
 



 
 



 

Tangazo la Serikali Na. ___________ La Tarehe _____________ 

                 SHERIA YA FEDHA YA SERIKALI ZA MITAA  

(SURA YA 290) 

SHERIA NDOGO. 

Zimetungwa chini ya kifungu cha 6(1) na 16 (1) 

SHERIA NDOGO ZA (USHURU WA MAZAO YA MISITU NA KILIMO) ZA 

HALMASHAURI YA MANISPAA YA SONGEA ZA MWAKA, 2024. 

 
Jina la 

Sheria 

Ndogo 

1.  

 

Sheria  Ndogo  hizi  zitaitwa Sheria Ndogo za 

(Ushuru wa Mazao ya Misitu na Kilimo) za 

Halmashauri ya Manispaa ya Songea za Mwaka, 

2024 

Matumizi 2.  Sheria Ndogo hizi zitatumika katika maeneo yote 

yaliyo chini ya mamlaka ya Halmashauri ya 

Manispaa ya Songea na zitaanza kutumika 

kuanzia tarehe ya kutangazwa katika gazeti la 

Serikali. 

Tafsiri 3.  Katika  Sheria Ndogo hizi, isipokuwa pale 

itakapoelekezwa vinginevyo:- 

   Afisa Mwidhiniwa’’ ni Afisa yeyote wa 

Halmashauri atakayeteuliwa na Mkurugenzi 

kusimamia   utekelezaji wa  Sheria Ndogo hizi 

“Halmashauri” Maana yake ni Halmashauri ya 

Manispaa ya Songea. 

“Mazao ya Kilimo’’ Maana yake ni mazao 

yatokanayo na rasilimali zitokanazo na kilimo 

kama vile mahindi, maharage, soya, ufuta, alizeti 

nk. 

‘’Mazao ya misitu’’ Maanayake ni mazao 

yatokanayo na rasilimali ya misitu kama vile 

mkaa, mbao, kuni, asali, mianzi nk. 

“Mkurugenzi’’ maana yake ni Mkurugenzi wa 

Halmashauri ya Manispaa ya Songea au Afisa 

yeyote aliyekaimishwa ofisi hiyo akitekeleza 

majukumu ya Mkurugenzi. 

“Ushuru” maana yake ni malipo yanayolipwa 

kwa halmashauri kutokana na mazao ya misitu na 

kilimo. 

Utozaji wa 

ushuru 
4. (1) Halmashauri inaanzisha utaratibu wa 

kutozaushuru wa mazao ya misitu na kilimo, kwa 

mazao yote ya misitu na kilimo na la pili 



yanayozalishwa katika halmashauri na 

yanayoingia katika halmashauri bila kutozwa 

ushuru katika maeneo yalikozalishwa kwa 

Mujibu wa jedwali la kwanza na jedwali la pili la 

Sheria Ndogo hizi. 

 (2) Kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi, kila 

msafirishaji wa mazao ya misitu na kilimo ndani 

ya halmashauri anatakiwa kuhakikisha analipia 

ushuru wa mazao yake anayosafirisha kulingana 

na viwango vilivyobainishwa na Halmashauri. 

  (3) Malipo yote ya ushuru yatafanyika kwa njia ya 

fedha taslimu kupitia kwa wakala au mkusanya 

ushuru wa halmashauri na kisha kupewa 

stakabadhi ya kieletroniki ya kuthibitisha malipo 

hayo (EFD). 

  (4) Mkurugenzi anayo mamlaka kwa mujibu wa 

Sheria Ndogo hizi kuamuru uzuiaji wa mazao ya 

misitu na kilimo yanayosafirishwa bila kulipiwa 

ushuru unaotozwa na halmashauri, 

Ukusanyaji 

wa ushuru 

wa mazao 

ya kilimo 

5 (1) Ili kurahisisha ukusanyaji wa ushuru wa mazao 

ya kilimo, halmashauri inaweza kukusanya 

ushuru huo kwa mfumo wa shilingi baada ya 

kufanya mahesabu kutokana na viwango vya 

asilimia vilivyobainishwa katika jedwali la pili la 

Sheria Ndogo hizi. 

  (2) Bila kuathiri masharti yaliyowekwa katika 

kifungu cha 5 (1) hapo juu, Halmashauri 

italazimika kufanya mapitio ya viwango vya 

ushuru wa mazao ya kilimo kila mwisho wa 

mwaka wa fedha ili kuendana au kukaribiana na 

bei ya soko ya mazao ya kilimo kwa kipindi 

kinachofuata cha mwaka mpya wa fedha. 

  (3) Ili mapitio mapya ya viwango vya ushuru wa 

mazao ya kilimo yaanze kutumika sharti yapate 

kibali cha kamati ya utawala na fedha ya 

halmashauri na muhtasari kwa kikao husika 

utasomwa pamoja na Sheria Ndogo hizi na 

utakuwa sehemu ya Sheria Ndogo hizi. 

Wajibu wa 

msafirishaji 

wa mazao 

ya misitu 

na kilimo 

6  Kila Msafirishaji wa mazao ya misitu na kilimo 

ndani ya halmashauri atakuwa na wajibu wa 

kuzingatia yafuatayo; 

a. Analipia ushuru wa mazao ya misitu na 

kilimo anayosafirisha bila shuruti, 

b. Anapokea stakabadhi ya kieletroniki  

kutoka kwa mkusanya ushuru wa 

halmashauriau wakala baada ya malipo, 



c. Anatunza nyaraka zote muhimu 

zinazohusiana na mzigo anaosafirisha. 

d. Anapata kibali kutoka halmashauri cha 

kusafirisha mazao ya kilimo nje ya 

manispaa kwa mujibu wa jedwali la tatu 

la Sheria Ndogo hizi. 
Uanzishaji 

wa Vituo 

vya 

ukaguzi 

7  Ili kurahisisha utekelezaji wa Sheria Ndogo hizi, 

Halmashauri inaanzisha vituo mbalimbali vya 

ukaguzi wa mazao ya misitu na kilimo 

yanayosafirishwa nje ya halmashauri kwa mujibu 

wa jedwali la nnela Sheria Ndogo hizi. 

Mamlaka 

ya kufanya 

ukaguzi 

vituoni. 

8  Kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi, halmashauri 

inayo mamlaka ya kisheria kufanya ukaguzi wa 

mazao ya misitu na kilimo yanayosafirishwa ili 

kujiridhisha juu utekelezaji wa Sheria Ndogo 

hizi. 

 

 

9  Litakuwa ni jukumu la kisheria kwa mujibu wa 

Sheria Ndogo hizi, kwa mtu yeyote 

anayesafirisha mazao ya misitu na kilimo ndani 

ya halmashauri kuhakikisha anafuata na 

kuheshimu matakwa ya sheria Ndogo hizi.  

Uteuzi wa 

wakala 
10 (1) Halmashauri inaweza kumteua wakala wa 

kukusanya ushuru wa mazao ya misitu na kilimo 

katika eneo lote au sehemu ya eneo la mamlaka 

ya halmashauri. 

1Wajibu 

wa wakala 
11  Wakala aliyeteuliwa chini ya kifungu cha 10 cha 

Sheria Ndogo hizi atakuwa na wajibu wa; 

a. Kukusanya na kupokea ushuru kutoka 

kwa kila mtu anayetakiwa kulipa ushuru 

chini ya Sheria Ndogo hizi. 

b. Kuwasilisha benki kila siku fedha 

alizokusanya kwa mujibu wa Sheria 

Ndogo hizi au mkataba wa uwakala. 

c. Kumchukulia hatua za kisheria mtu 

yeyote ambaye atakiuka masharti ya 

Sheria Ndogo hizi ikiwemo vibarua 

wake. 
Makosa ya 

wakala 
12 (1) Wakala yeyote atakuwa ametenda makosa kwa 

Mujibu wa Sheria Ndogo hizi endapo atafanya 

moja wapo kati ya makosa yafuatayo; 

a. Atashindwa kuwasilisha benki kiasi 

chote cha fedha ya ushuru 

alichokusanya, 

b. Atatoza kiwango cha ushuru kwa 

mfanyabiashara kinyume na viwango 

vilivyoainishwa na sheria Ndogo hizi, 

c. Atatoa taarifa za uongo kwa njia yoyote 

kuhusu idadi ya waliolipa au 



wanaostahili kulipa ushuru au suala 

lolote linalohusiana na kazi yake ya 

uwakala chini ya mkataba wake na 

halmashauri 

d.  Atashindwa kutekeleza majukumu yake 

ya uwakala ipasavyo, 

e. Atakusanya ushuru katika maeneo 

ambayo hayakuainishwa katika mkataba 

wake wa uwakala, 

f. Atatorosha wafanyabiashara kwa lengo la 

kukwepa kulipa ushuru. 
  (2) Wakala yeyote atakayekiuka Sheria Ndogo hizi 

atachukuliwa hatua za kisheria kwa mujibu wa 

adhabu zinazotolewa na Sheria Ndogo hizi. 

Wajibu wa 

Afisa 

muidhiniwa 

13. (1) Afisa Mwidhiniwa atakuwa na mamlaka ya 

kuzuia na kushikilia mazao ya misitu na kilimo 

yanayosafirishwa bila kulipiwa ushuru baada ya 

kuamuriwa kufanya hivyo na Mkurugenzi. 

  (2) Endapo mazao ya misitu na kilimo 

yaliyokamatwa na kushikiliwa kwa kushindwa 

kulipiwa ushuru yatashindwa kulipiwa ushuru 

ndani ya kipindi cha siku saba (7) kuanzia tarehe 

ya kukamatwa, Afisa muidhiniwa atatoa tangazo 

la siku saba (7) kwa umma la nia ya kuuza mazao 

hayo, baada ya siku saba za tangazo kuisha 

halmashauri itauza mazao hayo kwa mnada, 

isipokuwa mazao yanayoharibika ndani ya muda 

mfupi tangazo litatolewa ndani ya muda wa 

masaa sita (6) tu. 

  (3) Endapo Halmashauri itatumia gharama yoyote 

katika kutekeleza mamlaka yake chini ya Sheria 

Ndogo ya 13 (2) gharama hizo zitarejeshwa mara 

moja na mtu aliyesababisha hasara hiyo. 

  (4) Kwa Mujibu wa Sheria Ndogo hizi, halmashauri 

haitawajibika kwa hasara zozote zitakazotokana 

na kukamata, kuzuia na kuuza mazao ya misitu 

na kilimo yanayosafirishwa kinyume na masharti 

yaliyowekwa na Sheria Ndogo hizi. 

Muda wa 

kusafirisha 

mazao ya 

misituna 

kilimo 

14  Kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi, Mazao ya 

misitu na kilimo yatasafirishwa kwa muda wote 

wa masaa ishirini na nne ya siku, isipokuwa 

mazao ya misitu yamayotokana na miti pori 

yatasafirishwa kuanzia saa12.00 asubuhi na 

mwisho utakuwa saa 12.30 jioni 

Makosa na 

adhabu 
15 (1) Mtu yeyote ambaye; 

(a) Atasafirisha mazao ya misitu na kilimo 

bila kulipia ushuru, 



(b) Atamzuia  Afisa muidhiniwa kutekeleza 

majukumu yake, 

(c) Atamshawishi mtu mwingine asilipe 

ushuru, 

(d) Atatorosha mazao ya misitu na kilimo 

kwa lengo la kukwepa kulipa ushuru, 

(e) Atatoa takwimu za uongo juu ya mazao 

ya misitu na kilimo anayoyasafirisha kwa 

lengo la kukwepa kulipa ushuru  sahihi, 

(f) Atakataa kusimama katika vituo vya 

kukagulia mazao ya misitu na kilimo, 

(g) Atatoa lugha ya kashfa au kejeli kwa 

Afisa muidhiniwa katika utekelezaji wa 

Sheria Ndogo hizi. 

(h) Atakataa kulipia ushuru wa mazao ya 

misitu na kilimo,  

(i) Atasafirisha mazao ya misitu yatokanayo 

na miti pori kabla ya saa 12.00 asubuhi na 

baada ya 12.30 jioni. 
  (2) Mtu huyo atakuwa amekwenda kinyume na 

masharti ya Sheria Ndogo hizi, na akipatikana na 

hatia atatozwa faini isiyopungua shilingi za 

kitanzania laki mbili (200,000/=) na isiyozidi 

shilingi za kitanzania milioni moja 1,000,000/= 

au kifungo kisichopungua mwaka mmoja na 

kisichozidi miaka miwili au adhabu zote kwa 

pamoja kifungo na faini. 

Kufifilisha 

kosa 
16  Iwapo mtu aliyetenda kosa chini ya Sheria Ndogo 

hizi atakiri makosa kabla ya shauri 

halikufikishwa mahakamani na kulipa faini kwa 

hiari, Mkurugenzi anaweza kufifilisha kosa lake 

baada ya mkosaji kujaza fomu ya kukiri kosa hilo 

kwa mujibu wa Jedwali la tano la Sheria Ndogo 

hizi. 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 



JEDWALI LA KWANZA 

USHURU WA MAZAO YA MISITU 

(Chini ya kifungu cha 4 (1)) 

 

NA.     AINA YA ZAO KIASICHAADA /USHURU. 

1 Mkaa Mti wa porini Tshs.1,000/= kwa gunia la kilo 50. 

2 Mkaa mti wa kupandwa Tshs.5,000/= kwa guniia la kilo 50 

  3 Mbao laini (Miti ya kupandwa) Tshs.300/= kwa kila ubao. 

4 Mbao ngumu (Mti pori) daraja la 

kwanza 

Tshs.14,575/= kwa mita ya ujazo 1 

 5 Mbao ngumu (Mtipori) daraja la 

pili 

TShs.13,000/= kwa mita ya ujazo 1 

6 Mbao ngumu (Mti pori) daraja la 

tatu 

Tshs.9,750/= kwa mita ya ujazo 1 

7 Kuni za miti ya kupandwa Tshs.2,000/= kwa mita ya ujazo 1 

    8 Kuni  miti ya porini Tshs.325/= kwa mita ya ujazo 1 

9 Nguzo  za miti ya kupanda 

Nguzo za Umeme  

Tshs. 300/= kwa  nguzo 1 

10,000/= kwa nguzo 1 

 10 Mabanzi Tshs.100/= kwa kila banzi moja 

  11 Ada ya kusajili biashara ya 

mazao ya misitu na viwanda vya 

kuchakata  na kutengeneza 

bidhaa zitokanazo na mazao ya 

Misitu 

5% ya gharama ya ada ya usajili  wa 

wizara 

  12 Ada kukata mti wa kupandwa Tshs.10,000/= kwa mti mmoja 

wenye ukubwa wa Zaidi ya kipenyo  

cha sentimita 30. 

13 Kitanda mti wa kupandwa Tshs.6,000/= kwa kitanda1 

14 Kitanda Mtipori Tshs.4,000/= kwa kitanda1 

    

15 

Fremu za milango na madirisha 

mti wa kupandwa  

TSHS.4,000/= kwa fremu 1 

16 Fremu za milango na madirisha 

mti pori 

Tshs.2,590/= kwa fremu 1 

17 Vifuniko ya milango mti wa 

kupandwa 

Tshs.6,000/= kwa mlango 1 

18 Vifuniko vya milango mti pori Tshs.2,525/= kwa mlango 1 

19 Kabati la mti wa kupandwa Tshs.6,000/= kwa kabati 1 



20 Kabatila  mti pori Tshs.2,500/= kwa kabati 1 

21 Kiti/stuli ya  mti wa kupandwa Tshs.2,000/= kwa kiti/ stuli 1 

22 Kiti/stuli ya mti pori Tshs.9,000/= kwa kiti/stuli 1 

23 Dawati la shule la mti pori Tshs.900/= kwa dawati 1 

  24 Meza ya chakula mti wa 

kupandwa (Office table) 

Tshs,6,000/= kwa meza 1 

25 Meza ya chakula mti pori 

(Office table) 

Tshs.1,500/= kwa meza i 

  26 Kochi la seti moja mti pori Tshs.1,500/= kwa seti m1 

  27 Kochi la moja mti wa kupandwa Tshs 6,000/ kwa seti 1 

Tshs. 2000/= kwa kila kochi 

linaongezeka baada ya seti 

  28 Vikapu Tshs.500/= kwa kilo1 

  29 Samani  zingine ndogo (Other 

wooden small items) 

Tshs.500/= kwa kila samani 

 30 Asali Tshs. 500/= kwa lita 1 

  31 Mtumbwi wa mti wa kupandwa Tshs.10,000/=kwa mtumbwi 1 

  32 Mtumbwi wa mti pori 5% ya  ushuru uliotozwa na wizara 

kwa kila mtumbwi 1 

  33 Vinyago 5% ya ushuru uliotozwa na wizara 

kwa kila kg1 

  34 Mikeka Tshs. 500/= kwa kila mkeka  

35 
Fagio Tshs.200/= kwa kila mfagio 

36 
Vinu vikubwa Tshs.1000/= kwa kila kinu 

 37 
Vinu vidogo Tshs. 500/= kwa kila kinu 

38 
Nyungo Tshs. 200/=kwa kila ungo 

 39 
Magamba/Mizizi ya Miti Tshs. 500/= kwa kilo 1 

40 
Mianzi Tshs’ 2000/= kwa mianzi 10 

41 
Kufanya Picnic/utalii kwenye 

Msitu wa hifadhi wa 

Halmashauri 

Tshs. 3000/= kwa kila mtu kwa siku 

Tshs.10,000/= kwa gari dogo  kwa 

siku. 



42 
Kufanya utafiti  katika  Msitu wa 

Hifadhi wa Halmashauri 

Tshs. 20,000/= kwa Siku 1 

43 
Ada ya kuweka mnara wa 

mawasiliano katika msitu wa 

hifadhi wa Halmashauri 

Tshs. 300,000/= kwa mwezi kwa 

eneo  la ukubwa wa urefu wa mita 15 

na upana wamita 15 

44 
Ada ya kuchukua udongo, 

mchanga au kifusi katika  katika 

msitu wa hifadhi wa 

Halmashauri 

Tshs. 12,000/= kwa kila tani 1 

 

 

 

JEDWALI LA PILI 

USHURU WA MAZAO YA KILIMO 

(Chini ya kifungu cha 4 (1)) 

 

NA. AINA YA ZAO KIASICHA USHURU. 

1 Soya 3% ya bei ya mauzo ya soko, kwa gunia la kg 100 

2 Mbaazi 3% ya bei ya Mauzo ya soko, kwa gunia la kg 100 

3 Viazi vitamu 3% ya bei ya mauzo ya soko, kwa gunia la kg 100 

4 Viazi Mviringo 3% ya bei ya mauzo ya soko, kwa gunia la kg 100 

5 Vitunguu maji 3% ya bei ya mauzo ya soko, kwa gunia la kg 100 

6 Vitunguu 

Swaumu 

3% ya bei ya mauzo ya soko, kwa gunia la kg100 

7 Maharage 3% ya bei ya mauzo ya soko, kwa gunia la kg 100 

8 Mahindi 3% ya bei ya mauzo ya soko, kwagunia la kg 100 

9 Mpunga/Mchele 3% ya bei ya mauzo ya soko, kwa gunia la kg 100 

10 Ngano 3% ya bei ya mauzo ya soko,kwa gunia la kg 100 

11 Choroko 3% ya bei ya mauzo ya soko, kwagunia la kg 100 

12 Mtama 3% ya bei ya mauzo ya soko,kwa gunia la kg 100 

13 Ulezi 3% ya bei ya mauzo ya soko,kwa gunia la kg 100 

14 Dengu 3% ya bei ya mauzo ya soko,kwa gunia la kg 100 

15 Karanga 3% ya bei ya mauzo ya soko,kwa gunia la kg 100 

16 Mihogo  3% ya bei ya mauzo ya soko,kwa gunia la kg 100 

17 Pumba 3% ya bei ya mauzo ya soko,kwa gunia la kg 100 

18 Alizeti 3% ya bei ya mauzo ya soko, kwa gunia la kg 100 

19 Kahawa 3% ya bei ya mauzo ya soko, kwa gunia la kg 100 

 20 Ufuta 3% ya bei ya mauzo ya soko, kwa gunia la kg 100 

 21 Mtama 3% ya bei ya mauzo ya sok, kwa gunia la kg 100 

 22 Kunde 3% ya bei ya mauzo ya soko, kwa gunia la kg 100 

 23 Machungwa 1000/= kwa gunia moja 

5000/= kwa gari ya tani moja 

15,000/= kwa gari ya tanimbili 

30,000/= kwa gari tani 3 hadi 5 

24 Matikiti maji 1000/= kwa gunia moja 

5000/= kwa gari ya tani moja 

15,000/= kwa gani ya tani mbili 



30,000/= kwa gari ya tani 3 hadi 5 

25 Maembe 1000/= kwa tenga moja 

1000/= kwa gunia moja 

26 Ndizi 500/= kwa mkungu 1 

1000/= kwa tenga 1 

27 Nyanya  500/= kwa tenga dogo 

1000/= kwa tenga kubwa 

28 Kabichi 1000/= kwa gunia 1 

29 Pumba 500/= kwa gunia 1 la kg 100 

30 Mashudu 500/= kwa gunia moja la kg 100 

31 Karoti 1000/= kwa gunia la kg 100 

32 Nazi  1000/= kwa gunia la kg 100 

33 Matunda 

mengine 

1000/= kwa gunia moja 

5000/= kwa gari ya tani moja 

15,000/= kwa gani ya tani mbili 

30,000/= kwa gari ya tani 3 hadi 5 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 



JEDWALI LA  TATU 

HALMASHAURI YA MANISPAA YA SONGEA 

[NEMBO YA HALMASHAURI] 

HATI NA. ………………………..      Tarehe ……………………... 

KIBALI CHA KUSAFIRISHA MAZAO YA  KILIMO NJE YA HALMASHAURI 

(Chini ya Sheria Ndogo 6 (d)) 

(Ijazwe na Msafirishaji) 

1. Jina la Msafirishaji …………………………………………..Namba ya 

simu………………… 

2. Jina La Kampuni/ Shirika/ ………………………………… 

3. Anuani yake S. L. P. ………… Simu: …………………………. Wilaya ……………… 

4. Mahali ofisi yake ilipo; Mtaa ……..……. Kata ……………….. Wilaya ………………… 

5. Namba ya leseni ya biashara …………………………………………… 

6. Eneo ambalo mzigo unatoka …………………………………………………………. 

7. Jina la zao linalosafirishwa………………………………………………….. 

8. Kiasi cha mzigo kinachosafirishwa…………………………………………. 

9. Kiasi cha ushuru wa Mazao kinachostahili kulipwa Halmashauri na Msafirishaji 

kulingana na mzigo anao safirishwa………………………………………. 

10. Eneo ambalo mzigo unaenda …………………………………………….. 

NATHIBITISHA Kuwa maelezo yote niliyotoa hapo juu ni sahihi na kweli. 

Jina la Msafirishaji ………………………………………………………………………… 

Saini ya Msafirishaji……………………………………………………………………... 

Tarehe ……………………………………………………………………………………. 

SEHEMU YA CHINI IJAZWE NA AFISA MTENDAJI KATA UNAKOTO MZIGO. 

Muda wa kibali hiki ni kuanzia tarehe …………………. Mpaka tarehe 

………………………..baada ya muda huu kuisha kibali hiki kitakuwa batili. 

Nakala ya kibali itunzwe na msafirishaji kwa ajili ya ukaguzi wakati wowote: 

Nakala ya kibali hiki itabaki kwa: 

Afisa Mtendaji wa kata. 

________________________________ 

Afisa Mtendaji wa Kata 

 

 

 

 

 



JEDWALI LA NNE 

HALMASHAURI YA MANISPAA YA SONGEA 

(NEMBO YA HALMASHAURI) 

VITUO VYA UKAGUZI WA USHURU WA MAZAO YA MISITU NA KILIMO 

(Chini ya kifungu cha 7). 

NA JINA LA KITUO JINA LA KATA 

1 Lilambo LILAMBO 

2 Mletele MLETELE 

3 Chandarua ‘A’ MSHANGANO 

4 Chandarua “B” MSHANGANO 

 Shule ya Tanga TANGA 

6 Chemchem MATOGORO 

7 Gawaza MATOGORO 

8 Subira SUBIRA 

9 Londoni LIZABONI 

10 Mwengemshindo  MWENGEMSHINDO 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 



JEDWALI LA TANO 

HALMASHAURI YA MANISPAA YA SONGEA  

(NEMBO YA HALMASHAURI) 

HATI YA KUKIRI KUTENDA KOSA 

(Chini ya Kifungu 16) 

Mimi …………………………………………… Nakiri mbele ya Bw/Bi 

………………………… Mkurugenziwa Halmashauri ya Manispaa ya Songea kwambaMnamo 

tarehe....................... Ya Mwezi ……………… mwaka ……………nilitenda kosa la kukiuka 

masharti ya kifungu namba ……………………………….. Cha Sheria Ndogo za (Ushuru wa 

Mazao ya Misitu na Kilimo) za Halmashauri ya Manispaa ya Songea za mwaka, 2024. 

 

Nipo tayari kulipa kiasi cha faini kinachodaiwa ambacho ni Tshs. _______________________ 

badala ya kupelekwa Mahakamani, ikiwa Mkurugenzi ataamua kutekeleza mamlaka aliyopewa 

chini ya kifungu cha 16 cha Sheria Ndogo hizi. 

Nathibitisha kwamba maelezo ya hapo juu ni ya kweli na nimeyatoa kwa hiari yangu kadri ya 

ufahamu wangu huku nikifahamu kuwa nilichofanya ni kosa kwa mujibu wa Sheria Ndogo za 

(Ushuru wa Mazao ya Misitu na kilimo) za Halmashauri ya Manispaa ya Songea za mwaka 2024 

Jina la 

Mkosaji:_______________________________________Saini_________________________ 

Alama ya dole gumba ______________________________Tarehe 

______________saa________ 

Mbele ya Ushahidi wa. 

Jina:_______________________________________________Saini_______________________

___ Alama ya dole gumba _______________________________ 

Tarehe________________________ 

Maelezo ya Mkurugenzi 

____________________________________________________________ 

Jina laMkurugenzi: _______________________________________ 

Saini ya Mkurugenzi: ______________________________________ 

Tarehe ___________________________ 

 

 

 

 

 

 

 

 

 



Lakiri ya Halmashauri ya Manispaa ya Songea iligongwa katika Sheria Ndogo hizi kufuatia 

Azimio la Mkutanowa Baraza la Madiwani wa Halmashauri yaManispaa ya Songea uliofanyika 

katika Ukumbi wa Halmashauri tarehe …………. Mwezi …………,2024 na Lakiri hii iligongwa 

mbele ya: 

__________________________________ 

BASHIR  P. MUHOJA. 

MKURUGENZI HALMASHAURI YA MANISPAA  

SONGEA. 

 

__________________________________ 

MICHAEL LEODGAR MBANO 

MSTAHIKI MEYA HALMASHAURI YA MANISPAA 

 SONGEA. 

NAKUBALI 

_________________________________ 

MOHAMED OMARY MCHENGERWA (MB) 

WAZIRI  WA NCHI – OFISI YA RAIS, 

                                                                      (TAWALA ZA MIKOA NA SERIKALI ZA 

MITAA) 

DODOMA 

TAREHE _________ 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 



SHERIA YA SERIKALI ZAMITAA (MAMLAKA ZA MIJI) 

SURA YA 288/2002. 

