zo, na kiutawala. 

Akizungumza Mstahiki Meya Manispaa ya Iringa  Ibrahimu Ngwada alisema Manispaa ya 

Iringa ina machinjio ambayo bado haijakamilka japokuwa imeanza kufanya kazi na huchinja 

katika mfumo ambao sio wa kisasa. 

Mhe. Ngwada alisema kupitia hilo 

walipendekeza kuja Manispaa ya 

Songea ili kuboresha utendaji wa 

kazi pia kuendelea kuweka  mahusi-

ano ya ki-Halmashauri hasa  ikiwa  

inaendesha miradi inayofanana ni 

muhimu ujifunze kupitia  wengine 

 

Naye Mkurugenzi Manispaa ya Songea Dkt. Frederick Sagamiko alianza kwa kuwakaribisha 

wageni kisha alieleza Mradi huo umegharimu kiasi cha Bil. 5.7 na umeanza kutoa huduma 

japokuwa bado haujakamilika kwa asilimia 100%. 

 

 

Alisema kuwa mfumo wa uchinjaji nyama katika 

machinjio hiyo ni wa kisasa ambao unatumia 

mtambo ambapo Manispaa ya Songea ni miongo-

ni mwa miji michache nchini Tanzania ambayo 

inatumia mtambo huo. 

 

Dkt. Sagamiko aliongeza kuwa kupitia machinjio ya kisasa mapato ya ndani ya Halmas-

hauri ya Manispaa ya Songea yameongezeka  ambapo kwa mwaka wa fedha 2022/2023 

walikisia kukusanya kiasi cha Mil 379. 
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BARAZA LA MADIWANI LATOA  AGIZO  UTOAJI WA  CHAKULA  
SHULENI. 

Mstahiki Meya Manispaa ya Songea Mi-

chael Mbano amewataka Wataalamu wote 

kuhakikisha wanatoa ushirikiano katika 

kutekeleza   miradi ya maendeleo  na  kui-

kamilisha  kwa wakati  kabla ya tarehe 30 

juni 2023. 

Amesema  kila kiongozi anatakiwa ku-

wajibika katika eneo lake kwa  kuishiriki-

sha jamii husika ili  kutatua changamoto 

za wananchi ikiwemo na miundombinu ya shule, Afya na Barabara kwa lengo la kuunga mkono jiti-

hada za Serikali ya awamu ya  sita. 

Alibainisha kuwa, katika kipindi cha  robo ya kwanza Manispaa ya Songea ilipokea zaidi ya Bil. 1.5  

pia katika kipindi cha robo ya pili na ya tatu Manispaa  ya Songea imepokea Bil. 1.5 kwa ajili ya 

utekelezaji wa miradi mbalimbali ya maendeleo. Alipongeza”. 

Mhe. Mbano amewataka Madiwani wote kutembelea kata ya Matogoro kujifunza namna walivyowe-

za kufanikisha kutatua changamoto za madawati kwa shule za msingi na Sekondari kwa lengo la 

kuondoa changamoto mbalimbali za wananchi “. Alisisitiza.”  

Ametoa wito kwa wataalamu kuhakikisha wanaongeza bidii ya ukusanyaji wa mapato ya ndani, utoaji 

wa chakula kwa wananfunzi shuleni, pamoja na usafi wa mazingira.” Mhe. Mbano alibainisha.” 

 

 

 

Kwa upande wake Mwenyekiti wa CCM Wila-

ya  ya Songea Mjini Komredi Mwinyi Msolomi 

amewataka Wataalamu kusimamia usafi 

wamazingira hususani katika maeneo ya Soko, 

na makazi ya watu. 

Naye katibu wa CCM Wilaya ya Songea Mjini  

James Mgego ametoa wito kwa watumishi na 

Madiwani kuhakikisha wanasimamia miradi ya maendeleo na kuongeza juhudi za ukusanyaji wa 

mapato ya ndani ili kufikia lengo lililokusudiwa  na Serikali. 
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SHULE ZOTE ZIHAKIKISHE ZINATOA  CHAKULA 
CHENYE VIRUTUBISHO  IFIKAPO JULAI 2023 

Mkurugenzi wa Manispaa ya 

Songea Dkt. Frederick Sagamiko  

amewataka maafisa Elimu Msingi 

na Sekondari na maafisa lishe 

kuhakikisha wanasimamia  zoezi la 

wanafunzi  kupata chakula   

chenye viini lishe ili kuondoa hali 

ya udumavu.  

Hayo yamejili katika kikao cha 

kamati ya lishe cha robo ya  tatu ya 

mwaka ambacho kimefanyika tarehe 24 Mei  katika ukumbi wa  Manispaa  ya  Songea 

na kuhudhuriwa na viongozi wa dini, watalaamu  pamoja na wadau mbalimbali 

kwa lengo la kufanya tathimini ya hali ya Lishe ngazi ya Halmashauri. 

Dkt. Sagamiko ametoa rai kwa maafisa Watendaji kata/mitaa kushirikiana na maafisa 

lishe katika kuhamasisha na kuwaelimisha wazazi wajibu na umuhimu wa kuchangia   

chakula kwa wanafunzi   shuleni  katika  kipindi cha  masomo yao. 

Kwa upande wake Mganga mkuu 

wa Manispaa ya Songea Dkt. 

Amos Mwenda amewataka maafisa 

lishe kufanya ukaguzi wa viwanda  

vya usindikaji wa chakula  

kuhakikisha vinakuwa na mashine 

za kuchanganyia viini lishe. 