SHERIA NDOGO. 

Zimetungwa chini ya kifungu cha 89. 

SHERIA NDOGO ZA (UANZISHAJI NA USIMAMIZI WA MAENEO YA BIASHARA) 

ZA HALMASHAURI YA MANISPAA YA SONGEA ZA MWAKA 2024. 

Jina la tarehe 

ya kuanza 

kutumika  

1.  Sheria Ndogo hizi zitaitwa Sheria Ndogo za (Uanzishaji 

na Usimamizi wa Maeneo ya Biashara) za Halmashauri ya 

Manispaa ya Songea za mwaka, 2024 na zitaanza 

kutumika mara baada ya kuchapishwa katika Gazeti la 

Serikali. 

Eneo la 

kutumika  
2.  Sheria Ndogo hizi zitatumika katika eneo lote la Mamlaka 

ya Halmashauri ya Manispaa ya Songea. 

Tafsiri  3.  Katika Sheria Ndogo hizi isipokuwa itakapoelekezwa 

vinginevyo:- 

   “Afisa Muidhiniwa” Maana yake Afisa yeyote 

aliyeteuliwa na Mkurugenzi kusimamia utekelezaji wa 

Sheria Ndogo hizi. 

“Halmashauri” Maana yake Halmashauri ya Manispaa 

ya songea. 

‘Maeneo ya biashara’ maana yake ni maeneo maalum 

yaliyotengwa rasmi na halmashauri kwa ajili ya aina 

mbalimbali za biashara. 

“Mkurugenzi” Maana yake ni Mkurugenzi wa 

Halmashauri ya Manispaa ya Songea na ni pamoja na 

Afisa yeyote aliyeteuliwa kutekeleza majukumu ya 

Mkurugenzi.  

‘Mtaa” maanayake ni mtaa ulioanzishwa kwa Mujibu wa 

Sheria ya Serikali za Mitaa (Sura ya 288) ambako maeneo 

yaliyotengwa na yasiyoruhusiwa kwa biashara yapo 

“Wakala” Ina maana ya mtu binafsi, kikundi cha watu, 

Kampuni, Taasisi, Shirika au Serikali ya Mtaa 

atakayeteuliwa na Halmashauri kusimamia utekelezaji wa 

Sheria Ndogo hizi’ 

Uanzishaji  wa 

maeneo ya 

biashara 

4. (1) Halmashauri imeanzisha maeneo maalumu kwa ajili ya 

kufanya biashara ndani ya halmashauri kwa mujibu wa 

jedwali la kwanza la Sheria Ndogo hizi. 

  (2) Kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi, kila Mfanyabiashara 

ambaye  hana eneo rasmi la kufanya biashara analazimika 

kufanya biashara katika maeneo yaliyotengwa na 

Halmashauri kwa Mujibu wa Sheria Ndogo hizi  



  (3) Mfanyabiashara anayekusudia kufanya biashara katika 

maeneo yaliyoanzishwa na halmashauri atalazimika 

kuwasilisha maombi ya nafasi kwa kujaza fomu kwa 

Mujibu wa Jedwali la pili la Sheria Ndogo hizi. 

  (4) Mfanyabiashara mdogo aliyeko kwenye eneo rasmi 

atatakiwa kulipa ushuru kama atatumia meza/ kizimba au 

kodi ya pango kwa yule anayetumia kibanda cha tofali au 

mbao kwa mujibu wa Sheria Ndogo za (Ada na Ushuru) 

za Halmashauri ya Manispaa ya Songea za mwaka, 2024. 

Maeneo yasiyo 

rasmi 
5 (1) Kwa Mujibu wa Sheria Ndogo hizi, maeneo yasiyo rasmi 

ni pamoja na vichochoro vya mitaa, kandokando ya 

barabara, mbele ya maduka, nje ya majengo ya serikali na 

ya watu binafsi na n je ya masoko. 

Katazo kwa 

mfanyabiashar 
6 (1) Mfanyabiashara yoyote hataruhusiwa kufanya yafuatayo; 

a. Kuendesha biashara yake nje soko au eneo lolote 

lisilo rasmi, 

b. Kufanya biashara pembezoni mwa barabara, 

c. Kufanya biashara katika eneo lililo rasmi bila 

kuwa na mkataba na halmashauri 

d. Kuendesha biashara bila kulipa ushuru / kodi, 

e. Kugawa eneo alilokabidhiwa na halmashauri au 

kupangisha eneo hilo kwa mtu mwingine, 

f. Kumiliki meza /vizimba katika maeneo ya 

halmashauri kwa lengo la kufanya biashara ya 

kupangisha. 
Wajibu wa 

mfanyabiashara 
7 (1) Utakuwa ni wajibu wa kila Mfanyabiashara ndani ya 

halmashauri kufanya yafuatayo; 

a. Kuhakikisha anafanya biashara katika maeneo 

yaliyotengwa rasmi na halmashauri 

b. Kuepuka kufanya biashara katika maeneo 

yaliyozuiliwa na halmashauri. 

c. Kutumia eneo la biashara kulingana na matumizi 

yaliyopangwa na halmashauri. 
Wajibu wa 

Mtaa 
8  Kwa Mujibu wa Sheria Ndogo hizi, kila Mtaa   utakuwa 

na  wajibu ufuatao; 

a. Kuhakikisha maeneo yaliyotengwa na halmashauri 

katika kila mtaa yanafanya kazi ipasavyo. 

b. Kuunda kamati ndogo ya Mtaakwa ajili ya 

kusimamia ufanyikaji wa biashara katika maeneo 

yaliyotengwa na halmashauri. 

c. Kuhakikisha wafanyabiashara hawafanyi biashara 

katika maeneo yasiyo rasmi katika mtaa husika.  

d. Kusimamia na kutoa taarifa kwa halmashauri 

juuya ukiukwaji wa taratibu zilizowekwa na 

halmashauri na kuchukua hatua za kisheria kwa 

wakosaji. 
Wajibu wa kata 9  Kwa Mujibu wa Sheria Ndogo hizi,kila Kata itakuwa na 

wajibu ufuatao; 



a. Kushirikianana uongozi wa Mtaa kuhakikisha 

wafanyabiashara wanafanya biashara katika 

maeneo yaliyotengwa na Halmashauri yaliyopo 

katika kata husika. 

b. Kuhakikisha kamati za mitaa zilizopo katika kata 

husika zinatekeleza majukumu yake ipasavyo. 

c. Kuhakikisha hakuna wafanyabiashara wanaofanya 

biashara katika maeneo yaliyozuiliwa na 

Halmashauri. 

d. Kutatua changamoto zinazoibuliwa na mtaa katika 

suala zima la wafanyabiashara kutakiwa kufanya 

biashara katika maeneo yaliyotengwa na 

Halmashauri. 

e. Kutoa taarifa kwa Halmashauri juu ya changamoto 

zilizojuu ya uwezo wa kata katika kuzitatua. 
Wajibu wa 

halmashauri 
10. (1) Kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi, halmashauri inao 

wajibu wa kisheria kuhakikisha imetenga maeneo ya 

kufanyia biashara ndani Halmashauri na kuhakikisha 

maeneo yanafanyiwa biashara ili kutimiza azma yake. 

  (2) Halmashauri ina wajibu wa kisheria kuhakikisha huduma 

zote muhimu katika maeneo ya biashara zinapatikana ili 

kurahisisha utendaji kazi wa wafanyabiashara katika 

maeneo yaliyotengwa. 

Maeneo ya 

watu binafsi 
11. (1) Itakuwa ni kosa kwa mtu au taasisi kuruhusu eneo lake 

kufanyiwa biashara bila kibali cha Halmashauri kinyume 

na matakwa ya Mipango Miji na masharti ya mipango 

miji yaliyotolewa katika umilikiwa eneo hilo. 

  (2) Kwa mujibu wa sheria ndogo hizi, halmashauri inayo 

mamlaka ya kufunga maeneo yoyote ndani ya 

halmashauri ambayo yanatumika kufanya biashara bila 

kupata kibali cha manispaa ikiwepo kuanzisha biashara 

katika maeneo ambayo hayajaruhusiwa. 

Wajibu wa 

kulipa ada 

mbalimbali 

12.  Utakuwa ni wajibu kwa kila mfanyabiasharaanayetumia 

maeneo ya biashara yaliyotengwa rasmi na Halmashauri 

kuhakikisha anafuata masharti yote yaliyowekwa katika 

maeneo hayo ikiwepo kulipa ada zote zinazotakiwa 

kulipwa katika maeneo husika.  

Uteuzi wa 

Wakala /Afisa 

muidhiniwa 

13. (1) Kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi, Halmashauri inaweza 

kumteua Wakala kwa madhumuni ya kusimamia 

utekelezaji wa Sheria Ndogo hizi; 

  (2) Wakala atakayeteuliwa na Halmashauri atakuwa na 

jukumu la kuhakikisha matakwa ya Sheria Ndogo hizi 

yanatekelezwa na kutoza faini kwa niaba ya Halmashauri 

kama ilivyoelezwa na Sheria Ndogo hizi; 

 ukaguzi  wa 

maeneo 
14. (1) Halmashauri inaweza kuanzisha timu mbalimbali ndani ya 

Halmashauri kwa madhumuni ya kukagua ili kujiridhisha 



juu ya utekelezaji wa Sheria Ndogo hizi. 

  (2) Ukaguzi utahusisha uhakiki wa maeneo ambayo 

yamezuiliwa kufanyiwa biashara. 

  (3) Bila kuathiri masharti ya kifungu cha 14 (1) cha Sheria 

Ndogo hizi, halmashauri inaowajibu wa kisheria kufanya 

ukaguzi katika maeneo yote yaliyotengwa kwa biashara 

ndani ya halmashauri ili kujiridhisha endapo 

wafanyabiashara wamezingatia matakwa ya Sheria Ndogo 

hizi. 

Makosa na 

adhabu  
15. (1) Mtu yeyote ambaye:- 

a) Atafanya biashara katika maeneo yasiyoruhusiwa, 

b) Atatumia eneo lake la biashara kufanya biashara 

isiyokusudiwa na Halmashauri, 

c) Atamshawishi mtu au kundi la watu kukiuka matakwa 

ya Sheria Ndogo hizi, 

d) Atakataa au kushindwa kutii maagizo ya Afisa 

Muidhiniwa au Wakala, 

e) Atajenga au kuweka kibanda cha biashara  katika 

maeneo yasiyotengwa rasmi, 

f) Atamzuia Afisa Muidhiniwa au Wakala kutekeleza 

majukumu yake, 

g) Atatishia uhai wa wakala au Afisa Muidhiniwa wakati 

akitekeleza majukumu yake, 

h) Atalazimisha kufanya biashara katika maeneo 

yasiyoruhusiwa, 

i) Atakataa kuhamia kwa hiari katika maeneo 

yaliyotengwa na Halmashauri kuhusiana na biashara 

yake, 

j)  Atatangaza hadharani kuwazuia watu wengine 

wasitekeleze matakwa ya Sheria Ndogo hizi, 

k) Atafanya biashara barabarani au  pembezoni mwa  

barabara, 

  (2) Mtu yeyote atakayekwenda kinyume na masharti ya 

Sheria Ndogo hizi atakuwa ametenda kosa na atashtakiwa 

mahakamani na akipatikana na hatia atatozwa faini 

isiyopungua  shilingi mia mbili elfu tu ((Tshs;200,000/=) 

na isiyozidi shilingi 1,000,000/= ( milioni moja) au 

kifungo cha miezi isiyozidi kumi na mbili (12) jela au 

adhabu zote mbili kwa pamoja; 

  (3) Bila kuathiri masharti yaliyowekwa katika kifungu cha 15 

(2) cha Sheria Ndogo hizHalmashauri inaweza kutaifisha 

mali zilizokamatwa katika maeneo yasiyoruhusiwa 

kufanya biasharakwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi na 

kuzigawa kwenye Taasisi zinazohusiana na malezi ya 

watu wenye mahitaji au wagonjwa katika hospitali 

mbalimbali kulingana na aina ya bidhaa iliyokamatwa. 

  (4) Halmashauri itakuwa na mamlaka ya kuuza kwa mnada 

mali za wafanyabiashara zilizokamatwa kwa mujibu wa 



masharti ya kifungu cha 15(3) cha Sheria Ndogo hizi, 

endapo mfanyabiashara atashindwa kulipa faini kwa 

mujibu wa Sheria Ndogo hizi. 

  (5) Halmashauri haitawajibika kwa hasara yoyote 

itakayotokea kwa mtu yeyote ambaye bidhaa zake 

zimekamatwa na kupigwa mnada, kwa kutekeleza 

mamlaka yake kwa Mujibu wa Sheria Ndogo hizi. 

Kufifilisha kosa  16.  Mkurugenzi anaweza kumtoza faini mtu yeyote yule 

endapo mkosaji, atakiri kosa lake kwa maandishi kwa 

kujaza hati ya Kukiri ktenda kosa kwa Mujibu wa Jedwali 

la tatu la Sheria Ndogo hizi na kukubali kulipa faini. 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 



JEDWALI ‘LA KWANZA 

MAENEO YA BIASHARAZA MASOKO, STENDI NA VITUO VYA MABASI 

YALIYOTENGWA 

(Chini ya kifungu cha 4(1). 

 

Na. 

 

 ENEO 

LILILOTENGWA 

 

AINA YA BIASHARA ILIYORUHUSIWA 

 

(i) 

 

Soko la Bombambili 

 

Matunda, Viazi na Vitunguu kwa jumla 

(iii) soko la Mfaranyaki Dagaa na Samaki 

(iv) Soko la mazao Msamala Nafaka za aina zote. 

(v) Soko la Green Belt Mitumba ya Viatu na Nguo na bidhaa nyingine 

mbalimbali za mitumba 

(vi) Soko kuu la Manispaa Bidhaa mchanganyiko 

(vii) Soko la Manzese ‘a” Bidhaa mchanganyiko 

(viii) soko la Manzese “b” Bidhaa mchanganyiko 

(iX) Soko la Lizaboni Bidhaa Mchanganyiko 

(x) Soko la Mjimwema Bidhaa mchanganyiko 

(xi) Soko la Mshangano Mbogamboga na Matunda 

(xii) Soko la Majengo Bidhaa Mchanganyiko 

(xiii) Stendi kuu ya shule ya 

Tanga 

Kituo Kikuu cha Mabasi ya Mikoani 

(xiv) Stendi ya Mfaranyaki Stendi ya Daladalla 

(xv) Kituo cha  Seedfarm Kituo kidogo cha Mabasi 

(xvi) Kituo cha Majengo Kituo kidogo cha mabasi 

(xvii) Kituo cha Ruhuwiko Kituo kidogo cha Mabasi 

(xviii) Soko la jioni barabara ya 

Litunu  

Mbogamboga na Matunda ( Kuanzia 12.00 

jioni kila siku) 

(xix) Barabara ya Majengo Bidhaa za Mitumba ( Kuanzia saa 10.00 Jioni 

kila siku) 

 

 

 

 



JEDWALI LA PILI 

FOMU YA MAOMBI YA KUFANYA BIASHARA 

(Chini ya kifungu cha 4 (3)) 

 

SEHEMU ‘A’ 

(Ijazwe na Mwombaji) 

Majina ya Mwombaji---------------------------------wa Sanduku la barua----------------Songea. 

Kuwasilisha ombi la kufanya biashara ya ________________________________ katika eneo la 

----------------------------------------------------------- ---------------------------- katika mtaa wa----------

-------------------- kata ya-------------------------------------------Manispaa ya Songea. 

Nipo tayari kufuata masharti yote yaliyobainishwa katika Sheria Ndogo za (Uanzishaji na 

Usimamizi wa Maeneo ya Biashara) za Manispaa ya Songea, 2024 

Saini ya Mwombaji-------------------------------------------------Tarehe-------------------------------- 

 

SEHEMU ‘B’  

(Kwa matumizi ya Ofisi)  

MAONI YA AFISA MTENDAJI WA MTAA. 

Nashauri Mwombaji aruhusiwe/asiruhusiwe kufanya Biashara; 

TOA SABABU________________________________________________________Jina la 

Afisa Mtendaji__________________________Saini_____________MHURI___________ 

MAELEKEZO YA  MKUU WA IDARA YA VIWANDA ,BIASHARA N A UWEKEZAJI; 

Mwombaji aruhusiwa/Asiruhusiwe kufanya biashara katika eneo la_________________Mtaa 

wa________________kata ya ________________ 

Saini------------------------------------------Tarehe---------------------------------Mhuri___________ 

 

 

 

 

 

 



JEDWALI LA TATU 

HATI YA KUKIRI KWA HIARI KUTENDA KOSA. 

(Chini ya kifungu cha 16). 

Mimi:_________________________nakiri mbele ya Bw/Bi:______________Mkurugenzi  wa 

Halmashauri ya Manispaa ya Songea kwamba mnamo tarehe:_______________ya 

mwezi_________mwaka___________nilitenda kosa la kukiuka masharti ya kifungu  

namba__________________cha Sheria Ndogo za  (Uanzishaji na Usimamizi wa Maeneo ya 

Biashara) za Halmashauri ya Manispaa ya Songea, za mwaka 2024. 

Nipo tayari kulipa kiasi cha faini kinachodaiwa ambacho ni Tshs_______________badala ya 

kupelekwa Mahakamani ikiwa Mkurugenzi ataamua kutekeleza mamalaka aliyopewa chini ya 

kifungu cah 16 cha Sheria Ndogo hizi. 

Nathibitisha kwamba maelezo ya hapo juu ni ya kweli na nimeyatoa kwahiari yangu kadri ya 

ufahamu wangu huku ni kifahamu  kuwa nilichofanya ni kosa kwa mujibu wa Sheira Ndogo za 

(Uanzishaji na Usimamizi wa Maeneo ya Biashara) za Halmashauri ya Manispaa ya Songea, 

za mwaka 2024. 

Jina la Mkosaji:____saini_______alama ya dole gumba _________tarehe______________ 

Mbele ya Shahidi: 

Jina:_______________________________Saini________________________Alama ya dole 

gumba:__________________________tarehe:______________________________________ 

Maelezo ya Mkurugenzi kwa kifupi:- 

Jina la Mkurugenzi:____________________________________________________________ 

Saini ya Mkurugenzi:___________________________________________________________ 

Tarehe:_______________________________________________________________________ 

Mhuri:_______________________________________________________________________ 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 



 

Lakiri ya Halmashauri ya Manispaa ya Songea iligongwa katika Sheria Ndogo hizi kufuata 

azimio laMkutano wa Baraza la Madiwani ulioketi Ukumbi wa Halmashauri ya Manispaa ya 

Songeatarehe _______________mwezi___________mwaka, 2024, na kushuhudiwa na:- 

__________________________________ 

BASHIR P. MUHOJA, 

MKURUGENZI HALMASHAURI YA MANISPAA  

SONGEA. 

 

__________________________________ 

MICHAEL LEODGAR MBANO 

MSTAHIKI MEYA HALMASHAURI YA MANISPAA 

 SONGEA. 

 

NAKUBALI; 

_____________________ 

MOHAMED OMARY MCHENGERWA (MB), 

WAZIRI WA NCHI-OFISI YA RAIS, 

                                                              (TAWALA ZA MIKOA NA SERIKALI ZA MITAA). 

 

DODOMA 

Tarehe:___________________ 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 



Tangazo la Serikali Na ……………. La Tarehe………….. 

SHERIA YA SERIKALI ZAMITAA (MAMLAKA ZA MIJI) 

SURA YA 288 

(Zimetungwa chini ya Kifungu cha 89) 

SHERIA NDOGO ZA (CHAKULA CHA MCHANA SHULENI) ZA HALMASHAURI YA                   

MANISPAA YA SONGEAZA MWAKA, 2024 

Jina  1.  

 

Sheria Ndogo hizi zitaitwa Sheria Ndogo za (Chakula 

cha Mchana Shuleni) za Halmashauri ya Manispaa ya 

Songea za mwaka 2024na zitaanza kutumika baada ya 

kutangazwa kwenye Gazeti la Serikali. 

Matumizi  2.  Sheria Ndogo hizizitatumika katika eneo lote la 

Halmashauri ya Manispaa ya Songea. 

Tafsiri  3.  Katika Sheria Ndogo hizi isipokuwa kama  itahitajika 

vinginevyo:- 

‘’Afisa Muidhiniwa’’ maana yake ni Afisa Mtendaji wa 

Kata au mtaa, pamoja na Mtumishi yeyote atakayeteuliwa 

kusimamia utekelezaji wa Sheria Ndogo hizi. 

“Bodi ya shule“maana yake ni Bodi  inayosimamia  

uendeshaji wa shule ya Sekondari Tanzania. 

“Chakula cha Mchana”maana yake ni chakula 

kinachoandaliwa kwa ajili ya kuliwa na watoto wakati wa 

mchana na inajumuisha chai au uji. 

“Halmashauri” Maana yake ni Halmashauri ya 

Manispaa ya Songea. 

“Kamati ya shule’maana yake ni kamati ya uendeshaji 

wa shule za msingi inayoundwa na wazazi/walezi na 

wataalam. 

‘Kamati ya chakula”maana yake ni kamati ndogo 

katikashule inayosimamia masuala ya chakula. 

“Mchana” maana yake ni wakati wote kati ya saa12.30 

asubuhi hadi saa12 jioni kila siku ambao mtoto 

anahudhuria shuleni. 

“Mkurugenzi’’ Maana yake ni Mkurugenzi wa 

Halmashauri pamoja na Afisa yeyote wa umma 

atakayeteuliwa kutekeleza majukumu ya Mkurugenzi. 

“Mzazi’’ Maana yake ni mzazi wa biolojia wa mtoto, 

mlezi wa mtoto, au taasisi ambayo inajukumu kwa muda 

husika la kulea mtoto husika. 

“Shule” maana yake ni shule za Msingi au Sekondari za 

Serikali zilizopo katika Halmashauri. 



‘Shule Mahsusi’ maana yake ni shule ambayo 

mwanafunzi anasoma na mzazi /mlezi anatakiwa 

kuchangia chakula. 

‘Taarifa ya uchangiaji’ maana yake ni taarifa 

inayotolewa katikangazi ya shule kila mwezi kuhusu 

mapato na matumizi ya michango ya chakula katika shule 

mahsusi. 

Agizo la 

wanafunzi 

kula shuleni 

 

 

4. 

 

 

 

(1) Halmashauri inaanzisha utaratibu wa lazima kwamba kila 

mtoto anayesoma katika shule yeyote ya Awali,Msingi au 

Sekondari ya kutwa katika eneo la Halmashauri atakuwa 

na haki isiyo ya hiari kupata  na kula chakula cha mchana 

shuleni. 

Wazazi 

kuchangia 

chakula 

 

5 (1) Itakuwa ni wajibu wa kila mzazi kuchangia chakula kwa 

ajili ya mwanae au mwanafunzi anayemlea, anayesoma 

katika shule yoyote ndani ya eneo la Halmashauri kwa 

kiwango cha michango kama ilivyooneshwa katika 

jedwali la Sheria hizi. 

(2) Michango yote ya Wazazi itakusanywa na Kamati za 

Wazazi zitakazoundwachini ya Sheria Ndogo hizi, na 

itahifadhiwa katika akaunti maalum ya Wazazi iliyopo au 

itakayofunguliwa katika Halmashauri husika. 

  (3) Michango yote ya chakula itakayokusanywa na kamati ya 

wazazi itahifadhiwa na kamati husika katika chumba 

kilichotengwa na shule na kukabidhiwa kwa kamati ya 

wazazi kwa ajili ya kuhifadhia vyakula. 

Kamati za 

Wazazi 

 

6 (1) Kila shule ya Msingi au sekondari ya umma au ya serikali 

itakuwa na kamati maalum ya Wazazi kwa ajili ya 

kukusanya,kuratibu,kuhifadhi na kufanya matumizi ya 

fedha za michango ya chakula katika Shule husika. 

(2) Kamati ya wazazi itakuwa na wajumbe wasiopungua 

watatu na wasiozidi watano watakaochaguliwa katika 

mkutano wa wazazi na walezi wote wenye watoto 

wanaosoma kwenye shule husika. Jinsi izingatiwe 

ambapo miongoni mwa wajumbe hao lazima pawepo na 

mwanamke mmoja (1). 

(3) Kamati ya Wazazi itadumu madarakani kwa kipindi cha 

miaka mitatu, lakini mjumbe anaweza kuchaguliwa tena 

katika vipindi visivyozidi vitatu. 

  (4) Kazi za kamatizitafanyika kwa Msingi wa kujitolea, 

isipokuwa  wakati wa kufanya kazi za kukusanya 

michango au kufanya manunuzi ya  chakula, gharama za 

usafiri wa wajumbe zinaweza kutolewa katika fedha za 

chakula. 



Matumizi 

ya fedha na 

aina za 

Vyakula 

7 (1) Fedha zitakazochangwa zitatumika kwa ajili ya gharama 

za posho za  wapishi , ununuzi wa viungo na gharama za 

kusaga mahindi. 

  (2) Katika kupika chakula, kamati husika itawajibika kufuata 

kanuni za chakula bora na mlo kamili .Kwa madhumuni 

ya Sheria Ndogo hizi, mlo kamili utakuwa mlo 

unaojumuisha mboga za majani. 

  (3) Vyakula vitakavyopikwa na kamati vitakuwa vile 

vinavyopatikana kwa urahisi katika eneo la Halmashauri 

ambavyo vinaliwa na wanajamii walio wengi. 

  (4) Itakuwa ni marufuku kwa kamati au walimu kuchangisha 

vyakula ambavyo haviliwi na baadhi ya wanajamii kwa 

sababu za kiimani kama vile nyama ya 

Nguruwe,mbwa,panya na wanyama wengine ambao, 

kulingana na utamaduni wa Watanzania, wanyama hao 

hawaliwi na wanajamii walio wengi. 

Mamlaka  

ya Kamati 
8.  Kamati itakuwa na mamlaka yafuatayo pamoja na yale 

yanayoweza kuongezwa kwake kwa azimio maalum la 

Halmashauri; 

(a) Kukusanya michango kutoka kwa wazazi,walezi 

au wahisani au wadau wengine wa maendeleo 

ndani nanje ya Manispaa. 

(b) Kwa kushirikiana na idara za Elimu ndani ya 

Halmashauri, kuamua kuhusu kula au kutokula 

kwa mtoto yoyote ambaye mzazi au mlezi wake 

hajachangia chakula. 

(c) Kuchukua hatuakwa wazazi wasiochangia fedha 

za chakula shuleni ikiwa ni pamoja na kuchukua 

hatua za kisheria kuwashtaki mahakamani, na 

inaweza kuchukua hatua hizo kwa kushirikiana au 

bila kushirikiana na Halmashauri. 

(d) Kutoa ushauri kwa walimu kuhusu aina ya 

chakulla kinachopaswa kuliwa na watoto katika 

shule husika. 

(e) Kuchukua hatua pale ambapo mpishi au wapishi 

wanapika chakula chini ya kiwango 

kinachotarajiwa. 

(f) Kusoma taarifa ya mapato na matumizi ya 

michango ya chakula katika Kamati ya shule au 

Bodi ya shule husika. 