Alisema Wazabuni wanapaswa 

kupewa Elimu juu ya kusambaza chakula chenye virutubisho shuleni  ili kujenga afya 

za wanafunzi na kuondoa tatizo la utapia mlo  na udumavu katika jamii   Manispaa ya 

Songea. Dkt.Mwenda alibainisha  

Naye Afisa lishe Manispaa ya Songea Albert Sinkamba amewataka maafisa Elimu 

Msingi na Sekondari  kutoa ushirikiano kwa maafisa watendaji kata/mitaa wakati wa  

kufanya vikao mbalimbali vya wananchi au wazazi  na  kutoa miongozo kwa wazazi juu 

ya mustakabali wa kuchangia chakula   shuleni. 
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               NGO’S  37  ZA SHIRIKI KIKAO CHA TATHIMINI YA UTENDAJI 
KAZI  WILAYA YA SONGEA. 

Mkuu wa Wilaya ya Songea Mhe.Wilman Kapenjama Ndile 

amezitaka Asasi za kiraia kuhamasisha shughuli za maendeleo na 

kutoa huduma  katika jamii  ili kuondoa  changamoto zinazowaka-

bili. 

 

 

 

Asasi za kiraia (NGO’S) ni chombo muhimu ambacho husaidia kufahamu na  kutatua matatizo mba-

limbali na kutoa huduma ikiwemo kutoa elimu ya uzazi wa mpango kwa jamii,  mapambano dhidi ya 

Ukimwi na madawa ya kulevya, mapambano dhidi ya malaria, pamoja na  kutoa huduma kwa watoto 

na wazee waishio mazingira hatarishi. Mhe. Ndile alisema. 

 

Akizungumza na mashirika yasiyo ya serikali (NGO’S)  katika mkutano wa mwaka  wa fedha 

2021/2022 wilaya ya Songea  ambao umefanyika Mei 25 katika ukumbi wa Manispaa ya Songea  na 

kuhudhuriwa na viongozi wa dini, watalaamu pamoja na wadau kutoka asasi mbalimbali ambapo 

mkutano huo umeadhimisha utoaji wa huduma katika maeneo ambayo serikali hayajayafikia ili 

kuondoa mrundikano wa kero katika jamii. 

 

Mhe. Ndile amezitaka asasi za kiraia kujisajili katika ofisi za maendeleo ya jamii  katika halmashauri/ 
ofisi ya msajili ya mkuu wa wilaya ya Songea  kwa kufuata taratibu na kanuni ziliwekwa ili zitambu-
like kisheria na zishirikishwe na serikali kwa kuzingatia miongozo husika  
 
 
 
Kwa upande wake Afisa maendeleo ya jamii  Manispaa ya Songea Martin Mtani ameyataka mashirika 

yasiyo ya serikali kuendelea kutoa elimu katika jamii juu ya ukatili dhidi ya wanawake na watoto 

pamoja  na kupinga vikali ndoa ya jinsia moja yakiwa na lengo la kuunga juhudi zinazofanywa na 

serikali ya awamu ya sita  ili kulinda na kuimarisha mila na desturi ya kitanzania. 

Asasi za kiraia zilizoshiriki mkutano  huo  jumla 37 kiwilaya kati ya hizo 15 kutoka Manispaa ya 

Songea  na 22 kutoka halmashauri ya Songea DC pamoja na halmashauri ya Madaba, mafanikio yali-

yopatikana kutokana na utendaji kazi mzuri wa asasi hizo yakiwemo kusaidia serikali  ku-

kusanya takwimu maalumu kwa ajili ya mipango ya maendeleo, kutoa  elimu ya mafunzo ya 

kilimo pamoja na kuunganisha nguvu ya pamoja kati ya mashirika na serikali katika kuleta 

maendeleo katika jamii. Mtani alisema 

  

Tunatoa shukrani kwa sekretarieti ya wilaya ya Songea kwa kuanda mkutano huu ambao utoa mi-
ongozo namna ya kutekeleza shughuli mbalimbali  kwa kuzingatia sheria zilizowekwa na  serikali ili 
kuleta maendeleo  katika wilaya ya Songea na Taifa kwa ujumla.walishukuru  
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UTOAJI WA CHAKULA SHULENI  NI LAZIMA  “ DC  SONGEA 
ASISITIZA”  

 
 

 

 

 

MKUU wa Wilaya ya Songea Wilaman Kapenja-

ma Ndile amewataka Viongozi wa Serikali za Mi-

taa/kata kusoma taarifa ya mapato na matumizi  

kwa kila robo ya mwaka ili kuweka uwazi na 

uwajibikaji kwa wananchi wanaowaongoza. 

Kwa mujibu wa katiba ya Jamhuri ya Muungano 

wa Tanzania ya mwaka 1977 pamoja na mareke-

bisho yake, Ibara ya 145 na 146, Serikali za Mitaa 

ni vyombo vya wananchi ambavyo vipo katika 

ngazi ya chini ya Serikali ya Jamhuri ya Muun-

gano wa Tanzania ambavyo huundwa, 

huendeshwa, husimamiwa na kuwajibika kwa 

wananchi wenyewe ambapo huwezesha wananchi 

kuwa na Sauti katika maamuzi mbalimbali kwa 

kushiriki moja kwa moja au kupitia wawakilishi 

wao katika shughuli za maendeleo na utawala. 

Kwa kuzingatia  hilo Serikali ya Mtaa kupitia 

Mwenyekiti wa Mtaa inao wajibu  kutoa taarifa 

za mbalimbali za maendeleo ya mtaa husika iki-

wemo na kusoma mapato na matumizi ya fedha 

zilizopokelewa kupitia mkutano wa hadhara kwa 

lengo la kuweka uwazi na ushirikishwaji  jamii na 

endapo hatatoa taarifa ya Mapato na Matumizi 

anaweza kushitakiwa kwa mujibu sheria. 

Hayo yamejili katika kikao kazi cha Maafisa 

Watendaji wa Mitaa 95, Wenyeviti wa Mitaa 95, 

Watendaji wa kata 21, kamati ya Ulinzi na usala-

ma, pamoja na Wakuu wa idara na Vitengo kili-

chofanyika katika ukumbi wa Manispaa ya 

Songea tarehe 03 Mei 2023 kwa lengo la ku-

wakumbusha majukumu yao watendaji na 

wenyeviti wa mitaa katika Halmashauri ya 

Manispaa ya Songea. 

Mhe. Ndile alisema Serikali  ikitoa maagizo   hu-

na budi kutekelezwa hivyo amewataka Viongozi 

hao kuhakikisha wanasimamia suala la mzazi  

kuchangia  chakula cha shule kwa shule za 

msingi na Sekondari ifikapo julai  2023  kwa len-

go la kuinua ufaulu wa wanafunzi. 

Aliongeza kuwa ili kufanikisha zoezi hilo kila 

mtaa unatakiwa kuitisha vikao vya kamati za 

Serikali za Mtaa, mikutano ya hadhara, Bodi za 

shule pamoja na kamati za shule ili kuweka mka-

kati bora wa utekelezaji na usimamizi wa michan-

go kutoka kwa wazazi ikiwemo na kufungua 

akaunti na utunzaji wa chakula. 

Hali halisi ya utoaji wa chakula shuleni  Wilaya 

ya Songea kwa Halmashauri ya Madaba ni 96%, 

Halmashauri ya Wilaya ya Songea ni 97% ana 

Halmashauri ya Manispaa ya Songea ni 67%. 

Mhe. Ndile “ Alibainisha.”  
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Kwa upande wake Afisa utumishi Manispaa ya 

Songea Sadiki Mrisho akiwakumbusha majuku-

mu ya Wenyeviti na Maafisa watendaji wa mtaa 

aliserma  Mwenyekiti wa Mtaa atakuwa 

Mwenyekiti wa mikutano yote ya kamati ya mtaa 

na Mkutano wa Hadhara, Msuluhishi wa migogo-

ro midogomidogo ambayo haistahili kuitisha 

mikutano wa mtaa au kupeleka baraza la kata 

au Mahakama, kuwaongoza na kuwahimiza 

wakazi wa mtaa shughuli za maendeleo, ku-

tekeleza kazi atakazopewa na kamati ya mtaa na 

Mkutano Mkuu wa Mtaa au kamati ya maendeleo 

ya kata na nyinginezo. 

 

Aliongeza kuwa Wajibu wa Afisa Mtendaji wa 

Mtaa ni kuwa Mtendaji Mkuu wa Mtaa, 

kusimamia utekelezaji wa Sera za Halmashauri, 

kuishauri kamati ya maendeleo ya Mtaa kuhusu 

maendeleo ya Mtaa, kusimamia utekelezaji wa 

sheria ndogo  pamoja na sheria nyingine, 

kuishauri kamati ya mtaa kuhusu masuala ya 

ulinzi na usalama na nyinginezo. “Mrisho 

alibainisha.” 

Kwa upande wake OCD Songea S.S.P  Wilbert 

Mila Siwa alisema jeshi la Polisi limeundwa kwa 

mujibu wa ibara ya 147 ya Katiba ya Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania ya mwaka 1977 am-

bayyo imebainisha wajibu wa Serikali ndani ya 

majeshi ya ulinzi na usalama wa wananchi wa 

Tanzania ambayo ni pamoja sheria ya polisi na 

Polisi wasaidizi Sura 322 kifungu cha 5 imesema 

kuhakikusha uwepo wa amani na usalama, 

kuzuia makosa ya uhalifu kabla hayajatendeka, 

kulinda maisha na mali za Watanzania, 

kusimamia sheria na kanuni za nchi, kukamata 

wahalifu na kupeleeza pamoja na kudhibiti ma-

kosa ya usalama barabarani.  

S.S.P Siwa alisema Jeshi la Polisi limejikita kati-

ka mambo makuu matatu katika kuimarisha 

ulinzi na usalama wa raia na mali zao ikiwemo 

na Weledi,  Usasa, na Ushirikishwaji wa jamii. 

Alibainisha” 

Kwa upande wake Inspekta wa Jeshi la Polisi 

Songea Melinda Mgumba kutoka  Dawati la jin-

sia na watoto ni sehemu maalmu  katika kituo 

cha Polisi inayoshughulikia Waaathirika wa vi-

tendo vya ukatili na unyanyasaji wa kijinsia na 

watoto kwa lengo la kutenganisha sehemu ya 

huduma kwa waathirika wa ukatili na unyan-

yasaji wa kijinsia, kumpa muathirika nafasi ya 

kutulia itakayomfaa ili asiendelee kudhalilika, 

kusikiliza maelekezo kwa usiri mkubwa, kutoa 

ushauri kutegemea na lalamiko lililowasilishwa,  

pamoja na kuchukua hatua.  