(g) Kumiliki vitabu maalum vya stakabadhi za 

kukusanyia michango ya chakula, ni sharti vitabu 

hivyo viidhinishwe na Halmashauri kabla ya 

kuanza kutumika. 
Mamlaka 

ya 

Mkurugenzi 

9 (1) Mkurugenzi au Afisa mwingine aliyeruhusiwa na 

Mkurugenzi anaweza kuvunja  Kamati ya Chakula ya 

Shule yoyote ikiwa itathibitika kuwa wajumbe wa kamati 

hiyo wamefanya moja  kati ya mambo yafuatayo; 



(a) Wamekusanya na kutumia michango kwa 

madhumuni mengine mbali na chakula katika 

shule husika. 

(b) Wameshindwa kusimamia ukusanyaji wa 

michango bila sababu za msingi. 

(c) Wamepoteza uaminifukwa waliowachagua kwa 

misingi kwamba mienendo ya Wajumbe inakiuka 

misingi ya uadilifu. 

(d) Wanajihusisha na masuala ya rushwa na 

ubadhilifu wa aina yoyote. 
  (2) Katika kuchukua hatua ya kuvunja Kamati husika 

Mkurugenzi atashauriana na Diwani na Mwenyekiti wa 

Mtaa ambapo shule husika imo, na baada ya uamuzi huo, 

atatoa taarifa kwenye kikao cha Kamati ya Huduma za 

Jamii kilichopo karibu. 

Makosa 10  Itakuwa ni kosa chini ya Sheria Ndogo hizi kwa mtu 

yeyote endapo; 

(i) Atakaidi au kushindwa kuchangia fedha za 

Chakula shuleni kwa kiwango kilichoelezwa 

ndani ya Sheria Ndogo hizi; 

(ii) Atatamka maneno ya matusi,kuudhi au kashfa 

dhidi ya mjumbe yeyote wa kamati ya chakula 

au atamzuia kufanya shughuli zake, 

(iii)Atamzuia au kujaribu kumzuia mtoto kuhudhuria 

masomo ili kukwepa kutoa mchango wa 

chakula. 

(iv) Atashawishi mtu au kundi la watu kukataa au 

kukwepa kulipa mchango wa chakula; 

(v) Atatengeneza, atatayarisha, ataidhinisha 

utengenezaji, au atatunza nyaraka za uongo 

kwa nia ya kujipatia manufaa yatokanayo na 

ukusanyaji wa mchango wa chakula au 

mchango mwingine wowote ndani ya 

Halmashauri. 

(vi) Kwa makusudi huku akijua ni kosa, atatoa taarifa 

za uongo kwa Halmashauri, au atashindwa 

kutoa taarifa zitakazohitajika na Halmashauri. 

(vii) Ikiwa mjumbe au wajumbe watashindwa 

kuweka kumbukumbuza vitabu vya hesabu au 

maelezo yoyote yatakayohitajika na 

Halmashauri au katika chombo kingine 

chochote cha serikali au umma chenye 

mamlaka kisheria; 

(viii) Atamzuia Afisa Muidhiniwa au wakala 

kutekeleza majukumu yake; 

(ix) Atakwenda kinyume na masharti ya Sheria Ndogo 

hizi; 
Adhabu 11  Mtu yeyote atakayekwenda kinyume na masharti ya 

Sheria Ndogo hizi atakuwa ametenda kosa na akipatikana 

na hatia atatozwa faini isiyopungua shilingi laki mbili 

(200,000/=) na isyozidi shilingi milioni moja 

(1,000,000/=) au kifungo kisichopungua miezi kumi na 



mbili na kisichozidi miezi ishirini na nne (24) au adhabu 

zote mbili kwa pamoja yaani faini na kifungo,. 

Kufifilisha 

kosa 
12  Mkurugenzi anaweza kumtoza Mtu yeyote faini 

isiyopungua shilingi Hamsini Elfu (50,000/=) na isiyozidi 

shilingi laki mbili (200,000/=)  iwapo mkosaji kwa hiari 

yake mwenyewe atakiri kosa kwa maandishi na kukubali 

kutekeleza wajibu wake kwa kulipa mchango husika na 

kulipa faini 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 



JEDWALI  LA KWANZA 

AINA ZA SHULE NA VIWANGO 

(Chini ya kifungu cha 4) 

 

Na. AINA YA 

SHULE 

AINA YA VYAKULA MUDA 

1. Awali a. Mchele kilo 6 

b. Tshs 10,000/= kwa ajili ya 

gharama  za kununua viungo 

na malipo ya mpishi. 

Kwa Muhula 

mmoja 

Kwa muhula 

mmoja 

2. Msingi a. Mahindi dumla 8 

b. Maharage dumla 3 

c. Tshs.15,000/= kwa ajili ya 

gharama za kusaga,kununua 

viungo na malipo ya mpishi 

 Kwa Muhula 

mmoja 

Kwa muhula 

mmoja 

Kwa muhula 

mmoja 

3. Sekondari a. Mahindi dumla 10 

b. Maharage dumla 3 

c. Tshs 20,000/= kwa ajili ya 

gharama za Kusaga, kununulia 

viungo na  malipo ya mpishi 

Kwa muhula 

mmoja 

Kwa muhula 

mmoja 

Kwa Muhula 

mmoja 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 



JEDWALI LA PILI 

HATI YA KUKIRI NA KUFIFILISHA KOSA. 

(Chini ya kifungu cha 12) 

Mimi …………………………………………………….…………wa anuani …………….…. 

ninayefanya shughuli ya …………………………………………………….. ndani ya 

Halmashauri ya Manispaa ya Songea, nakiri kutenda kosa la 

……………………………………….. ikiwa ni kinyume na kifungu cha sheria ndogo ya 

(Chakula cha mchana shuleni) za Halmashauri ya Manispaa ya Songea za Mwaka 2024. 

Kwa hiyo, kwa hiari yangu mwenyewe pasipo kushawishiwa na mtu yeyote nakubali kulipa faini 

iliyoainishwa kwenye Sheria Ndogo hizi iwapo Mkurugenzi atatekelezanmadaraka aliyopewa 

chini ya kifungu cha 12 cha Sheria Ndogo hizi.  

Saini ……………………………………………………………… 

Mbele yangu; 

Jina …………………………………………………………………. 

Saini ………………………………………………………………… 

Cheo; Mkurugenzi 

 
 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 



 

Lakiri ya Halmashauri yaManispaa ya Songea imebandikwa kwenye Sheria Ndogo hizi 

kufuatiaazimio lililopitishwakwenye Mkutano wa Halmashauri ulioitishwa na kufanyika katika 

Ukumbi wa Halmashauri ya Manispaa ya Songea tarehe…………. Mwezi …………,Mwaka 

2024 na kubandikwa mbele ya;  

 

__________________________________ 

BASHIR  P. MUHOJA. 

MKURUGENZI HALMASHAURI YA MANISPAA  

SONGEA. 

 

__________________________________ 

MICHAEL LEODGAR MBANO 

MSTAHIKI MEYA HALMASHAURI YA MANISPAA 

 SONGEA. 

 

 

NAKUBALI 

…………………………………. 

MOHAMED OMARY MCHENGERWA(MB) 

WAZIRI WA NCHI  – OFISI YA RAIS, 

(TAWALA ZA MIKOA NA SERIKALI ZA MITAA) 

DODOMA 

 

TAREHE …..../………./……. 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 



Tangazo la Serikali Na. ___________ La Tarehe _____________ 

SHERIA YA FEDHA YA SERIKALI ZA MITAA 

(SURA YA 290) 

SHERIA NDOGO. 

Zimetungwa chini ya kifungu cha 6(1) na 16 (1) 

SHERIA NDOGO ZA (ADA NA USHURU) ZA HALMASHAURI YA MANISPAA YA 

SONGEA ZA MWAKA, 2024. 

Jina la Sheria 

Ndogo 

1.  

 

Sheria  Ndogo  hizi  zitaitwa Sheria Ndogo za ( Ada na Ushuru) 

za Halmashauri ya Manispaa ya Songea za Mwaka, 2024 

Matumizi 2.  Sheria Ndogo hizi zitatumika katika maeneo yote yaliyo chini ya 

mamlaka ya Halmashauri ya Manispaa ya Songea na zitaanza 

kutumika kuanzia tarehe ya kutangazwa katika gazeti la Serikali. 

Tafsiri 3.  Katika  Sheria Ndogo hizi, isipokuwa pale itakapoelekezwa 

vinginevyo:- 

   ’Ada na Ushuru’ maana yake ni tozo au malipo yanayolipwa na 

mtu yeyote kwa halmashauri kwa ajili ya kupata kibali na 

huduma.  

Afisa Mwidhiniwa’’ ni Afisa yeyote wa Halmashauri 

atakayeteuliwa na Mkurugenzi kusimamia   utekelezaji wa Sheria 

Ndogo hizi. 

“Halmashauri” Maana yake ni Halmashauri ya Manispaa ya 

Songea. 

‘Kibanda” maana yake ni chumba chochote cha biashara 

kilichojengwa kwa tofali au mbao katika eneo linalomilikiwa na 

halmashauri. 

“Kibali cha ujenzi” maana yake ni kibali kinachotolewa na 

halmashauri kwa mmiliki wa kiwanja au jengo ili aweze 

kukiendeleza kwa kujenga au kufanya ukarabati.  

“Kituo cha mabasi” maana yake ni sehemu iliyotengwa na 

Halmashauri kwa ajili ya kupakia na kushusha abiria.  

“Kizimba / meza” maana yake ni eneo au kipande cha eneo 

alichogawiwa mtu na Halmashuari kwa ajili ya kuweka bidhaa 

zake na kuuza ndani ya masoko ya halmashauri.  



“Kodi ya pango” maana yake ni tozo itakayolipwa na mtu yeyote 

aliyepanga katika nyumba, jengo, kizimba au kibanda cha 

biashara kinachomilikiwa na halmashauri pamoja na vibanda vya 

biashara vilivyojengwa kwa ubia na watu binafsi katika maeneo 

yanayomilikiwa na halmashauri. 

“Maegesho” maana yake ni maeneo maalumu yaliyotengwa na 

Halmashauri kwa ajili ya kuegesha magari. 

“Mabango” maana yake ni ubao, maandishi au kitu chochote 

ambacho kimeandikwa kwa madhumuni ya kutangaza biashara 

fulani.  

“Machinjio” Maana yake ni eneo maalum lililotengwa na 

halmashauri au kuruhusiwa na halmashauri kwa ajili ya huduma 

ya kuchinja wanyama au kuanika ngozi za wanyama 

waliochinjwa. 

“Madini ya ujenzi’ maana yake ni tarazo, moramu, udongo, 

kifusi, kokoto, mawe, mchanga, chokaa, na madini mengine 

yanayotumika katika ujenzi. 

“Mfanya biashara” maana yake ni mtu yeyote anayenunua na au 

kuuza   bidhaa mbalimbali ndani ya halmashauri. 

“Mkoa” maana yake ni Mkoa wa Ruvuma. 

“Mkurugenzi” maana yake ni Mkurugenzi wa Halmashauri ya 

Manispaa ya Songea au Afisa yeyote aliyekaimishwa ofisi hiyo 

akitekeleza majukumu ya Mkurugenzi. 

“Mazao ya uvuvi” maana yake ni mazao yote yatokanayo na 

shughuli za uvuvi, kwa mfano dagaa, Samaki n.k.  

“Sherehe” maana yake ni harusi, sendoff, kipaimara, komunyo, 

muziki wa kibiashara, na mashindano mengine yoyote ya ngoma 

za asili. 

“Soko” maana yake ni eneo lililotengwa na linalomilikiwa na 

halmashauri kwa ajili ya huduma za kuuza na kununua bidhaa. 

“Stakabadhi” maana yake ni hati ya kieletroniki inayotolewa na 

halmashauri au wakala kwa lengo la kukiri kupokea malipo ya 

ada au ushuru. 

“Ushuru wa huduma” maana yake ni ushuru unaotozwa kwa 

mfanyabiashara mwenye leseni ya biashara kutokana na mauzo ya 

biashara yake.  



“Wakala” maana yake ni mtu, taasisi, kikundi cha watu, kampuni 

au Asasi iliyoteuliwa na Halmashauri kukusanya ushuru kwa 

mujibu wa Sheria Ndogo hizi. 

Utozaji wa  Ada 

na ushuru 

4. (1) Halmashauri itatoza ada, ushuru na kodi ya pango katika 

mazingira mbalimbali kama ilivyoorodheshwa katika jedwali la 

kwanza   la Sheria Ndogo hizi. 

 (2) Kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi, utakuwa ni wajibu wa kila 

mtu anayetakiwa kulipa ushuru, ada au kodi ya pango kufanya 

hivyo. 

  (3) Mtu yeyote atakayelipa ada, ushuru au kodi ya pango chini ya 

Sheria Ndogo hizi, atapewa stakabadhi halali ya kieletroniki 

kuthibitisha malipo hayo (EFD). 

  (4) Mtu yeyote atakayefanya malipo na kupewa stakabadhi halali ya 

halmashauri atawajibika kuitunza na haitakuwa ni utetezi kudai 

kuwa stakabadhi aliyopewa imepotea, imeharibika au ameisahau   

eneo tofauti na eneo linalofanyiwa ukaguzi. 

  (5) Ada na ushuru unaotozwa chini ya Sheria Ndogo hizi, utalipwa 

kwa halmashauri au wakala aliyeteuliwa na halmashauri kwa ajili 

ya kukusanya ada, ushuru au kodi ya pango. 

Muda wa kulipa 

ada,kodi na 

ushuru 

5 (1) 

 

Mtu yeyote anayetakiwa kulipa ada, ushuru au kodi ya pango 

atalipa kulingana na muda uliotajwa katika Sheria Ndogo hizi au 

mkataba wake na halmashauri. 

  (2) Mtu yeyote atakayechelewa kulipa ada, ushuru au kodi ya pango 

kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi, atalipa pamoja na faini ya 

asilimia ishirini kwa muda ambao atakuwa amechelewesha 

malipo. 

Wajibu wa 

Mfanyabiashara 

6 (1) Utakuwa ni wajibu wa kila mfanyabiashara katika maeneo ya 

soko, mnada, vibanda na magulio chini ya Sheria Ndogo hizi, 

kuhakikisha kwamba analipa ada ,  ushuru au kodi ya pango kadri 

ya Sheria Ndogo hizi na mikataba aliyofunga na halmashauri. 

Ukusanyaji wa 

madeni ya 

ada,ushuru na 

kodi 

7  Ili kurahisisha utekelezaji wa Sheria Ndogo hizi, endapo mtu 

yeyote anayetakiwa kulipa ada, ushuru au kodi ya pango   

atakataa au kushindwa kulipa ndani ya muda unaotakiwa, 

halmashauri inaweza kuchukua hatua za kisheria dhidi yake 

ikiwemo kutoza faini, kufungiwa biashara na kusitisha huduma. 



Mamlaka  ya 

Kukamata na 

kuuza mali 

8 (1) Kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi, Mkurugenzi au Afisa 

Mwidhiniwa ana mamlaka ya kufunga, kuzuia au kukamata 

bidhaa au chombo cha mtu yeyote ambaye ameshindwa kulipa 

ada, ushuru au kodi ya pango ili kushinikiza malipo kwa mujibu 

wa jedwali la pili la Sheria Ndogo hizi. 

  (2) Halmashauri inaweza kuiomba mahakama kutoa amri ya kuuza 

mali zilizokamatwa au kuzuiwa kwa njia ya mnada pale ambapo 

mtu anayestahili kulipa ada, ushuru au kodi ya pango amegoma 

au ameshindwa kulipa. 

  (3) Halmashauri kabla kuomba kibali cha mahakama kuuza mali 

zilizokatwa, itatoa taarifa ya maandisha ya masaa sita (6.) kwa 

wahusika kwa bidhaa ambazo zinaharibika haraka, na taarifa ya 

siku saba (7) kwa bidhaa zisizoharibika haraka ikimtaarifu 

mmiliki, mtumiaji au mtu yeyote ambaye mali yake inatarajiwa 

kuuza. 

  (4) Endapo mmiliki wa biashara au huduma ameshindwa kulipa ada, 

ushuru au kodi ya pango anayodaiwa ndani ya muda uliotolewa 

katika kifungu cha 8 (3) hapo juu, mazao, bidhaa, chombo au 

jengo vitauzwa na halmashauri kwa mujibu wa Sheria Ndogo 

hizi. 

  (5) Baada ya kuuza mali iliyoshindwa kulipiwa ushuru, Mkurugenzi 

atawajibika kufanya yafuatayo; 

a. Kukata ushuru ,ada au kodi ya pango inayodaiwa 

pamoja na  faini ya ucheleweshaji iliyokuwa 

inadaiwa, 

b. Kukata gharama zote za mnada , ulinzi na usafiri . 

  (6) Kwa Mujibu wa Sheria Ndogo hizi, halmashauri haitawajibika 

kwa namna yoyote kwa hasara itakayotokana na uharibifu wa 

mali utakaotokea wakati wa ukusanyaji wa ada, ushuru, kodi ya 

pango, madeni au kuhifadhi mali zilizokamatwa au kuzuiwa na 

halmashauri. 

Mamlaka ya 

kuingia 

9  Kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi, Mkurugenzi, wakala au Afisa 

mwidhiniwa wanaweza kuingia katika jengo au mahali popote na 

wakati wowote kwa ajili ya kukagua au kukusanya mapato.  

Uteuzi wa 10.  Kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi,Halmashauri inaweza  



Wakala kumteua wakala   wa kukusanya ushuru, ada au kodi ya pango 

katika eneo lote au sehemu ya eneo la halmashauri kwa ajili ya 

kukusanya madeni,ushuru au ada 

Wajibu wa 

wakala 

11  Wakala aliyeteuliwa chini ya kifungu cha 10 cha Sheria Ndogo 

hizi , atakuwa na wajibu ufuatao; 

a. Kukusanya na kupokea ushuru au ada kutoka kwa kila 

mtu anayetakiwa kulipa ada au ushuru chini ya Sheria 

Ndogo hizi, 

b. Kuwasilisha kila siku katika akaunti za halmashauri fedha 

zote alizokusanya kwa siku husika kwa mujibu wa Sheria 

Ndogo hizi au mkataba wa uwakala, 

c. Kumchukulia hatua za kisheria mtu yeyote ambaye 

atakiuka masharti ya Sheria Ndogo hizi. 

d. Kutunza mahesabu/ stakabadhi za malipo yote ya 

makusanyo yote ya ushuru au ada aliyoyafanya na 

kuwasilisha halmashauri. 

e. Kuomba ujira wa kazi yake ya uwakala kwa wakati na 

kwa maandishi kwa halmashauri. 

 

Makosa ya 

wakala 

12 (1) Wakala yeyote atakuwa ametenda  kwa mujibu wa Sheria Ndogo 

hizi endapo; 

a. Atashindwa kuwasilisha halmashauri kiasi chote cha fedha  

ya ada au ushuru alichokusanya, 

b. Atashindwa kuwasilisha fedha alizokusanya katika 

akaunti za halmashauri kwa kila siku, 

c. Atatoza kiwango cha ada au ushuru kwa mtu yeyote 

kinyume na viwango vilivyobainishwa katika Sheria 

Ndogo hizi, 

d. Atatoa taarifa za uongo kwa njia yoyote kuhusu idadi ya 

waliolipa au waliostahili kulipa ada au ushuru au suala 

lolote linalohusiana na kazi yake ya uwakala chini ya 

mkataba wake na halmashauri, 

e. Atashindwa kutekeleza wajibu wake kama wakala chini 

ya Sheria Ndogo hizi, 

f. Atakusanya ada au ushuru katika maeneo ambayo 

hayakuainishwa katika mkataba wake wa uwakala. 



  (2) Wakala yeyote atayekiuka Sheria Ndogo hizi atachukuliwa hatua 

za kisheria. 

Kibali cha 

ujenzi/Ukarabati 

13 (1) Itakuwa ni kinyume na Sheria Ndogo hizi, kwa mtu yeyote  

kujenga , kurekebisha jengo, kukarabati jengo au kuendeleza 

ardhi bila kulipa ada ya kibali cha ujenzi na kupewa kibali cha 

ujenzi  kutoka halmashauri kwa  mujibu wa jedwali la tatu la 

Sheria Ndogo hizi 

  (2) Mtu yeyote anayetaka kufanya shughuli yoyote kati ya shughuli 

zilizotajwa katika kifungu cha 13(1) hapo juu, atatakiwa 

kuwasilisha maombi kwa ajili ya kupata idhini akiambatanisha na 

nyaraka zifuatazo;  

Kwa jengo la kawaida; 

a. Ramani ya jengo ikionyesha mpangilio wa  jengo (Floor 

Plan),pande zote za nyumba (Elevation), mchoro 

unaoonyesha jengo kuanzia msingi hadi kupaua (Section) 

b. Nakala kivuli ya hati ya kiwanja iliyothibitishwa 

kisheria/Barua ya toleo (Offer). 

c. Mkataba wa mauziano ya kiwanja ( kama ipo) 

d. Stakabadhi ya malipo mengine ya serikali. 

e. Stakabadhi ya malipo ya ada ya upimaji. 

f. Nyaraka nyingine zozote zinazohusu kiwanja kinachotaka 

kujengwa. 

Kwa jengo la ghorofa au Maghala; 

a) Ramani iliyochorwa na kugongwa mhuri wa Msanifu 

majengo anayetambuliwa (Architectural Drawings), 

b) Ramani iwe yenye michoro ya kihandisi iliyochorwa na 

kugongwa mhuri na Mhandisi (Structural Drawings),  

c) Ramani iwe na vipimo ya udongo ( Geotechnical Survey 

Report), 

d) Awe na ripoti ya mazingira (EIA). 

  (3) Ni marufuku kwa mtu yeyote katika eneo lote la mamlaka ya 

halmashauri kujenga jengo, ukuta, sehemu yoyote ya jengo 

iliyobomoka au kubomolewa kwa makusudi kwa ajili ya 

ukarabati au marekebisho ya jengo bila kibali cha ujenzi cha 

halmashauri.  

  (4) Sheria Ndogo hizi, zinatoa katazo kwa mtu yeyote katika maeneo 



yaliyotangazwa kuwa ya mipangomiji, kubadili matumizi ya 

kiwanja au jengo kutoka matumizi au sura ya jengo kwenda 

kwenye matumizi / sura nyingine au kwa ajili ya matumizi 

mengine bila kibali. 

  (5) Maombi ya kibali cha ujenzi yatawasilishwa halmashauri kwa 

kutumia fomu maalum iliyotolewa kwa mujibu wa jedwali la  

nne  la Sheria Ndogo hizi. 

  (6) Endapo ujenzi wowote utakiuka masharti ya  yaliyoainishwa  

katika Sheria Ndogo hizi, Mkurugenzi  au Afisa Mwidhiniwa 

atakuwa na mamlaka  na uwezo kisheria kufanya yafuatayo; 

a. Kumwamuru mmiliki avunje jengo hilo kwa gharama 

zake mwenyewe ndani ya muda utakaokuwa 

umeamuriwa katika amri hiyo. 

b. Kuchukua hatua dhidi ya mmiliki wa eneo husika. 

c. Kusimamisha ujenzi unaofanyika na kumwamuru 

mmiliki afanye marekebisho kulingana na masharti 

ya kibali cha ujenzi kilichotolewa. 

Masharti kuhusu 

mabango ya 

biashara 

14 (1) Sheria Ndogo hizi zinatoa katazo kwa mtu yeyote kuweka au 

kubandika bango la biashara, kuandika maandishi yanayotangaza 

biashara katika eneo la mamlaka ya halmashauri bila kupata 

kibali cha halmashauri. 

  (2) Litakuwa ni jukumu la mtu yeyote anayetaka kuweka bango la 

biashara ndani ya halmashauri kuomba kibali kutoka halmashauri 

kulingana na jedwali la tano la sheria Ndogo hizi na kulipa ada 

ya bango kwa mujibu wa jedwali la kwanza la Sheria Ndogo hizi. 

  (3) Kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi, halmashauri inayo mamlaka 

ya kuelekeza sehemu au mahali sahihi pa kuweka au kubandika 

bango la biashara. 

 

 

 (4) Halmashauri ina mamlaka ya kuondoa au kufuta bango la 

biashara lilowekwa katika mamlaka yake bila kufuata masharti ya 

Sheria Ndogo hizi. 

  (5) Litakuwa ni kosa kwa mtu yeyote kuondoa bango 

lililokwishawekwa bila kuomba kibali cha maandishi kwa 

halmashauri na kukubaliwa kufanya hivyo kwa maandishi. 

  (6) Halmashauri haitaruhusu bango lililokwishawekwa liondolewa, 



isipokuwa endapo sababu zifuatazo zitatolewa na mmiliki wa 

bango; 

a) Kufungwa kwa biashara husika, 

b) Kuhamisha biashara kutoka sehemu moja hadi 

nyingine, 

c) Kushindwa kulipa ushuru wa bango husika, sharti 

isiwe katikati ya mwaka wa fedha, 

d) Kubadilisha aina ya bango/ biashara. 

Sehemu ya 

kuegesha magari 

15 (1) Halmashauri imetenga maeneo maalum katika mitaa na kati kati 

ya mji kuwa sehemu ya kuegesha magari kwa Mujibu wa 

jedwali la sita la   Sheria Ndogo hizi. 

  (2) Halmashauri itakuwa na mamlaka ya kuamua idadi ya magari 

yanayotakiwa kuegeshwa katika kila egesho moja. 

  (3) Kila gari litakaloegeshwa katika maegesho litatakiwa kulipiwa 

ushuru wa kuegesha magari kwa mujibu wa viwango 

vilivyoainishwa katika jedwali la kwanza la Sheria Ndogo hizi, 

Isipokuwa magari yafuatayo hayatatozwa ushuru wa maegesho; 

a. Magari ya wanadiplomasia, 

b. Magari ya Serikali, 

c. Magari ya jeshi, 

d. Magari ya zimamoto, 

e. Gari ambalo linamshusha mtu na kuondoka na halikai 

Zaidi ya dakika tatu. 

f. Magari yanayofanya usafi katika eneo la halmashauri, 

g. Magari yaliyoegeshwa katika sehemu za kuabudu wakati 

wa ibada, 

  (4) Bila kuathiri kifungu cha 15 (3) cha Sheria Ndogo hizi, 

halmashauri inaweza kusamehe gari lolote kulipa ushuru wa 

maegesho iwapo itaridhika na sababu zilizotolewa na mwombaji 

wa msamaha huo. 

  (5) Ushuru wa maegesho utakusanywa siku zote za juma kuanzia saa 

kumi na mbili asubuhi (12.00) hadi saa kumi nambili za jioni 

(12.00), bila kujali siku za sikukuu za kitaifa. 

Maegesho 

maalum ya 

malori 

16 (1)  Halmashauri inaanzisha maegesho maalum ya malori kwa malori 

yote yanayosafirisha mizigo kupitia eneo la mamlaka ya 

halmashauri na yanayokusudia kulala au kupumzika kwa muda 



katika halmashauri kabla ya kuendelea na safari nje ya 

halmashauri yatatakiwa kuegeshwa katika maeneo maalum 

yaliyotengwa na halmashauri. 