 

Kwa upande wake  Afisa Elimu Sekondari Janeth 

Moyo alisema  kulingana na tathimini iliyofanyi-

ka kwa kipindi cha muhula wa kwanza wa maso-

mo kuanzia januari 2023 hadi Mei 2023 takwimu 

zinaonesha ni 37% za wanafunzi  wa za Sek-

ondari ndio wanaopta chakula cha mchana shu-

lenia ambapo hupelekea kuwa na matokeo ya-

kitaaluma  yasiyoridhisha. 
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MKUU WA WILAYA YA SONGEA AMEWATAKA  WATAALAMU  
KUKAMILISHA  MIRADI YA BOOST  KWA WAKATI 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Mkuu wa Wilaya ya Songea Kapenjama Ndile amewataka Walimu wa kuu na Maafisa watenda-

ji  kusimamia  miradi ya BOOST ambayo na kuhakikisha inakamilika ifikapo juni 30 2023 am-

bayo inajengwa katika  shule saba 7 za Msingi kwa lengo la kuboresha miundo mbinu ya 

kusomea na kujifunzia ya Elimu Msingi na awali 

Hayo yamejili katika ziara ya Mkuu wa Wilaya iliyofanyika kwa siku moja kwa lengo la kuka-

gua hatua mbalimbali za utekelezaji wa miradi ya BOOST ambayo inatekelezwa katika shule ya 

msingi Kipera, Shule ya Msingi Mbulani, Shule ya Msingi Ruhuwiko, Shule ya Msingi Mato-

goro, Shule ya Msingi Mkuzo, Shule ya Msingi Amani, Shule ya Msingi Bombambili. 

 

Mhe. Ndile alisema Manispaa ya Songea imepokea Mil. 893 kwa ajili ya kujenga vyumba vya 

madarasa na matundu ya vyoo ikiwemo na ujenzi wa shule mpya hivyo amewataka wataalamu  

hao kuwajibika ipasavyo ili kuhakikisha miradi yote inakamilika kwa wakati. 
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BIL. 4  ZAJENGA  VITUO VYA  AFYA  MANISPAA YA SONGEA 

Mstahiki Meya Manispaa ya Songea Michael Mbano amefanya ziara ya kutembelea miradi ya 

afya inayoendelea kujengwa katika kata ya Tanga, Lilambo, pamoja na kata ya Mletele. 

Ziara hiyo imefanyika kwa siku tatu 3 kuanzia tarehe 06 juni 2023 hadi  08 Juni 2023 ambapo 

alifanikiwa kutembelea kituo cha afya Lilambo kilichoojengwa kwa thamani ya Mil. 550 

fedha za mapato ya ndani  na kimeanza kutoa huduma za awali, Kituo cha afya Mletele kinacho-

jengwa kwa thamani ya Mil. 545 fedha kutoka Global Fund, pamoja na ujenzi wa Hospital ya 

Manispaa ya Songea inayojengwa kwa thamani ya Bil. 1 fedha kutoka Serikali kuu.  

Mhe. Mbano  “ametoa shukrani kwa Serikali ya awamu ya sita inayoongozwa na Mheshiwa. 

Dkt. Samia Suluhu Hassan  Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kwa  kutoa fedha  kiasi 

cha Bil 4  kwa lengo la kupunguza kero  ya umbali wa upatikanaji wa huduma za Afya.”  

 

Aliongeza kuwa, kituo cha afya Mletele kimegha-

rimu jumla ya kiasi cha  fedha Mil. 845 fedha am-

bazo Mil 545 zimetumika kwajili ya ujenzi na Mil 

300 kwa ajili ya vifaa tiba  ambapo ujenzi utaka-

milika mara ifikapo  tarehe 30 juni 2023. 
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YALIYOJIRI  SIKU YA KIMATAIFA  YA UELEWA  KUHUSU ALBINO. 

Katika kipindi cha mwaka 2022/2023 Serikali ili-

tenga  bajeti ya  shilingi Mil. 50 kwa ajili ya 

kuboresha huduma za utoaji wa mafuta  kinga kwa 

watu wenye ualbino nchini. 

 

Utekelezaji wa huduma mbalimbali nchini   

umezingatia Sera, Mikataba ya kikanda, na kima-

taifa na Mipango mbalimbali ya nchi ikiwemo na 

Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya 

mwaka 1977, Ilani ya Chama cha Mapinduzi 

pamoja na Sera ya Taifa ya huduma na maendeleo 

kwa watu wenye ulemavu, sheria ya watu wenye 

ulemavu  namba 9 ya mwaka 2010, na Mkataba wa 

Kimataifa wa watu wenye ulemavu 2006. 

 

Aidha, Serikali inaendelea kuhimiza Halmashauri 

zote nchini kutenga bajeti kwa ajili ya ununuzi wa 

vifaa kinga pamoja na kuongeza wataalamu  kwa  

lengo la kudhibiti  saratani ya ngozi kwa watu 

wenye Ualbino. 

 

Hayo yamejili katika kuadhimisha kilele cha Siku 

ya Kimataifa ya uelewa kuhusu Albino iliyofanyi-

ka kuanzia tarehe 11 juni hadi 13 juni 2023 

Mkoani Ruvuma katika Halmashauri ya Manispaa 

ya Songea na kuhudhuriwa na viongozi wa kitaifa 

pamoja na wadau mbalimbali kwa lengo la kutoa 

uelewa kuhusu Albino. 

Mgeni rasmi katika Maadhimisho hayo alikuwa 

Waziri  wa Nchi, Ofisi ya Waziri Mkuu, kazi, Vi-

jana,Ajira na Wenye Ulemavu Prof Joyce 

Ndalichako (MB)  ambaye aliwakilishwa na Mkuu 

wa Mkoa wa Ruvuma Kanal. Laban Thomas. 

Akizungumza Mkuu wa Wilaya ya Songea Wil-

man Kapenjama Ndile kwaniaba ya Mkuu wa 

Mkoa wa Ruvuma “ Amewataka Maafisa Ustawi 

wa Jamii kuhakikisha wanapata takwimu sahihi 

kwenye maeneo yao za watu wenye Ualbino kwa 

ajili ya kutoa huduma muhimu.” 

 

Ndile aliongeza kuwa, katika kuimarisha juhudi 

mbalimbali za ustawi wa jamii  kwa watu wenye 

ulemavu Serikali imechukua hatua za kuwaweze-

sha walemavu kiuchumi pia kwa  kutambua juhudi 

za Serikali katika kushughulikia masuala ya watu 

wenye ulemavu.  “Alibainisha” 

“ Serikali inachukua hatua mbalimbali katika ku-

tekeleza matakwa ya kisheria ya watu wenye ulem-

avu kwa kupitia  utekelezaji wa Ilani ya Chama 

cha Mapinduzi ya mwaka 2020/2025.” 

 

 

 

 

Amewataka kuu-

shirikiano, kujenga 

upendo na kufanya 

kazi kwa pamoja  

ili kuepuka migo-

goro inayoweza 

kuleta chuki au kusambaratisha umoja na kuen-

delea  kuchangamkia fursa adhimu ili kujikwamua 

kiuchumi kwa kufanya marejesho  ya mikopo ili 

kutoa fursa kwa wengine  waweze kunufaika. 
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Kwa upande wake Mwenyekiti wa Vyama vya Walemavu Tanzania ( SHIVYAWATA) Ernest Simaya  

alisema “ Maadhimisho hayo yalianza mwaka 2006 na hatimaye kuungwa mkono na Mataifa  mbalimbali.  

Ajira kwa watu wenye ulemavu imesimamia Takwa la 3% kuajiri  watu wasiopungua  20 ambapo katika kipin-

di cha mwaka 2023 Serikali imeajiri watumishi 812 na Intenalship 178. 

 

 

Si-

maya alisema mambo ya msingi ambayo huyashughulikia ni pamoja na suala la ajira kwa walemavu ambapo 

kwa mwaka 2021/2022 Serikali imeajiri watumishi walimu ( walemavu) 245. “Alibainisha.” 
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MAADHIMISHO YA SIKU YA MTOTO WA AFRIKA 

Maadhimisho siku ya Mtoto wa Afrika huadhimish-

wa kila mwaka ifikapo tarehe 16 Juni kwa nchi 

wanachama wa Umoja wa Afrika ikiwemo Nchi ya 

Tanzania ambapo chimbuko la maadhimisho hayo 

ni baada ya kutokea kwa  mauaji ya watoto 2000 

yaliyofanywa na Utawala wa Makaburu  katika 

kitongoji cha SOWETO nchini Afrika ya Kusini 

mnamo tarehe 10 Juni 1970.  

Mauaji hayo yalitokea wakati wa maandamano ya 

wanafunzi kwa lengo la kupinga Mfumo wa Elimu 

ya kibaguzi  iliyokuwa inatolewa na Utawala wa 

Afrika ya Kusini ambapo 1991 Uongozi wa Nchi za 

Afrika  walifanya uamuzi wa kuienzi siku hiyo iki-

wa ni kumbu kumbu ya mauaji ya watoto hao. 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Mgeni Rasmi katika maadhimisho hayo  alikuwa 

Naibu Msajili wa Mahakama Wilaya ya Songea 

Mhe.  Elizabeth  Nyembele ambayo yamefanyika 

kihalmshauri  na  kuhudhuriwa na viongozi, wadau 

pamoja na wanafunzi yaliyofanyika katika Uwanja 

wa Majimaji leo tarehe 16 Juni 2023. 

Bi Elizabeth amesema Serikali imeridhia na kusaini 

Mikataba inayohusu Haki za Watoto (1991) na 

Mkataba wa Afrika wa Haki ya Ustawi wa Mtoto 

ya mwaka 2005 ambayo yote kwa pamoja imetoa 

miongozo ya kusimamia ulinzi na haki kwa mtoto. 

 

Katika kuimarisha ulinzi wa mtoto Manispaa ya 

Songea  kupitia jeshi la polisi imeanzisha  dawati la 

jinsia na watoto katika kituo cha Polisi kwa lengo la 

kupokea taarifa za matukio ya ukatili dhidi ya wato-

to na watuhumiwa kuchukuliwa  hatua za kishera 

pamoja na uundaji wa kamati za ulinzi wa mwa-

namke  ngazi ya Wilaya, kata na mitaa kwa lengo 

kuibua changamoto na namna ya kuzitatua. 

“Alibainisha”. 