  (2) Kwa Mujibu wa Sheria Ndogo hizi, litakuwa ni kosa kwa mtu 

yeyote kuegesha lori pembezoni mwa barabara, katika vituo vya 

kuuzia mafuta, majengo ya watu binafsi, majengo ya mashirika, 

gereji, maeneo ya wazi na maeneo mengine yote kwa lengo la 

kulaza au kupumzika kwa muda ili aendelee na safari. 

  (3) Kila lori litakaloegeshwa katika maegesho maalum ya malori 

yaliyoanzishwa na halmashauri litatozwa ushuru kwa mujibu wa 

jedwali la kwanza la sheria Ndogo hizi. 

  (4)   Malori yote yatakayoingia katika vituo vya kuuzia mafuta 

hayatatakiwa kusimama katika vituo vya mafuta zaidi ya dakika 

thelathini.  

  (5) Litakuwa ni kosa kwa dereva yeyote wa lori kuegesha lori 

analoendesha katika maeneo ambayo hayajaruhusiwa na 

halmashauri kwa ajili ya maegesho. 

Vituo vya mabasi 17 (1) Itakuwa marufuku kwa basi lolote kushusha au kupakia abiria na 

mizigo kinyume na eneo lililoainishwa na halmashauri kuwa ni 

kituo cha mabasi kwa mujibu wa jedwali la saba la Sheria 

Ndogo hizi. 

  (2) Itakuwa ni marufuku kwa mabasi yanayofanya safari ndani ya 

halmashauri kukaa katika vituo vya njiani zaidi ya dakika tano 

baada ya kutoka katika kituo cha mabasi kwa lengo la kushusha 

na kupakia abiria. 

  (3) Kila basi linaloingia na kutoka katika vituo cha Mabasi vya 

halmshauri litalazimika kulipiwa ushuru kwa mujibu wa jedwali 

la kwanza la Sheria Ndogo hizi 

 

Ushuru wa 

madini ya ujenzi 

18 (1) Halmashauri itatoza ushuru wa madini ya ujenzi yanayozalishwa 

ndani ya eneo la halmashauri kwa mujibu wa viwango 

vilivyobainishwa katika jedwali la kwanza la Sheria Ndogo hizi. 

 

 

 

 (2) Shughuli za Uchimbaji wa madini ya ujenzi zitafanyika katika 

maeneo yaliyopitishwa na halmashauri kwa ajili ya uchimbaji wa 

madini ya ujenzi baada ya kufanya tathmini ya athari ya 

mazingira. 



  (3) Mtu, Taasisi, Kampuni au kikundi kinachokusudia kuanzisha 

machimbo ya madini ya ujenzi katika eneo la halmashauri 

kitatakiwa kuwasilisha maombi kwa Mkurugenzi ili kupata kibali 

cha kuchimba madini ya ujenzi. 

  (4) Maombi ya kibali yatatakiwa kuambatishwa na taarifa zifuatazo; 

a) Leseni ya uchimbaji wa madini ya ujenzi iliyotolewa na 

mamlaka husika, 

b) Aina ya madini ya ujenzi yanayokusudiwa kuchimbwa, 

c) Nyaraka za kuthibitisha umiliki wa eneo na ukubwa wa 

eneo husika, 

d) Mpango wa utunzaji wa mazingira katika eneo la 

uchimbaji, 

e) Uthibitisho wa Muhtasari wa serikali ya Mtaa ambako 

madini ya ujenzi yatafanyika ukionyesha kukubaliana au 

kutokubaliana na uchimbaji huo 

f) Uthibitisho wa kulipa ada ya kibali cha kuchimba madini 

ya ujenzi kinachotolewa na halmashauri. 

  (5) Mkurugenzi ndani ya muda wa siku saba (7) tangu kupokea 

maombi,atatakiwa kukagua eneo ambalo uchimbaji wa madini ya 

ujenzi unakusudia kufanyika ili kujiridhisha iwapo eneo hilo 

linaafaa kwa shughuli za uchimbaji . 

  (6) Mkurugenzi ndani ya muda wa siku tatu (3) tangu kukamilika 

kwa ukaguzi wa eneo lililoombewa kibali atatakiwa kukubali au 

kukataa maombi hayo na endapo atakataa atatakiwa kutoa sababu 

za kukataa maombai hayo. 

  (7) Usafirishaji wa madini ya ujenzi ndani ya halmashauri utafanyika 

kuanzia saa 12.00 asubuhi hadi saa 12.00 jioni kila siku. 

  (8) Kila mmiliki wa chombo/gari linalotumika kusafirisha madini ya 

ujenzi anatakiwa kuhakikisha kuwa chombo/gari linafunikwa 

wakati wote wa usafirishaji wa madini ya ujenzi. 

  (9) Litakuwa ni kosa kwa mtu yeyote kuchimba madini ya ujenzi 

katika maeneo ambayo hayajapitishwa na halmashauri kwa ajili 

ya uchimbaji. 

Ushuru wa 

huduma 

19 (1) Halmashauri itatoza na kukusanya ushuru wa huduma kutoka kwa 

kila mfanyabiashara mwenye leseni ya biashara. 



  (2) Ushuru wa huduma utatozwa kwa kila mfanyabiashara mwenye 

lesenikila mwisho wa mwezi baada ya kuwasilisha taarifa zake za 

mauzo ghafi za mwezi husika kutoka ofisi za mamlaka ya Mapato 

Tanzania zilizopo katika halmashauri. 

  (3) Ushuru wa huduma utatozwa kwa kiwango kisichozidi 0.3% ya 

mauzo ghafi yaliyofanyika na mfanyabiashara baada ya kutoa 

kodi ya ongezeka la thamani (VAT) na ushuru wa forodha. 

Isipokuwa kwa benki za biashara ushuru wa huduma utatozwa 

0.2% ya mauzo ghafi. 

  (4) Kila mfanyabiashara atawajibika kuwasilisha taarifa yake ya 

mauzo ghafi toka ofisi za mamlaka za mapato kila baada ya 

kipindi cha mwisho wa mwezi kwa lengo lakupigiwa hesabu ya 

ushuru wa huduma. 

  (5) Litakuwa ni kosa kwa mfanyabiashara kushindwa kuwasilisha 

taarifa za mauzo au kuwasilisha taarifa za uongo kwa 

halmashauri. 

  (6) Mfanyabiashara atakayebainika kufanya kosa kwa mujibu wa 

kifungu cha 19 (5) atatozwa faini kwa mujibu wa Sheria Ndogo 

hizi na kulipa ushuru unaostahili. 

Ada ya Kibali 

cha Sherehe 

20 (1) Mtu yeyote mwenye nia ya kufanya sherehe ndani ya halmashauri 

ni lazima aombe na kupata kibali cha kufanya sherehe kutoka 

halmashauri kwa mujibu wa jedwali la nane la Sheria Ndogo 

hizi 

  (2) Kibali cha Sherehe kitatolewa baada ya mwombaji kujaza fomu 

ya maombi kwa Mujibu wa Jedwali la tisa la Sheria Ndogo hizi. 

  (3) Mwombaji atapewa kibali husika kwa mujibu wa jedwali la nane 

la Sheria Ndogo hizi baada ya kukamilisha malipo ya ada husika. 

  (4  Ada ya kibali cha Sherehe italipwa kulingana na viwango vya 

ada vilivyobainishwa katika jedwali la kwanza la Sheria Ndogo 

hizi. 

Ushuru wa 

Mazao ya Uvuvi 

21 (1) Kila mfanyabaishara wa mazao ya uvuvi ndani ya halmashauri 

atawajibika kulipa ushuru wa mazao ya uvuvi kwa mujibu wa 

viwango vilivyobainishwa katika Jedwali la kwanza la Sheria 

Ndogo hizi. 

  (2) Utakuwa ni wajibu wa kila mfanyabiashara anayeingiza mazao ya 



uvuvi kutoka nje ya Mkoa kupata kibali toka halmashauri cha 

kuingiza mazao ya uvuvi ndani ya halmashauri kwa mujibu wa 

jedwali la kumi la Sheria la Ndogo hizi. 

  (3) Ni marufuku kwa mfanyabiashara wa mazao ya uvuvi kuingiza 

mazao ya uvuvi ndani ya halmashauri bila kulipa ushuru kinyume 

na Sheria Ndogo hizi. 

Masharti ya 

upangaji wa 

vibanda vya 

halmashauri 

22 (1) Kila Mpangaji wa vibanda/ nyumba ya halmashauri anatakiwa 

kuzingatia mambo yafuatayo kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi; 

 

I. Kuhakikisha analipa kodi ya pango kwa kipindi cha miezi 

mitatu mitatu, 

II. Kujaza mkataba wa upangajia na halmashauri kabla ya 

tarehe 01 julai kila mwaka, 

III. Kuwa na leseni ya biashara iliyotolewa na halmashauri 

ikiwa hai muda wote. 

IV. Kutokupangisha kibanda/kuuza kibandakwa mtu 

mwingine bila idhini ya halmashauri. 

  (2) Litakuwa ni kosa kwa mtu yeyote kukiuka masharti yaliyowekwa 

katika kifungu cha 22 (1) cha Sheria Ndogo hizi. 

Ada ya usajili wa 

vyombo vya 

usafiri vya 

biashara 

23 (1) Kila mmiliki wa chombo cha usafiri cha biashara anatakiwa 

kusajili chombo chake kila mwaka kwa kulipa gharama za usajili 

kwa mujibu wa jedwali la kwanza la Sheria Ndogo hizi. 

  (2 Kila dereva wa chombo cha usafiri cha biashara anatakiwa 

kuzingatia mambo yafuatayo ; 

a. Kuwa na leseni ya udereva, 

b. Kuvaa sare yenye namba mgongoni, 

c. Kusajili chombo chake  kila mwaka tarehe 01 julai, 

d. Kuhakikisha vyombo vya usafiri vya biashar vitaegeshwa 

katika maeneo yaliyotengwa, 

e. Kuhakikisha kila bajaji inakuwa na namba inayoonekana 

ubavuni, 

  (3) Ni marufuku kwa mmiliki wa chombo cha usafiri cha biashara 

kuendesha chombo chake bila kusajili kwa Mujibu wa Sheria 

Ndogo hizi. 



Makosa na 

adhabu 

24 (1) Mtu yeyote ambaye; 

a. Atajenga au kufanya maendelezo yoyote ya ardhi / 

kiwanja/ukarabati wa jengo bila kibali cha  ujenzi 

b. Atamzuia  Afisa muidhiniwa kutekeleza majukumu 

yake, 

c. Atamshawishi mtu mwingine au kikundi cha watu 

kukataa, ma au kukwepa kulipa ada au ushuru, 

d. Atatoa lugha ya kashfa au kejeli kwa Afisa muidhiniwa 

au wakala katika utekelezaji wa Sheria Ndogo hizi.  

e. Atakataa kutii agizo lolote alilopewa na halmashauri, 

f. Atakataa kulipa ushuru, ada au kodi zinazotozwa na 

halmashauri chini ya Sheria Ndogo hizi, 

g. Ataendesha  au kumiliki soko katika eneo la 

halmashauri bila kibali cha halmashauri, 

h. Atakwenda kinyume na kifungu chochote cha Sheria 

Ndogo hizi, 

i. Atachimba madini ya ujenzi katika maeneo 

yasiyopitishwa na halmashauri, 

j. Atasafirisha madini ya ujenzi kinyume na muda uliotajwa 

na Sheria Ndogo hizi, 

k. Ataingiza mazao ya Uvuvi ndani ya halmashauri kutoka 

nje ya mkoa bila kibali cha halmashauri, 

l. Ataendesha bajaji au pikipiki bila kuwa na leseni , 

m. Ataendesha bajaji au pikipiki bila kuisajili. 

  (2) Mtu huyo atakuwa amekwenda kinyume na masharti ya Sheria 

Ndogo hizi, na akipatikana na hatia atatozwa faini isiyopungua 

shilingi za kitanzania laki mbili (200,000/=) na isiyozidi shilingi 

za kitanzania milioni moja 1,000,000/= au kifungo kisichopungua 

mwaka mmoja na kisichozidi miaka miwili au adhabu zote kwa 

pamoja kifungo na faini. 

Mamlaka ya 

kufifilisha kosa 

 

 

 

25  Iwapo mtu aliyetenda kosa chini ya Sheria hizi atakiri makosa 

kabla shauri halikufikishwa mahakamani na kulipa faini kwa 

hiari, Mkurugenzi anaweza kufifilisha kosa lake baada ya mkosaji 

kujaza kwa mujibu wa jedwali la kumi la Sheria Ndogo hizi. 

Kufutwa kwa 26  Sheria Ndogo hizi zinafuta sheria zifuatazo za halmashauri’ 



Sheria Ndogo i. Sheria Ndogo za (Ada na Ushuru) za Halmashauri ya 

Manispaa ya Songea za mwaka ,2010, Tangazo la Serikali 

namba 432 ta la tarehe 19/11/2010 

ii. Sheria Ndogo za Ada na Ushuru (Marekebisho) za 

Halmashauri ya Manispaa ya Songea za mwaka 2022, 

Tangazo la serikali namba 494 la tarehe 15/7/2022  

iii. Sheria Ndogo za (Ushuru wa Masoko na Kodi ya vibanda  

vya biashara) za halmashauri ya Manispaa ya Songea za 

mwaka 2010, tangazo la serikali namba 453 la tarehe 

26/11/2010 

iv. Sheria Ndogo za Ushuru wa Masoko na Kodi ya Vibanda 

vya biashara (Marekebisho) za halmashauri ya Manispaa ya 

Songea za Mwaka 2022, tangazo la serikali namba 493 la 

tarehe 15/7/2022. 

v. Sheria Ndogo za  (Ushuru wa Vibao vya Matangazo) za 

halmashauri ya Manispaa ya Songea za Mwaka 2010, 

tangazo la serikali namba 431 la tarehe  19/11/2010 

vi.  Sheria Ndogo za (Ushuru wa Madini ya Ujenzi) za 

halmashauri ya Manispaa ya Songea za Mwaka 2022, 

tangazo la serikali namba 492 la tarehe 15/7/2022. 

vii. Sheria Ndogo za (Vibali vya Ujenzi) za halmashauri ya 

Manispaa ya Songea za Mwaka 2022, tangazo la serikali 

namba 488 la tarehe 15/7/2022. 

viii. Sheria Ndogo za (Ushuru wa huduma) za halmashauri ya 

Manispaa ya Songea za Mwaka 2022, tangazo la serikali 

namba 489 la tarehe 15/7/2022. 

 

 

 

 

 

 

 



JEDWALI LA KWANZA 

(Chini ya kifungu cha 4 (1)) 

SEHEMU A. 

Ada ya Ukaguzi wa nyama (Postmoterm) 

 

NA. 

 

                 Aina  ya   Mnyama 

 

Kiasi cha Ushuru. 

1 Ng’ombe 1000/= kwa kila Ng’ombe   

2 Mbuzi 700/=  Kwa kila mbuzi 

4 Kondoo 700/= kwa kila kondoo 

5 Nguruwe 700/=Kwa kila nguruwe 

 

SEHEMU B. 

Ada ya ukaguzi wa Awali wa mifugo (Antemoterm) 

NA Aina ya Mnyama Kiasi cha  Ushuru 

1 Ngo’mbe 500/= kwa kila Ng’ombe 

2 Mbuzi 300/= kwa kila Mbuzi 

3 Kondoo 300/=Kwa kila Kondoo 

4 Nguruwe 300/= kwa kila nguruwe 

 

SEHEMU C. 

Ada ya Uendeshaji wa Machinjio ya kisasa Tanga 

NA  Aina ya Mnyama                              Kiasi cha Ushuru 

1 Ng’ombe 16500/= Kwa Ng’ombe  

2 Mbuzi  4800/= Kwa mbuzi 

3 Kondoo 4800/= Kwa kondoo 

 

SEHEMU D. 

Ada katika huduma za Ardhi na Mipango Miji 

NA Aina ya huduma Kiasi cha Ada 

1 Kurudia kuonyesha kiwanja mara ya pili/ Kufufua mipaka 50,000/= Nje ya Mji 

100,000/= katikati ya Mji 

2 Ombi la kugawa viwanja ili vitoke 2 au Zaidi 100,000/= 

3 Ombi la kubadili matumizi ya Ardhi 100,000/= 

4 Ada ya kuweka pingamizi katika Ardhi ( Caveat) 30,000/= 

5 Ada ya uthibitisho wa nyaraka ( Certification) 20,000/= 

6 Ada ya uthamini wa  uhamisho wa miliki 1% ya thamani ya 

kiwanja au nyumba 

7 Ada ya uthamini wa talaka 40,000/= 

8 Gharama ya kupitisha ramani za vituo vya mafuta 50,000/= 

9 Tozo ya uthamini kwa taasisi mbalimbali 3% ya gharama ya kazi 

ya uthamini 

10 Kibali cha kuweka kibao cha ‘NO PARKING’ katika eneo la 30,000/= 



hifadhi ya barabara 

11 Ada ya kutafuta nyaraka unazohitaji katika faili ( Search fee) 40,000/= 

12 Ada ya fomu ya maombi ya kumiliki Ardhi  20,000/= 

13 Ada ya ramani ya kuonyesha kiwanja 5000/= kwa ramani 

 

 

 

SEHEMU E. 

Ada ya Kusajili Vyombo vya Usafiri vya biashara 

 

NA Aina ya Chombo cha Usafiri Kiasi cha Ada 

1 Gari ya Abiria Zaidi ya 30 30,000/= kwa mwaka 

2 Gari ya Abiria chini ya 25 20,000/= kwa mwaka 

4 Malori ya mizigo tani 10 na Zaidi 40,000/= kwa mwaka 

5 Magari ya Mizigo chini ya tani 10 30,000/= kwa mwaka 

6 Teksi 15,000/= kwa mwaka 

7  Bajaji 22,000/= kwa mwaka 

8 Pikipiki 17,000/= kwa mwaka 

   

 

SEHEMU   F. 

Kodi ya vizimba/ Meza sokoni na Ushuru wa Magenge 

 

Na Aina ya Tozo Kiasi cha TOZO 

1 Kizimba kilichojengwa kwa saruji 12,000/= kwa mwezi 

2 Kizimba  kilichojengwa kwa Mbao 10,000/= kwa mwezi 

3 Magenge ya biashara yasiyo na sifa za kuwa na  Leseni za 

biashara 

15,000/= kwa kila miezi 

mitatu 

4 Ushuru wa kufanya biashara sokoni kwa wasio na vizimba 400/= kwa siku ,na Tshs. 

12,000/= kwa Mwezi. 

 

 

SEHEMU G. 

Ada ya Kukodisha Mali nyingine za Halmashauri. 
 

Na Aina ya mali Kiasi cha Ada 

1 Ukumbi wa halmashauri 300,000/= kwa siku 

  2 Viti 500/= kwa kiti 

  3 Kukodi  mtambo wa barabara 1,000,000/= kwa masaa nane bila 

gharama za mafuta na bila posho ya 

dereva. 

 4 Kukodi lori  250,000/= kwa Masaa nane bila 

poshoya dereva na mafuta. 

5 Bustani ya Manispaa Ada itategemea bei ya soko na maombi 

yaliyoombwa katika zabuni husika. 

 

 

 

 

 

 

 

 



SEHEMU H.  

Kodi ya Vibanda vya Halmashauri. 

 

N

a 

Eneo kibanda Kilipo Kodi ya 

Pango 

Kipimo / Muda 

1 Soko Kuu Songea 18,000/=  Kwa mita ya mraba moja ,Kwa mwezi,  

 2  Manzese “A” 10,000/= Kwa mita ya mraba moja,Kwa mwezi,  

 3 Manzese “B” 13,000/= Kwa mita ya mraba  moja, Kwa mwezi,  

4 Stendi ya Mfaranyaki 18,000/= Kwa mita ya mraba moja,Kwa mwezi,  

5 Mtaa wa Zanzibar 8000/=  Kwa mita ya mraba moja,Kwa mwezi,  

6 Soko la Mazao Msamala 9000/= Kwa mita ya mraba moja, Kwa mwezi,  

7 Soko la Mshangano 5000/= Kwa mita ya mraba moja,Kwa mwezi 

8 Soko la Bombambili 5000/= Kwa mita ya mraba moja,Kwa mwezi 

9 Soko la Lizaboni 5000/=. Kwa mita ya mraba moja,Kwa mwezi 

10 Soko la Mfaranyaki 6000/= Kwa mita ya  mraba moja, Kwa mwezi 

11 Soko la Majengo 6000/=  Kwa mita ya mraba moja,Kwa mwezi 

12 Eneo la Majengo Shuleni 6000/= Kwa mita ya mraba moja, Kwa mwezi 

13 Soko la Ruhuwiko 5000/= Kwa mita ya mraba moja,  Kwa mwezi 

14 Soko la Mjimwema 5000/= Kwa mita ya mraba moja, Kwa mwezi 

15 Stendi ya Seedfarm 5000/= Kwa mita ya mraba moja,  Kwa mwezi 

16 Jengo lililopo eneo la Sido Songea 18,000/= Kwa mita ya mraba moja , Kwa mwezi 

17 Eneo la Green Belt 1000/= Kwa mita ya mraba moa, Kwa mwezi 

18 Stend ya Tanga 18,000/= Kwa mita ya mraba moja, Kwa mwezi 

 

 

SEHEMU I.  

Ada ya Vibali vya Ujenzi/Ukarabati 

 

Na Aina ya Jengo Kiasi cha Ada Kipimo 

1 Jengo la Makazi 250/=  Kwa mita ya mraba moja 

2 Jengo la Biashara 500/= Kwa mita ya mraba moja 

3 Jengo la Makazi na Biashara 350/= Kwa mita ya mraba moja 

4 Ujenzi wa fensi/ ukuta 500/= Kwa kila mita moja  ya 

mzunguko 

5 Ada ya Kuhuisha Kibali cha 

ujenzi 

50% ya gharama za 

awali 

 

6 Jengo la Ghorofa la makazi  250/= Kwa mita ya mraba moja  

kwa kila sakafu ya ghorofa( 

floor) 

7 Jengo la Ghorofa ya biashara 500/= Kwa mita ya mraba moja, 

kwa kila sakafu ghorofa 

(floor)  

8 Jengo la ghorofa na makazi 350 Kwa mita ya mraba moja, 

kwa kila sakafu ghorofa 

(floor)  

 

 

 

 

 

 

 

 



SEHEMU J.  

Ushuru wa Mabango ya Matangazo 

 

N

a 

Aina ya bango / Tangazo ushuru kwa mwaka Kipimo 

1 Bango lisilowaka 7000/= Kwa futi ya mraba moja 

2 Bango linalowaka 10,000/= Kwa futi ya mraba moja 

3 Maandishi/alama za ukutani 10,000/= Kwa futi ya mraba moja 

4 Mabango ya alama za umeme  10,000/= Kwa futi ya mraba moja 

5 Bango linaloonesha kitu/ 

sehemu/madhumuni maalum 

I. l

lisilowaka 

II. L

linalowaka 

 

7000/= 

 

10000/= 

 

Kwa futi ya mraba moja 

 

Kwa futi ya mraba moja 

6 Mabango ya matangazo/ promotion ya muda 

mfupi 

50,000/= Kwa kila tangazo 

7 Vipeperushi 50,000/= 

 

50,000/= 

Kwa vipeperushi 100 

vya mwanzo. 

Kwa kundi lingine la 

vipeperushi linalofuata. 

8 Mabango  ya kwenye magari 10,000/= Kwa futi ya mraba 

moja. 

9 Mabango ya kwenye magari yanayo tangaza 

biashara binafsi 

4000/= Kwa futi ya mraba moja 

 

SEHEMU K. 

Ushuru wa Kuegesha Magari 

Na. Aina ya Gari 
 

Zaidi ya dakika 

mbili 

Zaidi ya saa 

moja 

Kulaza Gari 

1 Gari ya mizigo chini tani 5 1000/= 1500/= 2000/= 

2 Gari ya mizigo Zaidi ya tani 5 1000/= 2000/= 3000/= 

3 Gari ndogo (Luxury) 1000/= 1500/= 2000/= 

4 Bajaji 500/= 1000/= 1500/= 

 

SEHEMU L. 

Ushuru wa Kuegesha Malori katika Yadi ya Halmashauri 

Na. Aina ya Gari Muda Kiasi 

1 Lori Kwa masaa yasiyozidi masaa sita (6) 2000 

2 Lori Kwa masaa yanayozidi masaa sita (6) 3000 

3 Lori Kulaza gari kwa usiku mmoja 5000 

 

SEHEMU M. 

Ushuru wa Kupakia na Kushusha Mizigo mjini na Masokoni 

Na.      Ukubwa wa Gari Kiasi cha Ushuru 

1 Lori/gari la tani 1 hadi tani 4 1500/= kila linapopakia na 

kushusha mizigo 

2 Lori/gari la tani 5 hadi tani 9 5000/= kwa kila linapopakia 



na kushusha mzigo 

3 Lori/gari la tani 10 na kuendelea 12,000/= kwa kila linapopakia 

au kushusha mzigo 

 

SEHEMU N. 

Ushuru wa kituo cha Mabasi 

Na.                                 Aina ya Gari Kiwango cha ushuru 

1 Gari au basi laenye uwezo wa kubeba abiria 41 hadi 65 3000/= kwa siku 

2 Gari au basi (Min bus) yenye uwezo wa kubeba abiria 18 

hadi 40 

2000/= kwa siku 

3 Gari au hiace yenye kubeba abiria 8 hadi 17 1000/= kwa siku 

4 Tax ( Cab taxes) 1000/= kwa siku 

5 Lori 1500/= kwa siku 

6 Gari ndogo binafsi 1000/= kwa siku 

7 Bajaji na pikipiki 500/= kwa siku 

8 Ushuru wa kuingia stendi bila kuwa na tiketi ya 

kusafiria. 

200/ kwa siku 

 

SEHEMU O. 

Ushuru wa Madini ya Ujenzi 

Na. Aina za Madini Kiasi cha Ushuru Kipimo 

1 Mawe 1500/= Kwa mita ya ujazo 1 

2 Kokoto 2000/= Kwa mita ya ujazo 1 

4 Mchanga 1500/= Kwa mita ya ujazo 1 

5 Moramu/Kifusi/Udongo 1000/= Kwa mita  ya ujazo 1 

6 Chokaa 1000/= Kwa mita ya ujazo 1 

7 Madini mengine ya ujenzi 1000/= Kwa mita ya ujazo 1 

8 Kibali cha kuchimba madini ya ujenzi 

ndani ya Halmashauri 

200,000/= Kwa kila mchimbaji, 

kwa mwaka 

 

SEHEMU P. 

Ada za Vibali vya Sherehe/Matamasha 

Na. Aina ya Sherehe Kiasi cha Ada ya kibali kwa 

siku 

1 Harusi, sendoff na Kitchen Party 50,000/=  

2 Promotion za kibiashara 100,000/= 

3 Kupiga Muziki wa kibiashara 50,000/= 

4 Sherehe za uzinduzi wa nyimbo za injili,asili au biashara 40,000/= 

5 Mashindano ya ngoma za asili 50,000/= 

6 Sherehe za kipaimara ,birthday, komunyo na Maulid 20,000/= 

7 Sherehe ya upatu  wa kupeana pesa /vitu ( Majamanda) 30,000/= 

8 Sherehe za mahafali kwa mtu binafsi,shule binafsi na 

taasisi binafsi 

20,000/= 

9 Kibali cha kufanya matangazo ya nyimbo za injili au 

mikutano ya injili 

20,000/= 

10 Matangazo ya kumnadi msanii yeyote 50,000/= 



11 Kibali cha matangazo ya kuwepo kwa promotion yeyote 

ya kampuni kutangaza huduma au bidhaa 

50,000/= 

12 Kibali cha kuongeza muda wa kufunga bar/grocery au 

tamasha la kuuza vileo 

100,000/= 

13 Kibali cha kuuza Vileo masaa 24 200,000/= 

14 Kibali cha kufanya matangazo ya msiba 20,000/= 

 

SEHEMU Q. 