“Ametoa wito kwa wazazi au walezi  wahakikishe 

wanawasimamia watoto nakujiepusha kwenda 

kwenye maeneo ambayo ni hatari kwa usalama,  

kufuatilia mienendo  na kumuepusha mtoto na vi-

tendo vya ukatili ikiwa pamoja ulawiti na mimba, 

ubakaji, matumizi mabaya ya mitandao na simu, 

pamoja na kutoa malezi yenye maadili na kutimiza 

wajibu wa kuheshimu wazazi, walimu na jamii.“ 

 

Kwa upande wake Mratibu wa Maadhimisho (Afisa 

Maendeleo ya Jamii ) Bi Joyce Mwanja alisema 

“Kauli mbiu ya mwaka 2023 inaelekeza kuweka 

mazingira Salama na kuchukua tahadhari dhidi ya 

watoto wanapokuwa mitandaoni ambayo 

inaikumbusha jamii pamoja na wazazi kutumia ma-

tumizi sahihi na salama dhidi ya vifaa vya kieletro-

niki na intanenti  kutokana na uwepo wa vitendo 

vingi  vya ukatili vinavyofanyika mitandaoni iki-

wemo na simu. 

Bi Joyce aliongeza kuwa kauli mbiu hiyo imelenga 

kuhamasisha  Serikali, Wananchi, Taasis, Asasi,  

wadau mbalimbali kushiriki kikamilifu katika suala 

la malezi, makuzi, ulinzi na maendeleo ya mtoto. 



29 

RC  RUVUMA  AIPONGEZA  MANISPAA  YA  SONGEA  KUPATA  HATI  SAFI 

Mkuu wa Mkoa wa Ruvuma Kanal. Laban  Thomas 

ameipongeza Halmashauri ya Manispaa ya Songea kwa ku-

pata Hati ya Kuridhisha ya  Hoja ya Ukaguzi katika kipindi 

cha miaka mitatu mfululizo ambayo imetokana na uwajibi-

kaji na usimamizi wa wataalamu katika kujibu hoja za 

ukaguzi wa hesabu za Serikali. 

 

Katika kipindi cha mwaka 2019/2020 Manispaa ya Songea 

ilipata Hati inayoridhisha, mwaka 2020/2021 Manispaa ya Songea ilipata Hati inayoridhisha na mwaka 

2021/2022 Manispaa ya Songea imepata Hati inayoridhisha. 

 

Hayo yamejili katika Baraza la Hoja za Ukaguzi lililofanyika  tarehe 22 Juni  katika ukumbi wa Manispaa 

ya Songea ambayo imehudhuriwa na Madiwani, Wataalamu mbalimbali, viongozi ngazi ya Mkoa na Wilaya 

katika ukumbi wa Masnispaa ya Songea kwa lengo la kupokea taarifa za ya utekelezaji wa mapendekezo 

ya mdhibiti na mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali kwa mwaka wa fedha 2021/2022. 

Amewataka Wataalamu kuhakikisha wanatoa ushirikiano katika  kujibu Hoja zote Ukaguzi kwa wakati na  

kuzipatia utatuzi. 

 

Kanal. Laban ametoa wito kwa Waheshimiwa Madiwani, Maafisa watendaji wa kata na mitaa wahakikishe 

wanasimamia Miradi ya Maendeleo ambayo inatekelezwa na Halmashauri pamoja na kusimamia ukusanyaji 

wa mapato.  

 

Ametoa Rai kwa wataalamu kuhakikisha wanafuatilia  madeni ya vikundi vyote ambavyo vinadaiwa  ili 

waweze kurejesha mikopo na hatimaye  kutoa furusa kwa wanavikundi wengine. 

 Naye Mwenyekiti wa CCM Mkoa wa Ruvuma Komredi Oddo Mwisho ametoa pongezi kwa kupata Hati 

inayoridhisha pamoja na Uwajibikaji wa viongozi  katika kusimamia Miradi ya Maendeleo ambayo inaen-

delea kujengwa. “Alipongeza.” 

Mkuu wa Wilaya ya Songea Wilman Kapenjama Ndile amesema Ukuaji wa Uchumi katika Sekta ya madini 

umepelekea ukuaji wa pato la Taifa ambapo  Mkoa wa Ruvuma ni miongoni mwa Mikoa mitatu  ambayo 

inaongoza katika uchangiaji wa pato la Taifa kupitia madini. 

 

Kwa upande wake Mstahiki Meya Manispaa ya Songea Michael Mbano amewataka Madiwani, na Wataal-

amu  wahakikishe wanasimamia ukusanyaji wa mapato ili kufikia lengo la 100% lililowekwa na Halmshauri 

pia  kuhakikisha  wanatekeleza  maagizo yote yaliyotolewa na Mkuu wa Mkoa wa Ruvuma. 
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TAPSHA  YAWATAKA  WALIMU  KUONGEZA  UWAJIBIKAJI 

Umoja wa Wakuu wa Shule  za Msingi Tanzania TAPSHA “ Tanzania Pri-

mary School Head Teachers Association ambao umesajiliwa  na kutambu-

lika kisheria ambapo uliundwa kwa lengo la kuwaunganisha  walimu 

wakuu wote ngazi ya Halmashauri, Mkoa hadi ngazi ya Taifa. 

 

 

TAPSHA Manispaa ya Songea ina jumla ya wanachama 92 kati yao shule 

81 ni za Serikali na 11 ni shule binafsi ambapo kupitia umoja huo 

wameweza kufanikisha kutatua changamoto mbalimbali kwa kushirikiana na viongozi ngazi ya Halmshauri 

ambao umepelekea kufanya vizuri kitaifa  na kuzawadiwa cheti cha pongezi kwa Afisa Elimu Manispaa 

ya Songea kwa malezi bora ya walimu hao. 

Hayo yamejili katika kikao kazi cha mwaka kilichofanyika  leo 21 juni 2023 katika ukumbi wa SACOS ya 

Walimu kilichohudhuriwa na viongozi kutoka Halmashauri, Wanachama na Wadau wa Elimu kwa lengo la 

kufanya tahimini na kuboresha Taaluma katika Manispaa ya Songea. 

Akizungumza Afisa Elimu Manispaa ya Songea Frank Sichalwe “amewataka wakuu wa shule wote kuonge-

za uwajibikaji na kubaini changamoto za kitaaluma na namna ya  kuzitafutia ufumbuzi ili kuleta mabadiliko 

chanya ya ufaulu kwa wanafunzi.” Alisisitiza  

 

 

Naye Menyekiti wa TAPSHA Manispaa ya Songea Mwl. Siwetu 

Ahamadi amesema TAPSHA imejiwekea mikakati ambayo 

itawezesha kuinua hali ya ufaulu kwa wanafunzi ikiwemo na 

kuendelea kusimamia na kuandaa mitihani ya upimaji “pre-

National kwa madarasa yenye mitihani ikiwemo na darasa la sa-

ba, na darasa la nne. 

 

Kwa upunde wa Walimu wakuu waliohudhuria kikao hicho wamesema umoja huo unawasaidia katika ku-

badilishana uzoefu katika utendaji wa kazi na kuwaweka karibu. “ wameshukuru”  
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YALIYOJIRI  SIKU YA WAJANE  DUNIANIl 

Siku ya Wajane Duniani huadhimishwa kila  ifikapo tarehe 23 Juni kila mwaka baada ya Umoja 

wa Mataifa kupitisha siku hii kuwa ya kimataifa kupitia Azimio Na. A/RES/65/189 la tarehe 21 

Desemba 2010 na ilianzishwa na kuasisiwa na  Lord Loomba mwaka 2005. 

Kutokana na changamoto mbalimbali wanazokumbana nazo wajane wanachama wa Umoja wa 

kimataifa waliazimia kuadhimisha siku hii kwa lengo la kuongeza uhamasishaji wa kupinga 

ukiukaji wa haki za binadamu kwa wajane. 

 

Akizungumza Afisa Maendeleo ya Jamii 

wa Mkoa wa Ruvuma Xsaveria 

A.Mlimira amewataka maafisa ustawi 

wa jamii na maafisa watendaji kata/mitaa 

kuendelea kuelimisha  jamii  juu ya uga-

waji wa mirathi kuzingatia kanuni na 

sheria ili kuleta usawa na haki ikiwemo 

haki ya kuwalea watoto, haki ya kumiliki 

Ardhi pamoja na mali. 

Hayo yamejili katika kilele cha maadhimisho ya siku ya wajane Duniani ambayo yamefanyika  

tarehe 23 Juni katika ukumbi wa Manispaa ya Songea kuudhuriwa na viongozi wa Dini, 

Watalaamu pamoja na wananchi ambapo yakiwa na lengo la kuimarisha ushirikiano na kutatua 

changamoto katika jamii. 

 

Kupitia sanse ya watu na makazi ya mwaka 2023 Tanzania ina jumla ya wajane 1,396,262 

ambapo serikali imefanikiwa kutatua changamoto  mbalimbali ikiwemo kuanzishwa kwa 

kampeni ya “maadili yetu Taifa letu” kwa lengo la kuwatunza na kuwalinda wajane,  

kuanzishwa  madawati ya jinsia na watoto 573 katika vituo vya Jeshi la Polisi na Magereza 

kwa lengo la kutokomeza ukatili wa kijinsia wakiwemo wajane  pamoja na kuundwa kwa 

Wizara mahsusi ya Maendeleo ya Jamii,jinsia,wanawake na makundi maalum.Alisema. 

 

Kwa upande wake Afisa Dawati la jinsia na watoto Songea  Sajenti Paulina ametoa rai kwa wajane 

kutoa taarifa kwa wakati ili kupata msaada wa kisheria pale ambapo wanakutana na changamoto 

ikiwemo kunyanyashwa na kunyimwa haki ya umiliki wa mali.   

 

Wametoa shukrani za dhati kwa serikali ya awamu ya sita  kwa kuwatambua na kuwajali wajane 

kwa kuweka mifumo ya kulinda haki na kuongeza huduma za msaada wa kisheria  Na: 1ya mwaka 

2017.Wananchi Walishukuru 
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MKUU WA  MKOA  WA  RUVUMA AMEZITAKA  NGO’S  KUTOA  
TAARIFA  ZA MAPATO NA MATUMIZI 

Mkuu wa Mkoa wa Ruvuma Kanal. Laban Thomas  

amezitaka NGO’S (Mashirika yasiyo ya kiserikali 

kuhakikisha wanaweka uwazi wa taarifa ya mapato 

na matumizi katika shughuli zote zinaz-

otekelezwa katika Halmashauri na Mikoa ili 

kuondoa malalamiko na kujenga imani katika jamii. 

 

Hayo yamebainishwa tarehe 28 Juni 2023 katika kikao kazi cha tathimini ya utekelezaji wa 

shughuli za Mashirika yasiyo ya Kiserikali Mkoa wa Ruvuma kilichofanyika katika ukumbi wa 

Manispaa ya Songea  na kuhudhuriwa na wadau wa Mashirika yasiyo ya Kiserikali pamoja na 

viongozi ngazi za Wilaya na Mkoa kwa lengo la kuona mafanikio na changamoto  wanazokuta-

na nazo pamoja na kuwasilisha taarifa za utekelezaji kwa kipindi cha mwaka 2022/23. 