Ushuruwa Mazao ya Uvuvi 

Na                           Aina  ya Zao Kiasi cha Ushuru 

1 Tenga  la Samaki/ dagaa wakavu Tshs. 500/= kwa tenga /boksi/ kiroba/ chombo 

cha Kg 5 – 10. 

2.  Tenga  la Samaki/ dagaa wakavu Tshs. 1,000/= kwa tenga /boksi/ kiroba/ 

chombo cha Kg 11 – 50. 

3. Tenga  la Samaki/ dagaa wakavu Tshs. 2500/= kwa tenga /boksi/ kiroba/ 

chombo cha Kg 51 – 100. 

4. Tenga  la Samaki/ dagaa wakavu Tshs. 4,000/= kwa tenga /boksi/ kiroba/ 

chombo cha Kg 101 – 200. 

5. Tenga  la Samaki/ dagaa wakavu Tshs. 6,000/= kwa tenga /boksi/ kiroba/ 

chombo cha Kg 201 – 300. 

6.  Tenga  la Samaki/ dagaa wakavu Tshs. 10,000/= kwa tenga /boksi/ kiroba/ 

chombo cha Kg 300 na kuendelea. 

7. Tenga la Samaki wabichi Tshs. 2,000/= kwa tenga /boksi/ kiroba/ 

chombo cha Kg 10 – 50. 

8. Tenga la Samaki wabichi Tshs. 3,000/= kwa tenga /boksi/ kiroba/ 

chombo cha Kg 51 – 100. 

9. Tenga la Samaki wabichi Tshs. 5,000/= kwa tenga /boksi/ kiroba/ 

chombo cha Kg 101 – 200. 

10. Tenga la Samaki wabichi Tshs. 10,000/= kwa tenga /boksi/ kiroba/ 

chombo cha Kg 201 – 300. 

11. Tenga la Samaki wabichi Tshs. 15,000/= kwa tenga /boksi/ kiroba/ 

chombo cha Kg 301 – 500. 

12. Tenga la Samaki wabichi Tshs. 20,000/= kwa tenga /boksi/ kiroba/ 

chombo cha Kg 501 – 1,000. 

13. Gunia la nazi 3% ya bei ya kununulia 

14.  Bidhaa nyingine zote zitokanazo na 

mazao ya samaki 

3% ya bei ya kununulia  

 

 

 

 

 

 

 

 

 



 

JEDWALI LA PILI 

HALMASHAURI YA MANISPAA YA SONGEA 

[NEMBO YA HALMASHAURI] 

HATI NA. …………………… …..      Tarehe ……………………... 

FOMU YA KUKAMATA MALI 

(Chini ya Sheria Ndogo 8(1)) 

Mimi ……………………………. ambaye ni Afisa Muidhiniwa nathibitisha kukamata mali 

zifuatazo; 

………………………………………………………………………………………………

………………………………………………………………………………………………

………………………………………………………………………………………………

……………………………………………………………………………………………… 

Ambazo zinamilikiwa na Bwana/ Bibi …………………………………………….. leo hii tarehe 

……………………. Saa …………………………. Hapa ……………………… (mahali) kwa 

kosa la …………………………….. 

Sahihi (Afisa Muidhiniwa) ……………………………………. 

Mmiliki wa mali 

Jina ……………………………….. 

Sahihi …………………………….. 

Tarehe ……………………………. 

 

NB: Fomu hii ijazwe nakala mbili:-Nakala moja kwa afisa muidhiniwa na nakala ya pili kwa 

mmiliki wa mali. 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 



JEDWALI LA  TATU 

HALMASHAURI YA MANISPAA YA SONGEA 

[NEMBO YA HALMASHAURI] 

Hati Na. …………………………………. 

Kwa: ……………………………………… (jina la mwombaji) 

KIBALI CHA UJENZI 

(Chini ya Sheria Ndogo 13 (5).) 

KIBALI HIKI cha ujenzi kimetolewaleo  tarehe ………… mwezi ……………….. mwaka 

………………….. kwa ……………………………… wa S. L. P …………… kwa ajili wa 

……………………………… katika kiwanja Na.  ………….. Kitalu ……………… eneo la 

………………….. ndani ya mamlaka ya Halmashauri.Kwa sababu Mwombaji amekidhi vigezo 

na Maharti yote. 

        ………………………                                                                        ………………………… 

Afisa Mipango miji                                                                                       Mhandisi Ujenzi  

     Tarehe…………………                                                                           Tarehe…………. 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 



JEDWALI LA NNE 

FOMU YA MAOMBI YA KIBALI CHA UJENZI 

(Chini ya Sheria Ndogo 13(5) 

HALMASHAURI YA MANISPAA YA SONGEA 

(NEMBO YA HALMASHAURI) 

(Ijazwe na mwombaji) 

I. Jina la Mwombaji ………………………………………….. 

II. Jina La Kampuni/ Shirika/ ………………………………… 

III. Anuani yake S. L. P. ………… Simu: ……………………Wilaya ……………… 

IV. Mahali ofisi yake ilipo; Mtaa ……..……. Kata ……… Wilaya ………………… 

V. Mahali anapotaka kujenga ……………Mtaa …………………kiwanja 

na......................Kitalu na....................................... 

VI. Ukubwa wa eneo linalojengwa nyumba ………………………………………… 

VII. Aina ya Makazi……………………………(Makazi,biashara, biashara na 

makazi,uzio. ) 

NATHIBITISHA: Kuwa maelezo yote niliyotoa hapo juu ni sahihi na kweli. 

Jina la mwombaji ………………………………………………………………………… 

Sahihi ya mwombaji ……………………………………………………………………... 

Tarehe ……………………………………………………………………………………. 

Mhuri …………………………………………………………………………………….. 

NB; Maombi yaambatane na nyaraka zote muhimu zilizotajwa katika kifungu cha 13 (2) .cha 

Sheria Ndogo hizi kulingana na aina ya jengo. 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 



JEDWALI LA TANO 

FOMU YA MAOMBI YA KUWEKA BANGO LA BIASHARA 

Chini ya kifungu cha 14 (2)) 

HALMASHAURI YA MANISPAA YA SONGEA 

[NEMBO YA HALMASHAURI] 

HATI NA. ………………………..      Tarehe ……………………... 

FOMU YA MAOMBI YA KIBALI CHA KUBANDIKA MABANGO YA BIASHARA 

(Chini ya Sheria Ndogo 14 (2)) 

(Ijazwe na mwombaji) 

I. Jina la Mwombaji ………………………………………….. 

II. Jina La Kampuni/ Shirika/ ………………………………… 

III. Anuani yake S. L. P. ………… Simu: ………… Wilaya …….. 

IV. Mahali ofisi yake ilipo; Mtaa ……..……. Kata ……… Wilaya ………………… 

V. Mahali biashara ilipo ………………Mtaa …………………………… 

VI. Namba ya leseni ya biashara …………………………………………… 

VII. Idadi ya mabango ya zamani yaliyopo …………………………………… 

VIII. Idadi ya mabango mapya yanayotarajiwa kubandikwa …………………………… 

IX. Mahali na Idadi ya mabango yatakayobandikwa ……………………………… 

X. Ukubwa wa mabango …………………… 

NATHIBITISHA: Kuwa maelezo yote niliyotoa hapo juu ni sahihi na kweli. 

Jina la mwombaji ………………………………………………………………………… 

Sahihi ya mwombaji ……………………………………………………………………... 

Tarehe ……………………………………………………………………………………. 

Mhuri …………………………………………………………………………………….. 

Nakala ya kibali itunzwe na mwombaji kwa ajili ya ukaguzi wakati wowote: 

Nakala ya kibali hiki itanaki kwa: 

a) Afisa Mtendaji wa Mtaa…………………………. 

b) Afisa Mtendaji Kata ya …………………………. 

 

 

 

 

 

 

 



JEDWALI   LA SITA 

HALMASHAURI YA  MANISPAA YA SONGEA 

(NEMBO YA HALMASHAURI) 

MAENEO YALIYOTENGWA YA KUEGESHA MAGARI 

(Chini ya Kifungu cha 15(1)) 

 

NA MTAA JINA LA EGESHO AINA YA 

BIASHARA 

IDADI YA 

EGESHO 

1 CCM (old Tanesco- Mpate Soko kuu Maegesho 34 

 

2 

CCM ( tra – Ruvuma distributor) Soko kuu Maegesho 18 

3 CCM ( Songea –Mbinga) Soko kuu Maegesho 50 

4 CCM (NMB bank- NBC bank) Soko kuu Maegesho 30 

5 Bustani ya manispaa Bustani ya manispaa Maegesho 21 

6 Mpambalyoto ( NSSF- Magereza) Nssf Maegesho 8 

7 Mpambalyoto (TTCL-Government 

Hospital 

Ttcl Maegesho 4 

8 Mpambalyoto 

(DeluxMpambalyoto) 

delux/ mtini Maegesho 30 

9 CCM zanzibar  street Maegesho 23 

10  Majimaji (BP station bohari) Majimaji Maegesho 6 

11 Majimaji (zimanimoto- sovi) majimaji stadium Maegesho 7 

12 mpambalyoto ( Magereza –st 

Camilius 1 

Crista park Maegesho 12 

13 Mpambalyoto (Magereza- St 

Camilius 2 

Crista park Maegesho 11 

14 Quarters ( Sauti- Majengo) Crista park Maegesho 8 

15 Mwinyimkuu moyo ( yapenda 

anex-mtoni) 

La ChaIz Maegesho 15 

16 CCM ( Mahinya street)  Mahinya  Maegesho 9 

17 CCM ( Anglican – Petrol station) Anglican Church Maegesho 12 

18 Misufini ( Sodeko- Ujenzi SODECO Maegesho 10 

19 MisufiniI( Kilimomseto- 

Zimanimoto 

SODECO Maegesho 12 

 

JEDWALI  LA SABA 

VITUO VYA MABASI 

(Chini ya kifungu cha 17(1) 

Na Jina la kituo cha basi Aina Matumizi 

1 Stendi ya Tanga Stendi ya Mabasi ya Mkoani 

2 Stendi ya Seedfarm Kituo cha kususha na Kupakia 

Abiria 

3 Stendi ya Ruhuwiko Kituo cha kushusha na 

kupakia Abiria 

4 Stendi ya Majengo Stendi ya Mabasi ya vijijini 

5 Stendi ya Mfaranyaki Stendi ya Daladala 

 



JEDWALI LA NANE 

HALMASHAURI YA MANISPAA YA SONGEA 

(NEMBO YA HALMASHAURI) 

FOMU YA MAOMBI YA KIBALI CHA SHEREHE 

(Chini ya kifungu cha 20 (1)) 

 

SEHEMU ‘A’ 

(Ijazwe na Mwombaji) 

Majina  ya Mwombaji----------------------------wa Sanduku la barua-----------------------Songea. 

Kuwasilisha ombi la kibali cha ------------------------------kwa muda wa siku------------------------

shughuli husika itafanyika tarehe-----------------------------hadi tarehe---------------------------- 

katika mtaa/mitaa ya---------------------------- kata ya---------------------------Manispaa ya Songea. 

Nipo tayari kulipa Ada ya Kibali  cha kufanya sherehe cha shilingi za kitanzania------------------

kwa siku moja.Hivyo kwa siku (idadi ya siku)------------nitalipa shilingi za Kitanzania-------- 

Saini ya Mwombaji-------------------------------------------------Tarehe-------------------------------- 

                                                     

SEHEMU ‘B’ 

(Kwa matumizi ya Ofisi) 

  UPANDE WA MANISPAA. 

IMETHIBITISHWA NA ----------------------------------------------------------------------------Afisa 

Muidhiniwa. 

MAELEKEZO KWA IDARA YA FEDHA YA MANISPAA; Mwombaji apewe ankra ya 

malipo kwa shughuli yake ya shilingi za kitanzania-------------------ili niweze kumpa kibali 

husika. 

Saini------------------------------------------Tarehe----------------------------------------- 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 



JEDWALI LA TISA 

HALMASHAURI YA MANISPAA YA SONGEA 

(NEMBO YA HALMASHAURI) 

KIBALI CHA  SHEREHE 

( Chini ya kifungu cha 20(2)) 

 

Kibali hiki kimetolewa na Halmashauri ya Manispaa ya Songea kwa Bi/bw--------------------------

-----------------------wa sanduku la barua -----------------------------------------------------Songea. 

Kibali hiki kimetolewa leo tarehe -----------------------------------saa---------------------------- kwa 

ajili ya shughuli ya ---------------------------------------------------------itakayofanyika mtaa wa ------ 

kata ya -------------------.Kibali kitafanya kazi hadi tarehe---------------------saa-----------. 

Masharti ya kibali; 

I. Kulipa ada ya kibali hiki kwa mujibu wa Sheria. 

II. Kuzingatia muda wa kufanya shughuli husika yaani kuanzia 

tarehe……………saa…………….hadi tarehe ………………………..saa……… 

III. Kuzingatia ulinzi , usalama na Afya wa wananchi wakati wa kufanya shughuli 

husika. 

Kibali hiki kimetolewa kwa Mwombaji baada ya kutimiza matakwa ya Sheria Ndogo za ( Ada na 

Ushuru) za halmashauri ya Manispaa ya Songea za mwaka ,2024. 

KIBALI HIKI kimesainiwa na -------------------------------------leo tarehe------------------- 

 

Saini--------------------------------------cheo------------------------------------------- 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 



JEDWALI LA KUMI 

HALMASHAURI YA MANISPAA YA SONGEA 

[NEMBO YA HALMASHAURI] 

HATI NA. ………………………..      Tarehe ……………………... 

KIBALI CHA KUINGIZA MAZAO YA UVUVI KUTOKA NJE YA MKOA 

(Chini ya Sheria Ndogo 21(2)) 

(Ijazwe na mwombaji) 

I. Jina la Msafirishaji………………………………………….. 

II. Jina La Kampuni/ Shirika/ ………………………………… 

III. Anuani yake S. L. P. ………… Simu: …………………… Wilaya ……………… 

IV. Mahali ofisi yake ilipo; Mtaa ……..……Kata …………. Wilaya ……… 

V. Namba ya leseni ya biashara …………………………………………… 

VI. Eneo mazao ya  Uvuvi yanakotoka ……………………………………………… 

VII. Kiasi cha matenga/Maboksi ya Mazao ya uvuvi kinachokusudiwa kuingizwa 

halmashauri. 

VIII. Kiasi cha Ushuru kinachokusudiwa kulipwa halmashauri kutokana na mzigo…… 

NATHIBITISHA: Kuwa maelezo yote niliyotoa hapo juu ni sahihi na kweli. 

Jina la msafirishaji ………………………………………………………………………… 

Sahihi ya msafirishaji ……………………………………………………………………... 

Tarehe ……………………………………………………………………………………. 

Mhuri …………………………………………………………………………………….. 

Muda wa kibali hiki ni kuanzia tarehe …………………. Mpaka tarehe ……………………….. 

Nakala ya kibali itunzwe na mwombaji kwa ajili ya ukaguzi wakati wowote 

Nakala ya kibali hiki itanaki kwa: 

Afisa Mtendaji wa Kata ya ……………………. 

________________________________ 

Mkurugenzi wa Manispaa/ Afisa Muidhiniwa. 

 

 

 

 

 

 



JEDWALI LA KUMI NA MOJA 

HALMASHAURI YA MANISPAA YA SONGEA 

(NEMBO YA MANISPAA) 

HATI YA KUKIRI KUTENDA KOSA 

(Chini ya Kifungu 25) 

Mimi …………………………………………………….…………………. Nakiri mbele ya 

Bw/Bi …………………………………………………….. Mkurugenzi wa Halmashauri ya 

Manispaa ya Songea kwambaMnamo tarehe....................... Ya Mwezi ………………………… 

mwaka ………………………… nilitenda kosa la kukiuka masharti ya kifungu namba 

……………………………….. Cha Sheria Ndogo za (Ada na Ushuru) za Halmashauri ya 

Manispaa ya Songea za mwaka, 2024. 

Nipo tayari kulipa kiasi cha faini kinachodaiwa ambacho ni Tshs. _______________________ 

badala ya  kupelekwa Mahakamani, ikiwa Mkurugenzi ataamua kutekeleza mamlaka aliyopewa 

chini ya kifungu cha ……….. cha Sheria Ndogo hizi. 

Nathibitisha kwamba maelezo ya hapo juu ni ya kweli na nimeyatoa kwa hiari yangu kadri ya 

ufahamu wangu huku nikifahamu kuwa nilichofanya ni kosa kwa mujibu wa Sheria Ndogo za ( 

Ada na Ushuru) za Halmashauri ya Manispaa ya Songea za mwaka 2024. 

Jina la Mkosaji:___________________________Saini_________________________ 

Alama ya dole gumba ______________________Tarehe _____________________ 

Mbele ya Ushahidi wa. 

Jina_______________________________________________Saini__________________ 

Alama ya dole gumba _______________________________ Tarehe_____________________ 

Maelezo ya Mkurugenzi _______________________________________________ 

Jina la Mkurugenzi: ________________________________________________ Saini ya 

Mkurugenzi: _______________________________________ 

Tarehe _________________________ 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 



Lakiri ya Halmashauri ya Manispaa ya Songea iligongwa katikaSheria Ndogo hizi kufuatia 

Azimio la Mkutanowa Baraza la Madiwani wa Halmashauri yaManispaa ya Songea uliofanyika 

katika Ukumbi wa Halmashauri tarehe …………. Mwezi …………,2024 na Lakiri hii iligongwa 

mbele ya: 

__________________________________ 

BASHIR P. MUHOJA, 

MKURUGENZI HALMASHAURI YA MANISPAA  

SONGEA. 

 

__________________________________ 

MICHAEL LEODGAR MBANO, 

MSTAHIKI MEYA HALMASHAURI YA MANISPAA 

 SONGEA. 

 

NAKUBALI 

_________________________________ 

                                                                      MOHAMED OMARY MCHENGERWA (MB) 

                                                           WAZIRI  WA NCHI – OFISI YA RAIS, 

                                                               (TAWALA ZA MIKOA NA SERIKALI ZA MITAA) 

DODOMA 

TAREHE _________ 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 



SHERIA YA SERIKALI ZA MITAA (MAMLAKA ZA MIJI) 

SURA YA 288/2002. 

SHERIA NDOGO. 

Zimetungwa chini ya kifungu cha 89. 

SHERIA NDOGO ZA (KUHIBITIUCHINJAJI HOLELA WA MIFUGO) ZA 

HALMASHAURI YA MANISPAA YA SONGEA ZA MWAKA 2024. 

Jina na 

tarehe ya 

kuanza 

kutumika  

1.  Sheria Ndogo hizi zitaitwa Sheria Ndogo za 

(Kudhibiti Uchinjaji Holela wa Mifugo) za 

Halmashauri ya Manispaa ya Songea za mwaka, 

2024 na zitaanza kutumika mara baada ya 

kuchapishwa katika Gazeti la Serikali. 

Eneo la 

kutumika  
2.  Sheria Ndogo hizi zitatumika katika eneo lote la 

Mamlaka ya Halmashauri ya Manispaa ya Songea. 

Tafsiri  3.  Katika Sheria Ndogo hizi isipokuwa 

itakapoelekezwa vinginevyo:- 

   “Afisa Muidhiniwa” Maana yake Afisa yeyote 

aliyeteuliwa na Mkurugenzi kusimamia utekelezaji 

wa Sheria Ndogo hizi. 

“Halmashauri” Maana yake Halmashauri ya 

Manispaa ya songea; 

“Mkurugenzi” Maana yake ni Mkurugenzi wa 

Halmashauri ya Manispaa ya Songea na ni pamoja 

na Afisa  yeyote aliyeteuliwa kutekeleza majukumu 

ya Mkurugenzi, 

‘Mifugo’maana yake ni wanyama wote wanaofugwa 

na binadamu na wanaotakiwa kuchinjwa katika 

machinjio kama vile Ng’ombe, mbuzi, kondoo, 

Nguruwe,na kadharika. 

“Machinjio” maana yake ni sehemu au eneo 

maalum liliyotengwa/au kujengwa na halmashauri 

kwa ajili kuchinjia wanyama.  

“Wakala” Ina maana ya mtu binafsi, kikundi cha 

watu, Kampuni, Taasisi, Shirika au Serikali ya Mtaa 

atakayeteuliwa na Halmashauri kusimamia 

utekelezaji wa Sheria Ndogo hizi’ 

Uanzishaji  wa 

utaratibu maalum wa 

uchinjaji wanyama 

4. (1) Halmashauri imeanzisha utaratibu maalum wa 

uchinjaji mifugo ndani ya mamlaka ya halmashauri. 

  (2) Kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi, mifugo yote 

inayotakiwa kuchinjwa ndani ya Halmashauri 

itachinjwa katika machinjio maalum zilizojengwa au 

kutengwa na halmashauri kwa mujibu wa Jedwali la 



“A” la sheria Ndogo hizi. 

  (3) Kila mtu anayetaka kuchinja mifugo ndani ya 

halmashauri anawajibika kufanya hivyo katika 

machinjio maalum ndani ya halmashauri. 

  (4) Kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi, Kila mifugo 

inayotakiwa kuchinjwa ndani ya halmashauri 

itachinjwa katika machinjio maalum za halmashauri. 

Wajibu wa 

kuchinja 

katika eneo 

maalum 

5. (1) Utakuwa ni wajibu wakila mtu ndani ya halmashauri 

anayetaka kuchinja mifugo, kuhakikisha anafanya 

hivyo kwa kutumia machinjio zilizoanzishwa na 

halmashauri na sio vinginevyo.  

  (2) Ni kosa  kwa mtu yeyote kuchinja mifugo yake 

kinyume na utaratibu ulioelezwa katika kifungu cha 

5(1); 

Wajibu wa 

halmashauri 
6. (1) Kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi, halmashauri inao 

wajibu wa kisheria kuhakikisha inakuwa na 

machinjio maalum ya kuchinjia mifugo mbalimbali 

ndani ya mamlaka yake. 

  (2) Halmashauri ina wajibu wa kisheria kuhakikisha 

huduma zote muhimu katika machinjio zinapatikana 

ili kurahisisha uchinjaji wa mifugo katika 

machinjiondani ya mamlaka ya Halmashauri. 

Machinjio 

za watu 

binafsi 

7. (1) Itakuwa ni kosa kwa mtu au taasisi binafsi kumiliki 

machinjio ndani ya halmashauri bila kuwa na kibali 

cha halmashauri. 

  (2) Kwa mujibu wa sheria ndogo hizi, halmashauri 

inayo mamlaka ya kufungia machinjio yoyote ndani 

ya halmashauri ambayo imeanzishwa kinyume na 

sheria za nchi ikiwepo kuanzishwa katika maeneo 

ambayo sio rafiki kwa afya ya binadamu.  

Wajibu wa 

kulipa ada 

ndani ya 

machinjio 

8.  Utakuwa ni wajibu kwa kila mtu anayetumia 

machinjio kuhakikisha anafuata masharti yote 

yaliyowekwa katika machinjio ikiwepo kulipa ada 

zote zinazotakiwa kulipwa katika machinjio. 

Uteuzi wa 

Wakala 

/Afisa 

muidhiniwa 

9. (1) Kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi, Halmashauri 

inaweza kumteua Wakala kwa madhumuni ya 

kusimamia utekelezaji wa Sheria Ndogo hizi; 

  (2) Wakala atakayeteuliwa na Halmashauri atakuwa na 

jukumu la kuhakikisha matakwa ya Sheria Ndogo 

hizi yanatekelezwa na kutoza faini kwa niaba ya 

Halmashauri kama ilivyoelezwa na Sheria hizi; 

Uanzishwaji 

wa Vituo 

vya ukaguzi  

10. (1) Halmashauri inaweza kuanzisha Vituo mbalimbali 

ndani ya Halmashauri kwa madhumuni ya kukagua 



wa nyama nyama ndani ya mamlaka ya Halmashauri ili 

kujiridhisha na eneo ilipochinjwa mifugo hiyo. 

  (2) Ukaguzi wa nyama Vituoni utahusisha uhakiki wa 

nyaraka mbalimbali zinazotolewa katika machinjio 

za halmashauri na alama za ukaguzi za kitaalam. 

  (3) Bila kuathiri masharti ya kifungu cha 10 (1) cha 

Sheria Ndogo hizi, halmashauri inaowajibu wa 

kisheria kufanya ukaguzi katika mabucha yote ndani 

ya halmashauri ili kujiridhisha endapo nyama 

inayouzwa imezingatia matakwa ya Sheria Ndogo 

hizi. 

Usafirishaji 

wa mazao 

ya  

wanyama 

11. (1) Kila msafirishaji wa nyama ndani ya mamlaka ya 

Halmashauri ahakikishe anapata nyaraka muhimu za 

mzigo wake kama ifuatavyo:- 

a) Stakabadhi za malipo ya ukaguzi wa nyama 

kutoka katika machinjio, 

b) Kuhakikisha nyama anayosafirisha 

imekaguliwa na afisa mifugo na kugongwa 

mhuri maalum wa ukaguzi. 

  (2) Ni kosa kwa msafirishaji yeyote wa nyama ndani ya 

mamlaka yaHalmashauri kusafirisha nyama bila 

kuzingatia masharti ya kifungu cha 11(1) cha Sheria 

Ndogo hizi. 

Makosa na 

adhabu  
12. (1) Mtu yeyote ambaye:- 

a) Atauza nyama bila kukaguliwa na wataalam wa 

mifugo, 

b) Atachinja mifugo eneo tofauti na machinjio za 

halmashauri 

c) Atakwepa kwa makusudi kutumia machinjio za 

halmashauri, 

d) Ataanzisha machinjio binafsi kinyume na Sheria, 

e) Atasafirisha nyama bila ya kuwa na nyaraka na 

alama zilizoelezwa katika kifungu cha 11(1), (a) 

(b), 

f) Atamshawishi mtu au kundi la watu kukiuka 

matakwa ya Sheria Ndogo hizi 

g) Atakataa au kushindwa kutii maagizo ya Afisa 

Muidhiniwa au Wakala, 

h) Atamzuia Afisa Muidhiniwa au Wakala 

kutekeleza majukumu yake, 

i) Atatishia uhai wa wakala au Afisa Muidhiniwa 

wakati akitekeleza majukumu yake, 

j) Atalazimisha kupita katika Vituo vya ukaguzi wa 

nyama kwa nguvu bila kukaguliwa, 

k) Atauza nyama buchani ambayo mfugo husika 

umechinjwa kiholela au  kutokaguliwa na Afisa 

mifugo, 

l) Siyo msemaji wa Halmashauri, atatangaza 

hadharani kuwazuia watu wengine wasitekeleze 



matakwa ya Sheria Ndogo hizi, 

  (2) Mtu yeyote atakayekwenda kinyume na masharti ya 

Sheria Ndogo hizi atakuwa ametenda kosa na 

atashtakiwa mahakamani akipatikana na hatia 

atatozwa faini isiyopungua shilingi za kitanzania mia 

mbili elf utu (200,000/=) na isiyozidi  shilingi za 

Kitanzania milioni moja tu (1,000,000/=) au kifungo 

kisichopungua mwaka mmoja  na kisichozidi miaka 

miwili jela  au adhabu zote mbili kwa pamoja; 

  (3) Bila kuathiri masharti yaliyowekwa katika kifungu 

cha 12 (2) cha Sheria Ndogo hizi, Halmashauri 

inaweza kutaifisha na kuteketeza nyama ya mnyama 

aliyechinjwa bila kufuata masharti ya Sheria Ndogo 

hizi. 