 

Kanal. Laban alisema ni wajibu wa NGO’S kuandaa bajeti ya vikao  pamoja na kushiriki 

matukio ya kitaifa ikiwemo na  Siku ya Mtoto wa Afrika, Siku ya Familia, Siku ya Ukimwi Du-

niani, ili kuleta ushirikishwaji katika jamii. 

“Amewataka Mashirika yasiyo ya Kiserikali Mkoani Ruvuma kuhakikisha wanalipa stahiki za  
watoa huduma na wasimamizi wote  katika Halimashauri kwa wakati ili kuondoa malalamiko 

pamoja na kuwasilisha taarifa  za utekelezaji 
kwa msajili ngazi ya Halmashauri na Mkoa  
 
 

Kwa upande wake Msajili Msaidizi wa Mashiri-

ka yasiyo ya Kiserikali Mkoa wa Ruvuma  

Xsaveria Mlimira  alisema Mkoa wa Ruvuma 

una jumla ya Mashirika yasiyo ya Kiserikali 166 

ambayo yanajishughulisha na sekta mbalimbali 

za maendeleo ikiwemo na Afya, Elimu Kilimo 

na nyinginezo. 

Mlimila alisema Miongoni mwa mafanikio katika Sekta ya Afya katika eneo la UKIMWI hadi 

kufikia Machi 2023 katika 95 ya kwanza Mkoa umefikia 113,1%, ya Pili  Mkoa umefikia 

98.3%, na ya tatu 95.9%. 

Mafanikio katika Sekta ya kilimo kuanzia mwaka 2019 hadi 2023  zaidi ya wakulima wadogo 

10,000 kwenye vikundi zaidi ya 300, katika vijiji 205 kwenye kwenye kata 60 za Halmashauri 6 

katika Mkoa wa Ruvuma wamefikiwa moja kwa moja na huduma zinaendelea kutolewa. 
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                                            RC RUVUMA  KANAL. LABAN  THOMAS,  ARIDHISHWA   
                                                            NA UTEKELEZAJI  MRADI WA  BOOST 

Mkuu wa Mkoa wa Ruvuma Kanal. Laban 

Thomas ametoa pongezi kwa Wataalamu wa 

Manispaa ya Songea kwa usimazi na ufuatiliaji 

mzuri wa Miradi ya Maendeleo inayoendelea 

kutekelzwa kupitia Mradi wa Boost ambayo ipo 

katika hatua ya Ukamilishaji.  

 

Manispaa ya Songea imepokea fedha kutoka 

Serikali kuu kupitia  mradi wa kuboresha 

upatikanaji wa fursa sawa  katika ujifunzaji bora 

wa elimu ya awali na Msingi Tanzania Bara 

(BOOST)  kiasi cha Shilingi mill. 893 kwa ajili 

ya ujenzi wa shule 7 za Msingi ambazo ni 

Kipera, Amani, Matogoro, Bombambili, Mkuzo 

na Ruhuwiko ambayo ilianza  ujenzi tarehe 15 

Mei 2023). 

 

Kanal Laban alisema” Ameridhishwa na hatua 

ya  utekelezaji wa mradi wa madarasa , Vyoo na 

majengo ya utawala ambapo amewataka wataal-

amu kuendelea kuwasimamia mafundi ili 

wawewze kukamilisha ujenzi kwa wakati ili 

majengo hayo yaweze kutumika na wanafunzi 

mara baada ya kufunguliwa shule.” 

 

“Amewataka walimu kuhakikisha wanaboresha 

mazingira ya shule kwa kupanda miti ya vivuri, 

pamoja na maua ili kuweka mazingira safi na 

kuachana na kutumia fagio mara kwa mara kwa 

ajili ya kufagia  mazingira badala yake waweke 

bustani ya maua.”  Alisisitiza.”  

 

Hayo yamejiri wakati wa ziara ya Mkuu wa 

Mkoa wa Ruvuma Kanal. Lban Thomas kwa 

lengo la kukagua miradi  iliyofanyika tarehe 28 

Juni 2023 katika Manispaa ya Songea ambapo 

alitembelea Shule ya Msingi Kipera ambayo 

ilipokea Fedha Mil. 513 kwa ajili ya Ujenzi wa 

Madarasa 16, matundu ya vyoo 24,na jengo la 

utawala pamoja na shule ya Msingi Ruhuwiko 

ambayo ilipokea fedha Mil 77 kwa ajili ya ujenzi 

wa madarasa 3 na matundu ya vyoo 3. 

Ametoa Rai kwa viongozi wa Serikali za Mitaa 

kuwashirikisha wananchi wakati wa utekelezaji 

wa miradi ili kujenga ushirikiano  katika kulinda 

mazingira pamoja na miundombinu ya shule.  

Alitoa Pongezi kwa Serikali ya awamu ya Sita  

inaongozwa na Mheshimiwa, Dkt. Samia Suluhu 

Hassan kwa kutoa fedha Mil 893 kupitia Mradi 

wa BOOST ili kuboresha miundombinu ya 

Elimu ya awali na Msingi. 

 

Wananchi wakitoa shukrani kwa Rais wa Jam-

huri ya Muungano wa Tanzania Mhe. Dkt Samia 

Suluhu Hassan, ambapo walisema mara baada ya 

kukamilika kwa ujenzi wa madarasa hayo 

yataondoa chagamoto ya mlundikano wa Wana-

funzi  darasani . 
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