  (4) Halmashauri itakuwa na mamlaka ya kuteketeza 

nyama iliyotaifishwa kwa mujibu wa masharti ya 

kifungu cha 12(3) cha Sheria Ndogo hizi, endapo tu 

itajiridhisha kuwa mnyama aliyechinjwa 

hakuzingatia matakwa ya Sheria Ndogo hizi.. 

  (5) Halmashauri haitawajibika kwa hasara yoyote 

itakayotokea kwa mtu yeyote ambaye nyama yake 

imetaifishwa, kwa kutekeleza mamlaka yake ya 

kuteketeza nyama hiyo. 

Kufifilisha 

kosa  
13.  Mkurugenzi anaweza kumtoza faini mtu yeyote yule 

endapo mkosaji, atakiri kosa lake kwa maandishi 

kwa kujaza fomu namba1 ya Sheria Ndogo hizi na 

kukubali kulipa faini. 

  

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 



JEDWALI ‘’A’’ 

MACHINJIO ZINAZOTAMBULIKA 

(Chini ya kifungu cha 4(2)) 

 

NA. JINA LA  MACHINJIO/KARO AINA YA MIFUGO 

INAYOCHINJWA 

 

(i) 

 

Machinjio ya Kisasa ya Tanga 

 

Ng’ombe,Mbuzi na Kondoo 

(iii) Karo ya kuchinjia  Mifugo Ruvuma Mbuzi 

(iv) Karo ya Kuchinjia Mifugo Lizaboni Nguruwe 

(v) Karo ya kuchinjia Mifugo Lizaboni Mbuzi 

(vi) Karo ya kuchinjia Mifugo  Lilambo Nguruwe 

(vii) Karo ya kuchinjia Mifugo Mletele Nguruwe 

(viii) Karo ya kuchinjia mifugo  Mjini Nguruwe 

(ix) Machinjio ya Msamala Nguruwe 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 



FOMU NAMBA 1 

HATI YA KUKIRI KWA HIARI KUTENDA KOSA. 

(Chini ya kifungu cha 13). 

 

Mimi:_________________________nakiri mbele ya Bw/Bi:______________Mkurugenzi  wa 

Halmashauri ya Manispaa ya Songea kwamba mnamo tarehe:_______________ya 

mwezi_________mwaka___________nilitenda kosa la kukiuka masharti ya kifungu  

namba__________________cha Sheria Ndogo za  (KudhibitiUchinjaji Holela wa Mifugo) za 

Halmashauri ya Manispaa ya Songea, za mwaka 2024. 

Nipo tayari kulipa kiasi cha faini kinachodaiwa ambacho ni Tshs_______________badala ya 

kupelekwa Mahakamani ikiwa Mkurugenzi ataamua kutekeleza mamalaka aliyopewa chini ya 

kifungu cah 13 cha Sheria Ndogo hizi. 

Nathibitisha kwamba maelezo ya hapo juu ni ya kweli na nimeyatoa kwahiari yangu kadri ya 

ufahamu wangu huku ni kifahamu  kuwa nilichofanya ni kosa kwa mujibu wa Sheira Ndogo za 

(Kudhibiti Uchinjaji Holela wa Mifugo) za Halmashauri ya Manispaa ya Songea, za mwaka 

2024. 

Jina la Mkosaji:________________________saini_____________alama ya dole gumba 

____________________________________tarehe_______________________________ 

Mbele ya Shahidi: 

Jina:_______________________________Saini________________________Alama ya dole 

gumba:__________________________tarehe:______________________________________ 

 

 

Maelezo ya Mkurugenzi kwa kifupi:- 

 

 

______________________________________________________________________________ 

Jina la Mkurugenzi:____________________________________________________________ 

Saini ya Mkurugenzi:___________________________________________________________ 

Tarehe:_______________________________________________________________________ 

Mhuri:_______________________________________________________________________ 

 

 

 

 

 



Lakiri ya Halmashauri ya Manispaa ya Songea iligongwa katika Sheria Ndogo hizi kufuata 

azimio laMkutano wa Baraza la Madiwani ulioketi Ukumbi wa Halmashauri ya Manispaa ya 

Songeatarehe _______________mwezi___________mwaka, 2024, na kushuhudiwa na:- 

                                                                                       __________________________________ 

BASHIR P. MUHOJA, 

MKURUGENZI HALMASHAURI YA MANISPAA  

SONGEA. 

 

__________________ 

                                                                                                     MICHAEL LEODGAR MBANO 

                                                              MSTAHIKI MEYA, HALMASHAURI YA MANISPAA 

SONGEA. 

 

NAKUBALI 

_____________________ 

MOHAMED OMARY MCHENGERWA (MB), 

WAZIRI WA NCHI-OFISI YA RAIS, 

                                                              (TAWALA ZA MIKOA NA SERIKALI ZA MITAA). 

 

DODOMA 

Tarehe:___________________ 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 



Tangazo la Serikali Na ….……………. La Tarehe………….. 

SHERIA YA SERIKALI ZAMITAA (MAMLAKA ZA MIJI) 

SURA YA 288 

(Zimetungwa chini ya Kifungu cha 89 (1) 

SHERIA NDOGO ZA (UPULIZIAJI VIUATILIFU) ZA HALMASHAURI YA 

MANISPAA YA SONGEA ZA MWAKA, 2024 

Jina  1.  

 

Sheria Ndogo hizi zitaitwa Sheria Ndogo za (Upuliziaji 

Viuatilifu) za Halmashauri ya Manispaa ya Songea za 

mwaka 2024 na zitaanza kutumika baada ya kutangazwa 

kwenye Gazeti la Serikali. 

Matumizi  2.  Sheria Ndogo hizizitatumika katika eneo lote la 

Halmashauri ya Manispaa ya Songea. 

Tafsiri  3.  Katika Sheria Ndogo hizi isipokuwa kama  itahitajika 

vinginevyo:- 

‘Afisa Muidhiniwa’ maana yake ni Afisa Afya yoyote wa 

halmashauri aliyeteuliwa kusimamia utekelezaji wa 

Sheria Ndogo hizi. 

‘Afya’maana yake ni ukamilifu wa mwili, kiakili na 

kijamii. 

“Halmashauri” Maana yake ni Halmashauri ya Manispaa 

ya Songea. 

‘Jengo’ maana yake ni jengo lolote lililojengwa na 

kuidhinishwa na halmashauri litumike kwa kuishi, ofisi, 

shule, taasisi au la kuhifadhia bidhaa mbalimbaliau 

nyumba za kulala wageni. 

‘Kiuatilifu’ maana yake ni kemikali/sumu inayotumika 

kuua wadudu, wanyama au magugu katika nyumba za 

kuishi, maghala ya kuhifadhia bidhaa na kwenye mazalia 

mbalimbali ya wadudu wadhulifu na wasumbufu. 

“Mkurugenzi’’ Maana yake ni Mkurugenzi wa 

Halmashauri pamoja na Afisa yeyote wa umma 

atakayeteuliwa kutekeleza majukumu ya Mkurugenzi. 

“Tilifu” maana yake ni mdudu, mnyama, magugu au 

kiumbe chochote kinachodhuru kiumbe kingine. 

“Wakala/Mzabuni” maana yake ni mtu, kikundi cha 

watu, kampuni au taasisi yenye vibali na leseni ya 

kufanya zoezi la upuliziaji viuatilifu kwa mujibu wa 

Sheria na kanuni za afya.  

Kuanzisha 

utaratibu 

wa 

kupulizia 

4. (1) Katika kutekeleza azma ya kuboresha afya kwa 

jamiikatika Halmashauri. Halmashauri inaanzisha 

utaratibu wa kusimamia upuliziajiviuatilifu katika 



viuatilifu 

 

 

 

 

 

majengoyote ndani ya halmashauri. 

(2) Kwa Mujibu wa Sheria Ndogo hizi, Kila mmiliki wa 

jengo anatakiwa kufanya upuliziaji wa viuatilifu katika 

jengo lake angalau mara moja kila mwaka ili kujikinga wa 

wadudu wadhulifu. 

  (3) Kila mmiliki wa jengo kabla ya kupulizia viuatilifu katika 

jengo lake atalazimika kujaza fomu maalum ya maombi 

ya kufanya upuliziaji kwa mujibu wa jedwali la kwanza la 

Sheria Ndogo hizi 

  (4)  Kwa Mujibu wa Sheria Ndogo hizi, Mmiliki wa jengo 

anaweza kupulizia kiuatilifu katika jengo lake kwa kupitia 

Mzabuni yeyote aliyefanya nae makubaliano na mwenye 

sifa ya kufanya kazi hiyo. 

(5) Bila kuathiri masharti ya kifungu cha 4(3), mmiliki wa 

jengo hataruhusiwa kufanya upuliziaji wa viuatilifu ndani 

ya halmashauri bila kufuata utaratibu na kupata kibali cha 

halmashauri kwa mujibu wa jedwali la pili la Sheria 

Ndogo hizi. 

Ukaguzi wa 

jengo kabla 

ya 

upuliziaji 

5 (1) Baada ya kupokea maombi ya Upuliziaji kupitia fomu ya 

Sheria Ndogo hizi, afisa muidhiniwa atatakiwa kufanya 

ukaguzi wa jengo ili kujua ukubwa wa jengo na aina ya 

tilifu wanaotakiwa kuuawa. 

  (2) KwaMujibu wa Sheria Ndogo hizi,endapo jengo 

litapuliziwa na Afisa mudhiniwa wa halmashauri, mmiliki 

wa jengo atalazimika kulipa shilingi 100 ya kitanzania 

kwa kila mita ya mraba moja ya eneo linalotakiwa 

kupuliziwa. 

 

 

 (3) Mmiliki wa jengo atalazimika kulipa halmashauri shilingi 

elfu hamsini tu (50,000/=) kwa kila jengo la mtu binafsi 

na shilingi laki moja tu (100,000/=) kwa kila jengo la 

taasisi ikiwa ni ada ya kibali, endapo upuliziaji utafanywa 

na Mzabuni.  

  (4) Kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi, suala la kupulizia 

viuatilifu katika majengo litakuwa ni lazima kwa kila 

mmiliki wa jengo katika halmashauri kwa lengo la 

kujikinga na wadudu wadhulifu. 

Matumizi 

ya wakala 
6 (1) Halmashauri inaweza kumtumia wakala /mzabuni 

kufanya kazi ya kupulizia viuatilifu katika eneo fulani 

ndani ya Halmashauri. 

  (2) Endapo mzabuni atatumika kufanya zoezi la upuliziaji 

viuatilifu katika eneo Fulani ndani ya halmashauri, zoezi 

la kujaza fomu ya maombi litafanywa na mzabuni husika 

badala ya mmiliki wa jengo. 



  (3) Wakala/mzabuni aliyetafutwa na halmashauri atalazimika 

kulipa halmashauri 20% ya fedha atakayolipwa na 

wamiliki wa majengo kutokana na zoezi la upuliziaji 

viuatilifu lililofanyika katika eneo husika. 

  (4) Itakuwa ni lazima kwa kila mmiliki wa jengo kulipa 

gharama za upuliziaji wa viuatilifu katika jengo kulingana 

na viwango vitavyokuwa vimekubaliwa kati ya 

halmashauri,wakala/mzabuni na wamiliki wa majengo. 

Muda wa 

upuliziaji 

na utoaji wa 

cheti 

7 (1) Kwa Mujibu wa Sheria Ndogo hizi,Upuliziaji wa 

viuatilifu unatakiwa kufanyika kuanzia saa 12.00 asubuhi 

mwisho saa5.00 asubuhi ili kumkinga mpuliziaji asipatwe 

na viuatilifu katika mwili wake. 

  (2) Baada ya zoezi la upuliziaji kukamilika mmiliki wa jengo 

atapewa cheti na halmashauri cha kuthibitisha upuliziaji 

wa viuatilifu katika jengo lake kwa mujibu wa Jedwali la 

tatu la Sheria Ndogo hizi. 

Vifaa vya 

upuliziaji 
8  Kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi, Mpuliziaji ni sharti 

atumie pampu za upuliziaji viuatilifu ambazo 

zimethibitishwa na shirika la Afya duniani ambazo zina 

uwezo wa kutoa vipimo vyenye msukumo wa 55  hadi 65 

kwa sekunde. 

Vifaa kinga 9  Katika kipindi chote cha kutekeleza zoezi la upuliziaji, 

Mpuliziaji ni sharti avae vifaa kinga kama vileovalori, 

buti (viatu virefu), mipira ya mikononi, kofia ngumu, 

miwani na barakoa. 

Utaratibu 

wa tozo na 

malipo ya 

upuliziaji  

 

10 (1) Malipo yote yatafanyika katika halmashauri baada ya 

kupewa ankra ya malipo (Control number) kabla ya 

kulipa. 

(2) Mmiliki wa jengo sharti akabidhiwe stakabadhi ya malipo 

aliyofanya ili kuthibitisha kiasi cha fedha kilicholipwa 

kwa halmashauri. 

Wajibu wa 

mmiliki wa 

jengo 

11 (1) Kila mmiliki wa jengo anayetaka kupulizia viuatilifu 

katika jengo lake, atalazimika kufuata matakwa ya Sheria 

Ndogo hizi. 

(2) Litakuwa ni kosa kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi, kwa 

mmiliki yeyote wa jengo kufanya zoezi la upuliziaji 

viuatilifu katika jengo lake kinyume na matakwa ya 

Sheria Ndogo hizi. 

Wajibu wa 

Afisa 

Muidhiniwa 

12 (i) Afisa muidhiniwa atakuwa na wajibu wa kuhakikisha 

yafuatayo;. 

a) Ahakikishe kwamba anatunza orodha halisi ya 

wamiliki wa majengo waliofanya upuliziaji katika 

majengo yao. 

b) Anachukua hatua za kisheria kwa wamiliki wote wa 



Majengo watakaobainika kufanya upuliziaji wa 

majengo yao bila kufuata matakwa ya Sheria Ndogo 

hizi. 

c) Anasimamia kwa jumla zoezi zima la upuliziaji 

viuatilifu katika majengo ndani ya halmashauri. 
Makosa 13 (1) Itakuwa ni kosa kwa  mujibu wa  Sheria Ndogo hizikwa 

mtu yeyote:- 

a) Kufanya upuliziaji wa viuatilifu katika jengo lake 

bila kufuata masharti ya Sheria Ndogo hizi 

b) Kukataa kulipa tozo au malipo ya halmashauri 

kulingana na matakwa ya Sheria Ndogo hizi. 

c) Kumshawishi mtu mwingine hadharani kutofuata 

matakwa ya Sheria Ndogo hizi. 

d) Kumzuia Afisa Muidhiniwa asitekeleze majukumu 

yake kwa  

Mujibu wa Sheria Ndogo hizi. 

e) Kutoa maneno ya kashfa au kejeli kwa Afisa yeyote 

anayetekeleza matakwa ya Sheria Ndogo hizi. 

f) Kutoa taarifa za upotoshaji juu ya taratibu 

zinazotakiwa kufuatwa na mmiliki wa jengo kabla 

ya kufanya upuliziaji wa viuatilifu katika jengo lake 

kwa Mujibu wa Sheria Ndogo hizi. 

g) Atashindwa kutii sharti lolote lililowekwa na Sheria 

Ndogo hizi. 

h) Atashindwa kusimamia utekelezaji wa Sheria Ndogo 

hizi. 

i) Atafanya upuliziaji wa viuatilifu katika jengo lake 

bila kupata kibali na kukaguliwa na halmashauri. 
Adhabu.  14. (1) Mtu yeyote atakayetenda kosa lolote chini ya Sheria 

Ndogo hizi na akapatikana na hatia atatozwa faini  

isiyopungua shilingi  laki mbili (200,000/=)  au kifungo 

kisichozidi miezi  kumi na mbili  au adhabu zote kwa 

pamoja yaani faini na kifungo.  

Uwezo  wa 

Mkurugenzi 
15. (1) Mkurugenzi  atakuwa na mamlaka ya  kumteua Afisa 

yeyote wa Halmashauri kusimamia utekelezaji  wa Sheria  

Ndogo hizi 

(2) Bila kuathiri kifungu cha 15(1) ya Sheria Ndogo hizi, 

Afisa yeyote  wa Halmashauri  atakuwa ni  msimamizi wa  

Sheria Ndogo hizi. 

(3) Mkurugenzi   au Afisa Muidniniwa anaweza kumtoza 

faini mtu yeyote aliyetenda kosa na kukiri kwa maandishi 

kwa kujaza fomu maalum kwa Mujibu wa jedwali la nne 

la Sheria Ndogo hizi. 

Uwezo wa 

kuteua 

wakala 

16.  Halmashauri itakuwa na uwezo wa kuteua wakala 

kusimamia utekelezaji wa Sheria ndogo hizi kwa niaba 

yake itakavyoona inafaa kufanya hivyo. 

 



JEDWALI LA KWANZA 

HALMASHAURI YA MANISPAA YA SONGEA 

( NEMBO YA HALMASHAURI) 

FOMU YA MAOMBI YA KUFANYA UPULIZIAJI VIUATILIFU KATIKA JENGO. 

( KIFUNGU  4(2) ). 

 

SEHEMU YA KWANZA 

           MAELEZO NA ANUANI YA MWOMBAJI 

            Jina la Mwombaji…………………………..SLP………………………… 

             Namba ya Usajili ya Mwombaji………………………………………… 

             Jina la Mpuliziaji…………………………………………………………. 

             Sifa ya Mpuliziaji……………………………………………………………. 

SEHEMU YA PILI 

               ENEOJENGO  LILIPO 

Jina la Mmiliki wa jengo linalopuliziwa…………………………………………….. 

              Jengo lipo Mtaa wa …………………………….Kata ya …………………Halmashauri 

ya Manispaa ya Songea, Mkoa wa Ruvuma. 

SEHEMU YA TATU. 

                TILIFU WANAOKUSUDIWA KUANGAMIZWA 

Taja aina ya Wadudu unaokusudia kuwaangamiza……………………………………… 

SEHEMU YA NNE 

VIUATILIFU NA VIFAA VINAVYOKUSUDIWA KUTUMIKA 

 Viuatilifu vinavyotakiwa…………………………………………………………………. 

               Vifaa vinavyotakiwa…………………………………………………………………… 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 



JEDWALI LA PILI 

HALMASHAURI YA MANISPAA YA SONGEA 

( NEMBO YA HALMASHAURI) 

KIBALI CHA KUFANYA UPULIZIAJI VIUATILIFU KATIKA JENGO. 

( KIFUNGU  4(5) ) 

 

Hii ni kuthibitisha kwamba Bw/Bi…………………………………………………..amefuata taratibu 

zote kwa Mujibu wa Sheria Ndogo za (Upuliziaji Viuatilifu) za halmashauri ya Manispaa ya Songea 

za mwaka…………….. 

Ameruhusiwa kufanya zoezi la upuliziaji Viuatilifu katika majengo yake yaliyopo katika kiwanja 

na…………………………………….kitalu……………………………..eneo 

la……………………………………… ndani ya halmashauri ya Manispaa ya Songea na amelipia 

ada ya kibali (Ambatanisha stakabadhi ya malipo na kibali hiki). 

Kibali hiki kitafanya kazi kwa muda wa siku thelathini tu kuanzia leo 

…………..mwezi……………..mwaka ………………………….. 

 

 

                                     ………………………………………………….. 

                             Afisa Afya wa Halmashauri ya Manispaa ya Songea 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 



JEDWALI LA TATU 

HALMASHAURI YA MANISPAA YA SONGEA 

(NEMBO YA HALMASHAURI) 

CHETI CHA KUTHIBITISHA KUFANYA UPULIZIAJI VIUATILIFU KATIKA JENGO 

(Chini ya kifungu cha 6(2)). 

 

Hii ni kuthibitisha kuwa Bi/Bw…………………wa Mtaa………………Kata ya 

………Halmashauri ya Manispaa ya Songea.Amefanya zoezi la upuliziaji wa Viuatilifu katika 

jengo lake lililoko kiwanja na………………kitalu………………ndani ya Halmashauri ya 

Manispaa ya Songea. 

Upuliziaji huu wa Viuatilifu umefanyika baada ya kuthibitishwa na kusimamiwa na Halmashauri 

ya Manispaa ya Songea kwa Mujibu wa Sheria Ndogo  za (Upuliziaji Viuatilifu ) za 

Halmashauri ya Manispaa ya Songea za mwaka 2024, 

leo……………….Mwezi……………….Mwaka…… 

 

                                               …………………………………… 

                             Afisa Afya wa Halmashauri ya Manispaa ya Songea 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 



 

JEDWALI LA NNE 

HALMASHAURI YA MANISPAA YA SONGEA 

(NEMBO YA HALMASHAURI) 

KIFUNGU CHA 15 (3) 

HATI YA KUKUTWA NA MACHUKIZO 

Mimi …………………………………Nakiri mbele ya Bw/Bi 

…………………………………………………….. Mkurugenzi wa Halmashauri ya Manispaa ya 

Songea kwamba Mnamo tarehe....................... ya Mwezi ………………………… mwaka 

………………………… nilitenda  kosa la kukiuka  masharti  ya kifungu namba 

……………………………….. Cha Sheria Ndogo za (Upuliziaji Viuatilifu) za Halmashauri ya 

Manispaa ya Songea za mwaka, 2024. 

Nipo tayari kulipa kiasi cha faini kinachodaiwa ikiwa Mkurugenzi ataamua kutekeleza mamlaka 

aliyopewa chini ya kifungu cha 15(3) cha Sheria Ndogo hizo. 

Nathibitisha kwamba maelezo ya hapo juu ni ya kweli na nimeyatoa kwa hiari yangu kadri ya 

ufahamu wangu. 

Jina: ……………………………………….. Saini ……………………………………………… 

Alama ya dole gumba ………………………………….Tarehe ……………………………… 

Mbele ya Ushahidi wa. 

Jina: …………………………………………. Saini ……………………………. Alama ya dole 

gumba …………………………………….. Tarehe ……………………………. 

Maelezo Mafupi ya Mkurugenzi wa Halmashauri ya Manispaa………… ……………………… 

Jina laMkurugenzi  …………………………… Saini ………………… Tarehe ……………… 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 



Lakiri ya Halmashauri yaManispaa ya Songea imebandikwa kwenye Sheria Ndogo hizi 

kufuatiaazimio lililopitishwakwenye Mkutano wa Halmashauri uliofanyika katika Ukumbi wa 

Halmashauri ya Manispaa ya Songea tarehe___________ Mwezi _____________,2024 na 

kubandikwa mbele ya;  

 

_______________________________________ 

BASHIR  P. MUHOJA 

MKURUGENZI HALMASHAURI YA MANISPAA  

SONGEA. 

 

__________________________________ 

MICHAEL LEODGAR MBANO 

MSTAHIKI MEYA HALMASHAURI YA MANISPAA 

 SONGEA. 

 

NAKUBALI 

…………………………………. 

MOHAMED OMARY MCHENGERWA (MB) 

WAZIRI WA NCHI  – OFISI YA RAIS, 

(TAWALA ZA MIKOA  NA SERIKALI ZA MITA) 

DODOMA 

 

TAREHE …..../………./……. 

 

 

 

 

    

 

 

 

 

 

 

 



Tangazo la Serikali Na. ___________ La Tarehe _____________ 

SHERIA YA FEDHA YA SERIKALI ZA MITAA 

(SURA YA 290) 

SHERIA NDOGO. 

Zimetungwa chini ya kifungu cha 6(1)na 16 (1) 

SHERIA NDOGO ZA (USHURU WA NYUMBA ZA KULALA WAGENI) ZA HALMASHAURI 

YA MANISPAA YA SONGEA ZA MWAKA, 2024. 

 
Jina la 

Sheria 

Ndogo 

1.  

 

Sheria  Ndogo  hizi  zitaitwa Sheria Ndogo 

za (Ushuru wa Nyumba za Kulala Wageni) 

za Halmashauri ya Manispaa ya Songea 

za Mwaka, 2024 

Matumizi 2.  Sheria Ndogo hizi zitatumika katika 

maeneo yote yaliyo chini ya mamlaka ya 

Halmashauri ya Manispaa ya Songea na 

zitaanza kutumika kuanzia tarehe ya 

kutangazwa katika gazeti la Serikali. 

Tafsiri 3.  Katika  Sheria Ndogo hizi, isipokuwa pale 

itakapoelekezwa vinginevyo:- 

   Afisa Mwidhiniwa’’ ni Afisa yeyote wa 

Halmashauri atakayeteuliwa na 

Mkurugenzi kusimamia   utekelezaji wa 

Sheria Ndogo hizi. 

“Halmashauri” Maana yake ni Halmashauri 

ya Manispaa ya Songea. 

‘’Daftari la Wageni’’ Maanayake ni kitabu 

maalum kilichoandaliwa na Halmashauri 

na kuuzwa kwa mmiliki kwa lengo la 

kusajili na kutunza kumbukumbu za 

wageni wanaolala kwenye nyumba ya 

kulala wageni au hoteli. 



‘Gharama za malazi’’ Maana yake ni kiasi 

cha fedha kinachotozwa na mmiliki wa 

nyumba za kulala wageni kwa mtu 

ambaye anapata huduma ya malazi. 

‘’Mkurugenzi’’ maana yake ni Mkurugenzi 

wa Halmashauri ya Manispaa ya Songea 

au Afisa yeyote aliyekaimishwa ofisi hiyo 

akitekeleza majukumu ya Mkurugenzi. 

“Hoteli”maana yake  ni jengo lililojengwa 

kwa ajili ya kupokea na kulaza wageni kwa 

lengo la kupata faida na haitajumuisha 

jengo lenye vyumba chini ya sita (6), lakini 

pia haitajumuisha mabweni na nyumba za 

mapumziko za serikali. 

“Nyumba ya Kulala Wageni” maana yake 

ni jengo lililojengwa kwa ajili ya wageni 

kwa lengo la kupata faida ambayo 

itajumuisha jengo ambalo lina vyumba vya 

kulala wageni visivyopungua sita (6) 

vinavyotumika kutoa huduma ya vyumba 

vya kulala, tafsiri hii haitajumuisha nyumba 

za mapumziko za serikali. 

“Mgeni” maana yake ni mtu yeyote 

ambaye hulipa pango la kukaa kwenye 

chumba cha kulala wageni, aidha, kwa 

siku nzima au sehemu ya siku nzima. 

“Mmiliki” maana yake ni mtu yeyote 

anayemiliki kihalali nyumba ya kulala 

wageni au hoteli na inajumuisha mtu 

yeyote aliyepewa na mmiliki jukumu la 

kusimamia Nyumba ya kulala wageni au 



Hoteli au Mwajiriwa au mtu yeyote 

anayehusika kukusanya gharama za 

pango toka kwa mgeni kutokana na mgeni 

huyo kulala kwenye nyumba hiyo ya kulala 

wageni. 

’Ushuru’ maana yake ni malipo 

yanayolipwa kwa Halmashauri kutokana 

na nyumba za kulala wageni. 

Kiwango cha 

Ushuru 

4. (1) Halmashauri itatoza ushuru wa Nyumba 

za kulala wageni au Hoteli kwa kila mmiliki 

wa nyumba za kulala wageni/ hoteli, 

ushuru ambao utakuwa sawa na asilimia 

kumi (10%) ya mauzo ya siku kwa kila 

chumba au vyumba vilivyolaza wageni.  

 (2) Kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi, ushuru 

wa nyumba za kulala wageni /Hoteli 

utakusanywa na Halmashauri kila mwisho 

wa mwezi. 

  (3) Malipo yote ya ushuru yatafanyika kwa 

Halmashauri baada ya ukaguzi wa daftari 

la Wageni na baadae mmiliki kupewa 

ankra ya malipo (Control number) kwa ajili 

ya malipo ya ushuru wa mwezi husika na 

baadae kupewa stakabadhi ya kieletroniki 

ya malipo na halmashauri. 

  (4) Kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi, siku za 

ukaguzi wa daftari la wageni itakuwa kati 

ya tarehe 1 hadi tarehe 7 ya kila mwezi, 

Uwezo wa 

Afisa 

Mwidhiniwa 

kufanya 

5 (1) Katika utekelezaji wa Sheria Ndogo hizi, 

Afisa Mwidhiniwa atakuwa na wajibu 



ukaguzi ufuatao’; 

a. Kukagua nyumba ya kulala 

wageni/Hoteli kwa lengo la kuhakiki 

endapo wageni wote waliolala 

katika vyumba wameorodheshwa 

katika daftari la wageni. 

b. Kukagua endapo mmiliki au mtunza 

nyumba ya kulala wageni/hoteli 

anacho na anatumia ipasavyo 

kitabu kilichotolewa na Halmashauri 

kusajili wageni waliolala katika 

nyumba yake. 

c. Kukagua na kuhakiki endapo 

taratibu zinazosimamia nyumba za 

kulala wageni/ hoteli zinafuatwa na 

mmiliki husika. 

d. Kukagua na kutaka kujua endapo 

mapato ya ushuru yanayolipwa na 

mmiliki wa Nyumba ya kulala 

wageni/ hoteli yanaendana na hali 

halisi ya mapokezi ya wageni, 

e. Kukagua endapo nyumba ya kulala 

wageni/ hoteli ipo katika hali ya 

usafi. 

f. Kukagua endapo kwenye vyumba 

vya kulala wageni  kuna mahitaji 

yote ya msingi na lazima 

yanayotakiwa kuwepo na  

g. Kukagua endapo Nyumba ya kulala 

wageni/hoteli inafanya kazi 

iliyokusudiwa. 

  (2) Bila kuathiri masharti yaliyowekwa katika 

kifungu cha 5 (1) hapo juu, Halmashauri 

inaweza kuunda timu maalum ya 



wataalam katika kutekeleza majukumu 

yaliyobainishwa katika kifungu cha 5(1) (a-

g) hapo juu. 

Masharti ya 

mmiliki/ 

mtunza 

Hoteli 

6  Kila mmiliki au mtunza hoteli au nyumba 

ya kalala wageni atahakikisha 

yanatekelezwa/ yanafanyika; 

a) Kila mgeni anasajiliwa kwenye 

daftari la wageni kwa kuingiza 

taarifa zake zote muhimu bila kujali 

muda aliokitumia chumba, 

b) Kitanda kimoja hakitumiki wa 

wageni wawili au Zaidi wa jinsi 

moja, 

c) Kulipa ushuru wa nyumba ya kulala 

wageni/ hoteli kwa halmashauri 

ndani ya siku saba (7) baada ya 

mwezi husika wa mauzokuisha. 

d) Kulipa ada ya leseni ya biashara ya 

Nyumba ya kalala wageni/hotel 

ndani ya muda uliowekwa kwa 

Mujibu wa Sheria. 

e) Kuhakikisha kuwa Nyumba ya 

kulala wageni/ hoteli inakuwa safi 

muda wote na masharti mengine ya 

usafi yanafuatwa.. 

f) Kuweka wazi vitabu vya 

kumbukumbu za wageni na nyaraka 

zingine wakati waukaguzi. 

g) Kuweka eneo la wazi leseni ya 

biashara ya Nyumba ya kulala 

wageni na kuzingatia masharti 

kama yalivyo fafanuliwa kwenye 

Sheria ya Leseni na miongozo 

mingine ya Kisheria. 



h) Kutoa ushirikiano wa kutosha kwa 

halmashauri pamoja na Maafisa 

mbalimbali wa Serikali wakati wote 

wa kufanyika kwa ukaguzi wa aina 

yoyote. 

Wajibu wa 

mmiliki/ 

mtunza 

hotel/nyumba 

ya kulala 

wageni 

7  Litakuwa ni jukumu la kila mmiliki  au 

mtunza  hoteli/ Nyumba ya kulala wageni 

kuhakikisha kuwa; 

a. Kuna  ulinzi wa kutosha na 

madhubuti wa wageni na mali zao 

na kuhakikisha kuwa milango na 

madirisha ya kila chumba  ni imara. 

b. Kuweka au kutoa mahitaji muhimu 

kwa wageni katika kila chumba 

ambayo ni sabuni ya 

kuogea,mswaki,dawa ya 

meno,kondom,maji ya moto,taulo, 

mashuka na mahitaji mengine 

muhimu kwa wageni. 

c. Kutoa stakabadhi za kieletroniki 

kwa kila mgeni mara baada ya 

kupokea malipo ya chumba kwa kila 

siku. 

d. Kuhakikisha anatunza nyaraka 

/stakabadhi za malipo ya ushuru wa 

Nyumba za kulala Wageni 

alizopewa kutoka halmashauri 

baada ya kulipa ushuru wa kila 

mwezi. 

e. Kuhakikisha anaajiri watumishi wa 

Nyumba za kulala wageni 

waaminifu na wenye uwezo wa 

kufuata na kuzingatia masharti ya 

kusimamia na kuendesha biashara 

ya Nyumba za Kulala Wageni / 



hoteli. 

Kibali cha 

kuendesha 

biashara ya 

Nyumba ya 

kulala 

wageni 

8  Kibali cha kuendesha biashara ya nyumba 

ya kulala wageni kitatolewa kwa mmiliki 

baada ya Halmashauri kujiridhisha kuwa 

katika jengo hilo kuna vitu vifuatavyo; 

a) Mwanga na hewa ya kutosha; 

b) Nafasi na samani za kutosha; 

c) Mfumo wa uondoshaji wa maji taka 

na taka ngumu wa kuaminika 

d) Usafi wa jumla wa jengo na vifaa 

vyake; 

e) Vyoo na mabafu kwa jinsi zote; 

f) Vifaa vya zima moto; 

g) Tenki la kuhifadhia maji safi; 

h) Vyoo na bafu vilivyosakafiwa vyema 

kwa vigae au marumaru na kuta 

zake ziwe zimewekwa vigae kiasu 

futi sita kutoka usawa wa sakafu; 

i) Kuwa na jozi Zaidi ya mbili za 

mashuka, foronya za mito na 

magodoro kwa kila kitandana na 

ziwe na rangi isiyoficha uchafu 

j) Kuwepo na sehemu maalumu ya 

kufulia na kuanikia nguo; 

k) Stoo na chumba cha kubadilishia 

nguo kwa ajili ya wafanyakazi wa 

hoteli/ nyumba husika ya kulala 

wageni. 

Makosa na 

adhabu 

9 (1) Mtu yeyote ambaye; 

(a)Atakuwa na kitabu cha wageni Zaidi 

ya  kimoja, 

(b)Atatumia Dafati la wageni 



lisilotolewa na halmashauri na lisilo 

na nembo ya halmashauri, 

(c) Atachana karatasi la Daftari la 

Wageni kwa lengo la kupunguza 

na kukwepa kulipa ushuru kamili 

unaotakiwa kulipwa, 

(d)Atamruhusu mgeni kuingia katika 

chumba cha kulala bila kujisajili 

katika daftari la wageni, 

(e)Hatoandikisha jina au majina ya 

wageni waliolala kwenye 

hoteli/nyumba husika ya kulala 

wageni; 

(f) Atamruhusu mgeni kuingia 

chumbani bila kujaza daftari la 

wageni kikamilifu, 

(g)Atamzuia Afisa Mwidhiniwa kufanya 

ukaguzi katika nyumba ya kulala 

wageni au hoteli; 

(h)Atakiuka kipengele chochote cha 

sheria ndogo hizi. 

(i) Atamshawishi mtu mwingine asilipe 

ushuru, 

(j) Atatumia mbinu yoyote kwa lengo la 

kukwepa kulipa ushuru unaostahili 

kulipwa, 

(k) Atatoa takwimu za uongo juu ya 

wageni waliolala katika hoteli/ 

nyumba ya kulala wageni kwa 

lengo la kukwepa kulipa ushuru  

sahihi, 



(l) Atakataa kukaguliwa kwa kuwazuia 

wakaguzi kuingia katika hoteli / 

nyumba ya kulala wageni, 

(m)Atatoa lugha ya kashfa au kejeli 

kwa Afisa muidhiniwa au timu ya 

ukaguzi ya wataalam katika 

utekelezaji wa Sheria Ndogo hizi. 

(n)Atakataa kulipa ushuru kwa 

makusudi,  

(o)Atashindwa kufuata masharti ya 

uendeshaji wa nyumba za kulala 

wageni ipasavyo, 

  (2) Mtu huyo atakuwa amekwenda kinyume 

na masharti ya Sheria Ndogo hizi, na 

akipatikana na hatia atatozwa faini 

isiyopungua shilingi za kitanzania laki mbili 

(200,000/=) na isiyozidi shilingi za 

kitanzania milioni moja 1,000,000/= au 

kifungo kisichopungua mwaka mmoja na 

kisichozidi miaka miwili au adhabu zote 

kwa pamoja yaani kifungo na faini.  

oKufifilisha 

kosa 

10  Iwapo mtu aliyetenda kosa chini ya Sheria 

hizi atakiri makosa kabla shauri 

halikufikishwa mahakamani na kulipa faini 

kwa hiari, Mkurugenzi anaweza kufifilisha 

kosa lake baada ya mkosaji kujaza fomu 

kwa Mujibu wa Jedwali la Kwanza la 

Sheria Ndogo hizi. 

 

 



JEDWALI LA KWANZA 

HATI YA KUKIRI KUTENDA KOSA 

(Chini ya Kifungu 10) 

Mimi …………………………………………………….…………………. Nakiri mbele ya 

Bw/Bi …………………………………………………….. Mkurugenziwa Halmashauri ya 

Manispaa ya Songea kwambaMnamo tarehe....................... Ya Mwezi 

………………………… mwaka ………………………… nilitenda kosa la kukiuka masharti 

ya kifungu namba ……………………………….. Cha Sheria Ndogo za (Ushuru wa 

Nyumba za Kulala za Wageni) za Halmashauri ya Manispaa ya Songea za mwaka, 

2024. 
 

Nipo tayari kulipa kiasi cha faini kinachodaiwa ambacho ni Tshs. 

_______________________ badala ya kupelekwa Mahakamani, ikiwa Mkurugenzi 

ataamua kutekeleza mamlaka aliyopewa chini ya kifungu cha 10 cha Sheria Ndogo hizi. 

Nathibitisha kwamba maelezo ya hapo juu ni ya kweli na nimeyatoa kwa hiari yangu 

kadri ya ufahamu wangu huku nikifahamu kuwa nilichofanya ni kosa kwa mujibu wa 

Sheria Ndogo za (Ushuru wa Nyumba za Kulala Wageni) za Halmashauri ya Manispaa 

ya Songea za mwaka 2024. 

 

Jina la 

Mkosaji:_______________________________________Saini_________________________ 

Alama ya dole gumba __________________________Tarehe 

______________saa________ 

Mbele ya Ushahidi wa. 

Jina:_______________________________________________Saini______________________

____ Alama ya dole gumba _______________________________ 

Tarehe________________________ 

Maelezo ya Mkurugenzi 

__________________________________________________________ 

Jina laMkurugenzi: _____________Saini ya Mkurugenzi: ______Tarehe _________ 

 

 

 

 

 

 



Lakiri ya Halmashauri ya Manispaa ya Songea iligongwa katikaSheria Ndogo hizi 

kufuatia Azimio la Mkutanowa Baraza la Madiwani wa Halmashauri yaManispaa ya 

Songea uliofanyika katika Ukumbi wa Halmashauri tarehe …………. Mwezi …………, 

2024 na Lakiri hii iligongwa mbele ya: 

__________________________________ 

BASHIR  P. MUHOJA, 

MKURUGENZIHALMASHAURI YA MANISPAA  

SONGEA. 

 

__________________________________ 

MICHAEL LEODGAR MBANO 

MSTAHIKI MEYA HALMASHAURI YA MANISPAA SONGEA. 

NAKUBALI 

_________________________________ 

MOHAMED OMARY MCHENGERWA (MB) 

WAZIRI WA NCHI – OFISI YA RAIS, 

                                                             (TAWALA ZA MIKOA NA SERIKALI ZA MITAA) 

DODOMA 

TAREHE _________ 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 



SHERIA YA SERIKALI ZAMITAA (MAMLAKA ZA MIJI) 

  SURA YA 288/2002. 

SHERIA NDOGO. 

Zimetungwa chini ya kifungu cha 89 (1). 

SHERIA NDOGO ZA (KUDHIBITI UBORA WA VYAKULA NA MAJENGO YAVYAKULA)ZA 

HALMASHAURI YA MANISPAA YA SONGEA ZA MWAKA, 2024. 

Jina la tarehe 

ya kuanza 

kutumika  

1.  Sheria Ndogo hizi zitaitwa Sheria Ndogo za 

(Kudhibiti Ubora wa Vyakula na Majengo 

yaVyakula) za Halmashauri ya Manispaa ya 

Songea za mwaka, 2024 na zitaanza 

kutumika mara baada ya kuchapishwa katika 

Gazeti la Serikali. 

Eneo la 

kutumika  

2.  Sheria Ndogo hizi zitatumika katika eneo 

lote la Mamlaka ya Halmashauri ya 

Manispaa ya Songea. 

Tafsiri  3.  Katika Sheria Ndogo hizi isipokuwa 

itakapoelekezwa vinginevyo:- 

   “Afisa Muidhiniwa” Maana yake Afisa Afya 

yeyote aliyeteuliwa na Mkurugenzi 

kusimamia utekelezaji wa Sheria Ndogo hizi. 

‘Afya’maana yake ni ukamilifu wa mwili 

kiakili, na kijamii. 

“Halmashauri” Maana yake Halmashauri ya 

Manispaa ya Songea; 

“Chakula” Maana yake ni kitu chochote 

kinacholiwa na binadamu isipokuwa dawa. 

‘Chakula safi” maana yake ni chakula 

kilichohifadhiwa,andaliwa, na kuliwa katika 

eneo ambalo halina uchafu au chakula 

kisichochafuliwa na uchafu. 



‘Chakula salama’ maana yake ni chakula 

ambacho hakina vimelea vya magonjwa. 

‘Majengo ya Vyakula’ maana yake ni 

majengo yoyote yaliyojengwa katika 

Halmashauri na kuidhinishwa na 

halmashauri yatumike kwa kuhifadhia, 

kuandalia, kupikia, kulia vyakula na kuuzia 

vyakula. 

“Mfanyabiashara wa Chakula”maana yake ni 

mtu yeyote anayejihusisha na biashara ya 

kuandaa, kuhifadhi na kuuza kitu chochote 

kinacholiwa na binadamu isipokuwa dawa. 

“Mkurugenzi” Maana yake ni Mkurugenzi wa 

Halmashauri ya Manispaa ya Songea ikiwa 

ni pamoja na Afisa yeyote aliyeteuliwa 

kutekeleza majukumu ya MkurugenzI. 

‘Uchafu’ maana yake ni kitu chochote 

ambacho kipo mahali pasipo stahili kuwepo. 

Mamlaka ya 

udhibiti 

4  Halmashauri inaanzisha utaratibu maalum 

wa kudhibitibiashara ya vyakula na Majengo 

ya kuuzia  vyakula ndani ya Halmashauri. 

Usajili wa 

biashara 

5. (1) Ni wajibu wa kila Mfanyabiashara ndani ya 

Halmashauri kufanya yafuatayo; 

   a.  Kutoa taarifa ya kujenga jengo la 

biashara ya chakula kwa Mkurugenzi 

kabla ya kuanza shughuli za ujenzi 

kwa kujaza fomu ya maombi kwa 

mujibu wa Jedwali la kwanza la 

Sheria Ndogo hizi. 

b. Kuchora ramani ya jengo la chakula 

kwa kufuata mtiririko ulioelezwa 



katika kifungu cha 6 cha Sheria 

Ndogo hizi na kupeleka kwa 

Mkurugenzi kwa ajili ya kuihakiki 

kulingana na Sheria za Mipango Miji 

namba 8 za Mwaka 2007 

  (2) Baada ya Wataalam kuihakiki ramani na 

kuona inafaa, mwombaji atapewa kibali cha 

ujenzi kwa ajili ya ujenzi husika. 

  (3) Mfanyabiashara atatakiwa kutoa taarifa ya 

kukamilika kwa ujenzi wa jengo husika kwa 

Mkurugenzimara moja ili Afisa Muidhiniwa 

aende kukagua jengo hilo baada ya 

mfanyabiashara kulipa ada ya ukaguzi wa 

jengo husika ya shilingi hamsini Elfu  ( Tshs; 

50,000/=) 

  (4) Afisa Muidhiniwa akithibitisha kuwa jengo 

hilo limekidhi viwango na ubora kama 

ilivyotajwa katika kifungu cha 6cha Sheria 

Ndogo hizi, atamruhusu Mfanyabiashara 

ajaze fomuya maombi ya biashara ya 

chakula kwa Mujibu wa Jedwali la pili la 

Sheria Ndogo hizi. 

Usafi wa 

chakula 

6.  

 

Kwa Mujibu wa Sheria Ndogo hizi,ili 

kuhakikisha usafi wa Chakula unazingatiwa, 

sharti jengo la Chakula liwe na sifa 

zifuatazo; 

a.  Sakafu iliyotengenezwa kwa zege na 

kumaliziwa kwa saruji au marumaru, 

b. Kuta zilizojengwa imara kwa tofari za 

kuchomwa, au zilizotengenezwa kwa 

saruji na kupigwa lipu ya 

kuchanganywa kwa mchanga na 



saruji na kupakwa rangi, na urefu wa 

ukuta usipungue mita tatu, 

c. Dari iwe imara iliyotengenezwa kwa 

mbao, au gypsum au chipboard na 

kupakwa rangi, 

d. Paa liwe limepauliwa kwa boriti za 

miti au vyuma na kuezekwa kwa bati, 

au vigae au zege, 

e. Milango iwe na upana usiopungua 

sentimeta tisini na iwe na kifuniko cha 

mbao au aluminium, 

f. Dirisha liwe ni sehemu ya moja ya 

nane ya kuta katika Chumba, pia liwe 

na kifuniko cha kioo au Aluminium. 

Wajibu wa 

Mfanyabiashara 

wa  Chakula 

7. (1) Kwa Mujibu wa Sheria Ndogo hizi, kila 

Mfanyabiashara wa Chakula anatakiwa 

kuhakikisha jengo lake linakuwa  na vyumba  

vifuatavyo; 

I. Stoo, 

II. Chumba cha kuandalia  Chakula, 

III. Jiko, 

IV. Chumba  cha kupakulia chakula, 

V. Chumba cha kulia Chakula, 

VI. Chumba cha kuoshea vyombo , 

VII. Chumba cha kubadilishia nguo 

watumishi wake. 

VIII. Katika vyumba vyote vilivyotajwa 

kuanzia namba (i) hadi (vii) hapo juu, 

kila chumba kinatakiwa kuwa na sinki 

la kunawia mikono. 

  (2) Ni wajibu wa Mfanyabiashara wa chakula 

kuwa na Choo bora kwenye jengo lake la 

biashara chenye sifa zifuatazo; 

I. Choo kinachotumia Maji (Water 



Closet pan) 

II. Sehemu ya kunawia mikono ( Wash 

hand basin) yenye sabuni ya maji na 

koki ya kufunga kwa kiwiko cha 

mkono; 

III. Kuwe na kabati safi la aluminium la 

kuhifadhia vyombo lenye vioo ambalo 

linasafishika na lisilo ruhusu wadudu 

na vumbi kuingia. 

IV. Awe na vyombo vya kuhifadhia taka 

taka, kimoja kiwekwe eneo la nje ya 

jengo na chombo cha kuhifadhia 

mabaki ya chakula kiwekwe eneo la 

ndani ya jengo la chakula. 

V. Kusafisha maeneo yanayozunguka 

jengo la chakula ili kuondoa mazalio 

ya wadudu na wanyama wanaoeneza 

magonjwa kwa njia ya chakula. 

  3 Bila kuathiri masharti yaliyoelezwa katika 

kifungu cha 7 (2) hapo juu, kwa maeneo 

yote ambayo hayana mtandao wa Maji ya 

Mamlaka ya Maji Safi na Maji Taka Songea 

(SOUWASA), mfanyabiashara wa chakula 

anatakiwa kuwa na choo imara chenye 

shimo lisilopungua futi nane (8), paa imara, 

milango, na mfuniko wa tundu kwa ajili ya 

kuzuia wadudu kutoka na pia kuhakikisha 

choo hicho kinatumika wakati wote na kiwe 

na maji tiririka. 

  4 Ni wajibu wa kila  mfanyabiashara wa 

Chakula  kuhakikisha yafuatayo; 

I. Watumishi wake wote wamepimwa 

afya, angalau mara moja ndani ya 



kipindi chamiezi sita (6) na Mganga 

Mkuu wa Halmashauri (Municipal 

Medical Officer of Health). 

II. Watumishi wote wanavaa sare 

maalum za kazi wawapo kazini; 

a. Kofia nyeupe, 

b. Viatu vya kutumbukiza au kwa 

watumishi wa duka la nyama 

na sehemu ya kuoka mikate 

lazima wavae buti nyeupe 

(gum boot), 

c. Koti jeupe. 

Wajibu wa 

halmashauri na 

Afisa 

Muidhiniwa 

8 (1) Utakuwa ni wajibu wa Halmashauri 

kuhakikisha inapima kupitia maabara 

maalum chakula chochote 

kitakachokamatwa na kuhisiwa kuwa sio 

chakula salama kabla ya kutoa faini kwa 

mfanyabiashara wa chakula hicho. 

  (2) Halmashauri inao wajibu wa kisheria katika 

Sheria Ndogo hizi, kuhakikisha inatimiza 

wajibu wake ndani ya siku saba (7) za kazi 

mara inapopata maombi ya kufanya ukaguzi 

wa jengo la chakula. 

  (3) Ni wajibu wa Afisa Muidhiniwa kuingia na 

kufanya ukaguzi katika jengo la Chakula 

katika siku na saa za kazi bila kuzuiwa na 

mtu yeyote. 

  (4) Kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi,Afisa 

Muidhiniwa anao wajibu wa kisheria kutenda 

haki kwa kila mtu bila kufanya upendeleo na 

uonevu wakati wa  ukaguzi wa majengo ya 

vyakula. 



  (4) Afisa Muidhiniwa ana wajibu kutoa 

stakabadhi ya kieletroniki (EFD) kwa malipo 

yote yatokanayo na ada na faini zitokanazo 

na Sheria Ndogo hizi. 

Makosa na 

adhabu  

9 (1) Mtu yeyote ambaye:- 

a) Atajenga jengo la chakula bila idhini 

ya Halmashauri 

b) Atakuwa na jengo la chakula ambalo 

halina ubora, 

c) Atakuwa na choo kibovu, 

d) Atakuwa hana choo, 

e) Atamshawishi mtu au kundi la watu 

kukiuka matakwa ya Sheria Ndogo 

hizi, 

f) Atakataa kuuza, kuhifadhi, 

kusambaza au kutupa vyakula 

vilivyoisha muda wa matumizi, 

g) Atakataa au kushindwa kutii maagizo 

ya Afisa Muidhiniwa , 

h) Atamzuia Afisa Muidhiniwa  

kutekeleza majukumu yake, 

i) Atatishia uhai wa  Afisa Muidhiniwa 

wakati akitekeleza majukumu yake, 

j) Atamzuia Afisa Muidhiniwa kuingia 

katika jengo la chakula kufanya 

ukaguzi, 

k) Atashindwa kutii matakwa ya Sheria 

Ndogo hizi kwa namna yoyote. 

  (2) Mtu huyoatakuwa amekwenda kinyume na 

masharti ya Sheria Ndogo hizi, akipatikana 

na hatia atatozwa faini isiyopungua shilingi 

laki moja tu (Tshs;100,000/=) au kifungo cha 

miezi isiyozidi kumi na mbili (12) jela au 

adhabu zote mbili kwa pamoja, kifungo na 



faini. 

  (3) Bila kuathiri masharti ya kifungu cha 9 (2) 

cha Sheria Ndogo hizi, endapo katika 

ukaguzi wa jengo la chakula itagundulika 

mfanya biashara amekiuka Sheria Ndogo 

hizi, Afisa muidhiniwa atampa 

mfanyabiashara huyo notisi ya kufunga mara 

moja biashara wakati akisubiri kufanya 

marekebisho ya mapungufu yaliyopatikana 

baada ya kulipa faini. 

  (4) Endapo mfanyabiashara wa chakula 

amefungiwa biashara, kuharibiwa vyakula au 

kutupwa kwa vyakula visivyo salama kwa 

mlaji au kuamuriwa kufanya marekebisho 

katika jengo lake la chakula, hatafunguliwa 

biashara yake hata kama amelipa faini 

aliyostahili kulipa hadi atakapokamilisha 

marekebisho aliyoamuriwa ayafanye kwa 

mujibu wa Sheria Ndogo hizi. 

  (5) Halmashauri haitawajibika kwa hasara 

yoyote itakayotokea kwa mfanyabiashara wa 

chakula kwa kufungiwa kwa biashara yake, 

kuharibiwa au kutupwa kwa vyakula vyake 

kutokana na mapungufu yaliyopatikana 

katika biashara yake, kwa kutekeleza 

mamlaka yakekwa Mujibu wa Sheria Ndogo 

hizi. 

Kufifilisha kosa  10.  Mkurugenzi anaweza kumtoza faini mtu 

yeyote yule endapo mkosaji, atakiri kosa 

lake kwa maandishi kwa kujaza fomu kwa 

mujibu wa jedwali la tatu la Sheria Ndogo 



hizi na kukubali kulipa faini. 

 

JEDWALI LA KWANZA 

HALMASHAURI YA MANISPAA YA SONGEA 

(NEMBO YA HALMASHAURI) 

FOMU YA UTOAJI WA TAARIFA ZA UJENZI WA JENGO LA CHAKULA 

(Chini ya kifungu cha 5 (1) (a)). 

 

Jina la Mtoaji wa Taarifa…………………………………………………………………….. 

Namba ya kiwanja……………………………Kitalu………………………………………. 

Mtaa……………………………Kata……………………Namba ya simu ………………… 

Hali ya ukamilifu wa Jengo (A ) 100%,( B) 75%........................... 

Mimi ……………………………………………..Nathibitisha kwamba taarifa nilizozitoa 

hapo juu ni za kweli kuwa Jengo langu limekamilika kwa asilimia …………………... 

Naomba Wataalam wa Afya waje walikague. 

Jina………………………………………………… 

Sahihi…………………………………………….. 

Tarehe……………………………………………. 

 

 

 

 

 

 

 

 



 

JEDWALI LA PILI 

HALMASHAURI YA MANISPAA YA SONGEA 

(NEMBO YA HALMASHAURI) 

FOMU YA MAOMBI YA BIASHARA YA CHAKULA 

 

(Chini ya kifungu cha  5(4) ). 

MKURUGENZI WA MANISPAA 

SLP 14 

SONGEA 

SEHEMU YA KWANZA; MAELEZO YA MWOMBAJI. 

Mimi/Sisi…………………tunaomba kibali / kuhuwisha kibali cha kutengeneza, kuuza, 

kusindika,kuhifadhi au kusambaza vyakula vifuatavyo ………… 

1. Jina la Mwombaji………………………………………………………………….. 

2. Anuani……………………………………….simu………………………………… 

3. Mahali jengo lilipo; Mtaa……………..Kata……………………………………. 

4. Namba ya Usajili wa Jengo…………………..Mwaka………………………… 

5. Namba ya Kibali cha Zamani...................Chtarehe…………Mwaka……………… 

6. Tarehe……..Saini ya Mwombaji………………Alama ya Dole gumba. 

SEHEMU YA PILI;KWA MATUMIZI YA OFISI. 

1. Kibali na………………………………………………………. 

2. Kimethibitishwa na ………………………………………………….. 

3. Tarehe……………………….Saini…………………………Au Dole gumba. 

 

 

 

 

 

 

 

 



JEDWALI LA TATU 

HALMASHAURI YA MANISPAA YA SONGEA 

(NEMBO YA HALMASHAURI) 

HATI YA KUKIRI KWA HIARI KUTENDA KOSA. 

(Chini ya kifungu cha 10). 

Mimi:_________________________nakiri mbele ya Bw/Bi:______________Mkurugenzi wa 

Halmashauri ya Manispaa ya Songea kwamba mnamo tarehe:_______________ya 

mwezi_________mwaka___________nilitenda kosa la kukiuka masharti ya kifungu  

namba__________________cha Sheria Ndogo za  (KudhibitiUbora wa vyakula na 

Majengo ya vyakula) za Halmashauri ya Manispaa ya Songea za mwaka 2024. 

Nipo tayari kulipa kiasi cha faini kinachodaiwa ambacho ni Tshs_______________badala 

ya kupelekwa Mahakamani ikiwa Mkurugenzi ataamua kutekeleza mamlaka aliyopo 

chini ya kifungu cha 10 cha Sheria Ndogo hizi. 

Nathibitisha kwamba maelezo ya hapo juu ni ya kweli na nimeyatoa kwahiari yangu 

kadri ya ufahamu wangu huku nikifahamu  kuwa nilichofanya ni kosa kwa Mujibu wa 

Sheria Ndogo za (Kudhibiti Ubora wa vyakula na Majengo ya Vyakula) za Halmashauri 

ya Manispaa ya Songea, za mwaka 2024. 

Jina la Mkosaji:___________saini_____________alama ya dole gumba 

____tarehe_______ 

Mbele ya Shahidi: 

Jina:__________Saini____________Alama ya dole 

gumba___________tarehe:___________ 

Maelezo ya Mkurugenzi kwa kifupi:- __________________________________ 

Jina la Mkurugenzi:_______________________________________________________ 

Saini ya Mkurugenzi:___________________________________________________________ 

Tarehe:_______________________________________________________________________ 

Mhuri:_______________________________________________________________________ 

 



Lakiri ya Halmashauri ya Manispaa ya Songea iligongwa katika Sheria Ndogo hizi 

kufuatia Azimio la Mkutano wa Baraza la Madiwani wa Halmashauri ya Manispaa ya 

Songea uliofanyika katika Ukumbi wa Halmashauri tarehe _______ mwezi _________ 

2024 na Lakiri hii iligongwa mbele ya: 

                                                                 __________________________________ 

BASHIR P. MUHOJA, 

MKURUGENZIHALMASHAURI YAMANISPAA  

 SONGEA 

 

 

                                                                      __________________________________ 

MICHAEL LEODGAR   MBANO, 

MSTAHIKI MEYA HALMASHAURI YAMANISPAA  

SONGEA 

 

 

NAKUBALI 

                                                                                        

_________________________________ 

MOHAMED OMARY MCHENGERWA (MB) 

WAZIRI WA NCHI – OFISI YA RAIS, 

(TAWALA ZA MIKOA NA SERIKALI ZA MITAA) 

DODOMA 

TAREHE ______/_______/_________ 

 

 

 

 

 

 

 

 

 



SHERIA YA SERIKALI ZAMITAA (MAMLAKA ZA MIJI) 

SURA YA 288/2002. 

SHERIA NDOGO. 

Zimetungwa chini ya kifungu cha 89. 

SHERIA NDOGO ZA (KUDHIBITI UTIRIRISHAJI WA MAJITAKA) ZA 

HALMASHAURI YA MANISPAA YA SONGEA ZA MWAKA 2024 

Jina la tarehe 

ya kuanza 

kutumika  

1.  Sheria Ndogo hizi zitaitwa Sheria Ndogo za 

(Kudhibiti Utiririshaji wa Majitaka) za Halmashauri 

ya Manispaa ya Songea za mwaka, 2024 na 

zitaanza kutumika mara baada ya kuchapishwa 

katika Gazeti la Serikali. 

Eneo la 

kutumika  
2.  Sheria Ndogo hizi zitatumika katika eneo lote la 

Mamlaka ya Halmashauri ya Manispaa ya Songea. 

Tafsiri  3.  Katika Sheria Ndogo hizi isipokuwa 

itakapoelekezwa vinginevyo:- 

   “Afisa Muidhiniwa” Maana yake Afisa yeyote 

aliyeteuliwa na Mkurugenzi kusimamia utekelezaji 

wa Sheria Ndogo hizi. 

“EWURA’ maana yake ni Mamlaka ya udhibiti wa 

huduma za Nishati na Maji Tanzania. 

“Halmashauri” Maana yake Halmashauri ya 

Manispaa ya songea. 

“Majitaka”maana yake ni maji machafu baada ya 

matumizi kutoka kwenye makaro ya kuoshea 

vyombo, uchafu na maji toka vyooni na kwenye 

mabafu. 

“Mkurugenzi” Maana yake ni Mkurugenzi wa 

Halmashauri ya Manispaa ya Songea na ni pamoja 

na Afisayeyote aliyeteuliwa kutekeleza majukumu 

ya Mkurugenzi. 

“Mmiliki wa nyumba” maana yake mtu yeyote 

anayemiliki jengo lolote ndani ya Halmashauri. 

“SOUWASA” maana yake Mamlaka ya Maji safi 

na Usafi wa Mazingira Songea Mjini. 

“Wakala” Ina maana ya mtu binafsi, kikundi cha 

watu, Kampuni, Taasisi, Shirika au Serikali ya Mtaa 

atakayeteuliwa na Halmashauri kusimamia 

utekelezaji wa Sheria Ndogo hizi. 

Uanzishaji  

wa utaratibu 

maalum wa 

udhibiti wa 

4. (1) Halmashauri imeanzisha utaratibu maalumu wa 

kudhibiti utiririshaji wa Majitaka ndani ya mamlaka 



Maji taka ya Halmashauri. 

  (2) Kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi, kila mmiliki wa 

nyumba ndani ya Halmashauri anatakiwa 

kuunganisha mifumo ya maji taka ya nyumba yake 

na Mfumo wa Majitaka wa SOUWASA. 

Wajibu wa 

Mmiliki wa 

nyumba 

5. (1) Utakuwa ni wajibu wakila Mmiliki wa nyumba 

ndani ya eneo la mamlaka ya Halmashauri 

kuhakikisha jengo lake limeunganishwa na Mfumo 

wa Majitaka wa SOUWASA kwa maeneo yote 

ambayo mifumo ya majitaka ya SOUWASA 

imeshajengwa na kuanza kutumika. 

  (2) Ni kosa  kwa Mmiliki yeyote  wa nyumba ndani ya 

mamlaka ya Halmashauri kushindwa kuunganisha 

mfumo wa Majitaka wa nyumba yake na mfumo wa 

Majitaka wa SOUWASA kinyume na utaratibu 

ulioelezwa katika kifungu cha 5(1); 

Wajibu wa 

Halmashaurii 
6 (1) Kwa Mujibu wa Sheria Ndogo hizi,halmashauri 

itakuwa na wajibu wa kuhakikisha ramani zote za 

majengo zitakazokuwa zinapitishwa kwa ajili ya 

kutoa vibali vya ujenzi zinazingatia uwepo wa 

mifumo ya majitaka iliyoelekezwa katika 

miundombinu ya SOUWASA. 

  (2) Halmashauri inaweza kukataa kupitisha ramani 

yoyote ya jengo ambayo haijazingatia masharti 

yaliyoelekezwa katika kifungu cha 6(1) hapo juu. 

Wajibu wa 

SOUWASA 
7. (1) Kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi, SOUWASA ina 

wajibu wa kuhakikisha maeneo yote ya 

Halmashauri yanafikiwa na mfumo wa Majitaka ili 

kurahisisha wamiliki wa nyumba kuunganisha 

mifumo ya Majitaka ya nyumba zao. 

  (2) Bila kuathiri masharti ya kifungu cha 7(1) cha 

Sheria Ndogo hizi,SOUWASA itatoa huduma ya 

kuondoa majitaka kwa viwango maalum vya malipo 

vilivyoidhinishwa na EWURAkwa kutumia magari 

maalum ya kunyonya majitaka kwa maeneo yote 

ambayo mifumo ya majitaka ya SOUWASA 

haijajengwa. 

Gharama za 

kuunganisha 

mifumo y a 

maji taka 

8.  Kila Mmiliki wa nyumba atalazimika kulipia 

gharama za kuunganishiwa mfumo wa Majitaka 

katika nyumba yake kulingana na viwango vya 

SOUWASA. 

Wajibu wa 

kulipa 

gharama 

kabla ya 

huduma 

9. (1) Utakuwa ni wajibu wa kila mmiliki wa nyumba 

ndani ya Halmashauri kulipia gharama za 

kuunganishiwa mfumo wa Majitaka katika nyumba 



yake kabla ya kupata huduma toka SOUWASA. 

  (2) Gharama zinazolipwa SOUWASA zitakuwa kwa 

ajili ya ununuzi wa Vifaa na vibarua ili kufanikisha 

zoezi la kuunganisha nyumba ya mmiliki na mfumo 

wa Majitaka wa SOUWASA. 

Wajibu wa 

Serikali ya 

Mtaa 

10. (1) Utakuwa ni wajibu wa kila Serikali  za Mitaa ndani 

ya mamlaka ya Halmashauri kuhakikisha kila 

Mmiliki wa nyumba katika Mtaa husika 

ameunganishwa naMfumo wa Majitaka wa 

SOUWASA; 

  (2)  Serikali za Mitaazinaweza kufuatilia na 

kujiridhisha endapo mmiliki wa 

nyumbaanazingatiamatakwa ya Sheria Ndogo hizi. 

Uteuzi wa 

Wakala 

/Afisa 

muidhiniwa 

11. (1) Kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi, Halmashauri 

inaweza kumteua Wakala au Afisa muidhiniwa kwa 

madhumuni ya kusimamia utekelezaji wa Sheria 

Ndogo hizi; 

  (2) Wakala au Afisa muidhiniwa atakayeteuliwa na 

Halmashauri atakuwa na jukumu la kuhakikisha 

matakwa ya Sheria Ndogo hizi yanatekelezwa na 

kutoza faini kwa niaba ya Halmashauri kama 

ilivyoelezwa na Sheria Ndogo hizi; 

Makosa na 

adhabu  

 

 

 

 

12. (1) Mtu yeyote ambaye:- 

a) Atakataa kuunganisha nyumba yake na 

mfumo wa Majitaka kinyume na Sheria 

Ndogo hizi, 

b) Atakataa kulipia gharama za kuunganisha 

mfumo wa majitaka kama zilivyotolewa na 

SOUWASA 

c) Atakwepa kwa makusudi kuunganisha 

mfumo wa Majitaka wa SOUWASA katika 

nyumba yake, 

d) Atamshawishi mtu au kundi la watu kukiuka 

matakwa ya Sheria Ndogo hizi, 

e) Atakataa au kushindwa kutii maagizo ya 

Afisa Muidhiniwa au Wakala, 

f) Atamzuia Afisa Muidhiniwa au Wakala 

kutekeleza majukumu yake, 

g) Atatishia uhai wa wakala au Afisa 

Muidhiniwa wakati akitekeleza majukumu 

yake, 

h) Atatoa maneno ya kupotosha jamii juu ya 

matakwa ya Sheria Ndogo hizi, 

i) Akajichukulia uamuzi kutangaza hadharani 

kuwazuia watu wengine wasitekeleze 

matakwa ya Sheria Ndogo hizi. 

  (2) Mtu yeyote atakayekwenda kinyume na masharti ya 



Sheria Ndogo hizi atakuwa ametenda kosa na 

atashtakiwa mahakamani akipatikana na hatia 

atatozwa faini ya shilingi mia tano elfu tu 

((Tshs;500,000/=) au kifungo cha miezi isiyozidi 

kumi na mbili (12) jela au adhabu zote mbili kwa 

pamoja; 

Kufifilisha 

kosa  
13.  Mkurugenzi anaweza kumtoza faini mtu yeyote 

yule endapo mkosaji, atakiri kosa lake kwa 

maandishi kwa kujaza fomu kwa mujibu wa jedwali 

la kwanza la Sheria Ndogo hizi na kukubali kulipa 

faini. 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 



JEDWALI   LA KWANZA 

HATI YA KUKIRI KUTENDA KOSA 

(Chini ya Kifungu 13) 

Mimi …………………………Nakiri mbele ya Bw/Bi ……………………………… Mkurugenzi 

wa Halmashauri ya Manispaa ya Songea kwamba Mnamo tarehe....................... ya Mwezi 

………………………… mwaka ………………………… nilitenda  kosa la kukiuka  masharti  ya 

kifungu namba ……………………………….. Cha Sheria Ndogo za (Kudhibiti Utiririshaji wa 

Majitaka) za Halmashauri ya Manispaa ya Songea za mwaka, 2024. 

 

Nipo tayari kulipa kiasi cha faini kinachodaiwa ikiwa Mkurugenzi ataamua kutekeleza mamlaka 

aliyopewa chini ya kifungu cha 13 cha Sheria Ndogo hizo. 

Nathibitisha kwamba maelezo ya hapo juu ni ya kweli na nimeyatoa kwa hiari yangu kadri ya 

ufahamu wangu. 

Jina: ……………………………………….. Saini ……………………………………………… 

Alama ya dole gumba ………………………………….Tarehe ……………………………… 
 

 

Mbele ya Ushahidi wa. 

Jina: …………………………………………. Saini ……………………………. Alama ya dole 

gumba …………………………………….. Tarehe ……………………………. 

Maelezo Mafupi ya Mkurugenzi wa Halmashauri ya Manispaa………… …………… 

Jina laMkurugenzi  …………………………… Saini ………………… Tarehe ………………. 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 



Lakiri ya Halmashauri ya Manispaa ya Songea iligongwa katika Sheria Ndogo hizi kufuatia 

azimio laMkutano wa Baraza la Madiwani ulioketi Ukumbi wa Halmashauri ya Manispaa ya 

Songeatarehe _______________mwezi___________mwaka, 2024, na kushuhudiwa na:- 

__________________________________ 

BASHIR  P. MUHOJA, 

MKURUGENZI HALMASHAURI YA MANISPAA  

SONGEA. 

 

__________________________________ 

MICHAEL LEODGAR MBANO, 

MSTAHIKI MEYA HALMASHAURI YA MANISPAA 

 SONGEA. 

 

NAKUBALI; 

_____________________ 

MOHAMED OMARY MCHENGERWA (MB), 

WR-OR TAMISEMI. 

 

DODOMA 

Tarehe:__________________ 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 



Tangazo la Serikali Na…………..La Tarehe……………….. 

SHERIA ZA SERIKALI ZA MITAA (MAMLAKA ZA MIJI) 

SURA YA 288 

Zimetungwa chini ya kifungu cha 89 

SHERIA NDOGO ZA USAFI WA MAZINGIRA(MAREKEBISHO) ZA HALMASHAURI 

YA MANISPAA YA SONGEA ZA MWAKA, 2024. 

Jina la Sheria Ndogo na 

 tarehe ya kuanza 

kutumika  

1. 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Sheria hizi zitaitwa Sheria Ndogo za Usafi wa mazingira 

(Marekebisho) za Halmashauri ya Manispaa ya Songea za mwaka, 

2024 na zitasomwa pamoja na Sheria Ndogo za (Usafi wa Mazingira) 

za Halmashauri ya Manispaa ya Songea za mwaka, 2014 GN. 308 la 

tarehe 31 Julai, 2015 na zitaanza kutumika mara baada ya kutangazwa 

kwenye Gazeti la Serikali. 

Marekebisho 

GN. 308 ya 

tarehe 31 Julai, 

2015 

2  Sheria Ndogo Kuu inafanyiwa marekebisho  katika kifungu cha 3 kwa 

kutafsiri maneno yafuatayo; 

 “Halmashauri” maana yake halmashauri ya Manispaa ya Songea.  

“Soko” maana yake ni eneo lililotengwa na linalomilikiwa na 

Halmashauri kwa ajili ya huduma za kuuza na kununua bidhaa.  

‘ Taasisi  binafsi’  maana yake Taasisi zote zisizo za serikali. 

 

Marekebisho 

GN. 308 ya 

tarehe 31 Julai, 

2015 

3.  Sheria Ndogo Kuu inafanyiwa marekebisho katika kifungu cha 6(2) 

kwa kuongeza   kifungu cha 6 (2) (a) na kusomeka ‘itakuwa ni wajibu 

wa kila kaya, mfanyabiashara, taasisi na ofisi binafsi kutoa ada ya 

uzoaji taka kila mwezi kulingana na viwango vilivyowekwa vya ada ya 

uzoaji taka katika jedwali la Sheria Ndogo hizi’. 

Marekebisho 

GN 308 ya 

tarehe 31 Julai, 

2015. 

4  Sheria Ndogo Kuu inafanyiwa marekebisho kwa kufuta kifungu   cha 

24,  32 (1), (2) na  34  

Marekebisho 

GN 308 ya 

tarehe 31 Julai, 

2015 

5  Sheria Ndogo Kuu inafanyiwa marekebisho katika kifungu cha 33 kwa 

kukiandika upya na kusomeka “Kila mfanyabiashara katika maeneo 

mbalimbali ya halmashauri atawajibika kulipa ada ya uzoaji taka kama 

inavyooneshwa katika jedwali A  



Marekebisho 

GN 308 ya 

tarehe  31 Julai, 

2015 

6  Sheria Ndogo Kuu  inafanyiwa marekebisho katika  kifungu cha 35 

kwa kuandika upya kifungu chote na kusomeka ‘ Kila mtumishi 

anayefanya kazi katika mgahawa, hotel, bar, grocery ,nyumba za 

kulala wageni na  viwandani analazimika kupima afya yake katika 

kipindi cha kila miezi sita (6) kwa kulipa ada ya upimaji afya ya Tshs 

5000 /= 

Marekebisho 

GN. 308 ya 

tarehe 31 Julai, 

2015  

7.  Sheria Ndogo Kuu inafanyiwa marekebisho  katika kifungu cha 36 

eneo la makosa  kwa kuongeza; 

a)  Kifungu cha 36 (k) kuwa atakataa kulipa ada ya uzoaji 

taka kulingana na viwango vilivyowekwa kwenye 

jedwali la Sheria Ndogo hizi. 

b) Kifungu cha 36 (l) atamshawishi mtu mwingine asilipe 

ada ya uzoaji taka. 

c) Kifungu cha 36 (m) atatupa taka ovyo katika maeneo 

yasiyo ruhusiwa.  

d) Kifungu cha 36 (n) atamwaga taka barabarani kutokana 

na bidhaa anazosafirisha kama vile makaa ya mawe, 

mchanga, udongo, mawe, kifusi, nafaka na kadharika. 

e) Kifungu cha 36 (o) atatiririsha maji machafu kutoka 

kwenye nyumba anayoishi, ofisi, eneo lake la biashara 

nk 

f) Kifungu cha 36 (p) ataanzisha gereji ya kutengeneza 

magari na kupaka rangi magari katika maeneo 

yasiyoruhusiwa au kwenye nyumba za makazi. 

g) Kifungu cha 36 (q) ataweka /atatupa taka katika maeneo 

ya mbele ya nyumba yake ya kuishi, nyumba ya 

biashara, ofisi, soko au pembezoni mwa   barabara. 

h) Kifungu cha 36 (r) atashindwa kufanya usafi katika 

eneo lake la biashara au nyumba yake ya makazi. 

i) Kifungu cha 36 (s) atashindwa kupima afya yake katika 

kipindi cha kila miezi sita (6). 

Marekebisho 

GN. 308 ya 

tarehe 31 Julai, 

2015 

8  Sheria Ndogo Kuu inafanyiwa marekebisho katika jedwali la kwanza 

la ada ya uzoaji taka na kusomeka kwa mujibu wa jedwali A na B la 

marekebisho haya. 



Marekebisho 

GN 308  ya 

tarehe 31 Julai, 

2015  

9  Sheria Ndogo Kuu inafanyiwa marekebisho katika eneo la adhabu   

katika kifungu cha 36 na badala yake kuweka maneno yanayosomeka 

“Mtu yeyote atakayekwenda kinyume na masharti ya Sheria Ndogo 

hizi atakuwa ametenda kosa na endapo atapatikana na hatia atatozwa 

faini isiyopungua shilingi laki mbili (Tshs 200,000/=) na isiyozidi 

shilingi milioni moja (Tshs1,000,000/=) au kifungo kisichopungua 

mwaka mmoja  na kisichozidi miaka miwili au adhabu zote mbili kwa 

pamoja. 

 

 

 

 

 

  

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 



JEDWALI ‘A 

ADA ZA USHURU WA TAKA 

Na AINA YA BIASHARA / KAYA KIWANGO KWA 

MWEZI 

KIWANGO KWA 

MWAKA 

1 Kaya  2,000/= 24,000/= 

3 Duka la rejareja 4,000/= 48,000/= 

4 Duka la jumla 10,000/= 120,000/= 

5 viwanda vya kuchakata nafaka 7000/= 84,000/= 

6 Viwanda vya Uselemala 5,000/= 60,000/= 

7  Mashine za mbao 5,000/= 60,000/= 

8 Hotel 30,000/= 360,000/= 

9 Mgahawa 30,000/= 360,000/= 

10 Mama / baba lishe 3,000/= 36,000/= 

11 Grocery / vilabu vya pombe 5,000/= 60,000/= 

12 Bar kubwa/ kumbi za starehe 80,000/= 960,000/= 

13 Gereji  10,000/= 120,000/= 

14 Nyumba za kulala wageni 5,000/= 60,000/= 

15 Nyumba za sinema 7,000/= 84,000/= 

16 Saloon ya kike na kiume/ massage 5,000/= 60,000/= 

17 Kituo cha Mafuta (Petrol station)  30,000/= 30,000/= 

18 Ghala (Godown) 7,000/= 84,000/= 

19 Biashara ya chips 25,000/= 300,000/= 

20 Bucha  za nyama / samaki 4,000/= 48,000/= 

21 Mafundi kushona nguo 5,000/= 60,000/= 

22 Mafundi vyuma (wahunzi) 5,000/= 60,000/= 

23 Majengo ya kuoshea magari/pikipiki 5,000/= 60,000/= 

24 Stoo za mkaa 5,000/= 60,000/= 

25 Biashara ya matunda / miwa 2,000/= 24,000/= 

26 Biashara ya kuuza Mbogamboga 2,000/= 24,000/= 

27 Vizimba / meza za sokoni 2,000/= 24,000/= 

28 Biashara ya urembo 2,000/= 24,000/= 

29 Biashara ya shoe shine 2,000/= 24,000/= 



29 Biashara ya nguo/viatu vya mitumba 3,000/= 36,000/= 

30 Mfanyabiashara minadani  2000/= 24,000/= 

  

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 



JEDWALI ‘B’ 

ADA YA UZOAJI TAKA KATIKA MAJENGO YA TAASISI KAMPUNI/ OFISI BINAFSI 

Na AINA YA TAASISI/OFISI KIWANGO KWA MWEZI KIWANGO KWA 

MWAKA 

1. Benki ( NMB, CRDB, TCB, 

NBC,AZANIA nk) 

50,000/= 600,000/= 

2. Taasisi zote za Umma ( TRA, TTCL, 

POSTA,BIMA , NSSF nk) 

50,000/= 600,000/= 

3. Taasisi binafsi 10,000/= 120,000/= 

4 Taasisi za kidini 10,000/= 120,000/=  

5 Kiwanda kidogo 100,000/= 1,200,000/= 

6 Kiwanda cha kati 200,000/= 1,800,000/= 

7 Kiwanda kikubwa 300,000/= 2,400,000/= 

8 Ofisi binafsi 10,000/= 120,000/= 

9 Kampuni za mabasi 30,000/= 360,000/= 

10 Taasisi nyingine za kifedha 10,000/= 120,000/= 

11 Kampuni nyinginezo 10,000/= 120,000/= 

12 Vituo binafsi vya huduma za afya 10,000/= 120,000/= 

13  Shule/vyuo binafsi 20,000/= 240,000/= 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 



 

Lakiri ya Halmashauri ya Manispaa ya Songea iligongwa katika Sheria Ndogo hizi kufuatia 

Azimio la Mkutano wa Baraza la Madiwani wa Halmashauri ya Manispaa ya Songea uliofanyika 

katika ukumbi wa Halmashauri tarehe ……….. Mwezi …….. Mwaka 2024 Mhuri huo 

umegongwa mbele ya :- 

__________________________________ 

                                                                                                         BASHIR P. MUHOJA,  

MKURUGENZI HALMASHAURI YA MANISPAA  

SONGEA. 

 

__________________________________ 

MICHAEL LEODGAR MBANO 

MSTAHIKI MEYA HALMASHAURI YA MANISPAA 

 SONGEA. 

 

NAKUBALI; 

_____________________ 

MOHAMED OMARY MCHENGERWA (Mb), 

                                                                WAZIRI WA NCHI – OFISI YA RAIS, 

                                                          (TAWALA ZA MIKOA NA SERIKALI ZA MITAA.)  

                                                                                           

DODOMA, 

Tarehe: ___________________ 

 

 


